You are on page 1of 4

Paaralan CALBAYOG CITY NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas BAITANG 10

Filipino 10 Guro EDNA M.COŇEJOS Asignatura FILIPINO


DAILY LESSON LOG HULYO 1-5, 2019
Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo Petsa/Oras Markahan UNA
9:30-10:30 (CHAUCER) 1:30-2:30 (JEFFERSON)
HULYO 1, 2019 HULYO 2, 2019 HULYO 3,2019 HULYO 4,2019 HULYO 5, 2019
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I. LAYUNIN CHAUCER CHAUCER, JEFFERSON JEFFERSON CHAUCER, JEFFERSON CHAUCER, JEFFERSON
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa
paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa at pagpapahalaga sa mga panitikang Mediterranean
B. Pamantayan sa Pagganap Nakabubuo ang mag-aaral ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang akdang pampanitikan ng Mediterranean
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naibibigay ang sariling
Naipaliliwanag ang interpretasyon kung bakit ang mga
Nabibigyang-puna ang bisa ng
pangunahing paksa at suliranin ay ipinararanas ng may-
paggamit ng mga salitang
pantulong na mga ideya sa akda sa pangunahing tauhan ng
nagpapahayag ng matinding
napakinggang impormasyon sa epiko
damdamin Nagagamit ang angkop na mga Ang asignaturang Filipino ay itinutro
radyo o iba pang anyo ng media F10PB-Ie-f-65
F10PT-Ie-f-64 hudyat sa pagsusunod-sunod ng mga lamang ng 4 na beses sa isang
F10PN-Ic-d-64 Napapangatuwi-ranan ang mga
Nababasa nang paawit ang ilang pangyayari linggo.
Nabibigyang-reaksiyon ang dahilan kung bakit mahala-gang
piling saknong ng binasang akda F10WG-Ie-f-60
mga kaisipan o ideya sa akdang pandaigdig na sumasalamin
F10PS-Ie-f-67
tinalakay na akda ng isang bansa ang epiko
F10PB-Ic-d-64 F10PB-Ie-f-66

II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari ito tumagal ng isa hanggang dalawang lingo.
Ang Tinig ng Ligaw na Gansa (Tula Panitikan: Epiko ng Gilgamesh
mula sa Egypt) Epiko mula sa Mesopotamia Mga hudyat sa pagsusunod-sunod ng
Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Salin sa Ingles ni N.K. Sandars mga pangyayari
Ang Alegorya ng Yungib
Ambat Saling-buod sa Filipino ni Cristina S.
Mula sa Ingles na salin ni William Chioco
Kelly Simpson
III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang p.32-35 p.87-91 p.102-106 p.84
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk p.32-35 p.87-91 p.102-106 p.84
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Slide deck presentation , Slide deck presentation , Slide deck presentation , batayang Slide deck presentation , batayang
batayang aklat batayang aklat aklat aklat, Pinagyamang Wika at Panitikan
Calbayog City National High School UNANG MARKAHAN Daily Lesson Log – Filipino 10
Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
IV. PAMAMARAAN assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw
na karanasan.
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o BALIKANG MULI: ISIPING MULI: MULING BALIKAN: MAGBALIK-TANAW:
pagsisimula ng bagong aralin. Pahapyaw na magbabalik 1. Akdang tinalakay 1. Tulang Liriko 1. Epiko
tanaw sa araling natalakay. 2. Mesahe ng akda 2. Akdang pampanitikan 2. Akdang Pampanitikan
Nabibigyang-puna ang bisa ng Naibibigay ang sariling
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Maipaliliwanag ang paggamit ng mga salitang interpretasyon kung bakit ang mga
pangunahing paksa at nagpapahayag ng matinding suliranin ay ipinararanas ng may-
pantulong na mga ideya sa damdamin akda sa pangunahing tauhan ng
napakinggang impormasyon sa epiko Nagagamit ang angkop na mga
radyo o iba pang anyo ng media Nababasa nang paawit ang ilang hudyat sa pagsusunod-sunod ng mga
piling saknong ng binasang akda Napapangatuwi-ranan ang mga pangyayari
Mabibigyang-reaksiyon ang dahilan kung bakit mahala-gang F10WG-Ie-f-60
mga kaisipan o ideya sa akdang pandaigdig na sumasalamin
tinalakay na akda ng isang bansa ang epiko

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa BANSALAMIN! DECODING GAME! GUESS THIS SUPERHERO! SUNOD-SUNURIN MO!
bagong aralin Pahapyaw na itatalakay sa Sa pamamagitan ng larong Paunahan sa paghula ang klase sa Bawat pangkat ay bibigyan ng mga
klase ang bansang GREECE Decoding Game, huhulaan ng mga tinutukoy ng mga ‘famous line” na ginupit-gupit na papel na naglalaman
bilang may kaugnayan sa mag-aaral ang pamagat ng akdang ilalahad ng guro. Pagkatapos saguta ng mga pangyayari. Pagkatapos ay
akdang itatalakay. Gayudinn sa pampanitikang tatalakayin. ang mahalagang tanong na ito: paunahan ang pangkat sa
sumulat ng akda. 1. Tulang liriko 1. Anong anyo ng panitikan pagsusunod-sunod ng mga ito.
2. Tinig ng ligaw na gansa kaya ang may kaugnayan
sa ginawang Gawain?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ipapanood o ipapabasa ang LAROLAKAY! TALAKAYIN NATIN! TALAKAYIN NATIN!
paglalahad ng bagong kasanayan akdang “Ang Alegorya ng Itatalakay ang tulang liriko, uri at Itatalakay ang Epiko: Katuturan, Itatalakay ang mga salitang hudyat sa
#1 Yungib” sa klase. elementt nito. Kahalagahan at Kasaysayan nito. pagsunod-sunod ng pangyayari.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at TALAKAYIN NATIN! AWITIN MO! TUNGHAYAN NATIN!


paglalahad ng bagong kasanayan #2 Itatalakay ang pangunahing Babasahin ang akdang Tinig ng EPIKO NG GILGAMESH
paksa at pantulong na mga ligaw na Gansa sa pamamagitan Mahalagang Tanong:
ideya. ng paglapat ng himig mula sa mga 1. Bakit ipinararanas nng
makabagong awitin. may-akda ang mga
suliranin sa pangunahing
tauhan?
F. Paglinang sa NOOD-SURI: KAISIPAN MO’Y MAHALAGA! Punan ang patlang ng angkop na
Kabihasaan KAPANGYARIHAN MO, IPAKITA mga hudyat sa pagsusunod-sunod ng
(Tungo sa Formative Susuriin ang isang videong Tatalakayin ng masinsinan ang MO! pangyayari. (ang kasagutan ay
Assessment ) pinanood at isusulat ang mga akda sa pamamagita ng pagsagot ilalahad sa screen ng guro)
tinukoy na pangunahing paksa sa mga katanungan ng guro. Isa sa mga katangian ng tauhan ng
at pantulong na mga ideya sa epiko ay ang pagkakaroon nito ng
isang kalahating papel. supernatural na kapangyarihan.
Bagaman ang binasang epiko ay
buod lamag, sikaping matukoy ang
Calbayog City National High School UNANG MARKAHAN Daily Lesson Log – Filipino 10
supernatural na katangian ng bawat
tauhan. (Note: Ang mga kataga ay
nasa slidedeck presenntatin)
G . Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay Sumasang-ayon ka ba sa Ano ang impresiyon o kakintalang Anong mga suliranin ang iyong
argumentong inilatag ni Plato sa naiwan sa iyo pagkatapos mong nalampasan at nnapagtagumpayan
kaniyang sanaysay tungkol sa mabasa ang tula? na hinarap?
‘Katotohanan’ at ‘Edukasyon?
Pangatuwiranan ang iyong
sagot.
H. Paglalahat ng Aralin IBAHAGI MO! IBAHAGI MO! IBAHAGI MO! IBAHAGI MO!
Ilahad sa klase ang Ilahad sa klase ang mahalagang Ilahad sa klase ang mahalagang Ilahad sa klase ang mahalagang
mahalagang konseptong konseptong natutunan sa aralin konseptong natutunan sa aralin konseptong natutunan sa aralin
natutunan sa aralin.
I. Pagtataya ng Aralin Isang maikling pagsusulit Isang maikling pagsusulit
J. Karagdagang gawain para sa Kung kulang sa oras, maaring
takdangaralin at remediation gawing takdang-aralin ang
nasabing gawain.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY-NILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin
upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
magaaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehyang pagtuturo
Nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ang aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:

GNG. EDNA M.COŇEJOS


Calbayog City National High School UNANG MARKAHAN Daily Lesson Log – Filipino 10

You might also like