You are on page 1of 10

GRADES 1 to 12 Paaralan Urduja Elemententary School Baitang V

Guro Bb. Yvette B. Pagaduan Asignatura ESP


DAILY LESSON LOG Petsa February 20 – 24, 2023 (WEEK 2) Markahan 3rd QUARTER
(Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo) 12:40 - 1:10 V – SILANG 3:10 - 3:40 V – DEL PILAR MA. AZUCENA D. ALCANTARA
1:40 - 2:10 V – JAENA 4:10 - 4:40 V – RIZAL Master Teacher I
Oras Sinuri ni
2:10 - 2:40 V – SIKATUNA 5:00 - 5:30 V – AGUINALDO
2:40 - 3:10 V – MABINI 5:40 - 6:10 V – JACINTO RHODORA F. GONZALES
Principal III

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


February 20, 2023 February 21, 2023 February 22, 2023 February 23, 2023 February 24, 2023
I.LAYUNIN Nakapagpapakita ng mga kanais-nais na kaugaliang Pilipino.
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahagalagahan nang pagpapakita ng mga natatanging kaugaliang ng Pilipino, pagkakaroon ng disiplina sa
Content Standard
sarili para sa kabutihan ng lahat, komitment at pagkakaisa bilang tagapangalaga ng kapaligiran
B.Pamantayan sa Pagganap
Performance Standard Naisasagawa nang may disiplina sa sarili at pakikiisa sa anumang alituntunin at batas na may kinalaman sa bansa at global na kapakanan at
naisasabuhay ang pagkakaisa at komitment bilang responsableng tagapangalaga ng kapaligiran
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapamalas ng Nakapagpapamalas ng Nakapagpapamalas ng Nakapagpapamalas ng Nakapagpapamalas ng
Learning Competencies pagkamalikhain sa pagbuo pagkamalikhain sa pagbuo pagkamalikhain sa pagbuo pagkamalikhain sa pagbuo pagkamalikhain sa pagbuo ng
ng mga: ng mga: ng mga: ng mga: mga:

DBOW Day 6: DBOW Day 7: DBOW Day 8: DBOW Day 9: DBOW Day 10:
sayaw awit sining sining Napananatili ang
gamit ang anumang gamit ang anumang pagkamabuting
EsP5PPP-IIIb-24 EsP5PPP-IIIb-24 multimedia o teknolohiya multimedia o teknolohiya mamamayang Pilipino sa
pamamagitan ng pakikilahok
EsP5PPP-IIIb-24 EsP5PPP-IIIb-24
EsP5PPP-IIIb-25

OBJECTIVES Nakapagpapamalas ng Nakapagpapamalas ng Nakapagpapamalas ng Nakapagpapamalas ng Nakapagpapamalas ng


pagkamalikhain sa pagbuo pagkamalikhain sa pagbuo pagkamalikhain sa pagbuo pagkamalikhain sa pagbuo pagkamalikhain sa pagbuo ng
ng mga: ng mga: ng mga: ng mga: mga:
- sayaw - awit - sining -sining -Napananatili ang
gamit ang anumang gamit ang anumang pagkamabuting
multimedia o teknolohiya multimedia o teknolohiya mamamayang Pilipino sa
pamamagitan ng pakikilahok

II.NILALAMAN Ikatlong Markahan


CONTENT
Integration MAPEH / ICT
III.KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng Guro pahina ____ Gabay ng Guro pahina ____ Gabay ng Guro pahina ____ Gabay ng Guro pahina ____ Gabay ng Guro pahina ____
2.Mga pahina sa kagamitang Gabay ng mag-aaral pahina Gabay ng mag-aaral pahina Gabay ng mag-aaral pahina Gabay ng mag-aaral pahina Gabay ng mag-aaral pahina
pang-mag-aaral ____ ____ ____ ____ ____
3.Mga pahina sa teksbuk
4.Karagdagang kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B.Iba pang kagamitang panturo tsart o tarpapel ng kwento, tsart o tarpapel ng kwento, tsart o tarpapel ng kwento, tsart o tarpapel ng kwento, tsart o tarpapel ng kwento,
Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation
IV.PROCEDURES ALAMIN ISAGAWA ISAPUSO ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
A.Balik-aral sa nakaraang aralin Itanong: Pagtatanong ukol sa aralin Pagtatanong ukol sa aralin Pagtatanong ukol sa Pagtatanong ukol sa aralin
at/o pagsisimula ng bagong aralin Ano-ano ang mga katangi- kahapon. kahapon. aralin kahapon. kahapon.
tanging kaugaliang Pilipino?
Paano mo maipakikita ang mga
kaugaliang ito sa pangaraw-
araw mong pamumuhay?
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Itanong:
Ano-ano ang mga
pinagkakaabalahan ninyo
tuwing bakasyon? Paano ninyo
nagagawang kapaki-pakinabang
ang panahon ng bakasyon kung
saan kayo’y naglil;ibang na ay
natututo pa?
C.Pag-uugnay ng mga halimbawa Sabihin: Pakitang turo ng guro Pangkatin ang mga bata. Pagawain ang mga Pagpapakita o pag-
sa bagong aralin Mga bata basahin natin ang sa sayaw na Cariñosa. Ang unang pangkat ay bata ng talata ukol sa exhibit ng ginawa ng mga
seleksyon sa ibaba upang Bawat grupo ay pagagawain ng awit na tanong sa ibaba. bata. Ito ay mamarkahan
magkaroon tayo ng lubos na pasasayawin ng Cariñosa. nagpapakita ng sa pamamagitan ng
pagkaunawa sa aralin natin Ito ay ibivideo nila. pagpapahalaga ng kultura May programa sa rubrics.
ngayon. Mamarkahan ang mga ng mga Pilipino. Maaaring paaralan ni Rudy at
Summer Class bata ayon sa rubrics. ivideo ito ng mga bata o nangangailangan ang
ni: Dr. Erico M. Habijan et.al. Pagpepresent ng mga aktwal na sayawin sa kanilang guro ng batang
Bakasyon noon at masayang- bata. klase. Ang ikalawang aawit. Si Rudy ay may
masaya ang mga bata. Kanya- pangkat ay gagawa ng talento sa pag-awit
kanya sila ng gawain. Mayroong
likhang sining na ngunit siya ay batang
uuwi sa lalawigan, may sasali sa
nagpapakita ng mahiyain. Kung ikaw si
iba’t ibang samahan tulad ng
pagpapahalaga sa Rudy, ano ang dapat
samahan sa pag-awit,
kulturang Pilipino. niyang gawin? Bakit?
pagsayaw, at mayroon din
naming sa bahay na lamang
mamamalagi.
Ngunit kaiba sa kanila si Leslie
na ang hilig ay ang pagguhit.
Pumunta agad siya kay Master
Fred na nagtuturo ng mga
tamang pamamaraan sa
pagguhit ng mga larawan.
Maraming nakasamang bata si
Leslie na galing sa iba’t ibang
paaralan.
“Nais kong maging isang
mahusay na pintor. Alam kong
matutulungan ako ni Master
Fred na matupad ang aking
pangarap. Sana’y maging
matapat tayo sa pagpasok na
ito sa ating Summer Class. Wala
namang bayad ito,” ang sabi ni
Leslie sa mga kasama.
Tuwang-tuwa si Master Fred sa
sinabi ni Leslie. Tinawag niya si
Leslie at sinabing siya ang
mamumuno sa lahat araw-
araw, lalo sa mga pagtatala ng
mga pangalan ng pumapasok sa
nasabing Summer Class.
“Kailangang sundin n’yo ang
utos na ibibigay ko kay Leslie.
Siya ang magiging lider ninyong
lahat. Inaasahan kong hindi
ninyo kaiingitan si Leslie,” ang
sabi ni Master Fred sa mga bata
D.Pagtalakay ng bagong konsepto Talakayin ang nilalaman ng
at paglalahad ng bagong seleksiyon sa pamamagitan ng
kasanayan #1 pagsagot sa mga sumusunod na
tanong
c. Dapat bang tularan si Leslie?
Bakit?
d. Ano ang masasabi ninyo sa
mga batang ginagamit ang
panahon sa mabuting paraan?
e. Kung ikaw ang papipiliin, ano
ang nais mong gawin sa tuwing
sasapit ang bakasyon?
f. Sa iyong sariling pananaw,
ano ang kahalagahan ng mga
gawaing ito sa ating mga
kabataan ngayon?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto 1. Ang Cariñosa ay Gawain 1
at paglalahad ng bagong isang magiliw na sayaw na 1. Magtatanong ang guro ng
kasanayan #2 magkaperahang babae at tungkol sa nagdaang aralin
lalake na animo’y nasa  Anong aral ang napulot ninyo
aktong nagliligawan. Taong sa kwentong “Summer Class”
1992 nang palitan nito ang 2. Ipabasa sa mga bata ang
tinikling bilang pambansang saknong sa ibaba
sayaw ng Pilipinas.
3. Hikayatin ang mga bata na
Ang salitang ito ay
magbigay ng sariling
nangangahulugang
mapagmahal at mapag- pakahulugan sa tugma. Ipaulat
aruga, na hango sa ang sagot sa klase
pamamaraan ng pag-indak Tayo ay maglaro, sumali at
at pag-indayog ng mga makibahagi
mananayaw nito sa saliw ng Sa mga kayang gawin ng batang
mabining awitin. Kapuna- tulad natin
puna sa mga sayaw ng Sa isports, sa pagguhit, maging
Pilipino, kabilang na ang sa mga sulatin
Cariñosa ang pagpapakita Tayo’y makilahok upang
ng matinding emosyon o matuwa ang Poon natin
damdamin. Sa Cariñosa, ang
babaeng mananayaw ay
may tangan na panyo o
pamaypay na panaka-naka
niyang ipinagkukubli sa
kanyang mukha habang
mayuming umiindak. Ang
lalaking mananayaw naman
ay sumasayaw sa tila nag-
aamong pamamaraan
habang nakatingin sa mga
mata ng kaperahang babae.
Sa ganitong mga galaw ay
makikita na ang mga
mananayaw ay tila
nagpapakita ng pagsinta sa
isa’t-isa.
F.Paglinang sa Kabihasaan 1. Pangkatin ang klase ayon sa
kanilang hilig o interes
(pagsasayaw, pag-awit,
pagguhit, pagkahilig sa isports).
Atasan ang bawat pangkat na
magpakitang galing sa kanilang
larangang napili upang
makahikayat sa ibang
kabataang sumali sa inyong
grupo.
2. Bigyang puna ang mga
ipinakitang palabas ng mga
bata.
3. Ibigay ang takdang-gawain sa
ibaba
Gumawa ng slogan na nag-
eenganyo sa mga kabataan na
ipakita ang kanilang husay at
talino sa larangang kanilang
kinahihiligan
G.Paglalapat ng aralin sa (Reflective Approach – Self
pangaraw-araw na buhay Evaluation)
Gawain 1.
1. Itanong: Alin sa mga
gawain na nasa kahon
ang dapat nating
salihan?
Paligsahan sa pagkain
Paligsahan sa pagganap sa dula
Paligsahan sa pagbigkas ng tula
Pataasan ng marka
Paligsahan sa pag-awit
Pagandahan ng damit
Paligsahan sa pagsayaw
Paligsahan sa pagtakbo
Paligsahan sa paglangoy
2. Kulayan ang kahon na
inyong pinili at
magbigay ng
paliwanang kung bakit
iyon ang napili.
Gawain 2
Itanong/Sabihin:
a. Naranasan mo na
bang magpamalas ng
iyong husay at talino sa
larangang iyong
kinahihiligan sa inyong
paaralan o barangay?
b. Alamin ang mga
paligsahan o samahan
na maari mong salihan
kung saan maipakikita
mo ang iyong angking
galling. Itala ito ayon
sa pormat sa ibaba
Paaralan
Pamayanan
H.Paglalahat ng aralin Bago simula ang gawain,
magkaroon ng maikling
talakayan tungkol sa
nakaraang aralin. Muling
ipaunawa sa mga bata na
mahalagang ipamalas ang
natatagong talino upang
maging kapaki-pakinabang
ang mga oras na hindi
iginugugol sa pag-aaral
 Gawain
Unawain at sagutin ang
tanong sa bawat kalagayan.
1. May paligsahan sa pag-awit
sa inyong paaralan. Hindi ka
gaanong magaling umawit
ngunit mayroon ka rin
namang kakayahan. Ano ang
iyong gagawin
2. Magkakaroon ng
palatuntunana sa inyong
barangay. May isang samahan
ng Sanggunian Kabataan na
naghahanap ng mga piling
bata para magsayaw.
Mahusay kang sumayaw.
Dahil dito, inanyayahan ka
ng mga kabataan na sumali sa
palatuntunan. Ano ang iyong
gagawin?
3. May paligsahang
magaganap sa inyong lugar.
Isa ka sa napipiling manlalaro
ng basketbol ngunit kulang ka
sa gulang. Ano ang iyong
gagawin?
 Iproseso ang kasagutan ng
mga bata
 Ipabasa ang Tandaan Natin
Tandaan Natin
Hindi dapat itago ang angking
talino
Dapat itong gamitin at ibahagi
sa kapwa mo.
Pakikilahok sa mga Gawain
Ng bawat samahan ay ugaliin
Upang talino ay ating kamtin
Ito’y bigay ng Diyos na
Panginoon natin.
I.Pagtataya ng aralin Lagyan ng tsek ang kolum batay
sa paraan mo ng pagtupad sa
mga nakatalang Gawain.
Gawain
Lagi
Paminsan-
minsan
Hindi
1. Ako ay lumalahok sa mga
palarong pambarangay.
2. Ako ay lumalahok sa mga
paligsahan dahil sa ako ay
mahiyain.
3. Ako ay sumasali sa mga
palarong hindi ko kaya.
4. Ako ay nagpapakita ng talino
sa iba’y ibang uri ng paligsahan
tulad ng sayawan, awitan, sipa,
at basketbol.
Tandaan Natin
Hindi dapat itago ang angking
talino
Dapat itong gamitin at ibahagi
sa kapwa mo.
Pakikilahok sa mga Gawain
Ng bawat samahan ay ugaliin
Upang talino ay ating kamtin
Ito’y bigay ng Diyos na
Panginoon natin.
5. Ikinahihiya ko ang aking
kakayahan sa ibang bata tulad
ng pag-awit at pagsali sa
palarong pambansa
J.Karagdagang Gawain para sa
takdang aralin at remediation

V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakauha ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on ___Lesson carried. Move on to
ng 80% sa pagtataya. the next objective. the next objective. the next objective. to the next objective. the next objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80%
mastery mastery mastery mastery mastery
B.Bilang ng mag-aaralna ___Pupils did not find ___Pupils did not find ___Pupils did not find ___Pupils did not find ___Pupils did not find
nangangailangan ng iba pang difficulties in answering their difficulties in answering their difficulties in answering their difficulties in answering their difficulties in answering their
Gawain para sa remediation lesson. lesson. lesson. lesson. lesson.
___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the ___Pupils did not enjoy the ___Pupils did not enjoy the ___Pupils did not enjoy the ___Pupils did not enjoy the
lesson because of lack of lesson because of lack of lesson because of lack of lesson because of lack of lesson because of lack of
knowledge, skills and interest knowledge, skills and interest knowledge, skills and interest knowledge, skills and interest knowledge, skills and interest
about the lesson. about the lesson. about the lesson. about the lesson. about the lesson.
___Pupils were interested on ___Pupils were interested on ___Pupils were interested on ___Pupils were interested on ___Pupils were interested on
the lesson, despite of some the lesson, despite of some the lesson, despite of some the lesson, despite of some the lesson, despite of some
difficulties encountered in difficulties encountered in difficulties encountered in difficulties encountered in difficulties encountered in
answering the questions asked answering the questions asked answering the questions asked answering the questions answering the questions asked
by the teacher. by the teacher. by the teacher. asked by the teacher. by the teacher.
___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson
despite of limited resources despite of limited resources despite of limited resources despite of limited resources despite of limited resources
used by the teacher. used by the teacher. used by the teacher. used by the teacher. used by the teacher.
___Majority of the pupils ___Majority of the pupils ___Majority of the pupils ___Majority of the pupils ___Majority of the pupils
finished their work on time. finished their work on time. finished their work on time. finished their work on time. finished their work on time.
___Some pupils did not finish ___Some pupils did not finish ___Some pupils did not finish ___Some pupils did not finish ___Some pupils did not finish
their work on time due to their work on time due to their work on time due to their work on time due to their work on time due to
unnecessary behavior. unnecessary behavior. unnecessary behavior. unnecessary behavior. unnecessary behavior.

C.Nakatulong ba ang remedial? ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned
Bilang ng mag-aaral na 80% above 80% above 80% above 80% above 80% above
nakaunawa sa aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for
remediation remediation remediation remediation remediation

E.Alin sa mga estratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
pagtuturo ang nakatulong ng ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught ____ of Learners who caught up
lubos?Paano ito nakatulong? the lesson the lesson the lesson up the lesson the lesson
F.Anong sulioranin ang aking ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue
naranasan na solusyunansa tulong to require remediation to require remediation to require remediation to require remediation to require remediation
ng aking punungguro at
superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work Strategies used that work well:
aking nadibuho nanais kong ___Metacognitive ___Metacognitive ___Metacognitive well: ___Metacognitive
ibahagi sa kapwa ko guro? Development: Examples: Self Development: Examples: Self Development: Examples: Self ___Metacognitive Development: Examples: Self
assessments, note taking and assessments, note taking and assessments, note taking and Development: Examples: Self assessments, note taking and
studying techniques, and studying techniques, and studying techniques, and assessments, note taking and studying techniques, and
vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. studying techniques, and vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think- ___Bridging: Examples: Think- ___Bridging: Examples: Think- vocabulary assignments. ___Bridging: Examples: Think-
pair-share, quick-writes, and pair-share, quick-writes, and pair-share, quick-writes, and ___Bridging: Examples: pair-share, quick-writes, and
anticipatory charts. anticipatory charts. anticipatory charts. Think-pair-share, quick-writes, anticipatory charts.
and anticipatory charts. ___Schema-Building: Examples:
___Schema-Building: ___Schema-Building: ___Schema-Building: ___Schema-Building: Compare and contrast, jigsaw
Examples: Compare and Examples: Compare and Examples: Compare and Examples: Compare and learning, peer teaching, and
contrast, jigsaw learning, peer contrast, jigsaw learning, peer contrast, jigsaw learning, peer contrast, jigsaw learning, peer projects.
teaching, and projects. teaching, and projects. teaching, and projects. teaching, and projects. ___Contextualization: 
___Contextualization:  Examples: Demonstrations,
___Contextualization:  ___Contextualization:  ___Contextualization:  Examples: Demonstrations, media, manipulatives,
media, manipulatives, repetition, and local
Examples: Demonstrations, Examples: Demonstrations, Examples: Demonstrations, repetition, and local opportunities.
media, manipulatives, media, manipulatives, media, manipulatives, opportunities.
repetition, and local repetition, and local repetition, and local ___Text Representation: 
___Text Representation:  Examples: Student created
opportunities. opportunities. opportunities.
Examples: Student created drawings, videos, and games.
drawings, videos, and games. ___Modeling: Examples:
___Text Representation:  ___Text Representation:  ___Text Representation:  ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly,
Examples: Student created Examples: Student created Examples: Student created Speaking slowly and clearly, modeling the language you
drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. modeling the language you want students to use, and
want students to use, and providing samples of student
___Modeling: Examples: ___Modeling: Examples: ___Modeling: Examples:
providing samples of student work.
Speaking slowly and clearly, Speaking slowly and clearly, Speaking slowly and clearly,
work. Other Techniques and
modeling the language you modeling the language you modeling the language you
Other Techniques and Strategies used:
want students to use, and want students to use, and want students to use, and
Strategies used: ___ Explicit Teaching
providing samples of student providing samples of student providing samples of student
___ Explicit Teaching ___ Group collaboration
work. work. work.
___ Group collaboration ___Gamification/Learning
___Gamification/Learning throuh play
Other Techniques and Other Techniques and Other Techniques and
throuh play ___ Answering preliminary
Strategies used: Strategies used: Strategies used:
___ Answering preliminary activities/exercises
___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
activities/exercises ___ Carousel
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Carousel ___ Diads
___Gamification/Learning ___Gamification/Learning ___Gamification/Learning
___ Diads ___ Differentiated Instruction
throuh play throuh play throuh play
___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method
activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Discovery Method ___ Lecture Method
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Lecture Method Why?
___ Diads ___ Diads ___ Diads
Why? ___ Complete IMs
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Complete IMs ___ Availability of Materials
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Group member’s collaboration/cooperation
Why? Why? Why?
collaboration/cooperation in doing their tasks
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
in doing their tasks ___ Audio Visual Presentation
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Audio Visual Presentation of the lesson
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
of the lesson
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s
collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation
in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation
of the lesson of the lesson of the lesson

You might also like