You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

CODE KPSWKP11S1W6D2

BAITANG 1 - 12 Paaralan Antas ng Grado 11 Kwarter 1


( Pang-araw- Komunikasyon at Pananaliksik
araw Guro Asignatura sa Wika at Kulturang Pilipino
na Tala sa
Pagtuturo) Petsa at Oras ng Pagtuturo

A. Pamantayang Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at


Pangnilalaman gamit ng wika sa lipunang Pilipino
I. LAYUNIN

Pamantayan sa B. Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa


Pagganap aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad
C. Mga Kasanayan 1. Nakapagbibigay ng opinyon o pananaw kaugnay sa mga napakinggang
sa pagtalakay sa wikang pambansa F11PN – If – 87
Pagkatuto
II. NILALAMAN (Paksang-
Aralin) Kasaysayan ng Wikang Pambansa : Bago ang Pananakop
1. Mga Pahina
sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina
III. MGA KAGAMITANG PAMPAGTUTURO

sa
Kanlungan: Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni:
SANGGUNIAN

Kagamitang
Pang-mag- Estrella L. Pena, et. al.Pahina 90-94
aaral
3. Mga Pahina
sa Teksbuk
A.

4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa
LRMDS https://www.youtube.com/watch?v=URzOZGMEfyM
Portal
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
A. Balik-aral
Pagganyak
Pagsisiyasat ng paghahanda sa itinakdang gawain ( 2 minuto)
Sa pagtatapos na aralin, inaasahang maisasagawa ng mga mag-
aaral ang mga sumusunod:
1. Natatalakay ang mahahalagang impormasyon sa kasaysayan ng
wikang pambansa bago ang pananakop sa tulong ng pangkatang pag-
IV. PAMAMARAAN

B. Paghahabi sa uulat.
Layunin ng Aralin 2. Natatalakay ang nilalaman ng tula sa tulong ng mga gabay na tanong.
3. Nakapaglalahad ng kwento / alamat na may kinalaman sa
pamumuhay ng mga naninirahan sa sariling lugar bago ang
pananakop.
4. Nakabubuo ng islogan tungkol sa kahalagahan ng paksang tinalakay.
C. Pag-uunay ng Moment natin ‘to! (10 minuto)
mga halimbawa
sa Bagong Aralin Pangkatang Pag-uulat tungkol sa Kasaysayan ng Wikang Pambansa
Pangkat 1: Bago Dumating ang Pananakop

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

D. Pagtalakay sa Input ng Guro: (Power point Presentation) (5 minuto)


bagong konsepto
• Kasaysayan ng wikang pambansa Bago ang Pananakop
at paglalahad ng
bagong (Harvested Materials ni: Arnel P. Renion mula sa Regional Training for
kasanayan #1 SHS Teachers, 2016)
E. Pagtalakay sa Makinig tayo … (5 minuto)
bagong konsepto
Pakinggan ang audio recorded version ng “Sa Aking mga Kabata”
at paglalahad ng
bagong mula sa pahina 90-91 ng Kanlungan: Komunikasyon at Pananaliksik sa
kasanayan #2 Wika at Kulturang Pilipino ni Estrella L. Pena, et. al.
Pag-usapan Natin (15 minuto)
Batay sa binasang akda, tugunin ang sumusunod na mga katanungan:
1. Sa ano inihahalintulad ng makata ang isang taong hindi marunong
magmahal sa kanyang salita o wika? Bakit kaya niya ginamit ang
ganitong paghahalintulad?
F. Paglinang sa 2. Anong responsibilidad ang direktang binanggit ng makata sa unang
Kabihasaan saknong? Sa palagay mo, paano mo ito magagawa?
3. Paano naihambing ng makata ang kanyang sariling wika sa iba
pang wika sa mundo? Ano ang nais nitong maikintal sa ating isip?
4. Ano ang ipinahihiwatig ng huling dalawang taludtod ng ikatlong
saknong? Ipaliwanag ang posibleng sanhi ng pangyayaring
nabanggit.
F. Paglalapat ng Think-Pair-Share: (5 minuto)
Aralin sa pang- • Maglahad ng kwentong/alamat na may kinalaman sa pamumuhay ng
araw-araw na mga naninirahan sa inyong lugar bago ang pananakop? Ano ang
buhay kaugnayan nito sa paksang tinalakay natin sa araw na ito?
Kung gayon . . . (5 minuto)
G. Paglalahat ng
Aralin Ano ang kahalagahan ng unang yugto - bago ang pananakop sa
kasaysayan ng wikang pambansa?
(5 minuto)
H. Pagtataya ng Aralin Bumuo ng islogan tungkol sa kahalagahan ng unang yugto sa kasaysayan
ng wikang pambansa.
Takdang-aralin/ Gawain:
I. Karagdagang A. Magsaliksik ng mga larawan at akdang may kaugnayan sa yugto ng
Gawain para sa
Takdang aralin at kasaysayan ng wikang pambansa na nakatalaga sa inyong pangkat.
Remediation Ihanda ito para sa classroom exhibit na isasagawa sa pagtatapos
ng unang kwarter sa paraang pangkatan.
V. MGA TALA
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng
VI. PAGNINILAY

80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
Gawain para sa
remediation.

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ang aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

MGA PAMAMARAAN MGA TALA / SUHESTYON / REKOMENDASYON


A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2
F. Paglinang ng
Kabihasaan
( tungo sa Formative
Assessment )

G. Paglalahat ng Aralin

H. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay

I. Pagtataya ng Aralin

J. Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin
at remediation

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”

You might also like