You are on page 1of 10

ST.

NICHOLAS ACADEMY
Center of Catholic Education, INC.

Masusing Banghay Aralin


Sa
Araling Panlipunan 7

Inihanda ni: Charles Onnelle S. Cruz

Iniwasto: Bb. Maricris Viray Anicete

(Cooperating Teacher)

Inaprubahan ni: G. Jason Y. Lugtu

(School Principal)

G. Rey G. Yumang

(School Director)
I. Layunin

Sa katapusan ng paksa ang mga mag-aaral as inaasahang:


A. Natatalakay ang karanasan at implikasyon ng digmaang pandaigdig sa kasaysayan ng mga
bansang Asyano.
B. Nasusuri ang epekto at karanasan ng mga tao pagkatapos ng Ikalawang Digmaan
Pandaigdig.
C. Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng Timog at Kanlurang Asya sa kulturang
Asyano.
II. Paksang Aralin

A. Paksa: Ang Timog Asia Pagkatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig


B. Sangguniang Aklat: MY LEARNING BUDDY (A Modular Textbook for the 21st
Century Learner)
C. May-Akda: Patrick Anthony S. De Castro, Rubilita A. Vasco, Evanmire S.
Panganiban, PHD, Marie Ann G. Andayon at Aurelia T. Molave
D. Pahina: 317 - 318
E. Kagamitan: Laptop, Smart TV, Visual Aids.

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain

Gawain ng Guro Gawain ng Magaaral


1. Panalangin (Aanyahahan ng guro ang isa sa
“Kayoý magsitayo na at tayo’y mga mag-aaral upang manalangin)
manalangin”
“Grant me o Merciful God to desire ardently
all that is pleasing to the, to examine it
prudently to acknowledge it truthfully and to
accomplish it perfectly for the praise and
glory of his name. Amen.”
2. Pagbati
“Magandang umaga mga bata” “Magandang umaga din po sir charles!”

3. Pagsasaayos ng Silid-Aralan (Ang mga mag-aaral ay tatalima sa


“Paki-ayos na ang mga upuan at kanilang guro)
paki-pulot ang mga kalat sa inyong
paligid bago tayo magsimula sa
ating aralin”
4. Pagtatala ng mga Lumiban
“Sino ang lumiban ngayong araw?” “Wala po sir”

“Mabuti! tayo muna ay magkakaroon ng balik


aral bago umpisahan ang bagong paksa”

B. Balik Aral

Gawain ng Guro Gawain ng Magaaral


“Sino sa inyo ang nakakatanda ng “Tungkol po kay Mohandas Gandhi”
huli nating paksa?”

“Mahusay! Sino si Mohandas Gandhi? “Si Mohandas Gandhi ay isang lider na


nakapag-aral sa kanluran. Siya ang nag
organisa ng kilusan ng mahihirap,
manggagawa, at magsasaka. Naniniwala siya
sa pamamagitan ng sakripisyo maipakikita sa
kalaban ang maling gawi at ang tanging
paraan upang maituwid ito ay ang paggawa
ng tama”

“Magaling! Ano ang kampanya ni Mohandas


“Ang kanyang kampanya ay tinawag na
Gandhi?”
Civil Disobedience.”

“Napagalaman ng mga awtoridad ang


nangyayaring pagititpon sa Jallianwala Bagh
noon Abril 13, 1919.”
“Mahusay! Sa anong taon napagalaman ng
awtoridad na may nagyayaring pagtitipon sa
Jallianwala Bagh?”

“Isinagawa ni Mohandas ang protesta sa


hindi marahas na paraan.”

“Ang dahilan ng protesta ay dahil sa buwis


na kinokekta mula sa pagkuha ng asin sa
dagat.”

“Wala na po sir”
“Magaling! Sa anong paraan isinagawa ni
Mohandas ang protesta?”

“Mahusay! Ano ang nag udyok kay Mohandas


para mag organisa ng isang protesta?”

“May

katanungan paba tungkol sa ating nakaraang


paksa?”

“Kung wala ay dumako tayo sa ating bagong


paksa para sa araw na ito.”

C. Pagganyak

Gawain ng Guro Gawain ng Magaaral


“Ngayon naman ay may ipapanood ako video
tungkol sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig,
kung paano ito nagsimula at natapos.”

“Anong masasabi niyo sa video na ating “Ang ating napanood na bidyo sir ay tungkol
napanood?” sa ikalawang digmaang pandaigdig, ipinakita
nito ang mga bansang nakipag digmaan at
kung ano ang sanhi at bunga nito. Ipinakita
din nito ang epekto sa pamumuhay ng mga
tao.”

“Ayon sa ating napanood, nag simula ang


ikalawang digmaang pandaigdig noong
september 2, 1939 dahil sa pananakop ni Hitler
sa bansang Poland, dahil dito nag deklara ng
gera ang Great Britain at France sa Germany.
Ito ang nag udyok sa paguumpisa ng
Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Halos 85
million ang nasawi dahil sa digmaang ito.
Makalipas ang halos anim na taon, natapos ang
ikalawang digmaang pandaigdig, Sa dahilang
pagsuko ng bansang japan sa America, sumuko
ang japan dahil sa pagpapabagsak ng nuclear
bomb ng America sa Hiroshima, Japan.
Pagkatapos ng digmaang ito, madaming bansa
ang nagsikap upang makabangon muli at ito
ang ating bagong paksa para sa araw na ito”

D. Paglalahad/Pagtalakay

Gawain ng Guro Gawain ng Magaaral


“Ngayon class, buksan niyo ang inyong libro (Ang mga mag-aaral ay tatalima sa
at ilipat sa pahina 317" kanilang guro)

“Ang ating paksa ngayong araw ay ang timog


asia pagkatapos ng ikalawang digmaang
pandaigdig. tatalakayin natin kung ano nga ba
ang naging estado ng iba’t ibang bansa
pagkatapos ng ikalawang digmaang
pandaigdig. Tatalakayin din natin ang unti unti
nilang pag angat muli mula sa digmaan.”
“Opo sir!”

“Handa naba kayo?”

“Pakibasa.”

“Napakalaki ng nagbago sa asia matapos ang


ikalawang digmaang pandaigdig. Lumaganap
ang mga kilusan para sa Kalayaan. Nabuo ang
Samahan ng Nagkakaisang Bansa o ang United
Nations. Ang mga ideolohiyang demokrasya,
sosyalismo at komunismo ay umusbong.”

“Ang nahating subkontinente ng india, noong


1947 lumaya ang bansang india pero ito ay
nahati hati. Nabuo ang islamikong bansa ng
Pakistan pero kalaunan ay nahati muli ito at
nabuo ang bagong bansang People’s Republic
of Bangladesh.”

“Makalipas ang isang taon nagdeklara ng


E. Paglalahat

Gawain ng Guro Gawain ng Magaaral


“Dito sa ating paksa, napag alaman natin ang
mga hakbang ng bansang india para umunlad
ito mula noong ikalawang digmaang
pandaigdig. Bukod sa mga mamamayan,
naging malaking parte ang mga punong
ministro o lider na namuno sa bansa. Ang
kanilang mga programa ay naging malaking
tulong upang makabangon muli ang kanilang
bansa. Napag alaman din natin ang estado ng
bansang India sa panahon ngayon.”
“Wala na po sir”
“May tanong ba tungkol sa ating paksa
ngayong araw?”

“Kung wala ay tayo naman ay magkakaroon


ng pangkatang gawain.”

F. Paglalapat

Gawain ng Guro Gawain ng Magaaral


“Napansin ninyo na may iba’t ibang namuno sa
bansang India, at silang lahat ay may kanya
kanyang programa at proyekto na ginawa para sa (Ang mga mag-aaral ay tatalima sa
pag-unlad ng bansa. ngayon magpunta kayo sa kanilang guro)
inyong mga kagrupo at tayo ay magkakaroon ng
group activity.”

(Iaabot ang mga materyales na gagamitin ng mga


mag aaral.)
(Ang mga mag-aaral ay tatalima sa
“Tukuyin ang mga katangian ng isang lider na
kanilang guro)
makatutulong sa pag-unlad ng ating bansa. isang
representante ang magpapaliwanag ng bawat
katangian. isulat ito sa kartolina na aking
ibibigay.”

(Ang bawat grupo ay ipapaliwanag ang kanilang


pangkatang aktibidad. )

G. Pagtataya
i. Pagtatapat: Piliin sa Hanay B ang tamang sagot. Isulat sa patlang na nasa Hanay
A.

Hanay A Hanay B
1. Ikalawang Ministro ng bansang India A. Lal Bahadur Shastri
2. Green Revolution B. Opisyal na paglaya ng India
3. Jawaharlal Nehru C. Produktong Gawa sa Gatas
4. Ikatlong Ministro D. Bansang Lumaya sa mga Ingles
5. White Revolution E. Ikalawa sa buong mundo
6. India F. Binhi, Irigasyon at Pataba
7. Produksyon ng India G. Umpisa ng Ikalawang Digmaang
Pandaigdig
H. Indira Gandhi
I. Unang Ministro ng bansang India
J. 1946
K. Produktong Gawa sa Asukal

ii. Pagkakakilanlan: Tukuyin ang inilalarawan sa bawat pahayag. Isulat sa linya ang
tamang sagot.
______________1. Taon ng pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig.
______________2. Araw at taon ng opisyal na paglaya ng bansang India.
______________3. Setyembre 1, 1939

H. Takdang Aralin

Magbasa tungkol sa bansang Islamic Republic of Pakistan. Isulat sa notebook ang


epekto ng paghihiwalay ng lupain ng Islamic Republic of Pakistan sa Republic of India.
(Pahina 320 – 321.)

You might also like