You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VII, Central Visayas
Division of CEBU PROVINCE
CURRICULUM IMPLEMENTATION DIVISION (CID)

WEEKLY PROTOTYPE LESSON PLAN IN FILIPINO


Teacher : VERONICA C. PAEZ Grade: Five Quarter: First Week: 3
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

Petsa: SEPTEMBER 5, 2022 Petsa: SEPTEMBER 6, 2022 Petsa: SEPTEMBER 7, 2022 Petsa:SEPTEMBER 8 , 2022 Petsa: SEPTEMBER 9 , 2022
MELC: Nauugnay ang sariling MELC: Nagagamit nang wasto MELC: Nagagamit nang wasto MELC: Nagagamit nang wasto ang MELC: Nagagamit nang wasto ang
karanasan sa napakinggang ang mga pangngalan at ang mga pangngalan at mga pangngalan at panghalip sa mga pangngalan at panghalip sa
teksto. panghalip sa pagtalakay tungkol panghalip sa pagtalakay tungkol pagtalakay tungkol sa sarili, sa pagtalakay tungkol sa sarili, sa mga
sa sarili, sa mga tao, hayop, sa sarili, sa mga tao, hayop, mga tao, hayop, lugar, bagay at tao, hayop, lugar, bagay at pangyayari
F5PN-Ia-4 lugar, bagay at pangyayari sa lugar, bagay at pangyayari sa pangyayari sa paligid; sa usapan; sa paligid; sa usapan; at sa paglalahad
paligid; sa usapan; at sa paligid; sa usapan; at sa at sa paglalahad tungkol sa tungkol sa sariling karanasan.
paglalahad tungkol sa sariling paglalahad tungkol sa sariling sariling karanasan.
karanasan. karanasan. F5WG-Ia-e-2
F5WG-Ia-e-2
F5WG-Ia-e-2 F5WG-Ia-e-2 F5WG-If-j-3
F5WG-If-j-3
F5WG-If-j-3 F5WG-If-j-3

I. LAYUNIN:
A. Pangkaalaman Naiuugnay ang sariling Malalaman ang kahulugan ng Nakikilala ang pagkakaiba ng Nakikilala ang iba’t ibang uri ng Nakapagbibigay ng 75% na wastong
karanasan sa napakinggang salitang pangngalan pantangi at pambalana panghalip kasagutan sa pagsusulit
teksto.

B. Pangkasanayan Naipamamalas ang kakayahan Natutukoy ang mga uri ng Nakabibigay ng halimbawa ng Nakabubuo ng sariling halimbawa Nasasagot nang wasto ang pasulit
sa mapanuring pakikinig at pag- pangngalan pangngalan sa bawat uri ng panghalip
unawa sa napakinggan.

C. Pangkaasalan Napapahalagahan ang Napapahalagahan ang Naipapakita ang kahalagahan ng Nakasusunod nang maayos sa Napahalagahan ang pakikinig nang
masiglang paglalahok sa iba’t masigasig na pagsali sa mga pakikinig nang maayos mga panutong ibinigay mabuti at pakikilahok sa mga gawain
ibang gawain gawain
II. PAKSA
-Sanggunian Alab Filipino 5 Alab Filipino 5 Alab Filipino 5 Alab Filipino 5 Alab Filipino 5
( Batayang Aklat ) p. 2-32 ( Batayang Aklat ) p. 2-32 ( Batayang Aklat ) p. 2-32 ( Batayang Aklat ) p. 2-32 ( Batayang Aklat ) p. 2-3

SLM Module 1 SLM Module 1 SLM Module 1 SLM Module 1

-Kasangkapan tsart ng tula, projector at laptop tsart, projector at laptop tsart, projector at laptop tsart , projector at laptop tsart, projector at laptop, testpaper

III. PAMAMARAAN
A. PAGHAHANDA Gabayan ang mga bata na A. Pagganyak A. Balik-aral Pagganyak A. Itanong sa mga bata kung gusto ba
bumuo ng maikling _______ na nila na magkaroon ng mataas na
(motivation;drill; ginamitan ng ibat-ibang Sa ilalim ng upuan ng ilan sa -Ano ang pangngalan? marka.
pangngalan. inyo ay may nakadikit na
review; ginulong na mga letra na -Ano ang dalawang uri ng Ipaawit sa mga mag-aaral ang
kailangang buuin. pangngalan? Bahay Kubo. Isa-isahin ang mga
introductory activity) bagay at halamang binanggit sa
Pangka 1- Tula kanta.

Pangkat 2- Awit Sino ang gustong mag Ipasagot sa mga bata ang
boluntaryo na gamitin ang mga sumusunod na katanungan:
Pangkat 3- Yell nabuong salita sa isang
pangungusap?
1. Ano ang pangalan ng paborito
mong artista?

2. Anong brand ng sasakyan ang


gusto mong bilhin?

3. Ano ang paborito mong


prutas?

B. GAWAIN Ipagawa ito sa mga bata: A. Pagbibigay ng pamantayan sa Itanong sa mga bata ang mga Idikit sa pisara ang mga ginupit na a. Pagbibigay pamantayan sa
pagbasa ng tahimik sa kuwento sumusunod: larawan ng mga tao, bagay o pagsasagawa ng Balik-aralan
(activity related to the hayop. Lagyan ng pangalan ang
mga ito. b. Pagbabalik aral sa pangngalan,
lesson) Pumikit ka ng sandali at panghalip at mga uri nito.
huminga ng malalim. Pakinggan B. Pagbabasa ng kuwentong - May kakilala ba kayong Gawin ang simpleng
mo ng mabuti ang ingay sa mula sa SLM Q1 Module 2, doktor? Ano ang kanyang pangungusap.
iyong paligid. Pakinggan ang pahina 4. pangalan?
tibok ng iyong puso at Isulat muli ang diwa ng buong
paghinga. Isipin ang iyong pangungusap ngunit ginamitan
pamilya. Pumili ng isang mo ng panghalip.
- May alaga ba kayong hayop?
pangyayaring hindi mo
Ano ang pangalan nito? Halimbawa:
malilimutan kasama ang iyong
pamilya. Isipin ang bawat
detalye nito. -Anong lugar ang napuntahan Ang bulaklak ay kulay pula.
ninyo noong bakasyon?
Ito ay kulay pula.

-Anu-ano ang laman ng inyong


bag?

C. ANALISIS Sa iyong pagpikit, nasunod mo Balikan ang tekstong Balikan natin ang ilan sa inyong Batay sa unang gawain, ano ang Itanong:
ba ang bawat sinabi ng guro? mga sagot sa aking mga tanong. pagkakaintindi ninyo sa
(analyzing the activity with “Ang Pinagmulan ng panghalip? 1. Ano ang pangngalan?
the learners; giving of Bahaghari”. Tukuyin ang mga
questions that lead to the pangngalan na matatagpuan 2. Anu-ano ang uri ng pangngalan?
lesson, present the lesson Ano ba ang mga dapat gawin dito. Ang doctor ay isang halimbawa
para maunawaan ang mga ng pangngalang pambalana at Pagkatapos marinig ng guro ang 3. Ano ang panghalip?
napakinggang kwento? ang inyong sagot na Dr. ilang kasagutan, ibigay ang tunay
4. Anu-ano ang uri ng panghalip?
Semblante ay halimbawa ng na kahulugan nito.
pangngalang pantangi.
Nakaranas na ba kayo na
makinig ng kwento?

D. ABSTRAKSYON Pagtatalakay sa mga dapat Pagtatalakay sa pangngalan ng Pagtatalakay kung ang isang Pagtatalakay tungkol sa Itanong:
gawin sa wastong pakikinig mga salitang nasa kwento. pangngalan ay pantangi o panghalip:
(lecturette, discussion, pambalana?
explanation)
Paano natin malalaman kung ito ay
Heto ang ilan sa mga dapat Ang pangngalan ay salitang Ang panghalip ay salitang pamalit pangngalang pantangi o pangngalang
nating tandaan sa isang pantawag sa tao, bagay, hayop, PANGNGALANG PANTANGI ay o panghalili sa ngalan o pambalana?
mabisang pakikinig: lugar o pangyayari. salitang pantawag sa tiyak na pangngalan na nagamit na sa
ngalan ng tao, bagay, hayop, parehong pangungusap o sa
lugar pangyayari. Ito ay kasunod na pangungusap.
nagsisimula sa malaking titik.
1. Maging handa sa pakikinig. Ang dalawang uri ng
pangngalan:
2. Magkaroon ng layunin sa May anim (6) na uri ng panghalip.
gagawing pakikinig. -Pangngalang Pambalana PANGNGALANG PAMBALANA Ito ay ang mga sumusunod:
ay salitang pantawag sa
3. Bigyang- pansin ang agwat o ay salitang pantawag sa
karaniwang ngalan ng tao,
pagkakaiba ng pagsasalita sa karaniwang ngalan ng tao,
bagay, hayop, lugar pangyayari.
pakikinig. bagay, hayop, lugar pangyayari. 1. Panao
Ito ay nagsisimula sa maliit na
4. Kilalanin ang mahahalagang 2. Pamatlig
titik.
kaalaman o impormasyon.
-Pangngalang Pantangi 3. Pananong
5. Unawaing mabuti ang mga
sinasabi ng nagsasalita. ay salitang pantawag sa tiyak 4. Panaklaw
na ngalan ng tao, bagay, hayop,
6. Iwasan ang pagbibigay ng lugar pangyayari. 5. Pamanggit
puna habang hindi pa tapos ang
6. Patulad
nagsasalita.

E. APLIKASYON Balikan natin ang mga ginawa Gamit ang mga kaalamang Tukuyin kung ang salita ay Palitan ng wastong panghalip ang Pagsasagot sa mga pagsasanay na
(create, perform) ng bawat grupo. Iparinig ang natutunan, basahin at suriin ang pangngalang pantangi o mga salitang may salungguhit. inihanda bago ang pasulit.
ginawang maikling tula, awit at mga pangungusap. pambalana.
yell sa inyong mga kaklase.
1. Si Julio ay isang mabait na bata.
Salungguhitan ang pangngalan 1. Bohol
Pagkatapos ay magbigay ng sa bawat pangungusap.
ilang katanungan tungkol sa 2. nanay
2. Ang kanyang bag ay malaki.
presentasyon ng bawat grupo.
3. actor
1. Umaapaw sa kaligayahan ang
aking puso sa iyong ibinalita. 4. Pedro
3. Sina Liam at Keith ay
2. Si Ginoong Reyes ay mabait 5. magsasaka magkapatid.
at mapagbigay sa mga
6. Teacher Cybill
nangangailangan.
7. Mayor Avis Monleon 4. Si Meriam at ako ay namasyal
3. Binigyan ako ng aking anak ng sa tabing dagat.
8. prutas
isang dosenang rosas.
9. aso
4. Iyan ang aking pangarap para
5.Ikaw at si Jemalyn ay pupunta sa
sa ikauunlad ng mundo. 10. Brownie palengke.
5.Huwag nating tularan ang
mga taong masasama.

F. PAGLALAGOM Para maging mabisa ang ating Tandaan na ang pangngalan ay Tandaan na may dalawang uri Tandaan ang mga sumusunod:
pakikinig, dapat nating tandaan salitang pantawag sa tao, ng pangngalan:
(give the general idea/ ang ilang panuntunan. Kung bagay, hayop, lugar o
concept of the lesson) magawa nating makinig ng pangyayari.
Ang panghalip ay salitang pamalit
maayos ay tiyak na
PANGNGALANG PANTANGI ay o panghalili sa ngalan o
maiintindihan natin itong
salitang pantawag sa tiyak na pangngalan na ginagamit na sa
mabuti at makakasagot tayo sa
Ang dalawang uri ng ngalan ng tao, bagay, hayop, parehong pangungusap o sa
mga katanungan tungkol sa
pangngalan: lugar pangyayari. Ito ay kasunod na pangungusap.
napakinggan.
nagsisimula sa malaking titik.
-Pangngalang Pambalana

ay salitang pantawag sa May anim (6) na uri ng panghalip.


karaniwang ngalan ng tao, PANGNGALANG PAMBALANA ay Ito ay ang mga sumusunod:
bagay, hayop, lugar pangyayari. salitang pantawag sa
karaniwang ngalan ng tao,
bagay, hayop, lugar pangyayari.
1. Panao
-Pangngalang Pantangi Ito ay nagsisimula sa maliit na
2. Pamatlig
titik.
ay salitang pantawag sa tiyak
na ngalan ng tao, bagay, hayop,
lugar pangyayari. 3. Pananong

4. Panaklaw

5. Pamanggit

6. Patulad

IV. PAGTATAYA Basahin sa mga bata ang tulang Tukuyin ang uri ng pangngalang Ibigay ang katumbas na Tukuyin kung anong uri ng I. Panuto
“ Ang Batang Hindi may salungguhit. Isulat ang PT pangngalang pantangi para sa panghalip ang ginamit sa
(refer to the objectives, give Nagsisinungaling” na makikita kung ito ay Pangngalang mga sumusunod na pangungusap. Magbigay ng tig limang halimbawa ng
activities, test that really sa pahina 5 ng Modyul 1. Pantangi at PB kung ito ay pangngalang pambalana. pangngalan na tumutukoy sa ngalan
measure if the objectives are Pangngalang Pambalana ng tao, hayop, bagay, lugar o
achieved) pangyayari.
______1. Ano ang maitutulong
Pagkatapos ay ilahad ang mga 1. bansa mo sa kalikasan.
katanungan tungkol sa tula. 1. Ang Bundok Apo na
matatagpuan sa Davao del Sur 2. guro ______2. Tutulong ako sa II. Basahin ang pangungusap at
1. Sino ang pangunahing ay ang pinakamataas na bundok pagpapanatili ng kalinisan sa ating
3. paaralan bilugan ang bawat pangngalan.
tauhan sa napakinggang sa Pilipinas. kapaligiran?
tula?
4. pagtitipon ______3. Ito ang mundong
2. Naaalala pa ni Alejandro ang
2. Ano ang angking ugali pagputok ng Bulkang Pinatubo ginawa ng Diyos para sa tao. 1.Ang nanay ko ay mabait.
5. simbahan
nito? at ang pag-ulan ng abo sa
4. Ganito ang mangyayari sa ilog 2. Ang aking paborito na lugar ay ang
kanilang lalawigan. 6. telebisyon
3. Paano mo mailalarawan kapag ipinagpatuloy ng mga tao Catmon Plaza.
ang batang lalaki sa tula? 3.Ang Bagyong Yolanda na 7. aklat ang pagtatapon ng mga basura
humagupit sa Pilipinas noong dito. 3. Ang aking bag ay nasira. 4. Si Denise
4. Bakit siya minahal ng mga 8. pagdiriwang
Nobyembre 2013 ay nagdulot ay isang magandang babae.
tao? 5. Sino-sino ba ang dapat sisihin
nga malawakang pinsala sa 9. tindahan sa pagkakalbo ng ating 5. Si Pio ay isang mabait na kaibigan.
5. Bilang isang mag-aaral, Visayas.
kagubatan?
nararapat bang tularan 10. sapatos
4. Binubuo ng higit sa pitong
ang angking ugali nito?
libong pulo, ang Pilipinas ang isa
Bakit? III. Basahin ang pangungusap at
sa pinakamalaking kapuluan sa
mundo. salungguhitan ang panghalip sa bawat
bilang.
5. Dinarayo ng maraming
dayuhang turista ang mga
tanawin sa Pilipinas.
1. Ako ay inanyayahan sa isang piging
sa kanilang nayon.

2. Siya ay isang tanyag na mang-aawit.

3. Ang bestida ay disenyo niya.

4. Ang itatanghal na dula ay


pinaghirapan namin.

5. Kanila ang malaking bahay na


tutuluyan ng magkaibigan.
V. TAKDANG-ARALIN Makinig ng isang kanta at Gamitin ang wastong Magbigay ng limang Salungguhitan ang panghalip AraIing muli ang pangngalan,
pagkatapos ay isulat ang pangngalan sa pagsasalaysay halimbawa sa bawat uri ng na dapat gamitin upang panghalip at ang ibat-ibang uri
buong mensahe nito sa ng sarili. pangngalan at gamitin ito sa mabuo ang diwa ng bawat nito.
inyong kwaderno. pangungusap. pangungusap.

Noong ___________,
namasyal kami sa 1. Naniniwala ( mo, ka, ninyo)
_________. Kasama ko ang ba na mas maganda at
aking __________ na si matitibay ang mga produktong
Erica. Masaya kaming imported?
naglaro sa mga ________
doon. Nang mapagod kami,
umuwi na kami sa aming 2. Ibig ( mo, ko, kita) rin ba ng
_____________. mamulamulang buhok,
matangos na ilong at maputing
balat?

3. ( Ako, Natin, Kanya) ay


nakapansin na kakaunti pa rin
ang tumatangkilik ng mga
bagay na sariling atin.

4. Mas ibig kasi ( inyo, amin,


natin) ng kagamitan at
pagkaing gawa ng ibang bansa.

5.Maging sa pananamit, anyo


at wika ay ginagaya ( ka, ninyo,
kanya) ang mga dayuhan.

REPLEKSYON

(based on assessment results)

(ex: 24 out of 60 got 75%


performance level)

Observed: _____________ Observed: _____________ Observed: ____________ Observed: ____________ Observed: ____________
Checked : _____________ Checked: _____________ Checked: ____________ Checked: ____________ Checked: ____________
Prepared by: Reviewed by:

(Writer) Ypril Marie S. Logroño (School head) Jennifer O. Artiaga (PSDS) Dr. Angeles Z. Bugtai
(Designation) Teacher II (Designation) Principal IV

You might also like