You are on page 1of 37

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan

Baitang Grade 7
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag- aaral ang pag-unawa sa mga
Pangnilalaman kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay
daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya at
sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayan sa Kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano,
Pagganap pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng
sinaunang kabihasnan sa Asya at pagbuo ng
pagkakakilanlang Asyano.
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang mga bagay at kaisipang
Pagkatuto pinagbatayan (Sinocentrism, Divine Origin, devajara) sa
pagkilala sa sinaunang kabihasnan. (AP7KAS-lld-1.5)

Mga Tiyak na Layunin 1.Nailalahad ang kahulugan ng kaisipang Sinocentrism


sa pagkilala sa sinaunang kabihas- nang Tsino.
2.Natatalakay ang kaisipang Sinocentrism kaugnay ng
uri ng pamumuno ng bansang China.
3.Naipaliliwanag ang kahalagahan ng kaisipang
Sinocentrism sa paghubog ng tapat at mabuting pinuno
ng sinaunang kabihasnang Tsino.
II. NILALAMAN Kaisipang Sinocentrism pinagbatayan sa pagkilala ng
sinaunang kabihasnan.
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Asya: Sa Gitna ng Pagkakaiba
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang pang 116
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
Learning resources

85
B. Iba pang Kagamitang Laptop, projector,kahon, musika na may maliksing
Panturo tiyempo, manila paper
IV. PAMAMARAAN ADVANCED LEARNER AVERAGE LEARNER
A. Balik-aral sa IKAHON MO!!! IKONEK MO!!!
nakaraang aralin (5 minuto ) ( 5 minuto )
Panuto: Sa ilalim ng Panuto: Ikonek ang salita
inyong mga upuan may sa tamang kahulugan
mga salitang nakasulat sa nito.(Ang guro ay may
papel, ilagay ang mga ito inihandang salita at
sa tamang kahon.(Ang kahulugan na nakasulat
tatlong kahon ay may sa kartolina.
leybel na Sumer, Indus at ❖ Cuneiform
Shang.) ❖ Calligraphy
❖ Cuneiform ❖ Pictogram
❖ Calligraphy ❖ Scribe
❖ Pictogram ❖ Ziggurat
❖ Scribe ❖ Oracle bones
❖ Ziggurat ❖ Gulong
❖ Oracle bones ❖ Huang Ho
❖ Gulong ❖ Tigris-Euphrates
❖ Huang Ho ❖ Indus-Ganges
❖ Tigris-Euphrates ❖ Mohenjo-Daro at
❖ Indus-Ganges Harappa
❖ Mohenjo-Daro at ❖ Dravidian
Harappa ➢ Sistema ng
❖ Dravidian pagsulat ng mga
Sumerian
➢ Sistema ng
pagsulat ng mga
Tsino
➢ Sistema ng
pagsulat ng Indus
➢ Tagatala ng
mahahalgang
pangyayari ukol sa
kabihasnang
Sumer
➢ Templo sa Sumer
➢ Imbensyon ng
mga Sumerian na
ikinabit sa kariton

86
➢ Lambak-ilog sa
Timog Asya
➢ Mga sinaunang
lungsod ng
kabihasnang Indus
➢ Lundayan ng
Kabihasnang
Shang
➢ Lugar kung saan
umusbong ang
kabihasnang
Sumer
➢ Gamit sa
panghuhula ng
mga Tsino
➢ Sila ang bumuo ng
kabihasang Indus
B. Paghahabi sa (2 minuto)
Layunin ng Aralin Sa pagtatapos ng aralin, inaasahan na ang mga mag-
aaral ay: nasusuri ang kaisipang Sinocentrism sa
pagkilala sa sinaunang kabihasnang Tsino;
natatalakay ang naging epekto ng Sinocentrism sa
paghubog ng kulturang Tsino bilang mga Asyano; at
naipaliliwanag ang kahalagahan ng kaisipang
Sinocentrism sa paghubog ng tapat at mabuting pinuno
ng sinaunang kabihasnang Tsino.
C. Pag-uugnay ng mga TRIVIA MANIA HULAAN MO
halimbawa sa (5 minuto) (5 minuto)
bagong aralin Hahatiin ang klase sa Sa saliw ng masiglang
dalawang grupo.Sa musika, may kahon na
tiyempo ng maliksing iikot na may lamang mga
musika,may bola na katanungan, sino man
pagpapasahan ang mga ang mahintuan ng musika
mag-aaral at sino man ang ay bubunot at sasagutin
may hawak ng bola ang tanong.
paghinto ng musika ay Mga tanong sa
siyang bubunot ng salita kahon:
na nakasulat sa 1.Saan umusbong ang
papel.Ilalarawan niya ito at kabihasnan Shang?
uumpisahan sa pariralang
2.Ano ang sistema ng
“ Alam mo ba”
pagsulat ng mga Tsino?

87
❖ Ilog Huang Ho 3.Ano ang gamit sa
❖ Yangshao panghuhula ng mga
❖ Lungshan Tsino?
❖ Paggawa ng 4.Sino ang namumuno sa
tapayan panahon ng kabihasnang
❖ Potter’s wheel Shang?
❖ Oracle bone
❖ Calligraphy
Pamprosesong Tanong:
❖ Paring- hari
Ano ang inilalarawan ng
mga nabaggit na
Pamprosesong tanong:
katanungan?
Ano ang inilalarawan ng
Inaasahang sagot:
mga nabanggit na salita?
Ito ay naglalarawan sa
Inaasahang Sagot:
kabihasnang Shang na
Ito ay naglalarawan sa umusbong sa Ilog Huang
kabihasnang Shang na Ho na pinaniniwalaang
umusbong sa Ilog Huang pinakamatandang
Ho na pinaniniwalaang nabubuhay na
pinakamatandang kabihasnan sa daigdig.
nabubuhay na kabihasnan
sa daigdig.
D. Pagtatalakay ng Basahin: Basahin:
bagong konsepto at Tala sa Modyul ng mga Tala sa Modyul ng mga
paglalahad ng mag-aaral p.116. mag-aaral p.116.
bagong kasanayan Slide share: Slide share:
#1 https://www.slideshare.net https://www.slideshare.net
>mobile >mobile
ITALA NATIN DUGTONG-
(7 minuto) DUGTUNGAN
Bigyang kahulugan (7 minuto)
ang mga salita. Panuto: Punan ng tamang
1. Sinocentrism salita ang talata.Piliin ang
2. Zhongguo sagot sa kahon.
3. Barbaro Ang bansang China
ay tinawag na
_______________ na ang
Sagutin ang sumu-
kahulugan ay “Gitnang
sunod na tanong.
Kaharian”. Ang salitang
1. Ano ang pananaw Zhongguo ay hango sa
ng mga Tsino dalawang Chinese
character na ________ na

88
bilang bahagi ng nangangahulugang “gitna”
daigdig. at ________ na
2. Batay sa nangangahulugang “lupa”,
konseptong “kaharian” o “bansa”.
Sinocentrism Pinaniniwalaan ng mga
paano nabuo ang Tsino na ang _________
salitang Zhongguo ang sentro ng daigdig.
at ano ang Pinaniniwalaan din nila na
kahulugan nito? ang kanilang kultura at
kabihasnan ang
Inaasahang sagot: _________________ sa
lahat. ____________ ang
paningin ng mga Tsino sa
1.Paniniwala ng mga Tsino
mga Europeo at iba pang
hinggil sa kanilang bansa
lahi. Ang ganitong
at kabihasnan:
perspektiba ng mga Tsino
a. Ang China ang ay tinaguriang
sentro ng daigdig _________________.
b. Ang taglay na
kultura at
kabihasnan ng Sinocentrism Guo
China ay natatangi Barbaro China
sa lahat. Natatangi Zhong
c. Mataas ang uri ng
kanilang lahi.
Pamprosesong tanong:
1.Bilang mga Tsino ano
2. Ang salitang Zhong- ang tawag nila sa
guo ay hango sa dala- kanilang bansa?
wang Chinese character
na Zhong na
nangangahulugang gitna Inaasahang sagot: Ang
at Guo na tawag ng mga Tsino sa
kanilang bansa ay
nangangahulugang
Zhongguo na
kaharian.
nagangahulugang
3. Ano ang turing ng mga
Gitnang Kaharian.
Tsino sa ibang lahi?
Bakit? Ipaliwanag ang
inyong sagot. 2. Ano- ano ang
paniniwala ng mga Tsino
higgil sa kanilang bansa
Inaasahang sagot:
at kabihasnan?
Ang turing ng mga Tsino
sa mga Europeo at iba

89
pang lahi ay mga barbaro Inaasahang sagot:
dahil naniniwala sila na Paniniwala ng mga Tsino
ang China ang sentro ng hinggil sa kanilang bansa
daigdig at nagtataglay ng at kabihasnan:
natatanging kultura at d. Ang China ang
kabihasnan. sentro ng daigdig
e. Ang taglay na
4.Sa kasalukuyan sakop kultura at
ng Tsina ang Scarborough kabihasnan ng
Shoal na pag-aari ng China ay natatangi
Pilipinas, ang ganitong sa lahat.
aksyon ba ay may f. Mataas ang uri ng
kinalaman sa kanilang kanilang lahi.
paniniwala?

Magkaroon ng mala- 3.Ano ang tawag sa


yang talakayan tungkol sa kaisipan ng mga Tsino
gawain. bilang sentro ng
daigdig?

Inaasahang sagot:
Ang tawag sa kaisipan ng
mga Tsino bilang sentro
ng daigdig ay
Sinocentrism.
Magkaroon ng mala-
yang talakayan pagka-
tapos ng gawain.
E. Pagtatalakay ng Slide share: Slide share:
bagong konsepto at https://www.slideshare.net https://www.slideshare.net
paglalahad ng >mobile >mobile
bagong kasanayan # IGUHIT NATIN ISADULA NATIN
2 ( 10 minuto ) (10 minuto )
Ipalarawan sa mga Ipalarawan sa mga mag-
mag-aaral ang konek- aaral ang koneksyon ng
syon ng kalikasan sa uri ng kalikasan sa uri ng
pamumuno ng emperador pamumuno ng emperador
ng Tsina. ng Tsina.
Maaring hatiin sa Maaring hatiin sa
dalawang pangkat. dalawang pangkat. Ang
unang pangkat ay

90
Ang unang pangkat ay isasadula ang positibong
iguguhit ang positibong larawan ng kalikasan
larawan ng kalikasan kung kung ang nakaupong
ang nakaupong emperador emperador ay kalugod-
ay kalugod-lugod sa lugod sa kalangitan ayon
kalangitan ayon sa sa paniniwalang
paniniwalang Sinocentrism Sinocentrism at ang
at ang pangalawang pangalawang pangkat ay
pangkat ay ang negatibong ang negatibong larawan
larawan kung ang kung ang emperador ay
emperador ay mapang- mapang-abuso sa
abuso sa kanyang kanyang pwesto.
puwesto.
Gamitin ang
Pamprosesong tanong: pamprosesong tanong sa
1. Ayon sa kaisipang advance learner.
Tsino, ano ang kahulugan
ng Son of Heaven?

Inaasahang sagot:
Ayon sa kaisipang
Sinocentrism ang
emperador ng China ay
itinuturing na Anak ng
Langit o Son of Heaven na
nangangahulugang siya ay
pinili ng Langit upang
pamunuan ang kabuuang
bansa.

2.Ayon sa Kaisipang
Sinocentrism, ano ang
kahulugan ng Mandate of
Heaven?

Inaasahang sagot:
Ayon sa kaisipang Tsino
ang Mandate of heaven ay
nangangahulugang ang
emperador ng China ay
may Basbas ng Langit

91
kung kaya sa kanya
nakasalalay ang malaking
responsibilidad at
pagpapanatili ng kaayusan
ng China.

3. Paano kung hindi


nagampanan ng
emperador ang kaniyang
mga tungkulin at siya ay
naging mapang-abuso at
masama?

Inaasahang sagot:
Kung hindi nagampanan
ng emperador ang
kaniyang mga tungkulin at
siya ay naging mapang-
abuso at masama, ang
kanyang kapangyarihan
bilang emperador ay
babawiin ng kalangitan at
ito ay igagawad sa
susunod na taong puspos
ng kabutihan.

4.Paano nalalaman ng
mga Tsino kung hindi
nalulugod ang kalangitan
sa nakapuwestong
emperador,

Inaasahang sagot:
Nalalaman ng mga Tsino
na hindi nalulugod ang
kalangitan sa
nakapuwestong
emperador sa
pamamagitan ng
sumusunod na pangitain:
a.) mga kalamidad

92
b.) peste
c.) digmaan
d.) tagtuyo
e.) kaguluhan

F. Paglinang sa (2 minuto)
Kabihasnan (Tungo 1. Batay sa tinalakay, ano ang may makapang-
sa Formative yarihang puwersa sa pagluklok ng pinuno sa China sa
Assessment) ilalim ng kaisipang Sinocentrism?

Inaasahang sagot:
Batas ng Kalikasan ang may makapangyarihang
puwersa sa pagluklok ng emperador sa China.

2. Sang- ayon ka ba na maging batayan ang Kalikasan


ng pagtukoy ng katangian ng nakapwestong emperador
ng China? Ipaliwanag ang sagot.
(opinyon ng mga mag-aaral)

Inaasahang sagot:
Sa aking palagay, ang Kalikasan ay hindi dapat maging
batayan sa pagtukoy ng katangian ng nakapuwestong
emperador ng China dahil ang kalikasan ay isang
phenomenon na hindi kontrolado ng mga tao at
anumang panahon ito ay maaaring maganap o
maranasan.

G.Paglalapat ng aralin ITALA ANG MGA IKUWENTO MO!


sa pang-araw-araw OBSERBASYON
na buhay Tumawag ng mag-aaral
Hahatiin ang mga mag- na maaaring magkuwento
aaral sa apat na grupo. tungkol sa pakikitungo ng
Ipatala ang kanilang mga mga Tsino sa mga
obserbasyon tungkol sa Pilipino,maaaring ito ay
pakikisalamuha o base sa obserbasyon
pakikitungo ng mga Tsino niya,karanasan o narinig
sa mga Pilipino. na kuwento o mga balita
na napapanood sa
Gabay na tanong: telebisyon na may

93
Batay sa iyong obser- kaugnayan sa relasyon ng
basyon, sa Chinese mga Tsino at Pilipino.
Community ng inyong
pook, mayroon bang
indikasyon sa kanilang
kilos, gawi o ugali na
nagpapakita ng pagiging
superior sa ating mga
Pilipino? Ilahad ito sa
klase. ( kung walang
Chinese community sa
inyong lugar, maaaring
gawing basehan ang mga
balita na napapanood sa
telebisyon o naririnig sa
radyo na may kaugnayan
sa relasyon ng mga Tsino
at Pilipino.)
H. Paglalahat ng Aralin (2 minuto)
Paano naapektuhan ng kaisipang Sinocentrism ang
paghubog ng tapat at mabuting pinuno sa sinaunang
kabihasnang Tsino?

Inaasahang Sagot:
Sa paniniwalang Sinocentrism, nagkakaroon ng
mabuti, matapat, responsable, at mapagmalasakit na
pinuno dahil sa paniniwalang siya ay pinili ng kalangitan
o diyos na mamuno sa kanilang bansa.
I. Pagtataya ng Aralin LIKE o UNLIKE
Ang mga mag-aaral ay pipila sa like sign kung tama
ang pangungusap at unlike kung mali.
1. Ang bansang China ay tinawag na Zhongguo na ang
kahulugan ay “Marangyang Kaharian”.
2.Ang salitang Zhongguo ay hango sa dalawang
Chinese character na Zhong na nangangahulugang
“gitna” at Guo na nangangahulugang “lupa”, “kaharian”
o “bansa”.
3. Ayon sa kaisipang Sinocentrism, naniniwala ang mga
Tsino na kapag hindi nagampanan ng emperador ang
kanyang tungkulin ay maaaring bawiin sa kanya ang
kapangyarihan ng kalangitan.

94
4. Ang emperador ng China ay pinaniniwalaang Son of
Heaven at ang kanyang pamumuno ay may Mandate of
Heaven.
5. Ang kaisipang Sinocentrism ay may malaking
impluwensya upang magkaroon ng tapat at mabuting
emperador dahil sa paniniwalang siya ay Anak ng
Langit.
J. Karagdagang gawain Takdang- aralin:
para sa takdang- 1. Ano ang nakapaloob sa kaisipang divine origin
aralin at remediation ng Japan at Korea?
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang
ginamit sa pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Ano ang naging
suliranin na
maaaring malutas sa
tulong ng aking
punongguro at
supervisor?

95
G. Anong inobasyon o
lokalisasyon sa mga
kagamitan ang
ginamit/ natuklasan
ko na nais kong
ibahagi sa ibang
guro?

Appendix 1.1 Pinagkunan:


https://www.slideshare.net/mobile/JAIMEngPUSOmo/mga-kaisipang-asyano-sa-
pagbuo-ng-imperyo-39318339

96
Appendix 1.2 Pinagkunan:
https://www.slideshare.net/mobile/JAIMEngPUSOmo/mga-kaisipang-asyano-sa-
pagbuo-ng-imperyo-39318339

A
Appendix 1.3 Pinagkunan:
https://www.slideshare.net/mobile/JAIMEngPUSOmo/mga-kaisipang-asyano-sa-
pagbuo-ng-imperyo-39318339

97
Appendix 1.4 Pinagkunan:
https://www.slideshare.net/mobile/JAIMEngPUSOmo/mga-kaisipang-asyano-sa-
pagbuo-ng-imperyo-39318339

98
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan
Baitang Grade 7
Markahan Ikalawa Linggo Ika-apat
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag- aaral ang pag-unawa sa mga
Pangnilalaman kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay
daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya
at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayan sa Kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano,
Pagganap pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog
ng sinaunang kabihasnan sa Asya at pagbuo ng
pagkakakilanlang Asyano.
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang mga bagay at kaisipang
Pagkatuto pinagbatayan (Sinocentrism, Divine Origin, devajara )
sa pagkilala sa sinaunang kabihasnan. (AP7KAS-lld-
1.5)

1.Nasusuri at natatalakay ang kaisipang


Divine Origin na naipamalas sa bansang Japan at
Korea.
2.Nailalahad ang alamat ng pinagmulan ng
emperador ng Japan at Korea batay sa konseptong
Divine Origin.
3.Naipaliliwanag ang kahalagahan ng
kaisipang Divine Origin sa paghubog ng tapat at
mabuting pinuno ng sinaunang kabihasnang Japan at
Korea.
II. NILALAMAN Kaisipang Divine Origin pinagbatayan sa pagkilala ng
sinaunang kabihasnan.
III. KAGAMITANG
PANTURO
A.Sanggunian Asya: Sa Gitna ng Pagkakaiba- iba
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa 116
Kagamitang pang
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk

99
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
Learning resources o
nilalaman
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
V. PAMAMARAAN ADVANCED LEARNER AVERAGE LEARNER
A. Balik-aral sa Panalangin Panalangin
nakaraang aralin Pagtsek ng attendance Pagtsek ng attendance

Pusuan Mo (5 minuto) Fill in the blank! (3min-


Panuto: uto)
Ang guro ay mag- Panuto: Punan ng
bibigay ng mga pahayag tamang letra ang mga
tungkol sa kaisipang patlang upang mabuo ang
Sinocentrism. hinahanap na salita.
Kapag tama ang Pagkatapos, sagutan ang
ipinahahayag ng pamprosesong tanong.
pangungusap, itaas ang
kanang kamay na naka- S_ _OCE_T_ _SM
heart finger at kung mali
naman,gamitin ang Pamprosesong Tanong:
kaliwang kamay na naka
1. Anong salita ang
senyas ng thumbs
inyong nabuo? (Divine
down.(maaari ding
Origin)
ginupit na heart at
2. Ano ang sinocentrism?
thumbs down symbol)
(Paniniwala ng mga Tsino
na sila ang superior sa
1.Ang Zhongguo ay lahat)
nangangahulugang
Gitnang Kaharian.
2.Ang emperador ng
mga Tsino ay kinilala
bilang Son of Heaven.
3.Ang pamumuno ng
emperador ng China ay
may Basbas ng Langit o
Mandate of Heaven.
4.Ang mandate of
heaven ang

100
nagpapaliwanag kung
bakit nagpapalit ng
dinastiya sa China.
5. Ang emperador ng
China ay inihahahalal ng
mga Tsino.
B. Paghahabi sa Layunin Sa pagtatapos ng aralin, inaasahan na ang mga mag-
ng Aralin aaral ay: nasusuri ang kaisipang divine origin ng mga
emperador ng Japan at Korea; natatalakay ang
konsepto ng divine origin ng mga emperador ng
Japan at Korea; at naipaliliwanag ang kahalagahan
ng kaisipang divine origin sa paghubog ng tapat at
mabuting pinuno ng sinaunang kabihasnang Japan at
Korea.
( 3 minuto)
C. Pag-uugnay ng mga Magsulat sa pisara ng Ilahad at ipabasa sa mga
halimbawa sa bagong mga katawagan ng mga mag-aaral ang mga
aralin pinuno sa iba’t- ibang sumusunod na salita.
bahagi ng mundo noon Emperador-tawag sa
at ngayon. (2 minuto) pinuno ng isang imperyo
Imperyo-isang samahan
ng mga bansa o mga tao
na pinamamahalaan ng
isang emperador.
D. Pagtatalakay ng Maaaring pagkunan ng Hahatiin ang klase sa
bagong konsepto at impormasyon: tatlong pangkat.
paglalahad ng bagong Ipaliliwanag ng bawat
Slideshare:
kasanayan #1
https://www.slideshare.n pangkat batay sa gawaing
et>mobile ibibigay sa kanila ang
tungkol sa banal na
https://www.slideshare.n
pinagmulan ng emperador
et>olhen
ng Japan at Korea. (May
Maaaring sumangguni sa
nakahandang handout
Appendix 1.1 at 1.2
ang guro sa bawat
Ating Alamin ( pangkat, Appendix1.5)
15 minuto ) Pagkatapos ng
Hatiin sa dalawang presentasyon, sagutan
pangkat ang klase. ang pamprosesong
Unang pangkat: Japan tanong.
Pangalawang pangkat: • Pangkat 1: Gamit
Korea ang handout na

101
ibibgay ng guro,
Pamprosesong tanong gumawa ng isang
1.Ano ang alamat ng maikling dula-
pinagmulan ng dulaan patungkol
emperador ng Japan at sa
Korea? (Maaaring pinaniniwalaang
ibalangkas ang mga pinagmulan ng
pangunahing karakter ng emperador ng
Japan ng unang pangkat Japan.
gamit ang concept map
at kilalanin ang larawan • Pangkat 2: Sa
ng mga pangunahing pamamagitan ng
karakter ng Korea ng paggawa ng isang
pangalawang pangkat.) poster, ipakita
Sumangguni sa kung paano nabuo
Appendix 1.3 at 1.4 ang unang
kaharian ng korea.
Ilahad at
ipaliwanag ang
poster sa harap ng
klase.

• Pangkat 3:
Gumawa ng isang
Venn diagram at
ipakita ang
pagkakaiba at
Pinagkunan: pagkakatulad ng
https://www.slideshare.n Japan at Korea
et>olhen patungkol sa
pinagmulan ng
2.Paano ipinakikita ng
kanilang
mga Hapon at Koreano
emperador. Iulat
ang pagpapahalaga sa
ito sa harap ng
kanilang emperador?
klase.

Inaasahang sagot:
(Bago magsimula ang
Ipinapakita ng mga
presentasyon ng bawat
Hapon at Koreano ang
pangkat maaaring ipakita
lubos na paggalang at
at ipaliwanag ng guro ang
pagmamahal sa kanilang
rubrics ng pagmamarka
para sa kanilang

102
emperador at sila ay presentasyon. May
simbolo ng pagkakaisa. nakahandang rubrics sa
Appendix 1.6)
3.Bakit lubos ang
pagpapahalaga ng mga
hapon at Koreano sa
kanilang emperador?

Inaasahang sagot:
Lubos ang
pagpapahalaga ng
mga Hapon at Koreano
sa kanilang emperador
dahil itinuturing nila na
banal ang kanilang mga
emperador, naniniwala
sila na ang kanilang
pinagmulan ay angkan
ng mga diyos at diyosa.

4.Ganito rin ba ang


pagpapahalagang
ipinapakita ng mga
Pilipino sa mga
namumuno o opisyal ng
kanilang barangay,
bayan, lalawigan at
bansa? Bakit.

4.Saan nagmula ang


pangalang Japan at
Korea?

Inaasahang Sagot:
Ang pangalang Japan ay
hango sa dalawang Kanji
character na
nangangahulugang sun
origin, samantalang ang
pangalang Korea ay

103
nangangahulugang Land
of the Morning Calm.

E. Pagtatalakay ng Halina’t Ilahad Natin Halina’t Ilahad Natin


bagong konsepto at (15 minuto) (15 minuto )
paglalahad ng bagong
kasanayan # 2 Ipapaskil ang output ng Pamprosesong Tanong:
dalawang grupo at 1. Ano sa inyong palagay
magkaroon ng malayang ang naging epekto ng
talakayan. mga kaisipang ito sa mga
Unang pangkat: mamamayan noon ng
Ulat gamit ang concept Japan at Korea?
map ng mga karakter ng (Dahil sa paniniwalang ito
alamat ng pinagmulan ng ang mga mamamayan ay
emperador ng Japan. mas natakot, naging
Ikalawang pangkat: marespeto, at mas
Storytelling gamit ang sumunod pa sa kanilang
larawan ng mga emperador. Dumating pa
pangunahing karakter ng sa punto na sinasamba
alamat ng emperador ng na nila ito bilang kanilang
Korea. mga diyos.)
F. Paglinang sa Ikumpara Natin Sagot sa Kahon!
Kabihasnan (Tungo sa (5 minuto ) (3 minuto)
Formative
Assessment) Hanapin sa loob ng
Pamprosesong tanong kahon ang sagot na
1. Ano ang pagkakatulad hinihingi sa bawat bilang.
ng alamat ng pinagmulan AMATERASU
ng emperador ng Japan EMPERADOR
at Korea? HWANIN
TANGUN
Inaasahang sagot? IZANAGI
Ang Japan at Korea ay
parehong naniniwala sa: 1. Dakilang diyos ng
a. kaisipang divine Japan. (Izanagi)
origin na siyang 2. Diyosa ng araw ng
nagpapahayag ng Japan. (Amaterasu)
pinagmulan ng 3. Diyos ng kalangitan ng
kanilang Korea. (Hwanin)
emperador.
4. Nagtatag ng unang
kaharian ng Korea.
(Tangun)

104
b. Ang kanilang mga 5. Tawag sa pinuno ng
emperador ay Japan at Korea.
banal. (Emperador)

2. Sa inyong palagay,
ano ang ipinahihiwatig ng
kahulugan ng pangalang
Japan at Korea?
( Opinyon ng mga mag-
aaral )
G. Paglalapat ng aralin Hugot Line Sa iyong kwaderno,
sa pang-araw-araw (5 minuto) maglista ng mga limang
na buhay katangiang dapat taglayin
Gumawa ng hugot line
tungkol sa kahala-gahan ng isang pinuno ng
ng mga pinuno. bansa. (Magtatawag ang
guro ng 1-3 mag-aaral
upang ibahagi sa klase
ang kanilang mga sagot.)
(3 minuto)
H. Paglalahat ng Aralin Sa inyong palagay, ano Itanong mo at
ang kahalagahan ng sasagutan ko! (5minuto)
kaisipang divine origin sa Itanong sa mga mag-
paghubog ng tapat at aaral ang sumusunod na
mabuting pinuno ng katanungan bilang
Japan at Korea. ( 3 paglalahat.
minuto)
( opinyon ng mga mag- • Masasabi mo
aaral ) bang malaki pa
ang impluwensya
ng mga kaisipan at
paniniwala ng
sinaunang
kabihasnang
Asyano sa
kasalukuyang
panahon? Paano
mo ito
pahahalagahan?
I. Pagtataya ng Aralin Pula at Dilaw Tama o Mali. (3minuto)
( 5 minuto ) Isulat ang T kung ang
nakaguhit na salita ay

105
Panuto: Ang guro ay may tama ang pahayag na
babasahing mga binabanggit sa bawat
pangungusap, kung ito bilang at M naman kung
ay tama itaas ang flaglet ito ay mali.
na pula at kung mali, 1. Nang minsang magalit
itaas naman ang flaglet si Amatesaru, diyos ng
na dilaw.(maaaring araw ng Japan, ito ay
pumila ang mga mag- nagtago sa loob ng
aaral sa panig ng pula o bahay. (M)
dilaw na bandila. 2. Ayon sa mito ng Japan
si Niningi-no-Mikoto ang
1. Ayon sa kaisipang sinasabing anak ni
divine origin, ang Amatesaru. (M)
emperador ng Japan ay 3. Ang paniniwala
simbolo ng pagkakaisa patungkol sa pinagmulan
samantalang ng emperador ng Japan
pinanininwalaang banal at Korea ay impluwensya
ang pinagmulan ng mula sa China. (T)
emperador ng Korea. 4. Ayon sa alamat ng mga
2. Ayon sa konseptong taga Korea nagmula ang
divine origin, ang kanilang pinuno kay
kapuluan ng Japan ay Prinsepe Hwanung. (T)
ay bunga ng pagtatalik 5. Ang lumang Joseon
ng diyos na si Izanagi at ang unang kaharian ng
diyosang si Izanami Korea. (T)
samantalang sa Korea
naman ay itinatag sa
kalupaan ni Prinsipe
Hwanung, bilang anak ng
diyos ng kalangitan ang
lungsod ng diyos.

3. Ang kaisipang Divine


Origin ay maha- laga sa
paghubog ng tapat at
mabuting pinuno ng
sinaunang Japan at
Korea.
4. Ang mga emperador
ng sinaunang Japan at
Korea ay iniluklok sa

106
pwesto ng mga
mamamayan.
J. Karagdagang gawain Gumawa ng comics Magsaliksik patungkol
para sa takdang- script tungkol sa kaisi- sa mga kahulugan ng
aralin at remediation pang devaraja ng sumusunond: (2minuto)
pinagmulan ng empe- 1. Devaraja
rador ng Japan at Korea. 2. Cakravartin
( 2 minuto ) 3. Buddhism
4. Hinduism
VI. MGA TALA
VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na nanganga-
ilangan ng iba pang
Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang ginamit sa
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Ano ang naging
suliranin na maaaring
malutas sa tulong ng
aking punongguro at
supervisor?
G.Anong
inobasyon o lokalisas-
yon sa mga kagamitan

107
ang ginamit/
natuklasan ko na nais
kong ibahagi sa ibang
guro?

108
Appendix 1.1 (Advance Learners)
Pinagkunan:
https://www.slideshare.net>mobile

109
Appendix 1.2 (Advance Learners)
Pinagkunan: https://www.slideshare.net>mobile

Appendix 1.3 (Advance Learners)


Pinagkunan: https://www.ancient-origins.net/history-famous-
people/legendary- founder-korea-dangun-wanggeom-005363
Dangun Wanggeom o Tangun

110
Appendix 1.4 (Advance Learners)
Pinagkunan: https://amudunkley.wordpress.com/tag/hwanin/
Hwanung

Appendix 1.5 (Average Learners)


Hand-out #1: ANG BANAL NA PINAGMULAN NG EMPERADOR NG JAPAN
• Naniniwala ang mga hapones na ang isla nila ay lupa ng mga diyos sa
dahilang nabuo o inianak ito bunga ng pagtatalik ng kanilang diyos na si
Izanagi at kanilang diyosa na si Izanami.
• Anak ni Izanagi at Izanami si Amaterasu O-mi-kami – na diyosa ng araw.
• Ipinanganak daw si Amaterasu ng hinugasan ni Izanagi ang kanyang
kaliwang mata.
• Nang minsang magalit si Amaterasu, nagtago ito sa kweba at dumilim ang
buong daigdig.
• Ipinadala ni Amaterasu ang kanyang apo na si Ninigi-no-Mikoto upang
pamunuan ang kalupaan.
• Dala ang alahas, espada at salamin na ipinagkaloob ni Amaterasu, tumungo
si Ninigi sa isla ng Kyushu sa Japan.
• Ang kaapuapuhan ni Ninigi na si Jimmu Tenno ang kinikilala ng mga
hapones na kanilang unang emperador.

Hand-out #2: ANG BANAL NA PINAGMULAN NG EMPERADOR NG KOREA


• Maging ang mga Korean ay naniniwala din sa banal na pinagmulan ng
kanilang emperador.
• Prinsepe Hwanung-anak ng diyos ng kalangitan na si Hwanin.
• Bumaba sa lupa si Prinsepe Hwanung at itinatag ang lungsod ng mga diyos.
Nagtalaga siya ng tagapangalaga sa hangin, ulan at ulap. Tinuruan niya ang
mga tao sa iba’t-ibang larangan gaya ng agrikultura, medisina, atbp.
• Sa kanyang pakikipag-asawa sa isang oso na naging magandang dilag,
naging anak nila si Danjun Wanggeom o Tangun na nagtatag ng Gojoseon
o Lumang Joseon, ang unang kaharian ng korea.

111
Hand-out #3: Venn diagram

KOREA
JAPAN (PAGKAKAIBA)
(PAGKAKAIBA) -Hal. Ang
- Hal. Sinasabing nagtatag naman
nagtatag ng ng kanilang
kanilang kaharian kaharian ay
ay ang anak ng
kaapo-apuhan ng kanilang
mga diyos. pinaniniwa-
laang diyos.

-
-
-
Appendix 1.6 (Average Learners)
-
Rubrics sa Pagmamarka para sa Pangkatang Gawain

PAMANTAYAN Napa Mahu Katam Di- Kailangan pa ng KA


kahus say taman masyadon karagdagang BU
ay (5) (4) (3) g mahusay pagsasanay UA
(2) (1) N
Pagkamalikhain
Presentasyon
Organisasyon
Kaakmaan sa
Aralin
Epekto sa
Manunuod

112
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan
Baitang Grade 7
Markahan Ikalawa Linggo Ika-apat

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga
Pangnilalaman kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay-
daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya at
sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayan sa Kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano,
Pagganap pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng
sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakilanlang Asyano.
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang mga bagay at kaisipang
Pagkatuto pinagbatayan (sinocentrism, divine origin, devaraja) sa
pagkilala sa sinaunang kabihasnan.
(AP7KSA-IId-1.5)
• Natutukoy ang bansang pinagmulan ng kaisipang
devaraja.
• Naipaliliwanag ang kahulugan ng devaraja.
• Nasusuri ang kahalagahan ng kaisipang devaraja.
• Napahahalagahan ang mga kaisipang asyano na
pinagbatayan sa pagkilala sa sinaunang
kabihasnan.
II. NILALAMAN Kaisipang devaraja pinagbatayan sa pagkilala ng
sinaunang kabihasnan.
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Asya: Pag-usbong ng kabihasnan II
1. Mga pahina sa
Gabay na Guro
2. Mga pahina sa
kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa 149-150
teksbuk

113
4. Karagdagang Tingnan sa Appendix 1.0
kagamitan mula sa
Learning Resources
B. Iba pang Laptop, projector, mapa ng Japan, Korea, India, Pilipinas,
Kagamitang panturo mapa ng daigdig, Kagamitang biswal
IV. PAMAMARAAN ADVANCE LEARNERS AVERAGE LEARNERS
A. Balik aral sa Gawain 1: Pinoy Henyo! Gawain 1: Sama-sama,
nakaraang aralin (3minuto) Tayo na! (3minuto)
*Pipili lamang ang guro ng *Kompletohin ang
3 pares ng mag-aaral para talahanayan. Piliin sa loob
sa gawain. Bubunot ang ng kahon ang mga
isa sa pares ng mag-aaral bagay/karakter na
ng salita sa loob ng kahon nabibilang sa mga bansang
na huhulaan ng kaniyang Japan at Korea batay sa
kapareha. Meron lamang kwento/alamat ng
na 20 segundo ang bawat pinagmulan ng kanilang
pares para maghula. mga emperador.
Mga konseptong Pagkatapos, sagutan ang
pahuhulaan: pamprosesong tanong.
Divine Origin (Maaring magtawag ang
guro ng mga mag-aaral
Hwanung
para sa gawain.)
Amaterasu
Pagkatapos na mahulaan - Hwanin - Niningi
ito ng mag-aaral, - Amaterasu - Lobo
itatanong ng guro sa mga - Joseon -Kyushu
- Izanagi - Tangun
mag-aaral ang
- Jimmu Tenno
pamprosesong tanong:

1. Ano-anong salita ang JAPAN KOREA


pinahulaan? (Divine Origin, -Amaterasu -Lobo
Hwanung, Amaterasu)
-Izanagi -Tangun
2. Magbigay ng maikling
-Jimmu -Hwanin
paliwanag tungkol sa mga
Tenno -Joseon
salitang nabanggit. (Divine
origin-ang paniniwala na -Kyushu
ang kanilang emperador ay -Niningi
nagmula sa lahi ng diyos at
dyosa o may banal na Pamprosesong tanong:
pinagmulan, Hwanung- 1. Ano-anong
pinaniniwalaan ng mga salita/karakter ang

114
taga korea noon na isang nabibilang sa korea at
anak ng dyos at Japan?
pinagmulan ng kanilang 2. Ano ang tawag sa
unang emperador, pinagmulan ng emperador
Amaterasu-anak ng ng Japan at Korea batay sa
pinaniniwalaang dyosa at alamat? (Divine Origin)
dyosa ng mga taga Japan 3. Ano ang Divine Origin?(
noon.) ang paniniwala na ang
kanilang emperador ay
nagmula sa lahi ng diyos at
dyosa o may banal na
pinagmulan)
B. Paghahabi sa Sa pagtatapos ng aralin, inaasahan na ang mga mag-
layunin ng aralin aaral ay: (2 minuto)
• Natutukoy ang bansang pinagmulan ng kaisipang
devaraja;
• Naipaliliwanag ang kahulugan ng devaraja;
• Nasusuri ang kahalagahan ng kaisipang devaraja;
at
• Napahahalagahan ang mga kaisipang asyano na
pinagbatayan sa pagkilala sa sinaunang
kabihasnan.
C. Pag-uugnay ng mga Gawain 2: Loop-a-word! Gawain 2: Loop-a-word!
halimbawa sa * Hanapin sa loob ng * Hanapin sa loob ng kahon
bagong aralin kahon ang mga salita sa ang mga salita sa ibaba.
ibaba. Bilugan ang Bilugan ang nahanap na
nahanap na salita at salita, ito ay maaring
magbigay ng sariling pahiga, patayo.
opinyon tungkol dito. Pagkatapos, sagutan ang
(Tingnan sa Appendix 1.1 pamprosesong tanong.
ang nakahandang gawain (Tingnan sa Appendix 1.1
para dito) ang nakahandang kahon
- Devaraja - Buddism para rito)
- Hinduism -Cakravartin Pamprosesong Tanong:
- India 1. Ano-anong salita ang
inyong nabuo? (Devaraja,
Buddhism, Cakravartin,
Hinduism)
2. Meron ba kayong
ideya/opinyon tungkol sa

115
mga salitang nabanggit?
Ibahagi ito sa klase.
(Tingnan sa Appendix 1.1
ang nakahandang sagot)
D. Pagtatalakay ng Gawain 3: Jigsaw Puzzle! Gawain 3: Mapa-pasagot
bagong konsepto at *Buoin ang mga mapa ng ka talaga!
paglalahad ng ilang bansa sa Asya. *Magpakita ng mga larawan
bagong kasanayan Alamin ang mga pangalan ng mapa ng mga ilang
#1 nito. Hanapin ang mga bansa sa Asya. Alamin ang
bansang ito sa mapa ng mga pangalan ng mapa ng
daigdig. Pagkatapos, mga bansang ipapakita.
sagutin ang pamprosesong Hanapin ang mga bansang
tanong. (Maaaring tingnan ito sa mapa ng daigdig.
ang Appendix 1.2 para sa Pagkatapos, sagutin ang
mga Mapa) pamprosesong tanong.
Pamprosesong Tanong: (Maaaring tingnan ang
1. Ano-anong bansa ang Appendix 1.2 para sa mga
inyong nabuo? (Japan, Mapa)
Korea, India, Pilipinas) Pamprosesong Tanong:
2. Sa inyong palagay, 1. Ano-anong bansa ang
saang bansa ang inyong nabuo? (Japan,
pinagmulan ng kaisipang Korea, India, Pilipinas)
devaraja? (India) 2. Alin sa mga bansang
2. Magbigay ng nabanggit ang pinag- mulan
paglalarawan sa bansang ng kaisipang devaraja?
India batay sa pamahalaan (India)
at pinuno na meron sila 3. Magbigay ng
ngayon. (Maaring tingnan paglalarawan sa bansang
sa Appendix 1.3 ang India batay sa pamahalaan
sagot) at pinuno na meron sila
ngayon. (Maaring tingnan
sa Appendix 1.3 ang sagot)
E. Pagtatalakay ng Gawain 4: Pangkatan tayo!
bagong konsepto at *Hatiin ang klase sa apat (4) na pangkat.
paglalahad ng • Pangkat 1: Gumawa ng isang
bagong kasanayan
maikling awitin kung paano nabuo si Manu ayon sa
#2
alamat ng India.
• Pangkat 2: Oral Reporting. Ilahad sa klase
ang kahulugan ng devaraja at ipaliwang ito.
• Pangkat 3: Gumawa ng maikling tula

116
patungkol sa kahalagahan ng devaraja.
• Pangkat 4: Sa pamamagitan ng maikling
dula-dulaan ilarawan ang mga katangian ni haring
Osaka bilang isang cakravartin ng India at kung
paano niya niyakap ang Buddhism.
(Bago magsimula ang presentasyon ng bawat pangkat
maaring ipakita at ipaliwanag ng guro ang rubrics ng
pagmamarka para sa kanilang presentasyon. May
nakahandang rubrics sa Appendix 1.4)
F. Paglinang sa Gawain 5: Suriin natin! Gawain 5: Nasa kahon
kabihasaan (tungo * Batay sa mga ipinakitang ang sagot!
sa pormatibong presentasyon, sagutin ang * Hanapin sa loob ng kahon
pagtataya) pamprosesong tanong: ang hinahanap na salita ng
Pamprosesong Tanong: bawat bilang.
1. Paano nabuo si Manu Asya India Asoka
ayon sa alamat ng India? diyos hari
2. Ano ang devaraja? 1. Sa anong kontinente
Mahalaga ba ito? nabibilang ang India?
Ipaliwanang ang sagot. (Asya)
3. Ano ang kahalagahan 2. Anong bansa sa Asya
ng Mount Meru? ang pinagmulan ng
(Maaaring tingnan sa kaisipang devarja? (India)
sanggunian, Asya: Pag- 3. Sino ang kilalang pinuno
usbong ng kabihasnan II, noon ng mga taga India na
p. 149-150 para sa mga yumakap sa relihiyong
sagot.) Buddism? (Asoka)
4. Ano ang kahulugan ng
deva? (diyos)
5. Ano ang kahulugan ng
raja? (hari)
G. Paglalapat ng Ano-anong katangian ng isang devaraja ang sa
aralin sa pang- palagay ninyo ay dapat taglayin ng mga lider natin sa
araw-araw na kasalukuyan? (Ang isang devaraja ay nanunumpa sa
buhay kanyang nasasakupan ng pamumunong makatwiran at
mapagkalinga, kailangan ng ating mga pinuno ngayon ay
magtaglay rin ng ganitong katangian upang mas lalo
pang tumibay at lumago ang samahan ng kanyang
nasasakupan)

117
H. Paglalahat ng Gawain 6: Buoin ang Gawain 6: Open-ended
Aralin talahanayan. statement
(Maaring tingnan sa Ang mga kaisipang
Appendix 1.5 ang nasabing Asyanong naging batayan
talahanayan) ng sinaunang kabihasnan
ay ang mga (shintoism,
divine origin, devaraja),
mahalaga ang mga
kaisipiang ito dahil sa
pamamagitan nito ay
nagkaroon ng (matinding
pagmamahal ang mga
namumuno sa kanilang
nasasakupan at ang mga
nasasakupan din sa
kanilang pinuno na naging
dahilan ng maayos at
malagong pagsasamahan
ng imperyo/kaharian.)
I. Pagtataya ng Aralin Kilalanin kung sino,ano, o saan ang binabanggit sa bawat
bilang.
1. Anong bansa ang pinagmulan ng kaisipang devaraja?
(India)
2. Sino ang unang hari sa alamat ng India? (Matu)
3. Ano ang nais ipakahulugan ng salitang deva? (diyos)
4. Ano ang nais ipakahulugan ng salitang raja? (hari)
5. Mula sa anong relihiyon nabuo ang kaisipang
devaraja? (Buddhism)
J. Karagdagang Lumikom ng mga larawan ng mga banal na pook sa
Gawain para sa Asya na pinaniniwalaang tahanan ng mga diyos. Ipakita
Takdang Aralin at ang mga ito sa klase.
remediation
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga-aaral
na nangangailangan

118
pa ng ibang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiya sa
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Ano ang naging
suliranin na maaring
malutas sa tulong ng
aking punong-guro
at superbisor?
G. Anong inobasyon o
lokalisasyon sa mga
kagamitang panturo
ang
ginamit/natuklasan
ko na nais kong
ibahagi sa ibang
guro?

119
Appendix 1.0 Karagdagang kagamitan mula sa learning portal
Mapa ng https://encrypted-
Japan tbn.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTFGBCMVH3X-
dal14mTaIYpcUnEySADLYw7n25pFo2JXHP8iiV_rYLtZxvUxQ
Mapa ng https://encrypted-
Korea tbn0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GS0vUCkxEtwNTSxjw7zS
oHm3PnyZd2Hircqycp0fj4jDOL1AMx_SA
Mapa ng India https://www.3dgeography.co.uk/india-map
Mapa ng https://encrypted-
Pilipinas tbn2.gstatic.com/images?q+tbn:ANd9GcRgTEzEM-
8QikP6HHOFvHHzwTSHgLeopkFdtsgva8kKi-eL79SdFw
Pamahalaan https://tl.m.wikipedia.org/wiki.India
ng India

Appendix 1.1 Gawain 2: Loop-a-word (Advance and Average)


C A K R A V A R T I N
A S D F G H J K L N U
J A R D I N A G Y D I
H I N D U I S M D I K
X C S K O R E A I A L
B F R J A P A N A J M
D E V A R A J A S J N
Q W E T R Y U I O P B
F S D F K L H C T U V
Z X B U D D I S M E C

Appendix 1.2 Mga Mapa ng Japan, Korea, India, Pilipinas

120
Appendix 1.3 Gawain 3: Pamprosesong Tanong #2 (Advance and Average)
Ang pangulo ng India ay ang pinuno ng estado na hinahalal ng isang pinamumunuan
na tinatawag na Electoral College para saisang 5-taon termino. Ang pinunong
ministro ay ang pinuno ng pamahalaan at siya rin ang humahawak sa
kapangyarihanng-executive. Siya ay dapat pinili ng pangulo at sinusuportahan ng
partidong pampolitika. Ang india ay itinuturing na pinaka-mataong demokrasya sa
mundo.

Appendix 1.4 Rubrics sa Pagmamarka para sa Pangkatang Gawain


PAMANTAYAN Napa Mahu Katam Di- Kailangan pa ng Kab
ka- say tam- masyadon karagdagang u-
husa (4) an g mahusay pagsasanay oan
y (5) (3) (2) (1)
Pagkamalikhain
Presentasyon
Organisasyon
Kaakmaan sa
Aralin
Epekto sa
Manonood

Appendix 1.5 Gawain 6: Buoin ang talahanayan


Kaisipang Asyano Bansang Pinagmulan Kahalagahan
Shintoism
Divine origin
devaraja

121

You might also like