You are on page 1of 11

Paaralan DON EMILIO SALUMBIDES E/S Baitang IKA-ANIM

Guro MARISSA A. BUCAG Asignatura Aral. Pan.


Detalyadong Petsa Markahan 3rd Quarter
Banghay Aralin March 13,2023
Week 3
LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mas malalim na pag-unawa at pagpapahalaga sa patuloy na pagpupunyagi
Pangnilalaman ng mga Pilipino tungo sa pagtugon ng mga hamon ng kasarinlan
B. Pamantayan sa Nakapagpapakita ng pagmamalaki sa kontribusyon ng mga nagpunyaging mga Pilipino sa
Pagganap pagkamit ng ganap na Kalayaan at hamon ng kasarinlan

C. Mga Kasanayan sa Nauunawaan ang kahalagahan ng pagkakaroon ng soberanya sa pagpapanatili ng Kalayaan


Pagkatuto ng isang bansa
I. LAYUNIN 3.1 Nabibigyang- konklusyon na ang isang bansang malaya ay may soberanya
AP6SHK-IIId-3

3.1.1 Naipapaliwanag ang kahalagahan ng panloob na soberanya ( Internal


sovereignty)ng bansa

3.1.2 Naipaliliwanag ang kahalagahan ng panlabas na soberanya ( External


Sovereignty ) ng bansa

PAKSANG ARALIN Kahalagahan ng Pagkakaroon ng Soberanya ng Isang Bansa

II.NILALAMAN
A. Sanggunian *EASE MODYUL 20
*Pilipinas Bansang Papaunlad 6. 2000.pp.207-213
*Kayamanan 6. 2015 pah 187-203
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa Kayamanan 6. 2015 pah 187-203
Teksbuk

4. Karagdagang CO_AP6_Module
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
5. Iba pang Kagamitang
Pangturo Larawan, video clip, graphic organizer, Powerpoint Presentation

III. PAMAMARAAN
INTRODUCTION: Panimulang Gawain
A. Balik-Aral sa 1. Panalangin Bago ang Klase
nakaraang aralin https://www.youtube.com/watch?v=PpnOTV7YIVU
Pagsisismula ng

Page 1
bagong aralin 2. Pamantayan sa silid aralan habang nagkaklase

3. Balitaan: https://www.youtube.com/watch?v=v2nvcCas_B8
● Sino sino ang mga nagging pangulo ng Ikatlong Republika?
● Ano ang masasabi mo sa panunungkulan ni Manuel A. Roxas?
● Ilan taong siyang nanungkulan bilang pangulo bansa?
● Ano ano ang mga proyekto ang napagtagumpayan sa panahon ng panunungkulan ni
Ramon Magsaysay?
● Ano ano ang mga nagging problema noon na patuloy na nagiging problema ngayon?
Bakit kaya hindi ito nabibigyang solusyon magpahanggang ngayon?
● Sa ngayon ano ang sa akala ninyo ang pinakamalaking problema/suliranin ng ating
bansa?

4. Balik-aral:
Basahin ang bawat aytem. Sabihin kung sinong pangulo sa Ikatlong Republika ang
nagptupad ng programang ito.

1. Pagsapi sa UNITED NATIONS-Roxas


2. Itinatag niya ang President’s Action Committee on Social
Amelioration (PACSA)-Quirino
3 Nasugpo ang rebelyon ng mga HUk- Magsaysay
4. Patakarang” Pilipino muna”- Carlos Garcia
5. Pag- amyenda sa Minimum Wage Law-Diosdado Macapagal
6. Napanumbalik ang tiwala ng mamamayan sa pamahalaan-Magsaysay
7. Ano ang ibig sabihin ng Estado?
8. Ano ang ibig sabihin ng Soberanya?
9. Ano ang pagkakaiba ng soberanyang panlabas at panloob?
10. Magbigay ng mga karapatang tinatamasa ng bansang may soberanya?

Gamit ang objective board, babasahin at ipaliliwanag ng guro ang mga layunin ng aralin.
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin Layunin:
3.1 Nabibigyang- konklusyon na ang isang bansang malaya ay may soberanya
AP6SHK-IIId-3

3.1.1 Naipapaliwanag ang kahalagahan ng panloob na soberanya ( Internal


sovereignty)ng bansa

3.1.2 Naipaliliwanag ang kahalagahan ng panlabas na soberanya


( External Sovereignty ) ng bansa

DEVELOPMENT:
C. Pag-uugnay ng A. Pagbuo sa mga JUMBLED LETTERS. Pangkatang gawain
halimbawa sa bagong
aralin
A T A B S
AKALAY WEORYAS
M A L I T I R
R T I OF
H E B A S A
OOBAP
NA NL
P U S C O R

ABSALANBNA
SEATOD
P
Page 2
● Mabubuo ng salita ang bawat pangkat at paunahang sasabihin sa unahan ang
salitang kanilang nabuo.
● Sa iyong palagay, ano ang kaugnayan ng mga nabuong salita sa paksang
aralin?
B.Maglalaro ang mga bata sa loob ngh 10 minuto ng “Act mo Hula Ko Game”
Ilalagay sa ulo ng isang bata ang koronang salita at iaakto ng kanyang kagrupo
upang mahulaan ang salita.
PANLOOB NA SOBERANYA PANLABAS NA SOBERANYA
WATAWAT MALAYA PAMAHALAAN

C. Picture Analysis

● Ano ang ipinahihiwatig ng larawan?


● Bakit naganap ang pangyayaring ito?
● Kilala ba ninyo kung sino ang mahalagang taong nagkaroon ng mahalagang papel sa
kasaysayan at Kalayaan ng ating bansa?
● Sa iyong palagay, nararanasan na nga ba natin ang pagkakaroon ng sariling estado at
soberanya?
● Ano ano ang mga tinatamasa natin ngayon na nagpapatunay na ang Pilipinas ay may
sariling Estado at ganap ang soberanya?
D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at A.1. Ano nga ulit ang dalawang uri ng soberanya?
paglalahad ng bagong
kasanayan #1

B. Bakit kaya mahalaga ang pagkakaroon ng panloob at panlabas na soberanya?


Pag-aralan ang dayagram upang malaman ninyo ang kahalagahan ng panloob

Page 3
at panlabas na soberanya.
C. Talakayan gamit ang power point presentation.

B. Pamprosesong Tanong:
1. Batay sa dayagram at pagtalakay ano ang iyong nabuong kaisipan tungkol sa
kahalagahan ng panloob at panlabas na soberanya?
2. Paano ito nakatulong sa ating pamumuhay?
3. Sa ngayon, tayo nga ba ay malaya sa pakikialam ng ibang bansa?
4. Iginagalang ba ng ibang bansa at ibang lahi ang ating mga paniniwala at kultura?
5. Tunay nga bang nakakapagpatupad ng sariling mga batas ang ating pamahalaan?
6. Mahusay bang nagagampanan ng mga embahador ng Pilipinas sa ibang bansa ang
kanilang tungkulin upang tulungan ang mga Pilipino doon?
ENGAGEMENT: DIFFERENTIATED NA GAWAIN
E. Pagtatalakay ng a. Pangkatin ang klase.
bagong konsepto at b. Pagbibigay ng rubriks sa mga gawain at pag-uulat ng output.
paglalahad ng bagong
kasanayan #2 Gawain 1 – TULA 10 minuto
Sa loob ng 10 minuto sumulat ng 2 saknong na tula na may apat na taludturan sa
isang bond paper na nagpapaliliwanag ng kahalagahan ng panloob na soberanya.

Gawain 2 – ISLOGAN 10 minuto


Sa short bond paper, gumawa ng isang islogan na nagpapahayag ng kahalagahan ng
panlabas na soberanya.

Gawain 3 – GRAPHIC ORGANIZER 10 minuto

Page 4
Sa short bond paper, ipahayag ang konklusyon tungkol sa kahalagahan ng panloob at
panlabas na soberanya.

Pagpapahalaga:
Bilang kabataan, paano mo maipamamalas ang pagpapahalaga at pagmamahal sa
kalayaan, katahimikan at pagtatanggol sa karapatan ng bansang Pilipinas at ng
mamamayang Pilipino?

F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo sa Panuto:
Formative Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng panloob at panlabas na soberanya ng ating bansa?
Assessment)

Panuto:
G. Paglalapat ng aralin Magbibigay ng sariling pananaw ukol sa katanungan.
sa pang araw-araw na Magpahanggang ngayon ay hindi pa din natatapos ang pandemya at paulit- ulit na may
buhay naaapektuhan ng sakit na COVID,bilang isang kabataan, kung bibigyan ka ng karapatang
mamahala at gumawa ng batas para sa Pilipinas ngayon, anong batas ang uunahin mong
bigyan ng prayoridad? Bakit ito ang iyong napili? Ipaliwanag ang iyong sagot.

H. Paglalahat ng aralin Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng panloob at panlabas na soberanya?Magbigay ng mga
karapatan at kalayaang tinatamasa natin na nakapaloob sa panloob at panlabas na
soberanya.

ASSIMILATION: PANUTO:
I. Pagtataya ng aralin Sa kalahating bahagi ng papel na pahati ay ipaliwanag ang kahalagahan ng panloob at
panlabas na soberanya ng Pilipinas. (lima hanggang sampong pangungusap.)

Sa isang malinis na papel, sumulat ng maikling sanaysay. Humandang ibahagi ito sa


J. Karagdagang klase.
gawain para sa Ano ang mga kaakibat na tungkulin at responsibilidad na dapat tugunan ng
takdang aralin mamamayan sa nararanasan nating kalayaan sa ngayon ? Ipaliwanag ang iyong kasagutan.
at remediation
IV. MGA TALA
(Remarks)
V. PAGNINILAY

Page 5
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawaing pang remedial
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E.Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking naranasang solusyunan
sa tulong ng aking punongguro/ superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuhong
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by: Noted:

MARISSA A. BUCAG ELIZA C. CARIOS


Master Teacher II Teacher III/OIC

OBSERVERS:

MARY ANNE T. RAGAZA GILDA V. VILLAFLOR


Master Teacher II Master Teacher II

Page 6
Page 7
Page 8
Page 9
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON
LOPEZ EAST DISTRICT
Lopez, Quezon

COT -RPMS
OBSERVATION NOTE FORM
OBSERVER: GILDA B. VILLAFLOR and MARY ANNE T. RAGAZA DATE: MARCH 7,2023
TEACHER MARISSA A. BUCAG TIME STARTED: 11:05 am
SUBJECT AND GRADE LEVEL TAUGHT: AP 6 TIME ENDED: 11:45 am

S- ARALING PANLIPUNAN 6
T- 3.1 Nabibigyang- konklusyon na ang isang bansang malaya ay may soberanya AP6SHK-IIId-3
3.1.1 Naipapaliwanag ang kahalagahan ng panloob na soberanya ( Internal sovereignty)ng bansa
3.1.2 Naipaliliwanag ang kahalagahan ng panlabas na soberanya ( External Sovereignty ) ng bans

A- 1. Introduction:
Panimulang Gawain
1. Panalangin Bago ang Klase
https://www.youtube.com/watch?v=PpnOTV7YIVU
2. Pamantayan sa silid aralan habang nagkaklase
3. Balitaan: https://www.youtube.com/watch?v=v2nvcCas_B8
4. Balik-aral: Basahin ang bawat aytem. Sabihin kung sinong pangulo sa Ikatlong Republika ang nagptupad
ng sumusunod ns programa:
2. Development:
A. Pagbuo sa mga JUMBLED LETTERS. Pangkatang gawain
B.Maglalaro ang mga bata sa loob ngh 10 minuto ng “Act mo Hula Ko Game”
C.Picture Analysis/ Talakayan
3.Engagement: Pangkatang Gawain
Gawain 1 – TULA 10 minuto Gawain 3 – GRAPHIC ORGANIZER 10 minuto
Gawain 2 – ISLOGAN 10 minuto
Pagpapahalaga:
Bilang kabataan, paano mo maipamamalas ang pagpapahalaga at pagmamahal sa kalayaan, katahimikan at pagtatanggol sa karapatan
ng bansang Pilipinas at ng mamamayang Pilipino?
Paglinang sa Kabihasaan- Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng panloob at panlabas na soberanya ng ating
bansa?
Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay:
Panuto:
Magbibigay ng sariling pananaw ukol sa katanungan.
Magpahanggang ngayon ay hindi pa din natatapos ang pandemya at paulit- ulit na may naaapektuhan ng sakit na COVID,bilang isang
kabataan, kung bibigyan ka ng karapatang mamahala at gumawa ng batas para sa Pilipinas ngayon, anong batas ang uunahin mong bigyan
ng prayoridad? Bakit ito ang iyong napili? Ipaliwanag ang iyong sagot.

R- EVALUATION: Sa kalahating bahagi ng papel na pahati ay ipaliwanag ang kahalagahan ng panloob at panlabas na
soberanya ng Pilipinas. (lima hanggang sampong pangungusap.)

The class got 98% MPS

Page 10
MARY ANNE T. RAGAZA GILDA B. VILLAFLOR
Signature Over Printed Name of Observer Signature Over Printed Name of Observer

Page 11

You might also like