You are on page 1of 12

CO 1 Q3 AP6 DLP Kahalagahan NG Soberanya

BSED Social Studies (Holy Cross of Davao College)

Scan to open on Studocu

Studocu is not sponsored or endorsed by any college or university


Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)
Paaralan DON EMILIO SALUMBIDES Baitang IKA-ANIM
E/S
Detalyadong Guro MARISSA A. BUCAG Asignatura Aral. Pan.
Banghay Aralin Petsa Markahan 3rd
March 13,2023 Quarter
Week 3
LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mas malalim na pag-unawa at pagpapahalaga sa
Pangnilalaman patuloy na pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon ng mga
hamon ng kasarinlan
B. Pamantayan sa Nakapagpapakita ng pagmamalaki sa kontribusyon ng mga nagpunyaging
Pagganap mga Pilipino sa pagkamit ng ganap na Kalayaan at hamon ng kasarinlan

C. Mga Kasanayan sa Nauunawaan ang kahalagahan ng pagkakaroon ng soberanya sa


Pagkatuto pagpapanatili ng Kalayaan ng isang bansa
I. LAYUNIN 3.1 Nabibigyang- konklusyon na ang isang bansang malaya
ay may soberanya AP6SHK-IIId-3
3.1.1 Naipapaliwanag ang kahalagahan ng panloob na
soberanya ( Internal sovereignty)ng bansa
3.1.2 Naipaliliwanag ang kahalagahan ng panlabas na
soberanya ( External Sovereignty ) ng bansa
PAKSANG ARALIN Kahalagahan ng Pagkakaroon ng Soberanya ng Isang Bansa

II.NILALAMAN
A. Sanggunian *EASE MODYUL 20
*Pilipinas Bansang Papaunlad 6. 2000.pp.207-213
*Kayamanan 6. 2015 pah 187-203
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Kayamanan 6. 2015 pah 187-203
Teksbuk

4. Karagdagang CO_AP6_Module
Kagamitan
mula sa portal
ng Learning
Resource
5. Iba pang
Kagamitang Larawan, video clip, graphic organizer, Powerpoint Presentation
Pangturo
III. PAMAMARAAN
INTRODUCTION: Panimulang Gawain
A. Balik-Aral sa 1. Panalangin Bago ang Klase https://www.youtube.com/watch?
nakaraang v=PpnOTV7YIVU
aralin

Page 1

Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)


Pagsisismula 2. Pamantayan sa silid aralan habang nagkaklase
ng bagong
aralin 3. Balitaan: https://www.youtube.com/watch?v=v2nvcCas_B8
● Sino sino ang mga nagging pangulo ng Ikatlong Republika?
● Ano ang masasabi mo sa panunungkulan ni Manuel A. Roxas?
● Ilan taong siyang nanungkulan bilang pangulo bansa?
● Ano ano ang mga proyekto ang napagtagumpayan sa panahon ng
panunungkulan ni Ramon Magsaysay?
● Ano ano ang mga nagging problema noon na patuloy na nagiging
problema ngayon? Bakit kaya hindi ito nabibigyang solusyon
magpahanggang ngayon?
● Sa ngayon ano ang sa akala ninyo ang pinakamalaking
problema/suliranin ng ating bansa?

4. Balik-aral:
Basahin ang bawat aytem. Sabihin kung sinong pangulo sa Ikatlong
Republika ang nagptupad ng programang ito.

1. Pagsapi sa UNITED NATIONS-Roxas


2. Itinatag niya ang President’s Action Committee on Social
Amelioration (PACSA)-Quirino
3 Nasugpo ang rebelyon ng mga HUk- Magsaysay
4. Patakarang” Pilipino muna”- Carlos Garcia
5. Pag- amyenda sa Minimum Wage Law-Diosdado Macapagal
6. Napanumbalik ang tiwala ng mamamayan sa pamahalaan-Magsaysay
7. Ano ang ibig sabihin ng Estado?
8. Ano ang ibig sabihin ng Soberanya?
9. Ano ang pagkakaiba ng soberanyang panlabas at panloob?
10. Magbigay ng mga karapatang tinatamasa ng bansang
may soberanya?

Gamit ang objective board, babasahin at ipaliliwanag ng guro ang mga


B. Paghahabi sa layunin ng aralin.
layunin ng
aralin Layunin:
3.1 Nabibigyang- konklusyon na ang isang bansang malaya
ay may soberanya AP6SHK-IIId-3
3.1.1 Naipapaliwanag ang kahalagahan ng panloob na
soberanya ( Internal sovereignty)ng bansa
3.1.2 Naipaliliwanag ang kahalagahan ng panlabas na soberanya
( External Sovereignty ) ng bansa

DEVELOPMENT:
C. Pag-uugnay ng A. Pagbuo sa mga JUMBLED LETTERS. Pangkatang gawain
halimbawa sa
bagong aralin
A T A B S W R T I
A K A LAY
M A L I T I
EORO FYASB
R
OOBAP
H E B A S
A

NA P U NS A C O NL
ABSALAN SEATOD
P Page 2

Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)


● Mabubuo ng salita ang bawat pangkat at paunahang
sasabihin sa unahan ang salitang kanilang nabuo.
● Sa iyong palagay, ano ang kaugnayan ng mga nabuong
salita sa paksang aralin?
B.Maglalaro ang mga bata sa loob ngh 10 minuto ng “Act mo Hula
Ko Game”
Ilalagay sa ulo ng isang bata ang koronang salita at iaakto ng
kanyang kagrupo upang mahulaan ang salita.
PANLOOB NA SOBERANYA PANLABAS NA SOBERANYA
WATAWAT MALAYA PAMAHALAAN

C. Picture Analysis

● Ano ang ipinahihiwatig ng larawan?


● Bakit naganap ang pangyayaring ito?
● Kilala ba ninyo kung sino ang mahalagang taong nagkaroon ng
mahalagang papel sa kasaysayan at Kalayaan ng ating bansa?
● Sa iyong palagay, nararanasan na nga ba natin ang pagkakaroon
ng sariling estado at soberanya?
● Ano ano ang mga tinatamasa natin ngayon na nagpapatunay na
ang Pilipinas ay may sariling Estado at ganap ang soberanya?
D. Pagtatalakay
ng bagong A.1. Ano nga ulit ang dalawang uri ng soberanya?
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #1

B. Bakit kaya mahalaga ang pagkakaroon ng panloob at

Page 3

Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)


panlabas na soberanya? Pag-aralan ang dayagram upang
malaman ninyo ang kahalagahan ng panloob at panlabas na
soberanya.
C. Talakayan gamit ang power point presentation.

B. Pamprosesong Tanong:
1. Batay sa dayagram at pagtalakay ano ang iyong nabuong kaisipan
tungkol sa kahalagahan ng panloob at panlabas na soberanya?
2. Paano ito nakatulong sa ating pamumuhay?
3. Sa ngayon, tayo nga ba ay malaya sa pakikialam ng ibang bansa?
4. Iginagalang ba ng ibang bansa at ibang lahi ang ating mga paniniwala
at kultura?
5. Tunay nga bang nakakapagpatupad ng sariling mga batas ang ating
pamahalaan?
6. Mahusay bang nagagampanan ng mga embahador ng Pilipinas sa
ibang bansa ang kanilang tungkulin upang tulungan ang mga Pilipino
doon?
ENGAGEMENT: DIFFERENTIATED NA GAWAIN
E. Pagtatalakay a. Pangkatin ang klase.
ng bagong b. Pagbibigay ng rubriks sa mga gawain at pag-uulat ng output.
konsepto at
paglalahad ng Gawain 1 – TULA 10 minuto
bagong Sa loob ng 10 minuto sumulat ng 2 saknong na tula na may apat
kasanayan #2 na taludturan sa isang bond paper na nagpapaliliwanag ng kahalagahan
ng panloob na soberanya.

Page 4

Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)


Gawain 2 – ISLOGAN 10 minuto
Sa short bond paper, gumawa ng isang islogan na nagpapahayag
ng kahalagahan ng panlabas na soberanya.

Gawain 3 – GRAPHIC ORGANIZER 10 minuto


Sa short bond paper, ipahayag ang konklusyon tungkol sa
kahalagahan ng panloob at panlabas na soberanya.

Pagpapahalaga:
Bilang kabataan, paano mo maipamamalas ang pagpapahalaga
at pagmamahal sa kalayaan, katahimikan at pagtatanggol sa
karapatan ng bansang Pilipinas at ng mamamayang Pilipino?

F. Paglinang sa
Kabihasaan Panuto:
(Tungo sa Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng panloob at panlabas na soberanya
Formative ng ating bansa?
Assessment)

Panuto:
G. Paglalapat ng Magbibigay ng sariling pananaw ukol sa katanungan.
aralin sa pang Magpahanggang ngayon ay hindi pa din natatapos ang pandemya at
araw-araw na paulit- ulit na may naaapektuhan ng sakit na COVID,bilang isang
buhay kabataan, kung bibigyan ka ng karapatang mamahala at gumawa ng
batas para sa Pilipinas ngayon, anong batas ang uunahin mong bigyan ng
prayoridad? Bakit ito ang iyong napili? Ipaliwanag ang iyong sagot.

H. Paglalahat ng Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng panloob at panlabas na soberanya?


aralin Magbigay ng mga karapatan at kalayaang tinatamasa natin na
nakapaloob sa panloob at panlabas na soberanya.

ASSIMILATION: PANUTO:
I. Pagtataya ng Sa kalahating bahagi ng papel na pahati ay ipaliwanag ang kahalagahan
aralin ng panloob at panlabas na soberanya ng Pilipinas. (lima hanggang
sampong pangungusap.)

Sa isang malinis na papel, sumulat ng maikling sanaysay.

Page 5

Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)


J. Karagdagang Humandang ibahagi ito sa klase.
gawain para sa Ano ang mga kaakibat na tungkulin at responsibilidad na dapat
takdang aralin tugunan ng mamamayan sa nararanasan nating kalayaan sa ngayon ?
at remediation Ipaliwanag ang iyong kasagutan.
IV. MGA TALA
(Remarks)
V. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawaing
pang remedial
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E.Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang lubos?
Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking naranasang
solusyunan sa tulong ng aking
punongguro/ superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuhong nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by: Noted:

MARISSA A. BUCAG ELIZA C.


CARIOS
Master Teacher II Teacher
III/OIC

OBSERVERS:

Page 6

Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)


MARY ANNE T. RAGAZA GILDA V. VILLAFLOR
Master Teacher II Master Teacher II

Page
7
Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)
Page 8

Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)


Page
9
Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON
LOPEZ EAST DISTRICT
Lopez, Quezon

COT -RPMS
OBSERVATION NOTE FORM
OBSERVER: GILDA B. VILLAFLOR and MARY ANNE T. RAGAZA DATE: MARCH
7,2023 TEACHER MARISSA A. BUCAG TIME STARTED:
11:05 am
SUBJECT AND GRADE LEVEL TAUGHT: AP 6 TIME ENDED: 11:45 am

S- ARALING PANLIPUNAN 6
T- 3.1 Nabibigyang- konklusyon na ang isang bansang malaya ay may soberanya AP6SHK-IIId-3
3.1.1 Naipapaliwanag ang kahalagahan ng panloob na soberanya ( Internal sovereignty)ng bansa
3.1.2 Naipaliliwanag ang kahalagahan ng panlabas na soberanya ( External Sovereignty ) ng bans
A- 1. Introduction:
Panimulang Gawain
1. Panalangin Bago ang Klase
https://www.youtube.com/watch?v=PpnOTV7YIVU
2. Pamantayan sa silid aralan habang nagkaklase
3. Balitaan: https://www.youtube.com/watch?v=v2nvcCas_B8
4. Balik-aral: Basahin ang bawat aytem. Sabihin kung sinong pangulo sa Ikatlong Republika ang
nagptupad ng sumusunod ns programa:
2. Development:
A. Pagbuo sa mga JUMBLED LETTERS. Pangkatang gawain
B. Maglalaro ang mga bata sa loob ngh 10 minuto ng “Act mo Hula Ko
Game” C.Picture Analysis/ Talakayan
3. Engagement: Pangkatang Gawain
Gawain 1 – TULA 10 minuto Gawain 3 – GRAPHIC ORGANIZER 10 minuto
Gawain 2 – ISLOGAN 10 minuto
Pagpapahalaga:
Bilang kabataan, paano mo maipamamalas ang pagpapahalaga at pagmamahal sa kalayaan, katahimikan at pagtatanggol sa
karapatan ng bansang Pilipinas at ng mamamayang Pilipino?

Page 10

Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)


Paglinang sa Kabihasaan- Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng panloob at panlabas na soberanya ng ating
bansa?
Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay:
Panuto:
Magbibigay ng sariling pananaw ukol sa katanungan.
Magpahanggang ngayon ay hindi pa din natatapos ang pandemya at paulit- ulit na may naaapektuhan ng sakit na COVID,bilang isang
kabataan, kung bibigyan ka ng karapatang mamahala at gumawa ng batas para sa Pilipinas ngayon, anong batas ang uunahin mong
bigyan ng prayoridad? Bakit ito ang iyong napili? Ipaliwanag ang iyong sagot.

R- EVALUATION: Sa kalahating bahagi ng papel na pahati ay ipaliwanag ang kahalagahan ng panloob at panlabas na
soberanya ng Pilipinas. (lima hanggang sampong pangungusap.)

The class got 98% MPS

MARY ANNE T. RAGAZA GILDA B. VILLAFLOR


Signature Over Printed Name of Observer Signature Over Printed Name of Observer

Page 11

Downloaded by Ricky Puquiz (puquizricky20@gmail.com)

You might also like