You are on page 1of 5

School: MASIPI ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: ANGELICA R. GUILLERMO Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: MAY 15 – 19, 2023 (WEEK 3) Quarter: 4th QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa at pagpapahalaga sa kanyang mga karapatan at tungkulin bilang mamamayang Pilipino
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakikilahok sa mga gawaing pansibiko na nagpapakita ng pagganap sa kanyang tungkulin bilang mamamayan ng bansa at
pagsasabuhay ng kanyang karapatan
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang konsepto ng karapatan at tungkulin Natatalakay ang konsepto ng karapatan at tungkulin Natatalakay ang mga
Pagkatuto Natatalakay ang mga karapatan ng mamamayang Pilipino Natatalakay ang tungkulin ng mamamayang Pilipino tungkuling kaakibat ng
Isulat ang code ng bawat AP4KPB-IVc-2 2.1 AP4KPB-IVc-2 2.2 bawat karapatang
kasanayan tinatamasa AP4KPB-IVc-3
II. NILALAMAN ARALIN 2-Mga Karapatan ng Mamamayang Pilipino ARALIN 3-Mga Tungkulin ng Mamamayang Pilipino ARALIN 4-Mga
Tungkuling
Kaakibat ng
mga Karapatan

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng TG pp. 149-153 TG pp. 149 - 153 TG pp. 153 -158 TG pp. 153 -158 T.G. pp. 158 -162
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang LM pp. 337 - 345 LM pp. 337 - 345 LM pp. 346-353 LM pp. 346 - 353 L.M. pp. 354 - 361
Pang- Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ang Lahing Pilipino, Dakila
at Marangal 6 tx pp. 49-50
4. Karagdagang Kagamitan www.youtube.com/watch?v=cTqCtln848g
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Foldables, pictures, aklat, flash drive, laptop, TV monitor, meta cards, SMC, strips ng cartolina,cd playeretc
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Itanong sa mga bata kung Tatlong uri ng karapatan. Iparinig ang awitin o ipakita Ipaawit muli ang “Ako’y Magkaroon ng pantomime.
aralin at/o pagsisimula ng anu-anong naibibigay sa ang video ng “Ako’y Isang Isang Mabuting Pilipino” ni (dalawang mag-aaral na
bagong aralin kanila ng kanilang mga Mabuting Pilipino” ni Noel Noel Cabangon. nagkukuwentuhan at hindi
magulang, ng paaralan, at Cabangon. Ginagawa ba ninyo ang nakikinig sa guro)
ng pamayanan. Talakayin ang nilalaman nasa video? karapatan sa edukasyon
Bakit ito ibinibigay sa nito. Batang pinapakain ng gulay
inyo? Anong karapatan ito? ngunit ayaw kumain
(karapatan sa pagkain o
pagiging malusog)
Batang yakap ng magulang
ngunit nanghahampas
(karapatan sa pagmamahal
ng magulang)
Batang naglalaro habang
Ang karapatan ay laging nagsisimba(karapatan sa
may kaakibat na tungkulin. relihiyon)
Ipatukoy ang mga
karapatang ipinakita sa
pantomime.
B. Paghahabi sa layunin ng Pagpapakita ng mga Ano ang pumapasok sa isip Tingnan ang mga larawan Tingnan ang mga larawan. Tama bang karapatan
aralin larawan. ninyo kapag narinig ninyo sa LM p. 346. Ipasuri ang lamang ang mayroon ang
Ano kaya ang tawag sa ang salitang KARAPATAN? mga ito. isang tao?
natatanggap nating mga Ano ang kanilang ginagawa Ano kaya ang kailangang
serbisyo at pngangailangan at bakit nila ito ginagawa? kaakibat nito?
na ibinibigay sa atin? Ano kaya ang mangyayari
kung ang karapatan ay
walang kasamang
tungkulin?

C. Pag-uugnay ng mga Ipabasa ang nasa ALAMIN Isa-isahin ang mga Ipaisa-isa sa mga bata ang Ano ang ipinakikita ng mga Pag-aralan at suriin ang
halimbawa sa NATIN sa LM pp. 337 – karapatan napapaloob sa mga tungkulin sa LM pp. larawan sa kanyang sarili, pag-uusap ng
bagong aralin 339. pangkabuhayan, kapag 347 – sa kapwa, at sa magkaibigang Tengteng at
nasasakdal at karapatan ng 349. pamayanan? Dodi. Talakayin ito.
mga bata nasa LM pp. 340- Ipabasa ang LM pp. 355 -
341 356

D. Pagtatalakay ng bagong Ilang uri ang mga Pagtalakay tungkol dito. Paano mo maipapakita na Ipabasa ang nasa LM pp. Maaaring gumamit gn
konsepto at paglalahad ng karapatan?Ano ang ibig mahal mo ang iyong 348-349. graphic organizer sa
bagong kasanayan #1 sabahin ng karapatan? bayan? Paano mo igagslang ang pagpapaliwanag ng mga
Lahat ba ng mga tao ay Paano ipagtatanggol ang watawat ng bansa? kaakibat na tungkulin ng
may karapatan? Ano-ano iyong bansa sa mga Paano ka bawat karapatan.
ang mga ito? (Sibil, naninira dito? makikipagtulungan sa
Politikal, Panlupunan) bansa?
Ano ang tungkulin mo sa
iyong bayan?
Karapatang
mabuhay

E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng I-Karapatang Sibil Ipagawa sa bawat pangkat Ipagawa sa mga bata ang Ipagawa sa pangkat ang Ipagawa sa pangkat ang
bagong kasanayan #2 II-Karapatng Politikal ang Gawain A at B sa LM pp. nasa Gawain A sa LM pp. Gawain B sa LM pp. 349 - Gawin A at B sa LM pp. 356
gumamit ng cluster map 342-343 349. 350
III-Karapatang Panlipunan Original File Submitted and
Formatted by DepEd Club
Member - visit
depedclub.com for more

F. Paglinang sa Kabihasnan Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo


(Tungo sa Formative Isulat sa notebook ang mga Ipagawa sa mga bata ang Anong tungkulin mo sa Ipagawa sa mga bata ang Ipagawa sa mga bata ang
Assessment) karapatan na nasa larawan nasa Gawain D sa LM PP. paaralan? Ipaliwanag. gawain C sa LM pp. 350- Gawain C sa LM p.357(1 – 5
Gawain C sa LM p. 343 343-344 351 )
(1 – 5)

G. Paglalapat ng aralin sa Anong karapatan ito? Bakit binuo ng mga Bakit mahalaga ang bawat Ikaw na ay mga tungkulin? Ipagawa ang Gawain D sa
pang-araw- araw na buhay Hindi pinigil ng kanyang Samahan ng Nagkakaisang tungkulin ng mga Ano-ano ang mga ito? LM p. 357 ( 1 – 5 )
ama si Onyok na sumapi sa Bansa ang Kalipunan ng mga mamamayan? Ipaliwanag.
relihiyon ng kaniyang Karapatan ng mga Bata? Paano ito isinasagawa?
napangasawa. Paano ito nakakatulong sa
kanila?
H. Paglalahat ng Aralin Nakapaloob sa Saligang batas ng 1987 ang mga karapatan May mga tungkulin ang bawat mamamayan na dapat Ipabasa ang TANDAAN MO
na dapat tamasahin ng bawat Pilipino upang gampanan kapalit ng karapatang itinadhana ng batas para LM p. 358
makapamuhay nang Malaya at may dignidad. Ang sa kaniya. Ang bawat karapatan ay ay
karapatan ng mamamayan ay nauuri sa tatlo: karapatang Ang mga tungkulin ng mamamayan ay: pagmamahal sa katumbas na tungkulin na
likas, ayon sa batas, at kontitusyunal. Ang konstitusyunal bayan, pagtatanggol sa bansa, paggalang sa watawat, dapat gampanan para sa
na karapatan ay napapangkat sa political, sibil, panlipunan paggalang sa batas at pagsunod sa maykapangyarihan, ikabubuti ng sarili, upang
at pangkabuhayan, at karapatan ng nasasakdal. pakikipagtulungan sa pamahalaan, paggalang sa mga maging mapayapa ang
karapatan ng iba. pamayanan, at upang
maging kaagapay ng bansa
sa pag-unlad.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat kung anong Panuto: Bilugan ang titik ng Panuto: Isulat sa papel ang Panuto: Lagyan ng tsek(/) Panuto:Isulat ang letra ng
karapatan ang mga tamang sagot sa bawat letra ng tungkuling kung sang-ayon ka sa tamang sagot sa sagutang
sumusunod. bilang. ipinapahayag ng sitwasyon. sitwasyon at ekis (x) kung papel.
1.Karapatang mabuhay Ipasagot ang NATUTUHAN Nasa LM pp 349-350 ( 1 – hindi. Ipasagot ang nasa LM pp.
2.Karapatang bumoto KO sa LM pp. 344 -345. ( 1 5) Nasa LM pp. 352 -353. 358 – 359 ( 1 – 5 )
3.Karapatang pumili ng – 5) ( 1 – 10 )
relihiyon
J. Karagdagang Gawain para Larawan ng mga karapatan Larawan ng mga tungkulin Foldables ng mga Isulat ang karapatang
sa takdang-aralin at karapatan at tungkulin. natatamasa/tungkuling
remediation dapat
gawin/nagagawa/minsan/d
inagagawa
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

You might also like