You are on page 1of 7

Banghay-Aralin Sa Araling Panlipunan

Baitang 7
Markahan: Ikalawa Linggo ____8_____
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga
Pangnilalaman kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay-daan
sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo
ng pagkakakilanlang Asyano.

B. Pamantayan sa Kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano,


Pagganap pilosopiya at relihiyon na nagbigaydaan sa paghubog ng
sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakilanlang Asyano.

C. Mga Kasanayan Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng mga sinaunang


sa Pagkatuto lipunan at komunidad sa Asya. (AP7KSA-IIh-1.12)

D. Mga Tiyak na Pagkatapos ng aralin, inaasahan ang mga mag-aaral na:


Layunin 1. Naiisa-isa ang mga kontribusyon ng mga sinaunang
lipunan at komunidad sa Asya.
2. Naibibigay ang sariling pananaw tungkol sa paksa

II. NILALAMAN Ang mga kontribusyon ng mga sinaunang lipunan at


komunidad sa Asya.

III. MGA
KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1.Mga Pahina sa Pahina 137-139
Gabay ng Guro Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
2.Mga pahina sa
Kagamitan ng
Mag-aaral
3.Mga pahina sa Pahina 187-195
Teksbuk Sulyap sa kasaysayan ng Asya, Eliza D. Bustamante, atbp.
4.Karagdagang
Kagamitan mula
sa LR Portal
5.Iba pang https://prezi.com/2_ezaj7yd_fl/mga-kontribusyon-ng-mga-
Kagamitan sinaunang-lipunan-at-komunidad-sa-as/
Panturo Laptop, projector, mga larawan, manila paper at pintel pen

210
IV. PAMAMARAAN ADVANCED LEARNER AVERAGE LEARNER
A. Balik-aral sa Ang natutuhan ko sa Ang natutuhan ko sa nakaraan
nakaraang nakaraan aralin ay aralin ay
aralin at / ____________________ ____________________
pagsisimula ng
bagong aralin
B. Paghahabi sa Ilahad ang mga layunin ng Ilahad ang mga layunin ng
layunin ng aralin paksang pag-uusapan. paksang pag-uusapan.
C. Pag-uugnay ng Gawain 1- Picture Panel Gawain 1 - Picture Panel
mga halimbawa Ipakita ang mga Ipakita ang mga sumusunod na
sa bagong sumusunod na larawan. larawan.
aralin

http://3.bp.blogspot.com/- http://3.bp.blogspot.com/-
rasP5XQIAsE/VD54MO- rasP5XQIAsE/VD54MO-
gvlI/AAAAAAAAAAo/tncQSacUW gvlI/AAAAAAAAAAo/tncQSacUWNg/s
Ng/s1600/blogger-image- 1600/blogger-image-696681798.jpg
696681798.jpg

http://filipino.cri.cn/mmsource/images/
http://filipino.cri.cn/mmsource/ima 2017/01/12/4e75f07321e949909cf136
ges/2017/01/12/4e75f07321e9499 15dfe904e2.jpg
09cf13615dfe904e2.jpg

http://filipino.cri.cn/mmsource/images/
http://filipino.cri.cn/mmsource/ima 2017/09/29/3fcad6cb0f924d4abd7cdb
ges/2017/09/29/3fcad6cb0f924d4 1412409dbc.jpg
abd7cdb1412409dbc.jpg

https://cmkt-image-
https://cmkt-image- prd.global.ssl.fastly.net/0.1.0/ps/2670
prd.global.ssl.fastly.net/0.1.0/ps/2 265/910/512/m2/fpnw/wm1/gbby6v9zr
670265/910/512/m2/fpnw/wm1/gb 6afahhmgmgv4h4c0iy4dixvug8n0zqef
by6v9zr6afahhmgmgv4h4c0iy4dix 46u3cfdywi96nkd93ikaidm-
vug8n0zqef46u3cfdywi96nkd93ika .jpg?1494462417&s=e91b534ad2dfd1
idm- b532b0c2f02268fd79
.jpg?1494462417&s=e91b534ad2
dfd1b532b0c2f02268fd79

211
https://img.grouponcdn.com/deal/ https://img.grouponcdn.com/deal/dfwp
dfwpvKGQkhU2vbq92buD/gu- vKGQkhU2vbq92buD/gu-
2048x1229.jpg/v1/c700x420.jpg 2048x1229.jpg/v1/c700x420.jpg

Tanong: Tanong:
Ano ang mga bagay na Ano ang mga bagay na ambag
ambag o nagmula sa Asya? o nagmula sa Asya?

(Iproseso ng Guro ang (Iproseso ng Guro ang sagot


sagot ng mga mag-aaral) ng mga mag-aaral)
D. Pagtalakay ng Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain:
bagong konsepto Hatiin ang klase sa tatlong Hatiin ang klase sa tatlong (3)
at paglahad ng (3) pangkat at ipabigay ang pangkat at ipabigay ang mga
bagong mga ambag ng sinaunang ambag ng sinaunang lipunan at
kasanayan lipunan at komunidad sa komunidad sa Asya.
#1 Asya.

Pangkat 1 Pangkat 1
Mga Sibilisasyon sa Mga Sibilisasyon sa
Mesopotamia Mesopotamia
Mga Sibilisasyon sa Ambag Mga Sibilisasyon sa Ambag
Mesopotamia Mesopotamia

1. Sumerian 1. Sumerian
2. Akkadian 2. Akkadian
3. Babylonian 3. Babylonian
3. Hittite 3. Hittite
4. Assyrian 4. Assyrian
5. Phoenician 5. Phoenician
6. Hebrew 6. Hebrew
7. Chaldean 7. Chaldean
8. Persia 8. Persia

212
Pangkat 2: Sibilisasyon sa Pangkat 2: Sibilisasyon sa
Timog Asya Timog Asya

Sibilisasyon Ambag Sibilisasyon Ambag


1. Sibilisasyong 1. Sibilisasyong
Idia Idia

Pangkat 3: Sibilisasyon sa Pangkat 3: Sibilisasyon sa


Silangang Asya Silangang Asya

Mga Sibilisasyon Ambag Mga Sibilisasyon Ambag


1.Sinaunang 1.Sinaunang
China (Shang) China (Shang)
2. Klasikal na 2. Klasikal na
China (Zhou, China (Zhou,
Qin, at Han) Qin, at Han)
3. Panahon ng 3. Panahon ng
Pagyabong (Sui, Pagyabong (Sui,
Tang, Song, Tang, Song,
Yuan, Ming) Yuan, Ming)

E. Pagtalakay ng Pamprosesong Tanong: Pamprosesong Tanong:


bagong konsepto 1. Ano ang may 1. Ano ang may mahalagang
at paglahad ng mahalagang ambag sa ambag sa sangkatauhan?
bagong sangkatauhan? Bakit? Bakit?
kasanayan #2
2. Sa larangan ng 2. Sa larangan ng pamumuno,
pamumuno, politikal, at politikal, at pamahalaan,
pamahalaan, aling aling imperyo ang higit na
imperyo ang higit na nangingibabaw ang
nangingibabaw ang kontribusyon? Ipaliwanag.
kontribusyon?
Ipaliwanag. (Iproseso ng guro ang sagot ng
mga mag-aaral)
(Iproseso ng guro ang sagot
ng mga mag-aaral)
F. Paglinang ng Gawain: Gawain:
kabihasaan tungo Contribution Index: Contribution Index:
sa formative
assessment Alin sa mga ambag ang Alin sa mga ambag ang iyong
iyong napakikinabangan sa napakikinabangan sa
kasalukuyan? Tukuyin at kasalukuyan? Tukuyin at iguhit
iguhit ang ambag at ang ambag at ipaliwanag kung
ipaliwanag kung paano mo paano mo ito
ito napakikinabangan. napakikinabangan.

213
Ambag: Iguhit ang Ambag: Iguhit ang
Napakikinab ambag Napakikinab ambag
angan ko ito (kung ito angan ko ito (kung ito
sa ay isang sa ay isang
kasalukuyan bagay) kasalukuyan bagay)
……. …….

Pagmamarka para sa mga Pagmamarka para sa mga


Gawain sa Pang-unawa Gawain sa Pang-unawa
Iskala Kraytirya Iskala Kraytirya
Mahusay ang Mahusay ang
organisasyon, organisasyon,
wasto, at kumpleto wasto, at kumpleto
ang paglalahad, ang paglalahad,
5 5
Malinaw at tiyak Malinaw at tiyak
ang mga salitang ang mga salitang
ginamit sa ginamit sa
pagpapaliwanag. pagpapaliwanag.
May sapat na May sapat na
detalye o detalye o
4 paliwanag at 4 paliwanag at
organisado ang organisado ang
paglalahad. paglalahad.
May kakulangan May kakulangan
ang detalye at ang detalye at
hindi hindi
3 3
magkakatugma magkakatugma
ang mga kaisipan ang mga kaisipan
o pahayag. o pahayag.
Hindi nakasasapat Hindi nakasasapat
ang paliwanag at ang paliwanag at
2 walang halos tiyak 2 walang halos tiyak
na detalye na na detalye na
nabanggit. nabanggit.
Hindi maunawaan Hindi maunawaan
ang pahayag at ang pahayag at
1 1
walang kaugnayan walang kaugnayan
sa paksa. sa paksa.
G. Paglalapat Anong ambag ng mga Anong ambag ng mga
ng aralin sa sinaunang kabihasnan ang sinaunang kabihasnan ang
pang-araw- kapakipakinabag sayo sa kapakipakinabag sayo sa
araw na kasalukuyan? Ipaliwanag
kasalukuyan? Ipaliwanag
buhay
H. Paglalahat Pagninilay Pagninilay
ng Aralin Buuhin ang mga di tapos na Buuhin ang mga di tapos na
pangungusap. pangungusap.

214
*Sa kabanatang ito ay
natutuhan ko ang “Ang natutuhan ko sa araling
__________” ito ay ________”
*Ang pinakamahalagang
ideya ay ______________”

*Ito ay mahalaga sapagkat


____________________ “

*Sa kabuuan, napagtanto


ko na ______________”

I. Pagtataya ng Tukuyin kung anong Tukuyin kung anong pangkat


Aralin pangkat ang nakapagbigay ang nakapagbigay ng mga
ng mga sumusunod sa sumusunod sa mundo.
mundo.

1. Pagpapanday ng bakal. 1. Pagpapanday ng bakal.


2. Zodiac Sign 2. Zodiac Sign
3. Code of Hammurabi 3. Code of Hammurabi
4. Unang imperyo 4. Unang imperyo
5. Kalendaryo 5. Kalendaryo

Tamang kasagutan: Tamang kasagutan:


1. Hittite 1. Hittite
2. Chaldean 2. Chaldean
3. Babylonia 3. Babylonia
4. Akkadian 4. Akkadian
5. Sumerian 5. Sumerian

J. Takdang Aralin/
Karagdagang
Gawain
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailanga
n ng iba pang
gawain para sa
remediation

215
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy
sa remediation

E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatuloong ng
lubos? Paano
ito nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyonan sa
tulong ng aking
pununguro at
superbisor?

G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

216

You might also like