You are on page 1of 3

BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO

BAITANG 10

JENNIFER B. IKALAWANG KWARTER


AJERO
BAITANG SEKSYON PETSA NG PAGTUTURO ORAS
10 HUMILITY Pebrero 24, 2021 1:30-2:30
10 OBEDIENCE Pebrero 24, 2021
10 PATIENCE Perbrero 24, 2021
10 DILIGENCE Pebrero 24, 2021
10 COURTESY Pebrero 24, 2021

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga
bansang kanluranin.
B. Pamantayang sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa
hatirang pangmadla(social media)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naibibigay ang kahulugan ng matatalinghagang pananalita
sa tula F10PT-IIc-d-65
Nagagamit ang matatalinghagang pananalita sa pagsulat ng
tula F10WG-IIc-d-65
II. NILALAMAN Paggamit ng matatalinghagang pananalita sa pagsulat ng
tula.
III. MGA KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang LM pahina 185-195
Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Mula
sa LR Portal
5. Iba pang Kagamitang Panturo Power Point Presentation, manila paper, pentel pen
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/ Ang tula ay isang anyo ng panitikan na may matalinghagang
o pagsisimula ng bagong aralin pagpapahayag ng isipan at damdamin. Mababasa sa mga
tula ang kaisipang naglalarawan ng kagandahan, kariktan at
kadakilaan. Upang makabuo ng isang tula, kinakailangan
ang malalim na pag-iisip. Makatutulong din ang karanasan,
sarili man ito, nasaksihan o nabalitaan lamang. Nais n’yo
bang matuto kung paano magsulat ng isang tula?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin HULA-PIC
Hulaan ang matatalinghagang pananalita na nais ipahiwatig
ng mga larawan. Ano ang maitutulong ng mga
matatalinghagang pananalita kapag ginamit ang mga ito sa
pagsulat ng tula?
C. Pang-uugnay ng mga halimbawa Ang Talinghaga o tayutay ang nagsisilbing palamuti sa isang
sa bagong aralin tula kung kaya’t sinasabing ito ang nagpapaganda sa isang
tula. Pansinin ang ibinigay na halimbawa ng tula, tukuyin ang
matalinghagang pananalita. Nauunawaan mo ba ang ibig
sabihin ng nito?
D. Pagtalakay ng bagong Suriin ninyo ang isang saknong ng tula;
Kasinlaya ito ng mga lalaking
Dahil sa katwira’y hindi paaapi,
konsepto at paglalahad ng Kasingwagas ito ng mga bayaning
bagong kasanayan#1 Marunong umingos sa mga papuri.
Anong uri ng tayutay ang makikita sa binasang saknong?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Alam n’yo ba na isang katangian ng tula ang paggamit ng
at paglalahad ng matatalinghagang pananalita? Bakit kaya? May iba’t ibang
uri ang
tayutay o matatalinghagang pananalita. Ano-ano ang mga
bagong kasanayan #2 ito? Suriin kung nasa anong uri ng tayutay ang mga
matatalinghagang ginamit sa halimbawang tula.
F. Paglinang sa Kabihasnan Basahin ang sumusunod na paglalarawan. Sabihin kung ang
tayutay na ginamit ay pagtutulad, pagwawangis, pagtatao o
pagmamalabis.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Hahatiin ang klase sa dalawang pangkat. Bawat pangkat ay
araw araw na buhay bibigyan ng sampung minuto (10 minuto) upang sumulat ng
isang saknongng ng tula tungkol sa pag-ibig na binubuo ng
apat na taludtod. Gagamitin ang matatalinghagang
pananalita sa pagsulat nito. Ibabahagi ito sa klase
pagkatapos.
Pamantayan Bahagdan
Nilalaman at 45%
pamantayan
Istilo 30%
Paggamit ng 15%
matatalinghagang salita
o pahayag
Orihinalidad 10%
KABUOAN 100%
H. Paglalahat ng Aralin Paano nakatutulong ang matatalinghagang pananalita sa
pagsulat ng isang tula?
I. Pagtataya ng Aralin Sumulat ng sariling tula gamit ang mga matatalinghagang
salita. Sundin ang pamantayan.
Pamantayan Bahagdan
Nilalaman at 45%
pamamaraan
Istilo 30%
Paggamit ng 15%
matatalinghagang
salita/pahayag
Orihinalidad 10%
KABUOAN 100%
J. Takdang-aralin/ Karagdagang Sumulat ng sariling tula. Sundin ang tuntunin at pamantayan.
Gawain Tuntunin at Pamantayan:
1. Ang tulang isusulat ay binubuo ng 2-3 na saknong at
bawat saknong ay may apat na taludtod.
2. Maaaring tradisyunal o malayang tula ang isusulat.
3. Kinakailangang may tugma
4. Kinakailangang may matatalinghagang pananalita na
magagamit sat ula.
5. Ang tema ng paksa ay tungkol sa Covid-19
6. Kinakailangang may sariling pamagat ang tula.
Pamantayan Bahagdan
Nilalaman 50%

Paggamit ng 40%
matatalinghagang
pananalita
Pagkamasining 10%
KABUOAN 100%
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY HUMILIT OBEDIEN PATIENC DILIGENC COURTE
Y CE E E SY
A. Bilang ng mag-aaral na nagtamo
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng mga
gawaing
pagpapahusay(remedial)
C. Nakatulong ba ang

pagpapahusay(remedial)?
Bilang ng mag-aaral na
naunawaan ang aralin?
D. Bilang ng mag-aaral na patuloy
na nangangailangan ng
pagpapahusay(remediation)
E. Alin sa aking pagtuturo ang
naging epektibo? Bakit?

F. Ano-ano ang aking naging


suliranin na maaaring malutas sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong mga inobasyon o
lokalisasyon sa mga kagamitan
ang ginamit/ natuklasan ko na
nais kong ibahagi sa ibang guro?

You might also like