You are on page 1of 13

Paaralan: Cagayan de Oro National High School – Junior High Antas: 8

Asignatura: Araling Panlipunan –


Guro: JESSER T. PAIRAT
Kasaysayan ng Daigdig
Petsa: March 13-17, 2023 Markahan: Ikatlo
DAILY LESSON LOG Seksiyon: 8 Talisay, Ilang-ilang, Falcata, Narra, Kamagong at Apitong
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
1. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa
daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan.
B. Pamantayang Pagganap Kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng
transpormasyon tungo sa makabagong panahon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto *Nasusuri ang dahilan, kaganapan at epekto ng Rebolusyong Siyentipiko, Enlightenment at Industriyal
(MELC 2 AP8 Q3 Week 4)
2. NILALAMAN Aralin 2: Paglawak ng Kapangyarihan ng Europe
 Paksa 1 - Ang Rebolusyong Siyentipiko
 Paksa 2 - Ang Panahon ng Enlightenment
 Paksa 3 - Ang Rebolusyong Industriyal

KAGAMITANG PANTURO PowerPoint presentation, projector, papers, at PowerPoint presentation, projector, paper, PowerPoint presentation, projector,
chalkboard at chalkboard paper, at chalkboard
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng p. 178-183 p. 178-183 p. 178-183
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang p. 313-323 p. 313-323 p. 313-323
Pang Magaaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdig Blando R. Et al Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig
DepEd-IMCS Blando R. Et al DepEd-IMCS Blando R. Et al DepEd-IMCS
4. Karagdagang Kagamitan https://www.studocu.com/ph/document/western-philippines- https://www.studocu.com/ph/document/western- https://www.studocu.com/ph/document/western-
university/readings-in-philippine-history/ap8-q3-mod2-unang- philippines-university/readings-in-philippine-history/ap8-q3- philippines-university/readings-in-philippine-history/ap8-
mula sa portal ng Learning yugto-ng-kolonyalismo-compress-kkakkakkasas- mod2-unang-yugto-ng-kolonyalismo-compress- q3-mod2-unang-yugto-ng-kolonyalismo-compress-
Resources o ibang website mdmmsamalskl-ado/22863984 kkakkakkasas-mdmmsamalskl-ado/22863984 kkakkakkasas-mdmmsamalskl-ado/22863984
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
4. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga
mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong
kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

a. Konteksto ng mga mag-aaral Temperature Check Temperature Check Temperature Check

Magprepresenta ang guro ng mga imahe ng Magprepresenta ang guro ng mga spices Magprepresenta ang guro ng mga taong
mga sikat na tauhan sa panahong ito at pipili at pipili ang mga mag-aaral ng isa sa mga aktibo sa panahon ng elightenment at
ang mga mag-aaral ng isa sa mga treasure spices base sa kanilang nararamdaman. pipili ang mga mag-aaral ng isa sa mga
chest base sa kanilang nararamdaman. Kapag Kapag binanggit ng guro ang mga taong aktino sa panahon ng
binanggit ng guro ang treasure chest, itataas instrumentong natuklasan o mga salita , enlightenment base sa kanilang
ng mga mag-aaral na pumili ng treasure chest itataas ng mga mag-aaral ang kanilang nararamdaman. Kapag binanggit ng guro
na iyon ang kanilang kamay. Gayundin sa iba kamay kung silay naayon sa ipinakikita ng ang mga taong ito, itataas ng mga mag-
pang mga treasure chest. power point aaral ang kanilang kamay. Gayundin sa
iba pang mga binabanggit na tauhan.
Galileo – Masaya ako teleskopyo– Masaya
Thomas Hobbes – Sobrang saya ko,
Aristotle – Okay lang heliocentric – Okay lang
John Locke - Okay lang ako
Ptolemy – Malungkot ako Geocentric – Malungkot
Baron de Montesqquieu – Malungkot
ako
ACTIVITY
b. Balik Aral Picture Analysis Pagtatanong Maikling Pagsusulit

Maikling pagsusuri sa nakaraang paksa sa Maikling pagsusuri sa nakaraang paksa sa Magkakaroon ng maikling pagsusulit
pamamagitan ng pagprepresenta ng guro ng pamamagitan ng pagtatanong sa mga tungkol sa nakaraang paksa na
mga larawan na konektado sa nakaraang mag-aaral ng katanungan na ito: tinalakay.
paksa. Tatawag ang guro ng mag-aaral at Piliin kung TAMA o MALI ang isinasaad
magbibigay ito ng katanungan tungkol sa 1. Instrumentong naimbento ni Galileo ng pahayag
larawan. Galilei na nakatulong upang suportahan Ang mag-aaral ay gagamit ng Quizziz
ang mga kaalaman sa kalawakan upang masagot ang mga katanungan.
A. Teleskopyo C. Magnifying glass
B. helliocentric view D. Telepono 1. Ang Rebolusyong Siyentipiko ay
2. Malaki ang tulong ng panahon ng simula ng panahon ng pagsisiyasat sa
katuwiran (age of reason) upang pamamagitan ng eksperimento bunga ng
magkaroonng kaliwanagan sa tradisyonal kanilang pagmamasid sa kalawakan.
na ideya at mabigyan ng redepinisyon ang
lipunan. Alin ang HINDI kabilang sa mga 2. Si Nicolaus Copernicus ang nagbuo
dahilan kung bakit umusbong ang ng isang pormula sa pamamagitan ng
panahong ito? matematika na tungkol sa posibleng pag-
A. Repormasyon ikot sa isang parabilog ang mga planeta
C. Eksplorasyon at hindi sa araw.
B. Renaissance
D. Paglakas ng Simbahan 3. Si Galileo Galilei ang nakadiskubre ng
3. Ang panahon na nakilala ang “bagong teleskopyo na naging dahilan ng
siyensiya” na nagbigay ng bagong pagkakadiskubre ng kalakawan.
pananaw tungkol sa mundo.
A. Enlightenment C. Rebolusyong 4. Si John Locke ang may ideya ng
Industriyal natural law upang isulong ang paniniwala
B. Renaissance D. Rebolusyong na ang absolutong monarkiya ang
Siyentipiko pinakamahusay nauri ng pamahalaan.
4. Bumuo ng Teoryang Heliocentric na
nagsasabing ang araw ang sentro ng 5. Si Baron de Montesquieu ay
sansinukob o sistemang solar. naniniwala sa ideya ng paghahati ng
A. Anton Van Leeuwenhoek C. Johannes kapangyarihan sa isang pamahalaan.
Kepler
B. Galileo Galilei D. Nicolaus Copernicus 6. Ang Teoryang Heliocentric ay
5. Bumuo ng pormulang matematikal ukol nagpapaliwang na ang araw ang sentro
sa pag- ikot nang parabilog o ellipse ng ng kalawakan.
mga planeta sa paligid ng araw.
A. Anton Van Leeuwenhoek C. Johannes 7. Binigyang diin ni Nicolaus Copernicus
Kepler naang mundo ay patag at kapag narating
B. Galileo Galilei D. Nicolaus Copernicus ng isang manlalakbay ang dulo nito ay
posible siyang mahulog.

8. Sa aklat ni Thomas Hobbes na


Leviathan ay inilarawan niya na ang
isang lipunan na walang pinuno ay
posibleng maging direksiyon ay isang
magulong lipunan.

9. Sa takot na maparusahan ng
kamatayan at matiwalag sa simbahan ay
binawi ni JohnLocke ang ibang resulta ng
kaniyang ginawang mga pag-aaral sa
kalawakan.

10. Si Voltaire o Francois Marie Arouet,


sa tunay na buhay ay isa ring Pranses na
nagsulat ng ilang mga lathalain laban sa
Simbahan at Korteng Royal ng France.
ANALYSIS
c. Analysis sa ginawang Pamprosesong mga tanong: Pamprosesong mga tanong: Pamprosesong mga tanong:
aktibidad  Unang larawan: Ano ipinahiwatig sa  Bakit mahalaga na matandaan  Ano-ano ang mga pagsubok na
larawan? ninyo ang mga siyentista kasama iyong naharap habang ginagawa
 Pangalawang larawan: sa larawang ang kanilang mga natuklasan? natin ang pasulit na ito?
ito paano ito naging mahalaga sa  Bakit importante na matandaan
paglalayag ng mga Europeo ninyo ang mga konseptong ito?
d. Paghahabi sa Layunin ng Pagprepresenta ng mga layunin sa pag-aaral Pagprepresenta ng mga layunin sa pag- Pagprepresenta ng mga layunin sa pag-
Aralin gamit ang PowerPoint presentation o ibang aaral gamit ang PowerPoint presentation o aaral gamit ang PowerPoint presentation
paraan at pag papaliwanag nito. ibang paraan at pag papaliwanag nito. o ibang paraan at pag papaliwanag nito.

Ang mga mag-aaral ay inaasahan na may Ang mga mag-aaral ay inaasahan na may Ang mga mag-aaral ay inaasahan na
kahusayan na: kahusayan na: may kahusayan na:
 Naiisa-isa ang mga personalidad sa  Naipaliwanag ang kahulugan ng  Nasusuri ang mga dahilan sa
rebolusyong siyentipiko at sa panahon enlightenment. pagkabuo ng rebolusyong
ng enlightenment  Naiisa-isa ang mga siyentista sa industriyal
 Nasusuri ang naging kontribusyon sa panahong ito  Naiisa-isa ang mga epekto ng
Rebolusyong siyentipiko at sa panahon  Napahalagahan nag kontribusyon industriyal rebolusyon
ng enlightenment ng panahon ng enlightenment  Naipaliwanag kung bakit naganap
 Nasusuri ang mga epekto ng ang industriyal rebolusyon sa
Rebolusyong Siyentipiko at Panahon Great Britain
ng Enlightenment  Naiisa-isa ang mga
mahahalagang epekto ng
unang yugto ng kolonisasyon.
e. Pag-uugnay ng mga PAUNANG PAGSUBOK PIC-HULA PAGKILALA NG MGA IMBENSYON
Halimbawa sa Bagong Aralin
Susuriin ng mabuti ng mga mag-aaral ang Tutukuyin ng mga mag-aaral ang tawag sa
mga larawan at sasagutin ang mga mga bagay na nasa larawan:
sumusunod na katanungan:

Antoine Lavoisier
Kinilala bilang Ama
ng
Kemistri

Geocentric

Social Contract
Aklat na
tumatalakay
Sa mga
katangian
ng mabuting
pamahalaan.

Heliocentric
Cesare
Beccaria
Ang may akda
ng
aklat na “Crime
at Punishment”

telescope

Mga Tanong:
1. Ano ang isinisimbulo at kahulugan ng
una, ikalawa at ikatlong larawan?
Flying Shuttle
2. Ano ang mensahe na nais ipahiwatig Naimbento ni John
ng mga nasa larawan?
Kay noong 1763
ang makinarya na
magpapabilis ng
sinulid. ANo ang
nasabing
imbensyon?

On the Origin of
Species
Pinatunayan sa
pamamagitan ng
natural selection
ay naiaangkop ng
mga hayop at
halaman ang
kanilang sarili sa kapaligiran
ABSTRACTION
f. Pagtalakay ng Bagong Magkakaroon ng malayang talakayan sa ideya Magkakaroon ng malayang talakayan sa Magkakaroon ng malayang talakayan sa
Konsepto na meron ang mag aaral sa bagong paksa. ideya na mayroon ang mga mag-aaral sa ideya na mayroon ang mag aaral sa
bagong paksa. bagong paksa.
Ang tanong:
 Ano nga po ba ang kahulugan ng Ang tanong: Ang tanong:
Rebolusyong Siyentipiko?  Ano-ano ang dahilan ng  Saang bansa nagsimula ang
Rebolusyong siyentipiko at industriyal Rebolusyon?
enlightenment?
g. Pagtalakay ng bagong Malayang talakayan gamit ang Powerpoint Malayang talakayan gamit ang Powerpoint Malayang talakayan gamit ang
konsepto at bagong presentation o ibang paraan at random na presentation o ibang paraan at random na Powerpoint presentation o ibang paraan
karanasan pagtawag ng mga mag-aaral. pagtawag ng mga mag-aaral. at random na pagtawag ng mga
estudyante.
Mga paksa na tatalakayin tungkol sa Ang Panahon ng Enlightenment
Rebolusyong Siyentipiko at Enlightenment:  Isa sa bunga ng pamamaraang ANG REBOLUSYONG INDUSTRIYAL
Ang Rebolusyong Siyentipiko makaagham ang epekto ng  Taong 1700 at 1800 nang nagkaroon ng
 Hindi naimbento ang agham sa rebolusyon sa iba’t ibang aspeto malaking pagbabago sa aspektong agrikultura at
industriya sa mga bansa sa Europe at sa United
panahon lamang ng Rebolusyong ng buhay. States. Ang transpormasyon na ito ay nakilala sa
Siyentipiko.  Marami ang nagmungkahi na  katawagang Rebolusyong Industriyal
 Sa halip, malaon na itong ginagamit ng gamitin ang pamamaraan upang dahil pinalitan nito ang gawaing manwal
mga Greek bilang scientia na mapaunlad ang buhay ng tao sa sa mga kabukiran ng mga bagong
larangan ng pangkabuhayan, imbentong makinarya. Nagbigay ito ng
nangangahulugang “kaalaman”. malaking produksiyon sa mga
 Subalit wala pang konsepto ng agham pampolitika, panrelihiyon, at bansa,karagdagang kita at pamilihan ng
bilang isang disiplina at hindi pa nila maging sa edukasyon. kanilang mga yaring produkto. Maraming
tinatawag ang sarili bilang siyentista.  Tinawag itong Panahon ng mga naninirahan sa mga kabukiran ang
Kaliwanagan (Enlightenment). lumipat ng tirahan sa mga siyudad at
 Noong ika-15 siglo, ang pag-unawa ng namasukan sa mga industriya upang
mga Europeo tungkol sa mundo at Nagsimula ito sa batayang kumita nang malaki.
sansinukob ay batay sa aral ng mga kaisipang iminungkahi ng mga  Ang Bagong Uri ng Rebolusyon
Kristiyano at pilosopiya ni Aristotle. pilosopo. Ang tunog ng ingay ng mga tumatakbong
Masasabing napakaliit na grupo  Bagama’t ang Enlightenment ay makinarya sa isang pabrika ay bahagi ng
tumutukoy sa pilosopiyang tinatawag na Rebolusyong Industriyal. Ito
lamang ang nagtatanong sa tradisyunal ang panahon na kung saan ang mga tao
na kahiwagaan ng sansinukob. umunlad sa Europe noong ika- ay nagpasimula nang gumamit ng mga
 Ang ika-16 at ika-17 siglo ang hudyat 18 siglo, maaari ring sabihing ito makabagong kagamitan gaya ng
sa pagpasok ng Rebolusyong ay isang kilusang intelektuwal. makinarya sa kanilang produksiyon.
 Ang Enlightenment ay binubuo  Nagkaroon ng malaking pagbabago sa
Siyentipiko. Ito ang simula ng panahon pamumuhay ng mga tao sa dahilang
ng pagsisiyasat sa pamamagitan ng ng mga iskolar na nagtangkang naging mabilis ang kanilang produksiyon
eksperimento bunga ng kanilang iahon ang mga Europeo mula sa at ito’y lumaki.
pagmamasid sa sansinukob. mahabang panahon ng kawalan  Naging daan ito upang sila’y magkaroon
 Ang bagong ideyang siyentipiko ay ng katuwiran at pamamayani ng ng malaking kita at napaunlad ang
pamahiin at bulag na paniniwala kanilang pamumuhay.
instrumento sa pagkakaroon ng  Nagsimula ito noong 1760 na kung kailan
noong Middle Ages. nagkaroon ng mga bagong imbensiyon
panibagong pananaw sa kaalaman at
 Ang ambag ng mga intelektuwal sa pansakahan ang nabuo at
paniniwala ng mga Europeo. na ito ang nagsilbing pundasyon pinasimulan ang rebolusyon sa
 Ang dating impluwensiya ng Simbahan ng mga modernong ideyang may agrikultura.
sa pamumuhay at kaisipan ng mga tao kinalaman sa pamahalaan,
ay nabawasan at humina dahil sa mga edukasyon, demokrasya, at
paglalathala ng mga bagong tuklas na maging sa sining.
kaalaman na pinatunayan ng “bagong  Ang mga intelektuwal na ito ay
siyensiya”. nakilala bilang mga philosopher
 Naging tulong ang panahon ng o pangkat ng mga intelektuwal
na humikayat sa paggamit ng
katuwiran (age of reason) upang
katuwiran, kaalaman, at
magkaroon ng bagong liwanag ang
edukasyon sa pagsugpo sa
mga tradisyunal na ideya at bigyan ng pamahiin at kamangmangan.
bagong paglalarawan at redepinisyon
ng lipunan.
APPLICATION
h. Paglinang sa kabihasaan Semantic WEb GAWAIN : Pagpangkatin ng limang SCHEMATIC WEB
(Formative Assessmeent) grupo base sa daily sweepers ang
Oras: Labing-dalawang (12) minuto klase Oras: Sampung (10) minuto
Kagamitan: Isang buong papel Pangkatang Gawain Kagamitan: Isang buong papel
Pangkat 1 – Nga Geocentric Model ni
Gabay: Susuriin ng mga mag-aaral ang Aristotle Gabay: Gamit ang Schematic Web
kasunod na sitwasyon. Pagkatapos ay Pangkat 2 – Nag Heliocentric Model ni ibibigay ng mga mag-aaral ang epekto
sasagutan nila ang mga tanong na nakapaloob Nicolaus Copernicus ng industriyal rebolusyon.
sa semantic web Pangkat 3 – Mga Ambag ni Johannes
Kepler
Pangkat 4 -Dahilan at epekto ng
Rebolusyong Siyentipiko
Pangkat 5 – Ang Enlightenemnt at
Kababaihan
i. Paglalapat ng aralin sa pang- Magkakaroon ng malayang pagpapahayag ng Magkakaroon ng malayang pagpapahayag Magkakaroon ng malayang
arawaraw na buhay ideya na meron ang mga mag-aaral sa paksa. ng ideya na meron ang mga mag-aaral sa pagpapahayag ng ideya na meron ang
Magbibigay ang guro ng isang katanungan at paksa. Magbibigay ang guro ng isang mga mag-aaral sa paksa. Magbibigay
sasagutin ito ng mga mag-aaral gamit ang ½ katanungan at sasagutin ito ng mga mag- ang guro ng isang katanungan at
crosswise na papel. (Tingnan ang rubrik sa aaral gamit ang ½ crosswise na papel. sasagutin ito ng mga mag-aaral gamit
pahina 11) (Tingnan ang rubrik sa pahina 11) ang ½ crosswise na papel. (Tingnan ang
rubrik sa pahina 11)
Ang tanong:
Kailan at paano nagsimula ang Ang tanong: Ang tanong:
rebolusyong siyentipiko?  Nakatutulong ba ang mga
_______________________________ imbensiyon ng Rebolusyong
_______________________________ Industriyal sa pang-arawaraw
_______________________________ mong pamumuhay?
_______________________________ Patunayan

j. Paglalahat ng aralin Paglalahat ng guro sa aralin: Paglalahat ng guro sa aralin: Paglalahat ng guro sa aralin:
 Ang ika-16 at ika-17 siglo ang hudyat sa
pagpasok ng Rebolusyong Siyentipiko. Ito ang Ang Panahon ng Enlightenment EPEKTO NG INDUSTRIYALISMO
simula ngpanahon ng pagsisiyasat sa 1. Nagpabago sa pamumuhay ng tao ang
pamamagitan ng eksperimento bunga ng  Isa sa bunga ng pamamaraang
industriyalismo. Dumagsa sa lungsod ang mga
kanilang pagmamasid sasansinukob. makaagham ang epekto ng rebolusyon sa taong taga-probinsya.
 Ang bagong ideyang siyentipiko ay instrumento iba’t ibang aspeto ng buhay. 2. Nagdulot ito ngBpagdami ng tao sa lungsod at
sa pagkakaroon ng panibagong pananaw sa  Marami ang nagmungkahi na naging squatter.
kaalaman at paniniwala ng mga Europeo. 3. Sa kawalan ng hanapbuhay marami ang
 Ang dating impluwensiya ng Simbahan sa
gamitin ang pamamaraan upang
naging palaboy. Maging ang mga bata ay
pamumuhay atkaisipan ng mga tao ay mapaunlad ang buhay ng tao sa larangan napilitang magtrabaho. Isa ito sa naging
nabawasan at humina dahil sa mga paglalathala ng pangkabuhayan, pampolitika, napakabigat na suliraning panlipunan at
ng mga bagong tuklas nakaalaman na panrelihiyon, at maging sa edukasyon. pangekonomiya.
pinatunayan ng “bagong siyensiya”.  Tinawag itong Panahon ng 4. Nagdulot din ito ng hidwaang pampolitika.
 Naging tulong ang panahon ng katuwiran (age Gayundin ang pagkakaroon ng
ofreason) upang magkaroon ng bagong liwanag Kaliwanagan (Enlightenment). Nagsimula tinatawag na gitnang uri ng lipunan o middle
ang mga tradisyunal na ideya at bigyan ng ito sa batayang kaisipang iminungkahi ng class society.
bagongpaglalarawan at redepinisyon ng mga pilosopo.. 5. Nagbunga ito ng pagtatatag ng mga unyon ng
lipunan.  Ang Enlightenment ay binubuo ng mga manggagawa hanggang
noong kalagitnaan ng ika-19 na siglo.
mga iskolar na nagtangkang iahon ang 6. Sa pag-unlad ng industriyalisasyon, higit pang
mga Europeo mula sa mahabang panahon nagsikap ang mga Kanluranin sa
ng kawalan ng katuwiran at pamamayani pananakop ng mga kolonya. Ito ay dahil sa
ng pamahiin at bulag na paniniwala noong pangangailangan nila ng mga hilaw na
Middle Ages. sangkap na maibibigay ng mga kolonya. Ito rin
ang mga nagsisilbing pamilihan ng kanilang
 Ang ambag ng mga intelektuwal na mga produkto.
ito ang nagsilbing pundasyon ng mga
modernong ideyang may kinalaman sa
pamahalaan, edukasyon, demokrasya, at
maging sa sining.
 Ang mga intelektuwal na ito ay
nakilala bilang mga philosopher o pangkat
ng mga intelektuwal na humikayat sa
paggamit ng katuwiran, kaalaman, at
edukasyon sa pagsugpo sa pamahiin at
kamangmangan
k. Pagtataya ng aralin EXIT PASS EXIT PASS EXIT PASS

Oras: Tatlong (3) minuto Sasagutan ng mga mag-aaral ang exit Sasagutan ng mga mag-aaral ang exit
Taking the Right Steps pass sa loob ng limang (5) minuto sa pass sa loob ng limang (5) minuto sa
isang ½ crosswise na papel. isang ½ crosswise na papel.
Gawin natin ang tamang hakbang!
Mga Salik ng paggalugad at Panuto: Punan ang 3-2-1 tsart ng iyong
Ano ang maaari mong gawin upang mapabuti pananakop natutunan hinggil sa renaissance.
ang iyong pag-unawa sa ating mga tinalakay Aking Nais Mga
ngayon? alam malaman natutuha
n

Halaga ng natutuhan sa
kasalukuyan
Bakit hinati ni Pope Alexander
VI ang mundo sa Portugal at
Spain?

l. Takdang aralin Magsaliksik at sagutin ang sumusunod na Magsaliksik tungkol sa Rebolusyong Magsaliksik tungkol sa susunod nating
katanungan: Industriyal aralin:
1. Sinu-sno ang mga kilalang pilosoper sa Bakit sa Great Britain nagsimula ang 1. Ikalawang Yugto ng
panahon ng Rebolusyong Siyentipiko? Industriyal Rebolusyon? Imperyalismong Kanluranin
2. Ano-ano ang mga Dahilan, Uri, at
Lawak ng Pananakop?
1. MGA TALA
2. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa
iyong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

Prepared By: Monitored By: Checked By Inspected By:

JESSER T. PAIRAT ANNABELLE D. TABILE ASTRUD B. SURALTA NORMA B. DELIMA, PhD


SST – III Chairman – Araling Panlipunan MT1- Araling Panlipunan Secondary School Principal
RUBRIK PARA SA REFLEKSYON NA MGA TANONG
Puntos Deskripsiyon
Ang mag-aaral ay nakapagpaliwanag nang napakalinaw, napakahusay, at
5
nakapagbigay ng patunay na higit pa sa mga impormasyong naibigay.
Ang mag-aaral ay nakapagpaliwanag nang malinaw, mahusay at nakapagbigay ng
4
sapat na patunay.
3 Ang mag-aaral ay limitadong nakapagpaliwanag at nakapagbigay ng patunay.
2-1 Ang mag-aaral ay malabong nakapagpaliwanag at nakapagbigay ng patunay.

BINGO GAME

MGA KATANUNGAN
1 Ito ay isang sasakyang pandagat na may kakayahang maglulan ng
maraming tao at may dalang mga kanyon.
2 Ito ay nililinang para sa bunga nito na tinatawag na peppercorn na
karaniwang pinatuyo upang gamiting pampalasa.
3 Ito ay isang masiglang himpilang pangkalakalan sa panahon ng Byzantine
Empire ngunit ito ay bumagsak sa kamay ng mga Turkong Muslim.
4 Siya ay isang mangangalakal na taga-Venice na nakarating sa China sa
panahon ng Dinastiyang Yuan na nasa pamumuno ni Kublai Khan.
5 Ito ay tumutukoy sa telang ginagamit sa sasakyang-dagat.
6 Napukaw ng kilusang ito ang interes ng mga Europeo na marating ang
malalayong bahagi ng daigdig.
7 Ang pampalasa na ito ay nagmula sa mga bansang India, Sri Lanka,
Bangladesh at Myanmar.
8 Ito ay instrumentong gabay sa pagtukoy ng tamang direksiyon sa
paglalayag.

You might also like