You are on page 1of 6

GRADES 1 TO 12 School P.

BURGOS NATIONAL TECHNICAL VOCATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level GRADE 9


DAILY LESSONG LOG Teacher JONALYNE B. BERNADOS Learning Area ESP
Teaching Dates and Time AUGUST 25-26, 2022; 1:00 PM- 9-QUARTZ/ 2:00 PM-9- Quarter FIRST
RUBY

I. LAYUNIN Thursday Friday

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa lipunan at Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa lipunan at
layunin nito (ang kabutihang panlahat. layunin nito (ang kabutihang panlahat.

B.Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng magaaral ang isang proyekto na Naisasagawa ng magaaral ang isang proyekto na
makatutulong sa isang pamayanan o sektor sa makatutulong sa isang pamayanan o sektor sa
pangangailangang pangkabuhayan, pangkultural, at pangangailangang pangkabuhayan, pangkultural, at
pangkapayapaan. pangkapayapaan.
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto a. Napangangatuwiranan na ang pagsisikap ng bawat tao a. Naisasagawa ang isang proyekto na makatutulong sa isang
na makamit at mapanatili ang kabutihang panlahat sa pamayanan o sektor sa pangangailangang pangkabuhayan,
Isulat ang code ng bawat pangkultural at pangkapayapaan. EsP9PLIb-1.4
pamamagitan ng pagsasabuhay ng moral na
Kasanayan pagpapahalaga ay mga puwersang magpapatatag sa b. Nakapagbabahagi ng isinagawang survey tungkol sa mga
pangunahing suliraning kinakaharap ng sariling pamayanan.
lipunan. EsP9PLIb-1.3 c. Nakagagawa ng quilt na naglalaman ng mga simbolo at sangkap
b. Nakabubuo ng Batayang Konsepto gamit ang graphic para sa isang matiwasay na lipunan na nagtataguyod ng
organizer. kabutihang panlahat
c. Nakapagpapahayag ng damdamin sa pamamagitan ng d. Nakapagsasagawa ng isang proyekto batay sa pangangailangan
pag-unawa at pagsagot sa mga mahahalagang tanong na ng pamayanan.
may kinalaman sa paksa. e. Nakapagsusuri ng mga pagkakataong nangibabaw ang
kabutihang panlahat at kabutihang pansarili o kabutihan ng
nakararami.
II. NILALAMAN Layunin ng Lipunan: Kabutihang Panlahat Layunin ng Lipunan: Kabutihang Panlahat
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Pagtuturo: Edukasyon sa Pagpapakatao 9 TG p. 5-8 Gabay sa Pagtuturo: Edukasyon sa Pagpapakatao 9 TG p. 8-12

Modyul para sa Mag-aaral: Edukasyon sa Pagpapakatao 9 LM p. 6-16 Modyul para sa Mag-aaral: Edukasyon sa Pagpapakatao 9 LM p. 16-20
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Mula sa Portal ng http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/883 http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/883
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Aralin at/o Sa pagbabalik-aral sa nakalipas na talakayan, magbibigay 1. Tumawag ng ilang mag-aaral upang ibahagi ang
ang guro ng iba’t ibang palatandaang naglalarawan sa kanilang mga naging sagot sa journal na sumasagot sa
Pagsisimula ng bagong aralin
iba’t ibang institusyong panlipunang tinalakay sa tanong na: Ano ang kabuluhan ng Batayang Konsepto sa
nakalipas na araw, unahan sa pagsagot ang bawat mag- aking pag-unlad bilang tao?
aaral sa institusyong tinutukoy nito. Ang bawat tamang 2. Matapos ang pagtawag sa ilang mag-aaral, bigyang diin
sagot ay may kapalit na sampung puntos para sa ng guro na ang pagsisikap ng bawat tao na makamit at
performance task. (Gawin sa loob ng 5 minuto) mapanatili ang kabutihang panlahat sa pamamagitan ng
(Collaborative Approach) pagsasabuhay ng moral na pagpapahalaga ay mga
1. Dito tayo unang natuto. Publiko man o pribado. puwersang magpapatatag sa lipunan. (Gawin sa loob ng 5
Nahahasa rin ang ating talino. Kaya dapat pangalagaan minuto) (Reflective Approach)
ito. Nagsisilbing pangalawang tahanan ko. – Paaralan
2. Ang kabuuan ng mga Kristiyano. Binubuo ito ng mga
taong kasal o binyagan na may konkretong paniniwala sa
Kristong pinagmulan – Simbahan
3. Ang kailangan para sa ikabubuti ng mamamayan. Ito
ay mahalaga para na rin sa kapakanan ng taong bayan –
Pamahalaan
4. Ay isang gawain na bunga ng pagtaya ng isa o higit
pang mga mangangalakal ng kanilang pawis, pag-iisip at
salapi upang kumita at mapalago ang perang
pinagsikapan mo – Negosyo
5. Ang tinaguriang pinakamaliit na sangay ng lipunan.
Dito, maaari ring mabalangkas ang isang pamahalaan o
gobyerno – Pamilya

B. Paghahabi sa layunin ng aralin A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga
layunin ng aralin. A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga
1. Napangangatuwiranan na ang pagsisikap ng bawat tao layunin ng aralin.
na makamit at mapanatili ang kabutihang panlahat sa 1. Naisasagawa ang isang proyekto na makatutulong sa
pamamagitan ng pagsasabuhay ng moral na isang pamayanan o sektor sa pangangailangang
pagpapahalaga ay mga puwersang magpapatatag sa pangkabuhayan, pangkultural, at pangkapayapaan.
lipunan.
2. Nakabubuo ng Batayang Konsepto gamit ang graphic 2. Nakapagsasagawa ng survey ng mga pangunahing
organizer. suliraning kinakaharap ng sariling
3. Nakapagpapahayag ng damdamin sa pamamagitan ng
pag-unawa at pagsagot sa mga tanong. pamayanan.
3. Nakagagawa ng quilt na naglalaman ng mga simbolo at
B. Mula sa mga inihanda ng guro na fashion magazines, sangkap para sa isang matiwasay na lipunan na
ipakita ang mga larawan ng kinikilalang nagtataguyod ng kabutihang panlahat
personalidad katulad nina: Kris Aquino, Coco Martin,
tambalang JaDine at KathNiel at marami 4. Nakapagsasagawa ng isang proyekto batay sa
pang iba. Tumawag ng mag-aaral upang sagutin ang pangangailangan ng pamayanan.
sumusunod na katanungan. Ibigay ng guro 5. Nakapagsusuri ng mga pagkakataong nangibabaw ang
ang tunay na kahulugan ng pagiging sosyal para sa kabutihang panlahat at
pagsisimula ng isasagawang pagtalakay.
(Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) kabutihang pansarili o kabutihan ng nakararami.
1. Paano ninyo mailalarawan ang taong sosyal?
Patunayan.
2. Sa mga larawang ipinakita, masasabi mo bang sila ay
sosyal?
3. Ano-ano ang kanilang mga katangian kung bakit sila ay
tinuring mong sosyal?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Panoorin ang videoclip mula sa YouTube ”Huwag Maliitin A. Sa isinagawang pangkatang gawain na human chair,
ang Maliit sa Ating Lipunan” Video Clip mula sa internet : iproseso ng guro ang mga ibinigay na kasagutan ng mag-
Bagong aralin
https://www.youtube.com/watch?v=a8PN54yIB20 aaral upang mabuo ang konseptong:
Sagutin ang sumusunod na katanungan: (Gawin sa loob Ang ginawang human chair ay maihahalintulad sa lipunang
ng 5 minuto) (Reflective Approach) binubuo ng iba’t ibang uri ng tao. May kanya-kanyang
1. Tungkol saan ang napanood mong video? kontribusyon upang maisagawa ang mga mithiin na
2. Anong mahalagang aral ang napulot ninyo na may magdudulot ng katiwasayan ng lipunan.
kaugnayan sa ating aralin? B. Gumawa ng pangkalahatang ulat sa naging resulta ng
survey na ibinigay bilang takdang aralin tungkol sa mga
suliraning kinaharap ng komunidad o pamayanan. Pumili
ng tatlong suliranin sa mga nakalap at iranggo ang mga ito
batay sa kahalagahan. Tawagin ang lider ng bawat pangkat
at iulat sa klase ang kinalabasan ng survey. (Gawin sa
loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
D.Pagtalakay ng bagong konsepto at Hatiin ang klase sa lima. Basahin at talakayin ng mga Gamit ang dating pangkat, magsagawa ng pagsusuri sa
miyembro ng bawat pangkat ang mga sanaysay at mga pagkakataon sa iyong buhay bilang isang mag-aaral at
paglalahad ng bagong kasanayan #1
sagutan ang mga tanong sa Manila paper. (Gawin sa loob kabataan kung saan napangibabaw mo ang kabutihang
ng 15 minuto) (Collaborative Approach) panlahat at mas napangibabaw mo ang kabutihan ng iyong
sarili o ng iilan kaysa sa kabutihang panlahat. Maglaan ng
panahon upang mag-usap para sa pagbabahagi ng mga
karanasan. Magpasya kung sino ang makapagbahagi ng
karanasang tunay na tutugon sa hinihingi ng gawain. Ilista
ang mga ito gamit ang pormat sa ibaba. (Gawin sa loob ng
10 minuto) (Collaborative/Constructivist Approach)
E. Pagtalakay ng bagong Konsepto at paglalahad ng Isagawa ang pangkatang pag-uulat ukol sa mahahalagang Bumuo ng isang quilt. Ito ay pinagsama-samang piraso ng
konsepto mula sa binasang sanaysay at pagbabahagi ng mga tela na pinagdugtong-dugtong sa pamamagitan ng
bagong Kasanayan #2
sagot sa mga tanong. (Gawin sa loob ng 10 minuto) pagtatahi. Ang bawat isang kasapi ng pangkat ay
(Reflective/Collaborative Approach) kailangang magbahagi ng mahalagang sangkap na
kinakailangan upang matiyak na makakamit ang tunay na
layunin ng lipunan - halimbawa, paggalang sa karapatang
pantao. Matapos makapagbahagi ang lahat ay kailangang
ilagay ang mga sangkap na naibahagi sa isang piraso ng
telang may sukat na 1 x 1 na talampakan. Maaaring
gumamit ng kahit na anong klase ng tela o kung anomang
kulay. Mahalagang makaisip ng isang simbolo na
kakatawan dito upang may maiguhit ding larawan sa
telang gagamitin. Maaaring gumamit ng pintura upang
maipinta ang simbolo at ang sangkap na napili. Maaari rin
namang gumamit din ng mga pinagdugtong-dugtong na
retaso ng tela. Maaaring gamiting gabay ang halimbawa sa
kanan: Ang tema ng quilt na ito ay para sa kapayapaan.
Matapos ang pagdidisenyo sa mga piraso ng tela ay
pagdugtong-dugtungin upang mabuo ang quilt. Matapos ito
ay ilagay o isabit sa isang bahagi ng silid-aralan o sa labas
ng silid upang maipakita sa lahat ang mahalagang
mensaheng ipinapakita nito. (Gawin sa loob ng 15
minuto) (Constructivist Approach)
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Sagutan sa notbuk ang sumusunod na tanong. (Gawin sa Sumulat ng isang pagninilay gabay ang pormat sa ibaba.
loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) Gawin ito sa journal. (Gawin sa loob ng 5 minuto)
Assessment)
1. Ano ang maitutulong ng mga sektor ng lipunan na
nabanggit sa pagkamit ng layunin ng lipunan?
(Reflective Approach)
2. Ano ang maaaring maganap kung hindi matutupad ng
mga sektor na ito ang kanilang mga tungkulin sa
lipunan?
3. Paano matitiyak na makatutulong ang lahat ng sektor
na ito upang gawing matiwasay ang lipunan?
4. Kung magkakaroon ng iisang layunin ang lahat ng
sektor na nabanggit, ano kaya ang layunin na ito?
5. Paano makatutulong ang mga sektor na ito ng lipunan
sa pagkamit ng kaganapan ng iyong pagkatao?

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay Tukuyin at itala ang mga paraan kung paano makakamit Isulat sa notbuk ang sagot. Tumawag ng ilang mag-aaral
at mapapanatili ang kabutihang panlahat. Ipaliwanag na magbabahagi. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
kung bakit mahalagang ito ay makamit at mapanatili. Approach)
(Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) Ano ang maaari mong gawin upang makatulong sa
pagkamit ng tunay na layunin ng lipunan? Ipaliwanag ang
bawat isa.
H. Paglalahat ng Aralin Ang pagsisikap ng bawat tao na makamit at mapanatili Ang lahat ng tao ay nararapat na magmalasakit upang
ang kabutihang panlahat sa pamamagitan ng lumikha o sumuporta sa mga institusyong panlipunan at
pagsasabuhay ng moral na pagpapahalaga ay mga paunlarin ang kalagayan ng buhay ng bawat indibidwal na
puwersang magpapatatag sa lipunan. sumasalamin sa lipunan. Marahil bilang isang mag-aaral,
iniisip mong masyado pang maaga para masubok kung
kaya mo nang pairalin ang kabutihan sa iyong lipunang
ginagalawan sa kasalukuyan. Ngunit mahalagang
maunawaan mong bawat tao sa lipunan, anuman ang
kaniyang katayuan sa buhay at edad ay mayroong
pagkakataong magbahagi ng kaniyang magagawa upang
matiyak na makakamit ang kabutihang panlahat.
I PagtatayangAralin Punan ng mahahalagang salita ang patlang upang mabuo Kompletuhin ang pahayag. Isulat sa sagutang papel. Isang
ang Batayang Konsepto. (Gawin sa loob ng 10 minuto) puntos sa bawat konseptong may kaugnayan sa
(Reflective/Constructivist Approach) isinagawang talakayan. Limang puntos ang pinakamataas.
Batayang Konsepto: (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
Ang pagsisikap na _________________at _______________ ang Isang mahalagang sangkap na kinakailangan upang
matiyak na makakamit ang tunay na layunin ng lipunan ay
ang…

__________________________________________________________
J Karagdaganggawain para satakdangaralin 1. Magsagawa ng isang survey tungkol sa mga suliraning Batay sa naging resulta ng survey na ibinahagi ng bawat
at remediation kinakaharap ng komunidad o pamayanan kasama ang pangkat, bumuo ng plano para sa pagsasakatuparan ng
mga miyembro ng dating pangkat. Ang suliranin ay isang proyektong tutugon sa pinakaunang suliraning
maaaring pangkapaligiran, pangkapayapaan, naitala. Gamitin ang sumusunod na pormat: (Gawin sa
pangkaayusan o pang-edukasyon. Maaaring may iba pang loob ng 10 minuto) (Constructivist Approach)
makita sa proseso ng pagsasagawa nito. Maghanda para Isaalalng-alang ang sumusunod:
sa pagbabahagi ng resulta ng survey. 1. Ano ang pangkalahatan at tiyak na layunin sa
2. Magdala rin ng sumusunod: sinulid, karayom, telang pagsasagawa ng proyekto?
may sukat na 1 x 1 na talampakan - anumang kulay, 2. Tunay bang may pangangailangan ang sektor na iyong
pintura mapipili?
3. Tugma ba ang isasagawang gawain para sa
pangangailangan? Ano ang mga kagamitang kakailanganin
upang maisagawa anag proyekto? Kakayanin ba ito ng mga
mag-aaral na katulad ninyo?
4. May ibang tao bang makatutulong sa pagsasakatuparan
ng inyong proyekto?
5. Sino-sino ito at paano makikipag-ugnayan sa kanila?

Isagawa ang proyekto ayon sa plano. Tiyaking


maidodokumento ang lahat ng mga pangyayari sa
pagsasakatuparan ng proyekto.
V. MgaTala
VI. Pagninilay
A. Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80% sa
pagtataya
B Bilangng mag-aaralnanangangailanganngiba
panggawain para saremediation.
C. Nakatulong baangremedial? Bilangngmagaaral
nanakaunawasaaralin
D. Bilangngmga mag-aaral
Namagpapatuloysaremediation?
E.
Alinsamgaistratehyangpagtuturonakatulongnglubos
? Paanoitonakatulong?
F. Anongsuliraninangakingnaranasanna
Solusyunansa tulong ngakingpunungguro
atsuperbisor?
G. Anongkagamitangpanturoangakingnadibuho
nanaiskongibahagisamgakapwakoguro?

Prepared by:

JONALYNE B. BERNADOS Checked by:


SST-III
VIOLETA A. MAKILING
PRINCIPAL

You might also like