You are on page 1of 32

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Unang Linggo
A. PamantayangPangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang
(Content Standards) kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
B. PamantayansaPagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang konsepto at dimensyon ng globalisasyon bilang isa sa mga isyung panlipunan. Naiuugnay ang iba’t-ibang perspektibo at
(Learning Competencies) AP10GKA-IIa-1 pananaw ng globalisasyon bilang suliraning
panlipunan
AP10GKA-IIA-2
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN  Nasusukat ang pang-unang  Natutukoy ang kahulugan ng globalisasyon Naibibigay ang pansariling opinyon ukol sa
kaalaman ng mga mag-aaral  Naipapaliwag ang mahahalagang konsepto kahulugan ng globalisasyon.
tungkol sa globalisasyon. at perspektibo tungkol sa Globalisayon.

NILALAMAN Globalisasyon: Konsepto at Perspektibo


II. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. TG at LM, Teksbuk
2. LRMDC Portal pp.146-154 pp.154-163 pp.163-164
B. Iba pang KagamitangPanturo
kagamitang biswal kagamitang biswal at bond paper
Logo Quiz Powerpoint
http://www.my-work-experience.com/
teachers/loginarea/enterprisefiles/Logo
%20Presentation.ppt

III. PAMAMARAAN
Pre- Test Magbigay ng mga perspektibo o pananaw
A. Balik-Aral tungkol sa kasaysayan at simula ng
globalisasyon.
B. Malayang Paghahabisa Guess the Logo
Layunin Tutukuyin ng mga mag-aaral ang mga
produkto o serbisyo gamit ang mga logo

1. Ano-anong kompanya ang Mungkahing gawain


WIKA RAMBULAN
C. Pag-uugnay ng halimbawa kinakatawan ng mga logo? Psgtukoy sa mga salitang may kaugnayan sa
2. Ano ang kaugnayan ng gawaing globalisasyon
ito sa paksang globalisasyon?
Pagbuo ng kahulugan ng glogalisasyon gamit ang
Mungkahing Gawain: nabuong salita

“Kagamitan ko, Saan Made Ito?”


Pangkatang Gawain: Pipili ng 10 gamit
mula sa bawat miyembro ng grupo.
Tukuyin kung saan bansa ito nagmula.

Pamprosesong Tanong
1. Batay sa ginawa ng mga pangkat,
saang bansa nagmula ang may
pinakamaraming produktong
nabanggit?
2. Paano nakarating ang mga ito sa
Pilipinas?
D. Pagtatalakay sa konsepto at 3. Paano nakakaapekto ang mga
kasanayan 1 produktong ito sa ating Ano ang globalisasyon?
ekonomiya Pagbasa ng teksto
E. Pagtalakay sa Konsepto at Gabay na tanong:
Kasanayan # 2 1. Bakit sinabing matagal nang may Pagbasa ng teksto
globalisasyon?
2. Paano nakaapekto ang globalisasyon sa Tilamsik Kaalaman:Punan ang graphic
kalakalan? organizer na balangkas kaalaman:batay sa
iyong naunawaan sa malayang talakayan.Isulat
Malayang talakayan:Globalisasyon:Konsepto at sa unang Kolum ang pananaw tungkol sa pag-
Perspektibo usbong ng Globalisasyon at pangalawang
kolum naman ang mahalagang kaisipan
kaugnay nito.Isulat sa ikatlong kolum ang mga
susing salita sa bawat pananaw
F. Paglinang sa kabihasaan
Ibigay ang iyong sariling pagpapakahulugan sa
salitang globalisasyon
G. Paglalapat ng Aralin
Sa mga pananaw at perspektibong inihain, alin
sa mga ito ang iyong palagay ay katanggap-
tanggap?Pangatwiranan.
H. Paglalahat ng Aralin

Bakit sinasabing matagal ng may


globalisasyon?Naniniwala ka ba dito?
Ipaliwanag ang iyong sagot.

I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang Gawain

Maikling pagsususlit

Sagutan ang gawaing 4: Window Shopping


p.165
IV. MgaTala
V. Pagninilay
A. Bilangng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral nanaka-unawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikalawang Linggo
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang-ekonomiya upang mapaunlad ang
(Content Standards) kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang implikasyon ng anyo ng globalisasyon sa lipunan.
(Learning Competencies) AP10GKA-IIb-3
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
VI. LAYUNIN Naipapaliwanag ang epekto ng globalisasyong Nailalahad ang epekto ng Globalisasyong Natutukoy ang epekto ng globalisasyonng
(Lesson Objectives) ekonomiko Teknolohikal at sosyo-kultural,at OFW polotikal
bilang manipestasyon ng Globalisasyon
VII. Paksang-Aralin Anyo ng Globalisasyon
(Subject-Matter)
VIII. KAGAMITANG
PANTURO
C. Sanggunian pp.166-173 pp.173-176 pp.176-178
3. TG at LM, Teksbuk
4. LRMDC Portal kagamitang biswal, kagamitang biswal kagamitang biswal
D. Iba pang Kagamitang Panturo

IX. PAMAMARAAN
K. Balik-Aral Magbigay ng pansariling pananaw o opinyon Magbigay ng mga kompanyang gumagawa Ano sa palagay ninyo ang positibong epekto
tungkol sa globalisasyon. ng produkto at nagbibigay ng serbisyo ng teknolohiya sa ating buhay?
L. Paghahabi sa Layunin
Mungkahing Gawain
1. Jumbled Letter Sino sa inyo ang magulang ay OFW’s? Game:Pass The Answer
2. Picture Analysis Ano sa palagay ninyo ang kahalagahan
nila sa ating bansa?
M. Pag-uugnay ng halimbawa Magbigay ng mga halimbawa ng mga produkto Paano nakakatulong ang teknolohiya sa Magbigay ng mga halimbawa ng mga
at serbisyo pamumuhay ng mga tao? bansang miyembro ng ASEAN

N. Pagtatalakay sa konsepto at Malayang talakayan:OFW bilang Malayang talakayan: Globalisasyong Politikal


kasanayan 1 Malayang talakayan:Globalisasyong Ekonomiko manipestasyon ng Globalisasyon at
gamit ang Venn Diagram Globalisasyong teknolohikal at sosyo-
O. Pagtalakay sa Konsepto at kultural
Kasanayan # 2 Sa pamamagitan ng chart ibigay ang
Tuklas kaalaman: Pagyamanin ang kaalaman Debate:Sang ayon ka ba sa cyber crime kahalagahan at di-kahalagahang dulot ng
tungkol sa paksang globalisasyong law upang mabigyang-tugon ang suliranin globalisasyong politikal
ekonomiko.Gawin ang mga ukol dito?
sumusunod:1Magsaliksik ng iba pang halimbawa
ng multinational at transnational companies sa
Pilipinas gamit ang aklat at internet.2 Tukuyin
alin sa mga ito ang may operasyon sa ating bansa
P. Paglinang sa kabihasaan at kung ito ay may kakompetensyang lokal na Hatiin ang klase sa apat na pangkat,bawat
namumuhunan.3 Isa-isahin at ipaliwanag ang pangkat ay magpapakita ng paglalarawan sa
mabuti at di-mabuting eepekto ng MNC’s at ibat ibang anyo ng globalisasyon sa
TNC’s sa ekonomiya ng bansa. pamamagitan
ng dula-dulaan.Gamitang Rubriks
Q. Paglalapat ng Aralin
Presentasyon ng bawat pangkat
R. Paglalahat ng Aralin

S. Pagtataya ng Aralin
Indibidwal na marka
T. Karagdagang Gawain
Ibigay ang mga solusyon sa pagharap ng
hamon ng Globalisasyon.pp.178-181
X. MgaTala
XI. Pagninilay
D. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
E. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
F. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral nanaka-
unawa sa aralin
G. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation

DETAILED LESSON PLAN (DLP)


Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikatlong Linggo
A.Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang-ekonomiya upang mapaunlad ang
Pangnilalaman kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran
(Content Standards)
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
C. Pamantayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang ibat’ibang tugon sa pagharap sa epekto ng Globalisasyon
(Learning Competencies) AP10GKA-IIc-4
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Naibibigay ang ilang solusyon sa pagharap ng hamon Nasusuri ang epekto ng globalisasyon sa Nasusukat ang mga natutunan ng mga
(Lesson Objectives) ng globalisasyon na isinasakatuparan sa ibat’ibang pamumuhay ng mga Pilipino mag-aaral sa araling tinalakay.
bahagi ng daigdig
XII. NILALAMAN Pagharap sa Hamon ng Globalisasyon
XIII. KAGAMITANG
PANTURO
E. Sanggunian pp.178-181 pp.181-185 pp.153-186
5. TG at LM, Teksbuk
6. LRMDC Portal kagamitang biswal papel at ballpen
F. Iba pang Kagamitang Panturo Video
Guarded Globalization
https://youtu.be/9dMDWm9Zf9w
Fair Trade
https://youtu.be/o6pcJxFen8Y
XIV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Ano ang epekto ng Globalisasyong Politikal sa isang Ano-ano ang ilang solusyon sa pagharap ng Maikling Pagsusulit
bansa? hamon ng globalisasyon?
B. Paghahabi sa Layunin
Pagsusuri sa larawan
Editorial Cartoon patungkol
saGlobalisasyon sa Pilipinas

C. Pag-uugnay ng halimbawa Sino ang may malaking papel o obligasyon sa Sa inyong palagay ano ang negatibo at
pagharap sa hamon ng Globalisasyon? positibong dulot ng globalisasyon?

Gawain:Decision Diagram:Suriin ang


D. Pagtatalakay sa konsepto at dalawang artikulo tungkol sa epekto ng
kasanayan 1 Video Analysis: Ipanunood ang dalawang videong globalisasyon sa pamumuhay ng mga
nakuha sa Youtube patungkol sa Guarded Pilipino.Bumuo ng inyong paglalahat kung
Globalization at Fair Trade. nakabuti o nakasama ba ang globalisyon sa
Pagkatapos ay magkaroon malayang talakayan pamumuhay ng mga Pilipino.
E. Pagtalakay sa Konsepto at patungkol dito.
Kasanayan # 2 Sagutin ang Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang mga patunay na mayroong
Gawain: Paggawa ng Chart:Ibigay ang mga solusyon mabuti at di-mabuting dulot ang
sa pagharap ng hamon ng globalisasyon na globalisasyon?
isinasakatuparan sa ibat’ibang bahagi ng daigdig. 2.Paano binago ng globalisasyon ang
pamumuhay ng mga Pilipino?
3. Nakatulong ba o nakasama ang
globalisasyon sa pamumuhay ng mga
F. Paglinang sa kabihasaan Pilipino?Patunayan ang iyong sagot.

Poster Making:tungkol sa epekto ng


G. Paglalapat ng Aralin globalisasyon
Na mamarkahan batay sa Rubriks
H. Paglalahat ng Aralin
Presentasyon ng nagawang Poster

I. Pagtataya ng Aralin

J. Karagdagang Gawain
Bilang mag-aaral paano mo haharapin ang
epekto ng globalisasyon?

Indibidwal na marka

Maghanda para sa maikling pagsusulit


pp.153-186
K. MgaTala
L. Pagninilay
H. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
I. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
J. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral nanaka-
unawa sa aralin
K. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikaapat na Linggo
D. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-nawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang
(Content Standards) kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
E. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
F. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang mga dahilan ng pagkakaroon ng iba’t ibang suliranin sa paggawa .
(Learning Competencies) AP10MIP –IID-5
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XV. LAYUNIN Nakikilala ang mga dahilan ng mga 1. Nasusuri ang mga dahilan kung bakit nagkakaroon ng suliranin sa paggawa.
pagbabago sa sektor ng paggawa. 2. Natataya ang mga mga suliranin sa bawat sektor ng ekonomiya.
XVI. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa
XVII. KAGAMITANG
PANTURO
G. Sanggunian Mga Kontemporaryong Isyu (TG192) Mga Kontemporaryong Isyu (LM187- Mga Kontemporaryong Isyu (191-204)
7. TG at LM, Teksbuk Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang 191) Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang Pilipino
8. LRMDC Portal Pilipino pahina 65- 81 Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang pahina 65- 81
Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa Ibat Pilipino pahina 65- 81 Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa Ibat ibang Isyung
H. Iba pang KagamitangPanturo ibang Isyung Panlipunan pahina 94 Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa Ibat Panlipunan pahina 94
ibang Isyung Panlipunan pahina 94
Video clip ng nag-rally, job fair atbp.
XVIII. PAMAMARAAN Alamin
U. Balik-Aral  Ano ang epekto ng pagkakaroon ng  Isa-isahin ang Apat na Haligi para sa isang
pagbabago sa mga kagamitan na Disente at Marangal na Paggawa.
ginagamit ng tao araw araw?

V. Paghahabi sa Layunin  Pagpapakita ng mga larawan na may


kaugnayan sa aralin halimbawa: job  Muling ipakita ang mga larawan na  Bakit mahalagang maging gabay ng isang
fair, mga nag-rarally , job mismatch, nagrarally, pila ng mga nag-aaply ng empleyado at isang kompanya nag apat na haligi
 Ipabuo sa mga mag-aaral ang tsart na trabaho, job mismatch atbp.  Ano ang dahilan ng paglakas ng business process
naglalaman ng kanilang nalalaman  Ano ang inyong masasabi sa mga outsourcing sa bansa?
tungkol sa mga pagbabago sa sektor larawan?
ng paggawa sa pagpasok ng mga
sumusunod na kagamitan o produkto
sa bansa sa mga anyo ng paggawa
noon sa kasalukuyan.
a. Automated Teller Machine
b. Online Shopping
c. Call Center
d. Crane Machine
W. Pag-uugnay ng halimbawa
 Iulat ang mga mensahe na ibinibigay Pabor or hindi pabor sa paglawak ng bpo sa bansa.
ng mga larawan Bigyan ng katwiran.
 Batay sa mga kasagutan na nahinuha
sa mga naunang gawain, ano ang
epekto ng mga kagamitan na ito at
iba pang kagamitan na gawa ng tao sa
ating pang-araw araw na
pamumuhay.

X. Pagtatalakay sa konsepto at  Ibigay ang mga positibo at


kasanayan negatibong epekto ng mga kagamitan Paunlarin
na ito sa mga sektor na bumubuo sa  Paano nakaaapekto ang globalisasyon
lipunan. sa mag suliranin ng paggawa?  Pangkatang Gawain (Performance Task)
Ipaliwanag ang bawat isa. Magsagawa ng isang malayang talakayan sa bawat
 Ipaliwanang ang dahilan kung bakit pangkat higgil sa mga nakapaloob na isyu sa teksto.
 Pagpapakita ng ilang video clip tinutukoy na hindi nakakaagapay ang Bilang output , hayaan ang bawat pangkat na
tungkol sa mga isyu na may kakayahan ng mga Pilipino sa maghanda ng kanilang presentasyon ukol sa paksa.
kinalaman sa paggawa. kwalipikasyon ng Daigdig?
Mga Gabay na Tanong: Unang Pangkat – Sektor ng Agrikultura
 Talakayin ang dahilan kung bakit
1. Ano ang mensahe ng iyong nabatid News Report
patuloy na nakikilala ang Pilipinas sa
mula sa video clip? larangan ng business process Ikalawang Pangkat – Sektor ng Industriya
2. Isa-isahin ang mga isyu outsourcing. Press Conference
nakinakaharap ng mga manggagawa Ikatlong Pangkat – Sektor ng Serbisyo
na ipinapakita ng video clip. Panel Discussion
Ikaapat na Pangkat - Apat na haligi ng isang disente
at marangal na paggawa
(Mga Piling Mag-aaral) ang siyang mangunguna sa
presentasyon

Gabay na tanong sa pangkatang gawain:


1. Ano ang saklaw ng sektor na naitalaga sa inyo?
Bakit mahalaga ng sektor na ito para sa pag-unlad ng
ekonomiya ng bansa?
2. Isa-isahin ang mga suliranin na kinakaharap ng
sektor?
3.Tukuyin kung anong bahagi ng sektor ang lubos na
naapektuhan ng globalisasyon?
4. Ano ang inyong suhestiyon upang mabawasan ang
Y. Pagtalakay sa Konsepto at
suliranin ng inyong sketor?
Kasanayan # 2
 Isa-isahin ang apat na haligi para sa
isang disente at marangal na
Paggawa.
 Bigyan ng paliwanag ang bawat isa:  Magpagawa sa mga mag-aaral ng posterna
(Concept Map) naglalarawan sa konsepto ng ibat ibang isyu sa
sektor ng paggawa.
a. Employment Pillar
b. Worker’s Pillar
c. Social Protection Pillar
d. Social Dialogue Pillar.
Z. Paglinang sa kabihasaan

 Batay sa inyong ginawang poster, ano ang


ipinanahiwatig ito hinggil sa isyu ng lipunan.
Paano ito nakakaapekto sa ekonomiya ng bansa?

AA. Paglalapat ng Aralin


BB. Paglalahat ng Aralin

CC. Pagtataya ng Arali

DD. Karagdagang Gawain

XIX. MgaTala
XX. Pagninilay
E. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa pagtataya
F. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain parasa remediation
G. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
H. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation

Kraytirya Di – Pangkaraniwan Kahanga – hanga Katanggap – tanggap Pagtatangka


4 3 2 1
1. Paksa Angkop na angkop at eksakto May kaugnayan sa paksa May maliit na kaugnayan Walang kaugnayan
ang kaugnayan sa paksa
2. Pagkamalikhain Gumagamit ng maraming kulay Gumamit ng kulay at iilang Makulay subalit hindi tiyak ang Hindi makulay
at kagamitan na may kaugnayan kagamitan na may kaugnayan kaugnayan
sa paksa sa paksa
3. Takdang Oras Nakapagsumite sa mas Nakapagsumite sa tamang oras Nakapagsumite ngunit huli sa Higit sa isang lingo ang
mahabang oras itinakdang oras kahulihan
4. Kalidad ng ginawa Makapukaw interes at tumitimo Makatawag pansin Pansinin ngunit di makapukaw Di - pansinin, di - makapukaw
sa isipan isipan ng interes at isipan
5. Kalinisan Maganda , malinis at kahanga – Malinis Ginawa ng apurahan ngunit di Inapura ang paggawa at
hanga ang pagkagawa - marumi marumi
Rubric sa Poster

Iskala ng Pagmamarka:

4 - 100 – Di - pangkaraniwan

3 - 90 – Kahanga - hanga

2 - 80 – Katanggap – tanggap

1 - 70 – Pagtatangka

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikalimang Linggo
G. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang
(Content Standards) kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
H. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
I. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naiuugnay ang kalayagan ng mga manggagawa sa pamumuhay ng mga Pilipino.
(Learning Competencies) AP10MIP-IIe-6
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXI. LAYUNIN Natatalakay ang kalagayan ng mga Nabibigyan ng tugon nag mga suliranin ng mga Naiuugnay ang suliranin sa sektor ng paggawa sa
mangagawang Pilipino sa ibat ibang manggagawa. antas ng pamumuhay ng tao.
sektor.
XXII. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa
XXIII. KAGAMITANG TG (p. 200), LM (210) TG (p.200),LM (p.212-214) TG (p.200),LM (p.215-216)
PANTURO
I. Sanggunian
9. TG at LM, Teksbuk
10. LRMDC Portal Projector, larawan, short video clip Larawan ng mga hanapbuhay, mga rally atbp. News clippings
J. Iba pang Kagamitang Panturo

XXIV. PAMAMARAAN
EE.Balik-Aral  Balik – aral: Isa-isahin ang mga  Ano-ano ang mga suliraning kinakaharap ng  Magbigay ng isang suliranin na kinakaharap
suliranin na kinakaharap ng bawat ating mga manggagawa? ng sektor ng ekonomiya na kung saan ay may
sektor. malaking epekto sa bansa?
 Pagpapakita ng larawan at pagkilala sa  Ano ang epekto ng contractualization sa
FF. Paghahabi sa Layunin  Magparinig ng ilan sa mga dialekto / sektor na kinabibilangan ng mga pang-araw araw na pamumuhay ng tao?
hinaing ng mga manggagawa sa sumusunod:
Pilipinas mula sa ibat ibang larangan. a. Magsasaka
b. Minero
c. Guro
 Ano ang epekto ng kawalan ng hanapbuhay
GG. Pag-uugnay ng
 Ano ang kalagayan ng pamumuhay ng  Sa inyong palagay, ano ang kalagayan ng sa sa pamumuhay ng mga Pilipin?
halimbawa
ng mga Pilipino sa bawat sektor? mga nabanggit na manggagawa sa bawat
sektor?
 Gawain 8. Ulat MPS
HH. Pagtatalakay sa  Pangkatang Gawain: Kompletuhin mo ang impormasyon na hinihingi
konsepto at kasanayan Ipakita sa isang dula-dulaan ang  Pagsusuri sa teksto. Paghahati sa klase sa sa kasunod na diagram tungkol sa kampanya para
kalagayan ng pamumuhay ng pamilyang tatlong grupo: sa isang marangal na trabaho. Itala mo sa “M”
Pilipino batay sa : a. Sektor ng Agrikultura ang uri ng manggagawa sa iba’t ibang sektor ng
a. Sektor ng Agrikultura b. Sektor ng Industriya paggawa na humaharap sa iba’t ibang suliranin sa
b. Sektor ng Industriya c. Sektor ng Serbisyo paggawa at itala sa kasunod na kahon ang
c. Sektor ng Serbisyo kanilang isyung kinakaharap. Sa “P” naman itala
Gumamit ng rubrics sa pagpupuntos Pamprosesong tanong: ang pillar o haligi para sa isang disente at
1. Ano-anong uri ng trabaho ang nasa ilalim marangal na paggawa na kung saan hindi
ng bawat sektor? nabibigyan ng pansin at itala sa kasunod na kahon
2. Ano-anong suliranin ang nararanasan ng ang nagpapatunay dito. Samantalang, sa “S”
mga manggagawa sa bawat sektor? naman itala mo iyong suhestiyon upang
206
matugunan ang suliranin sa paggawa na iyong
itinala sa unang bahagi ng diagram at itala mo sa
kasunod ang isang maikling pamamaraan sa
pagpapatupad ng iyong suhestiyon.
Pamprosesong mgaPamprosesong mga Tanong
1. Sino-sinong manggagawa ang nakararanas ng
hindi pantay na oportunidad at mas vulnerable sa
mga pang-aabuso?
2. Ano-ano ang itinakdang stratehiya ng DOLE
upang makamit ang isang disente at marangal na
trabaho?
3. Bakit hindi naipatutupad ang ilan o mga
stratehiya para sa isang disenteng trabaho ng
ilang kompanya sa bansa?
4. Ano-anong hamon sa paggawa na
kasalukuyang kinakaharap ng mga
manggagawang Pilipino?
5. Sa mga naitalang suhestiyon, alin sa mga ito
ang sa iyong palagay ay maaaring kagyat na
tugon sa mga isyung kinakaharap ng mga
manggagawang Pilipino?

 News Analysis:
Mula sa mga nakalap na balita, ano ang mga isyu
na kinakaharap ng lakas paggawa ? Paano
nakakaapekto ang mga isyu na ito sa takbo ng
ekonomiya?
 Pagpapakita ng Talahanayan na may
kinalaman sa bilang ng mga  Ano ang Iskemang Sub-contracting?
II. Pagtalakay sa Konsepto at manggagawa sa ibat ibang larangan.
Kasanayan # 2  Tukuyin kung ano ang kinalaman ng kawalan
ng edukasyon sa mga suliranin sa paggawa?

 Ano ang epekto ng kawalan ng


hanapbuhay sa pag-unlad ng
ekonomiya ng bansa.  Gawain 7: K-K-P-G Tsart (Ikalawang K-
JJ. Paglinang sa kabihasaan Kasalukuyang Kalagayan)

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang iskemang sub-contracting?
Bakit ito umiiral sa sektor ng paggawa sa
bansa? Sino ang mga self-employed
without any paid employee at unpaid
family labor?
2. Paano umiiral ang iskemang sub-
contracting?  Bakit malaki ang gampanin ng edukasyon sa
3. Ano-ano ang mabuti at hindi mabuting antas ng pamumuhay ng tao?
epekto ng iskemang sub-contracting sa
mga manggagawang Pilipino?

 Ipasagot ang Tanong: Bilang isang mag-


aaral, sa inyong palagay dapat ba na
KK. Paglalapat ng Aralin tanggalin o hindi ang sistemang sub-
contracting?Bakit?

LL.Paglalahat ng Aralin

MM. Pagtataya ng Aralin

NN. Karagdagang Gawain


XXV. Mga Tala

XXVI. Pagninilay Pangkat 1 Pangkat 2 Pangkat 3 Pangkat 4 Pangkat 5 Pangkat 6 Pangkat 7


I. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
J. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
K. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na naka-unawa sa
aralin
L. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ika-anim na Linggo
J. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
(Content Standards) mga sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdgang syung pang ekonomya upng mapaunlad ang kakayahan sa matalnong pagpapasya tungo
sa pambansang kaunlaran
K. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay
(Performance Standards) Nakabubuo ng ng pagsusuring papel sa mga isyung pang ekonomiyang nakaapekto sa kanilang pamumuhay

L. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang implikasyon ng iba’t ibang suliranin sa paggawa sa pamumuhay at sa pag-unlad ng ekonomiya ng bansa
(Learning Competencies) AP10MIP-IIf-6

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


XXVII. LAYUNIN  Nailalahad ang kahulugan at  Naiisa-isa ang epekto ng  Naipapaliwanag ang dahilan ng
epekto ng “mura at flexible labor” Kontraktuwalisasyon sa mga pagbangon ng mga manggagawa
Manggagawa
XXVIII. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa
XXIX. KAGAMITANG PANTURO TG (p. 200), LM (210) TG (p.200),LM (p.212-214) TG (p.200),LM (p.215-216)
K. Sanggunian
11. TG at LM, Teksbuk
12. LRMDC Portal
L. Iba pang Kagamitang Panturo Projector, larawan, short video clip Projector,larawan Projector,larawan

XXX. PAMAMARAAN Sa paanong paraan nagiging suliranin sa Magbigay ng halimbawa kung papano nakikita Magbigay ng mga epekto ng
OO. Balik-Aral paggawa ang Iskemang Subcontracting, ang “mura at flexible labor” kontraktuwalisasyon sa mga Manggagawa
Unemployment at Underemployment?

Panunuod ng isang infomercial hinggil sa


“mura at flexible labor” Pagpapakita ng mga larawan
PP. Paghahabi sa Layunin Pagpapakita ng short video clip tungkol sa
kontraktuwalisasyon
Batay sa pinanuod, magbigay ng Gamit ang mga larawan, hayaan ang mga mag-
halimbawa na nagpapakita ng “Mura at aaral na tukuyin ang mga dahilan ng pagbangon
QQ. Pag-uugnay ng halimbawa Flexible Labor Ayon sa iyong napanuod sa paanong paraan ng mga manggagawa
nakakaapekto ang kontraktuwalisasyon sa buhay
ng isang tao?
Pagtalakay sa “Mura at Flexible Labor” Ayon sa mga larawan ay magbigay ng mga
Batay sa tekstong binasa ano ang ibig Pagtalakay sa Epekto ng Kontraktuwalisasyon dahilan ng pagbangon ng mga manggagawa.
RR. Pagtatalakay sa konsepto at ipakahulugan ng “Mura at flexible sa mga Manggagawa
kasanayan Labor”? Isa-isahin ang epekto ng Kontraktuwalisasyon
sa mga Manggagawa

SS. Pagtalakay sa Konsepto at


Kasanayan # 2 Gawain 10. 3-2-1 Tsart Gawain 11. Imbentaryo ng mga Manggagawa
Iyong punan ng impormasyon ang hinihingi sa Kumpletuhin ang hinihinging impormasyon ng
tsart at sagutan ang mga pamprosesong tanong imbentaryo ng mga manggagawa sa inyong
pangkat.
TT.Paglinang sa kabihasaan Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang mabuti at hindi mabuting
epekto ng kontraktuwalisasyon sa mga
manggagawang Pilipino?
2. Isa-isahin ang mga batas o polisiya ng
pamahalaan na nagpapatibay sa isyu ng
kontraktuwalisasyon sa bansa at paano
UU. Paglalapat ng Aralin ito nakaapekto sa mga manggagawang
Pilipino?

Ipasagot ang Tanong:


Bilang isang mag-aaral, sa inyong palagay
Ipaliwanag“Ang mababang dapat ba na tanggalin o hindi ang
pagpapasahod at paglimita sa panahon ng kontraktuwalisasyon sa mga Manggagawa?
paggawa ng mga manggagawa ay Bakit?
VV. Paglalahat ng Aralin nakakatulong sa pag-unlad ng mga
kapitalista at sa ekonomiya

WW. Pagtataya ng Aralin


XX. Karagdagang Gawain
XXXI. Mga Tala

XXXII. Pagninilay Pangkat 1 Pangkat 2 Pangkat 3 Pangkat 4 Pangkat 5 Pangkat 6 Pangkat 7


M. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
N. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
O. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
P. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo(Week): Ika-pitong Linggo
M. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-nawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang
(Content Standards) kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
N. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
O. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakabubuo ng mga mungkahi upang malutas ang ibat ibang suliranin sa paggawa.
(Learning Competencies) AP10MIP-II g7
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXXIII. LAYUNIN  Nailalahad ang mga hakbang na ginawa ng pamahalaan upang malutas ang mga ibat ibang suliranin sa paggawa.
 Nakapagmumungkahi ng mga paraan upang malutas ang suliranin ng kawalan ng trabaho.

XXXIV. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa


XXXV. KAGAMITANG
PANTURO
M. Sanggunian
13. TG at LM, Teksbuk Mga Kontemporaryong Isyu (LM215-216) Mga Kontemporaryong Isyu (LM 217- Mga Kontemporaryong Isyu
(TG 201-202) 219) TG203- 205) Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang Pilipino
Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang Mga Kontemporaryong Isyu sa pahina 65- 81
Pilipino pahina 65- 81 Lipunang Pilipino pahina 65- 81 Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa Ibat ibang Isyung
Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa Ibat Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa Ibat Panlipunan pahina 94
14. LRMDC Portal ibang Isyung Panlipunan pahina 94 ibang Isyung Panlipunan pahina 94
N. Iba pang KagamitangPanturo

XXXVI. PAMAMARAAN
YY. Balik-Aral  Ano-ano ang mga pangunahing sektor  Tukuyin ang kahalagahan ng  Muling balikan ang talakayan na may kinlaman sa
ng ekonomiya? Alin ang may edukasyon sa antas ng mga suliranin na kinakaharap ng mga sektor na
pinakamaraming bilang ng mga hanapbuhay. pinapasukan ng lakas paggawa? Tukuyin ang
manggagawa? Ipaliwanang ang dahilan ng paglawak ng sektor ng serbisyo lalo na
kabutihan at suliranin ng kakulangan business process outsourcing?
ng mga manggagawa sa isang sektor  Sa konsepto ng kontraktuwalisasyon, ano ang
kumpara sa ibang sektor. implikasyon nito sa pamumuhay ng mga Pilipino?
ZZ.Paghahabi sa Layunin
 Ano ang kaugnayan ng mga suliranin  Bakit sinasabing ang mabagal an  Magkaugnay ang edukasyon , hanapbuhay at ang
sa paggawa sa kahirapan ng bansa? ekonomiya ay nagiging dahilan ekonomiya ng bansa dahil?
upang mabawasan ang nalilikhang
AAA. Pag-uugnay ng trabaho sa bansa.
halimbawa
 Sa larangan ng edukasyon, paano ito
nakakaapekto ang sa antas ng  Matamlay ang pamumuhunan ng
hanapbuhay ng isang indibidwal. mga local at dayuhang imbestor sa
bansa dahil sa ibat ibang dahilan
tulad ng korapsyon, kawalan ng
sapat at angkop imprastraktura ,  SUMMATIVE TEST
Malabo, magulo at masyadong
mahigpit na mga patakarang
BBB. Pagtatalakay sa konsepto kaugnay ng buwis at
at kasanayan pagnenegosyo at sa di inaasahang
 Gawain 11: Imbentaryo ng mga burukrasya.
Manggagawa

 Gawain 13: Labor Discussion Web


Pamprosesong Tanong :
1. Ano- ano ang kahalagahan ng
pagkakaroon ng kaalaman sa mga isyu
, suliranin ng mga manggagawa?
2. Paano makatutulong ang binuong
CCC. Pagtalakay sa Konsepto mungkahing solusyon ng inyong
at Kasanayan # 2 pangkat sa pangangalanga sa
karapatan at pagbibigay halaga sa
 Gawain 12: D&D (Dyad Dapat) kapakanan ng mga manggagawa?
Maaaring gamitin ang Discussion
Web Organizer or Group Sharing
Rubric sa pagpupuntos.

 Gumawa ng timeline na may


kinalaman sa mga batas,
programa, panukala at maging
mga probisyon ng Pilipinas sa
DDD. Paglinang sa kabihasaan
nagdaang tatlong administrasyon
nakalipas hinggil sa mga suliranin
 Sumulat ng isang sanaysay na o isyu ng sektor na kinabibilangan
naglalahad ng papel ng edukasyon sa ng Paggawa.
pagpapataas ng kalidad ng lakas- a. Fidel V. Ramos
EEE. Paglalapat ng Aralin paggawa at kung paano ito b. Gloria Macapagal Arroyo
nakakaapekto sa paglago ng c. Benigno Simeon Aquino.
ekonomiya.
(45 mins)
FFF. Paglalahat ng Aralin  Ano ang implikasyon ng mga
 Mahalaga ba na mamuhunan sa kontraktwalisasyon sa paggawa sa
edukasyon upang masolusyunan ang sistema ng ekonomiya ng
GGG. Pagtataya ng Aralin kawalan ng trabaho? Ano ang dapat Pilipinas? Ano ang negatibo at
gawin ng pamahalaan ukol dito? positibong epekto nito sa
pamilyang Pilipino?
HHH. Karagdagang Gawain
 Ano ang kaugnayan ng kawalan ng
trabaho sa kahirapan? Gumamit ng mga  Sa mga nagdaang pangulo ng
parirala sa inyong kasagutan. bansa, alin sa mga kanilang
probisyon ang nagpapakita ng
paglala ng suliranin sa lakas
paggawa?

 Ipaliwanang ang kahalagahan ng


medium term development plan/
economic agenda ng isang pangulo
ng bansa sa loob ng kanyang
panunungkulan.
XXXVII. MgaTala
XXXVIII. Pagninilay
Q. Bilangng mag-
aaralnanakakuhang 80%
sapagtataya
R. Bilangng mag-
aaralnanangangailanganngiba
pang Gawain parasa
remediation
S. Nakatulongbaang remedial?
Bilangng mag-aaralnanaka-
unawasaaralin
T. Bilangng mag-
aaralnamagpapatuloysa
remediation

Rubric sa Group Sharing


Kraytirya Lubhang Kasiya - siya Kasiya - siya Di - kasiya - siya Pagtatangka
1. Pagkakaisa ng grupo sa Nakiisa ang buong pangkat Nakiisa ang buong pangkat May ilang di nakiisa Lider lamang ang
Gawain ng pangkat subalit nagkakaroon ng nagpapahayag at nagbigay
kaunting pagkakagulo ng ideya
2. Ideya / impormasyong Malawak ang impormasyon Limitado ang nabuong ideya Iilang ideya lamang ang Sa lider lamang nagdepende
nabuo ng pangkat at ideyang nabuo nabuo ang ideya
3. Pagapapasunod ng lider Napasunod nang walang Napasunod subalit may Sumunod pero di naunawaan Nakasunod lamang
at pangkat hirap at may paggalang sa nagreklamo sa gawaing ang Gawain
pinuno at pangkat ibinigay sa kanya
4. Kalidad ng nabuong M,as maganda at malinaw Maganda at malinaw Nakagawa subalit magulo Nakagawa lamang
awtput ng pangkat sa inaasahan
Iskala sa Pagmamarka:

Lubhang kasiya – siya 4 – 100


Kasiya - siya 3 - 90
Di kasiya - siya 2 - 80
Pagtatangka 1 - 70
Rubric sa Timeline
Lagpas sa Istandard Nakaabot sa Istandard Di - nakabot sa Istandard Pagtatangka
4 3 2 1
Ang mga tao , pangyayari at iba Ang mga tao , pangyayari at iba Hindi kumpleto ang impormasyon Waang nailagay na anumang
pang paksa sa timeline ay mahalaga pang paksa sa timeline ay mahalaga tungkol sa tao, pangyayari at i8ba impormasyon sa timeline ,
At rin pang paksa sa timeine balangkas lamang ang nabuo.
Ang timeine ay hindi maguo Ngunit ang timeline ay medyo O
At magulo Ang timeline ay magulo
Ang ispeling at gramatika ay tama O At
Hindi tama ang ispeing at gramatika. Hindi tama ang ispeling at
gramatika

Iskala sa pagmamarka:

4 - 100 Lagpas sa Istandard

3- 90 Nakaabot sa Istandard

2- 80 Di - nakaabot sa Istandard

1- 70 Pagtatangka

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikawalong Linggo
P. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pang-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang
(Content Standards) kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.

Q. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
R. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1.Naipapaliwanag ang konsepto at dahilan ng migrasyon dulot sa globalisasyon.
(Learning Competencies) AP10MIP-IIh-8

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


XXXIX. LAYUNIN Nabibigyang-kahulugan ang konsepto ng Naiisa-isa ang mga dahilan ng migrasyon.
migrasyon

XL. NILALAMAN Migrasyon


XLI. KAGAMITANG
PANTURO
O. Sanggunian
15. TG at LM, Teksbuk
16. LRMDC Portal
P. Iba pang KagamitangPanturo
 Larawan na nagpapakita ng kahulugan  Video clip mula sa www.youtube.com
ng migrasyon.
XLII. PAMAMARAAN Alamin Paunlarin
III. Balik-Aral
Ano ang kahulugan ng migrasyon? Ano-ano ang mga pangunahing dahilan
kung bakit nandarayuhan ang mga tao?

JJJ.Paghahabi sa Layunin Magpakita ng halimbawa ng larawan na Sa iyong palagay, bakit nanaisin ng isang tao na
maaaring maiugnay sa kahulugan ng lumikas mula sa isang lugar patungo sa ibang
migrasyon. lugar?

Sagutin ang
mga sumusunod
na tanong;
-Ano ang
ipinapakita sa larawan?
KKK. Pag-uugnay ng -Ano ang ipinahihiwatig nito?
-Nangyayari ba ito sa ating bansa?  Ipapanood sa mga mag-aaral ang video na may
halimbawa pamagat na “Migration in the Philippines”
Patunayan.
(https://www.youtube.com/watch?
LIPAT-BAHAY v=W7evFQz_-5k)
Itanong sa klase kung sino ang mga
mag-aaral na lumipat ng tirahan at nagmula
sa ibang bayan o lalawigan. Hayaang  Hayaang magbigay ng hinuha ang mga mag- Gawain 14.Sisid-Kaalaman
LLL. Pagtatalakay sa ibahagi nila sa klase ang dahilan ng aaral tungkol sa pinanood na video. Pamprosesong mga Tanong:
konsepto at kasanayan kanilang paglipat at ikwento ang kanilang 1. Ano-anong pangkat ng manggagawa
karanasan kung paano sila umangkop sa Gabay na Tanong para sa pinanood na video; ang madalas na nangingibang-bansa
nilipatang lugar. -Batay sa pinanood, ano ang mga pangunahing upang humanap ng trabaho?
dahilan kung bakit lumilipat mula sa isang lugar 2. . Ano-anong bansa ang madalas
Gabay na Tanong: patungo sa ibang lugar ang mga Pilipino? puntahan ng mga manggagawa? Sa
1. Mula sa isinalaysay ng inyong iyong palagay, bakit sa mga bansang
kamag-aral, ano-ano ang karaniwang -Bigyang-katwiran ang mga sumusunod na dahilan ito sila nagpupunta?
nagiging dahilan kung bakit kung bakit lumilikas ang mga tao pansamantala 3. Magbigay ng mga salik o dahilang
lumilipat ng panahanan ang mga man o permanente; nakaiimpluwensiya sa mga
Pilipino? a. Hanapbuhay manggagawa sa pagpili ng bansang
b. Paghanap ng ligtas na lugar kanilang pupuntahan at
c. Impluwensiya ng mga kamag-anak na nasa pangatuwiranan ito.
ibang bansa
d. Pag-aaral

-Maliban sa mga ibinigay na halimbawa,


magbigay ng iba pang dahilan na naiisip mo kung
bakit pinipili ng mga tao na lumipat ng lugar.

Ipabasa sa mga mag-aaral ang tulang ang


Suriin at pag-aralan ang mga datos at
Ipaliwanag ang kahulugan ng mga “Ang Maleta ni Mary Jane”. Isa itong tulang
MMM. Pagtalakay sa Konsepto impormasyon tungkol sa naging pandarayuhan ng
sumusunod; inialay sa OFW na si Mary Jane Veloso na
at Kasanayan # 2 mga manggagawang Pilipino sa daigdig na
 Migrasyon biktima ng human at drug trafficking at
hinalaw mula sa pag-aaral ng International Labor
 Flow nahatulan ng parusang kamatayan sa
Organization. (p.221)
 Inflow/Immigration Indonesia.
 Outflow/Emigration
 Net Migration (https://emanzky88.wordpress.com/tag/
migrasyon/)

Gabay na tanong para sa tulang binasa;


NNN. Paglinang sa kabihasaan
1. Ano ang mensaheng nais iparating
ng gumawa ng tula sa mga
mambabasa?
2. Sa iyong palagay ano ang nagtulak
kay Mary Jane at sa iba pang OFW
na lisanin ang bansa upang
makipagsapalaran sa ibang bansa sa
kabila ng panganib at walang
katiyakang magandang hanapbuhay
na naghihintay sa kanila sa mga
pinupuntahang bansa? Patunayan
OOO. Paglalapat ng Aralin ang iyong sagot.

PPP. Paglalahat ng Aralin

QQQ. Pagtataya ng Aralin

RRR. Karagdagang Gawain

XLIII. MgaTala
XLIV. Pagninilay
U. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa
pagtataya
V. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain parasa
remediation
W. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na naka-unawa sa
aralin
X. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikasiyam na Linggo
S. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang
Content Standards) kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
T. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
U. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1.Naipapaliwanag ang epekto ng migrasyon sa aspektong panlipunan, pampolitika at pangkabuhayan
(Learning Competencies) 2. Nakabubuo ng angkop na hakbang sa pagtugon ng mga suliraning dulot ng migrasyon.
AP10MIG-Iii-9
AP10MIG-Iii-10
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XLV. LAYUNIN Naiisa-isa ang iba’t ibang perspektibo at Nakapagtatala ng mga epekto ng migrasyon Natatalakay sa pamamagitan ng pagsusuri
pananaw ukol sa migrasyon ayon sa aspektong panlipunan, pampolitika at papel ng mga isyung kalakip ng migarsyon.
kabuhayan
XLVI. NILALAMAN Migrasyon
XLVII. KAGAMITANG
PANTURO
Q. Sanggunian
17. TG at LM, Teksbuk
18. LRMDC Portal
R. Iba pang KagamitangPanturo
Video clip mula sa www.youtube.com News clippings tungkol sa nagaganap sa mga
OFW
XLVIII. PAMAMARAAN
SSS. Balik-Aral Paguulat ng Suri-Realidad.
Ano ang pananaw nina Stephen Castle at Mark
Miller hinggil sa migrasyon?

TTT. Paghahabi sa Layunin Ipapanood sa mga mag-aaral ang video na


may pamagat na “Asian Immigrants to U.S. Article Analysis/reporting- Paghahati sa klase sa
Now Surpass Hispanics” walong (8) pangkat. Ang bawat pangkat ay
gagawa ng Comparison chart mula sa paksa na
(https://youtu.be/_ktxuJSSNqo) ibinigay ng guro at iuulat ang awtput sa harap ng
klase.
Gabay na Tanong para sa pinanood na video; Article: The Pros and Cons of Migration
1. Batay sa pinanuod na video, ano-ano Oxford Economics Research/www.embraceni.org
ang mga dahilan na nagbigay-daan sa
pagdami ng mga Asyanong Paksa Epekto
nandarayuhan sa Estados Unidos? (Positive/Negative)
2. Mayroon ka bang kakilala na Implikasyon sa
nandarayuhan sa Estados Unidos at Bansang Pinuntahan
nagtatag ng kanyang sariling (Host Countries)
UUU. Pag-uugnay ng negosyo? Ano sa iyong palagay ang Implikasyon sa
halimbawa naging dahilan ng tagumpay ng Bansang Pinagmulan
kanyang negosyo sa Amerika? (Origin Country)

Gawain 17. Case Analysis


VVV. Pagtatalakay sa -Talakayin ang teksto sa p. 225 na Suriin ang sumusunod na artikulo. Punan
konsepto at kasanayan ipinapaliwanag ang pangkalahatang ang kasunod na diagram ng mga
obserbasyon hinggil sa anyo ng migrasyon sa Epekto ng Migrasyon sa Aspetong Pulitikal, alternatibong solusyon sa mga suliraning
Pilipinas. Pangkabuhayan at Panlipunan. Mula sa kaakibat na nakatala sa artikulo. Sagutin ang
Comparison Chart/Article Analysis ang mga mag- pamprosesong mga tanong matapos itong
aaral ay bubuuin ang Segmented Cycle at basahin. p.236
ipaliliwanag ang nasabing chart sa buong klase.
Pamprosesong mga Tanong
Gawain 15. Suriin mo! 1. Bakit kinailangan ng mga bansa sa
Basahin ang artikulo at sagutin ang mga Timog-Kanlurang Asya ang mga
pamprosesong tanong. manggagawa mula Timog at Timog-
Silangang Asya?
Pamprosesong mga Tanong: 2. Bakit sa taong 1985 ay kinailangan ang
mga babaeng manggagawa sa rehiyong ito?
1. Ano ang ibig sabihin ng peminisasyon ng 3. Mayroon bang diskriminasiyong
migrasyon? Ipaliwanag ang iyongsagot. nararanasan ang mga manggagawang
2. Ayon sa artikulo, bakit mas marami ang Asyano kung ihahambing sa mga
bilang ng kababaihan na dumarayo sa propesyunal mula sa Europe at North
Hongkong, China, Singapore at maging America?
Nepal?
WWW. Pagtalakay sa Konsepto
at Kasanayan # 2

XXX.

YYY.
Paglinang sa
kabihasaan

Paglalapat ng Aralin
3. Ano sa iyong palagay ang implikasyon ng
peminisasyon ng migrasyon sa mga bansang
iniwan ng mga migrante? Magbigay ng
halimbawa.
Y
H
B
G
N
K
IT
L
U
M
A
P 4. Ano ang nagiging masamang bunga ng
pag-alis ng mga ‘skilled workers’ sa mga
bansang pinagmumulan nito?
5. Bakit sa kabila ng mga nararanasang
pang-aabuso ng mga manggagawa ay
ninanais pa rin ng mga ito na magtrabaho sa
Kanlurang Asya? Ipaliwanag ang iyong
sagot.
6. Paano tinutugunan ng pamahalaan ang
pang-aabusong nararanasan ng mga
manggagawa nito sa ibang bansa?
7. Sa konteksto ng Pilipinas, sapat ba ang
ginagawa ng pamahalaan upang mabigyang
seguridad ang mga manggagawa nito sa
ibang bansa? Pangatuwiranan.

Gawain 18: D&D (Dyad Dapat)


Matapos mong malaman ang mahahalagang
konsepto tungkol sa aralin, balikan ang map
of conceptual change at sagutan ng iyong
kapareha ang bahaging pinal. p.239

Gawain 19. Pasulat ng Critical Analysis


Paper
Sumulat ng isang Critical Paper Analysis
tungkol sa isyu na may kinalaman sa isa sa
mga ito: globalisasyon, paggawa, at
migrasyon.
(Gamitin ang Rubrik sa Pagmamarka para
sa Analysis Paper sa p.243)

Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataong


Paano maaapektuhan ang isang bansa ng mangibang bansa tatanggapin mo ba ito o
pandarayuhan na nagaganap sa loob at labas nito? hindi? Ipaliwanag ang iyong sagot.
Maari ba nitong baguhin ang aspetong politikal,
panlipunan at ekonomiya ng isang bansa?

ZZZ. Paglalahat ng Aralin

AAAA. Pagtataya ng Aralin

SUMMATIVE TEST
BBBB. Karagdagang Gawain
Gawain 16. Suri-realidad (Takdang-Gawain)
Pagsasagawa ng pakikipanayam sa mga
kamag-aral na may kapamliya o kamag-anak
na nangingibang-bansa.
(Gamiting ang mga gabay na tanong na nasa
modyul p.231)

Pamprosesong mga Tanong


1. Ano ang iyong masasabi tungkol sa
Mungkahing Babasahin- Mula sa artikulong “How
gawain?
Philippines can Reverse Brain drain?”
2. Magkakatutulad ba ang naging reaksiyon
Source: ABS-CBN NEWS. How Philippines can
ng mga anak na ang mga magulang ay
reverse Brain Drain?
naghahanapbuhay sa ibang bansa?
News.abs-cbn.com
3. Pinatunayan ba nito na ang isyu ng
Migrasyon ay nararanasan ng maraming
Pilipino?
4. Batay sa inyong nakalap na mga
impormasyon, higit bang nakabubuti o
nakasasama sa pamilya ang
pangingibangbansa ng mga magulang? 5.
Nakikita mo ba ang iyong sarili sa hinaharap
bilang isang manggagawa sa ibang bansa?
Ipaliwanag ang iyong sagot.

XLIX. MgaTala
L. Pagninilay
Y. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa
pagtataya
Z. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain parasa
remediation
AA. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na naka-unawa sa
aralin
BB. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation

You might also like