You are on page 1of 9

Paaralan: Paaralang Elementarya ng Binunga Baitang: V

BANGHAY Guro: Kathleen Mae M. Morales Asignatura: EsP


ARALIN Petsa/Araw: Agosto 05, 2019 / Lunes Markahan: Una (1st)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa
Pangnilalaman pagpapahayag at pagganap ng anumang Gawain na may kinalaman sa sarili at pamilyang
kinabibilangan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang mga kilos,gawain at pahayag na may kabutihan at katotohanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nakapaghihinuha na nakapagdudulot ng kabutihan sa pagsasama nang maluwag ang pagsasabi nang
Pagkatuto tapat (ESP5PKP - Ii - 36)
B. II. PAKSANG ARALIN
A. Paksa Paghihinuha na nakapagdudulot ng kabutihan sa pagsasama nang maluwag ang pagsasabi nang tapat
B. Mga Kagamitan tsart, larawan ng manggagawa o ng propesyon
C. Sanggunian K to 12 Curriculum Guide in ESP 5 (ESP5PKP - Ii - 36)
D. Batayang Pagkamatapat
Pagpapahalaga
E. Integrasyon Filipino (Pagbigkas ng tula)
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagsasanay Sabayang pagbigkas ng “Wastong Nutrisyon.”
2. Balik-Aral Itanong sa mga bata ang kahalagahan ng mga babasahin na mayroon sa kanilang bahay at paaralan.
3. Pagwawasto ng
Takdang Aralin
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak Magpakita ng larawan ng mga manggagawa o larawan ng mga propesyon.
Itanong: Ano ang naiisip mo kung makakita ka ng ganitong tao? Pagsumikapang mailabas sa mag aaral
ang kanilang naisin o pangarap sa buhay.
2. Paglalahad Ipababasa at ipabibigkas ang tula na may pamagat na “ Matapat na Paggawa”
Matapat na paggawa

Ang katapatan ay magandang kaasalan


Na dapat tandaan ng mga kabataan
Nakatutok ang pansin at lakas sa ginagawa
Kahit walang bantay at nakakakita

Ang matapat sa paggawa


Ay tunay na kahanga-hanga
Gawaing sa kanya itinakda
Sadyang ginagawa nang buong kusa.

Ang paggawa nang matapat


Ay pagsasama ng maluwat
Hindi pansin ang paglipas ng oras
Laging nasa isip ang paggawa nang tapat.

Katapatan sa paggawa ay tunay na mahalaga


Kaysa sa salapi at dangal na nawawasak
Walang lungkot pagsisising madarama
Sa matapat na paggawa sa tuwi-tuwina.
3. Pagtatalakay Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga sumusunod:
a. Anong kabutihang asal ang nakapaloob sa tula?
b. Bakit mahalaga ang pagiging matapat sa paggawa? Ipaliwanag ang dahilan.
c. Bakit mahalaga sa buhay ng tao ang paggawa o trabaho? Ipaliwanag.
d. Kung ikaw ang tinutukoy ng tula susundin mo ba ang sinasabi nito?
e. Kung makakakita ka ng isang tao na hindi tapat sa kanyang ginagawa anong sasabihin mo?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat Bakit mahalaga ang pagiging matapat sa paggawa?
2. Paglalapat Kailan ka naging matapat?
IV. PAGTATAYA Gumuhit ng isang sitwasyon na nagpapakita sa pagiging matapat.
V. TAKDANG ARALIN Gumawa ng isang slogan tungkol sa pagiging matapat.
VI. MGA TALA

VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80% sa
Orchid: ___ /___
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
Orchid: ___ /___
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang Orchid: __Oo __ Hindi
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin ___ /___
D. Bilang ng mag-aaral na
Orchid: ___ /___
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
___ Bullying among pupils ___ Pupils’ behavior/attitude
F. Anong suliranin ang aking naranasan ___ Colorful IMs ___ Unavailable Technology Equipment
na solusyonan sa tulong ng aking (AVR/LCD)
punongguro at superbisor? ___ Science/ Computer Internet Lab ___ Additional Clerical works
___Reading Readiness ___Lack of Interest of pupils
Planned Innovations:
G. Anong kagamitang panturo ang
___ Localized Videos ___ Making use big books from views of the locality
aking nadibuho na nais kong ibahagi
___ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
sa mga kapwa ko guro?
___ Local poetical composition ___Flashcards

Checked/Observed/Inspected:

FRANCISCO P. QUINDOZA
Principal I
Paaralan: Paaralang Elementarya ng Binunga Baitang: V
BANGHAY Guro: Kathleen Mae M. Morales Asignatura: EsP
ARALIN Petsa/Araw: Agosto 06, 2019 / Martes Markahan: Una (1st)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa
Pangnilalaman pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang
kinabibilangan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang mga kilos,gawain at pahayag na may kabutihan at katotohanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nakapaghihinuha na nakapagdudulot ng kabutihan sa pagsasama nang maluwag ang pagsasabi nang
Pagkatuto tapat (ESP5PKP - Ii - 36)
G. II. PAKSANG ARALIN
A. Paksa Paghihinuha na nakapagdudulot ng kabutihan sa pagsasama nang maluwag ang pagsasabi nang tapat
B. Mga Kagamitan tsart, larawan ng manggagawa o ng propesyon
C. Sanggunian K to 12 Curriculum Guide in ESP 5 (ESP5PKP - Ii - 36)
D. Batayang Pagkamatapat
Pagpapahalaga
E. Integrasyon Filipino (Pagbigkas ng tula)
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagsasanay Kung ikaw ay matapat, pumalakpak.
2. Balik-Aral Bakit mahalaga ang pagiging matapat sa paggawa?
3. Pagwawasto ng Gumawa ng isang slogan tungkol sa pagiging matapat.
Takdang Aralin
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak Sumulat ng pangungusap sa loob ng kahon. Kategoryahin ito sa matapat at di matapat na gawain.
Matapat Di-Matapat

2. Paglalahad Ang pagiging matapat ay magandang kaasalan na dapat ugaliin ng mga kabataan.
Ang matapat na paggawa ay mga kilos /Gawain at pahayag na may kabutihan at katotohanan na
kinalulugdan ng sinuman.
Di matapat na gawain–hindi totoo ang kanyang ipinakikita gumagawa lamang kung may nakakikita.
3. Pagtatalakay Itanong: Ano ang mga matapat na Gawain at di matapat na gawain ang tumatak sa kanilang isipan sa
pagtatalakayan?
C. Pangwakas na Gawain
1. Pangkatang Bumuo ng tatlong pangkat pag-aralan ang sumusunod
Gawain Lutasin natin
1. Araw ng sabado. Naglilinis ng kanal at kapaligiran ang inyong kapitbahay. Ano ang dapat mong gawin?
2. Inatasan ng iyong guro ang inyong pangkat na magtanim ng mga halaman sa likod ng inyong paaralan.
Ngunit ang iyong kamag-aaral ay nag lalaro lamang. Ano ang dapat mong gawin?
3. Ang inyong kapitbahay ay namamasukan sa isang pagawaan. Napapansin mo na lagi siyang huli sa
pagpasok. Ano ang maitutulong mo sa kanya?
2. Paglalapat

3. Paglalahat Matapat ka, kung……?


IV. PAGTATAYA Maglista ng limang pagkakataon na nagpapakita ng pagkukusa mo sa paggawa.
V. TAKDANG ARALIN Bigyan ng sariling inteprestasyon ang bawat titik ng salitang matapat.
M
A
T
A
P
A
T
VI. MGA TALA

VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80% sa
Orchid: ___ /___
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain Orchid: ___ /___
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang Orchid: __Oo __ Hindi
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin ___ /___
D. Bilang ng mag-aaral na
Orchid: ___ /___
magpapatuloy sa remediation
Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Games
___ Power PointPresentation ___ Answering preliminary activities/exercises
___ Discussion ___ Case Method
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama
nakatulong?
___ Discovery Method ___ Lecture Method
Why?
___ Complete Ims ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
___ Bullying among pupils ___ Pupils’ behavior/attitude
F. Anong suliranin ang aking naranasan ___ Colorful IMs ___ Unavailable Technology Equipment
na solusyonan sa tulong ng aking (AVR/LCD)
punongguro at superbisor? ___ Science/ Computer Internet Lab ___ Additional Clerical works
___Reading Readiness ___Lack of Interest of pupils
Planned Innovations:
G. Anong kagamitang panturo ang
___ Localized Videos ___ Making use big books from views of the locality
aking nadibuho na nais kong ibahagi
___ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
sa mga kapwa ko guro?
___ Local poetical composition ___Flashcards

Checked/Observed/Inspected:

FRANCISCO P. QUINDOZA
Principal I
Paaralan: Paaralang Elementarya ng Binunga Baitang: V
BANGHAY Guro: Kathleen Mae M. Morales Asignatura: EsP
ARALIN Petsa/Araw: Agosto 07, 2019 / Miyerkules Markahan: Una (1st)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa
Pangnilalaman pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang
kinabibilangan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang mga kilos,gawain at pahayag na may kabutihan at katotohanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nakapaghihinuha na nakapagdudulot ng kabutihan sa pagsasama nang maluwag ang pagsasabi nang
Pagkatuto tapat (ESP5PKP - Ii - 36)
L. II. PAKSANG ARALIN
A. Paksa Paghihinuha na nakapagdudulot ng kabutihan sa pagsasama nang maluwag ang pagsasabi nang tapat
B. Mga Kagamitan tsart, larawan ng manggagawa o ng propesyon
C. Sanggunian K to 12 Curriculum Guide in ESP 5 (ESP5PKP - Ii - 36)
D. Batayang Pagkamatapat
Pagpapahalaga
E. Integrasyon Filipino (Pagbigkas ng tula)
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagsasanay Tibay at lakas ng loob
Ang iaalay; andito lang ako
Nagsasabi ng totoo
Andito lang ako
Totoo at tapat sayo
2. Balik-Aral Matapat ako dahil ___________________________________.
3. Pagwawasto ng Bigyan ng sariling inteprestasyon ang bawat titik ng salitang matapat.
Takdang Aralin
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad Sa pagkilala sa mga kayang magawa, mapapansin na madaling maisusulat ng mga mag-aaral ang kaya
nilang gawin.

Ngayon alam mo na ang pagiging matapat sa paggawa.Narito ang talaan ng puntos o score, saang
numero mo ilalagay ang iyong sarili sa pagiging tapat.Gumawa ng star o puso idikit sa katapat nito.
1-5 Hindi gumagawa kapag walang nakakakita.
6-10 Medyo gumagawa kahit walang nakakakita.
11-15 Gumagawa kahit walang nakakakita.
16-20 Gumagawa kahit walang nakakakita ng buong puso at kakayahan.
2. Pangkatang Gawain Gumuhit ng isang larawan na nag papakita ng katapatan sa iyong kaibigan o kamag-aral. Lagyan ito ng
salawikain sa ibaba ng larawan at ibahagi sa kamag-aral.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat Ang taong laging tapat sa ginagawa ay may dangal at pagkukusa.
Akrestika
D-angal sa paggawa ay isang biyaya
A-t di kailanman dapat mawala
N-aisin at layunin ay dapat nakatala
G-awain ng bawat taong may pagpapala
A-t tiyak ang buhay moy di mapapariwara
L-ayunin sa buhay kakamting may tiwala
2. Paglalapat Paano ninyo maipakikita ang inyong lakas, katatagan, o tibay ng loob sa harap ng maraming tao?
IV. PAGTATAYA

V. TAKDANG ARALIN Gumawa ng isang slogan tungkol sa pagkakaroon ng lakas ng loob na maging matapat.
VI. MGA TALA

VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80% sa
Orchid: ___ /___
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain Orchid: ___ /___
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang Orchid: __Oo __ Hindi
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin ___ /___
D. Bilang ng mag-aaral na
Orchid: ___ /___
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
___ Bullying among pupils ___ Pupils’ behavior/attitude
F. Anong suliranin ang aking naranasan ___ Colorful IMs ___ Unavailable Technology Equipment
na solusyonan sa tulong ng aking (AVR/LCD)
punongguro at superbisor? ___ Science/ Computer Internet Lab ___ Additional Clerical works
___Reading Readiness ___Lack of Interest of pupils
Planned Innovations:
G. Anong kagamitang panturo ang
___ Localized Videos ___ Making use big books from views of the locality
aking nadibuho na nais kong ibahagi
___ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
sa mga kapwa ko guro?
___ Local poetical composition ___Flashcards

Checked/Observed/Inspected:

FRANCISCO P. QUINDOZA
Principal I
Paaralan: Paaralang Elementarya ng Binunga Baitang: V
BANGHAY Guro: Kathleen Mae M. Morales Asignatura: EsP
ARALIN Petsa/Araw: Agosto 08, 2019 / Huwebes Markahan: Una (1st)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa
Pangnilalaman pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang
kinabibilangan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang mga kilos,gawain at pahayag na may kabutihan at katotohanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nakapaghihinuha na nakapagdudulot ng kabutihan sa pagsasama nang maluwag ang pagsasabi nang
Pagkatuto tapat (ESP5PKP - Ii - 36)
Q. II. PAKSANG ARALIN
A. Paksa Paghihinuha na nakapagdudulot ng kabutihan sa pagsasama nang maluwag ang pagsasabi nang tapat
B. Mga Kagamitan tsart, larawan ng manggagawa o ng propesyon
C. Sanggunian K to 12 Curriculum Guide in ESP 5 (ESP5PKP - Ii - 36)
D. Batayang Pagkamatapat
Pagpapahalaga
E. Integrasyon Filipino (Pagbigkas ng tula)
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagsasanay Pag-awit
2. Balik-Aral Ipababasa at ipabibigkas ang tula na may pamagat na “ Matapat na Paggawa”
Matapat na paggawa

Ang katapatan ay magandang kaasalan


Na dapat tandaan ng mga kabataan
Nakatutok ang pansin at lakas sa ginagawa
Kahit walang bantay at nakakakita

Ang matapat sa paggawa


Ay tunay na kahanga-hanga
Gawaing sa kanya itinakda
Sadyang ginagawa nang buong kusa.

Ang paggawa nang matapat


Ay pagsasama ng maluwat
Hindi pansin ang paglipas ng oras
Laging nasa isip ang paggawa nang tapat.

Katapatan sa paggawa ay tunay na mahalaga


Kaysa sa salapi at dangal na nawawasak
Walang lungkot pagsisising madarama
Sa matapat na paggawa sa tuwi-tuwina.
3. Pagwawasto ng Gumawa ng isang slogan tungkol sa pagkakaroon ng lakas ng loob na maging matapat.
Takdang Aralin
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak Magpakita ng larawan.
2. Paglalahad/ Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga sumusunod:
Pagtatalakay a. Anong kabutihang asal ang nakapaloob sa tula?
b. Bakit mahalaga ang pagiging matapat sa paggawa? Ipaliwanag ang dahilan.
c. Bakit mahalaga sa buhay ng tao ang paggawa o trabaho? Ipaliwanag.
d. Kung ikaw ang tinutukoy ng tula susundin mo ba ang sinasabi nito?
e. Kung makakakita ka ng isang tao na hindi tapat sa kanyang ginagawa anong sasabihin mo?
3. Paglalapat Muling bigkasin nang may lakas,sigla,at damdamin ang tula sa alamin natin”Matapat na Paggawa”
Bumuo ng pangako sa pagiging matapat sa paggawa.Isulat ito sa isang malinis na papel.

Ako si _________________________ ay nangangako na pahahalagahan ang pagiging Matapat sa


paggawa may nakakikita o walang nakakakita gagawin ko ang iniatas na Gawain sa akin ng buong puso
at kakayahan.Magiging modelo ako ng tamang paggawa sa salita,sa kilos,at gawa.
Gabayan nawa ako ng Poong maykapal.
_______________________
Lagda ng Mag-aaral
IV. PAGTATAYA Iguhit ang masayang muka kung wasto ang isinasaad ng pangungusap at ang malungkot na muka
kung di wasto. Ilagay ang sagot sa sagutang papel.
____1. Iaasa ko nalamang sa iba ang aking gawain.
____2. Tatapusin ko ang anumang gawaing nasimulan.
____3. Pagagandahin at tatapusin ko sa takdang oras ang aking Gawain.
____4. Gagawain ko lamang ang aking proyekto kung nakatingin ang aking guro.
____5. Ipapagawa ko nalamang sa aking kapatid ang aking proyekto.
V. TAKDANG ARALIN Gumawa ng isang poster tungkol sa pagkakaroon ng lakas ng loob na maging matapat.
VI. MGA TALA

VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80% sa
Orchid: ___ /___
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain Orchid: ___ /___
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang Orchid: __Oo __ Hindi
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin ___ /___
D. Bilang ng mag-aaral na
Orchid: ___ /___
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Strategies used that work well:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito ___ Group collaboration ___ Games
nakatulong? ___ Power PointPresentation ___ Answering preliminary activities/exercises
___ Discussion ___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Lecture Method
Why?
___ Complete Ims ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
___ Bullying among pupils ___ Pupils’ behavior/attitude
F. Anong suliranin ang aking naranasan ___ Colorful IMs ___ Unavailable Technology Equipment
na solusyonan sa tulong ng aking (AVR/LCD)
punongguro at superbisor? ___ Science/ Computer Internet Lab ___ Additional Clerical works
___Reading Readiness ___Lack of Interest of pupils
Planned Innovations:
G. Anong kagamitang panturo ang
___ Localized Videos ___ Making use big books from views of the locality
aking nadibuho na nais kong ibahagi
___ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
sa mga kapwa ko guro?
___ Local poetical composition ___Flashcards

Checked/Observed/Inspected:

FRANCISCO P. QUINDOZA
Principal I
Paaralan: Paaralang Elementarya ng Binunga Baitang: V
BANGHAY Guro: Kathleen Mae M. Morales Asignatura: EsP
ARALIN Petsa/Araw: Hulyo 26, 2019 / Biyernes Markahan: Una (1st)
I. LAYUNIN Magsagawa ng Lingguhang Pagsusulit
II. PAKSANG ARALIN Lingguhang Pagsusulit
III. PAMAMARAAN
A. Awit
B. Pagbibigay ng
Alituntunin
C. Pagbibigay ng
Pagsususlit
IV. Pagtala ng iskor

Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang mga pangungusap na nagpapakita ng katapatan.


___________1. Pagpila ng maayos habang bumibili sa kantina.
___________2. Pangongopya sa aralin at pagsusulit.
___________3. Paggamit ng cellphone o gadget habang ngkaklase.
___________4. Hindi paggawa ng takdang aralin.
___________5. Paglilinis ng paligid ng paaralan kahit wala ang guro.
___________6. Pakikipag-unahan sa pila upang maunang makabili.

Panuto: Sagutin kung tama o mali ang isinasaad ng bawat pangungusap.

__________7. Hindi ko ginagawa ang aking takdang aralin kapag ito ay mahirap.
__________8. Hindi ako nakapagreview sa pagsusulit.
__________9. Nag-aaral ako bago ako matulog.
__________10. Humingi ako ng paumanhin dahil hindi ko natapos ang aking proyekto.
__________11. Maaga akong pumapasok sa paaralan upang mgpunta sa silid-aklatan.
__________12.Madalas akong walang takdang aralin dahil wala akong panahon .
__________13. Nangongopya ako tuwing may pagsusulit kami..
__________14. Tinatapos ko aking takdang aralin bago ako matulog.
__________15. Ang proyekto ko ay ginagawa ko ng maaga para maipasa ko agad.
__________16.Madalas akong late sa pagpasok.

Panuto: Magbigay ng mga babasahin na kapupulutan ng aral.


17.__________________________________ 18.________________________________
19.__________________________________ 20._________________________________

Checked/Observed/Inspected:

FRANCISCO P. QUINDOZA
Principal I

You might also like