Professional Documents
Culture Documents
BTVN B1 CH A
BTVN B1 CH A
Bài 3:
1. Ngày 2/12
Tỷ giá ghi sổ bình quân của 1112 tại ngày 2/12 = 735.000/35.000 = 21
Nợ TK 112 25.000 * 21,2 = 530.000 25.000*21 = 525.000 (KM
tiền_tăng: tỷ giá MUA nhưng thực tế không thực hiện mua bán với NH nên
dùng tỷ giá ghi sổ bình quân của 1112)
Có TK 111 25.000 * 21,2 = 530.000 25.000*21 = 525.000 (KM
tiền_giảm: tỷ giá ghi sổ bình quân của 1112)
2. Ngày 6/12
Tỷ giá ghi sổ bình quân liên hoàn = (420.000 + 530.000)/(20.000 + 25.000)
= 21.1
=
Nợ TK 331 30.000 * 21,35 = 640.500 (SCT Cty AC ST 640.500)
Có TK 112 30.000 * 21.1 = 633.000
Có TK 515 30.000 * (21.35 – 21.1) = 7.500
3. Ngày 12/12
Tỷ giá ghi sổ bình quân liên hoàn = (420.000 + 530.000 – 633.000)/(20.000
+ 25.000 – 30.000) = 21,13
Giá tính thuế = 60.000 * 21,5 = 1.290.000
Thuế NK = 1.290.000 * 30% = 387.000
Thuế GTGT = (1.290.000 + 387.000) * 10% = 167.700
Nguyên giá = 30.000 * 21,35 + 30.000 * 21,4 + 22.000/1,1 * 21,13 +
387.000 = 2.092.100
Nợ TK 211 2.092.100
Có TK 331 30.000 * 21,35 + 30.000 * 21,4 = 1.282.500
(SCT Cty AC ST 1.282.500)
Có TK 112 22.000/1,1 * 21,13 = 422.600 (22.000 này là tiền VND rồi
mà, có phải USD đâu mà cần quy đổi nên k cần tính đơn giá BQ => Tính lại
trị giá 211
Có TK 333 387.000
Thuế GTGT đầu vào của hàng nhập khẩu:
Nợ TK 13312 167.700
Có TK 33312 167.700
Thuế GTGT của chi phí vận chuyển:
Nợ TK 13312 2.000 * 21.13 = 42.260
Có TK 33312 42.260
4. Ngày 18/12
Nợ TK 112 20.000 * 21,13 = 422.600
Có TK 131 20.000 * 21,13 = 422.600 (SCT Cty NT ST 422.600)
5. Ngày 20/12
- Giá tính thuế = 50.000 * 21,6 = 1.080.000
Thuế GTGT = 1.080.000 *10% = 108.000
- Thu nhập:
Nợ TK 112 30.000 * 21,3 = 639.000
Nợ TK 131 20.000 * 21,13 = 422.600
(SCT Cty NT ST 422.600)
Nợ TK 635 20.000 * (21,3 – 21,13) = 3.400
Có TK 511 50.000 * 21,3 = 1.065.000
ghi nhận thêm thuế xuất khẩu (CÓ TK 333 nhé)
- Chi phí:
Nợ TK 632 700.000
Có TK 155 700.000
- Thuế xuất khẩu của thành phẩm:
Nợ TK 3331 108.000
Có TK 112 108.000
- Chưa định khoản CÓ TK 333 mà đã đi nộp thuế rồi,
6. Ngày 24/12
Nợ TK 112 15.000 * 21,32 = 319.800
Có TK 131 315.000
Có TK 515 4.800
Bài 6: xem lại hết các chi phí vận chuyển, bài cho đều là tiền VND rồi, k
cần quy đổi gì cả => tính lại hết nguyên giá và định khoản lại nehs