You are on page 1of 77

Banghay Aralin sa SINING

Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 1


Aralin: 1

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Demonstrate understanding of lines, colors,
Pangnilalaman space, and harmony through painting and
explains/illustrates landscapes of important
historical places in the community (natural or
manmade) using one-point perspective in
landscapes drawing, complementary colors, and
the right proportion of parts.
B. Pamantayan sa Sketches natural or man-made places in the
Pagganap community with the use of complementary colors

Draws/paints significant or important historical


places.
C. Mga Kasanayan sa Identifies the importance of natural and historical
Pagkatuto places in the community that have been
designated as World Heritage Site (eg., rice
terraces in Banawe, Batad; Paoay Church;
landscapes of Batanes, Callao Caves in
Cagayan; old houses in Vigan, Ilocos Norte; and
the torogan in Marawi.

A5EL-IIa
II. NILALAMAN Ang Rice Terraces ng Cordillera- Pandaigdig na
Pamanang Pook

Elemento ng Sining: Linya- tuwid at pakurba,


Hugis, Kulay- Complementary Color, at Biswal
na Pandama (Visual Texture)
Prinsipyo ng Sining: Pagkakaisang-Diwa
(Harmony)
Kasanayang Pansining: Paggawa ng Biswal na
Pandama (Visual Texture), Pagguhit at
pagpipinta ng landscape
Pagpapahalaga- Pag-iingat sa mga kayamanan
ng lahi, pagpapahalaga sa katutubong talino.
III. MGA KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Halinang Umawit at Gumuhit, TM pp 85-87
ng Guro
2. Mga Pahina sa *Umawit at Gumuhit 6. Valdecantos, Emelita C.
Kagamitang Pang Mag- 1999. pp.176-180
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Halinang Umawit at Gumuhit Tx Hazel P.
Copiaco & Emilio S. Jacinto Jr., pp120-121
4. Karagdagang Kagamitan
Mula sa LR Portal K to 12 Arts Curriculum Guide , May 2016
Arts 5, pages 42 of 102

5. Iba Pang Kagamitang Mapa ng Cordillera, Larawan ng Rice Terraces


Panturo Photo: “Banaue Rice Terraces” by: elirhp,Jan
2014

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin

Ipakita ang mapa ng Cordillera (CAR)


Itanong: anong mga probinsya ang bumubuo ng
CAR?

Nakarating na ba kayo sa mga probinsya nito?

Alin sa mga lugar na ito ang napuntahan mo


na? Ibahagi ang iyong karanasan sa klase.

B. Paghahabi sa layunin Ipakita ang larawan ng Rice Terraces. Saan


ang aralin natin matatagpuan ang nasa larawang ito?
Lalo ninyong makikilala ang World Heritage Site
na ito sa tatalakayin nating aralin.

C. Pag-uugnay ng mga Basahin ang teksto sa pahina 121 ng teksbuk,


halimbawa sa bagong Halinang Umawit at Gumuhit 5
aralin
Isa sa mga pambihirang tanawin na
makikita sa mga bulubundukin ng Cordillera, sa
Hilagang bahagi ng Pilipinas, ay ang mga Rice
Terraces. Pay-yo ang tawag dito ng ng mga
Ifugao at iba pang taga-Cordillera.
Ang mga Rice Terraces ng Cordillera ay
malimit na paksa ng mga pintor para sa
nililikhang obra pati na rin ng mga larawang kuha
ng mga litratista o turista maging local man o
dayuhan dahil na rin sa natatanging ganda nito.
Katunayan, pinarangalan ito bilang Pandaigdig
na Pamanang Pook o World Heritage Site ng
United Nations Educational, Scientific and
Cultural Organization (UNESCO)
Kamangha-manghang tanawin na ito ay
nagpapatunay na kagalingan ng mga tao sa
Cordillera.

Taglay ng Cordillera Rice Terraces ang


pambihira at kahanga-hangang ganda nito
bukod sa ito ay pangunahing pinagkukunan ng
ikinabubuhay ng mga naninirahan dito.
Sinasabing ginawa ng ating mga ninuno ang rice
terraces sa pamamagitan lamang ng kanilang
kamay 2,000 taon na ang nkakaraan hanggang
sa ipagpatuloy na ng sumunod na henerasyon
ang kultura at tradisyon.

D. Pagtatalakay ng bagong Bakit naiibang tanawin ang Cordillera Rice


kosepto at paglalahad Terraces?
ng bagong kasanayan Anong natatanging katangian ang taglay ng nito
#1 para mabigyang parangal ng UNESCO?
Bakit mahalagang lugar ang Cordillera Rice
Terraces sa ating kultura at kasaysayan?
Anong pagpapahalaga ang ipinakikita ng Rice
Terraces tungkol sa mga tao at kultura sa
pamayanan?

E. Pagtatalakay ng bagong - Ano-anong mga elemento ng sining ang


kosepto at paglalahad taglay ng Rice Terraces?
ng bagong kasanayan
#2 - Ang linyang taglay ng rice terraces ay
ang mga linyang pakurba, at sa kabuuan,
makikitang ang linya ng bundok ay tila
paalon-alon.

- Ang hugis nito ay irregular dahil


umaayon lamang sa natural na kurba ng
kabundukan. Walang tiyak na hugis ang
Rice Terraces.

- Ang kulay nito kapag lahat ay


natataniman ng palay ay matingkad na
kulay luntian, dilaw-berde naman kapag
nasisinagan ng araw. Madilim ang
bahaging nakatalikod sa araw kya lalong
nabibigyan diin ang baitang ng hagdang-
hagdang palayan.

- Ang pagsunod-sunod ng paggamit ng


hugis, kulay at linya ang nagbibigay ng
ritmo sa tanawin.

F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo sa Ano-ano ang mga elemento ng sining ang taglay
Formative Assessment) ng Cordillera Rice Terraces?
G. Paglalapat ng aralin sa Paano mo maipakikita ang pagpapahalaga sa
pang-araw-araw na kagandahan ng kalikasan?
buhay
Paano ka makatutulong sa pangangalaga at
pagpapanatili ng kagandahan ng kalikasan?
H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalagang tanawin ang Cordillera Rice
Terraces sa ating kultura at kasaysayan?
I. Pagtataya ng Aralin
Ilagay ang __ _ sa patlang kung wastong
pagpapahalaga ang pangungusap at kung
maling pagpapahalaga.
_____1. Ang Rice Terraces ay larawan ng
tiyaga at talino ng mga sinaunang katutubo.
_____2. Ang Rice Terraces ang pangunahing
pinagkukunan ng kabuhayan ng mga taga
Cordillera.
_____3. Ito ay tinanghal na pandaigdig na
pamanang pook dahil sa kahanga-hangang
tanawin na taglay nito.
_____4. Ito ay magandang gawing paksa sa
mga ipinipintang larawan at litrato kya tanyag
sya sa buong mundo.
_____5. Naipakita ng mga katutubo ang
pagkakaisa ng kutura at kaugalian.

J. Takdang- Gumawa ng Post card ng Rice Terraces


aralin/Karagdagang Gamit ang isang white cartolina 4”x 6”, Iguhit ang
Gawain bulubunduking pamayanan ng Cordillera Rice
Terraces gamit ang sunod-sunod na pakurbang
nakahigang linya. Kulayan ito ng water color. Sa
kabilang bahagi ng larawan, isulat mo kung bakit
mahalagang tanawin ang Rice Terraces sa ating
kultura at kasaysayan.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

Iba pang Pinagbatayan:


https://www.google.com
Banaue Rice Terraces by elirhp,January 2014
Banghay Aralin sa SINING
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 2


Aralin: 2

VII. LAYUNIN
D. Pamantayang Demonstrate understanding of lines, colors,
Pangnilalaman space, and harmony through painting and
explains/illustrates landscapes of important
historical places in the community (natural or
manmade) using one-point perspective in
landscapes drawing, complementary colors,
and the right proportion of parts.
E. Pamantayan sa Sketches natural or man-made places in the
Pagganap community with the use of complementary
colors

Draws/paints significant or important


historical places.
F. Mga Kasanayan sa Identifies the importance of natural and
Pagkatuto historical places in the community that have
been designated as World Heritage Site (eg.,
rice terraces in Banawe, Batad; Paoay
Church; landscapes of Batanes, Callao
Caves in Cagayan; old houses in Vigan,
Ilocos Norte; and the torogan in Marawi.

A5EL-IIa
VIII. NILALAMAN Ang kagandahan ng Batanes sa
isang Landscape Painting at iba pang
Tanawing Kabilang sa World Heritage
Site

Elemento ng Sining: Linya, Hugis, Kulay, at


Biswal na Pandama (Visual Texture)
Prinsipyo ng Sining: Pagkakaisang-Diwa
(Harmony)
Kasanayang Pansining: Paggawa ng Biswal
na Pandama (Visual Texture),
Pagguhit at pagpipinta ng landscape
IX. MGA
KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
6. Mga Pahina sa Gabay Halinang Umawit at Gumuhit, TM pp 85-87
ng Guro
7. Mga Pahina sa *Umawit at Gumuhit 6. Valdecantos,
Kagamitang Pang Emelita C. 1999. pp.176-180
Mag-aaral
8. Mga Pahina sa Halinang Umawit at Gumuhit Tx Hazel P.
Teksbuk Copiaco & Emilio S. Jacinto Jr., pp124, 128
9. Karagdagang
Kagamitan Mula sa LR K to 12 Arts Curriculum Guide , May 2016
Portal Arts 5, pages 42 of 102
10. Iba Pang Kagamitang Mga larawan ng iba pang likas at di likas na
Panturo tanawin sa Pilipinas.

X. PAMAMARAAN
K. Balik-aral sa Anong World Heritage Site ang tinalakay
nakaraang aralin at/o natin noong nakaraang leksiyon?
pagsisimula ng
bagong aralin Ipapasa ang mga ginawang post card na
ibinigay bilang takdang-aralin.
Tumawag ng ilang mag-aaral na
magpapakita ng kanilang ginawa.
L. Paghahabi sa layunin Ngayong araw, tatalakayin natin ang iba
ang aralin pang mahahalagang tanawin na kabilang sa
Pandaigdig na Pamanang Pook o World
Heritage Site.
M. Pag-uugnay ng mga Ipakita ang mga larawan ng Paoay Church;
halimbawa sa bagong landscapes of Batanes, Callao Caves in
aralin Cagayan; old houses in Vigan, Ilocos Norte;
-Alin sa mga lugar na ito ang kilala mo, o
napuntahan mo na?
-Ang mga larawang ito ay tinatawag na
landscape.

N. Pagtatalakay ng Basahin at talakayin ang nilalaman ng


bagong kosepto at teksto:
paglalahad ng bagong Ang likas na kagandahan ng Batanes ay
kasanayan #1 kadalasang nilalaman ng mga
babasahin para sa mg manlalakbay at
maging pangunahing paksa ng mga
palabas sa telebisyon o
dokumentaryo tungkol sa mga
magagandang atraksiyon.
Matatagpuan sa pinakadulong hilagang
bahagi ng Pilipinas, ang kabuuan ng
Batanes ay may kabigha-bighaning
likas na tanawin ng lakupaan at
katubigan. Ang payak na uri ng
pamumuhay sa isla ay pawang
nakakaragdag sa likas na
kagandahan nito.
Masdan ang larawan ng Batanes, ano ang
makikita mo sa dito?

Ang anyong kalupaan ng Batanes ay


binubuo ng matatarik na gulod,
mababang burol, mabatong mga gilid
ng bundok pababa ng dagat, at
malalalim na kanyon. Dahil madalas
dalawin ng bagyo ang Batanes,
nakatira sa mga bahay na bato ang
mga Ivatan. Gawa ang mga ito sa uri
ng batong apog (limestone) at dahon
ng kogon.
Sinasabing kakaiba ang likas na ganda ng
Batanes. Sinumang dayuhan na
dumalaw dito ay namamangha sa
taglay nitong kagandahan.
Maaliwalas ang paligid, ang simoy ng
hangin ay sariwa, ang luntiang lupa ay
binibigyang kulay ng sari-saring
bulaklak at tanim, at ang bughaw ng
kulay ng tubig dagat ay maginhawa sa
paningin. Malaparaiso ang
kagandahan ng isla, kaya’t hindi
kataka-takang balik-balikan ito ng
mga turista.

Pag-aralan ang iba pang lugar na napasama


sa World Heritage Site:
Ang Callao Cave ay isa sa mga limestone
caves na matatagpuan sa
Peñablanca, Cagayan Province.
Dinarayo ng mga turista matapos
maging laman ng balita ang callao
cave kaugnay sa mga ngipin ng mga
sinaunang uri ng tao na nabubuhay
ng 67,000 ang nakalipas na tinawag
na Homo luzonensis. Pinagbabawal
ang pagdadala ng pagkain sa loob ng
kweba. Tanging inuming tubig lamang
ang pwedeng ipasok sa kweba.

Ang makasaysayang Lungsod ng Vigan ay


matatagpuan sa hilagang kanlurang
bahagi ng baybaying lalawigan ng
Ilocos Sur. Kilala ang lungsod dahil
sa makasaysayang mga bahay at
gusaling pinagplanuhan, idinisenyo at
itinayo na may impluwensiyag
Asyano, Europeo at Latino Americano
na nagtagumpany na naalagaan ng
mga mamamayan nito myula pa
noong ila-16 siglo.
Ang kabuuan ng pamanang pamayanan ng
vigan ay bahagi ng iniingatang
mahalagang lugar ng kultura at
kasaysayan sa buong mundo ng
UNESCO. Ito ay binubuo ng mga
tirahan na tinatawag na bahay na
bato. Makikita rin sa mga lugar ang
mga komersyal, pampamahalaang
institusyon, at institusyong
pangrelihiyon. Nabuo ang
pamayanan mahigit na isang daang
taon na ang nakalipas at nanatili itong
isang buhay na pamayanan dahil sa
matibay na pagkakagawa ng mga
gusali dito.

O. Pagtatalakay ng . Anong likas at di-likas na tanawin sa


bagong kosepto at Pilipinas ang masasabing ,masining o likas
paglalahad ng bagong na sining?
kasanayan #2 Alin sa mga natalakay na lugar ang kabilang
sa World Heritage Site.

P. Paglinang sa Ano-anong mga elemento ng sining ang


Kabihasaan (Tungo sa makikita sa mga larawan ng lugar na ating
Formative pinag-aralan?
Assessment)
Ano ang kahalagahan ng mga lugar na ito sa
ating kultura at kasaysayan?
Q. Paglalapat ng aralin Kung makarating ka sa lugar na ito, paano
sa pang-araw-araw na mo maipapakita ang iyong pagpapahalaga?
buhay
R. Paglalahat ng Aralin Paano natin mapangangalagaan ang mga
likas na lugar na ito?
S. Pagtataya ng Aralin Isahang Gawain
Gawin at sundan ang Isagawa Natin sa pp.
122-123, TX
Paggawa ng Bookmark
Kagamitan:
 Cardboard, lapis, gunting,ribbon o yarn,
pintura,(acrylic), tubig,at mga brush sa pagpipinta
 Protective mask
Mga Hakbang sa Paggawa:
1. Maghanda n g 4x8 pulgadang cardboard para
gawing bookmark
2. Pumili ng tatlo sa mga natalakay na World
Heritage Site.
3. Gumamit ng protective mask upang hindi
malanghap ang pintura.
4. Ipinta ang napiling Pandaigdig na Pamanang
Pook sa cardboard. Siguraduhing may harmony
ang kumbinasyon ng mga kulay na gagamitin at
patuyuin ito.
5. Butasan ang gawing itaas ng cardboard gamit
ang puncher at lagyan ng ribbon o yarn.
6. Iligpit ang mga kalat at itago ang nang maayos
ang mga gamit.
7. Suriin ang iyon likhang sining at lapatan ng
kaakibat na puntos gamit ang rubric.

RUBRIK PARA SA PAGGAWA NG BOOKMARK


Nkasunod Nakasunod Hindi
sa sa nakasunod
pamantayan pamatayan sa
nang higit subalit may pamantayan
sa ilang
Mga Sukatan Inaasahan pagkukulang
5 3 2
1. ang
Nakikilala
iba’t-ibang likas
at
makasaysayang
pook na
itinalagang
Pandaigdig na
Pamanang
Pook.
2.Nakapagpinta
ng iba’t-ibang
likas at
makasaysayng
pook na
itinalagang
Pandaigdig na
Pamanang
Pook
3.Nakasunod
nang tama sa
mga hakbang
sa paggawa ng
likahang- sining
4.Nakakikitaan
ng Harmony
ang likahang-
sining sa
tamang
pagkakaayos
ng mga kulay,
linya, at hugis

T. Takdang- Pumili ng isang larawan sa ipinakita ng guro.


aralin/Karagdagang Iguhit ito sa oslo paper at kulayan ng water
Gawain color o poster color. Ipakita ito sa susunod
na klase.
XI. MGA TALA
XII. PAGNINILAY
H. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
I. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
J. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
K. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
L. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong
M. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
N. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

Iba pang Pinagbatayan:


https://www.google.com para sa mga larawan
Bombo Radyo Tuguegarao
Kasaysayan.blogspot.com
Banghay Aralin sa SINING
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 3


Aralin: 63

XIII. LAYUNIN
G. Pamantayang Demonstrate understanding of lines, colors,
Pangnilalaman space, and harmony through painting and
explains/illustrates landscapes of important
historical places in the community (natural or
manmade) using one-point perspective in
landscapes drawing, complementary colors,
and the right proportion of parts.
H. Pamantayan sa Sketches natural or man-made places in the
Pagganap community with the use of complementary
colors

Draws/paints significant or important


historical places.
I. Mga Kasanayan sa Identifies and describes the architectural
Pagkatuto features of the places visited or seen on
pictures.
A5EL-IIb
XIV. NILALAMAN Ang Dantaong Kayamanan ng
Arkitektura

Elemento ng Sining: Linya, hugis, biswal na


pandama (Visual texture), space at kulay
Prinsipyo ng Sining: Pagkakaisang diwa
(harmony), ritmo, (rhythm)
Kasanayang pansining: Paggawa ng biswal
na pandama (visual texture), pagguhit at
pagpinta ng landscape at pagpapakita ng
wastong perspektibo sa pagpipinta ng
foreground, middle ground at background.
XV. MGA
KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
11. Mga Pahina sa Gabay Halinang Umawit at Gumuhit, TM pp 93-95
ng Guro
12. Mga Pahina sa *Umawit at Gumuhit 6. Valdecantos,
Kagamitang Pang Emelita C. 1999. pp.150-156
Mag-aaral
13. Mga Pahina sa Halinang Umawit at Gumuhit Tx Hazel P.
Teksbuk Copiaco & Emilio S. Jacinto Jr., pp 132-135
14. Karagdagang
Kagamitan Mula sa LR K to 12 Arts Curriculum Guide , May 2016
Portal Arts 5, pages 42 of 102
15. Iba Pang Kagamitang Mga larawang ng arkitektural ( larawan ng
Panturo San Agustin Church (Manila), Paoay Church
(Ilocos), Sto Tomas de Villanueva Church
(Iloilo), at Sta. Maria Church (Ilocos Sur)
XVI. PAMAMARAAN
U. Balik-aral sa Itanong: Saan tayo pumupunta para
nakaraang aralin at/o manalangin kasama ang mga tao sa ating
pagsisimula ng pamayanan?
bagong aralin Ang simbahan ay mahalagang gusali para sa
mga katoliko. Ito ang nagbubukod ng mga
tao sa pagdarasal bilang isang pamayanan.
Saang simbahan ka madalas magsimba?
Paano mo mailalarawan ang mga simbahan
na iyong napuntahan?
Ipakita ang larawan ng mga simbahan?
Kilala nyo ba ang mga simbahang ito?

Ang mga simbahang ito ay napasama sa


listahan ng World Heritage Site ng UNESCO.

V. Paghahabi sa layunin Kilalanin natin ang mga simbahang


ang aralin napabilang sa listahan ng UNESCO bilang
tanawin ng mahahalagang pamana sa
mundo o World Heritage Site.
W. Pag-uugnay ng mga May tatlong simbahan sa PIlipinas na kilala
halimbawa sa bagong bilang simbahang Baroque.
aralin
Malalaman natin ang tungkol dito sa ulat ng
inyong mga kamag-aral.

Hahatiin ko kayo sa tatlo. Ang bawat isang


pangkat ay bibigyan ng isang paksa at
larawan ng simbahan. Pagkatapos basahin
ng pangkat ang paksa ay iuulat ito ng
mapipiling lider. Pagkatapos ay magbibigay
ng katanungan ang mga kasapi ng pangkat
tungkol sa binasa at pasasagutan sa
kaklase. Mga halimbawang tanong:
1. Anong elemento ng sining ang
makikita sa larawan ng simbahan?
2. Ano ang katangi-tanging anyo ng
simbahan ayon sa ulat?
3. Kailan itinayo ang simbahan?
4. Ano ang pakinabang ng simbahan sa
pamayanan?
X. Pagtatalakay ng Group 1 - Ang Simbahan ng Paoay, SAN
bagong kosepto at AGUSTIN CHURCH
paglalahad ng bagong Group 2 - ang Simbahan ng Miag-Ao sa
kasanayan #1 Iloilo, STO TOMAS DE VILLANUEVA
CHURCH
Group 3 – Ang Simbahan ng Santa Maria sa
Ilocos Sur, OUR LADY OF THE
ASSUMPTION CHURCH

Y. Pagtatalakay ng Pag-uulat ng mga bata.


bagong kosepto at
paglalahad ng bagong Pagpatnubay ng guro. Purihin ang mga bata
kasanayan #2 sa kanilang magandang pag-uulat.

Ipaskil sa pisara ang larawan ng itinatampok


na simbahan upang lalong matandaan ng
mga bata ang arkitektural na estruktura nito.

Pagtalakay sa mga iniulat ng mga bata.

Z. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo sa Anong katangian ng mga sinaunang
Formative simbahan ang nagbibigay ng pambihirang
Assessment) anyo nito?
-Ang mga simbahang ito ay malalaki at
malalawak, Makakapal ang dingding na yari
sa bato, landrilyo o bricks at pinagdikit na
mortar o pinaghalong apog. Ang anyo ng
mga ito ay masining at puno ng kaakit-akit na
palamuti, liku-likong linya, samut-saring
anyo at hugis ngunit may diwa.

Paano napahahalagahan ang natatanging


ganda ng mga sinaunang simbahan sa
pamamagitan ng makatotohanang pagpinta
ng mga ito

-Napahahalagahan ang ganda ng mga


estrukturang ito sa pamamagitan ng
pagpipinta kya at naibabahagi ang larawan
sa iba’t-ibang bahagi ng mundo kya sila ay
nagiging tanyag at napasama sa World
Heritage Site.
AA. Paglalapat ng Bakit mahalaga ang simbahan sa buhay ng
aralin sa pang-araw- mga Pilipino?
araw na buhay
Paano nakatutulong ang mga sinaunang
simbahan sa buhay ng mga tao kapag
panahon ng sakuna at himagsikan?

BB. Paglalahat ng Bakit mahalagang kontribusyon ang


Aralin simbahan sa kasaysayan, sining, at kultura
ng bansang Pilipinas?

CC. Pagtataya ng Pumili ng isang larawan ng simbahang


Aralin pinag-aralan. Sa isang talata, ilarawan ang
arkitektural na katangian nito. Ilarawan ang
mga elemento ng sining na makikita mo
(mga linya, hugis, kulay, ritmo) at ang
pangkalahatang katangian nito.
Rubriks sa Pagmamarka
Mga Sukatan Iskor

1.Nakapagbigay ng komprehensibong
paglalarawan sa napiling simbahan,
nasambit ang mga elemento ng sining na 5
taglay ng simbahan at may magandang
organisasyon ang mga pangungusap
2.Nakapagbigay ng ilang deskripsyon sa 3
larawan at elemento ng sining na taglay ng
simbahan.
3.Nakapagbigay ng kaunting detalye sa 2
paglalarawan ng arkitektural na estruktura.

DD. Takdang- Dalhin ang mga sumusunod (Sa susunod na


aralin/Karagdagang Art Class, bawat grupo)
Gawain
-Poster Color/Acrylic Paint
-Iba’t-ibang laki ng paint brush
-4ftx5ft coco cloth o cartolina
-Lumang garapon o recycled plastic bottle-
lalagyan ng tubig panlinis ng brush
-Lapis
-Pambura
-Lumang pahayagan para sa lugar ng
pagpipintahan

XVII. MGA TALA


XVIII. PAGNINILAY
O. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
P. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
Q. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
R. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
S. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong
T. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
U. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

Iba pang Pinagbatayan:


https://www.google.com para sa mga larawan ng simbahan

GROUP 1
Panuto: Basahing mabuti ang paglalarawan ng simbahan. Sumulat ng tatlo
o limang katanungan tungkol sa binasang paglalarawan. Pumili ng isang
magbabasa ng teksto sa klase. Ang mga kasapi ay maghahanda ng
katanungan ukol sa binasa at pasagutan ito sa kaklase. Maaring ilimita sa
5 tanong sa bawat pangkat.

Ang simbahan ng Paoay

Ang Simbahan ng Paoay ay isang gusaling parihaba o tila


krus na hugis. May makakapal na dingding ito na pinatibay ng
makakapal na poste na gawa sa bato sa goilid ng simbahan.
Nagsisilbi rin itong matibay na dingding sa panahon ng lindol.
Ang simbahan ay Malaki at may malawak na anyo ngunit
maliliit at mahirap pasukin. Dito kadalasan sumisilong ang mga
tao sa panahon ng bagyo, lindol, o pagsalakay ng mga pirata.
GROUP 2
Panuto: Basahing mabuti ang paglalarawan ng simbahan. Sumulat ng
tatlo o limang katanungan tungkol sa binasang paglalarawan. Pumili ng
isang magbabasa ng teksto sa klase. Ang mga kasapi ay maghahanda
ng katanungan ukol sa binasa at pasagutan ito sa kaklase.

Ang Simbahan ng Miag-ao sa Iloilo

Ang Simbahan ng Santo Tomas de Villanueva, Kilala bilang


Simbahan ng Miag-Ao, ay itinayo noong 1786. Katangi-tangi
ang estilong arkitektura nito. Ang estilong Rococo ay sumikat
noong ika-18 siglo sa huling bahagi ng panahon ng Baroque.
Ang sining na ito ay puno ng kaakit-akit na palamuti, liko-likong
linya, samut-saring anyo at hugis ngunit may isang diwa.
GROUP 3
Panuto: Basahing mabuti ang paglalarawan ng simbahan. Sumulat ng
tatlo o limang katanungan tungkol sa binasang paglalarawan. Pumili ng
isang magbabasa ng teksto sa klase. Ang mga kasapi ay maghahanda
ng katanungan ukol sa binasa at pasagutan ito sa kaklase.

Ang Simbahan ng Santa Maria sa Ilocos Sur

Ang simbahan ng Our Lady of the Assumption ay kilala


bilang simbahan ng Santa Maria. Ito ay itinayo noong 1765
sa ibabaw ng burol sa Ilocos Sur. Ang anyo ng simbahan ay
tulad ng kutang tanggulan (fortress) na gawa sa ladrilyo
(bricks) at pinagdikit na mortar o pinaghalong apog, buhangin
at tubig.
Ang walumpu’t limang hagdanang gawa sa matigas na
batong granite ay nagsisilbing hagdan para makarating sa
simbahan ay nahahati sa tatlong malalaking bahagi. Ang
malawak na patyo (courtyard) ng simbahan ay napakainam na
lugar upang masilayan mula sa itaas ang kaakit-akit na
tanawin ng Sta. Maria, Ilocos Sur.
Banghay Aralin sa SINING
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 4 Aralin: 4

I.LAYUNIN
A. Pamantayang Demonstrate understanding of lines,
Pangnilalaman colors, space, and harmony through
painting and explains/illustrates
landscapes of important historical places
in the community (natural or manmade)
using one-point perspective in landscapes
drawing, complementary colors, and the
right proportion of parts.
B. Pamantayan sa Sketches natural or man-made places in
Pagganap the community with the use of
complementary colors

Draws/paints significant or important


historical places.
C. Mga Kasanayan sa Identifies and describes the architectural
Pagkatuto features of the places visited or seen on
pictures.
A5EL-IIb
II. NILALAMAN PAINTING
5.1 landscapes of Important places
in the Community (Natural or Man-
made)
III.MGA KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa Halinang Umawit at Gumuhit, TM pp 85-
Gabay ng Guro 87
2. Mga Pahina sa *Umawit at Gumuhit 6. Valdecantos,
Kagamitang Pang Emelita C. 1999. pp.150-156
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Halinang Umawit at Gumuhit Tx Hazel P.
Teksbuk Copiaco & Emilio S. Jacinto Jr., pp120-
121
4. Karagdagang
Kagamitan Mula sa K to 12 Arts Curriculum Guide , May 2016
LR Portal Arts 5, pages 42 of 102
5. Iba Pang Kagamitang Mga larawang ng mga simbahang
Panturo napasama sa Worl Heritage Site, mga
kagamitang pangpinta.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Balik-aralan natin ang mga simbahang
aralin at/o pagsisimula kabilang sa World Heritage Site.
ng bagong aralin Ipakitang muli ang mga larawan ng
simbahan. Alin sa mga ito ang mas
naibigan mo ang pagkakadisenyo? Bakit?
B. Paghahabi sa layunin Ngayong araw, susubukan ninyong ipinta
ang aralin ang naiibigan nyong disenyo ng
simbahan.
Hatiin ang mga mag-aaral sa grupo.
Handa na ba ang inyong grupo?
Ipalabas ang mga kagamitang dati ng
itinakda noong nkaraang klase.

C. Pag-uugnay ng mga Isagawa Natin:


halimbawa sa bagong Bumuo ng pangkat ang mag-aaral at
aralin magtutulungang ipinta ang larawan ng
sinaunang simbahan na mapipili ng
grupo.. Ilarawan ang mga natatangingg
detalye nito.Basahin at sundan ang mga
hakbang.

Mga Kagamitan:
 Poster color/acrylic paint
 Iba’t-ibang laki ng brush
 4ftx5ft coco cloth o pinagdugtong-
dugtong na white cartolina
 Lumang garapon o recycled mineral
water bottle, lalagyan ng tubig para
panghugas ng brush
 Lapis
 Pambura
 Lumang pahayagan para sa lugar ng
pagpipinta
Hakbang sa POaggawa:
1. Magsapin ng lumang pahayagan sa mesa
o lugar ng pagpipintahan. Ihanda ang
lahat ng kagamitan
2. Iguhit ang hugis at anyo ng simbahan ng
maninipis na linya ng lapis. Siguraduhing
wasto ang scale nito
3. Iguhit ang mga natatanging bagay at anyo
ng simbahan gaya ng mga ukit sa pintuan,
arko ng bintana. at pintuan, kampanilya
(bell tower) at iba pa. Isaalang-alang ang
proportion ng laki ng mga ito sa laki ng
mismong simbahan.
4. Simullan ang pagpipinta ng gawang guhit
ng mapusyaw na kulay sa unang bahagi
ng pagpipinta upang mkagawa ng
magandang kalalabasan ng mga kulay sa
Gawain.
5. Sa pangalawang pagpahid ng pintura o
pangkulay, subuking gamitinb ang mas
matingkad na timpla ng kulay. Pag aralan
ang pagkakatabi-tabi ng mga matingkad
at mapusyaw na kulay upang makagawa
ng kaakit-akit na obra.
6. Maaring guhitan ng maninipis na linya ng
lapis anga mga detalye ng pintuan,
bintana, Palamuting santo, at iba pa
kapag natuyo na nag pangkulay.
7. Patuyuin ang ipinintang larawan.
D. Pagtatalakay ng bagong Nasiyahan ba kayo sa inyong ginawang
kosepto at paglalahad painting?
ng bagong kasanayan Bakit kayo nakagawa ng magandang
#1 obra?
Lahat ba ng kasapi ay nakipagtulungan sa
pagpipinta?

E. Pagtatalakay ng bagong Ipapakita ng grupo ang kanilang ginawang


kosepto at paglalahad painting at magbibigay sila ng pahayag sa
ng bagong kasanayan mga structural design na kanilang inilagay
#2 sa obra.
F. Paglinang sa Nakuha ba ang mga detalye ng
Kabihasaan (Tungo sa inilarawan/ipinintang simbahan?
Formative Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalagang pangalagaan at
pang-araw-araw na panatilihin ang kaayusan at kapakanan ng
buhay mga lumang simbahan?
H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalagang kontribusyon
ang simbahan sa kasaysayan, sining at
kultura ng bansang Pilipinas.
I. Pagtataya ng Aralin Gamitin ang rubric sa pagmamarka
ng pangkatang Gawain
J. Takdang- Maghanap sa internet ng iba pang mga
aralin/Karagdagang larawan ng lumang simbahan na
Gawain matatagpuan sa Pilipinas. Gumawa ng
maliit na album para sa mga larawan.
Lagyan ito ng pamangkin, “Mga
Pamanang arkitektural”

K. MGA TALA
L. PAGNINILAY
D. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
E. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
F. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
G. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
H. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong
I. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
J. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

Iba pang Pinagbatayan:

Banghay Aralin sa SINING


Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 5 Aralin: 5

I.LAYUNIN
A. Pamantayang Demonstrate understanding of lines, colors,
Pangnilalaman space, and harmony through painting and
explains/illustrates landscapes of important
historical places in the community (natural
or manmade) using one-point perspective
in landscapes drawing, complementary
colors, and the right proportion of parts.
B. Pamantayan sa Sketches natural or man-made places in the
Pagganap community with the use of complementary
colors

Draws/paints significant or important


historical places.
C. Mga Kasanayan sa Realizes that artists have different art styles
Pagkatuto in painting landscapes or significant places
in their respective provinces (eg., Fabian de
la Rosa, Fernando Amorsolo, Carlos
Francisco, Vicente Manansala, Jose
Blanco, Victorio Edades, Juan Arellano,
Prudencio Lamarroza, and Manuel
Baldemor)
A5EL-IIc
II.NILALAMAN LANDSCAPE PAINTING
Landscapes of important places in the
community (natural and man-made)
III.MGA KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa *Umawit at Gumuhit 6. Valdecantos,
Kagamitang Pang Mag- Emelita C. 1999. pp.150-156
aaral
3. Mga Pahina saTeksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
Mula sa LR Portal K to 12 Arts Curriculum Guide , May 2016
Arts 5, pages 42 of 102
5. Iba Pang Kagamitang Mga larawan ng mga sikat na dalubhasang
Panturo pintor sa Pilipinas
III.PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Sino na sa inyo ang nkapunta na sa isang
aralin at/o pagsisimula ng Museo? Ano-ano ang makikita sa museo?
bagong aralin (mga painting, sculpture, artifacts,etc)

May kilala ba kayong dalubhasang pintor sa


Pilipinas?
Kilala nyo rin ba ang kanilang mga obra?

B. Paghahabi sa layunin ng Sabihin: Ngayong araw ay lalo ninyong


aralin makikilala ang mga obra ng mga tanyag na
pintor ng Pilipinas at ang kanilang mga
estilo sa pagpipinta.
Handa na ba kayong pumunta sa isang
gallery?
Sama-sama tayong pumunta at magmasid
sa isang gallery.
(ang guro ay may inihanda ng mga
ipinintang larawan ng mga dalubhasang
pintor na nakadikit sa dingding, palibot sa
silid aralan.)

C. Pag-uugnay ng mga 1. Dalhin ang mga bata sa bawat sulok


halimbawa sa bagong ng mga larawan ng dalubhasang
aralin pintor.
Kilala nyo ba ang pintor na ito? Siya
si Fernando Amorsolo. Madalas
niyang paksa sa pagpipinta ang mga
kababaihan mula sa kabukiran.
Kilala rin siya sa kanyang mga
maliliwanag na mga larawang may
tanawin na karaniwang
naglalarawan ng mga nakaugaliang
gawi, gawain, kalinangan,
pagdiriwang at hanap-buhay.

Napansin nyo ba ang mga ginagamit na


kulay ni Amorsolo? Gumamit sya ng mga
matitingkad na kulay lalo sa bahagi ng
nasisinagan ng araw. Ano Ang masasabi
mo sa larawan? Kawangis ba ito sa totoong
tanawin?
Makatotohanan o realistic ang estilo ni
Fernando Amorsolo

2. Si Fabian de la Rosa
Tinaguriang “Master Of Genre” sa Sining
sa Pilipinas dahil ang kanyang mga
larawan ay nagpapakita ng mga eksena
sa pang-araw-araw na buhay. Siya ay
tiyuhin ni Fernando Amorsolo at siyang
nagturo sa kanya at sa kapatid na si
Pablo Amorsolo sa pagpipinta kaya
naman halos magkakahawig ang
kanilang mga ipinintang larawan.
Realistic din ang estilo ni Fabian de la
Rosa.
3. Carlos “Botong” Francisco ay tanyag
na Muralist sa Angono. Si Botong ay
isa sa mga modernistang pintor na
lumihis sa itinakdang kumbensiyon ng
pagpipinta ni Amorsolo, at nagpasok
ng sariwang imahen, sagisag at
idyoma sa pagpipinta. Modern art ang
kanyang estilo

4. Vicente Manansala
Siya ay kilalang modernong
Pilipinong pintor. Siya ay itinuturing
na nagsimula ng estilong kubismo
(cubism) sa bansa. Isa si
Manansala sa labintatlo Moderns.
Siya ang bumuo ng grupo ng mga
neo-Realist kasama ang iba pang
mga artist.
5. Jose Blanco
Payak na Pintor ng Angono na ama
ng pitong magkakapatid na artists at
asawa na pawang pintor din. Ang
kanilang pinta ay nagpapakita ng
mga senaryo at kultura ng Pilipinas.
Realistic o makatotohanan din ang
ang kanilang istilo

6. Victorio Edades, - kinilalang


pambansang alagad ng sining sa
Pintura noong 1976. Tinagurian
siyang “Ama ng Modernong Pintura”
sa Pilipinas dahil sa pagpapakilala
ng modernism sa larangan ng
sining sa bansa.
Makikita sa mga likhang Edades ang
mga sinirang hugis ng katawan ng
tao, magaspang at makapal na guhit
at hagod at matingkad subalit
madidilim na kulay.

7. Juan Arellano, isa sa mga


pinakamahusay na arkitekto sa
kasaysayan ng Pilipinas dahil sa
kanyang mga gusaling nananatiling
nakatayo tulad ng Metropolitan
Theater, Old Congress atbp. Siya ay
nagsanay sa pagpipinta sa ilalim
nina Lorenzo Guerrero, Toribio
antillon at Fabian de la Rosa.
Karamihan sa kanyang pinta ay
makatotohanan.

8. Prudencio Lamarroza
Makikita sa kanyang mga likha ang
matitingkad na kulay subalit
mayroong pagkakaisang diwa. Ang
kadalasang paksa ng kanyang obra
ay sa tabing ilog kung saan madalas
siyang pumupunta noong bata pa
siya at ang kanilang pamayanan ay
matatagpuan sa tabi nito. Modern
art din ang tawag sa kanyang mga
obra.

9. Si Manuel Baldemor- Isang pintor,


iskultor, manunulat at ilustrador sa
mga aklat. Makikita sa kanyang mga
ipinintang larawan ng ibat’-ibang
hugis at mga likas na bagay.
Karaniwan sa kanyang mga obra ay
mga kabahayan, mga tao at mga
pang-araw –araw na gawain at mga
pagdiriwang. siya ay tinaguriang
“The Chronicle of the Motherland”
dahil sa pagtatampok ng
magagandang lugar sa Pilipinas.
Modernong pagpipinta ang katulad
ng kanyang obra.
10. Jose Joya
Siya ang tanyag na Abstact artist sa
Pilipinas na gianwaran ng National Artist
Award. Siya ay printmaker, painter, mixed
media artist at dating Dekano ng University
of the Philippines College of Fine arts.

D. Pagtatalakay ng bagong Ano-anong mga painting ang nakita ninyo?


kosepto at paglalahad ng Landscapes ang tawag sa larawang
bagong kasanayan #1 nagpapakita ng likas na tanawin.
Kaninong likhang sinig ang higit ninyong
naibigan?

E. Pagtatalakay ng bagong Ano-anong teknik o estilo ang nakita ninyo


kosepto at paglalahad ng sa mga ipinintang landscapes ng
bagong kasanayan #2 mga dalubhasang pintor sa kanilang
lugar?
Ilan sa mga estilo ng pintor ay:
1. makatotohanan (realistic) na
kawangis ng tunay na larawan,
2. kubismo (cubism) naglalaglay ng
hugis na geometrical
3. contemporary art o modernism ay
nagtatampok ng mga bagay na
makikita sa 21st century.
4. pop art o larawan ng isang bagay na
ginagamit sa araw-araw gaya ng lata
ng sardinas, soup can o mga
pambalot sa isang produkto.
5. abstract or expressionism, kilala
bilang action painting o color field
painting, kilala si Jose Joya sa
ganitong estilo.
6. Art Deco,isang maimpluwensiyang
estilo ng disenyo ng sining biswal.
Malimit na ipinakikita ng estilo, ang
makukulay, matatapang na
heometrikong hugis at magarbong
palamuti. Makikitang palamuti sa
mga altar, gusali, bubong ng gusali o
sa mga muwebles.
7. Impressionism, ay isang estilo na
nagmula sa mga French painters na
ipinapakita ang natural na anyo ng
bagay sa paglalagay ng manipis at
malabnaw na kulay

F. Paglinang sa Kabihasaan Sino-sinong mga pintor ang may estilong


(Tungo sa Formative Realistic o makatotohanan?
Assessment) Sino naman ang may estilong moderno?
Isa lang ang may estilong cubism, sino
siya? Kaninong obra ang abstract?

G. Paglalapat ng aralin sa Alin sa mga estilong natutunan ninyo ang


pang-araw-araw iyong naibigan?
nabuhay Iba-iba rin ang nais ng bawat isa sa inyo
dahil mayroon tayong sariling
opinion sa pagpipili.

H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang iba’t-ibang estilo ng


pagpipinta?
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang estilo sa pagpipipinta ng mga
dalubhasang pintor.
Maari mong balikan ang mga larawan sa
dingding upang masagutan nang tama ang
katanungan.
Isulat sa tabi ng pangalan ng pintor ang
kanyang estilo sa pagpipinta. (realistic,
modern, abstract, cubism)
_____________1. Fabian de la Rosa
_____________ 2. Fernando Amorsolo
_____________ 3.Carlos Francisco
_____________ 4. Vicente Manansala
_____________ 5. Jose Blanco
_____________ 6. Victorio Edades
_____________ 7. Juan Arellano
_____________ 8. Prudencio Lamarroza
_____________ 9. Manuel Baldemor
_____________10. Jose Joya
J. Takdang- Magsaliksik ng mga ipinintang larawan sa
aralin/Karagdagang internet sa bawat estilo ng pagpipinta na
Gawain natutunan mo. Iprint ito at idikit sa bond
paper. Lagyan sa ibaba ng larawan ng
label kung anong estilo ang makikita sa
larawan at gawing album. Lagyan ng
pamagat. IBA’T-IBANG ESTILO NG MGA
PINTOR
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaralnanakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakauna wa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

Iba pang Pinagbatayan:


https://www.google.com para sa mga larawang ipininta ng mga
dalubhasang pintor
Banghay Aralin sa SINING
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 6 Aralin: 6


I. LAYUNIN
A. Pamantayan The learner demonstrates understanding of
Pangnilalaman lines, colors, space, and harmony through
painting and explains/illustrates landscapes of
important historical places in the community
(natural or man-made) using one-point
perspective in landscape drawing,
complementary colors, and the right proportions
of parts.

B. Pamantayan Sa Pagganap The learner sketches natural or man-made


places in the community with the use of
complementary colors.
The learner draws/paints significant or
important historical places.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto The learner appreciates the artistry of famous


( Isulat ang code ng bawat Filipino artists in painting different landscapes
kasanayan ) and is able to describe what makes each
artist’s masterpiece unique from others.
A5PL-IId

II. NILALAMAN Appreciating the artistry of famous Filipino


artists in painting different landscapes and is
able to describe what makes each artist’s
masterpiece unique from others

III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro
2.Kagamitan ng Mag-aaral
3.Karagdagang Kagamitan K to 12 Grade 5 Learner’s Material in Arts
LRMDS
B. Iba pang Kagamitang Panturo mga larawan ng mga pinta ng mga tanyag na
pintor, bond paper, water color, lapis, water
container
IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Display Me


at/o pagsisimula ng bagong Balikan ang natapos na gawain ng mga bata
aralin. noong nakaraang aralin.
Pagmasdan ang artwork ng bawat isa.
Mayroon bang pagkakapareho ang iyong mga
ginawa? Kung mayroon, igrupo ang mga
nagawang output na may pagkakapareho.
B. Paghahabi sa Layunin ng Bakit ninyo nasabi na magkakapareho sila?
Aralin Ano-anong mga istilo ang ginamit?
Ano ang naging batayan ninyo sa pag-grupo ng
mga likhang ito?
C. Pag-uugnay ng mga Magpakita ng mga larawan ng obra ng mga
Halimbawa sa bagong aralin. tanyag na pintor sa Pilipinas. Pag-aralan ang
mga ito.
1. Fabian dela Rosa – Marikina Valley
http://www.artesdelasfilipinas.com/archives/30/master-of-genre-
fabian-cueto-de-la-rosa-1869-1937-

2. Fernando Amorsolo – The Tinikling


https://www.mutualart.com/Artwork/The-
Tinikling/8560FC0027776D03

3. Carlos V. Francisco – Untitled ( Pista ng


Angono, The Fiesta of Angono)
https://www.flickr.com/photos/28098727@N00/27577368235

4. Vicente Manansala – Tiangge Market


http://www.artnet.com/artists/vicente-silva-manansala/tiangge-
market-scene-pHtB0YRCHIfhpYP2Ayu55A2
Ano ang mapapansin ninyo sa kanilang mga
obra?
Ano ang masasabi ninyo sa mga obrang ito?
Bakit ninyo nasabi na maganda ang kanilang
mga likha?

Gawaing Pansining: Pagguhit at Pagpinta


D. Pagtalakay ng bagong 1. Umisip ng disenyo na nais ipinta. Pumili
konsepto at paglalahad ng mula sa mga sumusunod na tema:
bagong kasanayan #1 a. mga halaman
b. kapaligiran
c. pangyayari
2. Iguhit ito sa pamamagitan ng lapis sa bond
paper, pagkatapos ay ipinta ito.

E. Pagtalakay ng bagong Paglalahad ng likhang sining.


konsepto at paglalahad ng 1. Ano-ano ang mga napapansin ninyo sa mga
bagong kasanayan #2 natapos na art work?
2. Ano-anong mga istilo ang ginamit ninyo
upang mabuo ang inyong obra?

Paano ninyo maipakikita ang pagpapahalaga


F. Paglinang sa Kabihasnan sa inyong mga ginawa?
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng Aralin sa pang-
araw-araw na buhay Ano ang kabutihang dulot ng pagpipinta?

H. Paglalahat ng Aralin Ang mga tanyag na mga pintor ay may iba’t


ibang istilo sa pagpipinta upang magkaroon sila
ng sariling pagkakilanlan. Ito rin ang nagdadala
sa kanilang mga ipininta upang mabigyan ng
buhay ang mga larawan sa kanilang mga obra.
Mapahahalagahan natin ito sa pamamagitan
ng pagkilala sa ating mga tanyag na Pilipino at
sa kanilang mga obra. Maaari natin silang
gawing modelo upang magkaroon din tayo ng
galing sa pagpipinta tulad nila.
I. Pagtataya ng Aralin A. Pagmasdan ang mga halimbawa ng
landscape na likha ng mga tanyag na pintor.
Tukuyin kung anong istilo ang ginamit nila.
Isulat ang M kung ito ay Makatotohanan, K
kung Kubismo, at A kung Abstract.
(Sumagguni sa kalakip na pahina)

_______1. The Fruit Gatherer by Fernando


Amorsolo
_______2. Young Filipina by Fernando
Amorsolo
_______3. Candle Vendors by Vicente
Manansala
_______4. Torogan by Jose Joya
_______5. Ang Magbabayo by Vicente
Manansala

B. Paano mo maipakikita ang pagpapahalaga


sa mga obrang nalikha ng mga tanyag na
pintor?
J. Karagdagang gawain para sa Bigyan ng kaukulang puntos ang antas ng
takdang-aralin at remediation iyong naisagawa batay sa rubric at
pamantayang sumusunod. Isulat kung
NAPAKAHUSAY, MAHUSAY o HINDI
GAANONG MAHUSAY.
1. Nalaman ko ang iba’t ibang istilo ng mga
tanyag na pintor sa pagpinta ng mga larawan.
2.Nakalikha ako ng isang larawan gamit ang
sarili kong istilo.
3. Nasiyahan ako sa ginamit kong tema at
istilo sa pagpinta.
4. Nasunod ko ang mga pamantayan sa
paggawa.
5. Napahalagahan ko ang aking nagawang
obra.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Ipa Pang Pinagbatayan:


A. Pagmasdan ang mga halimbawa ng landscape na likha ng mga tanyag na pintor.
Tukuyin kung anong istilo ang ginamit nila. Isulat ang M kung ito ay Makatotohanan,
K kung Kubismo, at A kung Abstract.

_____________1. The Fruit Gatherer ( https://img.theculturetrip.com/1024x/smart/wp-content/uploads/2018/10/amorsolo.jpg)

_____________2. Young Filipina https://www.pinterest.ph/pin/262194009526922078/?lp=true

_____________3. Candle Vendors https://uploads7.wikiart.org/images/vicente-manansala/candle-vendors-1976.jpg!PinterestSmall.jpg

_____________4. Torogan https://www.mutualart.com/Artwork/Torogan/550FD25BDCD26CDE


_____________ 5. Ang Magbabayo https://www.wikiart.org/en/vicente-manansala

B. Paano mo maipakikita ang pagpapahalaga sa mga obrang nalikha ng mga tanyag


na pintor?
Banghay Aralin sa SINING
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 7 Aralin: 7

I. LAYUNIN AVERAGE LEARNERS


A. Pamantayan The learner demonstrates understanding of
Pangnilalaman lines, colors, space, and harmony through
painting and explains/illustrates landscapes of
important historical places in the community
(natural or man-made)using one-point
perspective in landscape drawing,
complementary colors, and the right proportions
of parts.

B. Pamantayan Sa Pagganap The learner sketches natural or man-made


places in the community with the use of
complementary colors.
The learner draws/paints significant or
important historical places.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Sketches and uses complementary colors in


( Isulat ang code ng bawat painting a landscape.
kasanayan ) A5PL-IIe
II. NILALAMAN Sketching and Using Complementary Colors in
Painting a Landscape

III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro
2.Kagamitan ng Mag-aaral Halinang Umawit at Gumuhit LM p 122
3.Karagdagang Kagamitan K to 12 Grade 5 Learners Material in Arts (Q1-
LRMDS Q4)

B. Iba pang Kagamitang Panturo mga larawan ng magagandang tanawin, mga


obra na gumamit ng complementary colors,
color wheel, lapis, bond paper, water color,
(kung walang water color na available, mga
likas na pangkulay)
IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Magpakita ng mga halimbawa ng mga obra ng


at/o pagsisimula ng bagong mga tanyag na pintor. Buuin ang pangungusap:
aralin.

Maipakikita ko ang pagpapahalaga sa mga


obrang ito sa pamamagitan ng
_______________________________.
B. Paghahabi sa Layunin ng Pagmasdan ang mga larawan na ipapakita ng
Aralin guro.

1. Mayon Volcano

2. Bulusan Lake

3. Bamboo Centum

Saang lugar o probinsiya matatagpuan ang


mga tanawing ito?
C. Pag-uugnay ng mga Ang pagpipinta ay sadyang nakalilibang na
Halimbawa sa bagong aralin. Gawain. Maipapahayag natin ang ating mga
damdamin nais nating iparating. Mayroon
tayong gabay sa pagpipinta, ito ay ang
paggamit ng Complementary Colors.

D. Pagtalakay ng bagong Pag-aralan ang mga larawan na ipakikita ng


konsepto at paglalahad ng guro.
bagong kasanayan #1

Ano-anong mga kulay ang ginamit sa bawat


larawan?

E. Pagtalakay ng bagong Sabihin:


konsepto at paglalahad ng Ang mga pares ng kulay na mga ginamit sa
bagong kasanayan #2 larawan ay tinatawag na complementary color.
Tingnan ang color wheel na ilalahad ng guro.

http://detroitlovedr.com/hair-colour-chart-wheel.html/wonderful-hair-colour-
chart-wheel-on-hair-color-wheel-understanding-the-many-nuances-in-dye-
shades

Ano-anong mga kulay sa color wheel ang


magkatapat?
F. Paglinang sa Kabihasnan Pagguhit at Pagpinta:
(Tungo sa Formative 1. Umisip ng isang larawan ng tanawin. Maaari
Assessment) ring bigyan o magpakita ng halimbawa ang
guro upang mapadali ang paggawa ng mga
bata.
2. I-sketch ito sa pamamagitan ng lapis.
3. Ipinta ang likhang sining na inyong iginuhit.
Gamitin ang kaalaman sa paggamit ng
complementary colors sa pagpipinta.
4. Patuyuin
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Paano mo maipakikita ang kaalaman sa
araw-araw na buhay complementary colors sa araw-araw na
gawain? (halimbawa sa pananamit)
H. Paglalahat ng Aralin 1. Ano ang ibig sabihin ng complementary
colors?
2. Magbigay ng mga halimbawa nito.
I. Pagtataya ng Aralin

Ipapaskil muli ang larawan na nilikha ng mga


mag-aaral. Bigyan ng kaukulang puntos ang
antas ng iyong naisagawa batay sa rubric at
pamantayang sumusunod.

Hindi
PAMANTAYAN NAPAKAHU MAHUS Gaanong
SAY AY Mahusay
(3) (2) (1)
1. Nalaman ko ba
ang paggamit ng
complementary
colors?
2. Nakaguhit at
nakapinta ba ako
ng larawang gamit
ang
complementary
colors?
3. Nasiyahan ba
ako sa aking
ginawang obra?
4.
Naipagmamalaki
ko ba ang likhang
sining na natapos?

J. Karagdagang gawain para sa


takdang-aralin at remediation Gumuhit o gumupit ng mga kasuotang
panlakad na nagpapakita ng komplimentaryong
kulay.

V. MGA TALA

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Ipa Pang Pinagbatayan:


Banghay Aralin sa SINING
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 8 (For 2 Days)


Aralin: 8
I. LAYUNIN
A. Pamantayan The learner demonstrates understanding of
Pangnilalaman lines, colors, space, and harmony through
painting and explains/illustrates landscapes of
important historical places in the community
(natural or man-made)using one-point
perspective in landscape drawing,
complementary colors, and the right
proportions of parts.

B. Pamantayan Sa Pagganap The learner sketches natural or man-made


places in the community with the use of
complementary colors.
The learner draws/paints significant or
important historical places.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Utilizes skills and knowledge about foreground,


( Isulat ang code ng bawat middle ground, and background to emphasize
kasanayan ) depth in painting a landscape.
A5PR-IIf

II. NILALAMAN Utilizing skills and knowledge about


foreground, middle ground, and background to
emphasize depth in painting a landscape.

III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro 1. Halinang Umawit at Gumuhit TG pp. 88 – 90
2. Nangungunang 7 Tips Para sa Landscape
Painting
https://tl.lifehackk.com/13-top-tips-for-landscape-
painting-2578486-6681

2.Kagamitan ng Mag-aaral Halinang Umawit at Gumuhit LM pp. 124 - 127

3.Karagdagang Kagamitan . K to 12 Grade 5 Learners Material in Arts (Q1-


LRMDS Q4)

B. Iba pang Kagamitang Panturo puso na may kulay ng complementary color,


mga halimbawa ng painting, lapis, bond paper,
water container, water color at brush
IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Game: I-search Mo!


at/o pagsisimula ng bagong Narito ang mga puso na may iba’t ibang kulay.
aralin. Tumawag ng mga mag-aaral at ipahanap ang
kapares nitong complementary color.
red at green
blue at orange

violet at yellow

Paano natin matutukoy ang complementary


colors sa color wheel?
B. Paghahabi sa Layunin ng Pagmasdan ang halimbawa ng painting na
Aralin ipapakita ng guro.

Ano ang masasabi ninyo sa mga larawan?


May napapansin ba kayo sa mga ito?

Sabihin:
Ang mga larawang ito ay mga halimbawa ng
landscape painting. Ang landscape painting ay
isang likhang sining kung saan ang pokus ay
tungkol sa mga tanawin tulad ng bundok,
kagubatan, mga puno, ilog at iba pa.

Alin ang mga bagay na malapit tingnan?


Alin naman ang mga bagay na malayo?
C. Pag-uugnay ng mga Sabihin:
Halimbawa sa bagong aralin. Nagagawa ng mga pintor na maging malapit o
malayo ang mga bagay sa kaniyang likhang
sining sa pamamagitan ng espasyo.
Ano ang espasyo?
D. Pagtalakay ng bagong Paano maipapakita ang tamang espasyo sa
konsepto at paglalahad ng isang likhang sining?
bagong kasanayan #1  Ang espasyo ay ang distansiya o agwat
sa pagitan ng bawat bagay sa isang
likhang sining
 Ang tamang espasiyo ng mga bagay sa
isa’t isa ay naipapakita sa pamamagitan
ng paglalagay ng foreground, middle
ground at background.
Ang pagkakaiba ng espasyo sa likhang sining
ay:
 Ang mga bagay sa foreground ay
kadalasang malalaki at pinakamalapit
sa tumitingin.
 Ang mga bagay naman
nasabackground ay nasa likod at
kadalasang maliliit.
 Ang middle ground naman ay may
katamtaman ang laki ng mga bagay na
nasa pagitan ng foreground at
background.

Ano-ano ba ang mga kailangan tandaan kapag


E. Pagtalakay ng bagong magpipinta ng landscape?
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Talakayin ang mga tips sa pagpipinta upang
mas mapaganda ang ating likhang sining. (
https://tl.lifehackk.com/13-top-tips-for-landscape-painting-2578486-6681)

1. Huwag ilagay ang lahat.


Maging pili, isama ang malakas na elemento
na nagpapakilala sa partikular na landscape.
Gamitin ang landscape bilang isang reference,
upang magbigay sa iyo ng impormasyon na
kailangan mo upang ipinta ang mga elemento,
ngunit huwag slavishly sundin ito.
2. Gamitin ang Imagination mo
3. Bigyan ang Kagustuhan sa Harap
Huwag ipinta ang buong landscape sa
parehong antas ng detalye: pintura mas
detalyado sa background ng landscape kaysa
sa gagawin mo sa foreground. Ito ay mas
mahalaga doon at nagbibigay ng higit na
'awtoridad' sa kung ano ang nasa harapan.
Ang pagkakaiba sa detalye ay tumutulong din
na iguhit ang mata ng manonood sa
pangunahing pokus ng pagpipinta landscape.
1. Pangkatang Gawain:
F. Paglinang sa Kabihasnan Bawat pangkat ay bibibgyan ng ipinintang
(Tungo sa Formative larawan ng landscape. (sumagguni sa mga
Assessment) kalakip na pahina)
A. Tukuyin ang mga bagay na:
1. malapit tingnan
2. malayo tingnan
B. Tukuyin ang bagay na makikita sa:
1. foreground
2. middle ground
3. background
C. Ano ang pinagkaiba ng tatlo sa bawat isa?
2. Pangkatang Presenatsyon

G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Ang mga likhang sining na naginamit ay


araw-araw na buhay nagpapakita ng mga magagandang tanawin at
likas na yaman. Paano natin
mapangangalagaan ang mga ito upang hindi
ito masira?
H. Paglalahat ng Aralin TANDAAN:
Nakikita sa pagguhit at pagpinta ang tamang
espasyo ng mga bagay at larawan sa
pamamagitan ng foreground, middle ground at
background.

I. Pagtataya ng Aralin Pagguhit at Pagpinta ng larawan:


kagamitan: lapis, papel, water container, water
color at brush

1. Gumuhit ng larawan ng landscape (tanawin).


2. Iguhit sa pamamagitan ng lapis. Isaalang-
alang sa pagguhit ang gamit ng foreground,
middle ground at background.
3. Unanhing iguhit ang hugit – tagpuan
(horizon) at mga bagay na pinakamalaki at
nasa harapan (foreground)
4. Maglagay ng lumang dyaryo sa ilalim at
magpinta.

J. Karagdagang gawain para sa


takdang-aralin at remediation Panuto: Suriin ang mgalikhang sining ng mga
kamag-aral.
1. Anong makikita sa tanawin sa harap
(foreground) sa likhang sining ng inyong
kamag-aral?
2. Mayroon din ba siyang ginamit sa bahaging
tanawing gitna? (middle ground)
3. Tukuyin ang tanawing likod (background) sa
larawan.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Ipa Pang Pinagbatayan:


MGA KAGAMITAN NA MAAARING GAMITIN SA PANGKATANG GAWAIN

https://www.pinterest.ph/pin/529173024942929260/?lp=true
http://viraldonk.com/top/
https://paintingvalley.com/watercolor-landscape-paintings-for-beginners
https://www.jerrysartarama.com/blog/10-easy-watercolor-painting-ideas-for-spring/
Banghay Aralin sa SINING
Baitang 5
nd
Markahan: 2 Quarter Linggo: 9 Aralin: 9

I. LAYUNIN
A. Pamantayan The learner demonstrates understanding of lines,
Pangnilalaman colors, space, and harmony through painting and
explains/illustrates landscapes of important
historical places in the community (natural or
man-made)using one-point perspective in
landscape drawing, complementary colors, and
the right proportions of parts.

B. Pamantayan Sa Pagganap The learner sketches natural or man-made


places in the community with the use of
complementary colors.
The learner draws/paints significant or important
historical places.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Identifies and discusses details of the landscape


( Isulat ang code ng bawat significant to the history of the country.
kasanayan ) A5PR-IIg
II. NILALAMAN Identifying and discussing details of the
landscape significant to the history of the country.

III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Halinang Umawit at Gumuhit TG pp. 90 - 92

2.Kagamitan ng Mag-aaral Halinang Umawit at Gumuhit LM pp. 128 - 131

3.Karagdagang Kagamitan
LRMDS
B. Iba pang Kagamitang Panturo mga larawan ng magagandang tanawin,
IV.PAMAMARAAN
AVERAGE LEARNERS
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Pagmasdan ang mga larawan ng landscape na
at/o pagsisimula ng bagong ipapakita ng guro.
aralin.

https://en.wikipedia.org/wiki/Cagsawa_Ruins
https://traveltriangle.com/blog/luzon-island/

https://www.wiztours.com/tour/underground-river-tour-from-puerto-
princesa-including-lunch-and-boat-ride-29306.html

https://thetravelteller.com/the-humongous-windmills-of-bangui/

Tukuyin ang mga bagay na nasa foreground,


middle ground at background.

B. Paghahabi sa Layunin ng Tingnan muli ang mga larawang pinakita ng guro.


Aralin Pangalanan ang bawat isa.
(Magkaroon ng kaunting talakayan tungkol sa
mga lugar na naipakita)

C. Pag-uugnay ng mga Sino na ang nakapunta sa mga lugar na ito?


Halimbawa sa bagong aralin. Ibahagi ang iyong naging karanasan sa lugar na
inyong napuntahan?

Itanong:
D. Pagtalakay ng bagong Bakit mahalagang panatilihin at alagaan ang mga
konsepto at paglalahad ng lugar na ito?
bagong kasanayan #1
Talakayin ang kahalagahan ng mga
magagandang tanawin?
Hal: pakinabang sa turismo
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain:
konsepto at paglalahad ng 1. Bawat grupo ay bibigyan ng isang larawan ng
bagong kasanayan #2 mga tanawin.
2. Pag-aralan ang mga lugar na nasa larawan.
3. Anong mga katangian ang nakikita ninyo sa
mga lugar na ito?

Ano-ano ang mangyayari kapag hindi


F. Paglinang sa Kabihasnan mapangalagaan ang mga makasaysayang lugar
(Tungo sa Formative na ito?
Assessment) (Maaaring magpakita ng mga larawang
nagpapakita ng mga maaaring mangyari kapag
napabayaan natin ang mga lugar na ito.)

G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Ano-ano ang maaari nating gawin upang


araw-araw na buhay mapangangalagaan ang mga lugar na ito?

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang landscape?


Ano ang kahalagahan ng mga lugar sa atin sa
kasaysayan ng bansa?
I. Pagtataya ng Aralin Presentasyon ng bawat grupo.
Rubric:
Pamantayan Napakahusa Mahusay Hindi Gaano
y (2) (1)
(3)
1. Natukoy
ang
tanawing
nasa
larawan.
2. Nasabi
ang mga
detalye
tungkol sa
larawan.
Nasasabi
ang
kahalagahan
nito sa
bansa

J. Karagdagang gawain para sa Take Home:


takdang-aralin at remediation Gawaing Pansining:
1. Gamit ang inyong water color, gumawa ng
isang likhang sining na may tema na – mga
makasaysayang lugar sa Pilipinas

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Ipa Pang Pinagbatayan:

You might also like