You are on page 1of 6

DAVAO ORIENTAL STATE UNIVERSITY

INSTITUTE OF EDUCATION AND TEACHER TRAINING


BACHELOR OF SPECIAL NEEDS EDUCATION
Guang-guang, Brgy. Dahican, City of Mati, Davao Oriental

ADAPTIBONG BANGHAY ARALIN


SA ARALING PANLIPUNAN

IKAANIM NA BAITANG

Ipinasa ni:
Sheena Camille M. Casama –
SNE3

Ipinasa kay:
Bb. Mehara A. Magarao
SNED 14, Guro
Rabat Rocamora Mati Central Special Education School
Mala-Masusing Adaptibong Banghay Aralin sa Araling Panlipunan
Ikaanim na Baitang
Inihanda ni: Sheena Camille M. Casama

Kasalukuyang Antas sa Pagganap:

Pangalan: Peige Castro


Araw ng Kapanganakan: Ika-22 ng Hunyo, 2011
Kasarian: Babae
Programa: Grade 2-Rizal FL Class (Mainstream)
Kategorya: Gifted and Talented Learner

Sa Rabat Rocamora Mati Central Special Education School, ikaanim na baitang, sa


pangkat Rizal FL na klase, mayroong dalawampot walong (28) bilang ng mag-aaral.
Isa na doon si Peige Castro na nasa labing dalawang gulang na isang Gifted and
Talented Learner. Siya ay nakitaan ng husay sa pang-akademya, mahusay sa
pakikipag talastasan, pagsusulat, pagsasayaw, pagaawit, at sa sining (pagpinta at
pag-gawa ng mga malikhaing bagay). Ngunit, siya ay hindi gaanong nagbigigay
atensyon sa klase at palaging pinangungunahan ang guro. Hindi rin maganda ang
kaniyang pakikitungo sa kaniyang mga kaklase.

Pamantayan sa Pagkatuto: nasusuri ang mga kontemporaryong isyu


ng lipunan tungo sa pagtugon sa mga hamon ng malaya at maunlad na
bansa 6.3 Panlipunan (Hal., OFW, gender,drug at child abuse, atbp)

Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ang mas malalim na


pag-unawa at pagpapahalaga sapatuloy na pagpupunyaging mga Pilipino
tungo sa pagtugon ng mga hamonng nagsasarili at umuunlad na bansa.

Pamantayan sa Pagganap: Nakapagpakita ng aktibong pakikilahok sa


gawaing makatutulong sa pag-unladng bansa bilang pagtupad ng sariling
tungkulin na siyang kaakibat na pananagutan sa pag tamasa ng mga
karapatan bilang isang malaya at maunlad na Pilipino.

I. Layunin

Pagkatapos ng 60-minuto, ang mag-aaral ay inaasahang:

a. nasusuri ang mga kontemporaryong isyu ng lipunan tungo sa


pagtugon sa mga hamon ng malaya at maunlad na bansa sa
aspetong panlipunan;
b. napaguusapan ang mga kontemporaryong isyung panlipunan
sa pamamagitan ng debate sa loob ng klase; at
c. naipaglalaban ang paniniwala ukol sa kontemporaryong
isyung panlipunan sa pamamagitan ng debate.

II.Paksang Aralin

Paksa: Mga Kontemporaryong Isyu ng Lipunan sa Aspeto ng Panlipunan


Konsepto: Napaguusapan ang mga kontemporaryong isyu ng lipunan
tungo sa pagtugon sa mga hamon ng malaya at maunlad na bansa ayon
sa aspeto ng panlipunan.
Kagamitan: Worksheets, mga iprinintang larawan, medical kit, bag,
visual aids: Cartolina, marker, gunting, tape, art materials.
Sanggunian: (2000) Pilipinas:BansangPapaunlad 6. Pp.213-214
Konsepto: Nababahagi ng mag-aaral ang kahalagahan ng mga taong
naglilingkod sa komunidad.
Value(s): Pagiging Makabayan, Makatao at Makabansa.
Kasanayan: Mga kasanayan sa buhay “life skills”, kakayahan sa
pagbabasa at pasasalita “reading and communication skills,”kakayahan sa
pagsusulat “writing skills,” at kasanayan sa pakikipagugnayan sa kapwa
“social interaction skills.”
Pagsasama: Filipino, Sibika at Kultura, at Edukasyon sa Pagpapakatao o
ESP.
Adaptasyon: Bibigyan ng mas mahirap na gawain si Peige at siguraduhin
na maging maayos ang kaniyang pakikitungo sa buong klase. Ipapaalala
ang kaniyang mga dapat at hindi dapat gawin sa panahon ng aktibidad at
sa diskasyon.

III. Pamamaraan

Mala-Masusing Banghay Aralin Adaptibong Mala-Masusing


Para sa mga Mag-aaral ng Banghay Aralin Para sa Mag-
Ikaanim na Baitang Pangkat aaral ng Ikaanim na Baitang
Rizal Pangkat Rizal na Isang Gifted
and Talented Learner
A. Panimulang Gawain: A. Panimulang Gawain:
 Pagbati  Pagbati
 Panalangin  Panalangin
 Pagsusuri sa pagdalo  Pagsusuri sa pagdalo
 Pagpapaalala ng mga patakaran  Pagpapaalala ng mga patakaran
sa loob ng klase sa loob ng klase
B. Pagsusuri B. Pagsusuri
 Ibabahagi ng mga mag-aaral  Ibabahagi ni Peige kung ano ang
ang kanilang natutunan batay sa huling paksang itinalakay at
huling paksang itinalakay. ipapaliwanag ang tungkol sa
isyu ng pangkabuhayan ng
bansa.

C. Pagganyak C. Pagganyak
Ang mga mag-aaral ay sasabay sa Ang mga mag-aaral ay sasabay sa
pagkanta at aksyon kasama ang pagkanta at aksyon kasama ang
guro. guro.

D. Paglalahad ng Paksa D. Paglalahad ng Paksa


 Ilalahad ang paksa sa  Ilalahad ang paksa sa
pamamagitan ng pagbahagi ng pamamagitan ng pagbahagi ng
guro ng isang maikling kwento guro ng isang maikling kwento
na may nilalamang aral na may nilalamang aral
patungkol sa kontemporaryong patungkol sa kontemporaryong
isyu ng lipunan tungo sa isyu ng lipunan tungo sa
pagtugon sa mga hamon ng pagtugon sa mga hamon ng
malaya at maunlad na bansa sa malaya at maunlad na bansa sa
aspeto ng panlipunan. aspeto ng panlipunan.
 Itatanong ng guro kung ano ang  Itatanong ng guro kung ano ang
kanilang mahalagang natutunan kanilang mahalagang natutunan
mula sa maikling kwenting mula sa maikling kwenting
binasa. binasa.
 Tatawagin si Peige upang
magbigay ng isang isyung
panlipunan at ilalahad ito sa
loob ng klase.

E. Paglalapat E. Paglalapat
 Ihahati ang klase sa dalawang  Ihahati ang klase sa dalawang
grupo. At ang bawat grupo ay grupo. At ang bawat grupo ay
pipili ng kanilang tagapagsalita pipili ng kanilang tagapagsalita
na siyang mangunguna sa na siyang mangunguna sa
debate. debate.
 Bubunot ang guro ng isang  Bubunot ang bawat lider sa
kontemporaryong isyu sa aspeto grupo ng mga kontemporaryong
ng panlipunan upang malaman isyu sa aspeto ng panlipunan
kung ano ang kanilang dapat upang malaman kung ano ang
ipaglaban. kanilang dapat ipaglaban.
 Ang sumusunod na mga  Ang sumusunod na mga
kontemporaryong isyu sa aspeto kontemporaryong isyu sa aspeto
ng panlipunan: ng panlipunan:
1. Ipaglaban kung 1.Ipaglaban kung
kailangan ba o hindi kailangan ba o hindi
mangibangbansa ang mangibangbansa ang mga
mga Pilipino. Pilipino.
2. Sangayon ba kayo kung 2.Sangayon ba kayo kung
gawin legal o hindi gawin legal o hindi legal
legal ang paggagamit ang paggagamit at
at pagbebenta sa ating pagbebenta sa ating
bansa. bansa.
3. Sangayon o hindi ka ba Sangayon o hindi ka ba sa
sa same sex marriage? same sex marriage?
 Ang unang tagapagsalita sa  Ang unang tagapagsalita sa
Positinong panig ay maglalahad ng Positinong panig ay maglalahad ng
konstraktibong talumpati sa loob ng konstraktibong talumpati sa loob ng
dalawang minuto. dalawang minuto.
 Ang unang tagapagsalita sa  Ang unang tagapagsalita sa
Negatibong panig ay magtatanong Negatibong panig ay magtatanong
sa loob ng dalawang minuto. sa loob ng dalawang minuto.
 Ang unang tagapagsalita sa  Ang unang tagapagsalita sa
negatibong panig ay maglalahad ng negatibong panig ay maglalahad ng
unang konstraktibong talumpati sa unang konstraktibong talumpati sa
loob ng limang minuto. loob ng limang minuto.
 Ang unang tagapagsalita sa  Ang unang tagapagsalita sa
Positibong panig ay magtatanong sa loob Positibong panig ay magtatanong sa loob
ng dalawang minuto ng dalawang minuto
 Ganito rin ang magiging  Ganito rin ang magiging
sistema para sa ikalawang sistema para sa ikalawang
tagapagsalita ng parehong panig. tagapagsalita ng parehong panig.
 Sino man sa dalawang tagapagsalita  Sino man sa dalawang tagapagsalita
sa negatibong panig ay maglalahad sa negatibong panig ay maglalahad
ng pangwakas na talumpati sa loob ng pangwakas na talumpati sa loob
ng isang minuto. ng isang minuto.
 Sino man sa dalawang tagapagsalita  Sino man sa dalawang tagapagsalita
sa Positibong panig ay maglalahad sa Positibong panig ay maglalahad
ng pangwakas na talumpati sa loob ng pangwakas na talumpati sa loob
ng isang minuto. ng isang minuto.

F. Paglalahat F. Paglalahat
 Ipagpapatuloy ang debate  Ipagpapatuloy ang debate
upang lubos na mapagusapan upang lubos na mapagusapan
ang mga kontemporaryong isyu ang mga kontemporaryong isyu
panlipunan. panlipunan.

IV. Pagtataya IV. Pagtataya


Panuto: Gumuhit ng larawang Panuto: Sumulat ng isang paraan
nagpapakita ng isang maunlad na upang matugunan ang mga
lipunan. Maging malikhain sa pag- kontemporayong isyu sa ating
gawa. lipunan hanggang dalwang
pangungusap lamang. Isulat ito sa
isang malinis na papel.

V. Takdang Aralin V.Takdang Aralin


Maghanap ng kahit anong larawang Gumawa ng photo essay tungkol sa
nagpapakita ng pangkapaligirang pangunahing larawan:
isyu na hinaharap ng ating bansa.
Idikit ito sa isang malinis na
illustration board sa malikhain
pamamaraan.

You might also like