You are on page 1of 6

I.

LAYUNIN
Sa katapusan ng aralin, ang mga mag – aaral ay inaasahang:

1. natutukoy ang malaki at maliit na letrang Dd at tunog nito;


2. nakikilala ang mga bagay na nagsisimula sa letrang Dd; at
3. naisusulat ang malaki at maliit na letrang Dd.

Pagpapahalaga: Pakikinig ng mabuti sa nagsasalita: Pakikipagtulungan

II. PAKSANG ARALIN


A. Letrang Dd (Malaki at maliit na letrang Dd at tunog nito)
B. Sanggunian: K – 12 Curriculum Guide
C. Kagamitan: Mga bagay at larawan ng mga bagay na nagsisimula sa letrang Dd,
pandikit, marker, pangkulay, lapis, gunting, sagutang papel, dyaryo o dahon,
laptop

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG BATA


A. PANIMULANG GAWAIN
1. Panalangin
 Ipikit ang mga mata… Diyos Ama, salamat po sa lahat…

2. Pagbati
 Magandang hapon, mga bata! Magandang hapon, Ma’am…

3. Pag – eehersisyo
Tayo’y Mag – ehersisyo, Bola ko’y
4. Pagtsetsek ng Attendance Bilog, Pito Pito, Ang Panahon
 Kapag tinawag ko ang
pangalan niyo, sabihin ninyo, Opo.
“Nandito po.” Maliwanag ba?

5. Pagtsetsek ng kalinisan ng
katawan
 Tignan nga natin kung malinis
ang kuko… (titignan ang mga kuko ng kaklase.)
B. PAGLALAHAD NG ARALIN
1. PAGBABALIK – ARAL
 Ano ang mga dapat tandaan Tatahimik at makikinig po.
kapag may nakatayo na sa
harap?
 Ano ang mga kailangang Mata at tenga.
ibukas?
 Kapag tinatanong, doon Sasagot at magsasalita.
lamang?
 Naaalala niyo pa ba kung
anong letra ang pinag – aralan Opo.
natin kahapon?
 Anong letra ang nakilala natin
kahapon? Jj
 Ano nga ulit ang tunog ni
Letrang Jj? Jjjj… Jjjj…
 Tama! Sino ang pwedeng
magbigay ng halimbawa ng jellyace, jet, Janelle, jackstone, jacket,
mga tao o bagay na jeep
nagsisimula sa letrang Jj?

2. PAGGANYAK
 Bago ako pumasok sa
paaralan, may kaibigan akong Donut, damit, dalawang piso, domino,
bumisita sa akin! Alam kong damo, dahon, dilaw na krayola
kilala na siya ng iba sa inyo.
Siya ay si Dora. (Ipapakita
ang laruan na Dora.) Bukod
kay Boots, Diego at
Backpack, may kasama pa
siyang bago niyang kaibigan.
Siya ay si Daniel, isang
doktor. (Ipapakita ang
standee.) May mga dalang
gamit sa kanyang backpack si
Dora. Kaso, may problema
siya! Hindi niya alam ang
pangalan ng mga bagay na
nasa loob ng backpack niya.
Pwede niyo bang tulungan si
Dora at Daniel sa
pamamagitan ng pagsasabi
ng pangalan ng mga bagay na
dala niya? (Tatawag ng bata
at bubunot ng mga bagay na
nagsisimula sa Letrang Dd na
manggagaling sa backpack.
Isulat ang pangalan ng mga
bagay sa pisara.)
3. PAGTALAKAY
 Lahat ng mga bagay na
nakuha natin sa bag ni Dora at
ni Doktor Daniel ay
nagsisimula sa bagong letra
na ipapakilala ko sa inyo. Ito
ay si Letrang Dd. Ulitin nga
natin? Letrang Dd
 Ang tunog naman ni letrang
Dd ay Dddd. (Patunugin at
gamitan ng senyas – kamay)
Subukan niyo nga?
 Tumingin tayo sa pisara at isa Dddd… Dddd..
– isahin natin ang mga bagay
na nakita natin sa loob ng bag
ni Dora. (Babasahin ang mga
pangalan ng bagay at
ipapaulit sa bata. Ididiin ang
letrang Dd sa bawat salita.)
 Sino sa inyo ang gustong (Uulitin ang mga pangalan ng mga
maging superhero? bagay na nasa bag ni Dora.)
 Gusto niyo bang makakilala
ng bagong superhero?
 Ngayon, may kwento si
Ma’am. Ano ang mga dapat
gawin kapag may nagsasalita
at nagkukwento sa harap? Ako po!

 Opo

Makinig at tumahimik po.

Ano ang pangalan ng mga bida sa


kwento?
 (Magtanong pa ng ibang tanong
tungkol sa kwento.)
 Ano ulit ang pangalan ng letrang
nakilala natin?
 Ang tunog ng letrang Dd ay?
Dodong, Tatay Danny, Nanay Dina at
 Sino ang makakapagbigay ng iba Duday
pang halimbawa?
Letrang Dd
 Tama! Alamin naman natin kung
paano isulat ang malaki at maliit Dddd… Dddd… (gagamitan ng senyas –
na letrang Dd. Ilabas ninyo ang kamay)
inyong magic pencil.
dahon, damo, doktor, dilaw, dila, durian
 Para makasulat ng malaking
letrang D, magsisimula tayo sa
bughaw hanggang bughaw, guhit (Ilalabas ang hintuturo at ipapasulat sa
patayo, balik sa taas, at pakurbang hangin.)
guhit. (Isusulat sa pisara.)
 Para sa maliit na letrang d,
magsimula tayo sa pula,
pakurbang guhit, balik sa taas at (Isusulat sa hangin ang malaking letrang
mula sa bughaw papuntang D.)
bughaw, guhit patayo. (Isusulat sa
pisara.)
 (Magtatawag ng bata sa harap para
isulat sa hangin ang letrang Dd
gamit ang palad, daliri, paa at (Isusulat sa hangin ang maliit na letrang
pwet.) d.)
 Subukan nga sa pisara, Group 1.
(Tawagin ang mga susunod na
grupo.)
(Magsusulat ng Letrang Dd sa hangin
4. PAGLALAHAT
gamit ang iba’t ibang bahagi ng
 Tignan nga natin ang larawan sa katawan.)
harap. Ano ang nakikita niyo?
(Magsusulat ang bawat grupo sa pisara.)
 At ito naman? (Ididikit ang mga
sasakyang may larawan.)
 Sa loob ng may kotse at may mga
larawan. Ibigay ang pangalan ng
mga bagay na nasa larawan. Daan po.
(Ipapadiin ang tunog ng letrang Dd
habang ibinibigay ang pangalan ng mga
larawan.) Mga sasakyan po.

Sa anong letra nagsimula ang mga bagay Daga, duyan, doktor, damo, dahon,
na ito? daliri

Ano ang tunog ng letrang Dd?


5. PAGLALAPAT
Pangkat I. (Teacher supervised)
Mosaic : Letrang Dd
Layunin: Makilala ang letrang Dd.
Kagamitan: Sagutang papel, pandikit,
tuyong dahon Letrang Dd
Pamamaraan:
a. Magpunit ng mga tuyong dahon.
b. Idikit ang piraso nito sa loob ng Ddddd…. Dddddd…
Dd na sagutang papel.

Pangkat II. (Independent)


Painting: Letrang Dd

Layunin: Makilala ang letrang Dd.


Kagamitan: Water color, sagutang papel,
lapis, cotton buds
Pamamaraan:
a. Kulayan ang letrang Dd gamit ang
water color at cotton buds. Huwag
kalimutang sulatan ng pangalan.

Pangkat III. (Independent)


Magkulay: Letrang Dd

Layunin: Makilala ang malaki at maliit na


letrang Dd.
Kagamitan: Pangkulay, lapis at sagutang
papel
Pamamaraan:

 Kulayan ng luntian ang malaking


letrang D at dilaw naman ang
maliit na letrang d. Huwag
kalimutang isulat ang pangalan. ____ dila

Pangkat IV. (Independent)


Letter Sort: Cut and Paste
Layunin: Makilala ang malaki at maliit na
letrang Dd.
Kagamitan: pandikit, pangkulay, lapis,
gunting at sagutang papel
Pamamaraan:
 Gupitin ang mga letrang Dd na
nasa gilid ng sagutang papel.
 Idikit ang malaking letrang D sa
sasakyan kung saan naroon ang
malaking letrang D. Idikit naman
ang maliit na letrang d sa
sasakyang may maliit na letrang d.
 Kulayan ang sasakyan pagkatapos.
Huwag kalimutang isulat ang
pangalan.
D

IV. PAGPAPAHALAGA
Pumalakpak kung ang bagay na ipapakita ay nagsisimula sa Dd at pumadyak kung hindi.

V. TAKDANG ARALIN

Gumupit ng limang (5) larawan na nagsisimula sa Dd. Idikit ito sa notebook.

VI. Pagtataya
Isulat ang nawawalang titik sa patla ng upang mabuo ang salita para sa
larawan.
Inihanda ni:

Christine Janelle L. Ringor

Student Teacher

Si Dante at ang mga Daga.


Masaya at Simpleng buhay lamang mayroon ang
pamilyan Dela Cruz, Masipag na naghahanap buhay ang
mag asawa para maibigay ang pangangailangan ng
kanilang nag iisang anak na si Dante. Ngunit sadyang
tamad at madumi ang gawi ng batang ito,kaya madalas
itong paalalahanan ng kanyang ina na si Dina.
Isang araw hiniling ni Dante sa kanyang magulang na
silay maligo sa dagat, at pumayag ang kanyang magulang
ngunit sa isang kondisyong linisin ang kanyang kwarto.
Mga nagkalat na damit, mga pagkaen tira tira gaya ng
donut, duhat, at mga nagkalat na balat ng dalandan. Hindi
nakinig si Dante sa sinabi ng kanyang ina. Siya ay
natulog ng mahimbing, hanggang hindi nya namalayan na
may mga daga ng naghahabulan sa kanyang kwarto at
nginatnat ang kanyang mga damit. Kinaumagahan si
Dante ay handa ng mag impake ng kanyang mga damit,
ngunit nagulat siya dahil puro butas ang kanyang
paboritong damit na sanay kanyang susuotin. Agad siyang
naglinis sa kanyang kwarto at humingi ng tawad sa
magulang dahil sa hindi pagsunod nito.

You might also like