You are on page 1of 58

Banghay Aralin sa

Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 1

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Recognizes the musical symbols and
demonstrates understanding of concepts
pertaining to melody
B. Pamantayan Sa Pagganap Accurate performance of songs following
the musical symbols pertaining to melody
indicated in the piece
C. Mga Kasanayan sa Recognizes the meaning and uses of F-Clef on
Pagkatuto ( Isulat ang code ng the staff
bawat kasanayan ) (MU5ME-IIa-1)
Identifies the pitch names of each line and
space on the F-Clef staff
(MU5ME-IIa-2)
II. NILALAMAN ARALIN 1: Ang F-Clef Staff at ang mga Pitch
Names sa Lines and Spaces Nito
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Manwal ng Guro Halinang Umawit at Gumuhit 5
pahina 20-21
2.Kagamitan ng Mag-aaral Batayang Aklat Halinang Umawit at Gumuhit 5
pahina 26-27
3.Karagdagang Kagamitan
LRMDS
B. Iba pang Kagamitang Panturo chart, speakers, flashcards, PowerPoint
presentation
IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Itanong:


at/o pagsisimula ng bagong  Narinig mo na bang tumugtog ang Drum
aralin. and Xylophone Corpse ng inyong
paaralan?
 Nakilala mo ba kaagad ang tono o
melodiya na kanilang tinugtog? Anong
pangalan ng instrumento ang tumugtog
nito?

1
B. Paghahabi sa Layunin ng Ang pag-aaral sa iba’t ibang simbolo ng musika
Aralin ay daan upang makapagbasa, makapagsulat at
makatugtog ng musika.

C. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa bagong aralin.

2
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1

 Ano ang tawag dito. (Staff)


 Ilang guhit mayroon ito? (5)
 Ilang space mayroon ito? (4)

Pansinin ang “musical symbol” na nakalagay


sa unahan ng staff ng Bass Part sa awiting
Sitsiritsit.

 Ano ang tawag sa simbolong nakikita


ninyo? (Clef)
 Anong Clef ang nasa staff? (F-Clef/Bass
Clef)

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Ang F-Clef ay kilala rin sa tawag na Bass Clef.
bagong kasanayan #2 Mahalaga ang F Clef dahil ito rin ay ginagamit
din para sa klasipikasyon ng boses ng mga
lalaki.

Kaya ito tinawag na F-Clef ay dahil ang


pagguhit o pagsulat ng simbolong ito ay
nagsisimula sa notang F o sa 4th line.
Samantalang ang C o Do ng F-Clef ay
nagsisimula naman sa pangalawang puwang o
2nd space.

Tingnan ang illustrasyon ng F-Clef Staff sa


ibaba.

3
“STAFF sa SAHIG”

Tukuyin ang PITCH NAME.

___ ____ ____ ____

F. Paglinang sa Kabihasnan Iguhit sa F clef staff ang mga sumusunod


(Tungo sa Formative na pitch name. Gumamit ng whole note
Assessment)
upang isalarawan ito.

FACE

CAGE

BADGE

CABBAGE

4
BED

G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Nakakatulong ba ang mababang boses sa


araw-araw na buhay pagpapahayag ng opinion? Bakit?

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kahulugan ng F-Clef?


Paano isinusulat ang F-Clef?

.
I. Pagtataya ng Aralin Ibigay ang pitch names ng bawat linya at
espasyo sa F-clef staff

__ __ __ __ ___ __ __ __

J. Karagdagang gawain para sa Sa pamamagitan ng pagguhit ng mga


takdang-aralin at remediation whole note, ilagay sa tamang linya o
espasyo sa F-Clef staff ang mga
sumusunod na pitch name.
1. D
2. E
3. A
4. F
5. C
6. G
7. B

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

5
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Iba Pang Pinagbatayan:

6
Banghay Aralin sa
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 2

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Recognizes the musical symbols and
demonstrates understanding of concepts
pertaining to melody
B. Pamantayan Sa Pagganap Accurate performance of songs following
the musical symbols pertaining to melody
indicated in the piece
C. Mga Kasanayan sa Identifies the symbols: sharp (# ), flat (♭) and
Pagkatuto ( Isulat ang code ng natural (♮)
bawat kasanayan ) MU5ME-IIb-3
II. NILALAMAN ARALIN 2: Mga Simbolong Sharp ( # ) , Flat
( b), at Natural ( ♮)
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Manwal ng Guro Halinang Umawit at
Gumuhit 5 pah. 22
2.Kagamitan ng Mag-aaral Batayang Aklat Halinang Umawit at
Gumuhit 5 pahina 26-27
3.Karagdagang Kagamitan
LRMDS
B. Iba pang Kagamitang Panturo chart, speakers, flashcards, PowerPoint
presentation
IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin SING MY HAND


at/o pagsisimula ng bagong Awitin ang mga notes gamit ang Kodaly Hand
aralin. Signs.

B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin Magiging mas makulay ang musika kung
mauunawaan ang mga “accidentals” na
maaaring gamitin para makaapekto sa original
na tunog ng nota na kinakailangan ng musika.

7
C. Pag-uugnay ng mga Awitin ang Do Re Mi at lapatan ng angkop na
Halimbawa sa bagong aralin. galaw ng katawan.

D. Pagtalakay ng bagong Itanong:


konsepto at paglalahad ng  Ano-anong mga simbolo ng musika ang
bagong kasanayan #1 makikita sa awitin?
 Anong simbolo ang nagpapataas ng
kalahating hakbang na tunog sa original na
nota?
 Alin naman ang nagpapababa?
 Ano ang kahalagahan ng flat and sharp sa
isang awitin?

Karaniwang ginagamit ang mga simbolong


E. Pagtalakay ng bagong sharp (#), flat (b) at natural sa pagtukoy ng
konsepto at paglalahad ng mga pagbabago sa tonong ginamit sa awit.
bagong kasanayan #2
ACCIDENTALS

8
F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative Gamit ang portable keyboard, itugtog ang mga
Assessment) notang may sharp, flat at natural sign

Gamit ang mock keyboard. Tukuyin ang pitchname


ng bawat black key.

1. __ 2. __ 3.___ 4.__ 5.__

C D E F G A B C

Pindutin ang black key sa keyboard ayon sa sa mga


sumusunod pitchname.
1. C# 2. Bb 3. F# 4. A# 5. G#

G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Sa buhay natin, mayroong panahon na tayo ay


araw-araw na buhay nasa itaas at may panahon din na nasa ibaba.
Ang lahat ng ito ay kailangan nating
maranasan, upang maging makahulugan ang
gating buhay. Gaya ng mga accidentals, ito
ang nagpapaganda at nagbibigay kulay sa
isang musika.

H. Paglalahat ng Aralin

Ano ang gamit ng mga sumusunod na


simbolo?
# b ♮

9
I. Pagtataya ng Aralin Hanapin sa Hanay B ang pitch name na tinutukoy sa
Hanay A .

Hanay A Hanay B

1. a. A#

2. b. F#

3. c. C#

4. d. Eb

5. e. Gb

J. Karagdagang gawain para sa Isulat ang katumbas na flat sign ng mga


takdang-aralin at remediation sumusunod na pitch names
1. C# - ___
2. F# - ___
3. D# - ___
4. G# - ___
A# - ___

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa

10
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Iba Pang Pinagbatayan:

11
Banghay Aralin sa
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 3

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Recognizes the musical symbols and
demonstrates understanding of concepts
pertaining to melody
B. Pamantayan Sa Pagganap Accurate performance of songs following
the musical symbols pertaining to melody
indicated in the piece
C. Mga Kasanayan sa Recognizes aurally and visually, examples of
Pagkatuto ( Isulat ang code ng melodic interval MU5ME-IIc-4
bawat kasanayan )
Identifies the notes of the intervals in the C
major scale
MU5ME-IIc-5

II. NILALAMAN ARALIN 3: MELODIC INTERVAL


III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Manwal ng Guro Halinang Umawit at Gumuhit 5
pah.
2.Kagamitan ng Mag-aaral Batayang Aklat Halinang Umawit at
Gumuhit 5 pah.26-27
3.Karagdagang Kagamitan
LRMDS
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint presentation, keyboard,
speaker
IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Awitin ang C scale nang may tamang tono.
at/o pagsisimula ng bagong Do
aralin. Ti
La
So
Fa
Mi
Re
Do
B. Paghahabi sa Layunin ng Ang bawat awit o tugtugin ay nagtataglay ng
Aralin pinakamataas na tono at pinakamababang
tono. Ito ay binibigyang pansin upang malaman
ang lawak ng tono na ginamit sa awitin.

12
C. Pag-uugnay ng mga Awitin ang Cebuano Folk Song na “Akong
Halimbawa sa bagong aralin. Manok” at sabayan ng angkop na kilos ng
katawan.

D. Pagtalakay ng bagong Itanong:


konsepto at paglalahad ng  Ano-anong mga simbolo ang makikita sa
bagong kasanayan #1 score ng awitin?
 Pumili ng dalawang nota na magkasunod
at alamin natin ang interval nito kung
prime, second, third, fourth, fifth, sixth,
seventh o octave.
 Alin pang dalawang dalawang
magkasunod na nota ang may interval na
prime?

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2

13
14
F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative Ibigay ang bilang ng interval ng mga
Assessment) sumusunod na tunog:
1.

2.

3.

4.

Laro: Taong Nota

Paraan ng laro:
1. Pumili ng 8 bata upang gumanap bilang
taong nota.
2. Pahanayin sa unahan nang
magkakasunod.(in Column)
3. Ang unang bata ang tatayo bilang mababang
Do at ang pinakahuling bata ang mataas na
Do.
4. Ihahagis ng unang bata ang bola sa mga
taong nota na gusto nya at hayaang ang klase
ang humula kung ilang interval o pagitan ang
pinaghagisan ng bola galling sa humagis ng
bola.
5. Gawin ito ng makailang beses, at iwasto ang
mga sagot ng bata matapos gawiin ang laro

15
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Paano mo natukoy nang wasto ang interval
araw-araw na buhay nang magparinig ang guro ng dalawang
magkasunod na tono?

Mahalaga ba ang pakikinig? Bakit?

H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga interval o pagitan ng tono?


Ang interval ay ang pagitan ng dalawang
nota. Ito ay makikilala batay sa kinalalagyan o
posisyon nito sa staff. Ang interval ay ang mga
sumusunod:
1. prime 5. Fifth interval
2. second interval 6. Sixth interval
3. third interval 7. Seventh interval
4. fourth interval 8. Octave

I. Pagtataya ng Aralin
A. Tukuyin ang interval ng magkasunod na
notes na may bilog.

B. Performance Task (Friday)


Pakinggan ang dalawang notes na
iparirinig ng guro gamit ang keyboard. Tukuyin
ang interval nito. (Individual)
J. Karagdagang gawain para sa Magbigay ng dalawang nota na bumubuo ng
takdang-aralin at remediation mga sumusunod na interval.

16
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Iba Pang Pinagbatayan:

17
Banghay Aralin sa
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 4

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Recognizes the musical symbols and
Pangnilalaman demonstrates understanding of concept
pertaining to melody.
B. Pamantayan Sa Accurate performance of songs following the musical
Pagganap symbols pertaining to melody indicated in the pieces.
C. Mga Kasanayan sa Identifies successive sounding of two pitches.
Pagkatuto ( Isulat ang (MU5ME-IId-6)
code ng bawat
kasanayan )
II. NILALAMAN MELODY
Interval
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro K to 12 Curriculum Guide 2016
2.Kagamitan ng Mag- Halinang Umawit at Gumuhit 5
aaral MAPEH 3 Bikol - Amelia M. Ilagan, et. al © 2014
3.Karagdagang
Kagamitan LRMDS
B. Iba pang Kagamitang tsart, keyboard, gitara o pitch pipe
Panturo musical score: “See-Saw”
https://www.youtube.com/watch?v=WswcZ5ofVGo
IV.PAMAMARAAN AVERAGE LEARNER ADVANCE LEARNER

A. Balik-Aral sa Aling so-fa syllable ang 1. C 5. G


nakaraang aralin at/o katumbas ng mga 2. D 6. A
pagsisimula ng bagong sumusunod na pitch 3. E 7. B
aralin. names? Pagtambalin. 4.F
1) C a) ti
2) D b) so
3) E c) la
4) F d) re
5) G e) do
6) A f) fa
7) B g) mi

B. Paghahabi sa Layunin Isulat ang mga pitch


ng Aralin Idikit ang katumbas na names ng sumusunod na
pitch names ng mga mga notes sa staff.
sumusunod na notes sa
staff

ti mi mi re mi la fa ti la so

18
C. Pag-uugnay ng mga Pakinggan ang awiting Pakinggan ang awiting
Halimbawa sa bagong “Do Re Mi” mula sa “Do Re Mi” mula sa
aralin. pelikulang “The Sound of pelikulang “The Sound
Music.” of Music.”
https://www.youtube.com/ https://www.youtube.co
watch?v m/watch?v
=WswcZ5ofVGo =WswcZ5ofVGo
*Ano ang napansin *Ano ang napansin
ninyong ginamit na mga ninyong
salita bilang lyrics ng awit? ginamit na mga salita
bilang
lyrics ng awit?
D. Pagtalakay ng bagong Talakayin ang sumusunod Talakayin ang
konsepto at paglalahad na mga konsepto ng sumusunod na mga
ng bagong kasanayan #1 melody. konsepto ng melody.
Ang musika ay isang uri Ang musika ay isang
ng paraan upang uri ng paraan
maipahayag natin ang upang maipahayag
saloobin at damdamin. natin ang saloobin at
Ang elemento ng musika damdamin. Ang
na madaling makilala elemento ng musika
at mapansin ay ang na madaling makilala
melody. Ito ay nababasa, at mapansin ay ang
natatala at nasusulat melody. Ito ay
bilang mga simbolo ng nababasa, natatala at
tunog at panahon ng nasusulat bilang
katahimikan. Higit na mga simbolo ng
napapalalim ang tunog at panahon ng
kaalaman sa musika sa katahimikan. Higit na
kung malalaman ang napapalalim ang
kaugnayan ng mganote at kaalaman sa musika
pitch sa isang sa kung malalaman
komposisyon. Ang agwat ang kaugnayan ng
o distansya ay mganote at pitch sa
nakatutulong din sa isang komposisyon.
ugnayan ng mga notes sa Ang agwat o distansya
isang awit. Ito ay ang ay nakatutulong din
pagitan ng tono o sa ugnayan ng mga
tinatawag ding interval. notes sa isang awit.
Ang ilang uri ng interval Ito ay ang pagitan ng
ay: prime, 2nd, 3rd, 4th, tono o tinatawag ding
5th, 6th, 7th at octave. interval. Ang ilang uri
ng interval ay: prime,
2nd, 3rd, 4th, 5th, 6th,
7th at octave.

Tutugtugin ng guro ang Tutugtugin ng guro ang


E. Pagtalakay ng bagong scale. Sundan ang tunog. scale. Sundan ang
konsepto at paglalahad Awitin gamit ang neutral tunog. Awitin gamit ang
ng bagong kasanayan #2 syllable na “loo.” neutral syllable na “loo.”

Pakinggan. Anong

19
dalawang pitch ang Pakinggan. Anong
dalawang pitch
magkasunod na tinugtog? ang

magkasunod na
tinugtog?
C

F. Paglinang sa Tutugtugin ng guro ang Tutugtugin ng guro ang


Kabihasnan awit na “See-Saw.” awit na “See-Saw.”
(Tungo sa Formative Pakinggan at isulat ang Pakinggan at isulat ang
Assessment) dalawang pitch na inyong
narinig na tinutugtog. dalawang pitch na inyong
narinig na tinutugtog

G. Paglalapat ng Aralin Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain


sa pang-araw-araw na Hatiin sa tatlong pangkat Hatiin sa tatlong
buhay ang klase. Bawat pangkat pangkat ang klase.
ay gagawa ng maikling Bawat pangkat ay
himig gamit ang dalawang gagawa ng maikling
pitch. Lapatan ng himig gamit ang
simpleng lyrics. Humanda dalawang pitch.
sa pagtatanghal. Lapatan ng simpleng
lyrics. Humanda sa
pagtatanghal.

H. Paglalahat ng Aralin Paano natutukoy ang Paano natutukoy ang


dalawang pitch na dalawang pitch na
magkasunod na tinutugtog? magkasunod na
tinutugtog
I. Pagtataya ng Aralin
Pagmasdan at Pagmasdan at
pakinggan ang dalawang pakinggan ang
magkasunod na notes sa dalawang magkasunod na
staff. notes sa staff.
Anong dalawang pitch Anong dalawang pitch
ang tinugtog ng ang tinugtog ng

20
magkasunod? Piliin ang magkasunod? Isulat ang
sagot mula sa inyong sagot.

talaan.

1. 1.

2.
2.

3.
3.

4.
4.

a) G - G

b) G - C

c) C - E

d) A - G

J. Karagdagang gawain Magsanay pa sa Magsanay pa sa


para sa takdang-aralin at pagtukoy ng pitch na pagtukoy ng pitch na
remediation nakapaloob sa mga awitin nakapaloob sa mga
awitin.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya

21
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? ilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
estratihiyang pagtuturo
ang nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan at na
solusyunan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Iba Pang Pinagbatayan:


RUBRIK

(Pangkatang Gawain)
Mahusay Bahagyang Kailangan pang
Mahusay (10 Paunlarin (5 pts.)
(15 pts.) pts.)

1.Maayos at wasto ang


pagkakagawa at
pagkakaawit ng simpleng
awit.
2.Masinop na natapos ang
gawain.
3.Masining ang
pagkakatanghal.

22
Banghay Aralin sa
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 5

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Recognizes the musical symbols and
Pangnilalaman demonstrates
understanding of concept pertaining to melody.
B. Pamantayan Sa Accurate performance of songs following the musical
Pagganap symbols pertaining to melody indicated in the
pieces.
C. Mga Kasanayan sa Identifies the beginning melodic contour of a musical
Pagkatuto ( Isulat ang example. (MU5ME-IId-7)
code ng bawat
kasanayan )
II. NILALAMAN MELODY
Melodic Direction and Melodic Contour
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro K to 12 Curriculum Guide 2016
Halinang Umawit at Gumuhit 5, pahina 23-26
2.Kagamitan ng Mag- Halinang Umawit at Gumuhit 5
aaral pahina 30-35
3.Karagdagang
Kagamitan LRMDS
B. Iba pang Kagamitang tsart, malaking staff, larawan ng burol o bundok, task
Panturo card
keyboard, gitara o pitch pipe
musical scores: “This Old Man”, “London Bridge”,
“Atin Cu Pung Singsing”
https://www.pinterest.ph/pin/10836855325451970/?lp
=true
https://michaelkravchuk.com/free-sheet-music/choral/
children-songs/
https://www.teacherspayteachers.com/Product/Matchi
ng-
Melodic-Contours-2-2621866

IV.PAMAMARAAN AVERAGE LEARNERS ADVANCE LEARNERS

A. Balik-Aral sa Gamit ang isang Gamit ang isang


nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong malaking staff, ipakita malaking staff, ipakita
aralin. ang mga sumusunod na
ang mga sumusunod na note intervals.

note intervals. 1) prime

2) 6th

1) prime 3) 5th

23
2) 3rd 4) octave

3) 4th 5) 7th

4) octave

5) 2nd

B. Paghahabi sa Layunin
Ituro mo, Susundan
ng Aralin Ituro mo, Susundan Ko! Ko!
Pumili ng limang mag- Pumili ng limang
aaral na magtutulong- mag-aaral na
tulong sa pagbibigay ng magbibigay ng
direksyon direksyon para sa
sitwasyong nakalahad:
para sa sitwasyong
nakalahad:

Unang araw ng May bisitang


pasukan. Papunta na si dumating sa paaralan.
David sa paaralan ngunit Nais nitong makausap
hindi niya ang punong guro.
Bigyan ng direksyon
alam ang tamang daan.
ang bisita upang
Tulungan si David na
makarating
makarating sa paaralan.
Pagsunud-sunurin ang siya mula sa gate ng
mga parirala na nasa paaralan hanggang sa
ibaba para makabuo ng
isang malinaw na opisina ng inyong
direksyon. punong guro.

1. Sino ang
nakapagbigay

ng mas maliwanag na

direksyon?

2. Ano ang susi sa

epektibong
pagbibigay ng

24
direksyon?

*lumiko pakanan

*tahakin ang Berry Drive

*mula sa bahay

*hanggang maabot ang


paaralan

*Ano ang susi sa


epektibong pagbibigay ng
direksyon?

C. Pag-uugnay ng mga
Magpakita ng larawan
Halimbawa sa bagong Magpakita ng larawan ng
aralin. ng
mga burol o bundok (hal. mga burol o bundok
(hal.
Chocolate Hills).
Chocolate Hills).
1. Paano ba nakararating
sa 1. Paano ba
tuktok ng isang burol o
nakararating sa
bundok?
tuktok ng isang burol
2. Paano nakararating sa o
paanan ng burol o
bundok bundok?

kung galing ka sa tuktok? 2. Paano nakararating


sa
3. Ano-anong direksyon
ang paanan ng burol o
tinatahak? bundok

kung galing ka sa
Pag-aralan ang awit na tuktok?

“Run and Walk.” 3. Ano-anong direksyon


ang

tinatahak?

Pag-aralan ang awit na

25
“Run and Walk.”

*Ano ang napansin ninyo sa *Ano ang napansin ninyo


sa
galaw at direksyon ng
galaw at direksyon ng
melody sa awit?
melody sa awit?
D. Pagtalakay ng bagong
Talakayin ang
konsepto at paglalahad Talakayin ang sumusunod na mga
ng bagong kasanayan #1
sumusunod na mga
konsepto ng melody.
konsepto ng melody.
Ang melody ay
Ang melody ay isang isang

elemento ng musika na elemento ng musika na

tumutukoy sa maayos na tumutukoy sa maayos


na
pagkakasunod-sunod ng
pagkakasunod-sunod
mga tono upang makabuo ng
ng isang masining na mga tono upang
ideya. makabuo
Ito ay binubuo ng ng isang masining na
dalawang aspekto ng ideya.
musika kabilang na ang
rhythm at pitch. Ito ay binubuo ng
dalawang
May iba’t ibang
direksyon npinatutunguhan aspekto ng musika
ang mga note ng melody kabilang na ang rhythm
ng isang awit o musika. Ito at pitch.
ay maaaring ascending o
descending in steps, May iba’t ibang
direksyon na
ascending o descending pinatutunguhan ang
in skips, o repeated/ mga note ng melody ng
stationary. Ang iba’t ibang isang awit o musika. Ito
uri ng direksyon ng melody ay maaaring
ay nakatutulong upang
makabuo ng higit na

26
makukulay at ascending o
magagandang melody sa descending in steps,
mga awit at
ascending o
musika. descending in skips,
o repeated/ stationary.
Ipakita ang iba’t ibang Ang iba’t ibang uri ng
galaw at direksyon ng direksyon ng melody ay
melody sa pamamagitan nakatutulong upang
ng: makabuo ng higit na
makukulay at
1. paggamit ng tsart
magagandang melody
sa mga awit at

Musika.
Ipakita ang iba’t ibang
galaw at direksyon
ng melody sa
pamamagitan ng:

1. paggamit ng tsart

2. pagtugtog ng mga notes


sa keyboard, gitara o pitch
pipe

2. pagtugtog ng mga
notes sa keyboard,
gitara o pitch pipe

Pag-aralan ang awiting Pag-aralan ang


E. Pagtalakay ng bagong “This Old Man” at tingnan awiting “This Old Man”
konsepto at paglalahad ang bawat sukat. at tingnan ang bawat
ng bagong kasanayan #2 sukat.

27
1. Ano-anong mga sukat 1. Ano-anong mga sukat
ang may notes na ang may notes na
ascending in steps? ascending in steps?
descending in steps? descending in steps?
2. Mayroon bang mga 2. Mayroon bang mga
notes na ascending in notes na ascending in
skips? skips?
descending in skips? descending in skips?
3. Tukuyin ang mga sukat 3. Tukuyin ang mga
na may mga notes na sukat na may mga notes
hindi gumagalaw o na hindi gumagalaw o
stationary. stationary.
4. Alin ang nauukol na 4. Iguhit ang melodic
melodic contour para sa contour ng bawat
bawat sukat? Piliin sa sukat.
ibaba.
a)

b)

c)

d)

F. Paglinang sa Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain


Kabihasnan Bawat pangkat ay Bawat pangkat ay
(Tungo sa Formative bibigyan ng task card. bibigyan ng task card.
Assessment)
Pangkat 1 Pangkat 1
Gamit ang so-fa Gamit ang so-
syllables, fasyllables,
awitin ang galaw ng awitin ang galaw ng
melody. melody. Tukuyin ang
Tukuyin ang melodic melodic direction nito.
direction nito. Piliin ang
posibleng sagot mula sa
talaan sa ibaba.

28
1. 1.
mi fa so la

2.
2.

la la la la
3.
3.

re ti so mi

repeated o stationary
descending in skips
ascending in steps

Pangkat 2
Kulayan ang melodic
direction. Pangkat 2
Kulayan ang melodic
direction.

pula - ascending in steps


asul - descending in steps
berde - ascending in skips Gumawa ng legend
dilaw - descending in skips para sa mga kulay
na
Pangkat 3 ginamit sa bawat
Pagtambalin ang galaw melodic direction.
ng melody at ang tamang
melodic contour para dito. Pangkat 3
Iguhit ang melodic
contour.

G. Paglalapat ng Aralin Gawaing Pang- Gawaing Pang-


sa pang-araw-araw na indibidwal indibidwal
buhay
Pag-aralan ang galaw ng Pag-aralan ang galaw
mga notes sa awit na “Atin ng mga notes sa awit na
Cu Pung Singsing.” “Atin Cu Pung Singsing.”

29
Tukuyin ang uri ng melodic Tukuyin ang uri ng
direction ng mga notes sa melodic direction ng
sukat bilang 2, 11, 16, 12 mga notes sa sukat
bilang 2, 11, 16, 12 at 8.
at 8. (tingnan ang aklat,
(tingnan ang aklat,
pahina 32) pahina 32)

H. Paglalahat ng Aralin Sagutin. Sagutin.

1. Ano ang melody? 1. Ano ang melody?

2. Ano-ano ang iba’t ibang 2. Ano-ano ang iba’t


ibang
galaw o direksyon ng
galaw o direksyon ng
melody?
melody?
3. Bakit may iba’t ibang
3. Bakit may iba’t ibang
direksyon o galaw ang
direksyon o galaw
mga notes ng isang ang
melody? mga notes ng isang

melody?

I. Pagtataya ng Aralin Pagmasdan at pakinggan Pagmasdan at


ang mga notes sa bawat pakinggan ang mga
staff habang tinutugtog ng notes sa bawat staff
guro. Tukuyin ang uri ng habang tinutugtog ng
direksyon nito. guro. Tukuyin ang uri
ng direksyon nito.

J. Karagdagang gawain Gawin ang Isagawa Natin, Gawin ang Isagawa


para sa takdang-aralin at Natin,
remediation Gawain A sa pahina 34.
Gawain A sa pahina
34.

30
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? ilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
estratihiyang pagtuturo
ang nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan at na
solusyunan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Iba Pang Pinagbatayan:

31
RUBRIK

(Pangkatang Gawain)

Mahusay Bahagyang Kailangan


Mahusay (10 pts.) pang
(15 pts.) Paunlarin (5
pts.)

Maayos at wasto ang


pagkakalahad ng
konsepto.

Masinop na natapos ang


gawain.

Masining ang
pagkakatanghal.

32
33
34
35
Banghay Aralin sa
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 6

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Recognizes the musical symbols and
demonstrates understanding of concept
pertaining to melody.
B. Pamantayan Sa Pagganap Accurate performance of songs following the
musical symbols pertaining to melody indicated
in the pieces.
C. Mga Kasanayan sa Determines the range of a musical example.
Pagkatuto ( Isulat ang code ng (MU5ME-IIe-8)
bawat kasanayan ) 1. wide
2. narrow
II. NILALAMAN MELODY
Range: Wide at Narrow
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro K to 12 Curriculum Guide 2016
Halinang Umawit at Gumuhit 5, pahina 24-25
2.Kagamitan ng Mag-aaral Halinang Umawit at Gumuhit 5
pahina 32-35

Sing, Sketch and Stretch 6


Mildred C. Gemperso, et.al © 2005
3.Karagdagang Kagamitan
LRMDS
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart, mga larawan ng matataas at
mabababang baga musical scores: “Looby
Loo”, “Look at Me”, “Chu-ay”, “Ili-Ili Tulog
Anay”, “All Through the Night”, “My Darling
Clementine”, “Frog in the Middle”, “Leron-
Leron Sinta”, “Bahay Kubo”, “Atin Cu Pung
Singsing”, “Telibum, Telibum” at “Si
Filemon”
https://pxhere.com/en/photo/15190
https://www.premierecontractinginc.com/metal
-buildings/
le-bleu.html
https://dissolve.com/stock-photo/Tall-tree-
rising-above-
rainforest-canopy-aerial-view-Sabah-rights-
managed-
image/102-D1024-57-272

https://dengarden.com/landscaping/SmallTrees
fora

SmallYardorGardenTreesUnderThirtyFeetTall

36
https://www.daz3d.com/gallery/images/16514
6/
https://www.bohol-philippines.com/chocolate-
hills.html
https://www.pinterest.ph/pin/13363031392620
0117/?lp
=true
https://denisegagne.com/category/spring/

IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Pag-aralan ang galaw ng mga notes sa awiting


at/o pagsisimula ng bagong “Looby Loo”. Gawin ang mga sumusunod:
aralin.
1. Kahunan ang mga notes na stationary.
2. Bilugan ang ascending in skips.
3. Lagyan naman ng ekis ang mga notes na
descending
in steps.

B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin Tingnan ang mga larawan sa bawat
pangkat.

A B

37
1. Anong mga bagay ang matataas?
mabababa?
2. Ano kaya ang naging batayan ng
pagpapangkat-
pangkat?

C. Pag-uugnay ng mga Pag-aralan ang awiting “Look at Me.”


Halimbawa sa bagong aralin.

*Ano ang pinakamataas na note/tono?


pinakamababa?

D. Pagtalakay ng bagong Talakayin ang sumusunod na mga konsepto ng


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 melody.

Isa pang mahalagang aspekto ng


melody ay ang

range o sakop ng mga nota sa isang awitin o


musika. Ito ay natutukoy sa pamamagitan
ng pagkilala sa pinakamataas at
pinakamababang note ng isang awit.

38
Ang range ay maaaring wide o narrow.
Kung ang distansya ng pinakamababa at
pinakamataas na note ng

musika ay maikli lamang (1 hanggang 4 na


interval), ang musika ay sinasabing may
narrow range. Kung minsan, ang distansya ng
pinakamababa at pinakamataas na mga note
ay sadyang malaki ang agwat (5 intervals o higit
pa). Kapag ito ay nakapaloob sa isang awitin o
musika, ang range ay tinatawag na wide.

Pag-aralan ang mga awit.


E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2

1. Ano ang pinakamababang tono sa awit?


2. Ano naman ang pinakamataas?
3. Ano ang range ng awitin?

1. Ano ang pinakamababang tono sa awit?


2. Ano ang pinakamataas?
3. Ano ang range ng awitin?

F. Paglinang sa Kabihasnan Pangkatang Gawain


(Tungo sa Formative Pumili ng isa sa mga awiting bayan.
Assessment) Tukuyin kung ito
ay may narrow o wide range. Magsanay na
awitin ang
napiling awiting bayan at humanda sa
pagtatanghal sa
klase.
1. Leron-Leron Sinta
2. Bahay Kubo
3. Atin Cu Pung Singsing
4. Telibum, Telibum
5. Si Filemon

39
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Gawaing Pang-indibidwal
araw-araw na buhay
Suriin ang awiting “All Through the Night.”
Tukuyin
ang pinakamataas at pinakamababang tono.
Isulat ang
range o sakop nito.

H. Paglalahat ng Aralin Paano nailalarawan ang range o sakop ng


melody ng

isang awit?
I. Pagtataya ng Aralin Pagmasdan at suriin ang mga awiting
nakalahad.

Tukuyin ang pinakamataas at


pinakamababang tono.

Isulat ang range nito.

1.

2.

40
J. Karagdagang gawain para sa Isulat ang pamagat ng tatlong paborito mong
takdang-aralin at remediation awitin.

Tukuyin kung wide o narrow ang range ng


mga ito.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Iba Pang Pinagbatayan:

41
RUBRIK

(Pangkatang Gawain)

Mahusay Bahagyang Kailangan pang


Mahusay (10 pts.) Paunlarin (5
(15 pts.) pts.)

1. Natutukoy ang
range ng kantang
inawit.

2. Maayos ang
pagkakaawit.

3. Angkop ang gamit


ng kilos at tinig.

4. Masining ang
pagtatanghal.

42
43
44
Banghay Aralin sa

45
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 7

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Recognizes the musical symbols and
demonstrates understanding of concepts
pertaining to melody

B. Pamantayan Sa Pagganap Accurate performance of songs following


the musical symbols pertaining to melody
indicated in the piece
C. Mga Kasanayan sa Reads/sings notes in different scales
Pagkatuto ( Isulat ang code ng MU5ME-!!f-9
bawat kasanayan )

II. NILALAMAN ARALIN 7


III. KAGAMITAN
A. Sanggunian Halinang Umawit at Gumuhit 5
1.Gabay ng Guro Pahina 26-30
2.Kagamitan ng Mag-aaral Pahina 36- 42
3.Karagdagang Kagamitan MISOSA4-modules 12,14.15
LRMDS MISOSA5-module 6
B. Iba pang Kagamitang Panturo Dummy keyboard, tsart ng iba”t ibang
scale, pitch pipe, cellphone, speaker
IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ang melody?


at/o pagsisimula ng bagong Ano-ano ang iba”t ibang galaw o direksiyon
aralin. ng melody?
B. Paghahabi sa Layunin ng Ano ang paborito mong awitin? Bakit mo ito
Aralin gusto?
Ano ang melody ng paborito mong awitin?

46
C. Pag-uugnay ng mga Song Bee Contest. Magparinig ang guro ng
Halimbawa sa bagong aralin. mga awit at pahulaan ang pamagat ng
bawat awitin sa mga mag-aaral.
D. Pagtalakay ng bagong -Ipaliwanag ang kahulugan ng scale .
konsepto at paglalahad ng Ang scale ay pangkat ng mga note na
bagong kasanayan #1 nakaayos mula sa pinakamababa
hanggang pinakamataas na note o mula sa
pinakamataas hanggang sa
pinakamababa..

-Tukuyin ang galaw ng mga note sa


pentatonic scale, C major scale at G major
scale
Mayroong iba’t ibang uri ng scale sa
musika na may iba’t ibang katangian.
Isang uri ng scale ang pentatonic
scale. Ito ay binubuo ng limang note: do,
re, mi, so at la. Ang scale na ito ay
ginagamit at madalas na naririnig sa mga
awiting bayan mula sa iba’t ibang bansa sa
Asya. Ito ay naririnig din natin sa ating mga
katutubong awitin. Pag-aralan ang
pentatonic scale sa ibaba.

C Major scale. Ang scale na ito ay


may walong note. Ang una at huling note
ng scale na ito ay parehong may pitch
name na C. Ito ay walang simbolo na (#
)sharp o( b) flat.Masdan ang distanya ng
mga note sa sumusunod na C Major scale.

Tulad ng C Major scale, ang G Major


scale ay may walong note rin. Ang unang
note ng scale na ito ay matatagpuan sa
guhit na G at nagtatapos sa puwang o
espasyo na G sa taas ng staff.

47
Mapapansin na sa scale na ito ay may
isang note na may # sharp.

So-fa Syllable do re mi fa so la ti do
-Gamit ang mga so-fa syllable, ipaaawit sa
mga mag-aaral ang mga note ng iba’t ibang
scale

-Iparinig sa mga mag-aaral ang pagkakaiba


ng tunog ng mga pentatonic scale, C major
at G major scale.
-Sa pamamagitan ng dummy keyboard o
keyboard, tukuyin ang mga note na
bumubuo sa iba”t ibang scale
-Kung may hinandang video/slideshow
tungkol sa pag –awir at pagbasa ng tama
sa note ng iba”t ibang ibang scale, ipanood
ito sa mga bata.
Ano ang scale?
E. Pagtalakay ng bagong (Ang scale ay pangkat ng mga note na
konsepto at paglalahad ng nakaayos mula sa pinakamababa
bagong kasanayan #2 hanggang sa pinakamataas na note)

Ano ang gamit nito sa musika?


(Madaling nabubuo ang melody sa
pamamagitan ng isang scale ng mga note.)

48
Ano-ano ang uri ng scale? Paano
nagkakaiba ang mga ito?
(Pentatonic scale- limang note
C Major scale at G Major scale- walong
note)

F. Paglinang sa Kabihasnan Gawaing Pampangkat


(Tungo sa Formative (Average Learner)
Assessment) Sabihin ang mga pitch name ng
sumusunod na mga note sa bawat scale
sa ibaba. Awitin ang mga note gamit ang
mga so-fa syllable.

( Advance Learner)
-Makinig sa scale na tutugtugin ng guro
gamit ang mga instrumentong pangmelody.
Tukuyin kung ang tinugtog ng guro ay
pentatonic scale, major scale o hindi.
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Ano-ano ang maaari mong gawin kung
araw-araw na buhay ikaw ay nahihirapan sa isang bagay o
gawain?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang pagkakaiba ng pentatonic scale, C
Major scale at G Major scale?
I. Pagtataya ng Aralin Basahin/awitin ang mga notes sa iba’t
ibang scale

J. Karagdagang gawain para sa Magsanay sa pagbasa at pag-awit ng mga


takdang-aralin at remediation note sa iba’t ibang scale

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

49
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Iba Pang Pinagbatayan:

50
Banghay Aralin sa
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 8

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Recognizes the musical symbols and
demonstrates understanding of concepts
pertaining to melody

B. Pamantayan Sa Pagganap Accurate performance of songs following


the musical symbols pertaining to melody
indicated in the piece
C. Mga Kasanayan sa Creates simple melodies MU5ME-11g-10
Pagkatuto ( Isulat ang code ng
bawat kasanayan )
II. NILALAMAN ARALIN 8
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian Musika at Sining 4
1.Gabay ng Guro Pahina 76-79
2.Kagamitan ng Mag-aaral Pahina 61-63
3.Karagdagang Kagamitan Manwal ng Guro Umawit at Gumuhit
LRMDS 5.Valdecantos,Emelita C. 1990.pp.30-33
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart ng rhythmic pattern, tsart maikling tula,
rubric ,piyesa ng awitin
IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Tukuyin ang mga interval


at/o pagsisimula ng bagong
aralin.

B. Paghahabi sa Layunin ng Magpakita ng isang maikling tula na may


Aralin apat na linya
Umawit at sumayaw
Ikembot ang iyong baywang
Ang kamay ay ikampay
Umikot, sabay sabay

Ipalakpak ang rhythmic pattern ng tula.


I chant ang bawat linya ng tula habang
pinakikinggan ng mga bata.
Ipaulit ito sa mga bata ng ilang beses.
C. Pag-uugnay ng mga Ipakita ang score ng awit sa klase.
Halimbawa sa bagong aralin.

51
Ipatapik/ipalakpak ang rhythmic pattern ng
awit.
I-chant ang lyrics ng awit ayon sa rhythmic
pattern nito.
Sa paraang pangkatan
Buong klase
Iparinig sa mga bata ang tono ng buong
awit.
D. Pagtalakay ng bagong Ano ang unang ginawa ng guro bago
konsepto at paglalahad ng ipaawit ang lunsarang
bagong kasanayan #1 awit?(pagtapik/pagpalakpak sa rhythmic
pattern)

Ano ang paraang ginawa upang madaling


malaman ang daloy ng melodic pattern?
(pag chant ng lyrics ng awit)

Ano ang mahalagang pamaraan na ginawa


bago inaral ang tono ng awit?
Pangkatin ang mga mag-aaral
E. Pagtalakay ng bagong Lapatan ng tono ang rhythmic
konsepto at paglalahad ng pattern. Gamitin ang sumusunod na mga
bagong kasanayan #2 note:
Do, re, mi, fa, so, la, ti, do.

F. Paglinang sa Kabihasnan
Pag - awit ng nabuong komposisyon ng
(Tungo sa Formative
Assessment) bawat pangkat.

52
Pamantayan

G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Ano ang naramdaman ninyo na kayo ay


araw-araw na buhay nakalikha ng isang musika? Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kailangan upang makalikha ng
isang simpleng melody?
(Ang paglikha ng isang melody ay
nakakaktulong sa pagiging malikhain
upang maipakita ang kahusayan at pag
unawa sa musika.)
I. Pagtataya ng Aralin Pangkatang gawain.
Lapatan ng simpleng melody ang mga
parirala ayon sa angkop na pagpapantig ng
mga salita sa isang rhythmic pattern at
awitin nang may wastong tono.

Ako ay nagtanim ang nagbayo at


nagsaing Ngunit ng maluto ay iba ang
kumain.
Sukatin ng sarili ayon sa ginawang gawain.

53
J. Karagdagang gawain para sa Sumulat ng dalawang saknong ng tula.
takdang-aralin at remediation Lagyan ng melody.
Irekord ang nagawang awit
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Iba Pang Pinagbatayan:

54
Banghay Aralin sa
Baitang 5

Markahan: 2nd Quarter Linggo: 9

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Recognizes the musical symbols and
demonstrates understanding of concepts
pertaining to melody

B. Pamantayan Sa Pagganap Accurate performance of songs following


the musical symbols pertaining to melody
indicated in the piece
C. Mga Kasanayan sa Performs his/her own created melody
Pagkatuto ( Isulat ang code ng MU5ME-IIh-11
bawat kasanayan )
II. NILALAMAN ARALIN 9
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian Halinang Umawit at Gumuhit 5
1.Gabay ng Guro Pahina 26-30
2.Kagamitan ng Mag-aaral Pahina 36- 42
3.Karagdagang Kagamitan Manwal ng Guro Umawit at Gumuhit 5.
LRMDS Valdecantos, Emelita C. 1999. pp. 30-33
B. Iba pang Kagamitang Panturo Pyesa ng awitin, tsart, rubrik
IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ang kailangan upang makalikha ng


at/o pagsisimula ng bagong isang simpleng melody?
aralin.
B. Paghahabi sa Layunin ng Magpakita ng mga larawan ng iba”t ibang
Aralin kilalang kompositor sa Pilipinas at
ipaliwanag ang kanilang gawain at
tungkulin sa larangan ng musika.
C. Pag-uugnay ng mga Magpakita ng larawan ng isang piyesa.
Halimbawa sa bagong aralin. Itanong ang sumusunod:
Ano ang tawag sa bagay na ito?
Paano nakagagawa ng isang piyesa
ang isang kompositor?
D. Pagtalakay ng bagong Ipakita ang score ng awit sa klase
konsepto at paglalahad ng Iparinig sa mga bata ang tono ng buong
bagong kasanayan #1 awit.

55
Ipalakpak ang rhythmic pattern ng awit.
Sa paraang pangkatan at buong klase I
chant ang lyrics ng awit ayon sa rhythmic
pattern nito.
Ipaawit habang ipinapalakpak ang rhythm
ng awit.
Ano ang mahalagang pamaraan na
ginawa bago inaral ang tono ng awit?
Pangkatin sa tatlo ang mga bata.
E. Pagtalakay ng bagong Bawat pangkat ay lilikha ng isang
konsepto at paglalahad ng komposisyon na may anim hanggang
bagong kasanayan #2 walong measure. Gamit ang kaalaman sa
mga galaw ng notes, atasan ang bawat
kasapi na gumawa ng tig-isang sukat ng
melody na pagsasama-samahin upang
makabuo ng isang komposisyon. Ang
komposisyon ay ibabahagi sa harap ng
klase. Gamitin ang rubric bilang
pamantayan sa pagtatanghal..

56
F. Paglinang sa Kabihasnan Ano ang inyong naramdaman na kayo ay
(Tungo sa Formative nakalikha at nakapagtanghal ng isang
Assessment) komposiyon?
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Madali ba ang gawain ng mga kompositor?
araw-araw na buhay Paano mo mapahahalagahan ang mga
kompositor ng bayan at ang kanilang mga
komposisyon?
H. Paglalahat ng Aralin Ang paglikha ng isang melody ay
nakatutulong sa pagiging malikhain upang
maipakita ang kahusayan at pag-unawa sa
musika. Paano mo ito pahahalagahan?
I. Pagtataya ng Aralin Atasan ang bawat mag aaral na maging
malikhain at sumulat ng maikling melody na
may apat na measures.
Ipabahagi/ipatanghal sa klase ang
natapos na gawain.
Gamitin ang sumusunod na rubric bilang
pamantayan sa pagtatanghal.

Pamantayan

J. Karagdagang gawain para sa Ipagpatuloy ang pagsasanay sa


takdang-aralin at remediation pagtatanghal ng ginawang melody.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya

57
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
ilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan at na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Iba Pang Pinagbatayan:

58

You might also like