You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

CODE AP8Q1W4D3

GRADES 1 to Paaralan Antas ng Grado 8 Kwarter 1


12 DAILY Guro Asignatura ARALING PANLIPUNAN
LESSON PLAN Petsa at Oras ng Pagtuturo

Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng


A. Pamantayang tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-usbong ng mga
Pangnilalaman sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa
pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong
B. Pamantayan sa Pagganap sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
I. LAYUNIN

kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sasusunod na henerasyon.


Naipaliliwanag ang uri ng pamumuhay ng mgaunang tao sa daigdig.
AP8HSK-Ie-5.
1. Nailalarawan ang mgagawi ng pamumuhay sa panahong
C. Mga Kasanayan sa Neolitiko
Pagkatuto 2. Nabibigyang pansin ang pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari sa Panahong Neolitiko
3. Nakagagawa ng I-R-F (Initial-Refined-Final) Chart

UNANG MARKAHAN – Ang Mga Sinaunang Tao


 Kondisyong Heograpiko sa Panahon ng mga Unang Tao sa
II. NILALAMAN Daigdig
 Panahong Neolitiko

1. Mga Pahina sa Gabay


ng Guro ph/pp. 18 - 19
2. Mga Pahina sa
III. MGA KAGAMITANG

A. SANGGUNAN

Kagamitang Pang-
LM p. 43
Mag-aaral
PANTURO

3. Mga Pahina sa
Teksbuk wala
4. Karagdagang
Kagamitan Mula sa
WalangkagamitanmulasaPortal ng Learning Resource
Portal ng Learning
Resource
Timeline ng PanahongNeolitiko
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo
Pagsagot ng mga mag-aaral sa mga sumusunod natanong:
A. Balik-Aral sa
IV. PAMAMARAANN

1. Ano ang iyong masasabi tungkol sa Panahong Paleolitiko?


NakaraangAralin at/o
2. Bakit ito tinawag na Panahong Paleolitiko?
Pagsisimula ng Bagong
3. Paano namuhay ang mga sinaunang tao sa Panahong Paleolitiko?
Aralin

B. Paghahabi sa Layunin Gawain 1. I-R-F (Initial-Refined-Final Idea) Chart


ng Aralin
Isusulat ng mga mag-aaral sa unang kolum ang kanilang kasagutan sa

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

katanungan na nasa itaas na bahagi ng tsart. Gagawin ito sa loob ng 5


minuto sa kanilang journal.

Paano umunlad ang pamumuhay ng mga tao noong Panahong


Neolitiko?
Initial Idea Refined Idea Final Idea

Hal.
Ang mga sinaunang
tao ay gumamit ng
mga kasangkapang
yari sa bato.

Gawain 2: InisyalnaSagot Ko, Ibabahagi Ko!

Tumawag ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang mga isinulat sa


Initial Idea.
C. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Aralin
Note:
Hindi kailangang iwasto kaagad ang kanilang sagot. Ipaunawa sa mga mag-
aaral na babalikan ang kanilang isinulat sa Initial Idea pagkatapos ng
talakayan.

Gawain 3: ItalaMo !

Panuto: Tahimik na babasahin ng mga mag-aaral ang modyul sa pahina 43


at itatala nila sa kanilang kwaderno ang pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari sa Panahong Neolitiko. Gagawin ito sa loob ng labin limang
D. Pagtatalakay ng minuto.
Bagong Konspeto
PamprosesongTanong:
1. Ano ang iyong masasabi tungkol sa Panahong Neolitiko?
2. Bakit ito tinawag na Panahong Neolitiko?
3. Ilarawan ang pamamaraan ng pamumuhay ng mga sinaunang tao sa
Panahong Neolitiko.

Gawain 4. I-R-F (Initial-Refined-Final Idea) Chart

E. Pagtatalakay ng Isusulat ng mga mag-aaral sa ikalawang kolum ang kanilang kasagutan sa


Bagong Konsepto at katanungan na nasa itaas na bahagi ng tsart. Gagawin ito sa loob ng 5
Paglalahad ng Bagong minuto sa kanilang journal.
Kasanayan

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

Paano umunlad ang pamumuhay ng mga tao noong Panahong


Neolitiko?
Initial Idea Refined Idea Final Idea

Hal. Hal.
Ang mga sinaunang Sila ay gumamit ng
tao ay gumamit ng mga pinakinis na
mga kasangkapang kasangkapang bato.
yari sa bato.

Tumawag ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang mga isinulat sa


Refined Idea.

Pagproseso ng guro sa mga kasagutan ng mga mag-aaral at pagtalakay sa


Panahong Neolitiko.
Input ng Guro:
 Hango sa mga salitang Greek naneos o bago at lithos o bato
ang salitang Neolitiko.
 Ang huling bahagi ng Panahong Bato ay tinatawag na
Panahong Neolitiko(Neolithic Period) o Panahon ng Bagong
F. Paglinang ng Bato. (New Stone Age).
Kabihasaan (Tungo sa  Ang terminong neolitiko ay ginagamit sa arkeolohiya at
Formative Assessment) antropolohiya upang italaga ang isang antas ng ebolusyong
pangkalinangan o pagbabago sa pamumuhay at
teknolohiya.
 Natutunan ng mga tao ang paggamit ng makikinis na
kasangkapang bato, paggawa ng palayok, alahas, salamin
at kutsilyo, ang paghahabi at ang permanenteng
paninirahan sa pamayanan upang alagaan ang kanilang
pananim.
 Inililibing ang mga yumao sa loob ng kanilangbahay.
G. Paglalapat ng Aralin sa
Bilang isang mag-aaral, paano mo pinahahalagahan ang mga kontribusyon
Pang-Araw-Araw na
ng mga sinaunang tao?
Buhay

H. Paglalahat ng Aralin Ilarawan ang mgagawi ng pamumuhay sa Panahong Neolitiko.

Gawain 5. I-R-F (Initial-Refined-Final Idea) Chart


Isusulat ng mga mag-aaral sa ikatlong kolum ang kanilang kasagutan sa
katanungan na nasa itaas na bahagi ng tsart. Gagawin ito saloob ng 5
minuto sa kanilang journal.
I. Pagtataya ng Aralin
Paano umunlad ang pamumuhay ng mga tao noong Panahong
Neolitiko?
Initial Idea Refined Idea Final Idea
Hal. Hal.
Ang mga sinaunang Sila ay gumamit ng

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

tao ay gumamit ng mga pinakinis na


mga kasangkapang kasangkapang bato.
yari sa bato.

Iwawasto ang I-R-F Chart sa pamamagitan ng sumusunod narubric.

PAMANTAYAN NATATANGI MAHUSAY MEDYO HINDI


(10) (8) MAHUSAY MAHUSAY
(6) (4)
1. Kaalaman sa
Paksa
2. Kalidad ng
mga
Impormasyon
3. Kaalaman sa
Kontekstong
Pangkasay-
sayan
Kabuuang
Puntos

1. Basahin at itala ang mga mahahalagang pangyayari sa Panahong Metal


J. Karagdagang Gawain
sa pamamagitan ng outline.
Para saTakdang Aralin
at Remediation
(Hanapinsa L.M. p. 44)

V. MGA TALA
A. Bilang ng mag-aaral
Na nakakuha ng 80%
Sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan pa
ng ibang Gawain para
sa Remediation.
VI. PAGNINILAY

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mag-aaral
Na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiya
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
Naranasan na

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

Na solusyunan sa
tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
G. Anongkagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

PAMAMARAAN MGA TALA


A. Balik-aral sa Nakaraang
Aralin at/o Pagsisimula ng
BagongAralin

B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin

C. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Aralin

D. Pagtatalakay ng
BagongKonspeto

E. Pagtatalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan

F. Paglinang ng Kabihasaan
(TungosaFormative
assessment)

G. Paglalapat ng Aralin sa
Pang-ArawAraw na Buhay

H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin

J. Karagdagang Gawain Para


sa Takdang Aralin at
Remediation

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”

You might also like