You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF CAVITE
FRANCISCO OSORIO INTEGRATED SENIOR HIGH SCHOOL
(formerly Francisco Osorio National High School )
OSORIO, TRECE MARTIRES CITY

PIVOT 4A DLL/DLP SA FILIPINO 8

Paaralan FOISHS Baitang 8


PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA
Guro REALYN V. TAPIA Antas
PAGTUTURO
Petsa at Oras Markahan IKAAPAT

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang pampanitikan na
A. Pamantayang
mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas ng ilang suliranin sa
Pangnilalaman
lipunang Pilipino sa kasalukuyan
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na naghahambing sa
B. Pamantayan sa Pagganap
lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto Nailalahad ang mahahalagang pangyayari sa napakinggang aralin. (F8PN-IVc-d-34)
(MELC)
1. Nasusuri ang mahahalagang pangyayari sa napakinggang aralin.
2. Naihahayag ang mahahalagang pangyayari sa napakinggang aralin.
C.1 Mga Layunin
3. Mahigpit na nakapagmamasid sa mahahalagang pangyayari sa napakinggang aralin.

D. Pagpapaganang wala
Kasanayan

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : depedcavite.fonhs@gmail.com
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
E. Pagpapayamang
Wala
Kasanayan
PAKSA: Mahahalagang Pangyayari sa Akda
KABANATA: 13 PAGBABALIK-TANAW NI FLORANTE SA KANYANG KAMUSMUSAN
II. NILALAMAN
14 SI ADOLFO
15 TRAHEDYA SA BUHAY NI FLORANTE
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a) Mga Pahina sa
Gabay ng Guro N/A
b) Mga Pahina sa
Kagamitang LeaP Week 3, PIVOT 4A Learners Materials – Filipino 8 Quarter 4, Pinagyamang Pluma 8
Pangmag-aaral
c) Mga Pahina sa
Pahina 563 – 581
Teksbuk
d) Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning N/A
Resource
B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo para SLM, Tsart, Sagutang Papel, Activity Sheets, Graphic Organizer, Rubric, downloaded videos
sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. PANIMULA

a) Panalangin (1 Video Prayer


minuto) Link https://www.youtube.com/watch?v=Ad7_I23LeYc
b) Pang araw araw Daily routine: Objective 5 Established safe and secure learning environments to

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : depedcavite.fonhs@gmail.com
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
1. Pagbati enhance learning through the consistent implementation of
2. Pagpapapaalala sa mga tuntuning pangkalusugan policies, guidelines and procedures
na Gawain (1
Minuto) 3. Pagtsek ng attendans Annotation:
Pagpapaalala sa mga mag-aaral tungkol sa health protocol, mga
patakaran at pamamaraan sa loob ng silid-aralan.
SAGOT KO, MALETA KO!
Pumili ng bilang ng maleta na iyong nais sagutin.

Objective 1. Applied knowledge of content within and across


curriculum teaching areas
Annotation:
c) Balik-aral (2 Pagbabalik-tanaw ng mga mag-aaral sa kanilang huling aralin na
minuto) napag-usapan upang i-refresh, alalahanin at muling maiugnay ito
sa bagong aralin.
Mga Tanong:
1. Ilahad ang mga damdamin ni Aladin mula sa kabanatang “Pag-ibig kay Flerida’.
2. Bilang isang kabataan, nangyayari bas a kasalukuyan ang nagyari kay Aladin?
3. Paano ipinakita sa tula na maaring hamakin ang lahat ng isang tao ang sinumang
hahadlang sa kanyang pag-ibig?
4. Bilang isang kabataang may malayang makapagpahayag ng saloobin, paano mo ito
magagamit upang makapaglahad ng sarili mong opinion sa mga isyu sa ating lipunan?

d) Pagganyak(5 I-DECODE MO! Objective 2. Used research-based knowledge and principles of


minuto) Sagutin kung anong salita ang hinihingi ng mga numero mula sa pinagsamang pahiga at teaching and learning to enhance professional practice.
pahalang na linya.
Annotation: Sa araling ito, gumamit ang guro ng iba't ibang
prinsipyo ng pagtuturo tulad ng 1. Tiniyak ang aktibong
partisipasyon ng mag-aaral upang matiyak ang pagkatuto. 2.
Nagkakaroon ng interaksyon sa pagitan ng guro at mag-aaral. 3.
Napapahusay ang pagkatuto sa kapaligiran ng pagtutulungan. 4.
Ang mga materyales na ginagamit sa pagtuturo at pagkatuto ay
makabuluhan at may kaugnayan. 5. Ang agarang feedback ay
Code nakakatulong upang mahikayat ang mga mag-aaral

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : depedcavite.fonhs@gmail.com
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
1. 32 45 43 32 34 43 (MUSMOS) Research-Based
2. 31 11 12 11 44 11 11 33 (KABATAAN) Batay as RA8044, Ang “kabataan” ay ang kritikal na panahon sa
3. 25 45 23 34 (LUHO) paglaki at pag-unlad ng isang tao mula sa pagsisimula ng
pagdadalaga tungo sa rurok ng mature, self-reliant at
4. 45 11 33 22 54 11 54 11 42 24 (PANGYAYARI)
responsableng pagtanda na binubuo ng malaking sektor ng
5. 44 42 11 23 15 14 54 11 (TRAHEDYA) populasyon mula sa edad na labinlimang (15) hanggang
6. 35 11 22 43 45 12 34 31 (PAGSUBOK) tatlumpung (30) taon.
Ayon as Philippine Statistics Association (PSA) Halos sampung
AASA SA MATH – CRYPTOGRAPHY AT PAGTALAKAY SA ANTAS NG BUHAY NG MGA porsyento ng tinatayang 39 milyong Pilipino 6 hanggang 24 taong
KABATAAN gulang ay mga batang wala sa paaralan at kabataan.
AASA SA AP – PAGTALAKAY SA SOSYAL NA BUHAY NG MGA KABATAAN Ang mga kabataan ay nalantad sa iba't ibang panganib dahil sa
AASA SA HEALTH – USAPIN TUNGKOL SA PAGBUBUNTIS AT BISYO NG MGA KABATAAN kanilang pagtaas ng kadaliang kumilos at mga pag-uugali sa
pagkuha ng panganib. Maraming sakit sa kabataan at mga
pasanin sa pinsala ang maiiwasan o magagamot, ngunit madalas
na napapabayaan.

BATANG PINOY HENYO

Ang mga salitang nakatala na makikita sa ibaba ay naksulat sa wikang Ingles. Objective 3. Displayed proficient use of Mother Tongue, Filipino
Pagsamasamahin ang mga ito upang makabuo ng mga salita sa wikang Filipino. and English to facilitate teaching and learning.
Anotasyon: Sa bahaging ito ay naipakita ng guro ang mahusay na
paggamit ng ilang mga salitang Ingles upang makabuo naman ng
KATEGORYA MGA SALITANG INGLES KASAGUTAN mga salita na may kaugnayan sa aralin.
e) Pagtalakay ng
bagong konsepto Tao Floor and Tea FLORANTE
(5 minuto) Ugali Lock I Sun Lay Wow LAKI SA LAYAW Objective 7: Maintained learning environments that nurture and
Tao Add Wolf Foe ADOLFO inspire learners to participate, cooperate and collaborate in
continued learning.
Damdamin In Gate INGGIT
Anotasyon: Patuloy na naipakikita ng mga mag-aaral ang kanilang
Lugar At Ten Us ATHENAS aktibong partisipasyon sa pamamagitan ng pagsasagot sa mga
Pangyayari Tra Head Yah TRAHEDYA gawaing inilatag ng guro.

B. PAGPAPAUNLAD

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : depedcavite.fonhs@gmail.com
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
Paglalatag ng Mahahalagang Tanong: Objective 4:
Mahahalagang Tanong Used effective verbal and non-verbal communication strategies to
support learner understanding, participation, engagement and
1. Sa inyong palagay, bakit hindi mabuting palakihin ang bata sa layaw? achievement.
2. Ano ang mabisang paraan upang mapagtagumpayan ang mga trahedya sa buhay?
Objective 6: Maintained learning environment that promotes
a) Paglalahad ng bagong fairness, respect and care to encourage learning.
kasanayan #1 (2 minuto)
Annotation: Sa pagsagot ng isang mahalagang tanong ay tinaggap
ng guro ang kanilang mga kasagutan ng walang kamalian. Dahilan
upang maramdaman at maengganyo ang iba pang mag-aaral na
magbigay ng kanilang mga sariling opinion.

APPROACH: CONSTRUCTIVIST APPROACH


STRATEGIES: ACTIVITY BASED STRATEGY Objective 4: Used effective verbal and non-verbal communication
strategies to support learner understanding, participation,
engagement and achievement
KABANATA PANTRY!
Anotasyon: Sa kanilang pagbibigay-katwiran sa napiling sagot sa
Pumili ng mga produkto sa inyong harapan at ipaliwanag kung bakit ito ang inyong pinili. Sa gawaing ito, ang berbal at di-berbal na komunikasyon sa pagitan
likod ng mga piniling produkto ay may mga nakatalagang pangyayari sa kabanata ng Florante ng guro at mga mag-aaral ay lilitaw at magkakaroon ng bukas na
at Laura. Ilahad ang mga ito ayon sa kabanata kung ito nabibilang. komunikasyon

b) Paglalahad ng bagong Objective 16:


Anotasyon: Ginamit ng guro ang Cognitivism Theory bilang
kasanayan #2(5 minuto)
kanyang pilosopiya sa pagtuturo dahil naisip niya na ang paglikha
ng iba't ibang mga estratehiya sa pagsasagawa ng aralin ay
magpapanatili sa mga mag-aaral na nakatuon at nasa alertong
estado ng kaisipan upang mapanatili ang kanilang atensyon sa
pinakamataas na antas nito. Gayundin, sa kasong ito ang mga
mag-aaral ay magagawang pagsamahin ang kaalaman at
impormasyong ibinigay sa totoong buhay na mga pangyayari at
sitwasyon.

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : depedcavite.fonhs@gmail.com
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
C. PAKIKIPAGPALIHAN
Pagpapanuod ng video na naglalaman ng buod ng pangyayari mula sat along kabanata ng
Florante at Laura
https://www.youtube.com/watch?v=X5IaaSjL4UM

Tanong:
a) Paglinang sa Kabihasaan 1. Paano pinalaki si Florante ng kanyang magulang?
(15 minuto) 2. Sang-ayon ka bas a paraan ng pagpapalaki sa kanya? Ipaliwanag ang iyong sagot.
3. Anu-ano ang mga katangiang naging dahilan upang hangaan at mapabalita su
Florante sa buong Atenas?
4. Sa iyong palagay, ano naman ang naging dahilan upang maipakita ni Adolfo ang tunay
niyang pagkatao.
5. Ilahad ang mga trahedyang pinagdaanan ni Florante, ano ang iyong masasabi sa
katatagan niyang harapin ang mga ito?
D. PAGLALAPAT (13 APPROACH: REFLECTIVE APPROACH Objective 4:
minuto) STRATEGIES: MENTAL MODELLING Used effective verbal and non-verbal communication strategies to
support learner understanding, participation, engagement and
BUHAY MO, ILAHAD MO! achievement.

Anotasyon: Naipakikita sa Gawain na ito ang malayang


Natitiyak ko, bilang isang kabataan ay mayroon ding mga mahahalagang pangyayari sa inyong partisipasyon at pakikilahok ng mga mag-aaral sa gawain sa
buhay. Ilahad ang mahahalagang pangyayari sa iyong buhay na masasabi mong mahalaga at pamamagitan ng pasalita o pasulat.
tumimo sa iyong puso at isipan. Ipakita ito sa malikhaing paraan.
Maaring ipakita ito sa pamamagitan ng sumusunod. Objective 8: Applied a range of successful strategies that maintain
learning environments that motivates to work productively by
- Paggamit ng Graphic Organizer (ladder Chart, Story Staircase, Train chart at iba pa) assuming responsibility for their own learning.
- Awit
- tula Anotasyon: Sa bahaging ito ng aralin, gagamit ang guro ng
-human diorama parehong extrinsic at intrinsic motivation. Ang mga mag-aaral na
-poster may mahusay na trabaho ay bibigyan ng premyo at perpektong
marka.
Gabay na Tanong:
Sa iyong palagay, magiging makabuluhan ba ang iyong kung wala ang pinili mong mahalagang

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : depedcavite.fonhs@gmail.com
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
pangyayari? Ipaliwanag ang iyong sagot.

PAMANTAYAN NG PAGMAMARKA
Pamantayan Indikador Puntos
Nilalaman Nailalahad ang mahalagang pangyayari mula sa 5
kabanatang napakinggan
Orihinalidad Orihinal ang Ideya 5
Kabuuang Mahusay na nasagot ang gabay na tanong tungkol sa 5
Presentasyon likhang gawa
KABUUAN 15

Ilalahad at sasagutin lamang sa paraang pasalita

FACT or BLUFF
Bilang paglalahat, mahalaga na matukoy natin ang mga kaisipan na napakaloob sa mga
pangyayari sa akda at kung paano natin maiuugnay sa ating pang-araw-araw na pamumuhay.
Siguradong handa ka na sa susunod na gawain.

PANUTO: Tukuyin kung FACT o BLUFF ang sinasabi ng pahayag.


E. PAGLALAHAT (2 _______1. Ang humuhubog sa katauhan ng isang bata ay ang kanyang minanang kaugalian
minuto)
gayundin ang kapaligiran.
_______2. Ang pagtulong/pagtangkilik na ginawa ng moro ay dapat pamarisan sapagkat ito
ang daan ng pagkakaisa at pagkakaunawaan.
_______3. Huwag hayaan ang mga bata na magdesisyon para sa kanilang buhay.
_______4. Malaki ang papel na ginagampanan ng magulang sa pagtatagumpay sa buhay ng
mga anak.
_______5. May papel na ginagampanan ang paaralan/simbahan upang ang isang bata ay hindi
maligaw ng landas.
F. PAGTATAYA (5 Narito pa ang ilan sa mga saknong na naglalaman ng mahahalagang pangyayari sa buhay ng Objective 8: Applied a range of successful strategies that maintain

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : depedcavite.fonhs@gmail.com
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
minuto) mga tauhan sa Florante at Laura. Piliin lamang ang titik ng tamang sagot na aangkop sa learning environments that motivates to work productively by
inilalarawan ng bawat isa. assuming responsibility for their own learning.

“Bakit naging tao ako sa Albanya,


bayan ng ama ko, at di sa Krotona,
masayang siyudad sa lupa ni ina?
disin ang buhay ko’y di lubhang nagdusa.”

1. Alin sa sumusunod na pangyayari ang maaaring nagtulak kay Florante upang sambitin niya
ang mga katagang ito sa saknong 176 ng awit
A. Nasaksihan niya ang malabis na katiwalian ng mga namumuno sa bayan ng Albanya kaya’t
hinangad niyang sa Krotona na lamang sana siya isinilang.
B. Nasambit niya ito dahil sa rami ng kabiguan sa buhay na kanyang dinanas na ang pinag-
ugatan ay ang pagkakaroon nila ng iisang bayan ni Adolfo.
C. Napagtanto niya na mas magiging masaya siya sa Krotona sapagkat higit na mas magaling
ang isang ina sa pagpapalaki ng mga anak.
D. Nakita niya ang malaking pagkakaiba ng kapaligiran ng Krotona at Albanya kaya’t napahiling
siya na sana’y sa Krotona na lamang siya isinilang.
“Sapagkat ang mundo’y bayan ng hinagpis,
mamamaya’y sukat tibayin ang dibdib;
lumaki sa tuwa’y walang pagtitiis,
anong ilalaban sa dahas ng sakit?

2. Ano ang iyong mahihinuha na nais ipahiwatig ng saknong sa itaas sa mga mambabasa?
A. Natural na mabangis ang mundo kung kaya’t di tayo makaaasa ng anumang uri ng
kasiyahan mula rito.
B. Tayo ay inilagay sa mundong ito upang pagdusahan ang lahat ng karahasan na tayo rin
mismo ang nagdulot.
C. Ang kailangan natin upang manatili sa mundong ito ay maging matatag sapagkat lagi tayong
makakaharap sa maraming problema..
D. Sanayin natin ang ating mga sarili sa sakit upang maging masaya tayo kahit may pagsubok
na dumating.

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : depedcavite.fonhs@gmail.com
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
“Dito naniwala ang bata kong loob
na sa mundo’y walang katuwaang lubos;
sa minsang ligaya’y tali nang kasunod
makapitong lumbay o hanggang matapos.

3. Sa kabuuan, anong mahalagang diwa ang nais ipahiwatig ng mga taludtod sa itaas?
A. Ang bawat isa sa atin ay may natatagong bahagi na maaaring ikumpara sa isang bata – na
lagging naghahangad ng kaligayahan sa buhay.
B. Ang bawat kasiyahan na nararanasan natin sa mundong ito ay may katapat na kalungkutan
kaya’t marapat lamang na maging handa tayo.
C. Kinakailangan muna nating makaranas ng kalungkutan ng makapitong ulit bago natin
matamo ang kaligayahan na ating inaasam.
D. Kailanman man ay hindi tayo makararanas ng ganap na katuwaan dahil lahat naman tayo ay
hahantong sa kamatayan.

“Kaya pala gayo’y ang nakawagayway


Sa kuta’y hindi na bandilang binyagan.”
4. Anong pangyayari ang isinasaad ng 2 taludtod?
A. nasakop ng mga moro ang bayan ng mga Kristiyano
B. ibang bandila ang kanilang natatanaw sa sariling bayan
C. tanda nang pagkatalo kapag bandila ay pinalitan
D. bandilang nakawagayway ang simbolo ng tagumpay.

5. Anong mahalagang pangyayari ang nakasaad sa “Sa Babasa Nito”


A. Ang paghahabilin ni Balagtas na huwag babaguhin ang berso ng awit.
B. Ang pagsasabing kung may malabong bahagi ay tawanan at dustain.
C. Ang hiling na gumawa ng palabas o pelikulang hango sa mensahe ng awit.
D. Ang pagnanais na maging mahusay rin sanang manunulat ang lahat ng makakabasa ng
akdang ito.
G. PAGNINILAY (2 PAKAISIPIN:
minuto)
1 Corinto 10:13
Wala pang pagsubok na dumating sa inyo na hindi pa nararanasan ng lahat ng tao.

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : depedcavite.fonhs@gmail.com
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
Tapat ang Diyos at hindi niya ipahihintulot na kayo ay subukin nang higit sa inyong makakaya.
Sa halip, pagdating ng pagsubok, bibigyan niya kayo ng lakas upang mapagtagumpayan iyon.

Sa iyong sagutang papel ay gumamit ng graphic organizer na nagtatala ng mahahalagang


pangyayari sa iyong buhay.

H. KASUNDUAN (2
minuto)

Inihanda ni: Iwinasto ni: Binigyang Pansin ni:

REALYN V. TAPIA ANNALIZA D. BANGAY ESTERLITA M. DOLATRE


Filipino 8, Guro I TLE – Ulong Guro III Punong Guro II

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : depedcavite.fonhs@gmail.com
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang

You might also like