You are on page 1of 11

Detailed Lesson Plan

Grade 6
Quarter 2

Kalagayan, Pamumuhay at Makasaysayang pook ng mga


Sinaunang Pamayanan sa Balangiga at Guiuan
Mga Gawain ng Isang Historyador at Batayang Gamit
sa Pag-aaral ng Kalagayan, Pamumuhay at Makasaysayang pook ng
mga Sinaunang Pamayanan ng Guiuan at Balangiga (Ebolusyong
Kultural)
Pamantayang Pangnilalaman Natatalakay ang mga piling makasaysayang pookna
makikita sa Guiuan at Balangiga Eastern Samar
Pamantayan sa Pagganap Napupuntahan ang mga piling makasaysayang pook na
makikita sa ating probinsya lalo na sa Guiuan at Balangiga
Eastern Samar

Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang mga piling makasaysayang pook na


makikita sa ating probinsya lalo na sa Guiuan at Balangiga
Eastern Samar.
AP7KSA-IIa-j1

I. Mga Layunin 1. Natatalakay ang mga piling makasaysayang pookna


makikita sa Guiuan at Balangiga Eastern Samar
2. Napupuntahan ang mga piling makasaysayang
pook na makikita sa ating probinsya lalo na sa
Guiuan at Balangiga Eastern Samar
3. Napapahalagahan ang mga piling
makasaysayang pook na makikita sa ating
probinsya lalo na sa Guiuan at Balangiga
Eastern Samar.
II. Mga Kagamitang Panturo Brochure, pamphlets, aktwal na lugar, Travelogue, DCLM,
post it paper.
A. Mga Sanggunian 1. larawan ng post it
Source:
http://www.incarabia.com/build/how-first-names
gratitude-and-post-it-notes-can-increase-your-
marketing-response-rates/
2. larawan ng Balangiga Bells
Source: Brochure, Travelogue
3. larawan ng Veterans Park
Source: Brochure, Travelogue

1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa 85, 106
Kagamitang
Pangmag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resource
B. Iba pang kagamitang
panturo
III. Pamamaraan
Balitaan Ang klase ay maglalaan ng tatlong minuto para sa paglilinis
sa paligid, panimulang panalangin, at balitaan.

Gawain: Wonder Wall


A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at/o Bigyan ang mga mag-aaral ng maliliit na papel (post it
pagsisimula ng paper). Ipasulat sa kanila ang mga salita o konseptong
bagong aralin tinalakay sa unang markahan.
(3 minuto)

Asya Likas Kultura


na yaman Wika

Agham Pangkat Anyong


Panlipunan Etnoling- lupa at Kasaysayan guwistiko
tubig

http://www.incarabia.com/build/how-first-names-gratitude-and-post-it-
notes-can-increase-your-marketing-response-rates/

Pumili ng mag-aaral upang ipaliwanag ang salita o


konseptong idinikit niya sa pisara.

Posibleng sagot ng mga mag-aaral:


“Ang mga tinalakay natin sa unang markahan ay tungkol sa
Asya: ang kasaysayan, kultura, pangkat etnolingguwistiko,
at wika nito.”

Basahin ang buod ng unang markahan na nasa Asya:


Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, Modyul para sa Mag-
aaral (pahina 85):
Sinasabing ang Asya ang pinakamalaking kontinente sa
daigdig. Saklaw nito ang halos 1/3 ng kabuuang lupain ng
daigdig kaya hindi nakapagtatakang ito ay hinati sa limang
rehiyon. Ang paghahati-hati ay binatay sa katangiang
pisikal, kultural, at historikal ng lugar. Bawat rehiyon ay
may kaniya-kaniyang katangiang pisikal at yamang likas na
maaaring kakaiba sa ibang rehiyon sa Asya. Ang mga
yamang ito ang nililinang ng mga Asyano upang mapaunlad
ang kanilang kabuhayan at bansa sa kabuuan.
B. Paghahabi sa layunin Gawain: 4 Pics–1 Word
ng Aralin
(3 minuto) Ipahula sa mga mag-aaral ang konseptong nais ipahiwatig
ng apat na larawan. Tignan ang apendiks 2, 3, at 4.

1.

Sagot: Batayan o Sanggunian

larawan ng inskripsyon sa bato


Source:
https://commons.wikimedia.org/wiki/File:Telaga_Batu_inscription.JPG
larawan ng sinaunang pinta
Source: https://www.flickr.com/photos/34816987@N00/1392410389
larawan ng pahayan
Source: https://skb-law.com/resource_/articles/
larawan ng cuneiform
Source: https://www.ancient.eu/cuneiform/

2.
Sagot: Historyador

Larawan ng Historyador
Source: https://www.reference.com/history/historians-study-past-
4cbdc473c5f22ecf Credit: selimaksan Vetta Getty ImagesBattle of
Bangkusay, painting by Dan Dizon. Courtesy of JDN Center for
Kapampangan Studies.
Source:
http://www.gmanetwork.com/news/story/496990/opinion/kasaysayan-si-
bambalito-ang-unang-martir-para-sa-ating-kalayaan
larawan ng Kasaysayan
Source :http://theteachersdigest.com/6-ways-to-make-history-class-more-
fun/
larawan ni Dr.Zeus Salazar na nasa video ng Youtube.com
Source: https://www.youtube.com/watch?v=U4QsFYxOkgc

3.

Sagot: Ebolusyong Kultural

larawan halaw sa aklat ni Grace Estela C. Mateo, Ph D, Asya Pag-usbong


ng Kabihasnan na matatagpuan sa Kagawaran ng Edukasyon, Modyul ng
Mag-aaral, pahina 109
Pagkatapos ipahula sa mga bata ang mga salita sa mga
larawan, pahulaan naman kung ano ang maaaring pamagat
ng aralin.
Mga sagot:
1. Kalagayan, pamumuhay, at pagpapatuloy ng mga
sinaunang pamayanan (ebolusyong kultural)
2. Mga gawain ng isang historyador at batayang
gamit sa pag-aaral ng kalagayan, pamumuhay, at
pagpapatuloy ng mga sinaunang pamayanan
(ebolusyong kultural)

Idikit ang mga layunin sa pisara.


Ipabasa sa klase ang mga layunin ng aralin:
3. Natatalakay ang mga piling makasaysayang pookna
makikita sa Guiuan at Balangiga Eastern Samar
4. Napupuntahan ang mga piling makasaysayang pook
na makikita sa ating probinsya lalo na sa Guiuan at
Balangiga Eastern Samar
5. Napapahalagahan ang mga piling
makasaysayang pook na makikita sa ating
probinsya lalo na sa Guiuan at Balangiga
Eastern Samar.
C. Pag-uugnay ng mga Gawain: Connect Me
halimbawa sa Ipaugnay ang dalawang konsepto at ipapaliwanag ito.
bagong aralin
(3 minuto) Historyador --------
Batayan/Sanggunian
sa Pag-aaral

Posibleng sagot ng mga mag-aaral:


Ang mga Historyador ay gumagamit ng mga
batayan/sanggunian sa pag-aaral.

Paliwanag ng guro:
Isa sa mga gawain ng mga Historyador ang pagsusuri sa
mga batayan/sanggunian upang pag-aralan ang kalagayan,
pamumuhay, at pagpapatuloy ng mga sinaunang pamayanan
(ebolusyong kultural).
D. Pagtalakay ng Gawain: Pair Me
bagong konsepto at Sanggunian: BROCHURE
paglalahad ng Hatiin ang klase sa tatlong pangkat. Bigyan sila ng
bagong kasanayan #1 kapirasong papel na naglalaman ng piling pook na
(8 minuto) makasaysayang sa Guiuan at Balangiga E. Samar.
Hahanapin nila sa pisara ang kapareha nito sa folder na
ibibigay ng guro

Idikit ito sa pisara:


a. Larawan ng Balangiga Bells
b. Larawan ng makasaysayang Bandila na
makikita sa Ngolos sa Veterans Park.
c. Larawan ng Makasaysayang Simbahan ng
Guiuan Eastern Samar

Ibigay ito sa bawat pangkat:


Pangkat 1
Ito’y taonang dinadaluhan ng ating mga diboto upang mag
simba na matatagpuan sa Bayang ng Guiuan.

Pangkat 2
Makasaysayang pook na matatagpuan sa Ngolos, sa Bayan
ng Guiuan.

Pangkat 3
Makasaysayan ito dahil ito ay nag biyahe pa mula sa atin
papuntang malayon lugar ngunit bumalik uli sa Pilipinas
Noong Desyembre 2018. Umalingaw ngaw ang kanyang
tunog sa unang Misa sa Balangiga.

Ipahanap sa mga mag-aaral ang tamang kapareha ng


ibinigay na piraso ng papel sa mga pagpipilian sa pisara.
Ipadikit sa mga mag-aaral ang tamang sagot.
Wastong sagot:
Pangkat
1. c
2. b
3. a

Batay sa tatlong halimbawa, pumili ng isa o dalawang


piling mag-aaral na:
1. maglalarawan ng unang larawan
2. maglalarawan ng ikalawang larawan

Paliwanag ng guro:
Nilalaman ng Aralin
Ang Balangiga Bells ay makasaysayang kampana na kung
saan ito ay kinuha ng mga Amerikano sa Bayan ng
Balangiga sa kanilang paniniwala bilang gantimpala o
“trophie” sa kanilang pagka panalo nung sunugin at
pahirapan nila ang mga Pilipino sa Balangiga noong
kanilang pananakop

Ang makasaysayang bandila na makikita sa Ngolos sa


Bayan ng Guiuan ay nagpapatunay ng magandang ugnayan
ng Pilipinas at mga karatig Bansa na tumulong sa atin sa
pananakop ng mga dayuhan noon.

Sa pagsusuri sa mga batayan/sangguniang ito, isinasaalang-


alang ang malawak na kaalaman sa wikang ginamit,
natatanging kultura ng lugar o bansa, at marami pang iba.
E. Pagtalakay ng Gawain: Historian be Like
bagong konsepto at
paglalahad ng Hatiin ang klase sa dalawang pangkat
bagong kasanayan #2 Ipagawa sa mga pangkat ang isang pagsusuri sa mga
(20 minuto) batayan o sanggunian sa pag-aaral ng kalagayan,
pamumuhay at kasaysayang ng ating pook. Pasagutan ang
mga gabay na tanong pagkatapos ng gawain.
Para sa pangkat 1 :
larawan ng Balangiga Bells

Source: Brochure, pamphlets, aktwal na lugar

Para sa pangkat 2:
Larawan ng Veterans Park

Source: Brochure, pamphlets aktwal na lugar

Mga gabay na tanong:


1. Anong mga larawan ang nakita niyo?
2. Sino ang nagsulat o lumikha ng mga makasaysayang
larawang ito?
3. Kailan kaya nangyari ang mga larawang ito?
4. Bakit kaya sinulat o nilikha ang mga lawarang ito?
5. Ano ang natutunan mo sa pagsasagawa ng pagsusuri sa
mga larawang ipinakita sa inyo?
6. May katanungan ka ba ukol sa mga larawan?

Mga wastong kasagutan na ibabahagi ng guro:


(Nilalaman ng Aralin)

Pangkat Pangkat
1 2
1 Balangiga Bells Veterans Park
2 Ayon sa mga Ang makasaysayang bandila na
Historyador, makikita sa Ngolos sa Bayan ng
Ang Balangiga Guiuan ay nagpapatunay ng
Bells ay magandang ugnayan ng Pilipinas
makasaysayang at mga karatig Bansa na tumulong
kampana na sa atin sa pananakop ng mga
kung saan ito dayuhan noon.
ay kinuha ng
mga Amerikano
sa Bayan ng
Balangiga sa
kanilang
paniniwala
bilang
gantimpala o
“trophie” sa
kanilang pagka
panalo nung
sunugin at
pahirapan nila
ang mga
Pilipino sa
Balangiga
noong kanilang
pananakop

3 Mga posibleng Posibleng tanong ng mga mag-


tanong ng mga aaral:
mag-aaral:
 Ano-ano pa  May mga lugar pa bang
ang iba’t- makasaysayan sa ating pook na
ibang tulad ng Veterans Park.
makasaysaya
ng pook na
matatagpuan
sa ating lugar

Paliwanag ng guro:
Ang mga lugar na makasaysayan sa ating probinsya tulad
ng Balangiga at sa Guiuan ay noon pang naitala ang
kanilang kasaysayan dahil sa kakaibang kaganapang
naganap noong panahon ng pananakop.
F. Paglinang sa Maikling Pagsusulit
kabihasaan (tungo sa
Formative Pumili ng anim na kinatawan ng anim na pangkat.
Assessment) Pasagutan ang mga tanong sa ibaba.
(8 minuto) Ang pinakamabilis na sumagot at nagtala ng
pinakamaraming wastong sagot ang tatanghaling panalo.
1. Saang lugar makikita ang Balangiga Bells?
a. Giporlos
b. Guiuan
c. Balangiga
2. Bakit tinawag na makasaysayan ang Balangiga Bells?
a. dahil sa pananakop
b. dahil sa kanyang mga kakaibang kaganapang
nangyari sa panahon ng pananakop
c. pagsusuri ng iba’t ibang sanggunian o batayan

3. Paano natin pahahalagahan ang mga makasaysayang


pook na ito lalo na sa sariling lugar natin? (sariling
kasagutan o malayang pagpapahayag ng mag-aaral)
Mga sagot:
1. c
2. b
3. (malayang pagpapahayag ng mag-aaral)

G. Paglalapat ng aralin 2 Pics – 1 Sentence


sa pang-araw-araw
na buhay Ipakita sa klase ang mga larawan. Sa pamamagitan ng mga
(4 minuto) larawang ito, magpabuo ng isang pangungusap na
maglalahad tungkol sa:
H. Paglalahat ng aralin 1. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
(4 na minuto) 2. Pagpapahalaga
3. Paglalahat ng Aralin
4.
(Paalaala: Ang mga larawang ginamit sa paghahabi ng
layunin o motibasyon ay muling gagamitin sa bahagi ng
paglalapat, pagpapahalaga at paglalahat)

Paliwanag ng guro:
Ngayong araw, isinagawa natin ang pagbibigay ng isang
salita sa dalawang larawan (2pics–1 word), pag-uugnay sa
Hanay A at Hanay B

Sa kabuuan, ang ating gawain ay isang introduksiyon sa


pag-aaral ng mga kabihasnan ngayong ikalawang
markahan.
I. Pagtataya ng aralin Gawain: Checklist
(3 minuto)

J. Karagdagang gawain Ipasagot ang mga katanungan sa Gawain 3 sa batayang


para sa takdang- aklat (Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, pahina
aralin at remediation 106-107).
1. Ano ang ipinapakita sa larawan? (ang larawan ay
makikita sa Gawain 3)
2. Bakit sa lugar na ito nagsimula ang mga unang
kabihasnan?
3. Ano-anong bagay ang nakatutulong sa pagbuo ng isang
kabihasnan?
4. Paano nakaimpluwensiya ang sinaunang kabihasnan sa
pagbuo at pag-unlad ng mga pamayanan at estado?

IV. Mga Tala


V. Pagninilay
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na mag-
papatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiya sa
pagtuturo ang
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nabigyan ng
solusyon sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nabuo na nais kong
ibahagi sa mga
kapuwa ko guro?
Inihanda nina:

REALYN PITALBO RODULFO F. CESISTA


AP Coordinator Arteche District AP Coordinator
Arteche District

You might also like