You are on page 1of 20

MASUSING BANGHAY ARALIN SA MUSIKA 4

I.Mga Layunin

Sa pagtatapos ng aralin,ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1.Nakikilala ang hulwarang ritmo sa palakumpasang

2.Nabibigyang halaga ang katumbas na kumpas ng bawat nota sa bawat sukat.

3. Nakabubuo ng apatang kumpas sa bawat sukat gamit ang mga nota.

II.Paksang Aralin

Paksa:Hulwarang ritmo sa palakumpasang

Sanggunian: Musika at Sining Kagamitan ng Mag- aaral 4 pp. 23-24

Kagamitan:Speaker at Visual aids

Estratehiya: Pasaklaw

III. Pamamaraan

A.Panimulang Gawain

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A.Pang araw-araw na gawain

1.Panalangin

-Tayo pong lahat ay tumayo para sa ating


panalangin.

-Diyos Ama,maraming salamat po sa ibinigay nyong


pagkakataon upang kami ay muling -Diyos Ama,maraming salamat po sa ibinigay
nyong pagkakataon upang kami ay muling
matuto.Gawaran mo po kami ng isang bukas na isip
at damdamin upang maisabuhay ang ituturo sa matuto.Gawaran mo po kami ng isang bukas na
isip at damdamin upang maisabuhay ang ituturo
amin at maunawaan ang mga aralin na
makatutulong sa aming matagumpay na buhay. sa amin at maunawaan ang mga aralin na
makatutulong sa aming matagumpay na buhay.
Amen.
Amen.

2.Pagtala ng Lumiban

-Mayroon po bang lumiban sa klase -Wala po lumiban ngayong araw Ma'am!


ngayong araw?

-Okay mahusay! Salamat

3.Balik-aral

-Natatandaan pa po ba ang nakaraang aralin? -Opo Maam!

-Okay mahusay! Ano po ang ating nakaraang


aralin? -Maam palakumpasang po!

-Okay po Mahusay! Maaari nyo po bang gawin


ang palakumpasang.
ang mga mag-aaral ay sabay sabay na ginawa
angpalakumpasang

-Okay mahusay! dahil dyan gawin natin ang


Angles Clap! Ganto po yun 123 wootwoot 123
(ang mga mag-aaral ang nag Angels Clap)
wootwoot 123 whooooh...

B. Pagganyak

-Ngayon naman po ay may ipaparinig sa inyo


na awitin si Teacher,maaari nyo po itong
sabayan.

(ito ay sinabayan sa pagkanta ng mga mag-


(pinarinig ng guro ang awiting were on the
aaral)
upward trail)
-okay po nasundan po ba ang awitin?

-Opo maam!

-Okay mahusay! ngayon po ay hahatiin ko kayo


sa dalawang grupo dahil magkakaroon po tayo
ng aktibidad!Ito po ang unang grupo at ito ang
palangalawang grupo.

-Mamaya po ay magtatanghal ang bawat


grupo kakantahin po nila ang awiting were on
the upward trail,at dapat po ay may kilos
kayong gagawin,maaari po kayong
sumayaw.Papatugtugin ko po ulit ang kantang
were on the upward trail para maging
kabisado nyo at makapaghanda kayo para sa
inyong pagtatanghal.Bibigyan kolang po kayo
ng limang minuto para maghanda,maliwanag
po ba?

(pagkatapos ng limang minuto)

-Okay ang unang grupo po ay maaaring


pumunta sa harapan,palakpakan naman po -Opo maam!
natin sila.

(Ang unang grupo ay pumunta sa harapan


-Okay ang huhusay dahil dyan! bigyan ngatin upang magtamghal)
sila ng Angels Clap!

-Okay ngayon naman po ang pangalawang (1!2!3! wotwot 1!2!3! wotwot 1!2!3! wooo)
grupo naman ang magtatanghal,palakpakan
naman po natin sila.

(Ang pangalawang grupo ay pupunta sa


-Ang huhusay din! dahil dyan isa pa nga pong harapan upang magtanghal)
Angels Clap para sa pangalawang grupo!

(1!2!3! wotwot 1!2!3! wotwot 1!2!3! wooo)

C. Paglinang sa Aralin

-Okay po ang huhusay naman kumanta!

-Ngayon naman po ay may larawan po akong


ipapakita.

-Ano po ang napapansin nyo po sa larawan?


-Ma'am yan po yung kanina nating kinanta na
Were on the Upward Trail.

-Mahusay! Ano pa po?


-Ma'am May mga nota po!

-Maam may mga guhit po na parang pinapangkat


-Mahusay! Ano pa po? po ang mga nota.
-Maam may dalawang numero po sa unahan ng
mga nota.
-Mahusay! Ano pa po ang inyong napapansin?

-Ma'am dalawa pong apat! yung isa po nasa itaas


-Mahusay! At ano pong numero na iyon? at yung isa po nasa ibaba.

-Okay Tama po ang lahat ng inyong napansin at


sinabi.

-Ang tawag po sa larawan na yan ay Hulwarang


Ritmo o Ryhthmic Pattern.

-Ano po uli ang tawag? -Hulwarang Ritmo po!

-Okay po ano po kaya ang Hulwarang Ritmo base sa -Maam pinagsama sama pong nota para sa isang
larawan? awit.

-Tama po!Ang hulwarang ritmo po ay tulad ng


inyong sinabi ay binubuo ng mga pinagsama
samang nota at pahinga na nakaayon sa itinakdang
palakumpasan ng awit.

-Ang palakumpasan po ng awiting Were on the


Upward Trail ay matatagpuaan sa unahan bago ang
nota at pahinga,ito po ay katabi din ng G-Glef.

-Nakita po ba?

-Opo Ma'am!

-Ano po kayang palakumpasan ang mayroon ang


awitin?

-Maam po!

-okay tama po palakumpasang

na matatagpuan po ulit saan?

-sa tabi po ng G-Clef!

-Mahusay!

-sa unahan po ng mga nota!

-Binubuo po ito ng ilang kayang numero?

-Okay tama po ! -Maam dalawa po!

-Pero po ito ay walang guhit sa pagitan ng numero


kung titignan ng mabuti.

-Ang nasa itaas po ay ang nagsasaad kung ilang


beats ang bibilangin.Kung ang numero po sa itaas
ay apat ito po ay paulit ulit na bibilangin mula isa
hanggang apat at ang nasa ibaba naman po ay
nagsasaad kung anong nota o pahinga ang
makakatanggap ng bawat beat.

-Naiintindihan po ba?

-Opo Ma'am!
-Sa bawat nota o pahinga po ay mayroong guhit na
tinatawag na bar line para mapangkat ang mga nota
o pahinga na ayon sa kumpas na nakasaad at sa
huli po ng kanta ilan na po ang bar line?
-Okay po dalawa na po na nangangahulugang tapos -Dalawa na po ma'am!
na ang awitin.

-At ang nakikita nyo po na espasyo sa pagitan ng


bar line ay tinatawag na measure o sukat.

-Ano po ulit ang tawag?

-Ngayon naman po ay papakita ko po sa inyo ang


ibat ibang nota at pahinga at ang katumbas na -Measure po o sukat maam!
kumpas ng bawat nota.Ito po ang magiging ga.dbay
natin mamaya sa ating aralin.

-Kung mapapansin nyo po ay walang Pahinga o rest


ang awit na Were on the Upward Trail.Pero po ang
pahinga ay ang kahulugan po ng katahimikan.

-Anong mga nota po ang inyong nakikita sa awiting


Were on the Upward Trail?
-Mahusay! -Maam Kapat na nota!

-Maam kawalong nota!

-Ilan po ang katumbas na kumpas ng kapat na nota? -Maam hating nota!

-Maam buong nota!

-Tama po!

-Ang kawalong nota po? -Maam isang kumpas!

-Tama po ! Ang hating nota po?

-Tama po ! Ang buong nota po? -Maam kalahating kumpas!

Tama po! Mahusay -Maam dalawa po!

-Ngayon naman po ay balikan natin ang Hulwarang -Maam apat na kumpas!


ritmo ng awit ng Were on the Upward Trail.

-kantahin nyo nga po ang unang linya ng kantang


Were on the Upward Trail.

-Okay salamat po,Ngayon naman po ay tingnan


natin ang hulwarang ritmo ng unang linya ng awitin.

-Anong nota po ang mayroon ang unang sukat o


measure na napangkat po ng bar line?

-Tama po! Kung pagsasamasamahin po natin ang


tatlong kapat na nota at dalawang kawalong nota
ay magkakaroon po tayo ng apat na kumpas.

-Bakit po kaya apat?

-Maam mayroon pong tatlong kapat na nota at


-Kasi po ang kapat na nota po ay may isang kumpas dalawang kawalong nota.
at ang kawalong nota po ay may kalahating kumpas
kung may tatlo pong kapat na nota ito po ay may
tatlong kumpas at kung may dalawa pong kawalong
nota ay may isang kumpas kaya po pagpinagsama
ay may apat na kumpas po.

-Naiintindihan po ba?

-Okay po ang sumunod naman pong sukat ay


mayroong anong nota?

-Tama po at ito po ay mayroong ilang kumpas?

-ano po yung napapansin nyo po sa mga sumunod


na sukat?
-okay po umulit lang po ang mga ito.

-Ang pangalawang linya naman po ng kanta

ay kayo naman po ang magsasabi kung ilang


kumpas po ang mayroon sa bawat sukat.

Opo Maam!
-Sa unang sukat po ay mayroong ilang kumpas po
kaya?
-Maam buong nota po!

-Tama po bakit po kaya apat?

-Maam apat po!

-Tama po Mahusay! -Maam katulad lang din po ng sukat sa unang


sukat at pangalawang sukat.

-Ang pangalawa naman pong sukat ay may ilang


kumpas?

-Tama po bakit po kaya apat?


-Maam may apat po!

-Maam kasi po may apat na kapat na nota na may


tag iisang kumpas kaya po naging apat na kumpas
pag pinagsama sama.
-Tama po Mahusay!

-Ang sumunod po kaya na sukat.Mayroon ilang


kumpas po kaya ito?

-Maam apat po!


-Tama po bakit po kaya apat?

-Maam kasi po mayroong dalawang kapat na nota


na may kumpas na dalawa at may apat na
kawalong nota na may kumpas na dalawa din
pong kumpas na pag pinagsama po ay may apat na
-Tama po Mahusay! kumpas.

-Ang huli po kayang sukat?


-Maam apat po!

-Bakit po kaya apat?

-Tama po Mahusay! -Maam kasi po kasi po ang hating nota po ay may


kumpas na dalawa.May dalawa po kasing hating
nota sa sukat kaya po pag pinagsama po ang
dalawang hating nota ay mayroon po itong apat
-At ang dalawa pong linya na natitira na kanta ay
na kumpas.
inulit lang po ang mga nota naginamit sa unang
linya at pangalawang linya.

-Maam apat po!

-Maam kasi po ang buong nota ay mayroong apat


na kumpas.
-Natututo po ba?

-Opo maam!

D. Paglalahat

-Okay po base po sa ating tinalakay kanina ano po -Maam sa hulwarang ritmo po nakalagay ang mga
kaya ang hulwarang ritmo o ryhthmic pattern? nota at pahinga ayon sa nakasaad na kumpas.

-Tama po nakasaad po dito kung ilang kumpas ang


gagamitin.

-Ilang kumpas po ba ang mayroon sa bawat sukat


na ating tinalakay kanina? -Maam ang bawat sukat po ay mayroong apat na
kumpas.

-Tama po! Mayroong kumpas na apatan ang bawat


sukat sa hulwarang ritmo.

-Opo maam!
-Naiintindihan na po ba ang hulwarang ritmo sa
apatang kumpas?

-Mahusay!Dahil dyan tumayo po alang lahat para sa (123! 123! very good! very good! very good!)
aling junisya clap!

E. Paglalapat

-Kung naiintindihan po ay magkakaroon po tayo ng


isang aktibidad! Ang tawag po sa ating aktibidad ay
"Igalaw mo ang tamang nota" Kayo po ay
papangkatin ko sa dalawang grupo.

-May ipapakat po ako mamaya sa harapan,Ang


ipapakat kopo ay may limang sasagutan.Ang bawat
numero po na inyong sasagutan mamaya ay may
mga nota ngunit may isa pong nota na nawawala at
kayo po ang pupunan nito at bawat grupo po ay
mayroong isang myembro na pupunta sa
harapan.Yung miyembro po na yon ay hindi nya po
nakikita ang ipapakat ko sa harapan pero kailangan
nya pong damputin ang tamang nota sa harapan na
bubuo po para maging apat na kumpas.Paano nya
po kaya yun magagawa kung hindi nya po nakikita
ang nasa harapan na mga nota na pupunan

para maging apat na kumpas?

-Syempre po mapupunan nya po yon sa tulong ng


kanyang mga kagrupo.Ang kagrupo po nya ay
pupunta sa likod at makikita po nila ang ipapakat ko
sa harapan.Sila po ang magsasabi sa nasa harap na
miyembro kung anong nota ang dadamputin nya
para mapunan ito at maging apat na kumpas.Pero
po hindi nya po ito direktahang sasabihin,Ang
gagawin po nila ay sasabihin po nila ito sa
pamamagitan ng kilos.Sabay pong magsasagot ang
bawat grupo,pag nagsabi po ang ng "go" pwede
napo magsimula ang bawat grupo kung ano po ang
unang napulot ng miyembro ito po ang kanilang
magiging sagot.Maliwanag po ba?

(Ang guro ay magpapakita ng larawan ng nota na


lalapatan ng kilos ng mga magaaral)
Opo Maam!

- -padyak

-talon

-kembot

-Yaan po ang magsisilbing kilos


nyo po mamaya para mapunan
ng isang membro nyo po kung
anong nota ang dadamputin at itataas.

-Naiintindihan na po ba ang
gagawin mamaya sa ating
aktibidad?

-Sabay na po ang dalawang grupo sa aktibadad na


gagawin po natin. Opo Maam!

-Handa na po ba ang bawat grupo?

-Okay po maaari na pong pumunta ang isang


miyembro ng bawat grupo sa harapan.

(Pupunan ng mga mag-aaral ang patlang upang


makabuo ng apatang kumpas sa bawat sukat)

1.

------

2.

------

3.

------

4.

------

5.

------

(Pagkatapos ng Aktibidad)
-Okay po alam na po ba kung pano binubuo ang -Opo maam!
apatan na kumpas sa bawat sukat?

-Okay po Mahusay! Salamat po sa inyong aktibong


partisipasyon.

-Okay ngayon po sagutan natin,tignan po natin


kung tama ang mga sinagot ninyo.Sa unang numero
po,ano kaya ang nawawalang nota para makabuo
ng palakumpasang apatan? Maam kapat na nota po!

-Okay tama mahusay! sa pangalawang numero po


kaya,Anong nota ang nawawala?
Maam hating nota po!

-Okay tama po mahusay! sa pangatlong numero po


kaya,Anong nota ang nawawala?
Maam hating nota po!

-Okay tama mahusay! sa pang apat po?


Maam kawalong nota po!

-Tama mahusay! sa panghuli po anong nota ang


nawawala para makabuo ng palakumpasang Maam kapat na nota po!
apatan?

-Okay ang huhusay! tumayo nga ang lahat para sa


aling dyunisya clap!
IV.Pagtataya

(Mga sasagutan ng mag-aaral) (Mga kasagutan sa pagsusulit)

A.Panuto:Bilugan ang titik ng tamang sagot. 1. A. Hulwarang Ritmo

1.Ito ang pinagsama-samang nota at pahinga 2.C. Sukat

na nakaayon sa itinakdang palakumpasan ng awit. 3.B. Bar line.

a. Hulwarang Ritmo. 4. A.

b. Sukat 5. C. Unahan

c. Bar line

2.Ito ang espasyo sa pagitan ng bar line.

a.Palakumpasan
b.Hulwarang Rito

c. Sukat

3.Sa bawat nota o pahinga ay mayroong guhit na


tinatawag na ________para mapangkat ang mga
nota o pahinga na ayon sa kumpas na nakasaad.

a.Sukat

b.Bar line

c.Hulwarang ritmo

4.Anong palakumpasan ang mayroon ang ang


awiting Were on the Upward Trail?

a. b.

c.

5.Saan matatagpuan ang palakumpasan


na ito?

a. Hulihan

b. Gitna

c. Unahan
-

V. Takdang Aralin

Kabisaduhin ng buo ang kantang Leron Leron Sinta.

Ipinasa ni:Alexia Mae E. Hipolito

BEED 2-1

You might also like