You are on page 1of 11

POTIA NATIONAL HIGH Grade

School: SCHOOL Level: GRADE 10 A


DETAILED Learning
LESSON PLAN Practice Teacher: JINA DELA CRUZ Area: FILIPINO
Teaching Dates April 27, 2022 4TH
Quarter:
and Time: 11:00 – 12:00 AM QUARTER

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa


Pangnilalaman nobelang El Filibusterismo bilang isang obra maestrang pampanitikan

B. Pamantayan sa Nakabubuo ng komik strip ng may kaugnayan sa paksa.


Pagganap

C.Mga Kasanayan sa Nabibigyang kahulugan ang mahihirap na salita, kabilang ang mga
pagkatuto: terminong ginamit sa panunuring pampanitikan ( F10PT-IIf-74)

a. Naiaayos ang mga gulo-gulong titik ipang mabuo ang mga salita na
makapagbibigay-kahulugan sa mga piling salita na mahirap unawain
sa teksto.
b. Nakabubuo ng mga paraan ng paglalahad ng mga pangangatwiran
c. Nakagagawa ng komik istrip tungkol sa paksang pangangatwiran
nang di nakasusugat ng kapwa.

II. NILALAMAN El Filibusterismo

Kabanata 2: Sa Ilalim ng Kubyerta


KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian MELCS

1.Mga Pahina sa 162


gabay ng Guro
2. Mga pahina sa 10-14
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3 .Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B.Iba pang Laptop, tv ,aklat
Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik-Aral sa Maaliwas na umaga mga mag-aaral! Magandang umaga po
nakaraang aralin at/o guro!
pagsisimula ng Tumayo ang lahat at manalangin muna tayo.
bagong Aralin.
Sa Ngalan ng Ama, Anak at ng Espiritu AMEN!
Santo,AMEN!

Bago umupo pakiayos ang mga upuan at paki


pulot ang mga kalat kung mayroon. Opo ma’am.

Sino ang lumiban sa klase? Wala po ma’am.

Maganda naman kung wala.

Bago tayo magsimula sa ating bagong aralin


ay may ipapakita muna akong larawan at
tukuyin niyo kung ano ang ipinapahiwatig nito.

Ano ang ginagawa bata na nasa larawan?

Ma’am ang bata po ay


nakikinig sa guro!

Tama! Kaya habang nagsasalita ang guro


kayo ay makinig ng maayos!

Nagtataas po ng kamay
guro!

Ano naman iyan?

Mahusay! Kapag may gustong tanungin o


sabihin itaas ang kanang kamay.

Ma’am tumutulong po sa
Ano naman ang ipapahiwatig niyan? mga gawain.
Tama! Kung may gawain ay dapat kayong Opo guro!
makilahok at tumulong sa gawain. Ang lahat
ng iyan ay ang gusto kong gawin niyo sa loob
ng ating klase. Naintindihan ba?

Ngayon ay magkakaroon muna tayo ng balik-


tanaw sa nakaraan nating pagtalakay,
magtatawag ako ng boluntaryong mag-aaral
upang pumunta dito sa harap at sagutin ang
mga nandito

Panuto: Piliin sa hanay B ang kahulugan ng


bawat elemento ng nobela mula sa hanay A.

Kahulugan 1.C
Elemento
1.Tagpuan a.Pagkakasunod-
sunod ng mga
pangyayari sa
nobela
2.F

2.Tauhan b.diyalogong
ginamit sa
nobela 3.G

3.Pananaw c.lugar at
panahon ng mga 4. H
pinangyarihan
4.Tema d.nagbibigay
kulay sa
pangyayari 5.A
5.Banghay e.nagbibigay ng
mas malalim na
kahulugan sa
tao, bagay at 6.D
pangyayarihan
6.Damdamin f.nagpapagalaw
at nagbibigay 7.I
buhay sa nobela
7.Pamamaraa g.panauhang
n ginamit ng may- 8.B
akda
8.Pananalita h.paksang-
dIwang
binibigyan ng diin 9.E
sa nobela
9.Simbolismo i. istilo ng
manunulat

Magaling! Talaga namang nakikinig kayo sa


ating nakaraang talakayan.
Ma’am tauhan, Tagpuan
Ulitin natin ang mga elemento ng nobela ay?
Pananaw

Tema

Banghay

Damdamin

Pamamaraan

Pananalita

Simbolismo.

B. Paghahabi sa Isaayos ang mga ginulong titik upang mabuo


Layunin ng Aralin ang kahulugan ng mga salitang may
salungguhit sa pangungusap .Isulat sa
patlang ang tamang sagot.

____1. Si Padre Florentino ay


pinagpupugayan ng bawat bumabati sa
kanya.

i g p a Pagbati
b t a

____2. Kinakailangang mag-ambag ang


bawat eskuwela upang maipagpatuloy nila
ang panukalang Akademya ng Wikang
Kastila.

Y a b
abuloy
u l o

___3. Nag-alala si Padre Florentino na baka


isipin ng tao sa itaas ng kubyerta na ayaw
niyang makihalubilo sa kanila.

K m i a
makisama
a a m s

___4. Kahit na may kasinthan na si Padre


Florentino ay umiral pa rin ang kagustuhan ng
ina na maging pari siya.

a i m a Namayani

n a n y

___ 5. Patuloy ang takbuhan ng mga bata at


hindi alintana ang ingay ng makina ng barko.

a s n
pansin
p n i

C.Pag-uugnay ng mga Kilalanin natin ang mga tauhan sa kabanata 2:


halimbawa sa bagong
aralin. Simoun

Isagani
Padre Florentino

Basilio

D. Pagtalakay sa Panoorin at pakinggan ng mabuti ang


bagong konsepto at kabanata 2 ng El Filbusterismo: Sa Ilallim ng
paglalahat ng bagong Kubyerta
kasanayan #1
Pagkatapos manood;

Panuto: Mayroon akong surpresa, bawat isa


sa inyo ay bubunot ng mga hugis at kung ano
ang numero ng hugis na nabunot ay siyang
sasagutan.

1.Ano ang layunin ni Basilio at siya ay Upang tignan ang mga


pupunta sa bayan ng San Diego? papaupahang bahay nito.

2.Ano hinala ni Basilio at pinapunta siya ni Para may pagkakataon


Kapitan Tiago sa kanya sa San Diego? siyang humithit ng opyo o
ang ipinagbabawal na
gamot.

3.Bakit naniniwala si Isagani na matutuloy ang Ma’am dahil po may


itinatag na akademya ng Wikang Kastila? inaasahan siyang tutulong
upang maitatag ang
akademya ng wikang
kastila.

4.Bakit nasabing ang bayan ni Basilio ay Dahil walang bumibili ng


mahirap? alahas.

5.Bakit napahanga nina Isagani at Basilio si Dahil sa kanyang galing


Simoun sa kanilang pag-uusap. sa pagpapahayag o
pagtatanggol sa lugar nila
na kung saan minamaliit
ni Simoun dahil sa sinabi
niya na mahirap ang
bayan.

6.Ilahad kung paano naging pari si Padre Pinilit siya ng kanyang ina
Florentino. na magpari dahil ang
kanyang ina ay isang
palasimbahin na kahit
ayaw naman ni Padre
Florentino.

7.Sa ating lipunan, ano ang isinasagisag ng


Ma’am mga taong nasa
ilalim ng kubyerta?
mababa ang antas ng
pamumuhay.

E. Pagtalakay sa Bilang isang kabataan, ano ang gagawin Ma’am hayaan nalang po.
bagong konsepto at ninyo kung kayo ay pinaparinggan ng mga
paglalahat ng bagong salitang masasakit, ano ang gagawin mo?
kasanayan #2
Ano pa? Kausapin po ng maayos
ang tao na nagsalita ng
masakit, at subukang
ayusin ang hindi
pagkakaunawaan.

Tama! Dapat ay huwag nating dagdagan o


sumbatan ng mas masakit pa na salita.

F. Paglinang sa Gumawa ng isang komik strip na nagpapakita


Kabisaan ng tamang pangangatwiran na hindi
nakakasakit sa kapwa.
( Tungo sa Formative
Assessment)
(mamimili ng magbabahagi)

Pamantayan sa Pagmamarka:

Nilalaman – 10 puntos

Pagkamalikhain - 5 puntos

Kaugnayan sa paksa -10 puntos.

Kalinisan - 5 puntos

Kabuuan: 30 pts.
G. Paglalapat ng aralin Sa panahon ngayon, napapansin o naririnig
sa pang-araw-araw na natin ang bangayan ng mga mambabatas at
buhay mga nanunungkulan sa pamahalaan, maging
ang mga tumatakbo sa pulitika.

Diba kadalasan ay inaakusahan nila ang


isang tao, pinaparinggan ng maanghang na Opo ma’am.
salita na kadalasan ay hindi umaakma? At
ung iba naman ay nakikipagbangayan na rin
at nagkakapalitan na ng mga masasakit na
salita.

Makatwiran ba iyon? Hindi po.

Paano ninyo ito itatama? Ma’am sa pamamagitan


po ng pakikipag-usap ng
maayos kapag may isyu o
problema sa isang tao .
Tama! Dapat ay idaan natin sa tamang
pangangatwiran upang maiwasan natin ang
makasakit sa kapwa.

H. Paglalahat ng Bilang kabuuan ng ating aralin ay magbigay


Aralin ng ideya sa pahayag mula sa nobela.

“at kapag ang tubig ay pinainit at naging Ang pagtitiis o pagtitimpi


singaw, iyon ay maaring lumawak tulad ng ay may hangganan at ang
dagat na handing magwasak at pumatay”. mga taong mabait kapag
napunuhan ay maaaring
Magaling! makasakit ng damdamin
ng kapwa.

I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng tamang sagot upang mabuo


ang diwa ng bawat pangungusap. Isulat ang
sagot sa patlang bago ang bilang.
___1. Ang tunay na dahilan kung bakit
pinapunta ni Kapitan Tiago sa Basilio sa San
Diego ay upang ______.

a. Maningil sa mga paupahan


b. Makapamasyal sa Maynila
c. Makahithit ng opyo
d. Mabisita si Maria Clara

___2. Umamin si ____ na may droga noong


kapanahunan nila subalit hindi nila ito
iniintindi.

a. kapitan Tiago
b. Kapitan Basilio
c. Kapitan ng barko
d. Kapitan Tinong

___3. Ayon kay Isagani ang tanging


kapintasan ni Paulita ay _____.

a. Ang kanyang kadaldalan


b. Ang pagiging mayaman
c. Ang pagkakaroon ng tiyahin na lagging
kasama
d. Ang pagiging pansinin

___4.Ayon kay Isagani, ang maaaring sumira


sa isang maunlad na bayan ay ang tubig ___.

a. Dagat
b. Apoy
c. Lupa
d. Hangin

___5. Ayon kay Simoun, ang isang bayan ay


maralita kapag ang ____ ay isang Indio.

a. Kapitan heneral
b. Kalihim
c. Kura paroko
d. Kawani

___6. Si ____ ay naging pari hindi lamang sa


kagustuhan ng kanyang ina.

a. Padre Salvi
b. Padre Camorra
c. Padre Florentino
d. Padre Irene

__7. Labis-labis ang paninira ni ___ kay


Simoun kapag nakatalikod at kapag
nakaharap ay labis naming pumupuri sa
mangangalakal.

a. Padre Camorra
b. Padre Irene
c. Ben Zayb
d. Padre Salvi

__ 8. Ang ina ni Padre Florentino ay namatay


nang maligaya matapos na makapagmisa ang
kanyang anak sa ___.

a. Unang pagkakataon
b. Ikalawang pagkakataon
c. Ikatlong pagkakataon
d. Ikaapat na pagkakataon

___ 9. Dahil sa takot na maranasan ang mga


pangyayari noong taong ____ ay ipinasya ni
Padre Florentino na tumiwalag sa pagkapari
at mamuhay bilang isang karaniwang
mamamayan.

a. 1871
b. 1872
c. 1874
d. 1875

___10. Ayaw paakyatin ni Padre Florentino si


Isagani sa ibabaw ng kubyerta upang
maiwasan ____.

a. Si Doña Victorina
b. Ang kapitan ng barko
c. Si Simoun
d. Si Padre Salvi

J. Karagdagang Basahin ang ikatlong kabanata ng El


gawain para sa Filibusterismo: Mga Alamat, pahina 18-20
takdang-aralin at
remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
Inihanda ni:

DELA CRUZ,JINA L.

Student Teacher

Iniwasto ni:

MARIBEL MENENDEZ-DONGLAY
Cooperating Teacher

You might also like