You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12 PAMBANSANG

Pang-Araw-araw SETYEMBRE 05-09,


Paaralan: SEKUNDARYANG PAARALAN Baitang/Antas: GRADO 8 Markahan: UNA Petsa:
na 2022
NG STO. NIÑO 3RD
Tala sa
Pagtuturo DAHLIA, SUNFLOWER,
Guro: KRISTINE JOED C. MENDOZA Asignatura: FILIPINO Linggo: IKATLO Sek: SAMPAGUITA, ROSE,
CARNATION

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa
I. LAYUNIN paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A.Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikan sa panahon ng mga Katutubo, Espanyol at Hapon.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakabubuo ng isang makatotohanang proyektong panturismo.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa F8PB-Ia-c-22 F8PN-Ia-c-20 F8PT-Ia-c-19 F8PD-Ia-c-19 F8WG-Ia-c-17
Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat Naiuugnay ang mahahalagang Nahuhulaan ang mahahalagang Nabibigyang-kahulugan ang Nakikilala ang bugtong, Nagagamit ang
kasanayan kaisipang nakapaloob sa mga kaisipan at sagot sa mga mga talinghagang ginamit salawikain, sawikain o paghahambing sa pagbuo ng
karunungang-bayan sa mga karunungang-bayang napakinggan. kasabihan na ginamit sa alinman sa bugtong,
napanood na pelikula o salawikain, sawikain o
pangyayari sa tunay na buhay sa
programang pantelebisyon. kasabihan.
kasalukuyan.

II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
KARUNUNGANG BAYAN: KARUNUNGANG BAYAN: KARUNUNGANG BAYAN: KARUNUNGANG BAYAN: KARUNUNGANG BAYAN:
SALAWIKAIN, SAWIKAIN AT SALAWIKAIN, SAWIKAIN AT SALAWIKAIN, SAWIKAIN AT SALAWIKAIN, SAWIKAIN AT SALAWIKAIN, SAWIKAIN AT
KASABIHAN KASABIHAN KASABIHAN KASABIHAN KASABIHAN
III. KAGAMITANG
PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
FILIPINO 8: PINAGYAMANG FILIPINO 8: PINAGYAMANG WIKA FILIPINO 8: PINAGYAMANG FILIPINO 8: PINAGYAMANG FILIPINO 8: PINAGYAMANG
1. Gabay ng Guro WIKA AT PANITIKAN, MODYUL AT PANITIKAN, MODYUL SA WIKA AT PANITIKAN, WIKA AT PANITIKAN, WIKA AT PANITIKAN,
SA FILIPINO FILIPINO MODYUL SA FILIPINO MODYUL SA FILIPINO MODYUL SA FILIPINO
FILIPINO 8: PINAGYAMANG FILIPINO 8: PINAGYAMANG WIKA FILIPINO 8: PINAGYAMANG FILIPINO 8: PINAGYAMANG FILIPINO 8: PINAGYAMANG
2. Kagamitang Pang-Mag-
WIKA AT PANITIKAN, MODYUL AT PANITIKAN, MODYUL SA WIKA AT PANITIKAN, WIKA AT PANITIKAN, WIKA AT PANITIKAN,
aaral
SA FILIPINO FILIPINO MODYUL SA FILIPINO MODYUL SA FILIPINO MODYUL SA FILIPINO
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

FILIPINO 8: PINAGYAMANG FILIPINO 8: PINAGYAMANG WIKA FILIPINO 8: PINAGYAMANG FILIPINO 8: PINAGYAMANG FILIPINO 8: PINAGYAMANG
WIKA AT PANITIKAN, MODYUL AT PANITIKAN, MODYUL SA WIKA AT PANITIKAN, WIKA AT PANITIKAN, WIKA AT PANITIKAN,
3. Teksbuk MODYUL SA FILIPINO MODYUL SA FILIPINO
SA FILIPINO FILIPINO MODYUL SA FILIPINO

https://www.youtube.com/watch? https://www.youtube.com/ wala wala


4. Karagdagang Kagamitan mula
v=Y5M8c1zTtvQ watch?v=Y5M8c1zTtvQ
sa Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Laptop, telebisyon, internet, yeso, Laptop, telebisyon, internet, yeso, Laptop, telebisyon, internet, Laptop, telebisyon, internet, Laptop, telebisyon, internet,
Panturo pisara pisara yeso, pisara yeso, pisara yeso, pisara
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
IV. PAMAMARAAN assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.

A. Balik-aral sa Nakaraang Pagbabalik aral sa mga Bakit nga ba mahalagang malaman Ang paraan ng pagsulat at Natalakay ang panitikang Karunungang-bayan
Aralin o Pagsisimula ng katangian ng karunungang bayan ang wika at panitikan ng ating paano nga ba lumaganap ang pilipino na nagbigay daan  Sawikain
Bagong Aralin bansa? ating panitikan noon? upang lubos na maunawaan  Salawikain
ang ating kasarinlan. Kasabihan
B. Paghahabi sa Layunin ng Natutukoy ang mahahalagang Tulad nang natutunan ninyo noong Nagbigay ng halimbawa sa
Aralin kaisipang nakapaloob sa kayo ay nasa ikapitong baitang, panitikang Pilipino ng ating mga
karunungang-bayang tinalakay. mahalagang bahagi ng ating katutubo at nasabi ang wala wala
pagkapilipino ang pagkatuto sa kuwentong bayan na siyang
sariling wika at panitikan. bibigyan natin ng tuon.
C. Pag-uugnay ng Halimbawa Panonood ng isang palabas na Mula ikapitong baitang ay
sa Bagong Aralin binuo ng DepEd TV noong nakapagbibigay na nang
panahon ng pandemya upang kaalaman ang mga guro sa
lubos na maunawaan ang ating imyo ng dagdag impormasyon
talakayan. sa paraan pasalita na siyang
nagagamit sa pang-araw-araw wala wala
na buhay. Kawangis ito ng
pagpapaunlad ng panitikan
noong unang panahon.

D. Pagtalakay ng Bagong Makikita na mayabong ang Karunungang-Bayan


Konsepto at Paglalahad ng panitikang Pilipino na siyang  Sawikain
Bagong Kasanayan #1 magbibigay daan sa pagkatuto sa wala wala
 Salawikain
mga kinakailangang kasanayan.  Kasabihan
E. Pagtalakay ng Bagong Panitikang Pilipino Sa Panahon Ng Kahulugan ng mga sumusunod Kahulugan ng mga sumusunod wala
Konsepto at Paglalahad ng Katutubo  SALAWIKAIN /  SALAWIKAIN /
Bagong Kasanayan #2 - Ano nga ba ang panitikan PROVERBS PROVERBS
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

natin noon? Halika’t ating


balikan
Makikita sa larawan ang patuloy na
pagreserba ng kanilang kultura sa
makabagong bihis ng mundo.
 SAWIKAIN / IDIOMS  SAWIKAIN / IDIOMS
KASABIHAN / SAYING KASABIHAN / SAYING

F. Paglinang sa Kabihasaan Ang paggamit ng alpabeto na dati’y PANGKATANG GAWAIN


(Tungo sa Formative baybayin. Panuto: Ang bawat pangkat ay
Assessment) - Paraan ng pagsulat bubunot ng bilang na
Paano ito napalawak? ipaliliwanag sa harapan upang
makakuha ng puntos.
1. Ang lumalakad nang
mabagal,
Kung matinik ay mababaw. Lingguhang pagsusulit
Ang lumalakad nang (idinikit ang sample ng
matulin, pagsusulit)
Kung matinik ay malalim.
2. Kung ano ang itinanim,
Iyon din ang aanihin.
3. Pag may hirap,
May ginhawa.
Pagkapawi ng ulap,
Lumilitaw ang liwanag.
G. Paglalapat ng Aralin sa Maglabas ng kahit anong
Pang-Araw-araw na Buhay kagamitan sa pagsulat at
obserbahan kung ito ba ay
nagbibigay ng malaking tulong sa
Ito ay nagsisilbing gabay sa
atin sa panahon ngayon. Kung wala
mga sinaunang pilipino.
gagamit tayo ng mga sinaunang
kagamitan, sa tingin ninyo tayo ba
ay aasenso/mapagyayabong ba
natin ang mga ito?
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

H. Paglalahat ng Aralin Wika: Dalawang Uri ng


Paghahambing
1. Paghahambing na
magkatulad
2. Paghahambing na di- wala wala
magkatulad

I. Pagtataya ng Aralin Ano ang maiaambag mo sa ating Pagkakaiba ng Paghahambing wala Pagwawasto ng pagsusulit
panitikan?
J. Karagdagang Gawain para Kasunduan: basahin sa bahay ang Kasunduan: basahin sa bahay
Kasunduan: maghanda para sa
sa Takdang-Aralin at mga SLM para maging handa sa ang mga SLM para maging wala
lingguhang pagsusulit
Remediation ating talakayan. handa sa ating talakayan.
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

____Natapos ang ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang ____Natapos ang ____Natapos ang
V. MGA TALA aralin/gawain at maaari nang at maaari nang magpatuloy sa aralin/gawain at maaari nang aralin/gawain at maaari nang aralin/gawain at maaari
magpatuloy sa mga susunod mga susunod na aralin. magpatuloy sa mga susunod magpatuloy sa mga susunod nang magpatuloy sa mga
na aralin. na aralin. na aralin. susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa kakulangan sa oras. aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang
dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari. aralin dahil sa integrasyon aralin dahil sa integrasyon aralin dahil sa integrasyon
napapanahong mga ng mga napapanahong mga ng mga napapanahong mga ng mga napapanahong
pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin pangyayari. pangyayari. mga pangyayari.
dahil napakaraming ideya ang
____Hindi natapos ang aralin gustong ibahagi ng mga mag- ____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang
dahil napakaraming ideya ang aaral patungkol sa paksang aralin dahil napakaraming aralin dahil napakaraming aralin dahil napakaraming
gustong ibahagi ng mga mag- pinag-aaralan. ideya ang gustong ibahagi ideya ang gustong ibahagi ideya ang gustong ibahagi
aaral patungkol sa paksang ng mga mag-aaral patungkol ng mga mag-aaral patungkol ng mga mag-aaral
pinag-aaralan. _____ Hindi natapos ang aralin sa paksang pinag-aaralan. sa paksang pinag-aaralan. patungkol sa paksang
dahil sa pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang pagkaantala/pagsuspindi sa mga _____ Hindi natapos ang _____ Hindi natapos ang
aralin dahil sa klase dulot ng mga gawaing aralin dahil sa aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang
pagkaantala/pagsuspindi sa pang-eskwela/ mga sakuna/ pagkaantala/pagsuspindi sa pagkaantala/pagsuspindi sa aralin dahil sa
mga klase dulot ng mga pagliban ng gurong nagtuturo. mga klase dulot ng mga mga klase dulot ng mga pagkaantala/pagsuspindi sa
gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga mga klase dulot ng mga
sakuna/ pagliban ng gurong Iba pang mga Tala: sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong gawaing pang-eskwela/
nagtuturo. nagtuturo. nagtuturo. mga sakuna/ pagliban ng
gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala:

Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang
VI. PAGNINILAY sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

gawain para sa remediation


C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang ___ _sama-samang ___ _sama-samang
____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share pagkatuto pagkatuto pagkatuto
____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
talakayan talakayan ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang
____malayang talakayan ____malayang talakayan talakayan talakayan talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto learning
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____replektibong
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video pagkatuto
____Integrative learning ____Integrative learning _____Powerpoint _____Powerpoint ____ paggawa ng poster
(integrating current issues) (integrating current issues) Presentation Presentation ____pagpapakita ng video
____Pagrereport /gallery ____Pagrereport /gallery walk ____Integrative learning ____Integrative learning _____Powerpoint
walk ____Problem-based learning (integrating current issues) (integrating current issues) Presentation
E. Alin sa mga estratehiya ng
____Problem-based learning _____Peer Learning ____Pagrereport /gallery ____Pagrereport /gallery ____Integrative learning
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong? _____Peer Learning ____Games walk walk (integrating current issues)
____Games ____Realias/models ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Pagrereport /gallery
____Realias/models ____KWL Technique _____Peer Learning _____Peer Learning walk
____KWL Technique ____Quiz Bee ____Games ____Games ____Problem-based
____Quiz Bee Iba pang Istratehiya sa ____Realias/models ____Realias/models learning
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________ ____KWL Technique ____KWL Technique _____Peer Learning
pagtuturo:______________ ___________________________ ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Games
________________________ ___ Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa ____Realias/models
______ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ ____KWL Technique
_______________________ _______________________ ____Quiz Bee
_______ _______ Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:_____________
_
_____________________
_________
Pagkakaroon ng malakas na
F. Anong suliranin ang aking Pagkakaroon ng malakas na Pagkakaroon ng malakas na internet Pagkakaroon ng malakas na Pagkakaroon ng malakas na
internet connection na
naranasan na masosolusyunan internet connection na connection na nakatutulong sa mas internet connection na internet connection na
nakatutulong sa mas mabilis
sa tulong ng aking punongguro nakatutulong sa mas mabilis na mabilis na pagkatuto ng mga mag- nakatutulong sa mas mabilis na nakatutulong sa mas mabilis na
at supervisor? na pagkatuto ng mga mag-
pagkatuto ng mga mag-aaral. aaral. pagkatuto ng mga mag-aaral. pagkatuto ng mga mag-aaral.
aaral.
G. Anong kagamitang panturo ang Paggamit ng makabagong Paggamit ng makabagong Paggamit ng makabagong Paggamit ng makabagong Paggamit ng makabagong
aking nadibuho na nais kong teknolohiya sa pagtuturo tulad ng teknolohiya sa pagtuturo tulad ng teknolohiya sa pagtuturo tulad teknolohiya sa pagtuturo tulad teknolohiya sa pagtuturo tulad
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

ibahagi sa mga kapwa ko


guro?
laptop at telebisyon. laptop at telebisyon. ng laptop at telebisyon. ng laptop at telebisyon. ng laptop at telebisyon.

Inihanda ni: Natunghayan:

KRISTINE JOED C. MENDOZA ESTRELITA B. ORTIZ


Guro, Filipino 8 s Punong-guro, Mataas na Paaralan ng Sto. Niño 3rd

You might also like