You are on page 1of 5

Paaralan Baitang 9

K to 12 Guro Asignatura FILIPINO


DAILY LESSON LOG
Petsa/Oras Ikaanim Linggo Kwarter Ikatlo

Lunes Martes Miyerkules Huwebes

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Kanlurang Asya.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng Kulturang Asyano batay sa napiling mga akdang pampanitikang Asyano.

F9PB-IIIf-53 F9PN-IIIf-53 F9PS-IIIf-55 F9PU-IIIf-55


C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napatutunayan ang pagiging Nabibigyang-kahulugan ang kilos, gawi at Naitatanghal sa isang pagbabalita ang Naisusulat ang sariling wakas sa
makatotohanan/ di makatotohanan ng akda karakter ng mga tauhan batay sa usapang nabuong sariling wakas naunang alamat na binasa
F9PT-IIIf-53 napakinggan F9WG-IIIf-55
Naipaliliwanag ang pagbabagong F9PD-IIIf-52 Nagagamit ang mga pang-abay na
nagaganap sa salita dahil sa paglalapi Nabubuo ang balangkas ng pinanood na pamanahon , panlunan at pamaraan sa
alamat pagbuo ng alamat
 Nakapagpapakita ng halimbawang  Nakapagpaparinig ng nabuong  Naipahahayag ang saloobin sa
D. Layunin pangungusap na nagbago dahil sa  Nakapagbubuod ng balangkas ng wakas sa pamamagitan ng radio pagbuo ng sariling wakas ng
paglalapi. pinanood na alamat. broadcasting. alamat.
 Nabibigyang patunay ang mga  Nakapagbibigay ng kahulugan sa
 Nakapagbubuo ng Alamat na
makatotohanan at di – kilos,gawi at karakter ng tauhan
ginagamitan ng mga pang-abay na
makatootohanang pangyayari sa akda
panlunan,pamaraan at pamanahon.
Aralin 3.5 Aralin 3.5 Aralin 3.5 Aralin 3.5
II. NILALAMAN Panitikan: Ang Pinagmulan ng Panitikan: Ang Pinagmulan ng Gramatika at Retorika: Panitikan: Ang Pinagmulan ng
Tatlumpu’t Dalawang Kuwento ng Trono Tatlumpu’t Dalawang Kuwento ng Trono Pang-abay na Pamanahon, Pamaraan at Tatlumpu’t Dalawang Kuwento ng
(Simbasana Battist) (Simbasana Battist) Panlunan Trono
Isang Alamat mula sa India) Isang Alamat mula sa India) Uri ng Teksto: Nagsasalaysay (Simbasana Battist)
Isang Alamat mula sa India)
Uri ng Teksto: Nagsasalaysay Uri ng Teksto: Nagsasalaysay
Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
Pah. Pah. Pah. Pah.
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pah. Pah. Pah. Pah.
Pangmag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Pinagyamang Pluma 9 ph.346-367
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Sipi ng Panimulang Pagtataya, Laptop, Laptop, TV/projector atbp. powerpoint presentation,TV. Video clips. Laptop, powerpoint presentation,TV,
TV/projector atbp. sipi ng alamat

IV. PAMAMARAAN
 Pagbibigay ng guro ng Panimulang  Balik-aral sa nagdaang aralin  Balik-aral sa nagdaang aralin Balik-aral sa nagdaang aralin.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Pagtataya Tungkol sa Alamat(1-5 na
pagsisimula ng bagong aralin tanong) Pagpapahalaga sa karagdagang
 Pagproseso sa sagot ng mag-aaral sa  Pagpapahalaga sa karagdagang  Pagpapahalaga sa karagdagang Gawain/kasunduan
bahaging Tuklasin. gawain/kasunduan gawain/kasunduan

 Paglalahad ng guro sa  Paglalahad ng guro ng  Paglalahad ng guro sa layunin para  Paglalahad ng guro ng
B. Paghahabi sa layunin ng aralin layunin/tunguhin ng aralin para sa layunin/tunguhin ng aralin para sa sa isang oras na pagtalakay layunin/tunguhin para sa isang
isang oras na pagtalakay isang oras na pagtalakay oras na Gawain.
ALAMIN NATIN!  IKUWENTO MONG MULI..  ALAMIN MO. Paglalahad ng Gawain batay sa
C. Pag-uugnay ng halimbawa sa  Kapag narinig mo ang salitang  Ipasasalaysay muli ang alamat at  Pagbibigay ng panuntunan ng guro GRASP
bagong aralin “Indian o Hindu”, ano ang agad na ipatutukoy ang mga salitang nilapian. sa Gawain. (broadcasting)
pumapasok sa iyong isipan?  Ilalahad ang pamamaraan ng  Pag-iisa-isa sa uri ng pang-abay
 Punan ang bubble map paglalapi.  Pagbibigay ng halimbawa
 Pagpapakita ng mga halimbawa.

India/Hindu

Alam Mo ba?
Sa India ay kilala ang apat na uri ng
kalagayang panlipunan na tinatawag nilang
varnas o caste system.Ang pinakamataas
sa mga ito ay ang Brahman o mga
kaparian;sumusunod ang uring Kshatriya o
mga mandirigma; kasunod ang Vaishya o
mga mangangalakal; at huli ang Sudra o
mga mangagawa.Ang mataas na pagtingin
sa mga Brahman o Brahmin ay nagsimula
pa noong panahong Vedic.Magmula noon
hanggang ngayon, wala nang masyadong
nagbago sa ganitong pagtingin kaya naman
ang mga Brahman ay patuloy pa ring
nakatanggap ng pagkilala subalit ito’y
hindi na naisasalin sa material na
benepisyo sapagkat hindi na ito
tinatanggap sa kasalukuyan.
Sanggunian:2013 encyclopedia
brittanica online
Payabungin Natin! Pangkatang Paghihinuha… Pagbibigay ng paglilinaw ng guro Pagbibigay linaw ng guro sa Gawain.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at  Sa araling ito ay matutuhan mong sa tungkol sa uri ng mga pang-abay na
Pagpapapili ng 10 salita sa teksto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1 pamamagitan ng paggamit ng iba’t gagamitin sa pagbuo ng alamat.
palalapian.
ibang panlapi tulad ng unlapi, gitlapi,
hulapi, kabilaan at laguhan ay
makabubuo ng iba’t salita mula sa
isang salitang-ugat.
 Dahil sa paglalapi ay may
pagbabagong nagaganap sa salita at
kahulugan nito.
 Tingnan sa ibaba ang ilang salitang
ginamit na nagbago ang kahulugan
dahil sa paglalapi.
 Ipaliwanag ang kahulugan ng bawat
isa.
Salitang – ugat
trabaho
Ang mga nabuong Na ang kahulugan
salita sa pamamagitan ay….
ng paglalapi
nagtrabaho
Pinagtrabahuhan
Trabahuhin
Pinagtrabaho
katrabaho
 Pagpapaliwanag ng kahulugan ng
mga mag-aaral.
 Pagbibigay ng input ng guro
B, Tukuyin kung ang pares ng salitang
nakalahad sa ibaba ay may magkatulad o
magkasalungat na kahulugan. Isulat ang
sagot sa patlang.
1, mayaman – maralita ____________
2, naulinigan – narinig ____________
3. nagpapanggap – nagkunwari ________
4. nakumbinsi – nahimok ____________
5. dampa – palasyo ________________
6. kakatwa – pangkaraniwan ___________
 Pagproseso sa sagot ng mag-aaral
 Pagbibigay ng input ng guro.
IKUWENTO MO.. SURIIN NATIN… IBROADCAST MO… ISULAT MO…
E. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Pangkatang Pagsusuri ng mga kaisipan
Pagpaparinig ng bawat pangkat ng
Formative Assessment)  Dugtungang Pagbasa ng Alamat. upang makabuo ng balangkas Pagsulat ng wakas ng alamat na
nabuong broadcasting na kinapapalooban
 Bago ang pagbasa magtatala ang mga ginagamitan ng mga pang-abay.
ng mga pang-abay na pamanahon,
mag-aaral ng mga salitang ginamit sa
panlunan at pamaraan.
akda at ibibigay ang kasingkahulugan Tatayain ito sa pamamagitan ng
 Pagpoproseso ng gawain ng mga
nito gamit ang diksyunaryo o sa rubriks na inihanda ng guro.
mag-aaral
tulong ng konteksto ng pangungusap
kung saan ito ginamit.

PAYABUNGIN MO PA!
Makabuluhan
salita kahulugan g
pangungusap

 Pagproseson sa sagot ng mag-aaral

SAGUTIN NATIN!
 Pagsagot Sa mga tanong sap h.355 ng
Pluma 9
 Pagproseso sa sagot ng mag-aaral

OPINYON MO, ILAHAD MO.. PANANAW MO.. ISIP…ISIP… SURIIN MO..


F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-  Paano napatunayan sa akda na ang Ano ang kahalagahan ng pagbabalangkas Nagagamit ba sa pang-araw-araw na  Pagbasa at pagsusuri sa mga
araw na buhay katotohanan ay hindi maitatago at sa inyong pag-aaral? pakikipagtalastasan Naunang ipinasang wakas.
lalabas din sa bandang huli? ang mga pang-abay lalo na sa pagbibigay  Paano naging makabuluhan sa
ng pananaw sa isang pangyayari? iyo ang pagbibigay ng sariling
wakas.
 Masasalamin ba sa alamat ang Ano-ano ang gamit ng panlapi sa Sa pagbibigay wakas ng pangyayari, ano ILAHAD MO.
G. Paglalahat ng Aralin bansang pinagmulan nito? Patunayan. pagbabalangkas? ang mga dapat isaalang-alang? Paglalahad ng mga mag-aaral ng
 Maglahad ng mga pangyayari sa akda natutunan sa pagbibigay ng wakas.
ay makatotohanan at hindi
makatotohanan?Patunayan
 Pagproseso sa sagot ng mga mag-
aaral.
Pagsulat ng Journal MAGSANAY TAYO… ISULAT MO. ISULAT MO…
H. Pagtataya ng Aralin Gumawa ng sariling alamat na
Pagpapakinis ng ginawang wakas ng
Sagutin ang tanong: Magbibigay ang guro ng 5 salita ang guro ginagamitan ng pang-abay na
mga mag-aaral.
1. Ano-anong katangian ng at palalapian. pamanahon, panlunan at pamaraan.
Tatayain ito sa pamamagitan ng
pinunong si Raha Vikramaditya
 Tatayain ito sa pamamagitan ng rubriks na inihanda ng guro.
ang nakilala ng mga tao sa
inihandang rubriks ng guro.
pagtitipong ito?Paano bam aging
mabuting pinuno?
Alamin ang bahagi ng pagbabalangkas. Bumuo ng maaring maging wakas ng MAG-ISIP-ISIP… Humanda para sa Gawain sa ikaapat
I. Karagdagang Gawain para sa alamat na tinalakay. Pag-isipan ang maaaring maging wakas na kwarter,sikapin na magkaroon ng
takdang-aralin at remediation ng alamat na tinalakay. sipi ng aklat na Noli Me Tangere.

 Pinalitan ang tekstong ginamit dahil hindi akma sa kompetensing nakapaloob sa CG.
IV. MGA TALA
 Malayang gumamit/pumili ang guro ng Alamat na tatalakayin sa klase.
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa tulong ng
aking punong-guro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

You might also like