You are on page 1of 22

Republic of the Philippines

Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 08

School Global Reciprocal Colleges Grade Level Grade 8


Teacher Ms. Grace Learning Area Araling Panlipunan
Date and Time Quarter 1st Quarter

I. LAYUNIN

Naipamamalas ang pag unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang


A. Pamantayang kapaligiran na nagbigay daan sa pag-usbong ng mga sinaunang
Pangnilalaman kabihasnan na nagkaloob na mga pamanang humubog sa pamumuhay ng
kasalukuyang henerasyon.

B. Pamantayan sa Nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at


Pagganap preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang kabihasnan sa Daigdig
para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon

C. Mga Napahahalagahan ang natatanging kultura ng mga rehiyon, bansa


Kasanayan sa at mamamayan sa daigdig (lahi, pangkat- etnolingguwistiko, at relihiyon
Pagkatuto sa daigdig).
(Isulat ang code
ng bawat
kasanayan.) AP8HSK-Ie-5

Layunin:
1. Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig.
2. Napapahalagahan ang mga natatanging kultura ng mga
rehiyon, bansa at mamamayan sa daigdig
3. Naiuugnay ang Heograiya sa pagbuo at pag unlad ng mga
sinaunang kabihasnan sa daigdig.
II. NILALAMAN
Paksa:
MODYUL 1: Heograpiya at mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig
A. Heograpiya ng Daigdig
1
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

Babasahin:
● Heograpiya Batayang Aklat pp.11-27
● PRODED Learning Guide in Heograpiya, kasaysayan at sibika ang
grid 4.2001 pp. 1-21

● Batayang Aklat
● Mga larawan
● Bidyo
III. KAGAMITANG
https://www.youtube.com/watch?v=VeAKl6MUFCY
PANTURO

● PPT

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay Araling Panlipunan10 Teacher’s Guide


ng Guro Kasaysayan ng Daigdig (Manwal ng Guro) III. 2012. pp. 3-22
2. Mga pahina sa
Araling Panlipunan10 Learners’ Module (School-based)
Kagamitang Pang-Mag-
Kasaysayan ng daigdig (Batayang Aklat) III. 2000.pp.3-15
aaral
3. Mga pahina sa
Kasaysayan ng daigdig (Batayang Aklat) III. 2012.pp.3-22
Teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
Power Point Presentation
portal na Learning
Resources

B. Iba pang
Kagamitang Mga litrato
Panturo

IV. PAMAMARAAN

2
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

A. Panimulang Gawain
● Panalangin

Isang pinagpalang araw sainyong lahat mga


anak, Bago ang lahat ating munang damhin (Video Worship song)
ang presensya ng ating panginoon. (LILIM)

● Pagbati sa klase

Muli isang napakagandang araw sainyong


lahat mga ka Heyo at Henya.
Kamusta naman kayo?

Kamusta kayo mga anak?


Guro mabuti naman po..

Mabuti naman kung ganun.

Ngayon hanada na ba kayo sa isang


panibagong araw na puno ng kaalaman mga
ka henyo at henya?

● Pagsisiyasat sa kapaligiran
Opo Guro.

Kung gayon bago natin simulan an ang ating


aralin nais ko munang ipaalala ulit sainyo
ang ating mga rules pagdating sa pag aaral
natin sa ganitong platforms.

● Pagtatala ng mga Lumiban


Ngayon naman para sa ating pagtatala ng
liban, Beadle maari mo bang sabihin kung
(Video Slides)
sino pa ang wala sa ating klase, at iyo nalang
(PPT)
itala kung sino ang late na makakapasok..

3
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

Maraming salamat anak!

Handa na ba ang lahat?

Cge nga kung handa na kayo, may ituturo


akong clap sainyo at dapat everytime na
sasabihin ko ang katagang Ka henyo at
kahenya inyo itong gagawin, malinaw ba?

Magaling mga anak..

Muli ako si Gurong Grace ang


inyongmakakasama sa ating araling sa araw
na ito, hanada na ba ang lahat mga kahenyo (Susundan ang clap)
at henya?

Magaling

Bago ang lhat nais ko munang tayahin kung


may natutunan nga ba kayo sa ating Opo
nakaraang talakayan maaari ba iyon?

● Balitaan
Ngunit bago tayo mag simula sa
panibagong aralin pakinggan muna natin
ang isang nag babagang balita.

Title: ______________________

1. Ano kaya ang nais sabihin ng balita na


dapat nating masulosyunan sa
madaling panahon

Ngayon naman, nais ko munang mag balik


tanaw sa ating nakaraang talakayan.

4
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

● Balik Aral
1. Ano ang ating tinalakay nuong
nakaraang pagkikita? Ang mga pag babago po sa timog at kanlurang Asya

Tama!

2. Ano naman ang naman ang mga salik


na nakakaapekto sa antas ng pag unlad at Maam.

pag sulong ng isang bansa? Heograpiya


Likas na yaman
Lakas Paggawa
Teknolohiya
Puhunan(Capital
At Katatagang pampulitika

Mahusay Anak!
At hindi bat sa paggawad ng kalayaan sa
mga bansa sa ASYA, nabigyan ng
pagkakataon ang mga Asyano na
makilahok at mamuno sa pamamahala.

Ito ay ang pag kakaroon ng sariling


pamahalaan, na kung saan ito ay
maituturing na? Haligi at nag sisilbing suhay ng bansa tungo sa
katatagan, katahimikan at kaunlaran ng pamumuhay
ng mga mamamayan.
Ngunit,
.
3. Maari mo bang isa isahin ang mga uri
ng pamahalaan? Demokrasya
Republika
Pederal
Totalitaryanismo
Diktadurya
Teokrasya
Republikang Islamic at komunismo

Mahusay mga anak!

Tunay na marami kayong natutunan sa ating


5
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

nakaraang talakayan, Ako ay lubos na


humahanga sa ipinakikita ninyong galing.

Ngayon naman sa pag sisimula ng ating


talakayan tayo ay mag kakaroon ng isang
palaro.

A. Pagganyak
(Paghahabi sa layunin ng aralin )

Sa ngayon mga anak, Magkakaroon tayo ng


palaro
Opo.
Gusto nyo ba nga palaro?

Ang Palaro natin ngayon ay tatawaging Retrato,


ito ay binubuo ng dalawang salita, Repleksyon at
Litrato, kung saan kayo ay mahahati sa dalawang
grupo at kung sino ang mauunang makapag taas Opo
ng kamay sa dalawang leader sila ang sasagot
sat mag bibigay ng repleksyon sa nakalakip na
litrato, maliwanag ba?

“ReTrato”

Ito ay larawan ng ibat ibang orasan, na kung


saan maihahalintulad saating mga tao, lahat tayo
may kanya kanyang oras, may kanya kanyang
takdang panahon para sa bawat isa

https://themepack.me/theme/clock/

Magaling mga anak!

Larawan ng isang Globo na ipinapakita ang


ibat ibang flag ng mga bansa, ipinapakita rin dito na
mag kakaiba iba man tayo ng pinag Mulan iisa parin
ang mundong ating ginagalawan.

6
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

Mga libro na mayroong globo sa taas, isang


ilustrasyon ng pag aaral natin sa heograpiya at sa
mga susunod pa na kung saan sangkatutak na libro
ang kailangan nating basain at alamin upang
maintindihan ang kabuuan ng ating mundo.

7
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

https://www.pinterest.com/pin/
710091066217305659/

Napakahusay

8
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

https://www.freepik.com/free-
photo/mountain-books-with-
globe_1092543.htm

Mahuhusay mga anak!

B. Presentasyon ng Aralin
(Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
aralin)

Ang mga mag-aaral ay manonood ng video


mula sa youtube na may
ang lokasyon ng mga lugar sa ating bansa maging
pamagat na: Heograpiya ng Pilipinas
ang mga katangiang pisikal ng ating bansa sa Mapa
https://www.youtube.com/watch?
v=VeAKl6MUFCY

Pamprosesong tanong:
1. Ano ang ipinapakita sa Bidyo?

Napakahusay Anak!

2. Bakit sa palagay ninyo mahalaga na


malaman at mapag aralan natin ang mga
katangiang pisikal ng ating daigdig?

9
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

Hmm, mukhang ala pa kayong ideya ah,sige


sa pagtatapos ng ating aralin, atin itong
mabibigyang kasagutan

3. Ngayon, ano sa palagay ninyo ang


ating magiging aralin sa mga araw na ito? Heograpiya po ng ating daigdig

Magaling Tama ka riyan anak.

C. Talakayan

Kasaysayan ng Daigdig Aralin 1. Heograpiya


Heograpiya

Nagsimula ang salitang Heograpiya sa


wikang greek na Geo o daigdig at Graphia o
paglalarawan. Samakatuwid, ang heograpiya
ay tumutukoy sa siyentipikong pag aaral ng
katangiang pisikal ng daigdig.

Ano nga ulit ang Heograpiya? Ang ang heograpiya ay ang pag-aaral sa mga
pisikal na katangian ng daigdig, ang iba’t ibang
lugar sa mundo at ang relasyon ng tao sa kanyang
kapaligiran.

Tama..

Ngunit alam nyo bang ang Heograpiya ay Dahil po unang una ang heogrpiya ang nag aaral
isa rin pala sa nakakaapekto ng daloy ating ng lahat patungkol sa daigdig, sya po ang
kasaysayan. nagbibigay sa atin ng mga bagay na dapat natin
Bakit kaya? malaman sa mundo.

Tama, napakagaling!

10
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

Malaki nga ang ginagampanan ng ating


heograpiya sap ag hubog, pag usbong at
pagbagsak ng maaring isang kabihasnan na
nakakaapekto sa daloy ng ating kasaysayan.
Ano pa mga anak?

Ano pa mga anak?

Guro, ito rin ang humuhubog at patuloy na


humuhubog sa pag unlad ng kabuhayan at pag

Ang heograpiya ay isang paksang may linnag ng kultura ng tao mula pa noong sinaunang
napakalawak na saklaw. panahon hanggang a kasalukuyan.
Ang katagang “heograpiya” ay hango sa
salitang greek na geo at graphia.

Ang geo ay nangangahulugang?

samantalang ang graphein ay?


Lupa/Daigdig

Na nangangahulugang pagsusulat ukol sa Sumulat


lupa o paglalarawan sa daigdig

Ano nga ulit ang Heograpiya?

- Ang heograpiya ay ang pag-aaral tungkol sa mga


katangiang pisikal ng daigdig meron ding
halimbawa katulad ng pisikal na
kapaligiran,tubig,klima,pag ulan, kagubatan,
pangisdaan, minahan, asinan, abakahan,
Napakahuhusay! asukalan,niyugan,at pastulan.

Ang heograpiya ay ang aral tungkol sa


mundo.Ang tawag sa agham ng mga
lokasyon ng mundo.
Nakapokus ita sa distribusyon ng likas na
yaman at mga tao sa ibawbaw ng lupa.

Ang heograpiya ay ang pag-aaral sa mundo


at lahat ng mga nangyayari dito.

Ang heograpiya ng daigdig ay binubuo ng


1/4 na anyong lupa at 3/4 na anyong tubig
ng mundo.

11
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

Saklaw ng pag aaral ng heograpiya:


● Anyong lupa at anyong tubig
● Klima at panahon
● Likas na yaman
● Flora at Fauna
● Distribusyon at interaksyon ng mga
tao at iba pang organismo sa
kapaligiran nito.

Mga anak, Alam nyo ba na upang mas


mapadali at simple ang pag aaral ng
Heograpiya at upang mas madaling
maunawaan ng tao ang daigdig na kanyang
Ginagalawan, taong 1984 binalangkas ng
National Council for Geographic Education
at ng Association of American Geographer,
ang limang tema ng Heograpiya.

Ito ay ang sumusunod:


Anak, maaari mo ba itong basahin

Limang tema ng heograpiya


1. Lokasyon- Nagsisimula Kung saan ay
sumasagot ito sa tanong na “NASAAN
ITO” o “NASAAN” “SAAN”

Maraming Salamat anak,


Isang halimbawa, Saan matatagpuan ang
Lokasyon ng Pilipinas?

Mahusay! Pacific Ring of Fire


Ginagamit ang tema ng lokasyon sa
pagtukoy ng kinaroroonan at distribusyon
ng tao at lugar sa daigdig.

Mayrong dalawang paaran upang matukoy


ang kinaroroonan at distribusyon ng tao at
lugar sa daigdig. Ito ay ang;

12
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

⮚ Lokasyong Tiyak o Absolute


O eksaktong kinaroroonan ng tao o lugar
na kung saan ito ay natutukoy sa
pamamagitan ng paglandas ng line of
latitude at line of longitude.
Sistemang Grid ang tawag sa sistemang
ito ng pagtukoy ng lokasyon batay sa
pinagkrus na line of latitude at line of
longitude.

⮚ Lokasyong Kaukulan o Relatibong


lokasyon
Sa pagtukoy ng kinaroroonan ng isang
Lugar po
tao o lugar sa pamamagitan ng mga
nakapaligid dito.
-Ito po ay tumutukoy ito sa mga katangiang
natatangi sa pook.

Pangalawang Tema ay ang?


Tama Lugar
At ano naman ang Lugar?

2. Lugar- Tumutukoy ito sa mga


katangiang natatangi sa pook. At
sumasagot sa tanong na “Anong
mayroon dito” ang temang ito ang nag
sasaalang alang sa pisikal at kultural na
katangian ng isang lugar na kaiba sa iba
pang mga lugar sa daigdig.
Mailalarawan ito batay sa dalawang apekto

Ano kaya iyon?

Magaling!

Pisikal at Kultural
⮚ Pisikal na katangian- ito ay tumutukoy
13
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

sa sa likas na kapaligiran ng isang lugar


ruled ng kalupaan, katubigan,
vegetation, klima, at likas na yaman.
⮚ Katangiang pantao- na may kinalaman
sa idea at gawi at kultura ng tao tulad ng
kabuhayan

Pangatlo ay ang Rehiyon

3. Rehiyon- Bahagi ito ng Daigdig na


pinagbubuklod ng mga magkakatulad na
katangiang pisikal, kultural, pilitikal at
ekonomiko.
At ito ay sumasagot sa tanong na “Paano
nagkakaiba o nagkakatulad ang mga
lugar”?

Hal. Asya Pacific


Pang apat

4. Interaksyon ng Tao sa Kapaligiran-


Ito ay ang kaugnayan ng tao sa pisikal
na katangiang taglay ng kanyang
kinaroroonan.
Sumasagot sa tanong na “Paano
nagkakaiba o nagkakatulad ang mga
lugar”?

At ang pang huli ay ang


Ano naman ito mga anak?

Tama

5. Paggalaw/Galaw ng tao
Sumasagot sa tanong na “Ano ang
14
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

ugnayan ng tao sa kanyang kapaligiran”

Tinatalakay sa temang ito kung paano


ang paglipat ng kinaroroonan ng tao,
idea, bagay, at iba pang sistemang
pasikal tulad ng hangin ay nakakaapekto
sa ugnayan ng mga tao sa magkakaibang
lugar.

Sinusuri ng mga mga heograpo ang galaw ng


tao, idea, o bagay sa pamamagitan ng tatlong
uri ng distansya.

May tatlong uri ng distansya ng isang lugar


patungo sa ibang lugar:

⮚ Distansya o Layo(Linear) – Kung gaano


Tumutukoy ito sa paglipat ng tao mula sa
kalayo ang lugar.
kinagisnang lugar patungo sa iba pang lugar.

⮚ Oras o Panahon(Time) – kung gaano


katagal ang pag lalakbay

⮚ Sikolohial(Psychological) – pananaw ng
tao tungkol sa distansya.

Napakahuhusay mga anak!

Maraming Salamat sainyong kooperasyon

May mga katanungan pa ba?

D. Paglalahat

Ano nga ulit ang Heograpiya mga anak? Ang heograpiya ay ang pag-aaral tungkol sa mga
katangiang pisikal ng daigdig meron ding
halimbawa katulad ng pisikal na
kapaligiran,tubig,klima,pag ulan, kagubatan,
pangisdaan, minahan, asinan, abakahan,
asukalan,niyugan,at pastulan.
15
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

Magaling

Ano naman ang limang tema ng -Guro, Lokasyon po


Heograpiya? -Lugar po
-Rehiyon po
-Interaksiyon ng tao at kapaligiran po
-Paggalaw po

Napakahusay

Ano nga ulit ang tatlong uri ng distansya ng -Guro Linear po o Distansya o Layo po
isang lugar? -Oras po
-At, sikolohikal po Guro!

Ano ano ang saklaw sa pag aaral ng -Anyong Lupa


Heograpiya? -Anyong Tubig
-Klima at panahon
-Likas na yaman
-Flora(Plant life)
-Fauna(Animal life)
-Distribusyon at interaksiyon ng tao at iba pang
organismo sa kapaligiran nito.

Napakagagaling naman
Mukha ngang kayo ay nagkikinig sa ating
talakayan ahh.

Isang Good Job Clap mga anak (Gagawin ang Good Job clap)

Tukoy-tema Aplikasyon
Panuto: Basahin at unawain ang sumusunod
na impormasyon na may kinalaman sa
lokasyon, lugar, rehiyon, interaksyon ng tao
at kapaligiran at paggala. Pagkatapos
punan ang kinakailangang impormasyon ng
flower chart sa ibaba.

1. May tropikal na klima ang Pilipinas.


2. Matatagpuan ang Pilipinas sa
kanluran ng Pacific Ocean, timog ng Bashi
Channel, at silangan ng West Philippine Sea.
3. Ang pangingisda ay isang aktibong
kabuhayan ng mga Pilipino dahil
16
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

napalilibutan ng dagat ang bansa.


4. Libo-libong Pilipino ang
nangingibang bansa sa Australia at New
Zealand upang magtrabaho.
5. Kasapi ang Pilipinas sa Association
of Southeast Asian Nations

E. Paglinang sa kabihasaan

Pamprosesong Tanong
1. Bakit magkakaugnay ang limang
tema ng heograpiya sa pag-aaral ng
katangiang pisikal ng bansa?

2. Paano nakatulong ang mga temang


ito sa iyong pag-unawa sa heograpiya ng
isang bansa?

F. Paglalapat ng aralin sa pang araw-


araw na buhay

Tandaan Mo/Pagyamanin at Isaisip


⮚ Ano ang iyong mga natutuhan sa araling
ito? Gawin ito ng pasalita.
⮚ Mga saloobin ko tungkol dito
⮚ Mga aral na natutuhan ko

• Sa puntong ito, pagyayamanin at isasaisip


ng mga mag-aaral ang lahat ng kanilang
natutunan sa paksang tinalakay ng guro.
• Gagawin ang gawain na ito ng pasalita.
Magtatawag ang guro ng mga mag-aaral
17
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

upang ibigay ang kanilang sagot sa mga


tanong.
• Maaaring magbigay ang guro ng papuri o
insentibo sa mga mag-aaral na nakakasagot o
nakakabahagi sa talakayan.

G. Paglalahat ng Aralin

Paglalagom

Ang mga mag aaral ay susulat ng isang


learning log na naglalaman ng kanilang mga
natutuhan sa araw ng aralin at magbibigay
repleksyon sa kabuuan ng kanilang mga
natutuhan sa araw na ito.

H. Pagtataya ng gawain

Pagtataya

Basahing mabuti ang bawat tanong at piliin


ang wastong sagot mula sa mga pagpipilian.
Letra lamang ng wastong sagot ang isulat sa
sagutang papel.

1. Alin sa isa sa limang tema ng heograpiya


ang tumutukoy sa bahagi ng daigdig na may
magkakatulad na katangiang pisikal o
kultural?
a. lokasyon
b. paggalaw
c. lugar
d. Rehiyon

2. Ano ang ibig sabihin ng UNESCO?


a. United Nations Educations Scientific
18
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

and Cultural Organization.United


Nations Educational Science and
Cultural Organization.
b. United National Educational Scientific
and cultural organization.
c. United Nations Educational Scientific
and cultural organization.

3. .Alin sa limang tema ng heograpiya


na tumutukoy sa bahagi ng daigdig na may
magkakatulad na katangiang pisikal o
kultural?
a. Lokasyon
b. Lugar
c. Rehiyon
d. Paggalaw

4. Alin sa isa sa limang tema ng


heograpiya ang tumutukoy sa kinaroroonan
ng isang tao o lugar sa pamamagitan ng mga
nakapaligid dito?
a. absolutong Lokasyon
b. Lugar
c. relatibong Lokasyon
d. Rehiyon

5. Bakit mahalaga ang pag-aaral ng


heograpiya?
a. Matutukoy ang katangiang pisikal Ng
mundo.
b. Makatutulong sa lipunan bilang
mamamayan.
c. Mas lalong maunawaan ang mundo.
d. Makabuo ng mental map na
makatutulong pagtukoy sa kanyang
pamayanan.

19
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

I. Kasunduan

1. Magkaroon ng paunang pagbasa ng


mga aralin patungkol sa mga
kontenente.”Katangiang Pisikal ng daigdig”
2. Magdala ng kahit na anong uri ng
bola para sa susunod na aralin, Bola o kahit
na anong bagay na hugis bilog.

“The Lord does not look at the


Things people look at.
People look at the outward appearance,
But the Lord looks at the heart.”
1 Samuel 16:7

The future of this world is in my classroom Today….

Inihanda ni:

Mary Grace A. Salazar


BSED-SOC SCIE 201

Technology based instructional materials are significant in the teaching learning process both
educators and learners especially since our mode of learning is online or blended.

Good day everyone, this is Mary Grace A.. Salazar, currently taking bachelor of secondary education
major in Social Studies and this is my technology based instructoional materials with the title of
heograpiyang pandaigdig

This instructional materials is made through the use  of Microsoft powerpoint. To make it interactive
and interesting for students as they listen I incorporated the slides with animations, transitions,
pictures, audio and videos. 
20
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

Ligned with the so called VARK model since there is already visual, auditory , reading, writing and
kinethetic.

I also added games that students can enjoy along with the discussion. 

On the first slides we can see here a video, as an introductory for a teacher and a video in relation to
the topic that the teacher will be tackling about. On this slides, the teacher can introduce herself and a
time for a kamustahan too, with regards to the audio, if the teacher are going to talk, she or he can
turn off the sound directly to avoid any disturbance and for the students to hear him clearly. 

On the next slides, 

Balik aral, This is to clarrify their understanding of the previous lesson and activity

For the implementation of this instructional materials, I based it on the 5E inquiry based instructional
Model. 
E- engagement, I used the space race as a game, as a way to capture the students attention through
games and help them access the prior knowledge about the heograpiya. 

Exploration, in which we can see it on the games provided,

This whole discussion for the Heograpiyang pandaig is for the grade 8 student 1st quarter. 

E for the explanation and elaboration, this is to clarify their understanding of previous lesson and
activity. 

Youtube videos are inserted to further give a clear explanation and application in the real world
situations 

Evaluation 
To reflection is provided with the spin the name, in which can be done during the online class for
individual scoring 

Why did I choose interactive and game based powerpoint, instead of making a website audiobook,
ebook or other computer based instructional materials ?
Everyone in education course is aware of microsoft office, especially the micsrosoft powerppoint since
this is what we use during reporting, defense presentations and demo teachings 

For a particular purpose 


Collaboration-interact with the students, which is also a teaching startegy 
PPT are easy to make and it is friendy user, you dont need high end gadgets to create a presentation 

EX. you need camera, a video editor application that must be compatible with laptop. Knowledge of
how to edit a video and others that may be too complicated or strenuous for educators 

Very easy to use, the guides or instruction are not difficult to follow. 
There are also numerous tutorials in youtube in making a ppt presentation, interactive, and interesting
for students. 

Lastly for the side of the teachers, ppt can be created opened, and edited with or without an internet
connection, it is available during online, or f2f classes as long as they have their laptop and the file
itself

Side of the students, it is accessible to them


As we all know, most students, especially during online classes. Tend to message you to ask for a
copy of the presentation 

21
Republic of the Philippines
Department of Education
Global Reciprocal Colleges
454 GRC Bldg., Rizal Ave., Ext. Cor. 9th Ave., Grace Park, Caloocan City

They can open it anytime as long as they have their gadgets.

This is incredibly helpful for students.Who only uses mobile data in online classes who wants to view
the pppt multiple times 

Again this is mary Grace Salazar from GRC, and this is my Instructional material.

22

You might also like