You are on page 1of 42

Baitang/ Antas:Gr

DAILY LESSON LOG Week 9 Asignatura:Araling Panlipunan- KA


(Pang-araw-araw na Markahan: Unang Markahan
Tala sa Pagtuturo
Lunes Martes Miyerkules
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga Mag-aaral ay : Naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kanyang kapaligiran na nagbibigay-daan sa pag-usbong ng
muhay ng kasalukuyang henerasyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ngpanukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunan

C. Mga kasanayan
sa Pagkatuto 1. Naiisa-isa ang pamana ng mga 1. Nakabibigay ng paraan upang 1. Nakasasagot ng wasto sa mga katanu
sinaunang kabihasnan sa Daigdig. mapreserba ang mga pamana ng Sinaunang para sa panghuling pagtataya.
2. Nakikilala ang bawat ambag ngmga Kabihasnan ng Daigdig. 2. Masiglang nasasagot ng tama ang
sinaunang kabihasnan sa daigdig 2. Nakabubuo ng isang panukalang mg katanungan.
2. Napapahalagahan ang mga ambag ng sinaunang proyekto para sa pagpreserba ng mga
kabihasnan sa daigdig pamana.
AP8HSK-Ij10
II. NILALAMAN
A. Paksa: Aralin I: ANG PAGSISIMULA NG KABIHASNAN SA DAIGDIG
( Pre-Historiko-1000 BCE)
1. Kondisyong Heograpiko sa panahon ng mga unang tao sa Daigdig.
2. Pamumuhay ng mga unang tao sa Daigdig
3. Mga yugto sa pag-unlad ng kultura sa panahong prehistoriko
B. Kagamitan: Mga Larawan, LCD, Kompyuter, Manila paper, cartolina, pentel pen, strips
C. Sanggunian:1. Araling Panlipunan 8 - Kasaysayan ng Daigdig Pahina 104-108
2. Kasaysayan ng Daigdig ( Modyul)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pahina 42 Pahina 45
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral Pahina 104-108 Pahina 104-113 Pahina
3. Mga pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Balik-Aral sa nakaraang Aralin… Balik-Aral sa nakaraang Aralin… Sa Puntong ito, ang m
Magbigay ang mga mag-aaral ng alam nilang kulturaMagbibigay ang mga mag-aaral ng mga am- sasagot na para sa hul
ibat-ibang kabihasnan bag na alam nila.
p 49-54 ng TG

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagbuo ng mga tanong tungkol sa bagong Paksa. Ano-ano ang mga magagandang pamana
Pagpapaliwanag sa Layunin ng kalikasan sa ating bansa-Pilipinas

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Magbigay ang guro ng ng mga papel na may nakasulMagpakita ng larawan o biswal at pabig-
sa bagong aralin na kontribusyon ng isang kabihasnan. yang interpretasyon.
idikit ito kung saan kabihasnan kabilang
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Gawain 14 : K-A-K Organizer Gawain 16: Maimpluwensiyang Kabihas-
at paglalahad ng bagong Unawain ang panuto sa pagbuo ng organizer. nan
kasanayan #1. Sagutan ang pamprosesong tanong sa p.109 Kumpletuhin ang diagram sa p111
Isunod na sagutan ang pamprosesong
tanong
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Gawain 15 : Thank You Letter Gawain 17: POKUS NGAYON
at paglalahad ng bagong Batay sa natutunan tungkol sa mga sinaunang pamanBasahin sa pahina 45 TG at Pahina 112
kasanayan #2. ng Sinaunang Kabihasnan ng Daigdig, sumulat ng ang panuto sa gawain
liham pasasalamat.
Markahan ang nagawa sa pamamagitan ng Rubric
F. Paglinang sa kabihasaan Gumawa ng poster na nagpapahayag ng pagpapa- Brainstorming……
(Tungo sa Formative assessment) halaga sa mga ambag sa kabihasnan Pwedeng ipagawa ang drama, diorama
markahan ang nagawang poster seatwork, formative assessment, Quizzes
Markahan ang nagawa sa pamamagitan ng Rubric

G. Paglalapat ng aralin sa Pang- Balikan ang WQF Diagram at punan ang


araw na buhay Kung kayo ang tatanungin, Ano ang maaari mong kolum ng F (facts) ng mga bago at wastong
ga
upang mapanatili ang kaayusan ng mga ambag na itokaalaman tungkol sa paksa
H. Paglalahat ng Aralin Bilang isang mabuting mag-aaral ng Araling Dakila nga ba ang mga ambag ng sinaunang
Panlipu
Paano mo bigyan ng halaga ang mga ambag ng sinaukabihasnan? Bakit?
kabihasnan?

I. Pagtataya ng Aralin Formative Test… Formative Test…


Maikling pagsusulit/ Maikling pagsusulit/
Tanong-sagot Tanong-sagot

J. Karagdagang Gawain para sa Gumawa ng talaan ng mga kontribusyon ng sinaunanSumulat ng reaction paper tungkol sa
takdang -aralin at remediation kabihasnan. mga pamana ng sinaunang kabihasnan

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na naka-
kuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba gawin
para sa gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pag-
tuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
16)

SAYSAYAN NG DAIGDIG

Huwebes Biyernes

mga sinaunang kabihasnana na nagkaloob ng mg

g kabihasnan sa daigdig para sa kasalukuyan at sa


s

INTERVENTION

a
Department of Education
Region IV (MIMAROPA)
Division of Palawan

Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo sa Grade 8 KASAYSAYAN NG DAIGDIG ( Daily Lesson Log DepEd Order No. 42, S.2016)
GRADES 1 to 12 Baitang/ Antas:Grade 8
DAILY LESSON L Week 8 Asignatura:Araling Panlipunan- KASAYSAYAN NG DAIG
(Pang-araw-araw n Markahan: Unang Markahan
Tala sa Pagtutur
Lunes Martes Miyerkules Huwebes
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalam Ang mga Mag-aaral ay : Naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kanyang kapaligiran na nagbibigay-daan sa pag-usbong ng mga s
muhay ng kasalukuyang henerasyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ngpanukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang kab

C. Mga kasanayan
sa Pagkatuto 1. Natatalakay ang sinaunang kasaysayan ng E 1. Nakikilala ang ibat-ibang interme 1. Natatalakay ang pag unlad ng ENHANCEMENT
sa panahon ng dinastiya yang panahon sa Egypt. Teotihuacan bilang isang
2. Nabibigyang puna ang Politika, Ekonomiya, 2. Natutukoy ang mga kaganapan sa lungsod a ,eko-
na umiral sa panahong ito intermedyang panahon sa Egypt. 2. Natatalakay ang politika, kulturng dala-
nomiya,relihiyon at paniniwala
AP8HSK-Ii-8 86-103 wang pamayanan
II. NILALAMAN
A. Paksa: Aralin I: ANG PAGSISIMULA NG KABIHASNAN SA DAIGDIG
( Pre-Historiko-1000 BCE)
1. Kondisyong Heograpiko sa panahon ng mga unang tao sa Daigdig.
2. Pamumuhay ng mga unang tao sa Daigdig
3. Mga yugto sa pag-unlad ng kultura sa panahong prehistoriko
B. Kagamitan: Mga Larawan, LCD, Kompyuter, Manila paper, cartolina, pentel pen, strips
C. Sanggunian:1. Araling Panlipunan 8 - Kasaysayan ng Daigdig Pahina 67-100
2. Kasaysayan ng Daigdig ( Modyul)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pahina 37 Pahina 37 Pahina 38
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral Pahina 86-89 Pahina 89-95 Pahina 96-98
3. Mga pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Balik-Aral sa nakaraang Aralin… Balik-Aral sa nakaraang Aralin… Balik-Aral sa nakaraang Aralin…
Ano ano ang mga dinastiya sa Tsina? Anong masasabi mo sa Politika at e Kilalanin ang mga sumusunod:
Sino si Shih Huang Ti ? ng Sinaunang Egypt? Khufu,Nile river, piramide,Hera cleopolis
Para saan ang Civil Service Exam ng China? Lower Egypt, Upper Egypy ENHANCEMENT

B. Paghahabi sa layunin ng ar Kunan ng idea ang mga mag-aaral kung ano anTanungin ang mga mag-aaral kung Tanungin ang mga mag-aaral g
ni a kun
Bulang malaman tungkol sa kasaysayan ng Egyp gusto nilang malaman tungkol sa ka ang gusto nilang malaman tungkol sa
buo ng layuning nakaangkla sa Learning Comsayan ng Egypt sa bawat intermedyaOlmec ENHANCEMENT
petency panahon
C. Pag-uugnay ng mga halimb Magpapapakita ng larawan ang guro tulad ng hAno ang pangunahing tuon ng pansi Nagkaroon ng Dinastiya ang China,
sa bagong aralin paraoh,simbahan at templo at iba pa. mga hari sa panahon ng kanilang p yundin sa Egypt, Sa Mesoamerica
Tukuyin kung saang kabihasnan ito hala? naman kaya ay ganun din ?
Pabigyang interpretasyon ang mga nasabing la Ano ang nagawa ni Shih Huang Ti Ano sa tingin nyo? ENHANCEMENT
s
Sagutin ang tanong: Para saan ang mga kanyang panahon ng pamamahala?
templo
ginawa ng bawat kabihasnan?
D. Pagtalakay ng bagong konsData Retrieval Chart: Pangkatang Gawain:Bumuo ng 3 pa Pangkatang gawain (2 na Pangkat)
at paglalahad ng bagong unan ang chart ng mga hinihinging impormasyoBawat pangkat ay tatalakay sa mga Panuto:Basahin ang kabihasnang
kasanayan #1. ad ng uri ng politika,ekonomiya, kultura, relihiyapan sa bawat intermedyang panaho Olmec at Teotihuacan.
at lipunan ng kabihasnang arangan ng politika, ekonomiya,lipu lamin at intindihin ang paraan ENHANCEMENT
Egypt n
Markahan ang mga nagawa sa pamamagitan ngrelihiyon, at sa kultura. umuhay, kultura, politika at
Magkaroon ng pag-uulat lipunan Magkaroon ng pag-uulat
E. Pagtalakay ng bagong kons Pabigyang puna ang Chart na nagawa Gawain 9 - Walk to Ancient Egypt Isagawa ang Q & A Activity
p
at paglalahad ng bagong Q & A Activity Tukuyin ang inilalarawan sa bawat aMalayang Talakayan, Tanungan
-
kasanayan #2. Magkaroon ng malayang tanungan at sagot ukosa ibaba ng p.94 LM upang makumpat sagot sa mga mag-aaral.
paksa ang Diagram.
Isunod na sagutan ang pamprosesong
tanong sa P 95

F. Paglinang sa kabihasaan Brainstorming…… Brainstorming…… Brainstorming……


(Tungo sa Formative assessmen Pwedeng ipagawa ang drama, diorama Pwedeng ipagawa ang drama, dior Pwedeng ipagawa ang drama, diorama
seatwork, formative assessment, Quizzes atwork, formative assessment, Quizzwork, formative assessment, Quizzes

G. Paglalapat ng aralin sa Pan1. Alin ang mahusay mamuno? Unang kabihasI-Dramatize ang papel na ginagampaAng uri ba ng lipunan noong unang
araw na buhay yong mga namuno sa kasalukuyan. Pangatwiranina Alexander the Great, Ptolemy panahon ay nangyayari pa rin sa ka-
2. Kung ikaw ay bibigyang pagkakataon na Cambyses, Hatshepsut, salukuyan?
m Ahmose
anong uri ng pamumuno ang iyong gagawin upang kung ikaw ang papipiliin anong uri
mapangalagaan ang mga karapatan tulad ng po Maari ding magkaroon ng Character ng lipunan ang pipiliin mo?Bakit?
relihiyon,paniniwala at iba pa. parade.
Markahan ang mga ginawa sa pamama-
gitan ng Rubric

H. Paglalahat ng Aralin Paano ilalarawan ang pamumuhay ng mga sina1.Anong katangian at kakayahan ang da-
Egyptian? pat taglayin ng mga sinaunang tao Ano ang napatunayan niyo sa lipunan ng
u
mapaunlad ang kanilang pamumuha bawat kabihasnan?
2. Saang aspekto nagkakatulad at nagkakaiba
ang paraan ng pamumuhay ng mga sinaunang
kabihasnan.

I. Pagtataya ng Aralin Formative Test… Formative Test… Formative Test…


Maikling pagsusulit/ Maikling pagsusulit/ Maikling pagsusulit/
Tanong-sagot Tanong-sagot Tanong-sagot

J. Karagdagang Gawain para s Gumawa ng Talaan na nagpapakita ng uri ng Gumawa ng Chart na nagpapakita n Gumawa ng Chart ng paghahambing
takdang -aralin at remediation p
ekonomiya, relihiyon at paniniwala na umiral paghahambing ng paraan ng pamum sa bawat lipunan.
sinaunang Kabihasnan sa Egypt sa bawat panahon sa Egypt.

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na naka-
kuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba gawin
para sa gawain para sa remedia tion
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pag-
tuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
DIG

Biyernes

inaunang kabihasnana n

ihasnan sa daigdig para sa


`
Department of Education
Region IV (MIMAROPA)
Division of Palawan

Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo sa Grade 8 KASAYSAYAN NG DAIGDIG ( Daily Lesson Log DepEd Order No. 42, S.2016)
GRADES 1 to 12 Baitang/ Antas:Grade 8
DAILY LESSON LOG Week 7 Asignatura:Araling Panlipunan- KASAYSAYAN NG DAIG
(Pang-araw-araw na July 17-21, 2017 Markahan: Unang Markahan
Tala sa Pagtuturo
Lunes Martes Miyerkules Huwebes
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga Mag-aaral ay : Naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kanyang kapaligiran na nagbibigay-daan sa pag-usbong ng mga s
muhay ng kasalukuyang henerasyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ngpanukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang kab

C. Mga kasanayan
sa Pagkatuto 1. Natatalakay ang katangian ng 1. Natatalakay ang pagkakatatag ng 1. Naisa-isa ang mga dinastiyan ENHANCEMENT
kam- bal na lungsod sa Kabihasnang mga imperyo sa India. naitatag sa China.
Indus 2. Nasusuri ang mga mahahalagang 2. Natatalakay ang mga nagawa ng bawat
2. Napaghahambing ang katangian ng kambal yayari sa bawat imperyo ng India dinastiya.
na lungsod. 3. Natatalakay ang pagbagsak ng ba 3. Nakikilala ang mga namuno sa bawat
3. Nasusuri ang panahong Vedic peryo ng India dinastiya.
II. NILALAMAN
A. Paksa: Aralin I: ANG PAGSISIMULA NG KABIHASNAN SA DAIGDIG
( Pre-Historiko-1000 BCE)
1. Kondisyong Heograpiko sa panahon ng mga unang tao sa Daigdig.
2. Pamumuhay ng mga unang tao sa Daigdig
3. Mga yugto sa pag-unlad ng kultura sa panahong prehistoriko
B. Kagamitan: Mga Larawan, LCD, Kompyuter, Manila paper, cartolina, pentel pen, strips
C. Sanggunian:1. Araling Panlipunan 8 - Kasaysayan ng Daigdig Pahina 54-66
2. Kasaysayan ng Daigdig ( Modyul)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pahina 33 -34 Pahina 35 Pahina 36
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral Pahina 71-75 Pahina 76-80 Pahina 81-85
3. Mga pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Pabalik-aralan ang mga imperyong naitatag sa Pabalik aralan ang katangian ng kamPabalik aralan ang mga dahilan ENHANCEMENT
mia lungsod. bagsak ng mga imperyo sa India.
Q & A Activity Pabalik aralan ang pagpapangkat ng Maaari ding isunod ang Q & A Activity
Pumili ng 3-5 mga bata na magtatanong tungk India.
ang aralin. Pasagutan ito sa mgakaklase.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Magpakita ng larawan ng mga lugar na pnag-u Pagbuo ng mga tanong tungkol sa b Magbibigay ng isang ambag
ng mga kabihasnan sa paksa. ang isang mag-aaral at huhulaan
daigdig Pamprosesong ng kaklase kung saang imperyo ENHANCEMENT
tanong: ito.
1. Ano ang inyong nakikita sa mga larawan? o dinastiya kabilang.
2. May pagkakaugnay-ugnay ba ang mga nakikita mo sa
larawan?
3. Ano sa iyong palagay ang pag-uusapan sa aralin
batay sa mga larawan? ENHANCEMENT
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Gawain 1: Picture Frame Magpapakita ng mga larawan ng Ka Magpakita ng mga larawan
sa bagong aralin Magpakita ng larawan ng lungsod sa ngayon atnang Tanungin ang mga mag-aaral
Indus. larawan ng lungsod ng Harappa at Mohenjo D kung para saan ito, o sino ito,o
Tanong. ano ito.
Tanong: Ano ang mga makasaysayang larawan na
Paano mo nalaman na ang lungsod na yan ay s maari nating masabi na ito ay sa mga im- ENHANCEMENT
panahon? Ano ang iyong basehan? peryo sa India?
Anong meron sa bagong lungsod na wala sa luma?

pahina 71
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Gawain 2: WQF Diagram Gawain 7 - Empire Diagram Gawain 8 - Maramihang Pagpili
at paglalahad ng bagong Kumpletuhin ang diagram tungkol s Talakayin ang kabihasnang Tsino
kasanayan #1. imperyo Sagutan ang Gawain 8 p36
Sagutin ang pamprosesong tanong sa
pahina 80 INTERVENTION
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Basahin ang teksto sa tinakdang oras.Pagkatap Brainstorming… Gawain
at paglalahad ng bagong riin ang teksto sa pamamagitan ng pagsasagaw Pagawa ng Talakayin ng mga mag-aaral ang
kasanayan #2. Diorama yan sa Panahong Vedic. mga dinastiya.
Magkaroon ng Q & A
pahina 73
F. Paglinang sa kabihasaan Gawain 6 : Tatak-Kabihasnan sa Timog Batay sa aklat, itala ang mga mahah Gawain:
(Tungo sa Formative Asya Basahin ang panuto sa pahina 74 LM pangyayari na naganap sa bawat impSumulat ng mga salita na may
assessment) Magkaroon ng malayang Talakayan… kinalaman Magkaroon ng malayang talakayan sa ambag ng kabihasnang
Tsina.
tapos. Ipunin at ilagay sa palabunutan.
Bubunot ang mga piling mag-aaral at
sasagutin kung saang dinastiya ito,
para saan itong ambag, ano ang
kaha- lagahan nito
G. Paglalapat ng aralin sa Pangkatin ang mga mag-aaral ayon sa kanilangDahil sa di pagkakaunawaan ng mgaBumuo ng limang pangkat
Pang- araw na buhay ni kinabibilangan at magsagawa ng braistorminmamamayan dahil na rin sa pagkaka Pangatuwiranan na mahalaga ang
kanilang barangay. paniniwala tulad sa relihiyon, bilangmga sumusunod na ambag:
Gabay na tanong: mag-aaral ano ang maaari mong gaw1. Great Wall of China
1. Paano nabuo ang inyong upang maalis ang di pagkakaunawaa2. Grand Canal
barangay? May
alamat ka bang alam tungkol sa iyong baranga ng mga 3. Sa anong katangian nakikilala ang inyong barangay?
tao?
2. Paano umunlad ang inyong barangay?
3. Calligraphy
4. Mandate of heaven
5. Forbidden City
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang meron sa bawat lungsod na Ano ang mga naging ambag ng Ano ang mga kilalang ambag ng
impe
maihahambing sa Indus at Mesopotamia. sa kasalukuyang kabihasnan? Tsina sa mundo?

I. Pagtataya ng Aralin Formative Test… Formative Test… Formative Test… p36


Maikling pagsusulit/ Maikling pagsusulit/ Maikling pagsusulit/
Tanong-sagot Tanong-sagot Tanong-sagot

J. Karagdagang Gawain para sa Gumawa ng tsart tulad ng sa pahina 75 LM Sumulat ng reaction Paper tungkol Sumulat ng reaction paper tungkol
takdang -aralin at remediation s
Sagutan ang chart pagpapagawa ng Taj Mahal Great Wall of China.
Sagutin ang Pamprosesong Tanong sa pahina
75

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na naka-
kuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba gawin
para sa gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pag-
tuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
DIG

Biyernes

inaunang kabihasnana n

ihasnan sa daigdig para sa


Department of Education
Region IV (MIMAROPA)
Division of Palawan

Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo sa Grade 8 KASAYSAYAN NG DAIGDIG ( Daily Lesson Log DepEd Order No. 42
GRADES 1 to 12 Baitang/ Antas:Grade 8
DAILY LESSON LOG Week 6 Asignatura:Araling Panlipunan- KAS
(Pang-araw-araw na Markahan: Unang Markahan
Tala sa Pagtuturo
Lunes Martes Miyerkules
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga Mag-aaral ay : Naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kanyang kapaligiran na nagbibigay-daan sa pag-usbong n
muhay ng kasalukuyang henerasyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ngpanukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinauna

C. Mga kasanayan
sa Pagkatuto 1. Nabibigyang kahulugan ang salitang Kabihasnan 1. Nakabibigay ng mga katangian ng kabiha1. Naisa-isa ang mga lungsod-estado at
2. Nakabibigay ng mga katangian ng kabihasnang Indu nangTsino, Africa at Mesoamerica imperyo na naitatag sa Mesopotamia.
at Kabihasnang Mesopotamia 2. Naiuugnay ang Heograpiya sa pagbuo at 2. Natatalakay ang pasimula at wakas ng
3. Naiuugnay ang Heograpiya sa pagbuo at pag- pag-unlad ng Kabihasnang Tsino, Africa mga naitatag na imperyo.
unlad Kabihasnan sa Mesopotamia at Indus. at Mesoamerica. 3. Nakikilala ang mga naging pinuno at
kanilang paraan ng pamamahala.

AP8HSK-Ig-6 AP8HSK-Ig-6 AP8HSK-Ig-6


II. NILALAMAN
A. Paksa: Aralin I: ANG PAGSISIMULA NG KABIHASNAN SA DAIGDIG
( Pre-Historiko-1000 BCE)
1. Kondisyong Heograpiko sa panahon ng mga unang tao sa Daigdig.
2. Pamumuhay ng mga unang tao sa Daigdig
3. Mga yugto sa pag-unlad ng kultura sa panahong prehistoriko
B. Kagamitan: Mga Larawan, LCD, Kompyuter, Manila paper, cartolina, pentel pen, strips
C. Sanggunian:1. Araling Panlipunan 8 - Kasaysayan ng Daigdig Pahina 1-39
2. Kasaysayan ng Daigdig ( Modyul)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pahina 26 Pahina 27 Pahina 28
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral Pahina 54 - 68 Pahina 54 - 69 Pahina 67 - 70
3. Mga pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Q & A Activity Pabigyang Kahulugan ang Kabihasnan Balik-aralan ang katangian ng kabihas-
Pumili ng tatlo hanggang limang Magtatanong Sagutin: Ano ang kaugnayan ng nang Tsino, Africa at Mesoamerica
tungkol sa bagong aralin Heograpiya pag unlad ng kabihasnang
Pasagutan sa mga kamag-aral Mesopotamia at Indus

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Kunan ng mga tanong ang mga mag-aaral kung ano an Matuto at Magbasa: Pagpapakita ng mga larawan ng mga
nais nilang malaman tungkol sa aralin. Pagbuo ng mga tanong tungkol sa bagong mahahalagang bagay na nagawa.
paksa.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Gawain 1 Picture Frame - p 54 Magpakita ng mga larawan. Pagbuo ng mga tanong tungkol sa
sa bagong aralin Pagbuo ng mga tanong tungkol sa bagong Paksa. Sagutin ang pamprosesong tanong. bagong paksa
Pagpapaliwanag sa Layunin Pahina 56. Pagpapaliwanag sa Layunin
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Gawain 2 WQF Diagram pahina 55 WQF Diagram Batay sa aklat Ipaisa-isa sa mga mag-
at paglalahad ng bagong Panuto : Gawan ng WQF ang paksang Panuto : Gawan ng WQF ang paksang aaral angnaitatag na mga imperyo.
kasanayan #1. Kabihasnang Indus at Mesopotamia Kabihasnang Tsino, Africa at Pangkatin ang klase sa anim na siyang
Mesoamerica
Diagram Diagram tatalakay sa pasimula at wakas ng im-
peryo.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Batay sa aklat ibibigay ng mga mag-aaral ang kahu- Magbrainstorming tungkol sa kaugnayan Maaaring magbrainstorming ukol sa
at paglalahad ng bagong lugan ng Kabihasnan ng heograpiya sa pagbuo at pag-unlad ng mga naging pinuno at kanilang
kasanayan #2. Batay sa aklat aalamin ng mga mag-aaral ang mga kabihasnan. paraan ng pamamahala.
katangian ng Kabihasnan p67-69

F. Paglinang sa kabihasaan Pamprosesong Tanong: Pwedeng ipagawa ang drama, diorama Paano mo maipapakita ang pagpapahala
(Tungo sa Formative assessment) Brainstorming…. Tungkol sa kaugnayan ng Heograpiy seatwork, formative assessment, Quizzes ga sa mga kontribusyon ng sinaunang
sa pagbuo at pag-unlad ng Kabihasnang Meso- Brainstorming….. Kabihasnan?
potamia at Indus Gawaan ng Rubric ang presentasyon Brainstorming….
pahina 58-59

G. Paglalapat ng aralin sa Pang- Sa Kinagisnan nating lugar, ano ang maaari mong Ipagpalagay natin na tayo ay nakatira Kung kayo ang namumuno sa isang
araw na buhay ipag-
malaki at nagugustuhan mo na gusto ritong manatili sa bundok, maaari kaya tayong mabuhay ngimperyo o kaharian, paano mo ma-
habang buhay? matagal at mamuhay sa ganoong lugar? papanatili ang kaayusan ng iyong
Ano nga ba ang kailangan upang tayo nasasakupan ng sa ganun ay maiwa-
ay mabuhay at tumagal duon.Iugnay san ang kaguluhan na siyang dahilan
natin ito sa pamumuhay ng mga sina- ng pagbagsak nito?
unang tao na bumuo ng kabihasnan.
H. Paglalahat ng Aralin Sagutin: Paano nakatulong ang heograpiya sa Sagutin:
Anu-anong katangian meron sa isang kabihasnan? pagbuo at pag-unlad ng sinaunang kabihas- paano nagsimula at nagwakas ang isang
Papaano mo masabi na ang isang pamayanan ay may nan sa daigdig imperyo?
kabihasnan?

I. Pagtataya ng Aralin Formative Test… Formative Test… Formative Test…


Maikling pagsusulit/ Maikling pagsusulit/ Maikling pagsusulit/
Tanong-sagot Tanong-sagot Tanong-sagot

J. Karagdagang Gawain para sa Mag research tungkol sa pinanggalingan ng salitang Gumawa ng sanaysay tungkol sa pagbuo Gumawa ng plakard patungkol sa
takdang -aralin at remediation Kabihasnan. Iulat ito sa susunod na araw. at pag-unlad ng kabihasnan. kung paano pahalagahan ang mga
kontribusyon ng sinaunang kabihas-
nan.

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na naka-
kuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba gawin
para sa gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pag-
tuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
, S.2016)

AYSAYAN NG DAIGDIG

Huwebes Biyernes

g mga sinaunang kabihasnana na nagkaloob ng mga pam

ng kabihasnan sa daigdig para sa kasalukuyan at sa susun

INTERVENTION
ENHANCEMENT

ENHANCEMENT

ENHANCEMENT
`
ENHANCEMENT

ENHANCEMENT

ENHANCEMENT

ENHANCEMENT

You might also like