You are on page 1of 37

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Unang Linggo
A. PamantayangPangnilala Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang
man ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
(Content Standards)
B. PamantayansaPaggana Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
p pamumuhay.
(Performance Standards)
C. MgaKasanayan sa Nasusuri ang konsepto at dimensyon ng globalisasyon bilang isa sa mga isyung Naiuugnay ang iba’t-ibang
Pagkatuto panlipunan. perspektibo at pananaw ng
(Learning Competencies) AP10GKA-IIa-1 globalisasyon bilang suliraning
panlipunan
AP10GKA-IIA-2
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN  Nasusukat ang pang-unang  Natutukoy ang kahulugan ng Naibibigay ang pansariling opinyon
kaalaman ng mga mag- globalisasyon ukol sa kahulugan ng globalisasyon.
aaral tungkol sa  Naipapaliwag ang mahahalagang
globalisasyon. konsepto at perspektibo tungkol sa
Globalisayon.
NILALAMAN Globalisasyon: Konsepto at Perspektibo
II. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. TG at LM, Teksbuk
2. LRMDC Portal pp.146-154 pp.154-163 pp.163-164
B. Iba pang
KagamitangPanturo kagamitang biswal kagamitang biswal at bond paper
Logo Quiz Powerpoint
http://www.my-work-
experience.com/teachers/loginar
ea/enterprisefiles/Logo%20Present
ation.ppt
III. PAMAMARAAN
Pre- Test Magbigay ng mga perspektibo o
A. Balik-Aral pananaw tungkol sa kasaysayan at
simula ng globalisasyon.
B. Malayang Paghahabisa Guess the Logo
Layunin Tutukuyin ng mga mag-aaral ang
mga produkto o serbisyo gamit
ang mga logo
Mungkahing gawain
C. Pag-uugnay ng 1. Ano-anong kompanya ang WIKA RAMBULAN
halimbawa kinakatawan ng mga logo? Psgtukoy sa mga salitang may kaugnayan
2. Ano ang kaugnayan ng sa globalisasyon
gawaing ito sa paksang
globalisasyon? Pagbuo ng kahulugan ng glogalisasyon
gamit ang nabuong salita
Mungkahing Gawain:

“Kagamitan ko, Saan Made Ito?”


Pangkatang Gawain: Pipili ng 10
gamit mula sa bawat miyembro
ng grupo. Tukuyin kung saan
bansa ito nagmula.

Pamprosesong Tanong
1. Batay sa ginawa ng mga
pangkat, saang bansa
nagmula ang may
pinakamaraming
produktong nabanggit?
D. Pagtatalakay sa 2. Paano nakarating ang mga
konsepto at kasanayan 1 ito sa Pilipinas? Ano ang globalisasyon?
3. Paano nakakaapekto ang Pagbasa ng teksto
E. Pagtalakay sa Konsepto mga produktong ito sa Gabay na tanong:
at Kasanayan # 2 ating ekonomiya 1. Bakit sinabing matagal nang may
globalisasyon? Pagbasa ng teksto
2. Paano nakaapekto ang
globalisasyon sa kalakalan? Tilamsik Kaalaman:Punan ang graphic
organizer na balangkas
Malayang kaalaman:batay sa iyong naunawaan
talakayan:Globalisasyon:Konsepto at sa malayang talakayan.Isulat sa
Perspektibo unang Kolum ang pananaw tungkol sa
pag-usbong ng Globalisasyon at
pangalawang kolum naman ang
mahalagang kaisipan kaugnay
nito.Isulat sa ikatlong kolum ang mga
F. Paglinang sa kabihasaan susing salita sa bawat pananaw

Ibigay ang iyong sariling


G. Paglalapat ng Aralin pagpapakahulugan sa salitang
globalisasyon

Sa mga pananaw at perspektibong


H. Paglalahat ng Aralin inihain, alin sa mga ito ang iyong
palagay ay katanggap-
tanggap?Pangatwiranan.

Bakit sinasabing matagal ng may


globalisasyon?Naniniwala ka ba
I. Pagtataya ng Aralin dito?Ipaliwanag ang iyong sagot.
J. Karagdagang Gawain

Maikling pagsususlit

Sagutan ang gawaing 4: Window


Shopping p.165
IV. MgaTala
V. Pagninilay
A. Bilangng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilangng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral nanaka-
unawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikalawang Linggo
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang-
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran
(Content Standards)
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa
Pagganap kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
C. MgaKasanayan sa Nasusuri ang implikasyon ng anyo ng globalisasyon sa lipunan.
Pagkatuto AP10GKA-IIb-3
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
VI. LAYUNIN Naipapaliwanag ang epekto ng Nailalahad ang epekto ng Natutukoy ang epekto ng
(Lesson Objectives) globalisasyong ekonomiko Globalisasyong Teknolohikal at globalisasyonng polotikal
sosyo-kultural,at OFW bilang
manipestasyon ng Globalisasyon
VII. Paksang-Aralin Anyo ng Globalisasyon
(Subject-Matter)
VIII. KAGAMITANG
PANTURO
C. Sanggunian pp.166-173 pp.173-176 pp.176-178
3. TG at LM, Teksbuk
4. LRMDC Portal kagamitang biswal, kagamitang biswal kagamitang biswal
D. Iba pang Kagamitang
Panturo

IX. PAMAMARAAN
K. Balik-Aral Magbigay ng pansariling pananaw o Magbigay ng mga kompanyang Ano sa palagay ninyo ang positibong
opinyon tungkol sa globalisasyon. gumagawa ng produkto at epekto ng teknolohiya sa ating
L. Paghahabi sa Layunin nagbibigay ng serbisyo buhay?
Mungkahing Gawain
1. Jumbled Letter
2. Picture Analysis Sino sa inyo ang magulang ay Game:Pass The Answer
OFW’s?
M. Pag-uugnay ng Magbigay ng mga halimbawa ng mga Ano sa palagay ninyo ang
halimbawa produkto at serbisyo kahalagahan nila sa ating bansa? Magbigay ng mga halimbawa ng
Paano nakakatulong ang mga bansang miyembro ng ASEAN
teknolohiya sa pamumuhay ng
mga tao?
N. Pagtatalakay sa konsepto Malayang talakayan:Globalisasyong Malayang talakayan: Globalisasyong
at kasanayan 1 Ekonomiko gamit ang Venn Diagram Politikal
Malayang talakayan:OFW bilang
O. Pagtalakay sa Konsepto manipestasyon ng Globalisasyon at
at Kasanayan # 2 Tuklas kaalaman: Pagyamanin ang Globalisasyong teknolohikal at
kaalaman tungkol sa paksang sosyo-kultural Sa pamamagitan ng chart ibigay ang
globalisasyong ekonomiko.Gawin ang kahalagahan at di-kahalagahang
mga sumusunod:1Magsaliksik ng iba Debate:Sang ayon ka ba sa cyber dulot ng globalisasyong politikal
pang halimbawa ng multinational at crime law upang mabigyang-
transnational companies sa Pilipinas tugon ang suliranin ukol dito?
gamit ang aklat at internet.2 Tukuyin alin
sa mga ito ang may operasyon sa ating
bansa at kung ito ay may
P. Paglinang sa kabihasaan kakompetensyang lokal na
namumuhunan.3 Isa-isahin at Hatiin ang klase sa apat na
ipaliwanag ang mabuti at di-mabuting pangkat,bawat pangkat ay
eepekto ng MNC’s at TNC’s sa magpapakita ng paglalarawan sa
ekonomiya ng bansa. ibat ibang anyo ng globalisasyon sa
Q. Paglalapat ng Aralin pamamagitan
ng dula-dulaan.Gamitang Rubriks
R. Paglalahat ng Aralin
Presentasyon ng bawat pangkat

S. Pagtataya ng Aralin

T. Karagdagang Gawain
Indibidwal na marka

Ibigay ang mga solusyon sa


pagharap ng hamon ng
Globalisasyon.pp.178-181
X. MgaTala
XI. Pagninilay
D. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
E. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
F. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral nanaka-unawa sa
aralin
G. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikatlong Linggo
A.Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang-
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran
(Content Standards)
B.Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa
Pagganap kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
C. Pamantayan sa Napapahalagahan ang ibat’ibang tugon sa pagharap sa epekto ng Globalisasyon
Pagkatuto AP10GKA-IIc-4
(Learning
Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Naibibigay ang ilang solusyon sa pagharap Nasusuri ang epekto ng Nasusukat ang mga natutunan
(Lesson Objectives) ng hamon ng globalisasyon na globalisasyon sa pamumuhay ng ng mga mag-aaral sa araling
isinasakatuparan sa ibat’ibang bahagi ng mga Pilipino tinalakay.
daigdig
XII. NILALAMAN Pagharap sa Hamon ng Globalisasyon
XIII. KAGAMITANG
PANTURO
E. Sanggunian pp.178-181 pp.181-185 pp.153-186
5. TG at LM, Teksbuk
6. LRMDC Portal kagamitang biswal papel at ballpen
F. Iba pang Kagamitang Video
Panturo Guarded Globalization
https://youtu.be/9dMDWm9Zf9w
Fair Trade
https://youtu.be/o6pcJxFen8Y
XIV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Ano ang epekto ng Globalisasyong Politikal Ano-ano ang ilang solusyon sa Maikling Pagsusulit
sa isang bansa? pagharap ng hamon ng
B. Paghahabi sa Layunin globalisasyon?
Pagsusuri sa larawan
Editorial Cartoon patungkol
saGlobalisasyon sa Pilipinas
C. Pag-uugnay ng Sino ang may malaking papel o obligasyon
halimbawa sa pagharap sa hamon ng Globalisasyon? Sa inyong palagay ano ang
negatibo at positibong dulot ng
globalisasyon?

D. Pagtatalakay sa Video Analysis: Ipanunood ang dalawang Gawain:Decision Diagram:Suriin ang


konsepto at kasanayan videong nakuha sa Youtube patungkol sa dalawang artikulo tungkol sa epekto
1 Guarded Globalization at Fair Trade. ng globalisasyon sa pamumuhay ng
Pagkatapos ay magkaroon malayang mga Pilipino.Bumuo ng inyong
talakayan patungkol dito. paglalahat kung nakabuti o
nakasama ba ang globalisyon sa
pamumuhay ng mga Pilipino.
E. Pagtalakay sa Konsepto Gawain: Paggawa ng Chart:Ibigay ang mga
at Kasanayan # 2 solusyon sa pagharap ng hamon ng Sagutin ang Pamprosesong Tanong:
globalisasyon na isinasakatuparan sa 1. Ano ang mga patunay na
ibat’ibang bahagi ng daigdig. mayroong mabuti at di-mabuting
dulot ang globalisasyon?
2.Paano binago ng globalisasyon
ang pamumuhay ng mga Pilipino?
3. Nakatulong ba o nakasama ang
globalisasyon sa pamumuhay ng
mga Pilipino?Patunayan ang iyong
F. Paglinang sa sagot.
kabihasaan

Poster Making:tungkol sa epekto ng


globalisasyon
G. Paglalapat ng Aralin Na mamarkahan batay sa Rubriks

H. Paglalahat ng Aralin Presentasyon ng nagawang Poster

I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang Gawain Bilang mag-aaral paano mo
haharapin ang epekto ng
globalisasyon?

Indibidwal na marka

Maghanda para sa maikling


pagsusulit pp.153-186
K. MgaTala
L. Pagninilay
H. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
I. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation
J. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral nanaka-
unawa sa aralin
K. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikaapat na Linggo
D. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-nawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
(Content Standards)
E. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa
(Performance Standards) kanilang pamumuhay.
F. Mga Kasanayan sa Naipapaliwanag ang mga dahilan ng pagkakaroon ng iba’t ibang suliranin sa paggawa .
Pagkatuto AP10MIP –IID-5
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XV. LAYUNIN Nakikilala ang mga dahilan ng 1. Nasusuri ang mga dahilan kung bakit nagkakaroon ng suliranin sa paggawa.
mga pagbabago sa sektor ng 2. Natataya ang mga mga suliranin sa bawat sektor ng ekonomiya.
paggawa.
XVI. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa
XVII. KAGAMITANG
PANTURO
G. Sanggunian Mga Kontemporaryong Isyu Mga Kontemporaryong Isyu Mga Kontemporaryong Isyu (191-204)
7. TG at LM, Teksbuk (TG192) (LM187- 191) Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang
8. LRMDC Portal Mga Kontemporaryong Isyu sa Mga Kontemporaryong Isyu sa Pilipino pahina 65- 81
Lipunang Pilipino pahina 65- 81 Lipunang Pilipino pahina 65- 81 Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa Ibat
H. Iba pang Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa ibang Isyung Panlipunan pahina 94
KagamitangPanturo Ibat ibang Isyung Panlipunan Ibat ibang Isyung Panlipunan
pahina 94 pahina 94

Video clip ng nag-rally, job fair


atbp.
XVIII. PAMAMARAAN Alamin
U. Balik-Aral  Ano ang epekto ng  Isa-isahin ang Apat na Haligi para sa isang
pagkakaroon ng pagbabago Disente at Marangal na Paggawa.
sa mga kagamitan na
ginagamit ng tao araw araw?
V. Paghahabi sa Layunin
 Pagpapakita ng mga larawan  Bakit mahalagang maging gabay ng
na may kaugnayan sa aralin  Muling ipakita ang mga isang empleyado at isang kompanya nag
halimbawa: job fair, mga nag- larawan na nagrarally, pila ng apat na haligi
rarally , job mismatch, mga nag-aaply ng trabaho,  Ano ang dahilan ng paglakas ng business
 Ipabuo sa mga mag-aaral ang job mismatch atbp. process outsourcing sa bansa?
tsart na naglalaman ng  Ano ang inyong masasabi sa
kanilang nalalaman tungkol sa mga larawan?
mga pagbabago sa sektor ng
paggawa sa pagpasok ng
mga sumusunod na kagamitan
o produkto sa bansa sa mga
anyo ng paggawa noon sa
kasalukuyan.
a. Automated Teller Machine
W. Pag-uugnay ng halimbawa b. Online Shopping
c. Call Center Pabor or hindi pabor sa paglawak ng bpo sa
d. Crane Machine  Iulat ang mga mensahe na bansa. Bigyan ng katwiran.
ibinibigay ng mga larawan

 Batay sa mga kasagutan na


nahinuha sa mga naunang
gawain, ano ang epekto ng
mga kagamitan na ito at iba
pang kagamitan na gawa ng
X. Pagtatalakay sa konsepto at tao sa ating pang-araw araw
kasanayan na pamumuhay.
Paunlarin
 Ibigay ang mga positibo at  Paano nakaaapekto ang  Pangkatang Gawain (Performance Task)
negatibong epekto ng mga globalisasyon sa mag suliranin Magsagawa ng isang malayang talakayan
kagamitan na ito sa mga ng paggawa? Ipaliwanag ang sa bawat pangkat higgil sa mga nakapaloob
sektor na bumubuo sa lipunan. bawat isa. na isyu sa teksto. Bilang output , hayaan ang
 Ipaliwanang ang dahilan kung bawat pangkat na maghanda ng kanilang
bakit tinutukoy na hindi presentasyon ukol sa paksa.
 Pagpapakita ng ilang video nakakaagapay ang
clip tungkol sa mga isyu na kakayahan ng mga Pilipino sa Unang Pangkat – Sektor ng Agrikultura
may kinalaman sa paggawa. kwalipikasyon ng Daigdig? News Report
Mga Gabay na Tanong:  Talakayin ang dahilan kung Ikalawang Pangkat – Sektor ng Industriya
bakit patuloy na nakikilala ang Press Conference
1. Ano ang mensahe ng iyong Pilipinas sa larangan ng Ikatlong Pangkat – Sektor ng Serbisyo
nabatid mula sa video clip? business process outsourcing. Panel Discussion
2. Isa-isahin ang mga isyu Ikaapat na Pangkat - Apat na haligi ng isang
nakinakaharap ng mga disente at marangal na paggawa
manggagawa na ipinapakita (Mga Piling Mag-aaral) ang siyang
ng video clip. mangunguna sa presentasyon

Gabay na tanong sa pangkatang gawain:


1. Ano ang saklaw ng sektor na naitalaga sa
inyo? Bakit mahalaga ng sektor na ito para
sa pag-unlad ng ekonomiya ng bansa?
2. Isa-isahin ang mga suliranin na
kinakaharap ng sektor?
3.Tukuyin kung anong bahagi ng sektor ang
lubos na naapektuhan ng globalisasyon?
4. Ano ang inyong suhestiyon upang
mabawasan ang suliranin ng inyong sketor?
Y. Pagtalakay sa Konsepto at
Kasanayan # 2

 Isa-isahin ang apat na haligi  Magpagawa sa mga mag-aaral ng


para sa isang disente at posterna naglalarawan sa konsepto ng
marangal na Paggawa. ibat ibang isyu sa sektor ng paggawa.
 Bigyan ng paliwanag ang
bawat isa:
(Concept Map)

a. Employment Pillar
b. Worker’s Pillar
Z. Paglinang sa kabihasaan c. Social Protection Pillar
d. Social Dialogue Pillar.

 Batay sa inyong ginawang poster, ano


ang ipinanahiwatig ito hinggil sa isyu ng
lipunan. Paano ito nakakaapekto sa
ekonomiya ng bansa?
AA. Paglalapat ng Aralin

BB. Paglalahat ng Aralin

CC. Pagtataya ng Arali

DD. Karagdagang Gawain

XIX. MgaTala
XX.Pagninilay
E. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa
pagtataya
F. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain parasa
remediation
G. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na naka-unawa sa
aralin
H. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
Rubric sa Poster

Iskala ng Pagmamarka:
Kraytirya Di – Pangkaraniwan Kahanga – hanga Katanggap – tanggap Pagtatangka
4 3 2 1
1. Paksa Angkop na angkop at May kaugnayan sa paksa May maliit na kaugnayan Walang kaugnayan
eksakto ang kaugnayan
sa paksa
2. Pagkamalikhain Gumagamit ng maraming Gumamit ng kulay at Makulay subalit hindi tiyak Hindi makulay
kulay at kagamitan na iilang kagamitan na may ang kaugnayan
may kaugnayan sa paksa kaugnayan sa paksa
3. Takdang Oras Nakapagsumite sa mas Nakapagsumite sa Nakapagsumite ngunit huli Higit sa isang lingo ang
mahabang oras tamang oras sa itinakdang oras kahulihan
4. Kalidad ng ginawa Makapukaw interes at Makatawag pansin Pansinin ngunit di Di - pansinin, di -
tumitimo sa isipan makapukaw isipan makapukaw ng interes at
isipan
5. Kalinisan Maganda , malinis at Malinis Ginawa ng apurahan Inapura ang paggawa at
kahanga – hanga ang ngunit di - marumi marumi
pagkagawa
4 - 100 – Di - pangkaraniwan

3 - 90 – Kahanga - hanga

2 - 80 – Katanggap – tanggap

1 - 70 – Pagtatangka
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikalimang Linggo
G. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang ekonomiya
Pangnilalaman upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
(Content Standards)
H. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
Pagganap pamumuhay.
(Performance Standards)
I. Mga Kasanayan sa Naiuugnay ang kalayagan ng mga manggagawa sa pamumuhay ng mga Pilipino.
Pagkatuto AP10MIP-IIe-6
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXI. LAYUNIN Natatalakay ang kalagayan ng Nabibigyan ng tugon nag mga suliranin Naiuugnay ang suliranin sa sektor ng
mga mangagawang Pilipino sa ng mga manggagawa. paggawa sa antas ng pamumuhay ng
ibat ibang sektor. tao.
XXII. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa
XXIII. KAGAMITANG TG (p. 200), LM (210) TG (p.200),LM (p.212-214) TG (p.200),LM (p.215-216)
PANTURO
I. Sanggunian
9. TG at LM, Teksbuk
10. LRMDC Portal Projector, larawan, short video clip Larawan ng mga hanapbuhay, mga News clippings
J. Iba pang Kagamitang rally atbp.
Panturo

XXIV. PAMAMARAAN
EE. Balik-Aral  Balik – aral: Isa-isahin ang mga  Ano-ano ang mga suliraning  Magbigay ng isang suliranin na
suliranin na kinakaharap ng kinakaharap ng ating mga kinakaharap ng sektor ng ekonomiya
bawat sektor. manggagawa? na kung saan ay may malaking
epekto sa bansa?
FF. Paghahabi sa Layunin  Magparinig ng ilan sa mga  Pagpapakita ng larawan at pagkilala  Ano ang epekto ng contractualization
dialekto / hinaing ng mga sa sektor na kinabibilangan ng mga sa pang-araw araw na pamumuhay
manggagawa sa Pilipinas mula sumusunod: ng tao?
sa ibat ibang larangan. a. Magsasaka
b. Minero
c. Guro

GG. Pag-uugnay ng
halimbawa  Ano ang kalagayan ng  Sa inyong palagay, ano ang  Ano ang epekto ng kawalan ng
pamumuhay ng ng mga kalagayan ng mga nabanggit na hanapbuhay sa sa pamumuhay ng
Pilipino sa bawat sektor? manggagawa sa bawat sektor? mga Pilipin?

HH. Pagtatalakay sa
konsepto at kasanayan  Pangkatang Gawain:  Pagsusuri sa teksto. Paghahati sa  Gawain 8. Ulat MPS
Ipakita sa isang dula-dulaan ang klase sa tatlong grupo: Kompletuhin mo ang impormasyon na
kalagayan ng pamumuhay ng a. Sektor ng Agrikultura hinihingi sa kasunod na diagram tungkol
pamilyang Pilipino batay sa : b. Sektor ng Industriya sa kampanya para sa isang marangal na
a. Sektor ng Agrikultura c. Sektor ng Serbisyo trabaho. Itala mo sa “M” ang uri ng
b. Sektor ng Industriya manggagawa sa iba’t ibang sektor ng
c. Sektor ng Serbisyo Pamprosesong tanong: paggawa na humaharap sa iba’t ibang
Gumamit ng rubrics sa 1. Ano-anong uri ng trabaho ang suliranin sa paggawa at itala sa kasunod
pagpupuntos nasa ilalim ng bawat sektor? na kahon ang kanilang isyung
2. Ano-anong suliranin ang kinakaharap. Sa “P” naman itala ang
nararanasan ng mga pillar o haligi para sa isang disente at
manggagawa sa bawat sektor? marangal na paggawa na kung saan
hindi nabibigyan ng pansin at itala sa
kasunod na kahon ang nagpapatunay
dito. Samantalang, sa “S” naman itala
mo iyong suhestiyon upang
206
matugunan ang suliranin sa paggawa na
iyong itinala sa unang bahagi ng
diagram at itala mo sa kasunod ang
isang maikling pamamaraan sa
pagpapatupad ng iyong suhestiyon.
Pamprosesong mgaPamprosesong mga
Tanong
1. Sino-sinong manggagawa ang
nakararanas ng hindi pantay na
oportunidad at mas vulnerable sa mga
pang-aabuso?
2. Ano-ano ang itinakdang stratehiya ng
DOLE upang makamit ang isang disente
at marangal na trabaho?
3. Bakit hindi naipatutupad ang ilan o
mga stratehiya para sa isang disenteng
trabaho ng ilang kompanya sa bansa?
4. Ano-anong hamon sa paggawa na
kasalukuyang kinakaharap ng mga
manggagawang Pilipino?
5. Sa mga naitalang suhestiyon, alin sa
mga ito ang sa iyong palagay ay
maaaring kagyat na tugon sa mga isyung
kinakaharap ng mga manggagawang
II. Pagtalakay sa Konsepto  Pagpapakita ng Talahanayan  Ano ang Iskemang Sub-contracting? Pilipino?
at Kasanayan # 2 na may kinalaman sa bilang ng
mga manggagawa sa ibat  News Analysis:
ibang larangan. Mula sa mga nakalap na balita, ano ang
mga isyu na kinakaharap ng lakas
paggawa ? Paano nakakaapekto ang
mga isyu na ito sa takbo ng ekonomiya?

JJ. Paglinang sa kabihasaan  Ano ang epekto ng kawalan  Gawain 7: K-K-P-G Tsart (Ikalawang
ng hanapbuhay sa pag-unlad K-Kasalukuyang Kalagayan)
ng ekonomiya ng bansa.  Tukuyin kung ano ang kinalaman ng
Pamprosesong Tanong: kawalan ng edukasyon sa mga
1. Ano ang iskemang sub- suliranin sa paggawa?
contracting? Bakit ito umiiral sa
sektor ng paggawa sa bansa?
Sino ang mga self-employed
without any paid employee at
unpaid family labor?
2. Paano umiiral ang iskemang sub-
contracting?
3. Ano-ano ang mabuti at hindi
mabuting epekto ng iskemang
sub-contracting sa mga
manggagawang Pilipino?
KK. Paglalapat ng Aralin  Ipasagot ang Tanong: Bilang isang
mag-aaral, sa inyong palagay dapat
ba na tanggalin o hindi ang  Bakit malaki ang gampanin ng
sistemang sub-contracting?Bakit? edukasyon sa antas ng pamumuhay
ng tao?
LL. Paglalahat ng Aralin

MM. Pagtataya ng
Aralin

NN. Karagdagang
Gawain
XXV. Mga Tala

XXVI. Pagninilay Pangkat 1 Pangkat 2 Pangkat 3 Pangkat 4 Pangkat 5 Pangkat 6 Pangkat 7


I. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
J. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
K. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
L. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ika-anim na Linggo
J. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
(Content Standards) mga sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdgang syung pang ekonomya upng mapaunlad ang kakayahan sa
matalnong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran
K. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay
(Performance Standards) Nakabubuo ng ng pagsusuring papel sa mga isyung pang ekonomiyang nakaapekto sa kanilang pamumuhay

L. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang implikasyon ng iba’t ibang suliranin sa paggawa sa pamumuhay at sa pag-unlad ng ekonomiya ng
(Learning Competencies) bansa
AP10MIP-IIf-6

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


XXVII. LAYUNIN  Nailalahad ang kahulugan  Naiisa-isa ang epekto ng  Naipapaliwanag ang dahilan ng
at epekto ng “mura at Kontraktuwalisasyon sa mga pagbangon ng mga
flexible labor” Manggagawa manggagawa

XXVIII. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa


XXIX. KAGAMITANG PANTURO TG (p. 200), LM (210) TG (p.200),LM (p.212-214) TG (p.200),LM (p.215-216)
K. Sanggunian
11. TG at LM, Teksbuk
12. LRMDC Portal
L. Iba pang Kagamitang Projector, larawan, short video clip Projector,larawan Projector,larawan
Panturo

XXX. PAMAMARAAN Sa paanong paraan nagiging Magbigay ng halimbawa kung papano Magbigay ng mga epekto ng
OO. Balik-Aral suliranin sa paggawa ang nakikita ang “mura at flexible labor” kontraktuwalisasyon sa mga
Iskemang Subcontracting, Manggagawa
Unemployment at
Underemployment?

PP. Paghahabi sa Layunin Panunuod ng isang infomercial Pagpapakita ng short video clip tungkol Pagpapakita ng mga larawan
hinggil sa “mura at flexible labor” sa kontraktuwalisasyon
Gamit ang mga larawan, hayaan ang
QQ. Pag-uugnay ng Batay sa pinanuod, magbigay ng Ayon sa iyong napanuod sa paanong mga mag-aaral na tukuyin ang mga
halimbawa halimbawa na nagpapakita ng paraan nakakaapekto ang dahilan ng pagbangon ng mga
“Mura at Flexible Labor kontraktuwalisasyon sa buhay ng isang manggagawa
tao?

Pagtalakay sa “Mura at Flexible Pagtalakay sa Epekto ng Ayon sa mga larawan ay magbigay ng


RR.Pagtatalakay sa konsepto at Labor” Kontraktuwalisasyon sa mga mga dahilan ng pagbangon ng mga
kasanayan Batay sa tekstong binasa ano ang Manggagawa manggagawa.
ibig ipakahulugan ng “Mura at Isa-isahin ang epekto ng
flexible Labor”? Kontraktuwalisasyon sa mga
Manggagawa

SS. Pagtalakay sa Konsepto at


Kasanayan # 2

Gawain 10. 3-2-1 Tsart Gawain 11. Imbentaryo ng mga


Iyong punan ng impormasyon ang Manggagawa
TT. Paglinang sa kabihasaan hinihingi sa tsart at sagutan ang mga Kumpletuhin ang hinihinging
pamprosesong tanong impormasyon ng imbentaryo ng mga
manggagawa sa inyong pangkat.
Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang mabuti at hindi
mabuting epekto ng
kontraktuwalisasyon sa mga
manggagawang Pilipino?
UU. Paglalapat ng Aralin 2. Isa-isahin ang mga batas o
polisiya ng pamahalaan na
nagpapatibay sa isyu ng
kontraktuwalisasyon sa bansa at
paano ito nakaapekto sa mga
manggagawang Pilipino?

Ipaliwanag“Ang mababang Ipasagot ang Tanong:


VV. Paglalahat ng Aralin pagpapasahod at paglimita sa Bilang isang mag-aaral, sa inyong
panahon ng paggawa ng mga palagay dapat ba na tanggalin o hindi
manggagawa ay nakakatulong ang kontraktuwalisasyon sa mga
sa pag-unlad ng mga kapitalista Manggagawa?Bakit?
at sa ekonomiya

WW. Pagtataya ng Aralin

XX.Karagdagang Gawain
XXXI. Mga Tala

XXXII. Pagninilay Pangkat 1 Pangkat 2 Pangkat 3 Pangkat 4 Pangkat 5 Pangkat 6 Pangkat 7


M. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
N. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
O. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na naka-unawa sa
aralin
P. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo(Week): Ika-pitong Linggo
M. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-nawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang ekonomiya
Pangnilalaman upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
(Content Standards)
N. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa
(Performance Standards) kanilang pamumuhay.
O. Mga Kasanayan sa Nakabubuo ng mga mungkahi upang malutas ang ibat ibang suliranin sa paggawa.
Pagkatuto AP10MIP-II g7
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXXIII. LAYUNIN  Nailalahad ang mga hakbang na ginawa ng pamahalaan upang malutas ang mga ibat ibang suliranin sa
paggawa.
 Nakapagmumungkahi ng mga paraan upang malutas ang suliranin ng kawalan ng trabaho.

XXXIV. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa


XXXV. KAGAMITANG
PANTURO
M. Sanggunian
13. TG at LM, Teksbuk Mga Kontemporaryong Isyu (LM215- Mga Kontemporaryong Isyu (LM Mga Kontemporaryong Isyu
216) 217- 219) TG203- 205) Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang
(TG 201-202) Mga Kontemporaryong Isyu sa Pilipino pahina 65- 81
Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang Pilipino pahina 65- 81 Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa Ibat ibang
Lipunang Pilipino pahina 65- 81 Suri-Sipat: Batayang Kaalaman Isyung Panlipunan pahina 94
14. LRMDC Portal Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa sa Ibat ibang Isyung Panlipunan
N. Iba pang Ibat ibang Isyung Panlipunan pahina 94
KagamitangPanturo pahina 94

XXXVI. PAMAMARAAN
YY. Balik-Aral  Ano-ano ang mga  Tukuyin ang kahalagahan  Muling balikan ang talakayan na may
pangunahing sektor ng ng edukasyon sa antas ng kinlaman sa mga suliranin na kinakaharap
ekonomiya? Alin ang may hanapbuhay. ng mga sektor na pinapasukan ng lakas
pinakamaraming bilang ng mga paggawa? Tukuyin ang dahilan ng
manggagawa? Ipaliwanang
ang kabutihan at suliranin ng paglawak ng sektor ng serbisyo lalo na
kakulangan ng mga business process outsourcing?
ZZ. Paghahabi sa Layunin manggagawa sa isang sektor  Sa konsepto ng kontraktuwalisasyon, ano
kumpara sa ibang sektor.  Bakit sinasabing ang ang implikasyon nito sa pamumuhay ng
mabagal an ekonomiya ay mga Pilipino?
 Ano ang kaugnayan ng mga nagiging dahilan upang
AAA. Pag-uugnay ng suliranin sa paggawa sa mabawasan ang nalilikhang  Magkaugnay ang edukasyon ,
halimbawa kahirapan ng bansa? trabaho sa bansa. hanapbuhay at ang ekonomiya ng bansa
dahil?
 Matamlay ang
 Sa larangan ng edukasyon, pamumuhunan ng mga
paano ito nakakaapekto ang sa local at dayuhang imbestor
antas ng hanapbuhay ng isang sa bansa dahil sa ibat ibang
indibidwal. dahilan tulad ng korapsyon,
kawalan ng sapat at angkop
imprastraktura , Malabo,
BBB. Pagtatalakay sa magulo at masyadong  SUMMATIVE TEST
konsepto at kasanayan mahigpit na mga
patakarang kaugnay ng
buwis at pagnenegosyo at
sa di inaasahang burukrasya.
 Gawain 11: Imbentaryo ng mga
Manggagawa
 Gawain 13: Labor Discussion
Web
Pamprosesong Tanong :
1. Ano- ano ang kahalagahan
ng pagkakaroon ng kaalaman
CCC. Pagtalakay sa sa mga isyu , suliranin ng mga
Konsepto at Kasanayan # manggagawa?
2 2. Paano makatutulong ang
binuong mungkahing solusyon
ng inyong pangkat sa
pangangalanga sa karapatan
 Gawain 12: D&D (Dyad Dapat) at pagbibigay halaga sa
kapakanan ng mga
manggagawa?
Maaaring gamitin ang
Discussion Web Organizer or
Group Sharing Rubric sa
DDD. Paglinang sa pagpupuntos.
kabihasaan
 Gumawa ng timeline na may
kinalaman sa mga batas,
programa, panukala at
 Sumulat ng isang sanaysay na maging mga probisyon ng
naglalahad ng papel ng Pilipinas sa nagdaang
EEE. Paglalapat ng Aralin edukasyon sa pagpapataas ng tatlong administrasyon
kalidad ng lakas-paggawa at nakalipas hinggil sa mga
kung paano ito nakakaapekto suliranin o isyu ng sektor na
sa paglago ng ekonomiya. kinabibilangan ng Paggawa.
(45 mins) a. Fidel V. Ramos
FFF. Paglalahat ng Aralin b. Gloria Macapagal
 Mahalaga ba na mamuhunan Arroyo
sa edukasyon upang c. Benigno Simeon Aquino.
GGG. Pagtataya ng Aralin masolusyunan ang kawalan ng
trabaho? Ano ang dapat gawin
ng pamahalaan ukol dito?
HHH. Karagdagang  Ano ang implikasyon ng mga
Gawain kontraktwalisasyon sa
 Ano ang kaugnayan ng paggawa sa sistema ng
kawalan ng trabaho sa ekonomiya ng Pilipinas? Ano
kahirapan? Gumamit ng mga ang negatibo at positibong
parirala sa inyong kasagutan. epekto nito sa pamilyang
Pilipino?

 Sa mga nagdaang pangulo


ng bansa, alin sa mga
kanilang probisyon ang
nagpapakita ng paglala ng
suliranin sa lakas paggawa?
 Ipaliwanang ang
kahalagahan ng medium
term development plan/
economic agenda ng isang
pangulo ng bansa sa loob ng
kanyang panunungkulan.
XXXVII. MgaTala
XXXVIII. Pagninilay
Q. Bilangng mag-
aaralnanakakuhang
80% sapagtataya
R. Bilangng mag-
aaralnanangangailang
anngiba pang Gawain
parasa remediation
S. Nakatulongbaang
remedial? Bilangng
mag-aaralnanaka-
unawasaaralin
T. Bilangng mag-
aaralnamagpapatuloys
a remediation

Rubric sa Group Sharing


Kraytirya Lubhang Kasiya - siya Kasiya - siya Di - kasiya - siya Pagtatangka
1. Pagkakaisa ng grupo Nakiisa ang buong Nakiisa ang buong May ilang di nakiisa Lider lamang ang
sa Gawain ng pangkat pangkat pangkat subalit nagpapahayag at
nagkakaroon ng nagbigay ng ideya
kaunting pagkakagulo
2. Ideya / impormasyong Malawak ang Limitado ang nabuong Iilang ideya lamang Sa lider lamang
nabuo ng pangkat impormasyon at ideya ang nabuo nagdepende ang ideya
ideyang nabuo
3. Pagapapasunod ng Napasunod nang Napasunod subalit may Sumunod pero di Nakasunod lamang
lider at pangkat walang hirap at may nagreklamo sa naunawaan ang
Gawain
paggalang sa pinuno gawaing ibinigay sa
at pangkat kanya
4. Kalidad ng nabuong M,as maganda at Maganda at malinaw Nakagawa subalit Nakagawa lamang
awtput ng pangkat malinaw sa inaasahan magulo

Iskala sa Pagmamarka:

Lubhang kasiya – siya 4 – 100


Kasiya - siya 3 - 90
Di kasiya - siya 2 - 80
Pagtatangka 1 - 70
Rubric sa Timeline
Lagpas sa Istandard Nakaabot sa Istandard Di - nakabot sa Istandard Pagtatangka
4 3 2 1
Ang mga tao , pangyayari at Ang mga tao , pangyayari at Hindi kumpleto ang Waang nailagay na
iba pang paksa sa timeline ay iba pang paksa sa timeline ay impormasyon tungkol sa tao, anumang impormasyon sa
mahalaga mahalaga rin pangyayari at i8ba pang timeline , balangkas lamang
At Ngunit ang timeline ay medyo paksa sa timeine ang nabuo.
Ang timeine ay hindi maguo magulo O
At O Ang timeline ay magulo
Ang ispeling at gramatika ay Hindi tama ang ispeing at At
tama gramatika. Hindi tama ang ispeling at
gramatika

Iskala sa pagmamarka:

4 - 100 Lagpas sa Istandard

3- 90 Nakaabot sa Istandard

2- 80 Di - nakaabot sa Istandard

1- 70 Pagtatangka
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikawalong Linggo
P. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pang-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
(Content Standards)

Q. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa
Pagganap kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
R. Mga Kasanayan sa 1.Naipapaliwanag ang konsepto at dahilan ng migrasyon dulot sa globalisasyon.
Pagkatuto AP10MIP-IIh-8
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXXIX. LAYUNIN Nabibigyang-kahulugan ang Naiisa-isa ang mga dahilan ng migrasyon.
konsepto ng migrasyon

XL. NILALAMAN Migrasyon


XLI. KAGAMITANG
PANTURO
O. Sanggunian
15. TG at LM, Teksbuk
16. LRMDC Portal
P. Iba pang
KagamitangPanturo  Larawan na nagpapakita ng  Video clip mula sa www.youtube.com
kahulugan ng migrasyon.
XLII. PAMAMARAAN Alamin Paunlarin
III. Balik-Aral
Ano ang kahulugan ng migrasyon? Ano-ano ang mga pangunahing
dahilan kung bakit nandarayuhan
ang mga tao?
JJJ. Paghahabi sa Magpakita ng halimbawa ng Sa iyong palagay, bakit nanaisin ng isang
Layunin larawan na maaaring maiugnay tao na lumikas mula sa isang lugar
sa kahulugan ng migrasyon. patungo sa ibang lugar?
Sagutin ang
mga
sumusunod na
tanong;
-Ano ang ipinapakita sa larawan?
-Ano ang ipinahihiwatig nito?
-Nangyayari ba ito sa ating bansa?  Ipapanood sa mga mag-aaral ang
KKK. Pag-uugnay ng Patunayan. video na may pamagat na “Migration
halimbawa in the Philippines”
LIPAT-BAHAY (https://www.youtube.com/watch?v=
Itanong sa klase kung sino ang W7evFQz_-5k)
mga mag-aaral na lumipat ng
tirahan at nagmula sa ibang bayan
o lalawigan. Hayaang ibahagi nila  Hayaang magbigay ng hinuha ang
LLL. Pagtatalakay sa sa klase ang dahilan ng kanilang mga mag-aaral tungkol sa pinanood Gawain 14.Sisid-Kaalaman
konsepto at kasanayan paglipat at ikwento ang kanilang na video. Pamprosesong mga Tanong:
karanasan kung paano sila 1. Ano-anong pangkat ng
umangkop sa nilipatang lugar. Gabay na Tanong para sa pinanood na manggagawa ang madalas
video; na nangingibang-bansa
Gabay na Tanong: -Batay sa pinanood, ano ang mga upang humanap ng trabaho?
1. Mula sa isinalaysay ng inyong pangunahing dahilan kung bakit lumilipat 2. . Ano-anong bansa ang
kamag-aral, ano-ano ang mula sa isang lugar patungo sa ibang madalas puntahan ng mga
karaniwang nagiging dahilan lugar ang mga Pilipino? manggagawa? Sa iyong
kung bakit lumilipat ng palagay, bakit sa mga
panahanan ang mga -Bigyang-katwiran ang mga sumusunod bansang ito sila nagpupunta?
Pilipino? na dahilan kung bakit lumilikas ang mga 3. Magbigay ng mga salik o
tao pansamantala man o permanente; dahilang nakaiimpluwensiya
a. Hanapbuhay sa mga manggagawa sa
b. Paghanap ng ligtas na lugar pagpili ng bansang kanilang
c. Impluwensiya ng mga kamag-anak na pupuntahan at
nasa ibang bansa pangatuwiranan ito.
d. Pag-aaral
-Maliban sa mga ibinigay na halimbawa,
magbigay ng iba pang dahilan na naiisip
mo kung bakit pinipili ng mga tao na
lumipat ng lugar.
Ipaliwanag ang kahulugan ng mga
MMM. Pagtalakay sa sumusunod;
Konsepto at Kasanayan #  Migrasyon Suriin at pag-aralan ang mga datos at Ipabasa sa mga mag-aaral ang
2  Flow impormasyon tungkol sa naging tulang ang “Ang Maleta ni Mary
 Inflow/Immigration pandarayuhan ng mga manggagawang Jane”. Isa itong tulang inialay sa OFW
 Outflow/Emigration Pilipino sa daigdig na hinalaw mula sa na si Mary Jane Veloso na biktima ng
 Net Migration pag-aaral ng International Labor human at drug trafficking at
Organization. (p.221) nahatulan ng parusang kamatayan
sa Indonesia.

(https://emanzky88.wordpress.com/t
ag/migrasyon/)
NNN. Paglinang sa
kabihasaan Gabay na tanong para sa tulang
binasa;

1. Ano ang mensaheng nais


iparating ng gumawa ng tula
sa mga mambabasa?
2. Sa iyong palagay ano ang
nagtulak kay Mary Jane at sa
iba pang OFW na lisanin ang
bansa upang
makipagsapalaran sa ibang
bansa sa kabila ng panganib
at walang katiyakang
magandang hanapbuhay na
OOO. Paglalapat ng Aralin naghihintay sa kanila sa mga
pinupuntahang bansa?
Patunayan ang iyong sagot.

PPP. Paglalahat ng Aralin


QQQ. Pagtataya ng Aralin

RRR. Karagdagang
Gawain

XLIII. MgaTala
XLIV. Pagninilay
U. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa
pagtataya
V. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain
parasa remediation
W. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
X. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikasiyam na Linggo
S. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang ekonomiya
Pangnilalaman upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
Content Standards)
T. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
Pagganap pamumuhay.
(Performance Standards)
U. Mga Kasanayan sa 1.Naipapaliwanag ang epekto ng migrasyon sa aspektong panlipunan, pampolitika at pangkabuhayan
Pagkatuto 2. Nakabubuo ng angkop na hakbang sa pagtugon ng mga suliraning dulot ng migrasyon.
(Learning Competencies) AP10MIG-Iii-9
AP10MIG-Iii-10
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XLV. LAYUNIN Naiisa-isa ang iba’t ibang Nakapagtatala ng mga epekto ng Natatalakay sa pamamagitan ng
perspektibo at pananaw ukol sa migrasyon ayon sa aspektong pagsusuri papel ng mga isyung kalakip
migrasyon panlipunan, pampolitika at kabuhayan ng migarsyon.

XLVI. NILALAMAN Migrasyon


XLVII. KAGAMITANG
PANTURO
Q. Sanggunian
17. TG at LM, Teksbuk
18. LRMDC Portal
R. Iba pang
KagamitangPanturo Video clip mula sa News clippings tungkol sa nagaganap sa
www.youtube.com mga OFW
XLVIII. PAMAMARAAN
SSS. Balik-Aral Paguulat ng Suri-Realidad.
Ano ang pananaw nina Stephen Castle at
Mark Miller hinggil sa migrasyon?

TTT. Paghahabi sa Ipapanood sa mga mag-aaral ang


Layunin video na may pamagat na “Asian Article Analysis/reporting- Paghahati sa
klase sa walong (8) pangkat. Ang bawat
Immigrants to U.S. Now Surpass pangkat ay gagawa ng Comparison chart
Hispanics” mula sa paksa na ibinigay ng guro at iuulat
ang awtput sa harap ng klase.
(https://youtu.be/_ktxuJSSNqo) Article: The Pros and Cons of Migration
Oxford Economics
Gabay na Tanong para sa pinanood Research/www.embraceni.org
na video;
1. Batay sa pinanuod na video, Paksa Epekto
ano-ano ang mga dahilan na (Positive/Negative)
nagbigay-daan sa pagdami
Implikasyon sa
ng mga Asyanong
Bansang
nandarayuhan sa Estados
Pinuntahan (Host
Unidos?
Countries)
UUU. Pag-uugnay ng 2. Mayroon ka bang kakilala na
Implikasyon sa
halimbawa nandarayuhan sa Estados
Bansang
Unidos at nagtatag ng
Pinagmulan
kanyang sariling negosyo? Ano
(Origin Country)
sa iyong palagay ang naging Gawain 17. Case Analysis
dahilan ng tagumpay ng Suriin ang sumusunod na artikulo.
VVV. Pagtatalakay sa kanyang negosyo sa Amerika? Punan ang kasunod na diagram ng
konsepto at kasanayan mga alternatibong solusyon sa mga
suliraning kaakibat na nakatala sa
Epekto ng Migrasyon sa Aspetong Pulitikal, artikulo. Sagutin ang pamprosesong
-Talakayin ang teksto sa p. 225 na
Pangkabuhayan at Panlipunan. Mula sa mga tanong matapos itong basahin.
ipinapaliwanag ang
Comparison Chart/Article Analysis ang p.236
pangkalahatang obserbasyon
mga mag-aaral ay bubuuin ang
hinggil sa anyo ng migrasyon sa
Segmented Cycle at ipaliliwanag ang Pamprosesong mga Tanong
Pilipinas. 1. Bakit kinailangan ng mga bansa sa
nasabing chart sa buong klase.
Timog-Kanlurang Asya ang mga
manggagawa mula Timog at Timog-
Silangang Asya?
2. Bakit sa taong 1985 ay kinailangan
Gawain 15. Suriin mo! ang mga babaeng manggagawa
Basahin ang artikulo at sagutin ang sa rehiyong ito?
mga pamprosesong tanong. 3. Mayroon bang diskriminasiyong
nararanasan ang mga
Pamprosesong mga Tanong: manggagawang Asyano kung
1. Ano ang ibig sabihin ng ihahambing sa mga propesyunal
peminisasyon ng migrasyon? mula sa Europe at North America?
Ipaliwanag ang iyongsagot. 4. Ano ang nagiging masamang
2. Ayon sa artikulo, bakit mas marami bunga ng
PANGKABUHAYAN PAMPULITIKA
ang bilang ng kababaihan na pag-alis ng mga ‘skilled workers’ sa
dumarayo sa Hongkong, China, mga bansang pinagmumulan nito?
Singapore at maging Nepal? 5. Bakit sa kabila ng mga
3. Ano sa iyong palagay ang nararanasang pang-aabuso ng mga
implikasyon ng peminisasyon ng PANGLIPUNAN
manggagawa ay ninanais pa rin ng
migrasyon sa mga bansang iniwan mga ito na magtrabaho sa
ng mga migrante? Magbigay ng Kanlurang Asya? Ipaliwanag ang
halimbawa. iyong sagot.
6. Paano tinutugunan ng
pamahalaan ang pang-aabusong
nararanasan ng mga manggagawa
nito sa ibang bansa?
7. Sa konteksto ng Pilipinas, sapat ba
ang ginagawa ng pamahalaan
upang mabigyang seguridad ang
WWW. Pagtalakay sa mga manggagawa nito sa ibang
Konsepto at Kasanayan # bansa? Pangatuwiranan.
2

Gawain 18: D&D (Dyad Dapat)


Matapos mong malaman ang
mahahalagang konsepto tungkol sa
aralin, balikan ang map of
conceptual change at sagutan ng
iyong kapareha ang bahaging pinal.
p.239

XXX. Paglinang sa
kabihasaan
Gawain 19. Pasulat ng Critical
Analysis Paper
Sumulat ng isang Critical Paper
Analysis tungkol sa isyu na may
kinalaman sa isa sa mga ito:
globalisasyon, paggawa, at
Paano maaapektuhan ang isang bansa migrasyon.
ng pandarayuhan na nagaganap sa loob (Gamitin ang Rubrik sa Pagmamarka
at labas nito? Maari ba nitong baguhin para sa Analysis Paper sa p.243)
ang aspetong politikal, panlipunan at
YYY. Paglalapat ng ekonomiya ng isang bansa?
Aralin

Kung ikaw ay bibigyan ng


pagkakataong mangibang bansa
tatanggapin mo ba ito o hindi?
Ipaliwanag ang iyong sagot.

ZZZ. Paglalahat ng
Aralin

AAAA. Pagtataya ng
Aralin

BBBB. Karagdagang SUMMATIVE TEST


Gawain

Mungkahing Babasahin- Mula sa


artikulong “How Philippines can Reverse
Gawain 16. Suri-realidad (Takdang- Brain drain?”
Gawain) Source: ABS-CBN NEWS. How Philippines
Pagsasagawa ng can reverse Brain Drain?
pakikipanayam sa mga kamag-aral News.abs-cbn.com
na may kapamliya o kamag-anak na
nangingibang-bansa.
(Gamiting ang mga gabay na
tanong na nasa modyul p.231)

Pamprosesong mga Tanong


1. Ano ang iyong masasabi tungkol sa
gawain?
2. Magkakatutulad ba ang naging
reaksiyon ng mga anak na ang mga
magulang ay naghahanapbuhay sa
ibang bansa?
3. Pinatunayan ba nito na ang isyu ng
Migrasyon ay nararanasan ng
maraming Pilipino?
4. Batay sa inyong nakalap na mga
impormasyon, higit bang nakabubuti
o nakasasama sa pamilya ang
pangingibangbansa ng mga
magulang? 5. Nakikita mo ba ang
iyong sarili sa hinaharap bilang isang
manggagawa sa ibang bansa?
Ipaliwanag ang iyong sagot.

XLIX. MgaTala
L. Pagninilay
Y. Bilang ng mag-aaral
na nakakuhang 80%
sa pagtataya
Z. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
parasa remediation
AA. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
BB. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation

You might also like