You are on page 1of 6

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon V (Bikol)
Sangay ng mga Paaralang Panlungsod
LICEO DE MASBATE
School ID: 403768
Lungsod Masbate
Tel/Fax: (056)333-2276

MASUSING PAARALAN: LICEO DE BAITANG 10


BANGHAY – MASBATE
ARALIN GURO: KIN G. LAURIO ASIGNATURA FILIPINO
PETSA MARKAHAN IKATLONG MARKAHAN
I.LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag – aaral ang pag – unawa at pagpapahalaga


Pangnilalaman sa mga akdang pampanitikan ng Africa at Persia.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag – aaral ay nakapaghihikayat tungkol sa kagandahan


ng alimang bansa batay sa binasang akdang pampanitikan.

C. Kasanayan sa Sa pagtatapos ng aralin, 95% ng 42 mag – aaral ay inaasahang:


Pagkatuto
 Nasusuri ang kasiningan at bias ng tula batay sa
napakinggan.
(F10PN – IIIc – 78)
 Nabibigyang-kahulugan ang iba’t ibang simbolismo at
matalinghagang pahayag sa tula.
(F10PB – IIIc – 82)
 Naiaantas ang mga salita ayon sa damdamin ipinapahayag
ng bawat isa.
(F10PT – IIIc – 78)

II. NILALAMAN

 Pagsusuri sa iba’t ibang elemento ng tula.

 INTEGRASYON:
MATEMATIKA – BASIC RADIAL
AGHAM – AGHAM NG PAG - IBIG

III. KAGAMITANG PANTURO


A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang pp. 274-281
– mag – aaral
3. Karagdagang Kagamitan Mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo Projector, laptop
IV. PAMAMARAAN
PANIMULANG GAWAIN
A. Balik Aral at Pangganyak 1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtatala ng liban sa klase
4. Pagpapaalala ng panuntunan sa klase

ELICIT/PAGPAPAMALAS
 Magbigay ng mga salitang may kauugnayan sa Tula
batay sa ating talakayan noong nakaraang pag-
aaral.
I BSED II - FILIPINO LDM College of Education
Tugma

Sukat Kariktan
TULA

Saknong Matalinghaga

 Ibigay ang kahulugan ng mga elemento ng tula

1. Sukat
2. Tugma
3. Kariktan
4. Saknong
5. Talinghaga

ENGAGE / PAKIKIBAHAGI / ISALI


B. Paghahabi ng Layunin
 Ang guro ay magpaparinig ng isang awitin na
nagpapatungkol sa pagmamahal ng mgulang sa
kaniyang anak.

C. Pag – uugnay ng mga halimbawa  Mga gabay na tanong:


sa bagong aralin (Ang guro ay magtatanong sa kahit sino sa klase)

1. Ano ang mensahe ngg awitin?


2. Ano ang damdamin na nangingibabaw sa awitin?

D. Pagtalakay ng bagong Konsepto EXPLORE/PAGTUKLAS


at Paglalahad ng bagong  Sa pagkakataong ito, ang guro ay magpaparinig/
Kasanayan #1 magpapanood ng isang tula mula Uganda na
pinamagatang “ Hele ng Ina sa kaniyang Anak na
panganay” sa pamagmagitang ng audio video
presentation. (3-4 minuto)

PAGHAHAWI NG MGA BALAKID


E. Pagtalakay ng bagong Konsepto
at Paglalahad ng bagong  Pagbibigay kaahulugan sa mga mahihirap o hindi
Kasanayan #2 kabisadong salita.
 Pagpaparinig o pagpapanood muli ng tula mula sa Uganda.
“Hele ng Ina sa kaniyang Anak na panganay”

F. Paglinang sa Kabihasaan EXPLAIN / PAGPAPALIWANAG


 Ang Guro ay magpapaliwanag / magsasalaysay sa
mga sumusunod:

I BSED II - FILIPINO LDM College of Education


ALAM MO BA?
 TULA – ito ay isang anyo ng panitikan na may
matatalinghagang pagpapahayag ng isipan at
damdamin. Mababasa sa mga tula ang mga
kaisipang nglalarawan ng kagandahan , kariktan at
kadakilaan.
- Masasalamin sa tula ang kultura ng bansag
pinagnulan ng Uganda.
- Naniniwala sila na ang kanilang mga supling ay
imortalidad ng kanilang magulang.
- Unibersal na katangian ng bawat magulang ay
naghahangad ng magandang kinabukasan sa
kanyang anak.

MATALINHAGANG PAHAYAG

- Malalim o hindi lantad na kahulugan.


- Sinasalamin ang paggamit nito ang kagandahan at
pagkamalikhain ng anumang wika.
Halimbawa:
Ilaw ng tahanan = Ina

SIMBOLISMO
- Naglalahad ng mga bagay at kaisipan sa
pamamagitan ng sagisag at mga bagay na
mahiwaga at metapisikal. Ito ay ordinaryong bagay
pangyayari, tao, hayop na may nakaakibat na
natataging kahulugan.

Halimbawa:
- Silid aklatan= Karunungan
- Kulay puti = Kalinisan

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang – ELABORATE/ PAGPAPALAWAK


araw – araw na buhay
 Panuto: Gumuhit ng isang bagay o gamit mula
saiyong mga tahanan na siyang sumisimbolo sa
kadakilaan at pagmamahal ng inyong mga ina at
ipaliwanag kung bakit iyon ang ginuhit.

Ang paglalahad ay (2) dalawa hanggang (3) tatlong minuto.

 Bumuo ng (3) tatlong pangkat .

 Panuto: magbahagi lamang ng iyong kaalaman/


nalalaman batay sa larawan na makikita sa screen.
Bawat myembro ng pangkat ay maglalahad ng
kaalaman.

I BSED II - FILIPINO LDM College of Education


H. Paglalahat ng Aralin KULAY NG KAALAMAN

Maraming alam Walang alam


ASUL BERDE

Alam na alam Kaunti ang alam

PULA
LILA

Itanong:

1. Ano na ang kulay ng iyong kaalaman ngayon pagkatapos


ng ating pagtalakay?

2. Magbigay ng sintesis sa natutuhan batay sainyong kulay ng


kaalaman.

I BSED II - FILIPINO LDM College of Education


I. Pagtataya ng Aralin EVALUATE/PAGTATAYA

J. Karagdagang Gawain Para sa EXTEND/ PAGPAPALAWIGA


Takdang – Aralin at
Remediation  Bumuo ng isang tula na may tatlong saknong, apat
na taludtod sa bawat saknong sa A4 size bond
paper na nagtataglay ng matalinghagang pananalita
at simbolismo na may kaugnayan sa tulang
tinalakay.
 Gawing batayan ang rubric sa pagmamarka bilang
gabay sa pagtupad ng gawaing ito. (20 puntos)

5- Napakahusay
3- Mahusay-husay
1- Paunlarin pa

I BSED II - FILIPINO LDM College of Education


PAMANTAYAN 5 3 1
1. NILALAMAN –
maayos na
paggamit ng
matalinghagang
pananalita ay
simbolismo.
2. Taglay ng
kasiningan at bias
ng tula.
3. wastong
pamamaraan ng
pagsulat/ kalinisan.
4. May kaugnayan/
hawig sa tulang
tinalakay

V. TALA
VI. REPLEKSIYON
A. Bilang ng mag – aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag – aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong baa ng remedial? Bilang ng mag
– aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag – aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni:

KIN G. LAURIO
BSED II- FILIPINO

ARLIN A. JARDIN
GURO
MC FIL 103

I BSED II - FILIPINO LDM College of Education

You might also like