You are on page 1of 4

Masusing Banghay-aralin (Pasaklaw na Pamamaraan)

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang,
1. Natutukoy ang mga pangkat at uri ng Pangatnig.
2. Maitama ang maling pangungusap sa wastong pangungusap.
3. Makabuo ng mga pangungusap mula sa mga pangkat at uri ng Pangatnig

II. Paksang-aralin:
Pangatnig at mga Uri nito
Sanggunian:
Kagamitang Panturo:

III. Pamamaraan

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Panimula

I.Paghahanda

A.Pagbabalik-aral
Balikan muna natin ang huling " Ang Pangatnig Po at mga pangkat nito".
tinalakay natin noong huling
pagkikita natin. Ano ba ang
tinalakay natin noon?
Magaling ano nga ba ulit ang "Ito ang tawag sa mga kataga o lupon ng
kahulugan ng Pangatnig? mga salitang nag-uugnay ng dalawang
(Magtatawag ang guro ng isang salita o parirala o sugnay na
Mag-aaral) pinagsunud-sunod na pangungusap."
Tama, Katulad rin ng pandiwa,
panghalip, pang-uri, at pang-abay, " Pangatnig na nag-uugnay sa
ang pangatnig ay isa rin sa mga magkatimbang na yunit at Pangatnig na
bumubuo sa bahagi ng pananalita. nag-uugnay sa di magkatimbang na
Sabi niyo kanina tinalakay rin natin yunit"
ang mga pangkat nito, ano nga ba
ulit ang mga ito?
Tama ang pangatnig na
nag-uugnay sa magkatimbang na
yunit Ito ay nagbubuklod ang
kaisipang pinag-uugnay.
Ginagamitan ito ng mga salitang o,
ni, maging, at, 't, at kundi. Ito rin ay
maaaring pasalungat.
Sinasalungat ng ikalawang
kaisipan ang ipinapahayag ng
nauna. Ang ginagamit dito ay ang
ngunit, subalit, datapwat, bagamat
at pero. Ngayon, magbigay nga
kayo ng halimbawa sa pangkat na "Bumili ako ng ubas at mansanas."
pinagbubuklod ng kaisipang
pinag-uugnay.
Tama, halimbawa naman sa
pangkat na pasalungat. " Matalino sana si Karen ngunit tamad
Tama, ngayon dumako naman mag-aral."
tayo sa pangatnig na nag-uugnay
sa di magkatimbang na yunit. Ang
pangkat na ito ay maaaring
nagpapakilala ng sanhi o dahilan
gaya ng mga salitang dahil sa,
sapagkat, o palibhasa. Maaari ring
gumamit ng mga salitang kung,
kapag, pag, at mga Pangatnig na
panlinaw gaya ng kaya, kung
gayon,o sana. Diba?
Ngayon, magbigay ng
halimbawa ng pangungusap gamit
ng mga pangatnig na nag-uugnay
sa di-magkatimbang na yunit. "Mahirap ang buhay kaya nagsisikap
siyang makapagtapos ng pag-aaral."
Mahusay, Wala na ba kayong
katanungan o idagdag? "Wala na po guro"
Kung ganon, kung wala ng
katanungan dumako na tayo sa
aralin natin ngayon.

B. Pagganyak
Bago tayo dumako sa ating aralin
ngayon mayroon akong tula na
ipapabasa muna sa inyo. Basahin
niyo ng sabay-sabay.

Tunay na Kaibigan
(Isinulat ni Kristin Anne C. De Guzman)

Mga kaibigan na aking sandigan


Lalo na sa oras ng kagipitan
Nakaalalay kapag kinakailangan (Babasahin ng sabay-sabay)
Hindi nang-iiwan, handa kang
tulungan

Ano nga ba ang sukatan ng tunay


na pagkakaibigan?
Ang iyong makakasama sa oras na
kasiyahan o ang manatili kapag
sinubok ka ng kapalaran?
Ating tandaan tunay na kaibigan
Dadalhin ka sa kabutihan.

Mabuting kaibigan na handa kang


damayan
Sa mga bagay na ika'y nahihirapan
Ika'y tutulungan at aalalayan
Upang makamit ang tagumpay na
inaasam.

Handang magpatawad sa mga


nagawang kamalian
Basta matuto sa mga
pinagdadaanan
Huhubugin ang iyong katauhan
Upang maging ganap sa ating
kamunduhan.

Lubos ang pasasalamat sapagkat


ako ay biniyayaan
Mga kaibigan na aking babalik
balikan
Ipinagmamalaki ng buong
kadakilaan
Hindi ipagpapalit tunay na kaibigan
magpakailanman.

You might also like