You are on page 1of 8

A DETAILED LESSON PLAN IN MUSIC IV

I. LAYUNIN
Pagkatapos ng apatnaput-limang minutong (45) talakayan, ang mga mag-aaral
ay inaasahang makatatamo ng pitumput-limang (75) porsyentong pagkatuto sa
mga sumusunod:
a. nailarawan ang treble clef;
b. napangalanan ang staff ng treble clef gamit ang pitch; at
c. naibahagi ang importansiya ng pagintindi ng pitch at so-fa syllables.

II. PAKSANG PAGAARALAN


A. TOPIC: MELODY: TREBLE CLEF
B. REFERENCES: Musika At Sining Grade IV page 45-48
C. MATERIALS: Marker, Manila paper, construction paper, scissors

III. PAMAMARAAN

GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL


A. Panimulang Gawain

Panalangin

Pagbati
- Magandang umaga sa lahat. - Magandang umagapo Teacher Lyvin,
magandang umagasaaking mga
kakalase, masayaakong makita kayu.

- Maraming salamat, maaari na kayung


umupo.

Pagtetsek ng liban at hindi liban

- Maariko bang malaman kung sino/sino-


sino ang wala ngayung araw. - Wala pong lumiban ngayung araw
Teacher Lyvin.
- Magaling

Pagbibigay ng Pamantayan sa Klase


- Ano-ano ang mga alituntuning dapat
sundin habang nasa loob ng silid- - Tumahimik at dapat makinig sa
aralan? nagsasalita.
- Itaas ang kanang kamay kung gusting
- Ano pa? magsalita.

- Dapat ay maging aktibo.


- At ang huli?
- Mahusay. Inaasahan kong gagawin
niyo ito.

Pagpasa ng takdang-aralin.
- Ngayun ay gusto kong ipasana ninyo
ang ibinigay kong takdang-aralin
kahapon. Ms. President pwede bang
ikaw ang kumulekta nito? At pakilagay - Masusunod po Sir.
na rin sa lamesa ko sa likod

- Salamat, bumalik ka na sa iyong


upuan.

Pagbabalik aral
- Ilang pahalang na linya ang makikita sa - Lima po
staff?
- Apat po
- Ilang space naman mayroon ang staff?

- Ngayun, sino sa inyo ang


makakapagbahagi ng kanyang - Ang staff po ay parang parihabang
kaalaman about sa staff? Yes Nicky. lamesa na may limang linyang
pahalang. Mayroon din itong limang
espasyo na para bang ang mukha ay
yung nasa notebook at papel po natin
na sinusulatan.
- Napakagaling Nicky. May mga
kataningan pa ba kayo patungkol sa - Wala na po Teacher.
staff?

B. Panlinang na Gawain

Paglalahad
- Kumuha ng isat-kalahating papel.

- Meron na ba ang lahat? - Opo.

- Gumuhit ng limang linyang pahalang,


lagyan ng isang linyangpatyo sa
harapang bahagi ng staff, at dalawang
- Tapos na po Teacher.
linyang patayo sa dulo ng staff.

- Sundin at iguhit ito sa harap ng staff


ninyo.
- Tapos na po Teacher.

- Magaling.

- Hawakan niyo lang ang papel ninyo.

Pagtalakay.

- Ano kaya ang tawag sa litratong ito.


May nakakalam ba dito kung ano ang - Ang tawag po diyan ay G clef.
pangalan nito? Yes Rejoy.

- Mahusay, maaari mo ba siyang - Para po siyang naka cursive na big


ilarawan Rejoy? letter S.

- Tama nga naman, magandang


obserbasyon. Ano pa kaya? Yes - Nasa unahan po siya ng staff.
Threcia.

- Tama, lagi nating tatandaan na kapag


ito ang ginuhit natin sa ating staff,
nangangahulugan na ang ating pitch
name ay G na matatagpuan at
matutukoy natin sa pangalawang linya.
- Treble Clef teacher.
- Ano naman kaya ang ibang katawagan
ng G clef? Yes Moner.

- Very good.

- Itong mga linya na ito ay may pitch


name na sa G clef.
E F G A B C D E F - Whole note Teacher.

- Ano nga tawag na mga bilog na yan?

- May limang linya ang staff at sa G clef


ang linyang ito ay may pangalan, E G
B D at F. Yung mga spaces naman ay
F A C at E. - Opo.

- Naintindihan ba ng lahat? - Pwede po bang mag lagay ng whole


note diyan sa mga spaces?
- May katanungan ka ba Threcia?

- Opo, kapag lalagay kayo ng notes sa


space or line ng staff dapat meron
itong label na pitch name. Ang pitch
name ito yung mga letra sa baba na
may katumbas ding so-fa syllables. - Yung Do Re Mi Fa Sol La Ti Do.
- May kaalaman ba kayo sa so-fa
syllables?

- Tama,

C – Do G – Sol
D – Re A – La
E – Mi B - Ti - Opo.
F – Fa

- Klaro naba ang lahat?

Paglalahad
Okay, hatiin natin sa tatlo ang klase. A
ng mga studyante ng Una at
pangalawang Row ang magiging
unang grupo, ang nasa pangatlo at
pang-apat na row naman ang
pangalawang grupo, at ang mga
studyante sa panglima at pang-anim na
row ang siyang magiging group 3.

PANUTO: Sa loob ng limang minuto


gumawa ng sariling G clef. Pangalanan
ang notes na nakalagay sa staff at
pagkatapos ay iguhit sa pisara ang - Opo.
nagawa. Nasa sa inyo na yan kung ilang
notes ang gusto niyong iguhit.

- Naintindihan pa ang panuto?

- Ngayun naman ito ang batayan sa


activity.

PAGKAKAISA – 10 points
TUGMA – 10 points

- Dapat na kayo ay magtulungan at


kapag nakita ko na lahat ng myembro
sa isang grupo ay may ginagawa at
tumutulong automatic bibigyan ko kayo
ng 10 points. Sa tugma naman - Opo teacher.
makukuha niyo ang 10 points kapag
tama ang pagkakalagay ninyo ng pitch
names.

- Klaro ba sa lahat ng grupo ang ating


rubrics?

- Ngayun pumunta na kayo sa inyong GROUP 1


mga grupo.

PAGKATAPOS NG LIMANG MINUTO

- Okay titignan na natin ang inyong


ginawa. E C D G F B F E E

GROUP 2

A G D E G E B A F

GROUP 3
F B G E B F D F

- Lahat grupo ay tama so automatic 10


points kayo sa Tugma. Kitang kita ko
din na lahat ng myembro sa bawat
grupo ay talagang tumulong.
Nagkaintindihan at may maayos sa - Yehey.
komunikasyon. So, lahat kayo ay
mayroong 20 points.

- Palakpakan ninyo ang inyong mga


sarili.

C. Pangwakas na Gawain

Paglalahat
- Nandiyan pa ba sa inyo ang isat-
kalahating papel ninyo kanina? - Nandito pa po teacher.

- Lagyan ng whole note ang ginawang


Treble clef. Gaya ng panuto kanina
nasa sa inyo na kung ilang notes ang
gusto niyong iguhit. Pero ngayun
dagdagan niyo ng so-fa syllables sa
ilalim ng pitch names.
- Naintindihan po teacher.
- Naintindihan ba?

- Bibigyan ko kayo ng limang minute


para tapusin ito, pagkatapos niyan ay
ipapasa na ninyo ang papel. Maaari na
kayong magsimula.

PAGKATAPOS NG LIMANG MINUTO

- Okay, ipasa na ang papel.

D. Pagpapahalagang Moral
- Bakit kaya mahalaga na intindihin natin - Sa pamamagitan po ng pag familiarize
ang Pitch names at so-fa syllables? ng Pitch names at so-fa syllables
Yes Gay April. naiiwasan po nating magkamali sa
paglagay ng letra depende kung saan
ang note nakalagay.

- Bukod sa pagiging pamilyar sa so-fa - Ang pitch names at so-fa syllables po


syllables at pitch names, ano pa kaya ay may tamang tono kapag kantahin.
ang kahalagahan nila? Yes Threcia. Sa pamamagitan ng pag intindi sa
kanila magiging tama yung pagbigkas
natin sa so-fa syllables depende kung
saang linya o space siya naka lagay sa
Musical staff ng G clef.

- Napakagandang punto Threcia. Ang


tono ay indi parating flat. Kapag ang
note ay umabot na sa pangatlong linya
ibig sabihin na mataas na ito kung
kakantahin natin. Lagi nating isaisip na
ito ay napaka importante sapagakat - Opo.
sila yung ating guide sa pagkanta.
Naintindihan ba ng lahat?
- Opo Teacher.
- Marami ba kayong naintindihan at
nalaman sa araw na ito?
- Ang G clef ay matatagpuan sa unang
- Ano nga ulit ang G clef? Yes bahagi ng Musical staff, Gang pitch
Samantha. name ng pangalawang linya sa G clef.

- C po.

- Ano naman kaya ang pitch name ng


pangatlong space sa G clef? Yes Rica. - B po.

- Ano naman ang pitch name ng gitnang


linya sa G clef? Yes Niel.

- Magaling mga mahal kong Grade IV - Wala na po.


students. May mga katanungan paba
kayo tungkol sa tinalakay natin sa araw
na ito?

E. Takdang Aralin
- Para sa inyong magiging assignment,
nais ko na isaliksik ninyo kung ano ang
ibig sabihin ng Ledger line.

- Diyan nagtatapos ang ating talakayan,


tumayo tayong lahat.

- Paalam mahal kong mag aaral.


- Paalam na po at maraming salamat
Teacher Lyvin.

Inihanda ni:

Lyvin Cloid D. Walog

3 BEED - C

You might also like