You are on page 1of 4

Learning Area ARALING PANLIPUNAN

Learning Delivery Modality Face to Face Classes


Centro De Naic National
Paaralan Baitang GRADE 9
High School

Guro RHEA T. CUZON Assignatura ARALING PANLIPUNAN

Petsa ng
SETYEMBRE 5, 2023 Markahan UNANG MARKAHAN
Pagtuturo

Oras ng Araw ng IKALAWANG LINGGO,


Pagtuturo 1:30 – 2:30 at 3:50 – 4:50 Pagtutro IKALAWANG ARAW

I.LAYUNIN
KAALAMAN Natutukoy ang kakapusan bilang pangunahing suliraning pang- ekonomiya

SAYKOMOTOR Naiisa-iisa ang mga suliraning dulot ng kakapusan; at

Nakakapagbahagi ng matalino at angkop na solusyon upang malabanan ang mga


APEKTIV suliraning dulot ng kakapusan.

Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng


A. Pamantayang Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw na
Pangnilalaman pamumuhay.

Naisasabuhay ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng


B. Pamantayan sa
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw na
Pagganap
pamumuhay.
C. Most Essential
Natutukoy ang mga palatandaan ng kakapusan sa pang-araw-araw na pamumuhay.
Learning Competencies
(AP9MKE-Ib-4).
(MELC)

D.Enabling
Pagsasagawa ng mga pagsusuri: Ang mga mag-aaral ay maaaring magkaruon ng
Competencies
kakayahan na suriin ang kanilang sariling karanasan o mga kwento ng ibang tao
(If available, write the
tungkol sa kakapusan. Ito ay magsasalamin ng kanilang kakayahan sa pagsusuri at
attached enabling
pag-unawa sa konteksto ng kakapusan.
competencies)
Aralin 2: Ang Kakapusan
II. NILALAMAN Kakapusan Bilang Suliraning Panlipunan
A. References
a. Learner’s Material Modyul para sa Mag-aaral, Pahina 30- 31
Pages
b. Textbook Pages
c. Additional
Materials from K to 12 Gabay Pangkurikulum, Pahina 18- 24
Learning
Resources
B. List of Learning
Resources for Laptop, Bond Paper o Ilustration Board, Lapis, Pangkulay
Development and
Engagement Activities
Cooperative Learning, Discussion Method
C. Dulog

IV. PAMAMARAAN
A. Panimula Balik-aral (ELICIT)
(Introduction)

Ano ang mga palatandaan ng kakapusan?


Bakit nagkakaroon ng limitsayon sa mga pinagkukunang yaman?
Magpapakita ang guro ng isang larawan sa mga mag-aaral tungkol sa kakapusan.
Magbibigay ng sariling opinyon ang mga mag-aaral gamit ang mga gabay na tanong
sa ibaba.

B. Pagpapaunlad
(Development)

Ano ang ipinapakita ng mga larawan?

Ano ang maaaring idulot nito?

Paano maiiwasan ang sigalot sa ganitong sitwasyon?

Pangkatang Gawain:

Hatiin ang klase sa tatlong pangkat at bigyan ng 15 minuto upang mag-usap at


maghanda. Bawat grupo ay gagawa ng isang dula tungkol sa kakapusan bilang
suliraning panlipunan gamit ang mga sumusunod:

Unang Pangkat – Kakapusan dahilan ng kahirapan at pagkakasakit

Ikalawang Pangkat – Kakapusan dahilan ng sigalot at away

Ikatlong Pangkat – Kakapusan dahilan ng kompetisyon

RUBRIKS PARA SA PAGSASADULA


Pamantayan Deskripsiyon

Nilalaman Naipapaliwanang ng mahusay ang kakapusan bilang isang


(Content) suliraning panlipunan sa pamamagitan ng pagsasadula.
C. Pakikipagpalihan Delivery Nakapagsasalita ng maayos at malinaw.
(Engagement)
Pagkamalikhain Ang mga simbolismong ginamit ay nakatulong ng lubos upang
(Creativity) maipahayag ang gustong iparating na mensahe ng pangkat.
Teamwork Ang bawat miyembro ng grupo ay nagkakaisa at may
naiambag sa pangkat.

Kabuuang Puntos 25

 Presentasyon ng bawat pangkat.

 Pagbibigay ng komento at puntos.


 Bilang isang mag-aaral, paano mo mapamahalaan ang kakapusan bilang
pangunahing suliranin sa pang-araw-araw na pamumuhay?

D. Paglalahat
(Assimilation)  Bakit ang kakapusan ay maaaring magdulot ng iba’t ibang suliraning
panlipunan?

Ipagawa ang mga mag-aaral ng OPEN ENDED STORY

Lagyan ng maikling katapusan ang kuwento. Iugnay ang kuwento sa suliraning


panlipunan na nagaganap dahilan sa kakapusan. Tingnan ang rubrik at gamitin
itong batayan sa iyong pagsusulat.

1. Nagkaroon ng brownout sa Barangay Madilim dahilan sa walang mabiling


gasolina na ginagamit upang mapaandar ang mga planta ng koryente
_____________________________________________________________
_____________________________________________________________
_______________________________________.

V. PAGTATAYA

VI. REPLEKSIYON
Bilang isang grade 9 na estudyante, napagtanto ko na ang kakapusan at
(Repleksiyon na may kakulangan ay mga salitang may malalim na kahulugan at relevansiya sa buhay
kaugnayan sa Formative natin bilang kabataan. Ang mga pagkakaiba at pagkakapareho ng mga ito ay
na Pagtataya na ginamit sa nagbibigay-daan sa amin na mas maintindihan ang mga hamon at posibilidad sa
talakayan) aming paglalakbay sa pag-aaral at pag-unlad bilang indibidwal.

VII. TAKDANG ARALIN RESOURCE MAPPING

Pangkatang Gawain: Sa gawaing ito ay inaasahang maipakita ng iyong pangkat ang


konklusyon ng inyong local na komunidad. Gumawa ng pisikal na mapa ng pina-
kamalapit na komunidad sa paaralan. Mahalagang maipakita sa mapa ang
demograpiya,laki, topograpiya tulad ng lupa, burol, talampas, ilog, mga kalsada,
kabahayan, gusali,negosyo, at iba pa.Matapos maiguhit ang mapa ay gumuhit
naman ng mga simbolo o bagay na naglalarawan sa mga lugar sa mapa na
mayroong kakapusan. Maglagay ng legend upang maunawaan ang inilagay na mga
simbolo.

RUBRIKS
KRITERYA PUNTOS PUNTOS
Nilalaman 10
Organisasyon 10
Kaayusan at 5
Kalinisan
Kabuoang Puntos 25

VIII. MGA TALA Para sa G9-Santol at G9-Makopa,

Prepared by: Validated by:

RHEA T. CUZON GRETCHEN V. CACHUELA


Guro sa AP-9 Head Teacher I

Checked by: Noted:

ERIKA V. DELA VEGA HYJASMIN G. CABANA


AP Key Teacher Assistant School Principal II

You might also like