Professional Documents
Culture Documents
6. PAGKATUTO NA Sa pagiging kasapi sa isang pangkat, nagagawa Ilan sa mga Halimbawa nitong gawain
TULONG-TULONG ng mga mag-aaral na magbahagian ng mga ay ang pag papangkatin ang klase at
( COOPERATIVE impormasyon na lagging naroon ang ang pagbibigay ng gawain.
LEARNING) pagtutulungan sa isa’t isa. Dagdag na
konotasyong ng cooperative ay ang pagbibigay-
diin nito sa sama-samang pagsisikap ng guro at
mga mag-aaral upang matamo ang mga
tinakdang layunin.
7. ANG Ang interaksiyon ay isang pagsama-samang Halimbawa nito ang mga gawaing
PAGKATUTONG Gawain na nangangailangan ng pag-uugnayan dalawahan o pangkatan tulad ng
INTERAKTIB ng nagpdala, tagatanggap at ng konteksto ng pagsasagawa ng mga gawaing
( INTERACTIVE sitwasyon sa isang komunikasyon pasalita o pangklasrum bilang paghahanda para
LEARNING) pasulat man. sa aktwal na paggamit ng wika sa “
labas’ .
8. ANG WHOLE Ang whole-language ay isang leybel na ginagamit Pagbabasa at pagsususlat.
LANGUAGE upang mailarawan ang; Tulong-tulong na Talaarawan ( Journal)
EDUCATION pagkatuto, Pagkatutong partisipatori, Paggawa ng Porffolio
Pagkatutong nakapokus sa mag-aaral, Pagbuo ng maikling kwento
Integrasyon ng “apat na kasanayan” at Paggamit
ng mga awtentiko at natural na wika.
9. CONTENT- Content- Centered ay nakapokus lamang ito sa Halimbawa nito ang ang pakikinig ng
CENTERED content upang matulungan ang mga mag-aaral mga mag-aaral sa talakayan o aralin
EDUCATION na mapahusay at mapayabong ang pagkatuto. at maghihintay lamang sa hudyat o sa
Nakapokus sa awtentikong imporamasyon mula gawain na ibibigay ng guro.
umpisa hanggang sa katapusan nito.
Sa puntong ito ang guro ay siyang kumokontrol
sa mga mag-aaral at taga bigay ng mga
impormasyon at Gawain. Ang mga mag-aaral ay
tanging tagapakinig lamang.
10. ANG Ang pagkatutong Task-based ay hindi bagong Pagpapakita ng litrato o panunuod at
PAGKATUTONG pamamaraan. Binibigyan- pokus lamang nito ang pakikinig ng mga video.
TASK-BASED task sa pagtuturo. Tinatanaw nito ang mga Task cycle: Task> Planning> Report/
proseso sa pagkatuto bilang isang Reporting
communicative task sa tuwirang nakaugnay sa
mga layuning pangkagawian at ang mga
hangarin nito’y lagpas sa nakagawiang
pagsasanay ng wika.
11. ANG SERIES Isang pamamaraan sa pagtuturo na kung saan Halimbawa ng serye ng mga
METHOD ang target na wika ay itinuturo ( walang magkakaugnay na pangungusap na
pagsasalin) at isang serye ng mga amdaling maunawaan ng mga mag-
magkakaugnay na pangungusap ay inilalahad sa aaral.
isang konsepto na madaling mauunawaan ng Papunta ako sa pintuan. Papalapit na
mag-aaral. ako sa pintuan . Nasa may pintuan na
ako . Huminto ako sa may pintuan.
12. ANG Isang pamamaraan na batay sa domeyn na Ganito halos isinasagawa ang isang
COMMUNITY pandamdamin. pagkaklase na gumagamit ng
LANGUAGE Ang guro ay tumatayo bilang isang tagapayo at pamamaraang CLL.
LEARNING (CLL) lagging handa sa lahat ng pangangailangan n Bubuo ng isang maliit na bilog at
mga mag-aaral. Naiiwasan ang anumang nakaupo ang mga mag-aaral. Ang
pagdadahilan sap ag-aaral dahil sa magandag titser ay nasa labas ng bilog. kung
ugnayan ng guro at mag-aaral. may gustong sabihin ang isang mag-
aaral sa grupo o isang kasamahan
sasabihin nito ito sa kanyang unang
wika at isasalin ito ng guro sa target
na wika. Uulitin ng mga-aaral ang
salin at gagawin din ito ng lahat ng
kasama sa pangkat.
13. ANG Ang pamamaraang ito ay mula sa paniniwala ni Sa isang relaks na kapaligiran na
SUGGESTOPEDIA George Lozanov, na ang utak ng tao ay may klasrum ipinapaubaya lahat sa guro
kakayahang magproseso ng malaking dami ng ang maaaring maganap sa
impormasyon kung nasa tamang kalagayan sa pagkaklase. Mahalaga sa
pagkatuto.katulad ng nasa halimbawa. pamamaraang ito ang musika na
tinaguriang Barque na may 60
kumpas bawat minuto at may tanging
indayog na lumilikha ng isang relaks
na kaligiran at nagbubunga ng isang
pagkatuto ng lagpas sa inaasahan.
14. ANG SILENT Ang pamaraang ito namumuhunan sa mga Halimbawa nito ay ang pagbibigay ng
WAY hakbang na pagtuklas na pagkatuto. Ito ay sa isang suliranin o problema at
paniniwala ni Gattegno na mabisa ang pagkatuto hahayaan ng guro na bumuo ng
kung ipinapauubaya sa mga mag-aaral ang solusyon sa isang suliranain ang
kanilang pagkatuto. buong klase .
May kahirapan ang pamamaraang ito lalo’t higit
sa mga mahihinang mag-aaral ngunit
makabuluhan naman dahil sa sa hindi binibigay
lahat ng guro at hinahayaan ang mga mag-aaral
na tumuklas.
15. ANG TOTAL Ang pamamaraang ito ay hango sa series Halimbawa nito Aralin na kungb saan
PHYSICAL method na ang pagkatuto ay epektibo kung may ay isinasato nila ang isang pangyayari
RESPONSE (TPR) kilos na isinagawa kaugnay ng wikang pinag- sa kwento o di kaya’y isinasagawa
aaralan. Ang kaisipang ito ang pinagbatayan ni nila ang mga utos ng kanilang guro
Asher sa kanyang pamaraang TPR. Naniniwala si tulad ng: Isara mo ang bintana,
Asher na ang isang klasrum sa wika ay hindi tumayo, umupo, gumuhit.
dapat kabakasan ng pagkakabahala at ang mga
mag-aaral ay masisigla at nagagawa ang gustong
gawin sa ilalim na mabuting pamamatnubay ng
guro.
16. ANG NATURAL Ang unang Gawain ng guro sa pamamaraang ito Ang guro ay lilikha ng iba’t ibang
APPROACH ay maglaan ng mga comprehensible input o iyong kawili-wiling gawaing pangklasrum
sinasalitang wika na nauunawaan ng mga-aaral o gaya ng laro, utos, maikling dula-
di kaya’y iyong sinasalitang wika na nauunawaan dulaan at pangkatang gawain.
ng mga-aaral o di kaya’y iyong mataas nang
kaunti sa kanilang lebel ng pagsasalita at pag-
unawa.
17. PABASANG -Ang pamamamaraang ito ay isang reaksyon sa Ang pagbabasa ng mga babasahin
PAMAMARAAN mga problemang lumutang sa paggamit ng tulad ng mga kwento, alamat mga
(READING direktang pamamaran ng pagtuturo ng wika. lathalain at iba pa. ay isang paraan na
APPROACH) -Ito ay nababatay sa paniniwalang ang nagkakaroon ng mga mag-aaral ng
kakayahan sa pagbasa ay ang mas magagamit sariling konsepto, ideya at napupukaw
na kakayahan sa pag-aaral ng ibang wika lalo na ang kanilang imahinasyon.
sa paglalakbay.
-Ito rin ay nabuo sa dahilang kakulangan ng mga
guro sa kakayahan na gamitin ang direktang
pamamaraan.
18. ORAL – Ang pamamaraang ito ay isang reaksyon mula sa Ang gawain Oral recitation sa loob ng
SITWASYONAL paggamit ng pabasang pamamaraan ng klase ay isa sa halimbawa nito
pagtuturo ng wika dahil sa kakulangan nito na nadedebelop ng mag-aaral ang
bigyang diin ang kakayahan ng mag-aaral sa kanyang kakayahan sa pasalita.
pagsasalita at pakikinig.
Sa pamamaraang ito, ang sinasalitang wika ay
ang pundasyon.
19. KOGNITIV Sa pamamaraang ito, ang pag-aaral ng wika ay Halimbawa nito ay ang pagsusulat
pinaniniwalaang nangyayari sa pagkatuto ng mga nila ng journal.
batas at alintunin ng balarila at hindi sa
pamamagitan ng pagsasanay na gamitin ito.
Ang pagtuturo ay kadalasang isahan kung saan
ang mga mag-aaral ang pangunahing dahilan ng
kanilang sariling pagkatuto.
20. AFECTIV- Ang pamamaraang ito ay isang reaksyon sa Ito ay ginagawa sa pamamagitan ng
HUMANISTIK pangkalahatang kakulangan ng ibang mga dalawahan o pangkatang
pamamaraan sa pandamdaming aspeto ng pagsasanay.
pagtuturo ng wika.