Professional Documents
Culture Documents
AP G7 Q2 Week 5 (Aralin 13-15)
AP G7 Q2 Week 5 (Aralin 13-15)
Baitang Grade 7
Markahan Ikalawa Linggo Ikalima
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag unawa sa mga
Pangnilalaman kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbibigay
daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya at
sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga
Pagganap kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay
daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya at
sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano
C. Mga Kasanayan Nabibigyang kahulugan ang mga konsepto ng tradisyon,
sa Pagkatuto pilosopiya at relihiyon. (AP7KSA-IIe-1.6)
1. D A J E R A V A
122
-Sa India ano ang tawag sa mga hari na kinikilala bilang
Haring Diyos?
2. S O N T C I S E N R M
-Paniniwala ng mga Tsino na ang kanilang imperyo and
sentro ng daigdig.
3.D N V I I E O G I I R N
-Paniniwala ng mga Hapones sa kabanalan at buhay na
simbolo ng Panginoon sa kanilang mga hari.
C. Pag-uugnay ng Gawain 2:
mga halimbawa sa
bagong aralin Magpapakita ng mga larawan ang guro at sasabihin ng
mag-aaral kung ano ang makikita sa mga larawan.
123
bibigyan sila ng 5 minuto Pagkatapos ng 5
para sa presentasyon. minuto ay ididikit ng mga
mag-aaral sa pisara ang
Inaasahang sagot mula sa kanilang output.
mga mag-aaral:
Inaasahang Gawain ng
Mag-aaral 1: Ang Tradisyon mga mag-aaral:
Mag-aaral 2: ay tumutukoy
Mag-aaral 3: sa mga
paniniwala
Mag-aaral 4: at mga
kaugalian
Mag-aaral 5: na
nakasanayang gawin
Bumuo ng kahulugan
Mag-aaral 6: at isinalin ng salitang Tradisyon
gamit ang mga salitang
Mag-aaral 7: sa iba’t ibang inilagay sa Concept Map.
henerasyon. Gawin ito sa loob ng 5
minuto.
Mabubuong sagot:
Sagot ng mag-aaral:
Ang Tradisyon ay mga
kaugalian at mga paniniwala Ang Tradisyon ay mga
na nakasanayang gawin ng kaugalian at mga
mga tao na ipinamana o paniniwala na
isinalin sa iba’t ibang nakasanayang gawin ng
henerasyon mula sa mga mga tao na ipinamana o
ninuno. isinalin sa iba’t ibang
henerasyon mula sa mga
ninuno.
124
Gagawin ng bawat pangkat matukoy ang tradisyon na
ang paghahanda sa loob ng ipinapakita sa larawan.
10 minuto.
Bibigyan naman ng 5 Matapos mabuo at
minuto ang bawat pangkat maidikit sa pisara ang
para sa presentasyon. mga larawan. Tutukuyin
Gagamitan ng rubriks ang ng mga mag-aaral ang
bawat presentasyon. mga halimbawa ng
Bibigyan ng task card ang tradisyon sa Asya.
bawat pangkat.
PANGKAT 2:
Mag - organisa ng isang
“pageant” tungkol sa
halimbawa ng mga
Tradisyon sa Asya. Gawin
ito sa loob ng 10 minuto.
Mayroong 5 minuto ang
inyong pangkat para sa
presentasyon
PANGKAT 3:
Gumawa ng isang
graphic organizer tungkol
sa halimbawa ng mga
Tradisyon sa Asya. Gawin
ito sa loob ng 10 minuto.
Mayroong 5 minuto ang
inyong pangkat para sa
presentasyon
PANGKAT 4:
125
Mag organisa ng isang
“game show” tungkol sa
halimbawa ng mga
Tradisyon sa Asya. Gawin
ito sa loob ng 10 minuto.
Mayroong 5 minuto ang
inyong pangkat para sa
presentasyon
Pamprosesong Tanong:
Sa inyong palagay, sa
kasalukuyan, paano
ipinagdiriwang ng mga
Asyano ang iba’t ibang
tradisyon?
Gabay:
Inaasahang sagot:
Mag-aaral 1: Suttee
Mag-aaral 2: Pagsusuot ng abaya ng mga babae sa
Middle East
Mag-aaral 3: Pagdiriwang ng Chinese New Year
126
G. Paglalapat ng aralin Gawain 6: Ako bilang Asyano at Pilipino…
sa pang-araw-araw
na buhay Ang gawaing ito ay maaaring gawing pangkatang
Gawain o indibidwal na gawain (Depende sa oras at sa
bilang ng mga mag-aaral sa klase)
Kung pangkatan, pumili lamang ng isang representative
na sasagot sa gawain.
Tanong:
127
J. Karagdagang Takdang-aralin:
gawain para sa Magsaliksik ng mga paniniwala ng iba’t ibang
takdang-aralin at pilosopiyang umusbong sa Asya.
remediation Ibigay ang kahalagahan ng sinaunang pilosopiya sa sa
pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
A. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
Gawain para sa
remediation
B. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin
C. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
D. Alin sa mga
estratehiyang
ginamit sa
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
E. Ano ang naging
suliranin na
maaaring malutas
sa tulong ng aking
punongguro at
supervisor?
F. Anong
inobasyon o
lokalisasyon sa
mga kagamitan
ang ginamit/
natuklasan ko na
nais kong ibahagi
sa ibang guro?
128
Appendix
PAMANTAYAN SA PAGBABALITA
PAMANTAYAN PUNTOS
Angkop ang paglakas at paghina ng tinig na akma sa damdamin 10
ng balita
Sapat at tama ang ginamit na mga impormasyon. 10
PAMANTAYAN PUNTOS
Malakas ang tinig at naiintindihan ng lahat ang sinasabi ng kalahok 10
PAMANTAYAN PUNTOS
Nakikita/Nababasa ng mga mag-aaral ang mga impormasyon 10
129
PAMANTAYAN SA “GAME SHOW”
PAMANTAYAN PUNTOS
Malakas ang tinig at naiintindihan ng lahat ang sinasabi ng kalahok 10
Sapat at tama ang ginamit na mga impormasyon. 10
Kawili-wili ang ginawang presentasyon 10
Kabuoan 30
http://4.bp.blogspot.com/-CA7JZnSGTWs/UjXDH1J5ssI/AAAAAAAAABY/vcsZXL-
SvQI/s1600/mahal+na+araw.jpg
https://img.purch.com/w/660/aHR0cDovL3d3dy5saXZlc2NpZW5jZS5jb20vaW1hZ2V
zL2kvMDAwLzA5OC8zOTgvb3JpZ2luYWwvY2hpbmVzZS1kcmFnb24tZGFuY2Uuan
Bn
130
https://www.google.com/imgres?imgurl=https%3A%2F%2Fi0.wp.com%2Ffeminismin
india.com%2Fwp-
content%2Fuploads%2F2018%2F10%2Fsatii.jpg%3Ffit%3D961%252C617%26ssl%
3D1&imgrefurl=https%3A%2F%2Ffeminisminindia.com%2F2018%2F10%2F29%2Fs
ati-history-
india%2F&docid=4ji_UQL6zVeTxM&tbnid=snT0RC6gbIgFGM%3A&vet=10ahUKEwj
a7a_Ol9TjAhVi6XMBHStEBL4QMwhVKAEwAQ..i&w=961&h=617&bih=657&biw=13
66&q=sati&ved=0ahUKEwja7a_Ol9TjAhVi6XMBHStEBL4QMwhVKAEwAQ&iact=mr
c&uact=8
https://www.pinterest.ph/pin/155303887147406145/
131
http://3.bp.blogspot.com/-6tURxp8x2IQ/TzYQ3wZArzI/AAAAAAAAAAQ/jJwOZ-
k7cvo/s640/1.jpeg
https://markadongpilipino.files.wordpress.com/2012/08/bayanihan20091.jpg
132
https://www.ancient-origins.net/sites/default/files/field/image/Solomon-and-the-
Queen-of-Sheba.jpg
133
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan
Baitang Grade 7
Markahan Ikalawa Linggo Ikalima
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa
Pangnilalaman mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na
nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakakilanlang Asyano.
134
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV.PAMAMARAAN ADVANCE LEARNER AVERAGE LEARNER
A. Balik-aral sa 1. Panalangin
nakaraang aralin 2. Pagtsek ng attendance
Mga pahayag:
1. I believe na ang mabuting paraan ng
pamumuhay ng isang tao ay magdadala ng
kapayapaan.
2. I believe na kapag gumawa ka ng masama
ang katumbas ay dapat gumawa ka ng
kabutihan.
3. I believe na ang sinumang lalabag sa batas
ay makakatikim ng mabigat na parusa na
magmumula sa pamahalaan
135
Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang pahayag na binanggit ng
inyong kamag-aral?
2. Patunayan ang naging batayan ninyo upang
masabi na ang mga binanggit na paniniwala
ay kabilang sa pilosopong sina Confucius,
Lao Tzu at Mencius?
D. Pagtatalakay ng Gawain 3: A Gawain 3: Data
bagong konsepto at Philosopher’s Retrieval Chart
paglalahad ng Throwback
bagong kasanayan Hahatiin ang klase sa Hahatiin ang klase
#1 tatlo. Ang bawat pangkat sa tatlo. Ang bawat
ay bibigyan ng sipi (pahina pangkat ay bibigyan
161-162 ng modyul para ng sipi (pahina 161-
sa mag-aaral) tungkol sa 162 ng modyul para sa
tatlong pilosopiyang mag-aaral) tungkol sa
umusbong sa Tsina. tatlong pilosopiyang
Bigyan ang bawat umusbong sa Tsina.
pangkat ng Task Card. Bigyan ang bawat
(15 minuto sa buong pangkat ng Task Card
gawain) sa paggawa ng Data
Retrieval Chart. (15
Task Card: minuto)
• Basahin ang
nilalaman ng sipi tungkol Pagkatapos gumawa
sa pilosopiyang nakaatas ng Data Retrieval Chart
sa inyo. ay ipaulat ito sa klase.
• Sa loob ng 6 na
minuto ay maghanda ng Pamprosesong
isang maikli at simpleng Tanong:
dula-dulaan tungkol sa 1. Banggitin ang
mga paniniwala ng iba’t mga pilosopiyang
ibang pilosopiya ipinakita sa
• Magtalaga ng isinagawang dula-
isang miyembro na dulaan.
magsisilbing pilosopo na si 2. Paano ninyo
Confucius, Lao Tzu at maisasabuhay ang
Mencius at mga nailahad na
magpapaliwanag ng pilosopiya?
kanilang mga paniniwala
• Itanghal ang
dula-dulaan sa loob ng 3 Paalala:
minuto para sa bawat Sumangguni sa
pangkat. Appendix para sa
format ng Data
Pamprosesong Tanong: Retrieval Chart.
1. Banggitin ang
136
mga pilosopiyang ipinakita
sa isinagawang dula-
dulaan.
2. Paano ninyo
maisasabuhay ang mga
nailahad na pilosopiya?
Paalala:
Sumangguni sa Appendix
para sa mga halimbawa
ng sitwasyong ipapakita
sa dula-dulaan gayundin
ang rubriks.
E. Pagtatalakay ng Gawain 4: Human Gawain 4: Share it!
bagong konsepto at Diorama/ Human Statue
paglalahad ng Aatasan ang tatlong
bagong kasanayan # Aatasan ang tatlong pangkat na magbahagi
2 pangkat na gumawa ng ng kanilang personal
human diorama o human na karanasan na
statue na naglalarawan maaari nilang
ng mga paniniwala ng mga maiugnay sa
pilosopiya na karaniwang paniniwala o turo ng
makikita o maiuugnay sa mga pilosopiyang
kulturang Pilipino. (5 tinalakay. Maaaring
minutong paghahanda, 3 ipasulat ito sa mga
minutong pagtatanghal mag-aaral at ibahagi sa
bawat pangkat) klase. (15 minuto)
Paalala:
137
Sumangguni sa Appendix
para sa rubriks sa human
diorama.
F. Paglinang sa Gawain 5: Thank You, Pilosopo
Kabihasaan (Tungo
sa Formative Aatasan ang mga mag-aaral na gumawa ng
Assessment) isang liham-pasasalamat sa pilosopong nais nilang
pasalamatan dahil sa naiambag nila sa paniniwala,
kultura at pagkakakilanlang Asyano.
Ipaalala sa mga mag-aaral na dapat magsimula
ang liham sa paunang bati na “Dear, Pilosopong
__________”.
Maaaring ipabasa sa mga piling mag-aaral ang
liham na kanilang naisulat.
(5 minuto)
138
4. Hindi naniniwala ang Taoismo sa buhay
pagkatapos mamatay. (Disagree)
5. Ayon sa Legalismo, higit na mahalaga ang
istriktong batas ng pamahalaan upang ang
mga tao ay kumilos at gumawa ng mabuti at
wasto. (Agree)
139
Appendix
Gawain 2: Masquerade
Task Card:
140
Mga mungkahing paniniwala na maaaring gawan ng dula:
141
Rubriks sa Dula-Dulaan:
Rubrik sa 1 2 3 4 5 Kabuoan
Pagmamarka
Nilalaman
(Ang nilalaman ay nagtataglay ng makatotohanang
sitwasyon batay sa sipi)
Pagtatanghal
(Maayos na naitanghal ang presentasyon ng buong husay)
Pagkamalikhain
(Nakapagbigay ng mga kakaiba at natatanging paraan ng
pagtatanghal)
Kaangkupan sa Paksa
(Angkop ang isinagawang pagtatanghal batay sa layunin ng
gawain)
Kabuuang Puntos
142
Rubriks sa Liham Pasasalamat:
Rubrik sa 1 2 3 4 5 Kabuoan
Pagmamarka
Nilalaman
(Naipakita ang pasasalamat at pagpapahalaga sa
kontribusyon ng mga pilosopo)
Paggamit ng bantas, malaki at maliit na titik
(Wasto ang pagkakagamit ng bantas, malaki at maliit na titik
batay sa gamit sa liham)
Paggamit ng mga salita
(Wasto at angkop ang pagkakagamit ng mga salita)
Kalinisan at kaayusan
(Wasto at malinis ang pagkakasulat)
Kabuuang Puntos
Binagong rubriks batay sa sanggunian:
https://www.scribd.com/document/371644559/Rubrik-Sa-Pagbuo-Ng-Liham
Date accessed: July 18, 2019
143
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan
Baitang Grade 7
Markahan Ikalawa Linggo Ikalima
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa
Pangnilalaman mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na
nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa
Pagganap mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na
nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakakilanlang Asyano.
C. Mga Kasanayan sa Nabibigyang kahulugan ang mga konsepto ng
Pagkatuto tradisyon, pilosopiya at relihiyon.(AP7KSA-IIe.1.6)
144
Pahulaan sa mga mag-aaral kung anong pilosopiya
ang tinutukoy ng mga pahayag.
1. Ang pilosopiyang nagsasaad na ang mabuting
pamumuhay ay magdadala ng kapayapaan.
(Confucianism)
2. Ang pilosopiyang sumusunod sa tinatawag na
‘tao’ o ‘ang daan’. (Taoism)
3. Ang pilosopiyang nagsasaad na dapat ay
magkaroon ng marahas na batas. (Legalismo)
145
modyul para sa mag- modyul para sa mag-
aaral. aaral.
Bigyan ang bawat
pangkat ng Task Card. Pagkatapos mabasa ang
sipi ng teksto, ipagawa sa
PANGKAT 1: mga mag-aaral ang isang
Bumuo ng news report retrieval chart na
tungkol sa relihiyong naglalaman ng relihiyon,
Hinduismo at Buddhism. bansang pinagmulan,
Gawin ito sa loob ng 7 nagtatag at batayang turo.
minuto. Mayroong 3
minuto ang inyong Tatalakayin ng bawat
pangkat para sa pangkat ang naisagawang
presentasyon retrieval chart.
PANGKAT 4:
Gumawa ng isang awit
tungkol sa relihiyong
Islam at Zoroastrianismo.
Gawin ito sa loob ng 7
minuto. Mayroong 3
minuto ang inyong
pangkat para sa
presentasyon
PANGKAT 5:
Gumawa ng isang tula
tungkol sa relihiyong
146
Shintoismo. Gawin ito sa
loob ng 7 minuto.
Mayroong 3 minuto ang
inyong pangkat para sa
presentasyon
Pagkatapos na
maipresenta ng 5
pangkat ang kanilang
output.
Magkakaroon ng
malayang talakayan.
Gawing gabay ang
sumusunod na
Pamprosesong tanong:
1. Ano-anong
relihiyon ang mga
naitatag sa Asya?
2. Tukuyin ang mga
bansa sa Asya na
umusbong ang
mga relihiyon?
3. Kilalanin ang ang
nagtatag ng mga
relihiyong
nabanggit?
4. Paano mo
maisasabuhay
ang mga
batayang turo ng
mga nabanggit na
relihiyon?
E. Pagtatalakay ng Gawain 4: Gawain 4: Charades
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Base sa nakita at Hatiin sa siyam na
kasanayan # 2 napakinggang pangkat ang klase.
pagtatanghal ng limang Sa pamamagitan ng
(5) pangkat, sasagutin ng larong “charades”,
bawat pangkat ang magbibigay ang mga
tanong na mag-aaral ng mga
sitwasyon na kung saan
ipinapakita ang iba’t
147
“Paano maiuugnay ang ibang paraan ng
mga paniniwala ng mga paniniwala at pagsamba
relihiyon sa pang araw- ng mga relihiyong
araw na gawain?” sa umusbong sa Asya.
pamamagitan ng Hayaang hulaan ng mga
pabibigay ng halimbawa mag-aaral kung anong
ng mga gawain sa araw relihiyon ito kabilang.
araw na sumasalamin sa
mga paniniwala ng mga Sumangguni sa
relihiyon sa Asya. Appendix para sa
mungkahing sitwasyon
Gagawin ito ng bawat para sa charades.
pangkat sa loob ng 5
minuto. Pamprosesong tanong:
1. Ano ang naging
batayan ninyo sa
paghula ng mga
relihiyong isinagawa
sa charades?
2. Nagkakatulad ba o
nagkakaiba ang mga
paraan ng pagsamba
at paniniwala ng mga
tagasunod ng iba’t
ibang relihiyon?
Ipaliwanag.
Pamprosesong Tanong:
1. Batay sa
itinanghal na
spoken poetry,
may impluwensya
148
ba ito sa inyo?
Kung mayroon
pangatwiranan
ito.
Sumangguni sa Appendix
para sa rubriks sa
paggawa ng spoken
poetry.
G. Paglalapat ng aralin Gawain 6: Relihiyon, Gawain 6: Ako bilang
sa pang-araw-araw Pahalagahan Mo! Asyano at Pilipino…
na buhay 1. Paano ninyo Bilang isang Asyano at
pahahalagahan ang mga Pilipino mahalaga ba ang
turo ng inyong relihiyon sa buhay mo?
kinabibilangang Pangatwiranan?
relihiyon?
H. Paglalahat ng Aralin Gawain 7: Gawain 7:
Generalization Chart Napag alaman kong…
149
B. Islam
C. Judaismo
D. Hinduismo
E. Kristiyanismo
1. Relihiyon sa India na naniniwala sa mga diyos-
diyosan sa kalikasan ngunit napalitan ng
pagsamba kay Brahma.
2. Itinatag ni Siddharta Gautama kung saan
naniniwala na ang buhay at pagdurusa ay
hindi mapaghihiwalay.
3. Relihiyon ng mga Hudyo na naniniwala sa
iisang Diyos.
4. Ang relihiyong may pinakamaraming
tagasunod sa mundo at nakabatay sa turo ni
Kristo Hesus.
5. Ang relihiyon ng mga Muslim at ang
sinasambang diyos ay si Allah.
150
C. Nakatulong ba
ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang ginamit
sa pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Ano ang naging
suliranin na maaaring
malutas sa tulong ng
aking punongguro at
supervisor?
G. Anong
inobasyon o
lokalisasyon sa mga
kagamitan ang
ginamit/ natuklasan
ko na nais kong
ibahagi sa ibang
guro?
151
Appendix
Buddhism..
Hinduism.https://s4.scoopwhoop.com/rob/hindufact https://www.buddhismforschools.com/s/cc_images/teaser
s/2b.jpg Date accessed: July 18, 2019 box_50784346.gif?t=1481626545 Date accessed: July
18, 2019
Sikhism. https://www.asian-
voice.com/var/ezdemo_site/storage/images/_aliases/article_main/
asian-voice/volumes/2016/12-november-2016/guru-nanak-the-
Jainism.
founder-of-self-respecting-sikhism/579792-3-eng-GB/Guru-Nanak-
http://religionfacts.imgix.net/905/147509.jpg?fit=ma
The-Founder-of-Self-respecting-Sikhism.jpg Date accessed: July
x&h=1400&q=85&w=1400&s=3f4690de3c1ee683df
18, 2019
acff75a988ed4f Date accessed: July 18, 2019
152
Judaism. https://www.myjewishlearning.com/wp- Christianityhttps://religionnews.com/wp-
content/uploads/2015/08/Dollarphotoclub_4697624 content/uploads/2017/11/webRNS-REUNITE-
7-e1438639101319.jpg Date accessed: July 18, CHRISTIANITY-20171108.jpg Date accessed: July 18,
2019 2019
Shintoism
https://vignette.wikia.nocookie.net/psychology/images/f/fe/Itsukus
hima_torii_angle.jpg/revision/latest/scale-to-width-
down/200?cb=20071104101731 Date accessed: July 18, 2019
153
Gawain 3: Data Retrieval Chart
Gawain 4: Charades
154
Gawain 5: Spoken Poetry
155