You are on page 1of 7

MASUSING BANGHAY- ARALIN sa ARALING PANLIPUNAN

Paaralan Gil Montilla Baitang/ Antas GRADE 7


national High
School
Guro Alany D. Asignatura ARALING PANLIPUNAN
Merjamen ASYA PAG-USBONG NG
KABIHASNAN
Araw at Oras Week 1 Day Markahan IKALAWANG MARKAHAN
1&2
I. LAYUNIN
A. Pangkabatiran: Natutukoy ang kahulugan ng ebolusyon at nasusuri ang
teorya ng Natural Selection ni Charles Darwin
B. Saykomotor: nasasagutan ang paunang pagsusulit at concept map at
nakakagawa ng sanaysay
C. Pandamdamin: nabibigyan ng kahalagahan ang teorya ng ebolusyon ni
Charles Darwin.
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Ang mga naipamamalas ang pag-unawa
sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay-daan sa
paghubog ng sinaunag kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng pagkakakilanlang
Asyano
B. PAMANTAYANG PAGGANAP: Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri
sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya, at relihiyon na nagbigay-daan sa
paghubog ng sinaunag kabihasnan sa Asya at pagbuo ng pagkakakilanlang
Asyano
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO (Isulat ang Code sa bawat kasanayan):
Napapahalagahan ang mga kaisipang Asyano, pilosopiya, at relihiyon na
nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunag kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakakilanlang Asyano AP7KSA-IIa-j-1
II. NILALAMAN
Paghubog ng Sinaunang kabihasnan sa Asya
1. Kalagayan, pamumuhay, at development ng mga
sinaunang pamayanan(ebolusyong kultural)
 Biyolohikal na Ebolusyon
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro: Asya Pag-usbong ng Kabihasnan
Manwal ng Guro pp 41-43
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag- aaral: ASYA: Pagkakaisa sa Gitan
ng Pagkakaiba pp 100-104
3. Mga Pahina sa Teksbuk: Asya Pag-usbong ng Kabihasnan Batayang
Aklat pp 109-112
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Pangturo Aklat, laptop at projector para sa power
point presentation
IV. PAMAMARAAN (May vary. It depends upon the teacher. This is a flexible part.
Put time allotment in each step)
Mga Aktibidad ng Mga Aktibidad ng mga Mag- aaral
Guro

 Balik- aral sa Ano ang inyong Tungkol sa Yamang Tao ng Asya.


nakaraang aralin naaalala o natutunan
at/ Pagsisimula ng sa ating nakaraaang
bagong aralin aralin sa Yunit II?
(Reviewing Tama, ito ay tungkol
previous lesson or sa yamang tao ng Mahalaga ang yamang tao sa
presenting the asya.Masasabi ba isang bansa sapagkat ito ang
new lesson) ninyong mahalaga bumubuo sa lakas paggawa.
ang yamang tao para
sa isang bansa?
Bakit?
Tama, magaling. Sa
tingin ko ay handa na (Marami pang posibleng kasagutan
kayo para sa ting mga sa paksa sa Yunit 1)
panibagong gawain
ngayong umaga...
A. Paghahabi sa Kaya G/Bb maari Babasahin ang layunin..
layunin ng aralin bang basahin mo ang Mga gawain:
(Establishing a ating mga panibagong 1. Natutukoy ang kahulugan ng
purpose for the gawain ngayon?(2 ebolusyon at nasusuri ang teorya
lesson) minuto) ng Natural Selection ni Charles
Darwin
2. Nasasagutan ang paunang
pagsusulit at nakakagawa ng
sanaysay
3. Nabibigyan ng kahalagahan ang
teorya ng ebolusyon ng tao ayon
kay ni Charles Darwin.

B. Pag- uugnay ng Bago tayo dumako sa Sasagutan ang Panimulang


mga halimbawa ating talakayan Pagtataya
sa bagong aralin ngayon ay sasagutan
(Presenting new muna ninyo ang
examples/ Panimulang Pag-
instances of the tataya para sa yunit
new lesson) na ito.
Panuto: Buksan ang
aklat (Asya:
Pagkakaisa sa Gitna
ng Pagkakaiba pp
100-104) Basahing
mabuti at unawain
ang pangungusap at
piliin ang titik ng
tamang sagot. Isulat
ang kasagutan sa
isang-kapat na bahagi
ng papel.

C. Pagtatalakay ng Pagkatapos Iwawasto ng mga mag-aaral ang


bagong konsepto masagutan ang kanilang sinagutan na panimulang
at paglalahad ng panimulang pagtataya pagtataya.
bagong ay lilinawin ng guro
kasanayan #1 ang bawat aytem ng
pagtataya at ibibigay
ang tamang
kasagutan:
Mga kasagutan sa
Pagtataya
1. A 11. A
2. A 12. A
3. A 13. A
4. B 14. D
5. A 15. A
6. A 16. A
7. A 17. D
8. C 18. A
9. A 19. A
10. A 20. C
D. Pagtatalakay ng Sa aking palagay ay
bagong konsepto tapos na ang lahat sa
at paglalahad ng panimulang pagtataya
bagong kaya ngayon ay
kasanayan#2 tatalakayan na natin
ang ating unang
paksa sa Yunit II na
pinamamagatang
Ebolusyong
Biyolohikal sa Asya. Sasagutan ang katanungan batay
Sa inyong palagay sa mga nakaraang kaalaman gamit
ano kaya ang ibig ang Konstruktibismong
sabihin ng salitang pamamaraan
ebolusyon

I. Pasagutan sa mga
mag-aaral ang ibig
pagbabago
ipakahulugan o
konsepto ng salitang
ebolusyon gamit ang
concept map. pag-
pag-unlad Ebolusyon
usbong

pagsulong

Tama. Ang kahulugan


ng ebolusyon ay
pagsilang, pag-
usbong, pagbabago o
pag-unlad ng isang
bagay.

E. Paglinang sa Bibigyang kahulugan


Kabihasaan ng guro ang
ebolusyon ayon sa
teorya ni Charles
Darwin ayon sa
https://www.sccribd.co
m>doc>Ang
Ebolusyon at Teorya
ng Tao naa kung saan
isinasaad dito na ang
tao ay nagmula sa
mga unggoy. Ang
teoryang ito ay
ipinakilala ni Charles
Darwin sa Aklat na
The origin of Species
of Man. Ayon dito ang
tao ay di basta-basta
lng umusbong o
sumulpot kundi unti-
unti itong dumating sa
kasalukuyan niyang
kalagayan at hitsura.

F. Paglalapat ng Larawan Suri:


aralin sa pang- Magkakaroon ng
araw- araw na malayang talakayan
buhay ang klase gamit ang
larawan.

Magkaroon ng May magsasabing oo at mayroon


malayang talakayan ding hindi.
ang klase sa
pamamagitan ng
gabay na tanong:

1.Batay sa inyong
nakita sa
larawan,naniniwala ba
kayo sa sinasabi ni Sasagutan ng mga mag-aaral ayon
Charles Darwin na sa kanilang mga ideya o opinyon.
ang tao ay galing sa
unggoy?
2. Ayon sa teorya,
ang tao ay hindi
basta-basta lng
umusbong, sa inyong
palagay paano kaya
umusbong ang tao
ayon sa teorya?
Maari, ngunit ayon sa
teorya ng Natural
selection ang
ebolusyon o
pagbabago ng mga
nilalang o organismo
sa daigdig ay dahil sa
pag-angkop ng mga
ito sa pagbabago sa
kondisyon ng
kapaligiran.
3. Ano kaya nag
mangyayari kung ang
mga ito ay hindi
maka-aangkop sa Mawawala o mamatay.
pagbabago ng
kapaligiran.
Tama, ang maka-
aangkop sa
pagbabago ng
kapaligiran ay patuloy
na dumarami at hindi
naman ay mawawala.

G. Paglalahat ng Pagsusulat ng Gagawin ang sanaysay sa isang


aralin sanaysay: buong papel
Gabay na tanong
1. May posibilidad ba
na ang tao ay galing
sa unggoy?
Panindigan ang sagot.
2. Bakit kailangang
pag-aralan ang
pinagmulan ng tao?
H. Pagtataya ng Pipili ng kahit limang Babasahin ng piling mag-aaral ang
aralin mag-aaral na kanilang sanaysay.
babasahin ang
kanilang ginawang
sanaysay.
I. Karagdagang Magsaliksik sa iba’t-
Gawain para sa ibang pangkat ng
takdang- aralin at hominid at isulat ito sa
remediation kwaderno
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag- aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag- aaral
na nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag- aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punong-
guro at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko guro?

You might also like