You are on page 1of 6

Limay Polytechnic College

Limay, Bataan

Detalyadong Banghay Aralin Musika 5

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, 100% ng mga bata na may 75% na antas ng kakayahan ay
inaasahang;

a. natutukoy ang kahulugan ng F-Clef sa Staff;


b. naiguguhit ng wasto ang staff at simbolo ng F-clef at
c. napahahalagahan ang gamit ng F-clef sa pamamagitan ng pagsagot sa mga
katanungan.

II. Paksang Aralin


Paksa : Kahulugan at Kahalagahan ng F-Clef sa Staff
Kasanayan : Pagbasa, pag-kanta, pagsulat, pakikinig at pagsasagawa
Sanggunian : Ikalawang Markahan 5, Modyul 1-Aralin 1
Mga kagamitan : Mga larawan, musika at Slide Presentation
Pagpapahalaga : Pagsasanay, Pagiintindi at Kooperasyon

III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Panimulang Gawain

1. Panalangin

Pangunahan mo ang ating panalangin Sa ngalan ng Ama ng Anak at ng


____. Espirito ...
Amen.
2. Pagbati

Magandang umaga mga bata!


Maaari na kayong magsiupo. Magandang umaga din po guro!
Salamat po!
3. Pagtatala ng Lumiban

Maaari bang sabihin ng mga taga


panguna ng bawat pangkat kung
may lumiban sa ating klase ngayon? Lider; Ikinagagalak ko pong iulat sa
inyo na wala pong lumiban sa aming
pangkat.
Mahusay!

4. Pagpapasa ng Takdang Aralin

Mga bata maaari niyo nang ipasa


ang inyong mga takdang aralin.
(Sumunod ang mga bata).
5. Pagbabalik Aral
Bago tayo tumungo sa panibagong
talakayan. May inihanda akong
gawain para sa inyo upang malaman
kung tunay nga ninyong
naintindihan ang nakaraang aralin.

Handa na ba mga bata?

Panuto: Itambal ang nota o pahinga Opo! (Sabay sabay na sagot ng mga
sa kanyang tawag o pangalan. Isulat bata)
ang sagot sa sagutang papel.
1. a. Whole note

1. D
2. b. Half note

3. c. Quarter note 2. A

3. E
4. d. Eight note
4. B
5. e. sixteenth note
5. C

6. f. whole rest

6. I
7. g. half rest

7. J-
8. h. quarter rest

8. H
9. i. eight rest

9. G
10. j. sixteenth rest

10. F
Magaling mga bata!

B. Paggaganyak

Bago tayo magpatuloy sa ating


panibagong aralin, may ipakikita
akong larawan at ang kailangan
ninyong gawin ay suriin ito.

Malinaw ba mga bata?

Opo! (Sabay sabay na sagot ng mga


bata)

Ano-ano ang napapansin ninyo sa


larawan? Magbigay nga kayo ng ilan.
Mayroon ba kayong mga ideya sa
larawan na ito? Nakakita na ba kayo
dati ng ganitong mga simbolo at letra?

Mahusay mga bata!


(Nagbigay ng sagot ang mga bata)
C. Paglalahad

Ang larawan na sinuri ninyo ay isang


limguhit o staff. Ito ay binubuo ng
limang guhit at apat na puwang. Ang
simbolong makikita sa kaliwang
bahagi ng staff ay ang F-clef o kilala
rin sa tawag na Bass clef. Ito ay
nangangahulugan ng mababang tono.

Ano nga ulit ang kahulugan ng F-clef


o Bass clef?

Ang pagguhit o pagsulat ng simbolo


ng F-clef ay nagsisimula sa ika-apat na (Nagbigay ng sagot ang mga bata)
guhit (4th line) at nagtatapos sa
ikalawang puwang (2nd space).

Ang bawat guhit at puwang ng isang


staff ay may kaugnay na nota o tono.
Sa F-clef ang unang nota ay do na
nakalagay sa ikalawang puwang ng
staff. Ang clef ay mahalaga upang
mabasa nang wasto ang isang piyesa
ng musika.

Ginagamit sa musika ang mga ngalang


pantono na Do Re Mi Fa So La Ti Do
at bawat ngalang pantono ay may
katumbas na ngalang pantitik na C D
E F G A B C.

Ngayon ay may inihanda akong kanta.


Mauuna na muna akong umawit at
sunod ay kayo na ang aawit. Malinaw
ba mga bata?

Opo. (Sabay sabay na sagot ng mga


bata)

(Sabay sabay kinanta ang awitin)


Magaling mga bata!

Ang awit ba ay malungkot? Gumamit


ba ng F-clef sa limguhit? Ang bawat
unahan ba ng limguhit ay may
nakasulat na F-clef? (Nagbigay ng sagot ang mga bata)

Mahusay mga bata!

D. Paglalahat

May mga katanungan pa ba mga bata?


O may mga hindi malinaw sa
nabanggit? Wala na po. (Sabay sabay na sagot ng
mga bata)
Panuto: Punan ang patlang ng tamang
kasagutan. Isulat ang sagot sa iyong
sagutang papel.

Ang isang staff ay binubuo ng (1) Ang isang staff ay binubuo ng (1) Lima
_____ guhit at apat na puwang. guhit at apat na puwang. Makikita ang
Makikita ang (2) _____ sa kaliwang (2) F-clef sa kaliwang bahagi na kilala
bahagi na kilala rin sat wag na Bass rin sat wag na Bass clef na
clef na nangangahulugang (3) _____ nangangahulugang (3) Mababa tono.
tono. Gumagamit ng (4) _____ na Do Gumagamit ng (4) ngalang pantono na
Re Mi Fa So La Ti Do na may bawat Do Re Mi Fa So La Ti Do na may
isa ay may katumbas na (5) _____ na bawat isa ay may katumbas na (5)
C D E F G A B C. ngalang pantitik na C D E F G A B C.

E. Paglalapat

May inihanda akong gawain para sa inyong


lahat at ang kailangan ninyong gawin ay:

Panuto: Pagtambalin ang Hanay A sa


Hanay B. Isulat ang sagot sa sagutang
papel.

a. do
1. b
2. a b. so
3. e
4. d c. re
5. c
d. la

e. ti

Para naman sa pangalawang gawain,


hahatiin ko ang klase sa dalawang pangkat
at ang kailangan ninyong gawin ay:

Panuto: Gumuhit ng staff tulad ng


nasa ibaba sa iyong sagutang papel. Ilagay (Isinagawa ang gawain)
ang simbolong F-clef sa kaliwang bahagi
ng staff.
Pamantayan
1. Naiguhit ang staff.
2. Tama ang bilang ng guhit at
puwang ng staff.
3. Naiguhit ang F-clef sa tamang
posisyon nito.

Makakukuha ng 3-kung napakahusay, 2-


kung mahusay at 1-kung bahagyang
mahusay ang ginawang pagsunod sa bawat
pamantayan.

IV. Pagtataya

Para naman sa inyong huling


gawain:

Panuto: Isulat ang T kung tama ang


ipinahahaayg ng pangungusap at M
kung mali.
1. M
1. Ang musika ay ginagamitan ng staff
na binubuo ng 5 guhit at 5 puwang. 2. T
2. Ang F-clef ay kilala rin sat wag na
Bass clef. 3. T
3. Ang bawat guhit ay kilala rin sa
tawag na Bass clef.
4. Sa F-clef staff, ang unang nota ay 4. M
ang do at matatagpuan sa unang
puwang ng staff. 5. M
5. Ang F-clef ay isinusulat sa kanang
bahagi ng staff. 6. T
6. Ang bass ay nangangahulugang
mababang tono. 7. T
7. Mahalaga ang F-clef upang
mapadali ang pagbasa ng mga tono
o nota. 8. T
8. Ang pagguhit ng F-clef ay
nagsisimula sa ikaapat na guhit at
nagtaatpos sa ikalawang puwang ng 9. M
staff.
9. Ang lahat ng uri ng clef ay iisa ang 10. T
gamit.
10. Ang clef ay mahalaga upang
Mabasa nang wasto ang piyesa ng
isang musika.

Mahusay mga bata!

V. Takdang Aralin

Para naman sa inyong takdang


aralin, Gumuhit ng F-clef at gawin
itong makulay gamit ang mag
bagay na matatagpuan sa inyong
tahanan.

Pamantayan
1. Naiguhit ng wasto ang F-clef.
2. Malikhain ang pagkakakulay ng
F-clef.
3. Gumamit ng pangkulay na
matatagpuan sa tahanan.

Makakukuha ng 3-kung napakahusay, 2-


kung mahusay at 1-kung bahagyang
mahusay ang ginawang pagsunod sa bawat
pamantayan. Wala na po! (Sabay sabay na sagot ng
mga bata)
May katanungan pa ba sa takdang aralin
mga bata?
Paalam din po!

Paalam mga bata!

Inihanda ni:
ROSALINDA SAMONG
BEED-III

You might also like