You are on page 1of 4

ang GRADE 10 TAGBINA NATIONAL Antas Grade 10

Paaralan
DAILY HIGH SCHOOL
LESSON Guro Mercy B. Abuloc Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras ng
LOG Kwarter Ikalawa
Pagtuturo

I. LAYUNIN Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang;


Knowledge: nakabibigay sa mga kahulugan ng matatalinghagang pananalita na ginamit
sa tula;
Skills: nakasusulat ng sariling tula na may hawig sa paksa ng tulang tinalakay;
Attitude: napapahalagahan ang mga nilalaman ng tula ukol sa pag-ibig.

PANITIKAN: Ang Aking Pag-ibig (Tula mula sa Italy)


A. Pamantayang
Pangnilalaman
Salin ng “How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barrett Browning (Isinalin sa Filipino ni
Alfonso O. Santiago)
Pagtatanghal ng tula sa pamamagitan ng “Reader’s Theater” mula sa likhang tula na may
B. Pamantayan sa
Pagganap hawig sa paksang tinalakay na tula.

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Naibibigay ang puna sa estilo ng nabasa o napakinggang tula. (F10PN-IIc-d-70)

II- NILALAMAN
III- KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro Pahina 72-75
2. Kagamitang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig
Pangmag-aaral Pahina: 185-209
3. Teksbuk None
4. Karagdagang
Kagamitan mula https://www.youtube.com/watch?v=x1-NaxrE83o
sa Portal ng
Learning
Resource
B. Iba pang LCD projector, manila paper, cartolina, crayons, pencil, pentel pen, sipi ng akda,
Kagamitang diksyunaryo, bidyu
Panturo
IV – PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa - Panalangin
Nakaraang Aralin - Pagcheck ng Attendance
o Pagsisimula ng - Setting of Standards
Bagong Aralin Bilang ko Tumbasan Mo!
(5 mins)
Panuto: Bigyang katumbas na titik ang mga bilang upang mabuo na isang salita.
1. 20 21 12 1 = TULA
2. 1 23 9 20 = AWIT
3. 19 15 14 5 20 15 = SONETO
4. 19 21 11 1 20= SUKAT
5. 20 21 7 13 1= TUGMA
B. Paghahabi sa Paglalahad ng mga layunin ng guro.
Layunin ng Aralin
(1 min)
C. Pag-uugnay ng Pagpaparining ng isang awitin “ Awit kay Inay” ni Carol Banawa.
Halimbawa sa
Bagong Aralin Pagtalakay sa sumusunod na katanungan batay sa napakinggang awitin:
(5 mins)
1. Tungkol saan ang awit na iyong nabasa o napakinggan?
2. Ano ang damdaming namayani sa kanta? Patunayan.

3. Anong kongklusyon ang nabuo sa iyong imahinasyon matapos mong


napakinggan ang nasabing awit?

D. Pagtalakay ng - Pagbibigay ng impormasyon tungkol kay Elizabeth Barret Browning.


Bagong Konsepto - Pagbibigay kahulugan sa mga matalinghagang pahayag na ginamit sa tula.
at Paglalahad ng
Bagong - Pagpapabasa ng isang tula “ Ang Aking Pag-ibig” (How Do I Love Thee – Sonnet
Kasanayan #1 (15 XLIII) ni Elizabeth Baret Browning (Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago)
mins) - Pagbigay ng input sa mag-aaral tungkol sa tulang Soneto.

Panuto: Piliin sa Kolum B ang kahulugan ng matatalinghagang pananalitang


ginamit ng tula sa kolum A.

Column A Column B

1. Lipad ng kaluluwang ibig na A. handang mahalin anoman ang


marating
mangyari
Ang dulo ng hindi maubos-isipin

2. Kasinlaya ito ng mga lalaking B. masidhing pagmamahal


Dahil sa katwira’y hindi paaapi

3. Kasingwagas ito ng mga bayaning C. tunay na pag-ibig


Marunong umingos sa mga papuri

4. Yaring pag-ibig ko ay siyang lahat D. pag-ibig hanggang wakas


na Ngiti, luha buhay at aking
hininga!

5. At kung sa Diyos naman na


ipagtalaga
Malibing ma’y lalong iibigin kita E. ang pag-ibig ay buhay

E. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto Tanong Sagot!
at Paglalahad ng
Bagong 1. Ano ang pag-ibig na tinutukoy ng makata sa tula?
Kasanayan #2 (3 2. Batay sa tula, ano ang magiging bunga ng pagkakaroon ng tunay na pag-ibig?
mins)
3. Paano naipamalas ng may-akda ang masidhing pagmamahal?

F. Paglinang sa Pagtalakay sa tula. Hahatiin ng guro ang klase sa dalawang pangkat. Bawat pangkat ay
Kabihasaan bibigyan ng sitwasyon para sa gawain.
(Tungo sa
Formative Pangkat 1: Sa pamamagitan ng isang maikling pagsasadula ipakita sa klase ang inyong
Assessment)
mahalang natutunan na konsepto sa tulang binasa.
(10 mins)
Pangkat 2: Gamit ang isang graphic organizer, isulat ang mga bahagi ng tula na
nagpapakita o nagpalutang ng ganda at kariktan nito?

Rubriks sa pagmamarka:
Gawing gabay ang rubrics na nasa ibaba.

Iskor Kriterya
 Malinaw at maayos ang paglalahad ng lahat ng mga
impormasyon
 Napakadetalyado ng pagsasalaysay sa kabuuan gamit ang
angkop na pananaw
 Lahat na datus ay makabuluhan ang mensahe
 Ang ideya ay may orihinalidad at may estilo ng
Napakahusay pagsasalaysay
 Lahat ng salita ay wasto at angkop ang pagkagamit.
(26-30)
Mahusay (21-  Maayos ang kabuuan ng paglalahad
25)  May ilang tiyak na pagsasalaysay lamang na gamit ang ilang
angkop na pananaw
 May 1-2 na hindi makabuluhan ang mensahe
 May orihinalidad at may estilo ng pagsasalaysay
 May 1-2 kamalian sa paggamit ng salita.

Katamtaman  Magulo ang ilang datos


(16-20)  May ilang pagsasalaysayn gunit di gaanong nakatulong sa
pagtalakay at iilan lamang ang gamit ng angkop na
pananaw
 Hindi gaanong makabuluhan ang mensahe
 May estilo ng pagsasalaysay
 May 3-5 limang mali sa paggamit ng salita
Nangangailanga  Walang kaayusan ang mga impormasyon
n pa ng  May kaunting pagsasalaysay ngunit di nakatulong sa
Pagsasanay pagtalakay sa paksa at walang ginamit na angkop na
(11-15) pananaw
 Halos lahat ng ideya ay hindi makabuluhan ang mensahe
 May kaunting pagsasalaysay ngunit kulang sa mga datus na
kinakilangan
 Karamihan sa mga salitang ginamit ay hindi angkop sa
buod

G. Paglalapat ng Pagbibigay repleksiyon ng bawat mag-aaral sa kanilang natutunan sa tula at kung paano
Aralin sa Pang- ito nila pwedeng i-apply sa sarili.
Araw-araw na
Buhay (3 mins)
H. Paglalahat ng Magbibigay ang guro ng mga katanungan tungo sa pangkalahatang konsepto sa
Aralin (3 mins) natalakay na paksa.
I. Pagtataya ng Pangkatang gawain: Gumawa ng isang tula na may kaugnayan sa paksang nabasa. Ang
Aralin (10 mins) tula ay binubuo ng 2 saknong na may tig-apat na taludtud. Maaaring ito ay may sukat o
tugma o isang maalayang tula.

Basahin ang rubriks na nakapaskil sa pisara.


J. Karagdagang Takdang-Aralin:
Gawain para sa Gumawa ng isang repleksyon ukol sa mga natutunan mo sa klase ngayon. Isulat ito sa
Takdang-Aralin at journal notebook sa Filipino.
Remediation
(1 min)
VI. REMARKS
VII. Reflection Innovativeness=
a. Bilang ng mag- Awareness=
aaral na Ingenuity=
Sincerity=
nakakuha ng 80%
sa pagtataya
b. Bilang ng mag- Innovativeness=
aaral na Awareness=
nangangailangan Ingenuity=
Sincerity=
ng iba pang
gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin

Prepared by:

MERCY B. ABULOC
T - III

You might also like