You are on page 1of 14

MASUSING BANGHAY ARALIN SA

FILIPINO 10

I. Layunin
Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
a. naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang
pampanitikan;
b. nabibigyang kahulugan ang mga salita batay sa kontekstong pinaggagamitan;
k. naisasagawa ang inaatang na gawain sa bawat pangkat.

II.Paksang Aralin

Panitikan
Aralin 3.5 : Ang Alaga
Maikling Kuwento

Sanggunian : Panitikang pandaigdig, dahon 289-295.

Kagamitang Panturo :
Pakitang Biswal, Larawan, Aklat, Panulat, Pisara

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pambungad na Panalangin

Maaari mo bang pangunahan ang


panalangin______________.
Tapat o Bathala tinatawag ka po namin sa
aming mga gawain, Iyong pagindapatin
tulungan at pasiglahin ang banal Mong tulong
ang pag-aaral naming at ng dahil sa Iyo
magsimulang kasama ka ngayon at kailanman
siya nawa.

2. Pagbati

Magandang Umaga___________.

Magandang umaga rin po Bb. Kristine.


3. Pagsiyasat sa Kapaligiran

Bago kayo maupo, maaari bang


pakiayos ang inyong upuan at
pulutin ang mga kalat sa ilalim at
gilid ng inyong upuan.

Maaari nang umupo.

4. Pagtatala ng liban sa klase

Maaari mo bang sabihin kung sino


ang lumiban ngayong araw na
ito_______________.
Wala pong lumiban ngayong araw na ito.

Mahusay! Palakpakan ang bawat isa.

5. Balik-Aral

Bago tayo magsimula sa ating paksa,


tayo’y magbalik-aral sa nakaraang
tinalakay.

Maaari mo bang sabihin kung ano


ang pamagat ng ating tinalakay
kahapon?
Sanaysay po.

Tama! Ang pamagat ay sanaysay.

Ano ba ang sanaysay? Ang sanaysay po ay isang uri ng panitikan na


nasa anyong tuluyan na ipinahahayag ang
sariling kaisipan, kuro-kuro, saloobin, at
damdamin na kapupulutan ng aral at aliw ng
mambabasa.

Magaling! Ang sanaysay po ay isang


uri ng panitikan na nasa anyong
tuluyan na ipinahahayag ang sariling
kaisipan, kuro-kuro, saloobin, at
damdamin na kapupulutan ng aral at
aliw ng mambabasa.

Ano-ano ang bahagi ng sanaysay?


Ma’am! Panimula, katawan, at wakas po.

Tama! Panimula, katawan, at wakas.

Ano-ano ang dalwang uri ng


sanaysay at ano ang pagkakaiba ng Pormal at di-pormal po.
dalawang ito?
Pormal – akdang nagtataglay ng sinasaliksik na
mga impormasyon at mayroong wastong
pagkakasunod-sunod.

di-pormal – akdang nagtataglay ng opinion,


kuro-kuro, at suhektibong paglalarawan ng
sumulat sa mga bagay na nakikita ng sumulat.

Magaling! Pormal at di-pormal po.

Pormal – akdang nagtataglay ng


sinasaliksik na mga impormasyon at
mayroong wastong pagkakasunod-
sunod.

di-pormal – akdang nagtataglay ng opinion,


kuro-kuro, at suhektibong
paglalarawan ng sumulat sa mga
bagay na nakikita ng sumulat.

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Sino sa inyo rito ang may alagang (Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral).
hayop sa bahay?

Paano mo inaalagaan ang iyong Pinapakain po, pinapaliguan at binibigyan ng


alagang hayop? munting tahanan at pagmamahal.

Tama! Pinapakain , pinapaliguan at


binibigyan ng munting tahanan at
pagmamahal.

Sa palagay ninyo, tao lang ba ang


may tungkulin o misyon dito sa Hindi po. Lahat po ng may buhay sa mundo ay
mundo? may tungkulin dito.

Magaling! Lahat ng may buhay sa


mundo ay may tungkulin dito.

Sino-sino rito ang naniniwalang (ang ilang mag-aaral ay nagtaas ng kamay at


mga tao lamang ang may misyon o yung iba ay hindi).
tungkulin dito sa mundo?

Sino-sino naman dito ang


naniniwalang lahat ng bagay dito sa
mundo ay may kanya-kanyang (ang ilang mag-aaral ay nagtaas ng kamay).
tungkulin o misyon maging ang
hayop?

Magaling! Ang susunod nating


paksa ay tungkol sa maikling
kwento na “Ang Alaga” ni Barbara
Kimenye na isinalin sa Filipino ni
Magdalena O. Jocson.
2. Talasalitaan

Bigyan ng kasing kahulugan ang mga


sumusunod na salita. Gamitin sa kubo
pagungusap ang salitang binigyang prutas
kahulugan. walang kultura
bahay katayan/nagkakatay
1. dampa nawala
2. matoke
3. barbaro
4. matadero
5. naparam

Magaling!

3. Talakayan

Sa inyong isinagawa ating ilahad


ang pangyayari sa maikling
kuwento na Ang Alaga. Isang maikling salaysay hingil sa isang
mahalagang pangyayaring kinasasangkutan ng
Bago tayo magpatuloy ano ba ang isa o ilang tauhan at may iisang impresyon
maikling kuwento? lamang.

Tama! Isang maikling salaysay


hingil sa isang mahalagang
pangyayaring kinasasangkutan ng
isa o ilang tauhan at may iisang
impresyon lamang.

Siya ay taga-Timog Aprika at isang awtor ng


iba’t ibang pambatang libro.

Sino si Barbara Kimenye?

Tama! Siya ay taga-Timog Aprika


at isang awtor ng iba’t ibang
pambatang libro.
Isang magaling na manunulat. Siya ang
nagsalin sa wikang Filipino ng kaligirang
Pangkasaysayan ng tanika at haiku.
Sino ba si Magdalena O. Jocson?

Tama! Isang magaling na manunulat.


Siya ang nagsalin sa wikang Filipino
ng kaligirang Pangkasaysayan ng
tanika at haiku.

Ngayon, sa inyong pagbasa ng Ang


Alaga na ipinatakdang-aralin ko sa
inyo, ating ilahad ang mga
pangyayari sa kuwentong ito.

Buksan ang aklat sa pahina 289.

Kibuka – isang retiradong nag ttrabaho sa


Ggombola Headquarters. Nag-alaga ng biik.
Sino-sino ba ang mga tauhan sa
Yosefu – matalik na kaibigan ni Kibuka.
kuwentong Ang Alaga?________.
Apo – nagbigay ng biik sa lolo niyang si
Kibuka.
Miriamu – isang matador.
Daudi- nagmamalasakit kay Kibuka.
Musisi–hepe ng GGombola headquarters.

Magaling! Sila ang mga tauhan sa


Ang Alaga.

Kibuka – isang retiradong


nagtrabaho sa Ggombola
Headquarters. Nag-alaga ng biik.
Yosefu – matalik na kaibigan ni
Kibuka.
Apo – nagbigay ng biik sa lolo
niyang si Kibuka.
Miriamu – isang matador.
Daudi- nagmamalasakit kay Kibuka.
Musisi – hepe ng Ggombola
headquarters.
(ang mga mag-aaral ay inilahad ng
pagkakasunod-sunod na pangyayari sa
kuwento).
Ating ilahad ang pangyayari sa
kuwento.

Magaling!

Opo. Dahil marami pong tumulong kay Kibuka


Kung kayo si Kibuka gagawin niyo upang may maipakain siya sa alaga niya.
rin ba ang ginawa niya sa kanyang Pagbalik tulong na rin po para sa mga
alaga? Bakit? kapitbahay.

Tama! Dahil marami pong tumulong


kay Kibuka upang may maipakain
siya sa alaga niya. Pagbalik tulong na
rin po para sa mga kapitbahay.

Ang labis na pagmamahal ng pangunahing


tauhan sa kanyang alaga na humantong sa
Ano ang suliranin na nangibabaw sa sitwasyong hindi niya inaasahan.
kuwento?

Tama! Ang labis na pagmamahal ng


pangunahing tauhan sa kanyang alaga
na humantong sa sitwasyong hindi
niya inaasahan.
Kagaya na lang ng mga bagay dito sa
mundo na nakukuha natin at hindi
natin namamalayan unti-unti na itong
nawawala.

Isa na rito ang pagkasira n gating


kalikasan. Ang kalikasan na nagbigay
sa atin ng pakinabang upang mabuhay
sa mundong ibabaw ngunit, nang
dahil sa maabusong aktibidad at kilos
natin, unti-unti na itong nasisira.

Aalagaan ko po ng maayos, papakainin, at


mamahalin. Ituturing bilang isang pamilya.
Bilang isang estudyante paano mo
ipapakita ng iyong pagmamahal at
pagpapahalaga sa mga hayop?

Magaling! Aalagaan ko po ng
maayos, papakainin, at mamahalin.
Ituturing bilang isang pamilya.

6. Paglalapat

 Ipapangkat ko kayo sa apat na


pangkat.
 May apat na gawain ang bawat
pangkat, ang sumusunod na mga
gawain ay ibabahagi sa klase gamit
ang malikhaing pamamaraan.

Pangkat I Pagsasatao/Role Playing


1. Pumili ng magandang bahagi sa
kuwento at isadula ito sa klase.
Ipaliwanag kung bakit iyon ang napili
sa kuwento.

Pangkat II Paggawa ng Komik Istrip


1. Magbahaginan ng magagandang
pangyayari sa maikling kwento na
tinalakay.
2. Pagkatapos, gumawa ng komik
istrip ukol dito.
3. Ang gagawing komik istrip ay
may apat hanggang anim na kuwadro.
4. Bawat kuwadro ay
ipapaliwanag ng miyembro upang
lubos na maunawaan.

Pangkat III Dula-dulaan


1. Gumawa ng dula-dulaanna
nagpapakita ng pagmamahalan.

Pangkat IV Patalastas
1. Gumawa ng sariling komersyal
na kapupulutan ng magandang aral
na may kinalaman sa akdang
tinalakay.

Mahusay! Sa inyong isinagawang


pagbabahagi ng pangkatang gawain.
Naipakita rito ang pagsasalarawan
gamit ang iba’t ibang pamamaraan o
pangyayari sa maikling kuwento na
Ang Alaga.
Pangkat I at III Rubrik sa Pagtatanghal ng Dula-Dulaan/Pagsasatao
PAMANTAYAN NAPAKAGALING! NAGAGAWA NA! MAGSIKAP PA! PUNA O
(4-5) (2-3) (0-1) REAKSYON
BOSES May sapat na boses Malakas-lakas ang Hindi malakas ang
kaya’t lubusang boses kaya’t kaunti boses kaya’t hindi
nauunawaan ang lamang ang lubusang
sinasabi mula sa nauunawaan ng mga naunawaan ang
simula hanggang tagapakinig. sinasabi mula sa
wakas. simula hanggang
wakas.
TINDIG Angkop na angkop May ilang mga kilos Kailangan pa ng
ang mga kilos o o galaw na di pagsasanay a mga
galaw sa gaanong angkop sa kilos o galaw sa
pagtatanghal. pagtatanghal. pagtatanghal.
BIGKAS O Lubhang Lubhang Lubhang
PAGSASALITA napakalinaw ng napakalinaw ng napakalinaw ng
pagkakabigkas ng pagkakabigkas ng pagkakabigkas ng
mga salita at mga salita at mga salita at
napalutang ang mga napalutang ang mga napalutang ang
damdaming damdaming mga damdaming
namamayani sa bawat namamayani sa bawat namamayani sa
bahagi ng bahagi ng bawat bahagi ng
pagtatanghal. pagtatanghal. pagtatanghal.
KAANGKUPAN Angkop na angkop Angkop ang ilang Hindi angkop ang
SA PAKSA ang mga pahayag na bahagi ng mga mga pahayag na
ginamit sa pahayag na ginamit ginamit sa
pagtatanghal. sa pagtatanghal. pagtatanghal dahil
sa napiling mga
salita o pahayag.
KABISAAN May mataas na May katamtamang
panghikayat sa madla reaksyon ang madla Di gaanong
dahil sa maayos at sa maayos at malinaw nahikayat ang mga
malinaw na na napapanood na manonood.
pagtatanghal. pagtatanghal.

Pangkat II Rubrik sa Paggawa ng Komik Istrip/Pagsulat ng Kuwento


PAMANTAYAN NAPAKAGALING! NAGAGAWA NA! MAGSIKAP PA! PUNA O
(4-5) (2-3) (0-1) REAKSYON
May ilang
GAMIT NG Wala o halos walang pagkakamaling hindi May mga
PANANALITA mali. labis na nakaaapekto pagkakamaling
sa bias ng sulatin. nakaaapekto sa
bisa ng sulatin.

May ilang
DALOY NG MGA Wala o halos walang pagkakamaling hindi May mga
PANGYAYARI mali. labis na nakaaapekto pagkakamaling
sa bias ng sulatin. nakaaapekto sa
bisa ng sulatin.

ELEMENTO NG
MAIKLING Kompleto sa lahat ng May ilang (2-3) Karamihan sa
KUWENTO AT salik/elemento ng uri salik/elementong elemento o salik
IBA PANG ng akdang isinulat. hindi naisali. ay hindi naisali.
KAHINGIAN NG
URI (GENRE) NG
AKDANG
ISINULAT
MENSAHE AT Di-malilimutan ang May mga Madaling
DAMDAMIN sinabi dahil pagkakataong malimutan ang
nakakaantig sa tumatalab sa sinabi dahil wala o
damdamin at damdamin at halos walang talab
tumatatak sa isip. tumatatak sa isip ang sa damdamin at
sinabi. hindi tumatak sa
isip.

Pangkat IV Patalastas Rubrik sa pagbuo ng Patalastas o Adbertisment


PAMANTAYAN NAPAKAGALING! NAGAGAWA MAGSIKAP PA! PUNA O
(4-5) NA! (0-1) REAKSYON
(2-3)
May ilang bahagi Walang kaugnayan
Angkop na angkop sa ang nabuong
MAY KAUGNAYAN ang patalastas o patalastas/adbertis patalastas o
SA PAKSA adbertisment sa ment ang hindi adbertisment sa
paksa. gaanong angkop. paksa.

May katamtamang
Napakahusay ng husay ang Nangangailangan
PAGKAMALIKHAI pagkakadisenyo ng pagkakadisenyo ng pagsasanay sa
N patalastas o ng pagdidisenyo ng
adbertisment. patalastas/adbertis patalastas o
ment. adbertisment.

May bahagi sa
patalastas ang Nangangailangan
Katangi-tangi ang hindi gaanong ng kasanayan sa
ORIHINALIDAD pagiging orihinal ng orihinal at ang pagbuo at
nabuong patalastas o disenyong ginamit pagdisenyong
adbertisment. sa patalastas o napili sa
adbertisment. patalastas/adbertis
ment.
PAMAMAHALA NG Lubhang kasiya-siya Hindi gaanong Nangangailangan
ORAS sapagkat natapos nila kasiya-siya sa ng pagsasanay sa
ang Gawain sa dahilang may pamamahala ng
takdang oras. ilang bahagi sa oras sapagkat wala
patalastas ang silang nabuong
hindi natapos. patalastas/adbertis
ment.
Lubhang kasiya-siya May ilang bahagi Nangangailangan
KALINISAN ang pagiging malinis na hindi gaanong pa ng kasanayan sa
at maayos ng malinis at maayos kalinisan at
pagkakabuo ng ng pagkakabuo ng kaayusan ng
patalastas o patalastas o pagkakabuo ng
adbertisment. adbertisment. patalastas o
adbertisment.

K. Paglalahat

Ito ay tungkol sa tauhan na may


alagang biik na ibinigay sa kanya ng
kanyang apo.

Napamahal ito kay Kibuka at ito’y


kanyang inaalagaan at hindi
ipinagbili. Habang ito’y lumalaki
kailangan niya itong pakainin ng
marami kaya ito’y kanyang dinadala
sa matoke na kung saan kumakain
ng mga halaman at prutas.

Sa ilang buwan niya itong alaga ay


naaksidente sila at ang alaga ay
namatay.

Binigyan niya ang mga kapitbahay


ng parte ng karne nito dahil naisip
niya na nagbigay pagkain sa baboy
ay wala itong kakainin. Sa huli ay
kumain din siya ng karne nito at
nagging maluwag na ang kaniyang
paghinga at wala na siyang iniintindi
pa.

D. Pagpapahalaga
Lahat ng bagay o nabubuhay sa
mundo ay may halaga at ating
napakikinabangan. Hindi man natin
ito nakikita agad ito’y nasa ating
paligid lamang.

Lahat ng nilalang ng Diyos ay may


misyon, bagay man o may buhay.

Sa dami ng nasa ating paligid na


pinakikinabangan. Huwag natin
itong aksayahin at ubusin dahil dito
tayo nabubuhay sa mga nakapaligid
sa atin.

IV. Pagtataya
Maiksing Pagsusulit

Punan ng nawawalang tiktik ang


bilog na walang nakasulat upang
mabuo ang kahulugan nito.
Kibuka

1. Isang retiradong nagtrabaho sa


Ggombola Headquarters. Nag-
alaga ng biik. Musisi

2. Hepe ng Ggombola headquarters. Yosefu

3. Matalik na kaibigan ni Kibuka. Apo

4. Nagbigay ng biik sa lolo niyang si


Kibuka. Miriamu

5. Isang matador.
V. Takdang – Aralin

1. Sagutin ang gawain 2 sa pahina


295. Isulat sa buong papel.

2. Basahin at aralin ang akdang


pinamagatang “Rosalia Villanueva,
Teodora, Dakilang Ina.

Inihanda ni:

Bb. Kristine Bernadette M. Mendiola

You might also like