You are on page 1of 8

DAILY LESSON LOG Paaralan Emiliano Tria Tirona Memorial National Integrated High School Baitang Baitang 10

Guro Asignatura Filipino 10


(Pang-araw- Petsa Pebrero 13-17, 2023 Markahan Ikatlong Markahan
araw na tala sa Pagtuturo) Oras 12:30-6:40 Bilang ng Araw 4
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
Pebrero 13, 2023 Pebrero 14, 2023 Pebrero 15, 2023 Pebrero 16, 2023 Pebrero 17, 2023
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Makasusulat ng isang orihinal na komik- istrip ng anekdota at maitatanghal ito sa pamamagitan ng isang monologo na nakabatay sa pamantayan
Pagganap
C. Mga kasanayan sa (F10PU-IIIb-79) (F10PB-IIIb-81) (F10PU-IIIb-79) (F10PU-IIIb-79)
Pagkatuto (Isulat ang Nakapagisusulat ang isang Nasusuri ang binasang Nagagamit ang kahusayang Nagagamit ang kahusayang Nasusukat ang kasanayan ng
code ng bawat orihinal na komiks istrip ng anekdota batay sa: paksa, gramatikal, diskorsal at strategic gramatikal, diskorsal at strategic mga mag-aaral sa pagbasa
larangan) anekdota tauhan, tagpuan, motibo ng sa pagsulat at pagsasalaysay ng sa pagsulat at pagsasalaysay ng sa Pagkilala ng Salita at Pag-
awtor, paraan ng pagsulat at orihinal na anekdota orihinal na anekdota unawa sa Binasa
(F10PT-IIIb-77) iba pa
Nabibigyang-kahulugan ang (F10PN-IIIb-77)
salita batay sa ginamit na (F10PT-IIIb-77) Nahihinuha ang damdamin ng
panlapi Nabibigyang-kahulugan ang sumulat sa napakinggang
salita batay sa ginamit na anekdota.
panlapi

(F10PD-IIIb 75)
Nakapagibibigay ang sariling
opinyon tungkol sa
anekdotang napanood sa
youtube
D. Inaasahang
Pagganap
II. NILALAMAN

1
A. Paksa
Mullah Nassreddin Ang Akasya o Ang Kalabasa Gramatikal, Diskorsal, Pagsulat ng Sariling Anekdota Paunang Pagsusulit sa
Komik-Strip Estratedyik sa Pagsasalaysay Pagbasa
ng Orihinal na Anekdota
Dulog INTEGRATIVE (4A’s) CONSTRUCTIVISM (RMFD) COLLABORATIVE (TDAR) CONSTRUCTIVISM (TGA)
B. Sanggunian
1. Mga Pahina sa CO_Filipino10_Q3_Module2 CO_Filipino10_Q3_Module2, CO_Filipino10_Q3_Module2, CO_Filipino10_Q3_Module2, Pagsubok sa Pagbasa I
Gabay ng Guro , pahina 9-13 pahina 7-9 pahina 16-22 pahina 16-22
2. Mga Pahina sa CO_Filipino10_Q3_Module2 CO_Filipino10_Q3_Module2, CO_Filipino10_Q3_Module2, CO_Filipino10_Q3_Module2,
Kagamitang , pahina 9-13 pahina 7-9 pahina 16-22 pahina 16-22
Pangmag-aaral

3. Mga Pahina sa Panitikang pandaigdig Panitikang pandaigdig Panitikang pandaigdig pahina Panitikang pandaigdig pahina
Teksbuk pahina 254-262 pahina 254-262 254-262 254-262
4. Karagdagang https://www.youtube.com/
Kagamitan watch?v=5Re92OrqviE
mula sa Portal
ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga Modyul Modyul Modyul Modyul Activity Sheets
Kagamitang Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Teksto sa Pagbasa
Panturo para sa Activity Sheets Activity Sheets Activity Sheets Activity Sheets
mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
C.
III. PAMAMARAAN
INTRODUKSYON /
PANIMULA 1. Panalangin 1. Panalangin 1. Panalangin 1. Panalangin 1. Panalangin
(INTRODUCTION) 2. Pagbati 2. Pagbati 2. Pagbati 2. Pagbati 2. Pagbati
A.Pang-araw-araw na 3. Pagkuha ng Attendans 3. Pagkuha ng Attendans 3. Pagkuha ng Attendans 3. Pagkuha ng Attendans 3. Pagkuha ng Attendans
gawain 4. Kalinisan ng silid-aralan 4. Kalinisan ng silid-aralan 4. Kalinisan ng silid-aralan 4. Kalinisan ng silid-aralan 4. Kalinisan ng silid-aralan

INTRODUKSYON / 4A’s-ACTIVITY THINKING SKILLS-RMFD JIGSAW METHOD


2
PANIMULA Pagbabalik-aral Recall Think Pagbabalik aral sa anekdota at Pagpapaliwanag ng Gawain
(INTRODUCTION) Alalahanin Mo! Pagbabalik-aral Panuto: Piliin mula sa kahon sa sa akdang pinag-aralan
B. Balik-aral sa Panuto: Suriin ang mga Kilalanin Natin ibaba ang mga pahayag na
nakaraang aralin at/o akdang pampanitikan sa Panuto: Ano-anong mga mayroong kaugnayan sa
pagsisimula ng aralin hanay A at hanapin sa katangian ni Mullah ANEKDOTA. Piliin ang titik ng
hanay B kung anong uri ng Nassredin ang nangibabaw tamang sagot at isulat sa
panitikan ito. Isulat ang sa anekdotang binasa. sagutang papel.
napiling letra sa sagutang Kopyahin ang Character
papel. Web sa sagutang papel at
sagutin.
*CO_Q3_Filipino 10_Module
2 pahina 5

INTRODUKSYON / 4A’s-ANALYSIS THINKING SKILLS-RMFD JIGSAW METHOD DIRECT INSTRUCTION-TGA Pagbibigay ng mga Gabay at
PANIMULA Paglinang sa Talasalitaan Model Discuss Tell mga Dapat Tandaan sa
(INTRODUCTION) Panuto: Tukuyin ang Panuto: Basahin mo pa ang Panuto: Basahin ang isang Panuto: Suriin natin ang mga Pagsasagawa ng Pagsusulit
C.Paghahabi sa layunin kasingkahulugan ng mga isang anekdotang na may anekdota mula sa Persia: katangiang dapat taglayin ng sa Pagbasa
ng aralin salitang nakasulat nang kaugnayan sa Mula sa mga Anekdota ni Saadi anekdotang natalkay. Lamain
pahilig sa pangungusap. pagdedesisyon sa buhay. natin sa pamamagitan ng
Piliin sa loob ng kahon at * Panitikang pandaigdig pahina pagsagot sa talahayan. Lagyan
isulat lamang ang titik ng 258 ng Tsek kung tama batay sa
iyong sagot sa patlang. Akasya o Kalabasa iyong pagsusuri at ipaliwanag
Consolation P. Conde kung bakit ito ang iyong sagot.
*Panitikang pandaigdig Kuwento ko, Suriin Mo!
*Panitikang pandaigdig Panuto: Kilalaning mabuti si *Panitikang pandaigdig pahina
pahina 256-257 261
pahina 254 Saadi, punan ang character web
sa ibaba.

PAGPAPAUNLAD 4A’s-ABSTRACT THINKING SKILLS-RMFD JIGSAW METHOD DIRECT INSTRUCTION-TGA Pagpapaliwanag ng


3
(DEVELOPMENT) Linangin! Familiarize Discuss Guide kahalagahan ng Pagsusulit sa
D. Pag-uugnay ng mga Panuto: Basahin ang Paglinang ng Talasalitaan Sagutan Natin! Pagbasa
halimbawa sa bagong anekdota ni Mula Panuto: Ibigay ang Panuto: Suriin ang tauhan, Pagtalakay sa pagsulat ng isang
aralin Nassreddin at sagutan ang kahulugan ng mga salita tagpuan, paksa, paraan ng anekdota.
mga gabay na tanong. batay sa ginawang paglalapi. pagkakasulat, at mensahe/ aral  Mga hakbang sa
Piliin ang letra ng tamang gamit ang grapikong pagsulat ng anekdota
Ating Suriin sagot at isulat sa sagutang presentasyon. Isulat ang sagot
1. Anong katangian ng papel. sa sagutang papel.
pangunahing tauhan *CO_Q3_Filipino 10_Module 2,
ang naibigan mo? *CO_Q3_Filipino 10_Module pahina 10
Bakit? 2, pahina 8
2. Anong pamamaraan ng
pangunahing tauhan
ang ginampanan upang
siya ay makilala bilang
pinakamahusay sa
larangan ng
pagpapatawa?
3. Anong pangunahing
kaisipan ang hatid ng
akda sa mambabasa?
PAGPAPAUNLAD 4A’s-ABSTRACT THINKING SKILLS-RMFD JIGSAW METHOD DIRECT INSTRUCTION-TGA Pagbibigay ng Indibidwal na
(DEVELOPMENT) Familiarize Discuss Activity pagsusulit sa pagbasa
E. Pagtalakay ng Ating Suriin! Ating Suriin! Pagtatalakay tungkol sa Panuto: Magkakaroon ng
bagong konsepto at Panuto: Suriin ang Panuto: Sagutin ang mga anekdota: pagtatanghal ang inyong
paglalahad ng bagong mahalagang bahagi ng sumusunod na tanong ayon  Pagpili ng Paksa paaralan at ikaw ang napiling
kasanayan #1 Anekdotang “Mullah sa binasang akda.  Ang mga kalahok sa Patimpalak sa
Nassreddin.” Gawin ito sa Mapagkukuhanan ng Pagsulat ng anekdota. Bubuo ka
pamamagitan ng pagbuo 1. Sa iyong palagay, anong Paksa ngayon ng isang anekdota gamit
ngtasrt na nasa ibaba. damdamin ng may-akda  Uri ng Pagsasalaysay ang mga kaalaman mo sa
ang nangibabaw sa pagsasalaysay. Gawing gabay
napakinggang ang pamantayan sa ibaba.
anekdota?
2. Paano mo
mapahahalagahan ang
mga desisyon mo sa
buhay?
4
PAGPAPAUNLAD 4A’s-ABSTRACT THINKING SKILLS-RMFD Panuto: Punan ang kasunod na DIRECT INSTRUCTION-TGA Pagsagot sa Pagsusulit sa
(DEVELOPMENT) Pagbuo Ng Komik-Istrip Decide Double Entry Journal ng sariling Activity Pag-unawa sa Binasa
F. Pagtalakay ng reaksiyon tungkol sa mga dapat Paggawa ng Output- Anekdota
bagong konsepto at  Pagtalakay sa Pagbibigay ng Opinyon! isaalang-alang sa pagsusuri ng
paglalahad ng pabubuo ng komik-strip Panuto: Panoorin ang isang anekdota
kasanayan #2 mula sa binasang anekdota ni Melai Cantiveros
akda. mula sa Youtube na
 Kabilang sa tatalakayin nagpapakita ng
ng guro ay ang mga pagpapahalaga sa isang
bahagi at dapat bagay. Maaaring panoorin
isaalang-alang sa ang buod ng kuwento sa link
pagbuo ng komik-strip na ito:
https://www.youtube.com/wat
ch?v=5Re92OrqviE.
Pagkatapos ay magbigay ka
ng sarili mong opinyon o
reaksiyon kaugnay sa
napanood. Gawing gabay
ang sumusunod na tanong.
Isulat ang sagot sa iyong
sagutang papel

PAKIKIPAGPALIHAN 4A’s-APPLICATION Pagbibigay ng Opinyon! JIGSAW METHOD Presentasyon ng output Pagwawasto sa Pagsusulit
(ENGAGEMENT) Iskrip Mo! Iguhit Mo! Panuto: 1. Saan mahilig pumunta Act Pagbibigay ng kuro kuro
G. Paglinang ng Gumawa ng isang orihinal si Melai noong bata pa Sagutin Natin!
Kabihasaan (tungo sa na komik-istrip batay sa siya? Panuto: Ihambing ang anekdota
formative assessment) anekdotang “Mullah 2. Ano ang kaisa-isang sa iba pang mga akdang
Nassreddin.” Lagyan ng bagay na mahalaga sa pampanitikan. Gayahin ang
diyalogo ang mga lobo ng kaniya? pormat sa sagutang papel.
usapan. Isaalang-alang ang 3. Anong pangyayari ang
mga pamantayang nasa sobrang ikinalungkot ni
ibaba. Kopyahin ang kahon Melai?
sa sagutang papel at 4. Ano ang mensaheng
isagawa ang hinihinging nais iparating ng iyong
gawain. napanood?

5
PAKIKIPAGPALIHAN 4A’s-APPLICATION THINKING SKILLS-RMFD JIGSAW METHOD Pagbibigay ng resulta
(ENGAGEMENT) Ating Palawakin! Decide Act Mula sa iyong karanasan, ano
H. Paglalapat ng aralin Panuto: Magmungkahi at Pag-ugnayin Natin! Reaksiyon Mo, Isulat Mo! ang iyong natutuhan sa pagsulat
sa pang-araw-araw na maglapat ng isnag Panuto: Mula sa nabasang Panuto: Punan ang grapikong ng anekdota?
buhay matalinong desisyon batay anekdota kumuha ng mga pantulong ng sariling reaksiyon
sa pangyayaring nakapag- pangyayari sa akda na may tungkol sa mga dapat isaalang-
iwan ng kakintalan o aral. kaugnayan sa alang sa pagsusuri ng isang
pagdedesisyon sa buhay at anekdota. Isulat ang sagot sa
punan ang talahayanan. sagutang papel.

**Panitikang pandaigdig
pahina 255

PAGLALAPAT 4A’s-APPLICATION Paglalahat Ating Palawakin! Paano nakatulong ang mga akda Pagbibigay ng interpretasyon
(ASSIMILATION) Pagbuo ng Tsart Panuto: Sagutin ang mga 1. Magmungkahi at maglapat upang maisulat mo ang iyong sa naging resulta ng
I.Paglalahat ng Aralin Panuto: Ngayon ay maaari sumusunod na tanong ng isnag matalinong sariling anekdota? pagsusulit sa pagbasa
ka nang magpahayag ng desisyon batay sa
sarili mong kaisipan hinggil 1. Ang akdang pangyayaring nakapag-iwan
sa binasa mong anekdotang “Akasya o ng kakintalan o aral.
“Mullah Nasrreddin”. Sa Kalabasa” ay isang 2. Isulat ang karanasang
pamamagitan ng brain anekdota. Ibigay nagingibabaw sa nabasnag
concept idea, ibuod ang ang mga katangian anekdota.
binasang anekdota gamit ng akda?
ang banghay na 2. Paano naiiba ang
6
nagpapakita ng panimula, anekdota sa iba
saglit na kasiglahan, pang mga kauri
Suliranin/Tunggalian, nito?
Kasukdulan at 3. Ipaliwanag ang mga
Kakalasan/Wakas. Gayahin pangyayari gamit
ang pormat at sagutin sa ang diskursong
sagutang papel. pagsasalaysay.

PAGLALAPAT Pagbibigay ng Maikling Pagbibigay ng Maikling Pagbibigay ng Maikling Pagbibigay ng Maikling


(ASSIMILATION) Pagsusulit hinggil sa akdang Pagsusulit hinggil sa akdang Pagsusulit hinggil sa akdang Pagsusulit hinggil sa tinalakay na
J. Pagtataya ng Aralin tinalakay. tinalakay. tinalakay. paksa.

K. Karagdagang Gawain KASUNDUAN: KASUNDUAN: KASUNDUAN:


para sa takdang aralin 1. Basahin ang isang 1. .Bumuo ng isnag .1. Maghanda ng mga
at remediation anekdotang, Akasya o komik-strip mula sa sumusunod na materyales sa
Kalabasa ni Consolation binasang anekdota. pagsulat ng sariling anekdota:
P. Conde.  Lapis at Pambura
 Colored Paper
 Gunting
 Mga
pangdekorasyon
tulad ng stickers at
magazine
IV. MGA TALA

V.PAGNINILAY
A.Bilang nga mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation

7
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni : Binigyang-pansin ni:

RUPERT H. TAMAYO SHEILA B. NUÑEZ


Guro I TIC-Kagawaran ng Filipino

Itinala:

BELINDA C. LOYOLA
Punungguro IV

You might also like