You are on page 1of 12

Paaralan: Cagayan de Oro National High School – Junior High Antas: 8

Asignatura: Araling Panlipunan –


Guro: JESSER T. PAIRAT
Kasaysayan ng Daigdig
Petsa: March 6-10, 2023 Markahan: Ikatlo
DAILY LESSON LOG Seksiyon: 8 Talisay, Ilang-ilang, Falcata, Narra, Kamagong at Apitong
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
1. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa
daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan.
B. Pamantayang Pagganap Kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng
transpormasyon tungo sa makabagong panahon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang dahilan, kaganapan at epekto ng Rebolusyong Siyentipiko, Enlightenment at Industriyal
(MELC 2 AP8 Q3 Week 4)
2. NILALAMAN Aralin 2: Paglawak ng Kapangyarihan ng Europe
 Paksa 1 - Ang Rebolusyong Siyentipiko
 Paksa 2 - Ang Panahon ng Enlightenment
 Paksa 3 - Ang Rebolusyong Industriyal

KAGAMITANG PANTURO PowerPoint presentation, projector, papers, at PowerPoint presentation, projector, paper, PowerPoint presentation, projector,
chalkboard at chalkboard paper, at chalkboard
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng p. 178-183 p. 178-183 p. 178-183
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang p. 313-323 p. 313-323 p. 313-323
Pang Magaaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdig Blando R. Et al Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig
DepEd-IMCS Blando R. Et al DepEd-IMCS Blando R. Et al DepEd-IMCS
4. Karagdagang Kagamitan https://www.studocu.com/ph/document/western-philippines- https://www.studocu.com/ph/document/western- https://www.studocu.com/ph/document/western-
university/readings-in-philippine-history/ap8-q3-mod2-unang- philippines-university/readings-in-philippine-history/ap8-q3- philippines-university/readings-in-philippine-history/ap8-
mula sa portal ng Learning yugto-ng-kolonyalismo-compress-kkakkakkasas- mod2-unang-yugto-ng-kolonyalismo-compress- q3-mod2-unang-yugto-ng-kolonyalismo-compress-
Resources o ibang website mdmmsamalskl-ado/22863984 kkakkakkasas-mdmmsamalskl-ado/22863984 kkakkakkasas-mdmmsamalskl-ado/22863984
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
4. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga
mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong
kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

a. Konteksto ng mga mag-aaral Temperature Check Temperature Check Temperature Check

Magprepresenta ang guro ng mga imahe ng Magprepresenta ang guro ng mga spices Magprepresenta ang guro ng mga barko
treasure chest at pipili ang mga mag-aaral ng at pipili ang mga mag-aaral ng isa sa mga at pipili ang mga mag-aaral ng isa sa
isa sa mga treasure chest base sa kanilang spices base sa kanilang nararamdaman. mga barko base sa kanilang
nararamdaman. Kapag binanggit ng guro ang Kapag binanggit ng guro ang spices, nararamdaman. Kapag binanggit ng guro
treasure chest, itataas ng mga mag-aaral na itataas ng mga mag-aaral na pumili ng ang barko, itataas ng mga mag-aaral na
pumili ng treasure chest na iyon ang kanilang spices na iyon ang kanilang kamay. pumili ng barko na iyon ang kanilang
kamay. Gayundin sa iba pang mga treasure Gayundin sa iba pang mga spices. kamay. Gayundin sa iba pang mga
chest. barko.
Cinnamon – Masaya
Full Treasure Chest – Masaya ako Cruise Ship – Sobrang saya ko, para
Ginger – Okay lang akong nakasakay ng isang cruise ship
Half Full Treasure Chest – Okay lang
Red chilli powder – Malungkot Ferry Boat - Okay lang ako, parang
Empty Treasure Chest – Malungkot ako nakasakay lang ng ferry boat

Sinking Boat – Malungkot ako, parang


nalulunod ako na barko
ACTIVITY
b. Balik Aral Picture Analysis Pagtatanong Maikling Pagsusulit

Maikling pagsusuri sa nakaraang paksa sa Maikling pagsusuri sa nakaraang paksa sa Magkakaroon ng maikling pagsusulit
pamamagitan ng pagprepresenta ng guro ng pamamagitan ng pagtatanong sa mga tungkol sa nakaraang paksa na
mga larawan na konektado sa nakaraang mag-aaral ng katanungan na ito: tinalakay.
paksa. Tatawag ang guro ng mag-aaral at
magbibigay ito ng katanungan tungkol sa  Bakit kaya ang bansang Portugal Panuto: Piliin ang tamang sagot ng mga
larawan. ang nangunguna sa paggagalugad sumusunod na pahayag. Isulat ang letra
at paglalayag sa mga bansang ng tamang sagot.
Europeo?
1 Ang dalawang bansang ito ay
Tatawag ang guro ng tatlong mag-aaral at nangunguna sa paggalugad at pagtuklas
kinakailangan na makapagbigay ang ng mga bagong bansa sa mundo sa
bawat isa ng impormasyon tungkol sa mga pamamagitan ng kanya-kanyang
taong babangitin: paglalayag.
1. Bartholomeu Dias
2. Vasco da Gama A. Spain at Italy
3. Sino ang kinilalang bayani B. France at Germany
ng Portugal dahil sa kaniya C. Spain at Portugal
mga nalalaman na yaman D. Spain at Netherlands
na mayroon sa Silangan at
ganoon din ang maunlad na 2. Batay sa mapa, anong kulay ng ruta
kalakalan? na dinaanan ng paglalayag na portuges
na si Bartolome Diaz?
A. Asul
B. Itim
C. Pula
D. Wala sa nabanggit na kulay

3. Isang portuges na manlalayag o


navigator na kahit isa ay hindi man lang
nakapaglayag sa kanyang mga
naitaguyod na paglalayag.
A. Prince Harry
B. Prince Philipp
C. Prince Charles
D. Prince Henry

4. Sino ang nagpatayo ng paaralan na


nakatuon sa pag-aaral ng nabigasyon na
nakatulong upang maging mahusay na
mandaragat ang mga Portuges?
A. Bartolomeu Dias
B. Christopher Columbus
C. Ferdinand Magellan
D. Prinsipe Henry

5. Bakit gumawa ng kasulatan ang Papa


tungkol sa mga hangganan ng mga
bansang matutuklasan ng Espanya at
Portugal?
A.Dahil paborito nila ang mga bansang
ito.
B. Dahil gusto niyang magkabati ang
mga ito.
C. Upang ibigay sa kanya ang
mahahanap na bansa ng mga ito.
D. Upang maiwasan ang di-
pagkakasundo ng dalawang Kristiyanong
bansa.
ANALYSIS
c. Analysis sa ginawang Pamprosesong mga tanong: Pamprosesong mga tanong: Pamprosesong mga tanong:
aktibidad  Unang larawan: Ano ipinahiwatig sa  Bakit mahalaga na matandaan  Ano-ano ang mga pagsubok na
larawan? ninyo ang mga eksplorador na iyong naharap habang ginagawa
 Pangalawang larawan: sa larawang ngunguna sa paggagalugad? natin ang pasulit na ito?
ito paano ito naging mahalaga sa  Bakit importante na matandaan
paglalayag ng mga Europeo ninyo ang mga konseptong ito?
d. Paghahabi sa Layunin ng Pagprepresenta ng mga layunin sa pag-aaral Pagprepresenta ng mga layunin sa pag- Pagprepresenta ng mga layunin sa pag-
Aralin gamit ang PowerPoint presentation o ibang aaral gamit ang PowerPoint presentation o aaral gamit ang PowerPoint presentation
paraan at pag papaliwanag nito. ibang paraan at pag papaliwanag nito. o ibang paraan at pag papaliwanag nito.
Ang mga mag-aaral ay inaasahan na may Ang mga mag-aaral ay inaasahan na may Ang mga mag-aaral ay inaasahan na
kahusayan na: kahusayan na: may kahusayan na:
 Naipapaliwanag ang papel na  Naisasalaysay ang paghahangad  Nasusuri ang mga kahalagahan
ginampanan ng bansang Portugal at ng Espanya ng kayamanan mula ng mgapaglalayag at
Espanya sa paggagalugad at sa Silangan; pagtuklas ng mga Lupain
paglalayag;  Naiisa-isa ang mga eksplorador ng  Naiisa-isa ang mga
Espanya. mahahalagang epekto ng
unang yugto ng kolonisasyon.
e. Pag-uugnay ng mga MGA LARAWANG ITO SURIIN MO! PIC-HULA PIN THE FLAG
Halimbawa sa Bagong Aralin
Susuriin ng mabuti ng mga mag-aaral ang Tutukuyin ng mga mag-aaral ang tawag sa Sa tulong ng mapa ng daigdig, tutukuyin
mga larawan at sasagutin ang mga mga bagay na nasa larawan: ng mga mag-aaral ang mga bansang
sumusunod na katanungan: nanguna sa eksplorasyon, sa
pamamagitan ng pagdidikit ng bandila
dito.

Spain
Christopher Columbus

Portugal

Prinsipe Henry

Netherlands

Ferdinand Magellan England

Mga Tanong:
4. Ano ang isinisimbulo at kahulugan ng una,
ikalawa at ikatlong larawan?
5. Ano ang mensahe na nais ipahiwatig ng France
mga nasa larawan?
ABSTRACTION
f. Pagtalakay ng Bagong Magkakaroon ng malayang talakayan sa ideya Magkakaroon ng malayang talakayan sa Magkakaroon ng malayang talakayan sa
Konsepto na meron ang mag aaral sa bagong paksa. ideya na mayroon ang mga mag-aaral sa ideya na mayroon ang mag aaral sa
bagong paksa. bagong paksa.
Ang tanong:
 Bakit kaya ang Portugal nanguna sa Ang tanong: Ang tanong:
paggagalugad at paglalayag?  Bakit sumali sa paggagalugad ang  Saang bansa nagmula si
Espanya? Ferdinand Magellan?
g. Pagtalakay ng bagong Malayang talakayan gamit ang Powerpoint Malayang talakayan gamit ang Powerpoint Malayang talakayan gamit ang
konsepto at bagong presentation o ibang paraan at random na presentation o ibang paraan at random na Powerpoint presentation o ibang paraan
karanasan pagtawag ng mga mag-aaral. pagtawag ng mga mag-aaral. at random na pagtawag ng mga
estudyante.
Mga paksa na tatalakayin tungkol sa Mga paksa na tatalakayin tungkol sa
pangunguna ng bansang Portugal sa paghahati ng mundo ni Papa Alexander Mga paksa na tatalakayin tungkol sa
paggagalugad: VI sa pagitan ng Portugal at Espanya Kahalagahan ng mga Paglalayag at
 Ang interes sa panggagalugad sa  Paghahati ng Mundo Pagtuklas ng mga Lupain at ang mga
Karagatan ng Atlantic upang Dahil sa lumalalang paligsahan mahahalagang epekto ng
makahanap ng mga spices at ginto ng pagpapadala ng mga unang yugto ng kolonisasyon.
 Noong Agosto 1488 natagpuan ni ekspedisyon ng Portugal at
Bartholomeu Dias ang pinakatimog na Spain ay humingi sila ng tulong Kahalagahan ng mga Paglalayag at
Pagtuklas ng mga Lupain
bahagi ng Africa na naging kilala sa sa Papa sa Rome upang 1. Nagbunga ng pagbabago ng mga ruta sa
katawagang Cape of Good Hope mamagitan sa kanilang mga kalakalan ang pagtuklas at paglalayag
 Noong 1497 ay apat (4) na sasakyang paglalabanan. Noong 1493 ay noong ika- 15 at ika-16 na siglo
pandagat ang naglakbay na gumuhit ng line of demarcation 2. Naging sentro ng kalakalan ang mga
ang Papa, isang di nakikitang pantalan sa baybay-dagat ng Atlantic
pinamumunuan ni Vasco da Gama mula sa Spain, Portugal, France,
mula Portugal hanggang sa India linya mula sa gitna ng Atlantiko Flanders,
 Kinilala si Vaco da Gama na isang tungo sa Hilagang Pola Netherlands at England.
bayani sa Portugal dahil nalaman ng hanggang sa Timugang Pola. 3. Nagpalawak sa paglaganap ng mga
Ipinaliliwanag nito na lahat ng salaping ginto at pilak na galing sa
mga Portuges ang yaman na mayroon Mexico, Peru at Chile.
sa Silangan at ganoon din ang mga matatagpuang kalupaan at 4. Nagpasimula ng pagtatatag ng mga
maunlad na kalakalan. katubigan sa Kanlurang bahagi bangko.
ng linya ay para sa Spain at sa 5. Nagbigay-daan sa pagtatatag ng
Silangang bahagi ng linya ay kapitalismo, ang sistema kung saan
para naman sa Portugal. mamumuhunan ng kaniyang salapi ang
isang tao upang magkaroon ng tubo o
interes.
6. Ang pag-uumpisa ng pag-iipon ng salapi.

Ang mga mahahalagang epekto ng


unang yugto ng kolonisasyon.
1. Ang mga eksplorasyon na pinangunahan
ng mga Español at Portuguese ang nagbigay-
daan sa malawakang pagkakatuklas sa mga
lupaing hindi pa nagagalugad at mga sibilisasyong
hindi pa natutuklasan. Ito rin ang nagpalakas ng
ugnayan ng Silangan at Kanluran.
2. Nakapukaw rin ng interes sa mga bagong
pamamaraan at teknolohiya sa heograpiya
at paglalayag ang mga eksplorasyon.
3. Sumigla ang paglaganap ng sibilisasyong
Kanluranin sa Silangan dahil sa kolonisasyon.
4. Nagdulot ng maraming suliranin ang
kolonisasyon sa mga bansang sakop tulad ng
pagkawala ng kasarinlan, paninikil ng mananakop
at pagsasamantala sa likas na yaman ng mga
bansang ito.
5. Nagkaroon ng pagbabago sa ecosystem
sa daigdig na nagresulta sa pagpapalitan ng
hayop halaman, sakit sa pagitan ng Old World at
New World.
APPLICATION
h. Paglinang sa kabihasaan Bubble Map Bingo Game SCHEMATIC WEB
(Formative Assessmeent)
Oras: Labing-dalawang (12) minuto Pangkatang Gawain Oras: Sampung (10) minuto
Kagamitan: Isang buong papel Kagamitan: Isang buong papel
Oras: Tatlong (3) minuto
Gabay: Susuriin ng mga mag-aaral ang Gabay: Magbibigay ang guro ng tig-isang Gabay: Gamit ang Schematic Web
kasunod na sitwasyon. Pagkatapos ay Bingo Card at listahan ng mga katanungan ibibigay ng mga mag-aaral ang
sasagutan nila ang mga tanong na nakapaloob sa bawat pangkat. kahalagahan ng paggagalugat at
sa bubble map. Sa pagsisimula ng laro, aalamin ng mga paglalayag at ang epekto ng unangKa
mag-aaral ang sagot tungkol sa mga salik yugto ng kolonisasyon.
Maliban sa mga spices, mayroon pa bang ibang ng paggalugad at pananakop. Lalagyan ng
nakukuha ang mga Europeo sa kanilang mga mag-aaral ng Ekis (x mark) ang
eksplorasyon? napipiling sagot.
________________________________________ Sasabihin ang “Layag (Pangalan ng
________________________________________ Seksyon)” kung ang grupo ay Bingo na
________________________________________ sa larong ito.
____________________________________
Halimbawa:
(Tingnan ang pahina 12 para sa ibang
detalye)

i. Paglalapat ng aralin sa pang- Magkakaroon ng malayang pagpapahayag ng Magkakaroon ng malayang pagpapahayag Magkakaroon ng malayang
arawaraw na buhay ideya na meron ang mga mag-aaral sa paksa. ng ideya na meron ang mga mag-aaral sa pagpapahayag ng ideya na meron ang
Magbibigay ang guro ng isang katanungan at paksa. Magbibigay ang guro ng isang mga mag-aaral sa paksa. Magbibigay
sasagutin ito ng mga mag-aaral gamit ang ½ katanungan at sasagutin ito ng mga mag- ang guro ng isang katanungan at
crosswise na papel. (Tingnan ang rubrik sa aaral gamit ang ½ crosswise na papel. sasagutin ito ng mga mag-aaral gamit
pahina 11) (Tingnan ang rubrik sa pahina 11) ang ½ crosswise na papel. (Tingnan ang
rubrik sa pahina 11)
Ang tanong:
 Bakit ibig ng mga Europeo ang mga Ang tanong: Ang tanong:
spices?  Kung ikaw ang naatasang
_______________________________ maglakbay sa isang lugar na wala
_______________________________ pang nakakarating, papayag ka
_________________________  ba? Bakit?
j. Paglalahat ng aralin Paglalahat ng guro sa aralin: Paglalahat ng guro sa aralin: Paglalahat ng guro sa aralin:
Ang Portugal ang kauna-unahang bansang Europeo na Mga dahilan sa paghahati ng mundo sa dalawang Kahalagahan ng mga Paglalayag at
nagkaroon ng interes sa panggagalugad sa Karagatan bansa na nangunguna sa paggagalugad at Pagtuklas ng mga Lupain
ng Atlantic upang makahanap ng mga spices at ginto. Sa paglalayag: 1.Nagbunga ng pagbabago ng mga ruta sa
pagitan ng mga taong 1420 hanggang 1528, ay 1. lumalalang paligsahan ng kalakalan ang pagtuklas at paglalayag noong ika-
nakapaglayag ang mga mandaragat na Portuges pagpapadala ng mga ekspedisyon ng 15 at ika-16 na siglo
hanggang sa Kanlurang bahagi ng Africa upang hanapin Portugal at Spain 2.Naging sentro ng kalakalan ang mga pantalan
ang rutang katubigan patungo sa Asya. Binibuo ito nina 2. Paguhit ng line of sa baybay-dagat ng Atlantic mula sa Spain,
Bartholomeu Dias na nakatagpo sa pinakatimog na demarcation ang Papa, isang di Portugal, France, Flanders, Netherlands at
bahagi ng Africa na naging kilala sa katawagang Cape of nakikitang linya England.
KAHALAGAYAN Good Hope. Sinundan ito ni Vasco da Gama na umikot mula sa gitna ng Atlantiko tungo sa 3.Nagpalawak sa paglaganap ng mga salaping
NG sa Cape of Good Hope, tumigil sa ilang mga trade post Hilagang ginto at pilak na galing sa Mexico, Peru at Chile.
sa Africa upang makipagkalakalan at nakarating matapos Pola hanggang sa Timugang Pola 4.Nagpasimula ng pagtatatag ng mga bangko.
PAGGAGALUGAD ang 10 buwan sa Calicut, India. Dito natagpuan ni Da 3. Pagduda ng mga Portuguese sa 5.Nagbigay-daan sa pagtatatag ng kapitalismo,
Gama ang mga Hindu at Muslim na nakikipagkalakalan naging kinalabasan ng naunang linya ang sistema kung saan mamumuhunan ng
ng mahuhusay na seda, porselana at panlasa na ng dapat mapunta sa kanila at sa kaniyang salapi ang isang tao upang magkaroon
pangunahing kailangan ng mga Portuges sa kanilang Spain. ng tubo o interes.
bansa. 6.Ang pag-uumpisa ng pag-iipon ng salapi.
Dahil dito kinilala siya bilang isang bayani at dahil sa
kaniya ay nalaman ng mga Portuges ang yaman na Ang mga mahahalagang epekto ng
mayroon sa Silangan at ganoon din ang maunlad na unang yugto ng kolonisasyon.
kalakalan. 1. Ang mga eksplorasyon na pinangunahan
ng mga Español at Portuguese ang nagbigay-
daan sa malawakang pagkakatuklas sa mga
lupain ng Silangan at Kanluran.
2. Nakapukaw rin ng interes sa mga
bagong pamamaraan at teknolohiya sa
heograpiya at paglalayag ang mga eksplorasyon.
3. Sumigla ang paglaganap ng
sibilisasyong Kanluranin sa Silangan dahil sa
kolonisasyon.
4. Nagdulot ng maraming suliranin ang
kolonisasyon sa mga bansang sakop tulad ng
pagkawala ng kasarinlan, paninikil ng mananakop
at pagsasamantala sa likas na yaman ng mga
bansang ito.
5. Nagkaroon ng pagbabago sa ecosystem
sa daigdig na nagresulta sa pagpapalitan ng
hayop
halaman, sakit sa pagitan ng Old World at New
World
k. Pagtataya ng aralin EXIT PASS EXIT PASS EXIT PASS

Oras: Tatlong (3) minuto Sasagutan ng mga mag-aaral ang exit Sasagutan ng mga mag-aaral ang exit
Taking the Right Steps pass sa loob ng limang (5) minuto sa pass sa loob ng limang (5) minuto sa
isang ½ crosswise na papel. isang ½ crosswise na papel.
Gawin natin ang tamang hakbang!
Mga Salik ng paggalugad at Panuto: Punan ang 3-2-1 tsart ng iyong
Ano ang maaari mong gawin upang mapabuti pananakop natutunan hinggil sa renaissance.
ang iyong pag-unawa sa ating mga tinalakay Aking Nais Mga
ngayon? alam malaman natutuha Mga natalakay sa araw na ito
n
3 Natutuhan ko na…

Kinawiwilihan ko ang mga


2
kaisipang…

Halaga ng natutuhan sa
kasalukuyan
Bakit hinati ni Pope Alexander 1 Nais ko pang matutunan ang…
VI ang mundo sa Portugal at
Spain?

l. Takdang aralin Magsaliksik at sagutin ang sumusunod na Magsaliksik tungkol sa kahalagahan ng Magsaliksik tungkol sa susunod nating
katanungan: mga Paglalayag at Pagtuklas ng aralin:
1. Bakit naghahangad ang Espanya ng mga Lupain 1. Rebolusyong Siyentipiko,
kayamanan mula sa Silangan? Sino 1. Paano nakatulong sa paglawak ng 2. Enlightenment, at
ang mga eksplorador na nangunguna kapangyarihan ng Europe ang 3. Rebolusyong Industriyal.
sa paggagalugad ng Espanya? paglalayag at pagtuklas ng mga
lupain?
2. Mabuti ba o masama ang naging
epekto ng unang yugto ng
kolonisasyon at imperyalismo?
Patunayan.

4. MGA TALA
5. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa
iyong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

Prepared By: Monitored By: Checked By Inspected By:

JESSER T. PAIRAT ANNABELLE D. TABILE ASTRUD B. SURALTA NORMA B. DELIMA, PhD


SST – III Chairman – Araling Panlipunan MT1- Araling Panlipunan Secondary School Principal
RUBRIK PARA SA REFLEKSYON NA MGA TANONG
Puntos Deskripsiyon
Ang mag-aaral ay nakapagpaliwanag nang napakalinaw, napakahusay, at
5
nakapagbigay ng patunay na higit pa sa mga impormasyong naibigay.
Ang mag-aaral ay nakapagpaliwanag nang malinaw, mahusay at nakapagbigay ng
4
sapat na patunay.
3 Ang mag-aaral ay limitadong nakapagpaliwanag at nakapagbigay ng patunay.
2-1 Ang mag-aaral ay malabong nakapagpaliwanag at nakapagbigay ng patunay.

BINGO GAME

MGA KATANUNGAN
1 Ito ay isang sasakyang pandagat na may kakayahang maglulan ng
maraming tao at may dalang mga kanyon.
2 Ito ay nililinang para sa bunga nito na tinatawag na peppercorn na
karaniwang pinatuyo upang gamiting pampalasa.
3 Ito ay isang masiglang himpilang pangkalakalan sa panahon ng Byzantine
Empire ngunit ito ay bumagsak sa kamay ng mga Turkong Muslim.
4 Siya ay isang mangangalakal na taga-Venice na nakarating sa China sa
panahon ng Dinastiyang Yuan na nasa pamumuno ni Kublai Khan.
5 Ito ay tumutukoy sa telang ginagamit sa sasakyang-dagat.
6 Napukaw ng kilusang ito ang interes ng mga Europeo na marating ang
malalayong bahagi ng daigdig.
7 Ang pampalasa na ito ay nagmula sa mga bansang India, Sri Lanka,
Bangladesh at Myanmar.
8 Ito ay instrumentong gabay sa pagtukoy ng tamang direksiyon sa
paglalayag.

You might also like