You are on page 1of 13

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region XII
Schools Division of South Cotabato

BANGHAY- ARALIN SA PAGTUTURO NG FILIPINO VI

Paaralan: Malungon Central SPED Center


Guro: Jurnelene Lei C. Ugos
Marhamin Tocao
Ikapitong Linggo: Unang Markahan
Tinakdang Oras: 1 oras at 15 minuto
Estratehiyang Ginamit:
Individual Activity
Larawan ng Nakaraan
Tao Po! Namamasko Po!
Suriin Mo Ako!
Collaborative Activity
I-share na yan!
Lights, Camera, Acting!
Interactive Discussion
Tayo na’t matuto
Multimedia Approach
I-comment Mo!
Listening Breaks
I need an explanation; I need an acceptable reason
Differentiated Approach
aMAZE-zing Quest
ChooseTo koto!

Mga Kagamitan: Laptop


Projector
Mga Larawan
Worksheet

Integrasyon: Araling Panlipunan (Values Education)


Educational Technology (ICT)
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay maipamamalas
ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay
makapagsasagawa ng radio
broadcast/teleradyo, sabayang bigkas,
reader’s theatre o dula-dulaan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipakikita ang iba’t ibang pamamaraan
ng pangangalaga ng kapaligirang
ginagalawan
13.3 sa komunidad
AP1KAPIVi-13

Nakapagbibigay ng sariling solusyon sa


isang suliraning naobserbahan F6PS-Ig-9
D. Mga Layunin Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang:
Natutukoy ang suliranin at
sulusyon sa kwentong nabasa.
Naisasadula ang pagbibigay
solusyon batay sa mga suliraning
kakaharapin
Naipapahayag ang kahalagahan
ng solusyon sa paglutas ng mga
problemang ikinakaharap ng
komunidad
II. Paksang Aralin Problema at Solusyon na may
kaugynayan sa ating komunidad

III. Mga Sanggunian K-12 Curriculum Guide


MELCS
Youtube
Google
Scribd
Learner’s Material VI

IV. Pamamaraan Oras: 7 minuto

 Panalangin

 Pagbati
 Pagsasaayos ng silid-aralan

 Pag tetsek ng liban at hindi liban

 Mga Alituntunin sa klase

 Himig ng Pampukaw sa Umaga

A. Balik aral sa nakaraang aralin o Estratehiya: Larawan ng Nakaraan


pasimulang bagong aralin (Indibidwal na Gawain)
Oras: 5 minutes

Direksyon: Basahin ang kwentong


inihanda ng guro para sa inyo
pagkatapos ay isulat sa ulap ang
suliraning iyong napansin at ang ibibigay
mo na solusyon tungkol sa iyong
binasang kwento. Isulat ito sa sagutang
papel.
https://grade6.modyul.online/filipino-6-modyul-11-pagbibigay-ng-sarili-at-maaring-solusyon-sa-isang-
suliraning-naobserbahan-sa-paligid/page/012.png

Suliranin Solusyon

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Estratehiya: Tao po! Namamsako po!


(Indibidwal na gawain)
Oras: 5 minuto

Direksyon: Ilagay sa regalo na iyong


ibibigay sa komunidad ang magiging
solusyon mula sa bawat suliraning iyong
nakita na nakakasira sa ating kapaligiran.
Sagutan sa worksheet na ibibigay ng
guro.

https://cdn4.premiumread.com/?url=https://sunstar.com.ph/uploads/ima
ges/2018/12/25/112159.jpg&w=800&q=100&f=jpg&t=1

Solusyon

https://encrypted-tbn0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQP0W -
UIPXJEyxo-GOVX5cEb0HsSu4_UBsQOC6FLw-
bwg1A5uQ4MfHr_cAgK1s6sUHkOXQ&usqp=CAU
Solusyon

https://www.conserve-energy-future.com/wp-
content/uploads/2013/03/deforestation-logging-cut-forests.jpg

Solusyon

1. Anu-ano ang mga suliraning iyong


naobserbahan?
2. Sa tingin mo ba ay makatutulong
ang solusyong iyong ibinigay
upang mabigyang-lunas ang mga
suliranin ng ating komunidad?
Bakit?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Estratehiya: Collaborative Activity


sa bagong aralin Oras: 5 minutes

Pangkatin ang klase sa apat. Simulan


ang isang quest sa pamamagitan ng
pagkilala sa suliraning ikinakaharap ng
ating komunidad.
Pangkat 1 at 2
Estratehiya: aMAZE-zing Quest

Direksyon: Hanapin ang tamang landas


patungo sa solusyon na kinakailangan
upang malunasan ang problema. Sa
kahon sa ibaba, ilagay mo ang solusyon
na iyong naisip upang resolbahin ang
problema.

A. Coronavirus

Taong 2019 nagsimulang manalagsa ang


isang virus na nakakamatay o mas kilala
bilang COVID-19. Ano ang iyong dapat
gawin upang masulusyonan ang ganito
kalubhang problema?

Simula

Wakas

Sagot:

B. Landslide
Karaniwang epekto ng baha at lindol ay ang
malawakang landslide o pagguho ng lupa
dahilan kung bakit maraming bahay at buhay
ang nasa peligro. Bilang mamamayan, ano
sa tingin moa ng dapat na aksyon upang
mabigyang sulusyon ang ganitong
problema?
Simula

Wakas

Sagot:

Pangkat 3 at 4
Estratehiya: ChooseTo ko to!

Direksyon: Piliin ang tamang bagay na


kinakailangan sa bawat pagsubok.

Ang basurang papel at plastic na bote ay


kailangang mailagay sa tamang lalagyan
upang hindi makapagdulot ng polusyon sa
na nakakasira sa kapaligiran.

Sagot:

Ang mga nalalantang halaman ay


kailangang diligan. Piliin ang wastong likido
na ididilig sa mga halaman.
Sagot:

Mga Rubrik:

D. Pagtatalakay ng bagong Estratehiya: I-share na yan!


konsepto at paglalahad ng Oras: 8 minuto
bagong kasanayan #1

Ipakita ng bawat pangkat ang kanilang


natapos na gawain sa klase. Pagkatapos
ay bibigyang linaw ng guro ang konsepto
ayon sa gawaing naiatas sa bawat grupo.

E. Pagtatalakay ng bagong Estratehiya: Tayo na’t Mmatuto


konsepto at paglalahad ng I(nteractive Discussion)
bagong kasanayan #2 Oras: 10 minutes

Direksyon: Pagtatalakay at pagbibigay-


diin sa konsepto ng pakikilahok sa mga
programa at proyekto na nagtataguyod
ng karapatan.

Ang komunidad ay binubuo ng pangkat


ng tao na naninirahan sa iisa o parehong
lugar. Ang mga bumubuong tao dito ay
madalas na nakapagbibigay o nagiging
sanhi ng pagkakaroon ng hamon o
suliranin sa ating kapaligiran na kalaunan
ay nabibigyang solusyon.

Ano ang suliranin?

Ang Suliranin ay isang bagay na dapat


malutas o isang hindi kaaya-aya, hindi
kasiya-siya o hindi kanais-nais na
sitwasyon na kailangang maitama.

Halimbawa: Ang pagkalat, pagtambak


kung saan-saan ng mga basura.

Ano ang solusyon?

Ang Solusyon ay ang mga kasagutan sa


mga tanong o problema.

Halimbawa: Reduce, Reuse and


Recycle.

Tunay na kapag ang bawat tao sa isang


komunidad ay magtutulungan na bigyang
solusyon ang bawat suliranin ay mas
magiging malaya at mapayapa ang
pamumuhay rito.

F. Paglilinang sa Kabihasnan. Estratehiya: I-comment mo! (Multimedia


approach)
Oras: 5 minuto

Direksyon: Ibigay ang hinihinging


solusyon mula sa suliraning iyong
mababasa. Maglagay ng komento sa
worksheet na aking ibibigay.
Araw ng Sabado at ang lahat ng
mag-aaral na nasa ika-anim na
baitang ay naghanda ng isang
programa na tinatawag na
community drive upang makilahok
sa “Go and Green Project”. Isa si
Dino sa nakilahok sa proramang ito
at alam ng lahat kung gaano nya
kamahal ang kalikasan. Habang
sila ay namumulot ng mga basura
sa daan, nakita niya ang grupo ng
mga kabataan na nagtatapon ng
basura sa may kanal. Ano kaya sa
tingin mo ang gagawin ni Dino
upang malutas ang ganitong
sulranin?

Post

1. Anong solusyon ang maaring


gamitin sa suliraning ito?

Comment:

2. Bibigyang linaw ng guro ang bawat


sagot ng mga mag-aaral tungkol
sa suliraning ipinakita.

G. Paglalapat ng aralin sa pang Estratehiya: Suriin mo ako! (Indibidwal


araw-araw na buhay na Gawain)
Oras: 5 minuto

Panuto: Suriin ang mga pangyayari sa


akda na nagpapakita ng halimbawa na
kaugnay sa napapanahong suliranin sa
isang komunidad. Magbigay ng solusyon
kung paano ito malulutas.
Napapanahong
suliranin sa Solusyon
komunidad
Maruming paligid
Maingay na
paligid.
Pagbaha
Pagnanakaw.
Sunog
Covid-19
Baradong kanal
Landslide
Maruming Ilog

H. Paglalahat ng aralin Estratehiya: I need an explanation; I


need an acceptable reason (Listening
Breaks)
Oras: 5 minuto

Itanong ang mga sumusunod:

 Ano ang suliranin?


 Ano ang solusyon?
 Paano ninyo bibigyang solusyon
ang mga suliranin na inyong
kakaharapin?
 Bakit mahalaga ang solusyon sa
pagtuklas ng mga
problema/suliraning kinakaharap
ng isang komunidad?
 Magbigay ng buod tungkol sa
“Naudlot na bakasyon”. Tukuyin
ang suliranin at solusyon mula sa
kwentong ibinahagi.
I. Pagtataya ng Aralin Estratehiya: Lights Camera Acting!
(Collaborative Activity)
Oras: 20 minuto

Panuto: Pangkatin ang klase sa tatlo.


Bawat grupo ay magkakaroon ng sariling
suliranin na iaatas ng guro mula sa
ipapakitang litrato at sa bawat suliranin ay
bibigyan ito ng solusyon sa pamamagitan
ng isang Role Play na ibabahagi sa klase.
Group 1:

Group 2:

Group 3:

Mga Rubrik:
KATEGORYA Napakahusay Mahusay (4) Hindi Masyadong
(5) Mahusay (3)

Partisipasyo Lahat ng Iilang kasapi ng Maraming kasapi ng


n kasapi ng grupo ang may grupo ang hindi
grupo ay may partisipasyon tumutulong.
partisipasyon

Pagkamalikh Ang Ang ginawang Hindi nagpapakita ng


ain ginawang pagsasadula ay pagka-orihinal at
pagsasadula orihinal ngunit malikhain.
ay orihinal at hindi gaanong
malikhain malikhain at
vice versa

Nilalaman Malayang Hindi gaanong Walang salitang


naipakita ang naipakita ang naglalarawan na
mga salitang mga salitang naipakita sa kwento.
naglalarawan naglalarawan
J. Karagdagang Gawain para sa Panuto:
Takdang Aralin
Mag-isip ng limang suliraning
pangkapaligiran na iyong naoobserbahan
sa loob ng inyong komunidad ngayong
panahon ng pandemya. Ibigay ang
maaaring solusyon dito. Isulat sa inyong
kwaderno

V. Sariling Ebalwasyon at Mga


Puna

Inihanda ni:
Jurnelene Lei C. Ugos
Marhamin Tocao

Patnubay nina:
Jana Soguilon
Honey Jane Diamante
Karl Alvin Aglibot

You might also like