You are on page 1of 9

School: CORDON ES Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: JONA-MAR T. TAMUWOK Learning Area: ESP


Teaching Dates and Time: March 13-17, 2023 (WEEK 5) Quarter: IKATLO

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pananatili ng mga natatanging kaugaliang Pilipino kaalinsabay ng pagsunod sa mga tuntunin at batas na may kaugnayan sa
A. Pamantayang Pangnilalaman
kalikasan at pamayanan
B. Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pagiging masunurin sa mga itinakdang alituntunin, patakaran at batas para sa malinis, ligtas at maayos na pamayanan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapanatili ng malinis at ligtas na pamayanan sa pamamagitan ng: paglilinis at pakikiisa sa gawaing pantahanan at pangkapaligiran wastong pagtatapon ng basura
Isulat ang code ng bawat palagiang pakikilahok sa proyekto ng pamayanan na may kinalaman sa kapaligiran
kasanayan EsP3PPP- IIIe-g – 16
II. NILALAMAN/ Pagpapanatili ng Malinis at Ligtas na Pamayanan
KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa mga Kagamitang
Pang- Mag- aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula Modules Modules Modules Modules Modules
sa Portal ng Learning Resource
Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
B. Iba pang Kagamitang Panturo
larawan larawan larawan larawan larawan
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Iguhit ang puso kung ang Iguhit ang masayang mukha Lagyan ng tsek (/) ang bilang Paano natin mapapanatiling Lingguhang Lagumang Pagsusulit
at/o pagsisismula ng bagong pangungusap ay nagsasaad ng kung ang larawan ay kung ang larawan ay malinis at maayos ang ating
aralin pagsunod sa tuntunin ng nagpapakita ng pagpapanatili ng nagpapakita ng mabuting pag- paligid o tahanan?
pamayanan at ekis naman kalinisan ng tahanan o uugali katulad ng pagpapanatili
kung hindi. kapaligiran at malungkot na ng kalinisan sa pamayanan .
1. Pumipila nang maayos para mukha naman kung hindi. Lagyan mo naman ng ekis (X)
makasakay sa bus o dyip. kung hindi.
2. Dumudura kung saan-saan.
3. Umiihi sa mga panulukang
pader o likod ng mga halaman.
4. Sumusunod sa mga batas at
ilaw trapiko.
5.Pinapagala ang mga alagang
aso sa labas ng kanilang bahay.
Ano ang ginagawa mo sa iyong Isang mabuting gawi ng mga Kayo ba ay may sikreto minsan? Alam mo ba kung paano
mga laruan pagkatapos mo batang Filipino ang makiisa sa magkaroon ng isang malinis at
itong gamitin? pagpapanatili ng malinis na ligtas na pamayanan?
pamayanan. Ikaw, ako, at ang
lahat ay nagnanais ng malinis na Alam mo ba ang tamang
kapaligiran sa loob man at labas pagtatapon ng basura?
ng mga tahanan. Pinaniniwalaan
B. Paghabi sa layunin ng aralin na kung ang lahat ng mga bata Alam mo ba na makatutulong ka
ay may ganitong gawi ay hindi at ang iyong pamilya sa
matatakot na maglaro at proyekto ng barangay para sa
gumawa kahit saanman. Ngunit kalinisan?
paano ba mapapanatili ang
kalinisan at kaligtasan ng isang
pamayanan? Ano-ano ang mga
dapat gawin?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Basahin ang maikling kuwento. Pansinin ang mga larawan. Basahin natin sa isang usapan
sa bagong aralin nina Aniya at Nina tungkol daw
Ang Batang Makalat sa kanilang sikreto.
ni Jenniel S. Carlos
Alam Mo Ba ang Sikreto?
ni Imelda O. Solivet

Aniya: Narinig mo na ba, Nina,


ang usapan nila tungkol sa atin?
Alam mo ba ‘yun?
Nina: Oo, may sikreto daw
Si Billy ay siyam na taong tayong dalawa? Alam mo rin ba
gulang na batang lalaki at ‘yun?
bunso sa tatlong Aniya: Siyempre, pero bakit?
magkakapatid. Dahil siya ay Nina: Nagtataka sila kasi kung
bunso, lahat ng laruan na bakit hindi tayo nagkakasakit.
kaniyang magustuhan ay Ang mga kalaro daw natin ay
ipinapabili niya sa nanay at nagkasipon na. ‘Yung iba naman
tatay. ay inubo at mayroon na ring
Kapag si Billy ay nagsawa na sa nilagnat. Paminsan-minsan ay
paglalaro, inihahagis na nanghihina daw sila. Pero tayo
lamang niya ang mga ito at kailanman ay hindi pa
iniiwan na lamang kahit saan. nagkasakit.
Isang hapon, masayang Ano ang ginagawa ng mga bata Aniya: Oo nga, at tama ka diyan.
dumating ang kaniyang tatay sa larawan? Natutuwa si Nanay sa atin dahil
dahil may dala na naman itong kailanman ay hindi pa tayo
bagong laruan para sa kaniya. nagkasakit.
Ngunit sa di inaasahang Nina: Kaya ang sabi nila ay may
pagkakataon, pagpasok ng sikreto tayo. Tayo daw ay may
kaniyang tatay sa pintuan ay superpower na hindi natin
natapakan niya ang isang sinasabi sa kanila. Pinag-uusapan
laruan na inihagis ni Billy at nila ito ngayon kaya tara na at
siya ay nadulas. sabihin na natin sa kanila.
Nagulat si Billy sa nangyari at Aniya: Pero ano ang sikreto na
biglang napatakbo papunta sa sasabihin natin sa kanila? Wala
kaniyang tatay. Nakita niya na naman tayong superpower.
hindi makatayo nang maayos Nina: Naku, Aniya, wala tayong
ang kaniyang tatay dahil ito sikreto at superpower pero si
pala ay napilayan. Nanay mayroon. Ituro natin sa
Takot na takot siya na baka kanila kung ano ang mga itinuro
pagalitan siya ng kaniyang ama sa atin upang hindi tayo
kaya agad siyang humingi ng magkasakit. Natatandaan mo pa
paumanhin sa kaniyang ama. ba ang mga ito?
Aniya: Eto na, iniisip ko na. Ito
Mabuti na lamang at hindi ito ang sikretong sasabihin natin sa
nagalit at pinaliwanagan kanila… ang ating super secret,
na lamang si Billy na maging superpower!
masinop sa kaniyang mga
gamit.
Mula noon inililigpit na ni Billy
ang kaniyang mga laruan sa
tamang lagayan.

Nina: Tama lahat ng naisip mo,


Aniya. Naniniwala ako na ang
totoong sikreto natin ay ang
pagiging malinis sa
pangagatawan at sa kapaligiran.
Aniya: Sabihin natin sa kanila na
hindi ito dapat maging sikreto.
Ito ay dapat alam ng lahat. Dapat
malinis ang ating kapaligiran at
ang ating pamayanan.
Nina: Tama!
Aniya at Nina: Kayo mga bata,
alam n’yo na ba ang sikretong
hindi naman sikreto?
D. Pagtalakay ng bagong 1. Sino ang bata sa kuwento? Ilan lamang ito sa ating pag- 1. Sino-sino ang hindi 1. Panatilihing malinis ang loob
konsepto at paglalahad ng 2. Ano ang masasabi mo kay uusapan upang patuloy nating nagkakasakit? at labas ng tahanan.
bagong kasanayan #1 Billy? gawin at mahalin ang mga ___________________________ 2. Magkaroon ng tamang gawi
3. Ano ang nangyari sa kaugaliang Filipino na tunay 2. Ano ang kanilang sikreto? sa pagtapon at paghihiwalay ng
kaniyang tatay? Bakit? ngang maipagmamalaki sa lahat ___________________________ mga basura.
4. Tama ba ang ginawa ni Billy ng sulok ng mundo. Alamin ang 3. Dapat ba itong maging 3. Makiisa sa mga gawaing
sa kaniyang mga laruan? mga bagay na iyong ginagawa na sikreto? pampayanan tulad ng Clean-up
5. Bakit mahalaga na ligpitin at nagpapakita ng pagpapanatili ng ___________________________ Drive.
ayusin ang mga bagay na ating malinis na pamayanan. 4. Ano-ano ang mga dapat
ginamit? malaman ng mga bata para sa Alam mo ba ang tamang
ikabubuti ng pamayanan? pagtatapon ng basura?
___________________________ 1. Ihiwalay ang nabubulok sa
________________ hindi nabubulok na basura. Ang
5. Bakit kailangang maging tawag dito ay waste
malinis ang ating pamayanan? segregation.
2. Ihiwalay ang mga basurang
maaari pa muling gamitin. Ang
tawag dito ay recycling.
3. Italing mabuti ang basura at
huwag ilalabas ng bahay kung
hindi pa dumarating ang trak na
kumukuha ng lahat ng basura.

Alam mo ba na makatutulong ka
at ang iyong pamilya sa
proyekto ng barangay para sa
kalinisan?
1. Tapat ko Linis ko. Ito ay ang
pawawalis sa labas ng bahay
upang mapanatili ang kalinisan
sa dinadaanan ng mga tao.
2. Linisin ang Kanal at Ilog. Ito
ay ang sama-samang paglilinis
ng mga kanal at ilog.
3. Magtanim ng Puno. Ito ay ang
sama-samang pagtatanim ng
mga puno sa kapaligiran lalo na
sa mga kabundukan.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Mahalaga na mapanatili mo Alam mo ba kung paano
at paglalahad ng bagong ang kalinisan at kaayusan ng magkaroon ng isang malinis at
kasanayan #2 inyong tahanan nang matiyak ligtas na pamayanan?
mo ang inyong kalusugan at 1. Panatilihing malinis ang loob
kaligtasan. at labas ng tahanan.
2. Magkaroon ng tamang gawi sa
pagtapon at paghihiwalay ng
mga basura.
Ang kalinisan ay nagsisimula sa 3. Makiisa sa mga gawaing
tahanan. Ang tahanang malinis pampayanan tulad ng Clean-up
at maayos ay hindi lamang Drive.
maganda sa paningin, sa halip
nagpapakita rin ito ng isang Alam mo ba ang tamang
disiplinadong mag-anak na pagtatapon ng basura?
may pagkakaisa. Maraming 1. Ihiwalay ang nabubulok sa
paraan kung paanong hindi nabubulok na basura. Ang
mapapanatiling malinis at tawag dito ay waste segregation.
maayos ang inyong tahanan at 2. Ihiwalay ang mga basurang
kapaligiran. Ang mga maaari pa muling gamitin. Ang
gawaing ito ay masayang tawag dito ay recycling.
isinasagawa ng inyong mag- 3. Italing mabuti ang basura at
anak sa araw-araw. huwag ilalabas ng bahay kung
hindi pa dumarating ang trak na
kumukuha ng lahat ng basura.

Kapag ang inyong tahanan at


kapaligiran ay napanatili
mong malinis siguradong hindi
ka magkakasakit. At dapat mo
ring tandaan na sa malinis na
tahanan at kapaligiran ay may
kaunlaran at kaligtasan.

Alam mo ba na makatutulong ka
at ang iyong pamilya sa proyekto
ng barangay para sa kalinisan?
1. Tapat ko Linis ko. Ito ay ang
pawawalis sa labas ng bahay
upang mapanatili ang kalinisan
sa dinadaanan ng mga tao.
2. Linisin ang Kanal at Ilog. Ito ay
ang sama-samang paglilinis ng
mga kanal at ilog.
3. Magtanim ng Puno. Ito ay ang
sama-samang pagtatanim ng
mga puno sa kapaligiran lalo na
sa mga kabundukan.
F. Paglinang sa Kabihasaan
Gumuhit ng bahay sa iyong Sumulat ng isang tula na may Basahin at unawain ang bawat Kopyahin ang talaan sa iyong
sagutang papel at iguhit sa apat na linya na nagpapahayag sitwasyon. Isulat ang tama at sagutang papel. Lagyan ng tsek
loob nito ang mga bagay na ng pagpapahalaga sa nararapat mong gawin ayon sa (/) kung gaano mo kadalas
ginagamit na panlinis sa loob pagpapanatili ng kalinisan mga tanong. naipakikita ang iyong pakikiisa
ng tahanan. ng tahanan at kapaligiran. 1. Nakita mo ang iyong kapatid para sa malinis na pamayanan.
Bigkasin ito nang malakas sa na itinatapon ang basura sa Pamantayan ng Kalinisan sa
harap ng iyong magulang o kahit labas ng inyong bahay. Ano ang Loob ng Tahanan
sinong kasama sa bahay. sasabihin mo sa kaniya? Palagi
2. Inutusan ka ng iyong Nanay na Minsan
itapon ang mga bote at karton sa Hindi
G. Paglalapat ng Aralin sa pang-
basurahan. Ano ang iyong 1. Pagma-mop ng sahig
araw-araw na buhay
gagawin? 2. Pagwawalis sa loob ng bahay
3. Niyaya ang iyong Ama na 3. Pagtulong sa pagliligpit ng
tumulong sa pagtatanim sa gamit
parke at gilid ng mga kalsada. Pamantayan ng Kalinisan sa
Hahayaan mo ba siyang Labas ng Tahanan
sumama? Bakit? 4. Pagwawalis sa labas ng bahay
4. Nakita mo na ang daming 5. Paglalagay ng basura sa
nakakalat sa loob ng inyong tamang lugar
bahay. Ano ang iyong gagawin? 6. Paghihiwalay ng bote at
karton na puwedeng i-recycle
Bakit mahalaga ang Bakit mahalaga ang Bakit mahalaga ang Bakit mahalaga ang
pagpapanatili ng kaayusan at pagpapanatili ng kaayusan at pagpapanatili ng kaayusan at pagpapanatili ng kaayusan at
H. Paglalahat ng Aralin
kalinisan sa tahanan? kalinisan sa tahanan? kalinisan sa tahanan at kalinisan sa tahanan at
pamayanan? pamayanan?
I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng tesk (/) ang larawan Isulat sa sagutang papel ang titik Lagyan mo ng tsek (/) ang bawat Lagyan mo ng tsek (/) ang
kung ito ay nagpapakita na nagpapakita ng bilang kung ang mga sumusunod bawat bilang kung ang mga
ng kalinisan sa tahanan at wastong kaayusan ng tahanan. na gawain ay nagpapakita ng sumusunod na gawain ay
kapaligiran at ekis (X) naman A. Itinapon ng iyong pagiging malinis. Lagyan mo nagpapakita ng pagiging
kung hindi. Isulat ang iyong nakababatang kapatid ang balat naman ng ekis (X) kung hindi. malinis. Lagyan mo naman ng
sagot sa sagutang papel. ng kendi sa sala. Gawin ito sa iyong sagutang ekis (X) kung hindi. Gawin ito sa
B. Nakita mong tambak na ang papel. iyong sagutang papel.
maruruming plato sa inyong ___ 1. Tumutulong ako sa ___ 1. Tumutulong ako sa
lababo at inaya mo si ate na pagwawalis. pagwawalis.
hugasan na ito. ___ 2. Naghuhugas ako ng aming ___ 2. Naghuhugas ako ng
C. Nais mong manood ng pinagkainan. aming pinagkainan.
telebisyon ngunit nakita mong ___ 3. Ibinabalik at inaayos ang ___ 3. Ibinabalik at inaayos ang
maalikabok at pinunasan mo ito mga laruan pagkatapos maglaro. mga laruan pagkatapos
bago buksan. ___ 4. Inililigpit ko ang aking maglaro.
D. Tinulungan mo ang iyong ama modules pagkatapos kong mag- ___ 4. Inililigpit ko ang aking
sa pagbubunot ng damo sa aral. modules pagkatapos kong mag-
inyong bakuran. ___ 5. Nagdidilig ako ng aral.
E. Hinahayaan mo ang iyong halaman. ___ 5. Nagdidilig ako ng
kapatid na isuksok ang balat ng ___ 6. Sumasali ako sa mga halaman.
kendi sa loob ng upuan. proyekto ng pagtatanim sa ___ 6. Sumasali ako sa mga
aming barangay. proyekto ng pagtatanim sa
___ 7. Iniipon ko ang mga plastik aming barangay.
at karton na puwedeng i-recycle. ___ 7. Iniipon ko ang mga
___ 8. Itinatapon ko ang mga plastik at karton na puwedeng i-
basura sa tamang basurahan. recycle.
___ 9. Inaayos ko ang aking ___ 8. Itinatapon ko ang mga
higaan araw-araw. basura sa tamang basurahan.
___ 10. Hindi ako nagtatapon ng ___ 9. Inaayos ko ang aking
basura kung saan-saan lamang. higaan araw-araw.
___ 10. Hindi ako nagtatapon ng
basura kung saan-saan lamang.
Gumawa ng isang slogan, poster,
J. Karagdagang Gawain para sa o paanyaya tungkol sa
takdang- aralin at remediation pagpapanatili ng kalinisan sa
loob at labas ng tahanan.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ibva pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagturturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor ?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ipamahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like