You are on page 1of 6

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO NG FILIPINO

GRADES 1 to 12 Paaralan Mariveles NHS- Poblacion Antas 10


Pang-araw-araw na Guro CHARMS R. MORALES Asignatura Filipino
Tala Petsa/Oras November 7-11, 2022 Markahan Ikalawa
Sa Pagtuturo - DLL

Lunes: Martes: Miyerkules: Huwebes: Biyernes:


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Aralin Blg. 1
B. Pamantayan sa Pagganap Pagbuo ng sariling suring-basa ng mitolohiya. (Performance Task)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto *Nakapagbabalik-aral sa Natatalakay ang nilalaman ng Nakabubuo ng Nakabubuo ng sariling
(Isulat and code ng bawat tulong ng mga larawang akdang “Sina Thor at Loki sa sistematikong panunuri sa suring-basa gamit ang
kasanayan) may kaugnayan sa mga Lupain ng mga Higante” mitolohiyang napanood. mitolohiyang “Cupid at
nagdaang aralin ng Unang Psyche”
Markarahan. (F10PD-IIa-b-69)
PERFORMANCE
*Nailalahad ang mga Naisasama ang salita sa TASK 1
pangunahing paksa at ideya iba pang salita upang
batay sa usapan ng mga makabuo ng iba pang
tauhan. kahulugan (collocation).
(F10PN-IIa-b-71)
(F10PT-IIa-b-71)
II. NILALAMAN Modyul, TV Modyul, TV
1. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning Construction paper, FILIPINO 10, Modyul.
Resource Learning materials
Iba pang kagamitang (Cartolina, Construction
Panturo paper, mga larawan)
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Palaro! Naghanda ang guro ng mga Natatalakay ang
at/o pagsisimula ng bagong Babae Vs Lalake diyalogo kung saan tutukuyin mahahlagnag pangyayari
aralin naman ang paksa at ideay ng sa akdang “Sina Thor at
Panuto: Narito ang 10 palitang usapan kasama sa Loki sa Lupain ng mga
larawan na may kaugnayan pagtukoy ang tagapagpadala ta Higante” sa pamamagitan
sa dating aralin. Tig-5 tagatanggap ng mensahe. ng larawan ng tauhan at
bawat pangkat. Tutukuyin pangyayari.
lamang ang larawan kung
saan kaugnay na aralin ito.

Ang may pinakamaraming


puntos ang magkakamit ng
panalo.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Natutukoy ang pangunahing Matapos ang nagdaang Nabibigyang- pokus ang
paksa o ideya sa isang pagbabasa, ipanonood sa mga layunin sa pamamagitan
usapan sa pagitan ng mag-aaral ang buod ng akda ng pagtalakay nito gamit
dalawang tao, mahalagang ang tradistional learning
mula sa Iceland “Sina Thor at
matukoy ang tagapagpadala materials
at tagatanggap ng mensahe Loki sa Lupain ng mga
Higante” (Cartolina)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa “Hindi ka ba papasok Alina muna at kilalanin ang Mahalagang nauunawaan
sa bagong aralin ngayon?” wika ni Joseph kay mga pangunahing tauhan sa ng mga mag-aaral ang
Nena habang kausap ito sa tulong ng larawan na ipakikita pagkakaiba ng mitolohiya
telepono. “Hindi ako papasok sa Tv sa pamamagitan ng otg. sa ibang anyo ng
kasi masama ang aking panitikan at natatangi
pakiramdam.” Matamlay na nitong katangian bilang
sumbat ng dalaga. panitikan. Sa
pagkakataong ito, muling
Tagapagdala-si Joseph ibabahagi ng guro ang
Tagatanggap-si Nena kahulugan ng mitolohiy

D. Pagtatalakay ng bagong Naipaliliwanag ang Gawain 2: Pag-unawa sa Pagtalakay sa mga dapat


konsepto at paglalahad ng halimbawa sa itaas bilang: Binasa Panuto: Suriin mo ang tandaan sa pagsuri ng
bagong kasanayan#1 mga mahahalagang pangyayari mitolohiya:
Pansining maiigi na may sa akdang Sina Thor at Loki sa
dalawang pangungusap na Lupain ng mga Higante sa 1.Tauhan
nagpakita ng diyalogo mula sa pamamagitan ng pagsagot sa 2.Tagpuan
dalawang tauhan o nag- mga tanong. Isulat ang iyong 3. Banghay
uusap. Mahalagang matukoy sagot sa sagutang papel. 4.Tema
ang tagapagdala at
tagatanggap sa usapan. 1. Ano ang ikinagalit ni Thor
Mahalaga ito upang malaman kay Skrymir?
ang pangunahing paksa ng 2. Ano ang nangyayari kapag
usapan. hinahampas ni Thor ng
• Tagapagdala-si Joseph
• Tagatanggap-si Nena kaniyang maso si Skrymir?
Pagkatapos, bigyang pansin 3. Isalaysay ang mga
ang bagay o pangyayari na paligsahan na nilahukan nina
pinag-uusapan ng dalawang Thor sa kaharian ni
tauhan. Suriing maiigi ang UtgardLoki? 4. Ano ang
diyalogo ni Joseph at Nena. Si ipinagtapat ni Utgard-Loki
Joseph ay nagtanong kay kina Thor bago umalis sina
Nena sa hindi nito pagpasok Thor sa Utgard?
at si Nena ay sumagot sa 5. Ano ang hindi magandang
katanungan ni Joseph. Mula katangian na ipinakita ni
rito, masasabi nating ang Utgard-Loki sa kanilang pag-
pokus ng usapan ng dalawang uusap ni Thor nang natapos
tauhan ay ang hindi pagpasok ang mga patimpalak?
ni Nena sa paaralan. Patunayan. 6. Batay sa
Samakatuwid, ang salaysay tungkol kay Thor, ano
pangunahing paksa sa usapan
ang ipinakita niyang kahinaan?
ay ang hindi pagpasok ni Nena
Ipaliwanag.
sa paaralan
E. Pagtatalakay ng bagong “Ako ang pinakamabilis Gawain 3: Opinyon ko, Sa patnuba ng guro, ang
konsepto at paglalahad ng kumain sa buong mundo at mahalaga! Panuto: Sagutin mo akdang “Sina Thor at
bagong kasanayan#2 walang sinoman ang mas ang mga sumusunod na tanong. Loki sa Lupain ng mga
mabilis pa kaysa sa akin.” 1. Kung ikaw si Thor, ano ang Higante ay susuriin gamit
“Kung gayon, aking itatapat sa mararamdaman mo kapag ang tauhan,
iyo ang aking alagad na nalaman mong ikaw ay dinaya tagpuan,banghay at tema
pinakamabilis kumain sa aking ng ibang tao? bilang bahagi ng
kaharian.” Tinawag ni Utgard- 2. Sino sa mga tauhan sa mito pagsusuri sa mitolohiya.
Loki ang kaniyang alagad na si ang labis mong hinahangaan.
Logi. Anong katangian niya ang
nagustuhan mo?
• Tagapagdala-Loki 3. Sa iyong paniniwala, ano
• Tagatanggap-Utgard-Loki ang kahalagahan ng
• Paksang pinag-uusapan-Ang pagkakaroon ng kahusayan sa
palalahad ni Loki sa hari ng isang kasanayan o larangan?
mga higante ng kaniyang bilis
Ipaliwanag ang sagot.
sa pagkain. Samakatuwid, ang
4. Ano-ano ang naging
pangunahing ideya ng usapan
kahinaan ni Thor sa kuwento
ng dalawang tauhan ay ang
na dapat iwasan sa totoong
pag-uusap kung sino ang
buhay? Pangatuwiranan.
pinakamabilis sa larangan ng
pagkain. 5. Anong mensahe ng
binasang mito ang natutuhan
mo?
F. Paglinang sa Kabihasnan Gawain 5: Pangunahing Ideya, Panuto: Tukuyin ang Sa pagkakataong ito,
(Tungo sa Formative Tukuyin mo! hinahanap sa bawat bilang. magbibigay ng
Assessment) Panuto: Mamili ng isa sa mga panibagong teksto ang
diyalogo sa binasang 1. Sino ang higanteng guro na pinamagatang
mitolohiya na nagpakita ng nakasalamuha nila Thor “Rihawani” na siya
paguusap ng dalawang sa kaubatan at nag-alok namang susuriin ng mga
tauhan. Basahin mo ito nang nang walang pasubaing mag-aaral gamit ang mga:
malakas o kaya ay humingi ng tulong hanapin ang
tulong sa magulang o kapatid lupain ng mga higante? -tauhan
upang basahin ang usapan. 2. Ilan ang kabuuang -tagpuan
bilang ng mga -banghay
Batay sa iyong napakinggan, paligsahang nilahukan -tema
sagutin ang mga sumusunod ng pangkat nila Thor?
na mga tanong. 3. Sino sa mga tauhan ang
1. Sino ang tagapagdala sa nmalinaw na luminlang
napiling diyalogo? sa bida natin sa akda?
2. Sino ang tagatanggap ng 4. Magtala kayo ng
mensahe? dalawang hindi
3. Ano ang sitwasyon sa
malilimutan sa mga
usapan ng dalawang tauhan?
nagging pakikipaglaban
4. Ano ang mensahe ng
nila sa Thor sa mga
usapan ng dalawang tauhan?
higante.
Ipaliwanag ang kasagutan.
G. Pagsasanib ng Gramatika at Pagbabasa sa akda nang (WALA PONG Naisasama ang isang
Retorika may pang-unawa at PAGSASANIB SA salita sa iba pang bsalita
pagtukoy ng mga diyalogo GRAMATIKA SA ARAW NA upang makabuo ng
sa akda upang mahasa ang ITO) panibagong kahulugan .
kabatirang pambalarila.
Panuto: Ilapat ang angkop
na salita para mabuo ang
kahulugan ng sumusunod
na mga salita. Piliin ang
salita sa loob ng kahon.
Isulat ito sa sagutang
papel.
1.______________-butas
(Pamalit o pansamantala
lamang)
2.Nagsusunog ng
_____________ (Masipag
mag-aral)
3. Kapit-______________
(Pagkakaisa)
4. _____________-bahay
(Magnanakaw)
5. _____________-tingin
(Pagsulyap sa isang tao na
hindi nito nalalaman)
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga dapat Anong aral ang natutunan natin Nababalikan ang mga
isaalang-alang sa pagtukoy sa naging pakikipagsapalaran sangkap sa pamaraang
ng paksa? nila Thor? pagsusuri ng mitolohiya.

I. Pagtataya ng Aralin Sino sa mga tauhan ang nais Nakapagbibigay ng


nating tiluran at sino naman salitang pinagtambal
ang hindi? Ipaliwanag. upang makabuo ng
panibagong kahulugan.
J. Karagdagang Gawain para sa Maglaan ng muling Basahin ang mga dapat tandaan Ang bawat mag-aaral ay
takdang aralin panahon sa pagbabasa ng sa panunuri ng mitolohiya. aatasan ng guro magdala
teksto, mitolohiya ng ng 1 buong papel
kinabukasan at dahil ang
Iceland.
modyul 1 ng unang
markahan tampok ang
“Cupid at Psyche” bilang
ito ang kanilang susuriing
akda.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 75% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang Nakatutulong ang tanong-sagot


pagtuturo nakatulong ng lubos? Nakatutulong ang na estratehiya sapagkat
Paano ito nakatulong? pagpapalaro sa mga mag- pamaraang ito nabibigyan ng
aaral upang mas magising pagkakataon magbahagi ang
ang kanilang interest tungo mga mag-aaral ng sarili nilang
sa aralin sa Filipino 10, ito saloobing at maging kanilang
ay nagsisilbing pangganyak natutunan sa araw ng leksiyon.
upang magkarron sila ng
kasabikan sa panibagong
akdang dulot ng Filipino 10.

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
.

Inihanda ni: Binigyang-pansin:


CHARMS R. MORALES ROWENA A. ABRIQUE
GURO Head Teacher III

You might also like