You are on page 1of 7

Grade

GULANG-GULANG NATIONAL HIGHSCHOOL Ikapito


School Level
Teacher Ma. Jocel M. Remiendo Subject Filipino
Teaching
Quarter Ikaapat
Dates

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat araw na nakaangkla sa Gabay


Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring
magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pangkaalaman at Kasanayan.
Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na
mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat
aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggap ay mula sa Gabay sa Kurikulum
at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong Adarna bilang isang
Pangnilalaman obra-maestra sa Panitikang Pilipino
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang saknong ng
Pagganap koridong naglalarawan ng mga pagpapahalagang Pilipino
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
II. NILALAMAN Ibong Adarna: Isang Obra Maestra
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Obra-Maestra: Ibong Adarna (Bagong Edisyon) nina Marietta T. Candelario at
Felicidad Q. Cuaño
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang cartolina, kahon, larawan, manila paper, powerpoint, tv
Panturo
(Indicator 8. Select , develops,
organizes and uses appropriate
teaching learning resources
including ICT to address
learning goals)
III. PAMAMARAAN Gawaing Pang-guro Gawaing Mag-aaral
A. Balik-aral sa Bago natin pasimulan ang talakayan ngayong araw
nakaraang aralin at/o na ito ay balikan ang ating naging talakayan.
pagsisimula ng
bagong aralin Bakit halos pumutok na ang dibidb ni Don Pedro? Sapagkat siya’y nainggit sa
nagawa ni Don Juan.

Ano ang pagkakataon na nagbigay ng uwang para Nang nagpasya si Don Juan
muling pagtaksilan si Don Juan? na bumalik sa balon upang
kuhain ang naiwan na
singsing ni Donya Leonora.

Sapagkat ito’y bigay at


Bakit mahalaga ang singsing ni Donya Leonora? pamana ng kanyang ina.

Pinutol nila ang lubid na


Ano ang ikatlong kataksilang ginawa ng daan ni Don Juan upang
magkapatid kay Don Juan? makalabas sa balon.

Napanaginipan niyang may


Ano ang napanaginipan ng hari? nangyaring masama sa
kanyang bunsong anak.

Sinabi ni Don Pedro na


Ano ang sinabi ni Don Pedro sa hari? siya’y magpapakasal kay
Donya Leonora at si Don
Juana naman ay kay Don
Diego/

Hiniling nitong huwag muna


silang ikasal sapagkat may
panata siyang pitong tao ang
Ano ang hiniling ni Donya Leonora sa hari? kailangang tapusin bago iya
magpakasal

Mahusay! Mukhang natandaaan at naunawaan


ninyo ang ating talkayan.
B. Paghahabi sa layunin Alamin muna natin ang layunin na magiging
ng aralin gabay sa ating maayos at makabuluhang
talakayan.
Indicator 2. Uses a range of
teaching strategies that 1.Natutukoy ang nilalaman ng ikalabingpitong
enhance learner achievement kabanata ng Ibong Adarna.
in literacy and numeracy skills 2. Napapahalagahan ang pagtulong sa kapwa. (Babasahin ng mga
3. Nakabubuo ng paliwanag ng isang taludtod mag-aaral.)
mula sa kabanatang tinalakay.
C. Pag-uugnay ng mga CONSTRUCTIVIST APPROACH
halimbawa sa bagong
aralin

Ano ang sitwasyong nakikita ninyo sa larawan? Ito po ay larawan kung saan
kakikitaan ng pagsalanta ng
bagyo na sumira sa
kabahayan ng ga tao.

Mahusay! Isa itong larawan ng kalunos-lunos na


sinapit ng mga ari-arian ng mga tao dahil sa bagyo
at kalamidad.

Pagkatapos ng mga ganutong sakuna, ano ang Nagkakaroon po ng


kalimitang ginagawa ng mga tao? pagdodonate ng mga
pagkain at gamit para sa mga
nasalanta.

Tama! Kapag may kalamidad, karaniwan na sa


mga tao na magbigay para sa mga taong nasalanta.
INQUIRY-BASED APPROACH
D. Pagtalakay ng bagong Ano ang nakikita ninyo sa larawan? Sa larawan ay makikita ang
konsepto at paglalahad pagtutulungan ng mga tao
ng bagong kasanayan # para sa mga
1 nangangailangan.
Indicator 3. Applies range of
teaching strategies to develop Likas na sa tao ang tumulong sa mga
critical and creative thinking nangangailangan. Ang pagtulong naman ay hindi
skills, as well as higher order lamag tuwing may bagyo at may kalamidad, ito ay
thinking skills kahit saan, kahit anong oras na may taong
nangangailangan.

Kaugnay ng ating tlakayan ito ay tungkol din sa


pagtulong kay Don Juan. Tunghayan natin kung
paano tinulungan si Don Juan at kung sino ang
tumulong dito.

Bago tayo tumungo sa talakayan ay alamin muna


natin ang mga talasalitaan.

1. Lunong-luno ang katawan ng matanda dahil sa Lasog-Lasog


pagkakahulog sa puno ng niyog.
L _ _ O _-L _ S _ _
Tinungo
2. Tinumpa ng magsasaka ang kanyang bukirin
upang anihin ang palay.
_I__N_O
Nagnakaw
3. Nahuli ng pulis ang nang nang-umit ng prutas
sa palengke.
N_G__K_W
Gumaling
4. Nabahaw ang sakit ng aking ina nang painumin
siya ng doktor ng gamot.
_ _ _ AL _ N _
Nakaalis
5. Nakayao na ang aming bisita nang dumating
sina tiya.
_A_A_L__

E. Pagtalakay ng bagong Bilang talakayan ay pauorin ang eksena ng


konsepto at paglalahad kabanatang ito sa Ibong Adarna.
ng bagong kasanayan #
2
(Indicator 8. Select, develops, Ano ang unang sitwasyong ipinakita sa video?
organizes and uses appropriate
teaching learning resources
including ICT to address
learning goals)

Indicator 3. Applies range of


teaching strategies to develop
critical and creative thinking
skills, as well as higher order
Ipinakita sa unang tagpo ang
thinking skills
pagkikita ng lobo aat ni Don
Juan habang siya ay
nakaratay dahil sa tinamong
sugat.

Habang nagsasaya sila sa Berbanya sa siyam na


araw na pagdiriwang ng kasal ni Don Diego at
Donya Juana, Si Don Juan naman ay nakalatay at
hinang-hina sa pagkalasog ng kanyang katawan
dahil sa pagkakabagsak niya sa balon.

Ano naman ang nangyari sa kasunod na tagpo?

Tinulungan siya ng lobo na


gumaling, pinapahiran nito
si Don Juan sa mga sugat
nitong natamo.

Upang magamot ang prinsipe, gamit ang tatlong


bote ay kumuha ang lobo ng tubig sa Ilog Jordan.
Ang tubig na ito ang kanyang ginamit upang
ipahid sa mga sugat ni Don Juan.

Pagkatapos pahiran ay ano ang nangyari kay Don


Juan?

Agad namang lumakas si


Don Juan sa kanyang
pagkakahimlay. Animo’y
walang bahid ng kahit anong
kirot.

Dahil sa ginawang ito ng lobo ay agad na lumakas


si Don Juan. Gumaling agad ang mga sugat nito at
tumindig ng gilas. Ikinatuwa naman ito ni Don
Juan kaya’t niyakap. Kumandong naman sa kanya
ang lobo dahil sa sobrang tuwa.

Muli namang naalala ni Don Juan ang kanyang


pakay na singsing ni Donya Leonora sa loob ng
balon. Kinuha niya ito at tinulungan siya ng lobo
na makaalis sa balon.
Paano naman natapos ang kabanatang ito?

Nagpaalam ang dalawa sa


isa’t isa. Iniwan na ng lobo
si Don Juan at nagtungo sa
liblib ng kabundukan.

Sa kanilang paghihiwalay ay niyakap ni Don Juan


ang lobo. Ito naman ay nagtungo sa kabundukan at
naiwan si Don Juan.

Maliwanag ba ang kabanatang ito? Opo.


F. Paglinang sa CONSTRUCTIVIST APPROACH
Kabihasaan Ngayon ay magkaroon tayo ng balik-tanaw kung
Indicator 3. Applies range of naunawaan ang talakayan.
teaching strategies to develop
critical and creative thinking
skills, as well as higher order Ilang araw ipinagdiwang ang kasal ni Don Diego Siyam na araw na
thinking skills at Donya Juana? ipinagdiwang ang kasal nina
Don Diego at Donya Juana.

Habang nagkakasayahan sa
Ano ang kalagayan ni Don Juan sa Armenya Berbanya, si Don Juan
habang nagsasaya sa Berbanya? naman ay hinang-hina sa
balon na kanyang
binagsakan.

Paano inilarawan ang katawan ni Don Juan bago


matagpuan ng lobo? Lunung-luno ang katawan
niya at putol ang kanyang
mga buto.
Paano tinulungan ng lobo si Don Juan para
gumaling?

Kumuha ito ng tatlong bote


at pinunan ng tubig mula sa
Ilog Hordan at ito ang
Paano ipinakita ni Don Juan ang kanyang ipinahid sa mga sugat ni Don
pasasalamat sa ginawag pagtulong ng lobo sa Juan.
kanya?

Ikinandong ang lobo sa


kanyang bisig at binigyan ng
kalinga at pagmamahal
Magaling! Mukhang naunawaan ninyo ang ating
talakayan.

G. Paglalapat ng aralin sa INQUIRY BASED APPROACH


pang-araw-araw na Bigyan ng pagpapaliwanag ang isang taludtod
buhay mula sa kabanatang ito na:
Indicator 3. Applies range of
“Sa kabila ng mga ulap ay may humahawing
liwanag.”

Kraytirya:
Paliwanag – 5
teaching strategies to develop
Gramatika – 5
critical and creative thinking
Kabuuan – 10puntos
skills, as well as higher order
thinking skills

Indicator 9. Designs, selects,


H. Paglalahat ng Aralin REFLECTIVE APPROACH
Kung ikaw ang nasa katayuan ni Don Juan, paano
Indicator 3. Applies range of mo matutumbasan ang tulong na ibinigay sayo na
teaching strategies to develop walang hinihinging anumang kapalit? Ipaliwanag.
critical and creative thinking  Matutumbasan ko
skills, as well as higher order ang tulong na
thinking skills ibinibigay ng isang
tao kung maibabalik
ko ang patulong sa
ibang tao kahit hindi
sila humihingi ng
tulong.
 Magiging
makubuluhan ang
pagtulong kung
bukal sa puso ng ng
tao ang kanyang
ginawa.

 Opo, mayroon pa rin


Sa kasalukuyang panahon, mayroon pa rin bang po. May mga oras
tulad ng lobo na handang tumulong sa kapwa? din na hindi natn
Patunayan. alam na malaking
tulong na pala ang
ginawa natin para sa
isang tao.

 Mayroon pa po, pero


hindi po lahat ay
ayon sa kagustuhan
nila. May mga taong
tumutulong dahil
yun ang inatas sa
kanila at kailangan
hindi dahil gusto
nila.
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang sagot sa loob ng kahon ang tamang salita upang mabuo ang diwa ng
pangungusap.
Indicator 9. Designs, selects,
develops, organizes, and uses Matalinhagang pinahiran mahiwagang tumayo
diagnostic, formative and 1. Tinulungan ng _________ lobo si Don Juan.
summative assessment 2. AngKababalaghan
ginawa ng lobo kay Don Juan ay
lumakas isang __________.
papuri kabayanihan pasaslamat
strategies consistent with 3. Buong suyong __________ ng lobo ang bawat pasa sa katawan ni Don Juan ng
curriculum requirements mahiwagang tubig.
4. Matapos magawa ng lobo ang lahat, ang prinsipe ay agad ________.
5. Bilang _________, niyakap ni Don Jua ang lobo.
J. Karagdagang gawain Basahin ang ikalabing walong na kabanata ng
para sa takdang-aralin Ibong Adarna.
at remediation
Sanggunian:
Ibong Adarna: Isang Korido
May-Akda:
Efren R. Abueg, Magdalena C. Sayas

Pangwakas na Panalangin. Paalam mga bata at


binabati ko kayo sa inyong kooperasyon sa ating
tinalakay ngayon

IV. Mga Tala

Isinulit ni: Bb. Ma. Jocel M. Remiendo Isinulit kay: G. Medel Huerto
BSED-IVF Cooperating Teacher

You might also like