You are on page 1of 6

Banghay-Aralin Sa Araling Panlipunan

Baitang 7
Markahan: Ikalawa Linggo ____8_____
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na
nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakakilanlang Asyano
B. Pamantayan sa Pagganap Kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano,
pilosopiya at relihiyon na nagbigaydaan sa
paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya at sa
pagbuo ng pagkakilanlang Asyano
C. Mga kasanayan sa Napapahalagahan ang bahaging ginampanan ng
Pagkatuto kababaihan sa pagtataguyod at pagpapanatili ng
mga Asyanong pagpapahalaga. (AP7KSA-IIh1.11)
D. Mga tiyak na layunin 1. Nabibigay ang sariling pananaw tungkol sa
isyung may kinalaman sa kababaihan.
2. Napaghahambing ang kalagayan ng
kababaihan sa mga rehiliyon at pilosopiya sa
Asya (Buddhism, Hinduism, at Confucianism)
3. Napapahalagahan ang mahalagang
ginagampanan ng mga sinaunang kababaihan
sa Asya.
II. NILALAMAN
Paksa Ang Babae sa mga Relihiyon, at Pilosopiya sa Asya
III. MGA KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian ASYA: Pag-usbong ng Kabihasnan
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng Pahina 252-255
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa LR Portal
5. Iba pang Kagamitan Panturo Laptop, projector, mga larawan, manila paper at
pintel pen
IV. PAMAMARAAN ADVANCED LEARNER AVERAGE LEARNER
A. Balik-aral sa nakaraang ENTRY PASS ENTRY PASS
aralin at / pagsisimula ng “Ang natutuhan ko sa “Ang natutuhan ko sa
bagong aralin nakaraang aralin ay nakaraang aralin ay
___________________” ___________________”

204
B. Paghahabi sa layunin ng Ilalhad ang mga layunin Ilahad ang mga layunin
aralin ng paksang pag- ng paksang pag-
uusapan. uusapan.
C. Pag-uugnay ng mga Gawain 2 Gawain 2
halimbawa sa bagong aralin Magpapakita ang guro Magpapakita ang guro
ng mga larawan ng mga ng mga larawan ng mga
kababaihan sa kababaihan sa
sinaunang Asya. sinaunang Asya.
Batay sa mga larawan na Batay sa mga larawan
nakita, magbigay ng na nakita, magbigay ng
sariling opinyon. sariling opinyon.
(Tatawag ang guro ng 1- (Tatawag ang guro ng
3 mag-aaral) 1-3 mag-aaral)
Gawain 3 Gawain 3
D. Pagtalakay ng bagong Hahatiin ang klase sa Hahatiin ang klase sa
konsepto at paglahad ng tatlong (3) pangkat. tatlong (3) pangkat.
bagong kasanayan Ang guro ay magbibigay Ang guro ay magbibigay
#1 ng task card sa gawain ng task card sa gawain
tungkol sa mga tungkol sa mga
sinaunang kababaihan sinaunang kababaihan
sa Asya. sa Asya.

TASK TASK
Pangkat 1-Buddhism Pangkat 1-Buddhism
1. Bakit may mga 1. Bakit may mga babae
babae na mongha? na mongha?
Bakit? Bakit?
2. Sa kanilang 2. Sa kanilang
paniniwala paniniwala makakamit
makakamit ba ng ba ng babae ang
babae ang Nirvana? Nirvana? Ipaliwanag.
Ipaliwanag.
Pangkat 2-
Pangkat 2-Confucianism Confucianism
1. Bakit mahalaga ang 1. Bakit mahalaga ang
mga lalaki kaysa sa mga lalaki kaysa sa
mga babae? mga babae?
2. Ano-ano ang 2. Ano-ano ang
nagpapatotoo sa nagpapatotoo sa
mababang katayuan mababang katayuan ng
ng mga babae sa mga babae sa lipunan
lipunan na pinapairal na pinapairal ng
ng Confucianism? Confucianism?

205
Pangkat 3-Hinduismo Pangkat 3-Hinduismo
1. Ang purdah ba ang 1. Ang purdah ba ang
sumasalamin sa sumasalamin sa
tradisyunal sa India? tradisyunal sa
2. Ano ang patunay na India?
ang babae ay puro 2. Ano ang patunay
ang pagmamahal sa na ang babae ay
asawang lalake puro ang
kapag ito ay pagmamahal sa
namatay? asawang lalake
Ipaliwanag. kapag ito ay
namatay?
Ipaliwanag.
E. Pagtalakay ng bagong Pagkatapos ng pag-uulat Pagkatapos ng pag-
konsepto at paglahad ng ay sasagutin ang mga uulat ay sasagutin ang
bagong kasanayan #2 sumusunod na tanong. mga sumusunod na
1. Bakit mababa ang tanong.
pagtingin sa mga 1. Bakit mababa ang
babae sa sinaunang pagtingin sa mga
Asya? Ipaliwanag. babae sa sinaunang
2. Bakit higit na may Asya? Ipaliwanag.
karapatan ang mga 2. Bakit higit na may
lalake kaysa sa mga karapatan ang mga
babae? Ipaliwanag. lalake kaysa sa mga
babae? Ipaliwanag.
F. Paglinang ng kabihasaan Dula-dulaan Dula-dulaan
tungo sa formative Hahatiin ang klase sa Hahatiin ang klase sa
assessment dalawang (2) pangkat. dalawang (2) pangkat.
(10minuto) Ang guro ay magbibigay Ang guro ay magbibigay
ng task card sa gawain. ng task card sa gawain.
• Pananaw/pagtingin • Pananaw/pagtingin
sa kababaihan sa sa kababaihan sa
tradisyunal sa China tradisyunal sa China
o India o India
Mungkahing Mungkahing
Pagmamarka Pagmamarka
Kraytirya Iskor Kraytirya Iskor
Kawili-wili 1-5 Kawili-wili 1-5
Mainam na 1-5 Mainam na 1-5
daloy ng ideya daloy ng ideya
Maayos na 1-5 Maayos na 1-5
Presentasyon Presentasyon
Kabuuan 15 Kabuuan 15

206
G. Paglalapat ng aralin sa pang- 1. Sa kasalukuyang 1. Sa kasalukuyang
araw-araw na buhay panahon paano panahon paano
maipapakita ang maipapakita ang
pagpapahalaga sa pagpapahalaga sa
mga kababaihan? mga kababaihan?
2. Ano ang 2. Ano ang
ginagampanan ng ginagampanan ng
mga kababaihan sa mga kababaihan sa
pagtaguyod at pagtaguyod at
pagpapanatili ng pagpapanatili ng
pagpapahalagang pagpapahalagang
Asyano? Asyano?
H. Paglalahat ng Aralin Venn Diagram Venn Diagram
Ano ang pagkakapareho Ano ang pagkakapareho
at pagkakaiba ng at pagkakaiba ng
sinaunang mga sinaunang mga
kababaihan sa kababaihan sa
kababaihan ngayong kababaihan ngayong
kasalukuyan? kasalukuyan?

I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng tamang Piliin ang salita ng


sagot. tamang sagot sa loob
ng kahon.
1. Ano ang kaugalian na
nagpapahayag na ang ANAK DOTE
biyudang babae sa
SUTTEE NIRVANA
India na masusunog
kasama ng namatay YANG
na asawa?
a. Foot binding 1. Ano ang kaugalian
b. Concubine na nagpapahayag
c. Suttee na ang biyudang
d. Purdah babae sa India na
masusunog kasama
3. Ano pag-aaring ng namatay na
ipinagkakaloob sa asawa?
mapapangasawa?

207
a. Dote 2. Ano pag-aaring
b. Purdah ipinagkakaloob sa
c. Funeral pyre mapapangasawa?
d. Concubine 3. Ano ang simbolong
4. Ano ang simbolong sumasagisag sa
sumasagisag sa langit, liwanag, mga
langit, liwanag, mga bilang ng walang
bilang ng walang pares, at linyang
pares, at linyang hindi napuputol?
hindi napuputol? 4. Ano ang ipinagkait
a. Yin ng Buddhism na
b. Yang matamo ng mga
c. Code babae?
d. Pyre 5. Saan ibinatay ang
5. Ano ang ipinagkait ng kahalagahan ng
Buddhism na babae sa
matamo ng mga paniniwalang
babae? Confucianism?
a. Asawa
b. Nirvana Tamang Sagot
c. Anak 1.Sutte
d. Kaibigan 2. Dote
6. Saan ibinatay ang 3. Yang
kahalagahan ng 4. Nirvana
babae sa 5. Anak
paniniwalang
Confucianism?
a. Magkaroon ng
asawa
b. Magkaroon ng
kaibigan
c. Magkaroon ng
anak
d. Magkaroon ng
katungali

Tamang Sagot
1.c 2.a 3. B 4.b 5.c
J. Takdang Aralin/ Gumuhit o gumupit ng Gumuhit o gumupit ng
Karagdagang Gawain mga larawan na mga larawan na
nagpapakita ng katayuan nagpapakita ng
ng mga sinauna at katayuan ng mga
kasalukuyang sinauna at
kababaihan. kasalukuyang
kababaihan.

208
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatuloong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking pununguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

209

You might also like