You are on page 1of 5

GRADE 1 to 12 Paaralan Sinusa Integrated School Baitang/Antas 9

DAILY LESSON LOG DepEd

1964
Guro Annie P. Colina Asignatura FILIPINO
(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo Petsa at Oras ng Pagtuturo November 7-11, 2022 Markahan IKALAWA

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga piling akdang tradisyonal ng Silangang Asya
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakasusulat ng sariling akda na nagpapakita ng pagpapahalaga sa pagiging isang Asyano
Nasusuri ang tono ng Nasusuri ang pagkakaiba at Nabibigyang kahulugan ang Naisusulat ang payak na tanka
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto pagbigkas ng pagkakatulad ng estilo matatalinghagang at haiku sa tamang anyo
Isulat ang code ng bawat napakinggang tanka at ngpagbuo ng tanka at haiku mahahalagang salitang ginamit at sukat
kasanayan. haiku (F9PN-IIa-b-45). F9PB-IIa-b-45 sa tanka at haiku F9PU-IIa-b-47
F9PT-IIa-b-45
II. NILALAMAN Tono ng Pagbigkas ng Paghahambing sa Estilo Matatalinghagang Salita Pagsulat ng Tanka at Haiku
Tanka at Haiku sa Pagbuo ng Tanka at na Ginamit sa Tanka at Haiku
Haiku
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula SLM – Modyul 1 SLM – Modyul 1 SLM – Modyul 1 SLM – Modyul 1
sa portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
Basahin Drill Maikling Pagsusulit Magbigay ng sariling
paglalarawan kung paano
1. Pupunta ka sa silid- masasabi na ang tanka at ang
aralan. haiku ay nasa tamang anyo at
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o
2. Pupunta ka sa silid- sukat ang pagkakasulat nito.
pagsisimula ng bagong aralin
aralan?
3. Pupunta ka sa silid-
aralan!

Paglalahad ng guro sa Paglalahad ng guro sa Paglalahad ng guro sa Paglalahad ng guro sa


B. Paghahabi sa layunin ng aralin
layunin/tunguhin ng layunin/tunguhin ng aralin layunin/tunguhin ng aralin para layunin/tunguhin ng aralin
aralin para sa isang oras para sa isang oras na sa isang oras na pagtalakay. para sa isang oras na
na pagtalakay. pagtalakay. pagtalakay.
Tanka Basahin: Balat-sibuyas – Sensitibo,
Ang kabataan madaling makaramdam
Ay pag-asa ng bayan Tanka ni Ki no Tomonori Agaw-buhay – Malapit nang
Dapat ingatan mamatay
Di binabalewala Haiku ni Basho Luha ng buwaya – Hindi totoo
Upang may mapapala Isinalin sa Filipino ni Vilma ang pag-iyak
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa C. Ambat Nagdidilang angel – Naging
bagong aralin Haiku totoo ang sinalita
Ang kagubatan Ahas-bahay – Hindi mabuting
Dapat ay protektahan kasambahay
Dapat ingatan
Anak-dalita – Mahirap na tao,
pulubi
Bahag ang buntot – Duwag
Pangkatang Pagbasa Video Clip tungkol sa Basahin at unawain ang haiku Pangkatang Gawain
A1 Tanka at Haiku at tanka. Pagkatapos, sagutin
1. Totoo? Maganda ang kasunod na mga tanong. Sumulat ng sariling tanka at
siya? haiku batay sa sumusunod na
2. Totoo! Maganda siya. 1. Haiku mga imahe. Iugnay sa iyong
3. Magagaling? Sila? Ni Natsume Soseki sariling karanasan at bigyan ito
4. Magagaling sila. 2. Haiku ng angkop na pamagat
A2 Ni Bashe
5. May bisita tayo 3. Tanaga
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto bukas? Tag-init
at paglalahad ng bagong 6. May bisita tayo Ni Ildefonso Santos
kasanayan # 1 bukas. 4. Tanaga
7.Ikaw ang may-sala sa Katapusan ng Aking
nangyari? Paglalakbay
8. Ikaw ang may-sala sa Ni Oshikachi Mitsune
nangyari. Isinalin ni M.O. Jocson
1. Ano ang pagkakatulad Pagbuo ng Konsepto Video clip tungkol sa
ng mga pahayag sa A1 tungkol sa napanood na konotasyon at denotasyon
at A2? Ng mga pahayag video clip
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto
sa B1 at B2?
at paglalahad ng bagong
2. Paano naman
kasanayan # 2
nagkakaiba ang mga
pahayag sa A1 at A2?
Ng mga B1 at B2?
Tukuyin ang wastong Bumuo ng isang tula A. Iguhit ang denotasyon at
tono ng bawat pahayag tungkol sa naging karanasan konotasyong kahulugan ng
batay sa layunin nito. o napansin mo sa panahon sumusunod na mga pahayag
Maaaring gamitin ang ng paglaganap ng COVID idyoma.
bilang 1 sa mababa, 19 sa buong mundo. Pumili
bilang 2 sa katamtaman, lamang ng alinman sa tanka 1. Balat-kalabaw
at bilang 3 sa mataas. o haiku. 2. Mapaglubid ng buhangin
3. Nagbibilang ng poste
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo Subject Integration:
sa Formative Assessment 3) Science & Arpan
B. Hanapin sa loob ng tanka at
1. Ano ang virus na haiku ang mga
lumaganap at kailan ba matatalanghagang ginamit nito.
nagsimula ang paglaganap Isulat at bigyan ng paliwanag.
nito sa bansa?
2. Ano-ano ang naging
epekto nito sa ating bansa?
3. Paano ba ito maiiwasan?
Bakit mahalagang
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
ayusin natin ang tono ng
araw-araw na buhay
ating pananalita?
Tono / Intonasyon - Ang tanka a may limang (5) Madalas ginagamitan ng mga
Ang pagtaas at pagbaba taludtod, may ayos na 5-7- matatalinghagang salita ang
ng tinig na maaaring 5-7-7 at binubuo ng mga tanka at haiku upang
makapagpasigla, tatlumpu’t isang pantig. mabigyan kasiningan,
makapagpahayag ng Bawat tanka ay nakakapukaw ng damdamin at
iba’t ibang damdamin, nagpapahayag ng emosyon emosyon ayon sa nais na
makapagbigay o kaisipan. ipabatidna mensahe at
kahulugan, at damdamin ng tula. Kaya
makapagpahina ng Ang haiku ay mas pinaikli mahalagang angkop ang
usapan upang higit na pa sa tanka. May matatalinghagang gagamitin
maging mabisa ang labimpitong bilang ang upang hindi maligaw sa
H. Paglalahat ng Aralin ating pakikipag-usap sa pantig na may tatlong pagpapakahulugan ang mga
kapuwa. taludtod. Maaaring ang hati mambabasa o tagapakinig ng
ng pantig sa mga taludtod mga likhang sining na ito.
ay: 5-7-5 o maaaring
magkapalit-palit din na ang
kabuuan ng pantig ay
labimpito pa rin. Ang
paksang ginagamit sa haiku
ay tungkol sa kalikasan at sa
pag-ibig.

I. Pagtataya ng Aralin Masining na Pagbigkas Pagsusulit Maikling Pagsusulit


Maghanap ng mga Sumulat ng isang (1) tanka at
babasahin na may tanka isang (1) haiku. Siguraduhing
at haiku. Suriin ang tono may matatalinghagang salitang
ng pagbigkas ng salitang nagamit ang mga ito. Bigyan
J. Karagdagang Gawain para sa ginamit at ang ng paliwanag ang
takdang-aralin at remediation kahulugan nito sa aktwal matatalinghagang salitang
na gamit sa akda. ginamit sa loob nito ayon sa
Mahalagang makatala kahulugan at mensahe ng
ng 3 hanggang 5 salita inyong tula. Isulat ang iyong
sa bawat akda. sagot sa sagutang papel.
V. MGA TALA (Remarks)
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. What difficulties did I encounter which my principal
or supervisor can help me solve?
G. What innovation or localized materials did I
use/discover which I wish to share with other
teachers?

Inihanda ni Iniwasto ni

ANNIE P. COLINA JUJIE A. BUENBRAZO


GURO ESP-1

You might also like