You are on page 1of 5

Paaralan TAAL NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 10

Guro JUSTINE JOY M. ACASIO Asignatura Araling Panlipunan

Petsa MAY 18, 2023 Markahan Ikaapat na Markahan

Seksiyon MANDARIN 7:00-7:45 Bilang ng araw 1


BANGHAY RIZAL 9:45-10:30
SA
PAGTUTURO

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng pagkamamamayan at pakikilahok sa
Pangnilalaman mg gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon ng pamayanan at bansang maunlad, mapayapa at
may pagkakaisa.
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan
Pagganap sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at
paggalang sa kapuwa bilang kasapi ng pamayanan.
C. Kasanayan sa Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:
Pagkatuto 1. Natutukoy ang iba’t-ibang uri ng anyo at epekto ng paglabag sa karapatang pantao;
2. Nakabubuo ng talahanayan tungkol sa iba’t-ibang uri ng anyo at epekto ng paglabag sa
karapatang pantao;
3. Napahahalagahan ang pagsusulong at pangangalaga sa karapatang pantao sa pagtugon sa mga
isyu at hamong panlipunan.
II. NILALAMAN PAGSULONG AT PANGANGALAGA SA KARAPATANG PANTAO
III. KAGAMITANG • MELC AP G10
PANTURO • PIVOT 4A Learners Material
A. Sanggunian • Regional Order 10 s. 2020
• AP Curriculum Guide
B. Iba pang • Laptop
Kagamitang Panturo • Powerpoint
• TV
• Slide Deck Presentation
GAWAIN NG GURO
IV. PAMAMARAAN
• Panalangin
• Pagbati
• Pagtatala ng Liban
• Balitaan

Address: Calle Ilagan, Poblacion 1, Taal, Batangas


(043)407-5090/ 408-1848 / 408-1007
301151 @deped.gov.ph
A. Balik aral sa mga unang Ano ang mahalagang kaisipan ang inyong natutuhan noong ating huling talakayan?
natutunan

B. Paghahabi sa layunin ng HANAP- SALITA


aralin (Pagganyak) Panuto: Hanapin ang mga salita sa loob ng kahon.

K W A F Q K L V X A
A A A N N A H I N A
R N K P I R K Y A Q
A A A A V A O E N O
N G R A W P R F I A
I I A V A A Y O B T
W A P B L T T R W N
A B A I A A Z S Q A
N A T T R L Q H O P
P B A L U G G E X N
A A N E N J E A O M
S K R R O T K E P E
C. Pag uugnay ng halimbawa Pangkatang Gawain
sa bagong aralin Panuto: Hahatiin ang klase sa apat na grupo at maggagawa ng isang masining na tula na hindi
( Presentation) bababa sa apat na saknong na nagpapakita ng anyo at epekto ng paglabag sa karapatang pantao.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA NG GAWAIN


(Group Presentation) Performance Task
Angkop ang pagsasalaysay sa paksa 10 Puntos
Magaling at mahusay ang pagtatanghal 10 Puntos
Nagpakita ng pagkamalikhain 10 Puntos
Kabuuang Puntos 30 Puntos
D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad MAALALA MO KAYA?
ng bagong kasanayan 1. Ito ay ang pamamaslang ng mga awtoridad ng pamahalaan nang hindi dumaraan sa
No. 1 prosesong legal o hudisyal.
(Modeling) 2. Pamamaslang ng lalaki sa kanyang babaeng kaanak dahil sa paniniwalang nagdala ito ng
kahihiyan sa pamilya.
3. Ang kawalan nito ay dahil sa laganap na paglabag sa itinakdang batas.
4. Ito ay puwersang pambabaog sa isang indibidwal.
5. Ito ay pagkitil sa buhay ng sanggol na babae.

Address: Calle Ilagan, Poblacion 1, Taal, Batangas


(043)407-5090/ 408-1848 / 408-1007
301151 @deped.gov.ph
SUSI SA PAGWAWASTO
1. Extrajudicial killing
2. Honor killing
3. Rule of law
4. Force sterilization
5. Female infanticide
E. Pagtatalakay ng bagong What if?
konsepto at paglalahad ng 1. Kung ikaw ay mabibigyan ng pagkakataon na mahalal bilang isang lider sa iyong komunidad,
bagong kasanayan No. 2 anong posisyon ang nanaisin mo? Anong programang nagsusulong sa karapatang pantao ang una
( Guide Practice) mong bibigyang pansin? Bakit?
2. 2. Bilang isang lider, anong programa ang ipatutupad mo bilang solusyon sa mga anyo at epekto
ng paglabag sa karapatang pantao?
F. Paglinang sa Kabihasnan ( TALAHANAYAN
Tungo sa Formative
Assessment) Panuto: Punan ng impormasyon ang talahanayan tungkol sa mga anyo at epekto ng paglabag sa
( Independent Practice) kapatang pantao. Kopyahin at sagutin ang mga gabay na tanong.
ANYO AT EPEKTO SA PAGLABAG NG KARAPATANG PANTAO
ANYO EPEKTO
1. 1.
2. 2.
3. 3.
4. 4.
5. 5.

GABAY NA TANONG:

1. Sa iyong palagay, bakit patuloy na lumalaganap ang mga kaso ng paglabag sa karapatang
pantao?

2. Ang kaso ba ng paglaganap sa paglabag sa karapatang pantao ay binibigyang aksyon ng ating


pamahalaan? Ipaliwanag.

G. Paglalapat ng aralin sa pang COMPLETE ME!


Araw-araw na buhay Panuto: Kompletuhin ang pahayag batay sa iyong natutuhan.
(Application/Valuing)
Natutuhan ko na ________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________.

Address: Calle Ilagan, Poblacion 1, Taal, Batangas


(043)407-5090/ 408-1848 / 408-1007
301151 @deped.gov.ph
H. Paglalahat ng Aralin Bilang isang mag-aaral, kung ikaw ay nakararanas o naksaksi ng anumang anyo o epekto ng
(Generalization) paglabag sa karapatang ano ang gagawin mo? Bakit?
I. Pagtataya ng Aralin PAGTATAYA
Panuto: Basahin at unawain ang bawat pahayag. Isulat ito sa sagutang papel.
1. Ito ay pananamantalang seksuwal at iba pang nauugnay rito.
a. Rape b. Honor killings c. Genocide killing d. Force sterilization
2. Ito ay pagpatay sa lahi.
a. Rape b. Honor killings c. Genocide killing d. Force sterilization
3. Ito ay ang pamamaslang ng mga awtoridad ng pamahalaan nang hindi dumaraan sa prosesong
legal o hudisyal.
a. Rape b. Honor killings c. Genocide killing d. Extrajudicial killing
4. Pamamaslang ng lalaki sa kanyang babaeng kaanak dahil sa paniniwalang nagdala ito ng
kahihiyan sa pamilya.
a. Force sterilization b. Honor killings c. Genocide killing d. Rape
5. Ang kawalan nito ay dahil sa laganap na paglabag sa itinakdang batas.
a. Force sterilization b. Rule of law c. Genocide killing d. Rape

Susi sa Pagwawasto
1. A 2. C 3. D 4. B 5. B
J. Karagdagang Gawain sa Gumawa ng isang infographics na nagpapakita ng anyo at epekto ng paglabag sa karapatang
Takdang Aralin pantao.
( Assignment)

IV. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag aaral na


nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

Address: Calle Ilagan, Poblacion 1, Taal, Batangas


(043)407-5090/ 408-1848 / 408-1007
301151 @deped.gov.ph
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punngguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Binigyang Pansin ni:

JUSTINE JOY M. ACASIO BABY ANN B. BATHAN


Nagsasanay na Guro Guro II -A. P.

Pinagtibay nina :

ROCHELLE G . PEREZ WILSON T. OJALES EdD


ULONG GURO II – Araling Panlipunan Principal IV

Address: Calle Ilagan, Poblacion 1, Taal, Batangas


(043)407-5090/ 408-1848 / 408-1007
301151 @deped.gov.ph

You might also like