You are on page 1of 8

 

DAILY LESSON Paaralan Mavalor Integrated School Baitang/ Antas 7 Markahan  Ikalawa
LOG (Pang-araw-
araw na Tala sa
Pagtuturo) Guro Acel C. Pamis Asignatura Filipino Linggo/Oras  Ikalawa/ 12:00- 1:00

LUNES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. Layunin Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang
gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Kabisayaan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ng mag-aaral ang sariling alamat gamit ang wika ng kabataan.
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto. Isulat F7PB-IIc-d-8 F7PT-IIc-d-8 F7WG-IIc-d-8 F7PB-IIc-d-8
ang code ng bawat kasanayan Nahihinuha ang kaligirang Naibibigay ang sariling interpretasyon sa Nagagamit nang maayos ang mga Nahihinuha ang kaligirang
pangkasaysayan ng binasang alamat ng mga salitang paulit-ulit na ginamit pahayag sa paghahambing (higit/mas, di pangkasaysayan ng binasang alamat ng
Kabisayaan F7PN-IIc-d-8 gasino, di-gaano at iba pa.) Kabisayaan
Naihahayag ang nakitang mensaheng
napakinggang alamat
F7PD- IIc-d-8
Naihahambing ang binasang alamat sa
napanood na alamat ayon sa mga element
nito
Aralin 2.2 Aralin 2.2 Aralin 2.2 Aralin 2.2
Panitikan:Mga Elemento ng Alamat “Ang Panitikan: Mga Elemento ng Alamat “Ang Panitikan: Mga Elemento ng Alamat “Ang Panitikan:Mga Elemento ng Alamat “Ang
II. Nilalaman Pinagmulanng Bohol” (Bisaya) Pinagmulan ng Bohol” (Bisaya) Pinagmulan ng Bohol” (Bisaya) Pinagmulanng Bohol” (Bisaya)
Gramatika / Retorika: Dalawang Uri ng Gramatika / Retorika: Dalawang Uri ng Gramatika / Retorika: Dalawang Uri ng Gramatika / Retorika: Dalawang Uri ng
Pang-uringPahambing Pang-uring Pahambing Pang-uring Pahambing Pang-uringPahambing
A. Sanggunian
1.      Mga pahina sa Gabay ng Guro
2.      Mga Pahina sa Kagamitang Sipi ng akda Sipi ng akda
Pang-Mag-aaral

3.      Mga pahina sa Teksbuk Filipino I p. 106-114 Filipino I SEC 2010 (UBD) p. 147-158 Filipino I SEC 2010 (UBD),p. 162 Filipino I SEC 2010 (UBD)
Filipino –Eferza, pp. 184-189 Kalinangan 7, pp. 114-117
Kalinangan 7

4.      Karagdagang Kagamitan mula Internet Bidyo clip ng Alamat ng Bohol


Sa portal ng Learning Resource https://www.youtube.com/watch?
v=fkbUw07Sqio
B. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan Sipi ng akda “Alamat ng Bohol ni Patrocinio Sipi ng akda “Alamat ng Bohol ni Patrocinio Sipi ng akda “Alamat ng Bohol ni Patrocinio
V. Villafuerte V. Villafuerte V. Villafuerte

III. Pamamaraan
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at Pagganyak Pagganyak HUGOT PA MORE! Ibuod ang “Alamat ng Bohol”.
pagsisimula ng bagong aralin. Magpapakita ang guro ng prutas at hayop Ang Bohol ay isa sa mga lugar na makikita May mga bagay na nasa loob ng kahon.
at halamang makikita sa Bisaya. sa Visayas. Ilahad ang mga angkop na Pipili ang guro ng mga mag-aaral na
Suriin ang mga larawan. Alamin kung impormasyong pupuno sa bawat bilog. bubunot ng isang bagay na nasa kahon.
saan matatagpuan ang mga nasa larawan. Ihambing ito sa isa pang pangngalan.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin at Ano-ano ang nakikita ninyo sa larawan? Ano-ano ang mahalagang impormasyong 1. Ano- ano ang mahahalagang pangyayari
pagganyak Saan karaniwang matatagpuan ang mga iyong nabatid tungkol sa Bohol? sa Alamat ng Bohol?
ito? 2. Ano ang aral na ikinintal nito sa iyong
Magsalaysay ng mga kwentong maiuugnay isipan?
sa pinagmulan ng mga nasa larawan.

Paglalahad ng Aralin.
Aralin 2.2:
Mga Elemento ng Alamat “Ang Pinagmulan
ng Bohol” (Visaya)
Dalawang Uri ng Pang-uring Pahambing

MahalagangTanong
Bakit mahalaga ang aral na nakapaloob sa
mga alamat?
Paano nakatutulong ang kaalaman sa
paggamit ng mga salitang naghahambing?

InaasahangPagganap
Sa pagtatapos ng araling ito, inaasahang
makasusulat ng isang alamat sa anyong
komiks.
Rubriks:

  5 4 3 2
Taglay ang
kalikasan at
element ng
       
alamat
Naisulat ang
alamat ayon sa        
anyong komiks
Nagamit ang
mga pahayag sa        
paghahambing
Pagsulat ng Alamat sa Anyong Komiks

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagpapabasa ng Alamat Piliin ang posibleng pinakamalapit na 1. Sa paanong paraan inihahambing ang
bagong aralin Ang Alamat ng Baysay interpretasyon sa salitang inulit-ulit sa dalawang pangngalan?
(Bahagi ng The Beautiful Bungangsakit)
Salin ni Reynaldo S. Reyes pangungusap. 2. May pagkakatulad at pagkakaiba ba ang
Mula sa ”The Legend” by Damiana L. Eugenio, UP Press
mga ito? Patunayan.
1. Matatag ang isang pamayanang may
Dahil sa ipinakita ng kalupitan ng matatag na pamilya.
mga tulisang-dagat, ang mga naninirahan a. Kung maayos ang pamilya,
sa Balud, sa pangunguna ng mga maayos din ang pamayanan.
misyonerong Heswita, ay nagtungo sa b. Walang matatag na pamilya sa
Binongtoan, isa sa kalapit na nayon. Pilipinas.
Doon ay nagsimula silang bumuo ng c. Ang katatagan ay makikita sa
panibagong nayon at matatag na kuta na pamilya at pamayanan.
yari sa mga batong adobe. Pinatatag nila d. Katangian ng pamilya at
ang kanilang nayon.Naglagay sila ng mga pamayanan ang pagiging
pamigil na harang laban sa marahas na matatag.
pananalakay ng mga tulisang-dagat.
Ang mga tagapamuno ng
2. Kaligayahan, kaligayahan,
Binongtoan ay sina Ambrocio
kaligayahan. Lahat tayo ay
Makarumpag, Francisco Karanguing, Juan
naghahangad ng kaligayahan sa lahat
Katindoy, at Tomas Makahilig. Sa
ng sandali. Ang kaligayahan ay
pagpupulong ng mga tagapamuno na
pagtanggap sa lahat ng bagay at mga
dinaluhan ng mga misyonerong Heswita,
pangyayari nang maluwag sa ating
sila’y nagkasundo na pangalananang lugar
kalooban.
na Baysay na may kahulugang “maganda”
a. Hinahangad ng lahat ang
bilang parangal at sa alaala ng magandang
kaligayahan.
siBungangsakit.
b. Ang kaligayahan ay nasa sarili
Samantala, ang mga taga-Omit na
lamang.
nakasalamuha ni Bungangsakit nang
c. Ang kaligayahan ay mahahanap
kanyang kabataan ay hindi sumama sa
kahit saan.
pagtatatag ng bayan ng Baysay. Sa halip,
d. Mahirap hagilapin ang
sila’y nagkaisa at nagtatag ng kanilang
kaligayahan.
sariling barangay na pinangalanang
Guibaysayi, na may kahulugang “Ang
Pinakamaganda” bilang pagbibigay 3. Kalayaan! Republika! Ang bayani’y
parangal din sa kagandahan ng kanilang si dinudusta. Kalayaan pala itong
Bungangsakit. Ang mga naninirahan sa mamatay nang abang-aba…
Baysay ay nagtatag ng pangkat ng mga a. Naghahangad ng Kalayaan
tagapagtanggol na binubuo ng matatapang b. Hindi alam kung ano ang
na kalalakihan sa kanilang lugar na Kalayaan
pinamumunuan ni Katindoy, isang c. Hinahanap ang kalayaan.
matapang na mandirigma. Batid nilang ang d. Nawawala ang kalayaan.
mga tulisang-dagat ay muling babalik
kaya’t nagtayo sila ng kuta na yari sa
matitigas na bato sa Bungal na
matatagpuan sa bukana ng ilog. Sa kutang
ito magtitipon ang matatapang na
tagapagtanggol ni Katindoy upang planuhin
ang kanilang mga gagawing depensa
laban sa mga tulisang-dagat at upang
mamatyagan ang paparating na mga vinta.
Noong 1832, ang ilang piling lugar sa
Bungal ay inihanda para sa pagtatayo ng
Simbahang Katoliko ng mga Heswita.
Subalit sa kakapusang-palad, ang walo-
walo ay dumating at sinalanta ang buong
kuta. Ang walo-walo ay walong araw na
walang tigil na pag-ulan nang malakas na
may kasamang malalakas na hangin.
Pagkalipas ng ilang araw, dumaan pa ang
napakalakas at nagngangalit na bagyo sa
lugar na kumitil sa napakaraming buhay at
sumira ng napakaraming ari-arian.
Sapagkat walang matirahan ang sinalanta
ng bagyo, ang mga natirang buhay na
naninirahan sa Baysay ay nagpasyang
muling kumilos upang humanap ng lugar
na may mga burol na magsisilbing
pananggalang sa malalakas na hangin.
Napili nila ang kasalukuyang kinalalagyan
ng bayan ng Baysay. Malapit sa lugar na
ito ay matatagpuan ang mga burol. Isa sa
mga ito ay tinayuan ng mga katutubo ng
mataas na tore. Mula sa tore ay matatanaw
ang paparating na mga vinta at ang mga
burol ay maaaring mapaglikasan sa mga
panahon ng pagbaha at kublihan kapag
may malalakas na bagyo.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawain Bakit ginagamit ng mga manunulat ang pag- 1. Bakit mahalaga ang paghahambing?
paglalahad Pangkat 1. Ano ang paniniwala ng mag- uulit-ulit ng mga salita sa kanilang mga 2. Sa ano-anong paraan mo pinaghambing
asawa sa sanggol na nakita nila sa ilalim akda? ang mga pangngalan?
ng puno? Sa iyong palagay, bakit ganito
ang kanilang paniniwala?
Pangkat 2. Paano nagbago ang
pamumuhay ng mga mamamayan ng
Balud nang sakupin sila ng mga Espanyol?
Positibo o negatibo bang maituturing ang
mga pagbabagong ito? Pangatwiranan.
Pangkat 3. Paano tinanggap ng mga
mamamayan ng Balud ang pagkasira ng
kanilang lugar?Gayundin kaya ang maging
pagtanggap ng iba sakaling maranasan din
nila ang gayong pagsubok?
Pangkat 4. Paano hinarap ng mga
mamamayan ng Basay ang pinsalang dulot
ng walo-walo?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawain Pagbibigay input ng guro


paglalahad ng bagong kasanayan #2 Sa bahaging ito ay panonorin ng mga mag-
aaral ang video ng “Alamat ng Bohol”. Mga Pahayag sa Paghahambing
(https://www.youtube.com/watch?v=fkbUw07Sqio)
Higit na magiging mainam ang pagsusuri
Pangkat 1. Ibuod ang binasang alamat gamit ng isang bagay kung maroon itong batayan
ang “chain of events”. o pamantayan. Ang pamantayan ang
magiging instrument upang maging
sistematiko ang paghahambing ng isang
bagay na ginagamitan ng pahayag sa
paghahambing.
Nahahati ito sa tatlong uri:
Pahambing o Komparatibo.-mga pahayag
na gingamit sa pagtutulad ng dalawang
tao, bagay, lunan o pangyayari. May
dalawang uri ito: magkatulad at di
magkatulad
Pangkat 2. Ano-ano ang ginawa ng
Magkatulad: paghahambing na patas ang
mabuting anak upang mapaunlad ang
katangian ng pinagtutulad. Gumagamit ng
Bohol? Gamitin ang graphic organizer.
mga katagang ka, magka,
sing,kasing,magsing, at ga/gangga.
Di-magkatulad: Paghahambing na
nagpapakita ng diwa ng pagkakait,
pagtanggi o pagsalungat. Nauuri ito sa
dalawa.
Hambingang Pasahol: sa ganitong uri, may
higit na katangian ang pinaghahambingan
sa bagay na inihahambing. Gumagamit ito
ng lalo, di-gasino-tulad ni, di gaano-tulad
ng, di totoo/di-lubha
Hambingang Palamang: may higit na
Pangkat 3. Pinamanahan ni mabuting anak
katangian ang inihahambing sa
ng mabubuting ugali ang hinulmang mag-
pinaghahambingan. Gumagamit ito ng
asawa. tukuyin ang mga ugaling ito at ang
lalo, higit/mas..kaysa/kaysa sa/kay, labis,
dahilan sa pagbibigay ng ganitong pamana.
di-hamak
Gamitin ang Graph sa pagsagot.
Moderasyon o Katamtaman-paghahambing
na ginagamitan ng panlaping ma-, sa
paggamit ng salitang medyo na
sinusundan ng pang-uri, sa paggamit ng
katagang may na sinusundan ng pang-
uring nabuo sa pamamagitan ng mga
panlaping kabilaan ka-/han.
Mga halimbawa: Mabuti-buti na ngayon
Pangkat 4. Ihanay at ipaliwanag ang di- ang kaniyang kalagayan.
makatotohanang pangyayaring naganap sa
alamat. Pasukdol-pinakamataas na antas ng
paghahambing
Di-makatotohanang Paliwanag Panlapi-ka-an/han,napaka, pagka, pinaka
pangyayari sa akda Salita o Parirala-anong, lubha,totoo, ang
lalong, ubod,sakdal,labis, hari,wala.

Pangkat 5. Isa-isahin ang mga kaugaliang


Pilipino na masasalamin sa binasang
alamat.

Ano ang ipinabatid ng alamat? Pagtalakay sa Elemento ng Alamat. Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
Ang bawat miyembro ng pangkat ay Ang aral na napulot sa alamat ng Bohol ay
maghahambing batay sa paksang ibibigay ilalapat sa isang malikhaing presentasyon
ng guro. na piniling pangkat. (Multiple Intelligences)
P1-prutas Pangkat 1-awit
P2-hayop Pangkat 2-role play
F. Paglinang sa Kabihasahan (Tungo sa P3-Lugar Pangkat 3-tula
Formative Assessment) P4-Bagay Pangkat 4- drawing
P5-tao
Rubriks:
KaangkupansaPaksa----------------3
Pagkamalikhain-----------------------5
KaisahansaPangkat -----------------2
KABUUAN 10
G. Paglalapat sa aralin sa pang-araw-araw Anong mahihinuha tungkol sa kaligirang Matapos basahin ang alamat, dugtungan Matapos talakayin ang dalawang uri ng Pokus na Tanong: (Ang naunang sagot ng
na buhay pangkasaysayan ng binasang alamat ng ang sumusunod na pahayag upang hambingan, ilahad ang nalalaman tungkol mga mag-aaral sa bahagi ng Tuklasin ay
kabisayaan? mapalitaw ang damdaming namayani rito. dito gamit ang chart sa ibaba. iwawasto ng guro kung sakaling di-
tumalima sa talakayan.)
1. Ang pagtulong ng mga hayop sa babaing
hambingang
magkatulad
1. Bakit mahalaga ang aral na nakapaloob
maysakit ay __________________. sa mga alamat?
2. May mabuting hangarin si mabuting anak ay ginagamit 2. Paano nakatutulong ang kaalaman sa
kung
sa Bohol kaya ____________________. paggamit ng mga salitang naghahambing?
3. Sa kabuuan, ang alamat ay___________. hambingang
di-magkatulad
H. Paglalahat sa aralin Ihambing ang Bisaya ngayon sa binasang Ihambing ang binasang alamat sa bidyong Bumuo ng isang talata na naghahambing Paano mo mailalapat sa sarili ang mga aral
alamat ng Bisaya. Ipaliwanag ang napanood batay sa element nito gamit ang ng iyong sarili sa isa sa mga tauhan sa sa napulot mula sa alamat? Sumulat ng
pagkakatulad at pagkakaiba nito sa isa’t Venn Diagram alamat na tinalakay. maikling talata. Gumamit ng mga pahayag
isa. na naghahambing.
Nilalaman 5
Kawastuan ng paghaambing 5
Kabuuan 10

I. Pagtataya ng Aralin Piliin sa mga sumusunod maaaring hinuha Ibigay ang mensahe ng dalawang alamat na Piliin sa loob ng kahon ang angkop na Lagyan ng tsek (√) ang tamang paraan
sa kaligirang pangkasaysayan ng tinalakay. pahayag sa paghahambing sa bawat upang mahikayat na pahalagahan ang aral
binasang alamat ng kabisayaan. Lagyan ito pangungusap. na nakapaloob sa alamat.
ng tsek. _____1. Magbasa ng alamat sa mga bata
Alamat Mensahe kasing higit na di-gaano
_____ 1. Ang Basay ay nasa Leyte. at ipaliwanag sa kanila ang aral.
ubod lubha
_____ 2. Madaming pagsubok ang pinag- Alamat ng Basay   _____2. Basahin ang alamat at isaisip na
daanan ng Basay. ito ay kathang-isip lamang.
_____ 3. Masagana ang pamumuhay sa 1. ______ naging mabilis ang pag-alis niya. _____3. Basahin ang alamat at
Alamat ng Bohol  
Basay. 2. ______ ng tamis ang mga mangga sa pagtawanan ang nilalaman nito sapagkat di
_____ 4. Naniniwala ang mga taga-Bisaya Zambales kapani-paniwala.
na may pamayanan sa Basay bago 3. ______ na mabilis lumakad ang palaka _____4. Sumulat ng mga alamat na
dumating ang mga Kastila. kaysa sa pagong. nagpapakita ng mga aral sa buhay.
_____ 5. Naging madali ang buha sa 4. ______ malayo ang Laguna kaysa sa _____5. Isagawa ang aral na napulot mula
Basay. Quezon. sa alamat.
5. ______ puti ng bulak ang buhangin sa
dalampasigan ng Hundred Islands.
Basahin ang Alamat ng Bohol ni Patrocinio Magsaliksik ukol sa dalawang uri ng Bumuo nglimang makabuluhang Magsaliksik ng isang alamat upang
V. Villafuerte. Sagutin ang mga tanong at paghahambing. Magbigay ng tig-2 pangungusap na naghahambing batay sa maihanda ang sarili sa pagbubuo ng
isulat sa kwaderno. halimbawa ng makabuluhang pangungusap paksang alamat ng Mindanao at Bisaya. inaasahang pagganap.
J. Karagdagang gawain para sa takdang-
1. Sino ang pangunahing tauhan sa sa bawat uri nito. Isulat ito sa kwaderno.
aralin at remediation
kuwentong binasa?
2. Ano ang suliranin ng pangunahing
tauhan?
IV. MgaTala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasang
solusyunan sa tulong ng aking punong-
guro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuhong nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
VI. Additional/Enrichment Activity (Extend)

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:


ACEL C. PAMIS ROLANDO R. MARASIGAN
Guro I Ulong Guro III

You might also like